ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เล่าเรื่องพันหนึ่งราตรี

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
เล่าเรื่องพันหนึ่งราตรี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 11:35:39 AM »

พอดีซื้อพันหนึ่งราตรีมาค่ะ เป็นเรื่องที่ชอบสมัยเด็กๆ น่าจะป 4. ได้ ลืมเนื้อเรื่องไปหมดแล้ว เลยซื้อมาดู
และยังไม่เคยแค๊บเล่าเรื่องลงบอร์ด ก็เลยคิดเรื่องนี้หลายคนน่าจะยอกฟังนะคะ
เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องของนิทนฃานซ้อนนิทานดัดแปลงมาจากเรื่องอาหรับราตรี

เรื่อง อาหรับราตรีนี้เริ่มต้นจาก พระเจ้าซาห์เรียร์โกรธแค้นพระชายาของตนที่ลักลอบคบชู้ เลยสั่งประหารชีวิตเสีย

หลังจากนั้นเมื่อได้สมรสกับหญิงสาวพรหมจรรย์คนไหน ก็จะร่วมบรรทมเพียงแค่ราตรีเดียว พอรุ่งขึ้นหญิงสาวก็จะถูกสั่งประหารชีวิตทันที

เพื่อช่วยหญิงสาวคนอื่นๆ นางเชเฮอร์ซาเด ผู้ซึ่งเป็นหญิงสาวที่มีสติปัญญาปราดเปรื่องและรูปโฉมงดงาม

จึงได้ถวายตัวเป็นพระชายาของพระเจ้าซาห์เรียร์ นางได้ใช้วิธีให้น้องสาวของนางไปแอบอยู่ในห้องพอเวลาใกล้สว่าง

นางก็จะให้น้องสาวนางเป็นคนปลุกนางขึ้นมา เพื่อเล่านิทาน ทีละเรื่องแล้วแต่ละเรื่องล้วนสนุกและมหัศจรรย์

จนสุลต่านต้องยืดเวลาประหารออกไป เพื่อที่จะได้ฟังนางเล่านิทานต่อในคืนถัดไป

เครดิต : http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=dok-koon&month=10-2007&date=09&group=2&gblog=3

<a href="http://www.youtube.com/v/1k5KulqSGYg&amp;hl=en&amp;fs=1&amp;&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/1k5KulqSGYg&amp;hl=en&amp;fs=1&amp;&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash</a>

เรื่องนี้กำกับการแสดงโดย  พี่ลอร์ด สยม สังวริบุตร และ คุณ สมชาย สังข์สวัสดิ์ ค่ะ  ผลิตโดยบริษัทดีด้าวีดิโอโปรดักชั่น

ยังก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ น้องใหม่หัดเล่า ค่ะ อิอิ  :icon_confused:

• *
  • 7234
  • -3
Re: เล่าเรื่องพันหนึ่งราตรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 11:40:51 AM »
ติดตามพันหนึ่งราตรีได้ เร็วๆนี่ที่บอยคลับค่ะ   :icon_idea:

เอาภาพไปเป็นน้ำจิ้มก่อนนะคะ เรื่องนี้นักแสดงคับคลั่งจริงๆค่ะ

นำแสดงโดย  ลิขิต เอกมงคล,  กัญญารัตน์ กัญญารัตน์ จิรรัชชกิจ , มาฬิศร์ เชยโสภณ  , น้ำทิพย์  เสียมทอง

:icon_sad: >:D :-* :-* >:( :D

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 12:31:39 PM »
เมื่อมาเล่าแล้วจะรู้ว่ามันต้องใช้ความอดนสูงในแต่ละเรื่อง สมัยเด็กๆประมาณ ป.6 จะขึ้นมัธยมก็ชอบดูหลายตอน

เรื่องนี้เสน่ห์ของมันอยู่ที่แขกรับเชิญเป็นตอนๆ สุวนันท์ก็เคยมาเล่นให้ตอนนึง

ปล.พูดแล้วก็อยากดูเรื่องนิทานเวตาลจัง แนวใกล้เคียงกัน :o

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 04:30:25 PM »
ว้าว รีบมาเล่าเร็วๆนะค่ะ  :-*
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ Moon

• **
  • 782
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 04:36:13 PM »
ว้าว ! ดีเลยค่ะ หนูชอบเรื่องนี้มากๆ เพราะเคยอ่านจากหนังสือนวนิยาย  แต่บังเอิญว่าตอนที่ละครออนแอร์หนูยังเด็กอยู่เลยไม่ได้ดู (หรือยังไม่เกิดหว่า? ) เคยได้ดูอยู่หลายตอนในยูทูป แต่สุดท้ายก็ต้องเลิกเพราะยูทูปมันเล่นกระตุก   แต่เรื่องนี้สุลต่านโหดมาก สงสารเชเฮอร์ซาเดสุดๆเลย   นางเอกเก่งค่ะคิดนิทานมาเล่าได้ตั้งพันหนึ่งคืน   มาลงไวๆนะคะ  อยากดูๆ  :icon_evil:  

ออฟไลน์ ไชยกร

• *
  • 158
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 06:05:25 PM »
น่าตื่นเต้นดีค่ะ... เรื่องนี้นางเอกสวยมากๆเลย รีบมาโพสต์นะคะ

"ยุคลเดช"
  “ถึงเพลิงผลาญไป่ล้าง ชีวัน ถึงนทีบ่บั่น ชีพด้วย ถึงดาบสักร้อยพัน ฉีกร่าง รานฤๅ ถึงบ่ถึงคราวม้วย ดับได้มีฤๅ”
http://my.dek-d.com/07_70407/writer/view.php?id=564006

ออฟไลน์ มณีจันทร์

• **
  • 536
  • 0
  • If you're my destiny I will meet you (may be !!!)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 07:34:22 PM »
สนุกๆนะค่ะ...จะรอนะค่ะ

:icon_evil:

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:09:11 PM »
ภาพชัดใช้ได้เลย

นึกถึงสมัยอนุบาล  5555+

กาฬไม่เห็นหนังสือพันหนึ่งราตรีเลยอ่ะ  เดี๋ยวนี้  หายากมาก  ขอบอก
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:13:53 PM »
อ๊ากกกกกกกกก
รอค่อรอ!!!!!!!!!!!>o<

กันย์ไม่เคยดูเรื่องนี้ หรือเคยดูแต่จำไม่ได้หว่า??

ชอบพี่ติ๊กมากมาย สวย+น่ารักอ่า แต่งชุดอินเดียขึ้นโคตรๆ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:43:32 PM »
เท่าที่กาฬดูไตเติ้ลเนี่ย

อืมมม   มาฬิศร์เป็นน้องชายของลิขิต  แล้วน้ำทิพย์ก็เป็นน้องสาวของติ๊ก กัญญารัตน์

ตอนแรก  มาฬิศร์จับได้ว่ามเหสีของตนเองมีชู้  ก็เลยมาปรึกษากับพี่ชาย  พอปรึกษากันเสร็จ  พี่ชายก็เพิ่งจะรู้ว่ามเหสีตัวเองก็มีชู้ จึงสั่งประหารมเหสี
แล้วเรื่องก็เป็นไปตามเลือกย่อ

จำไม่ได้อ่ะ  จำได้แค่นี้แหละ   :'(

กาฬอ่านหนังสือของคนนี้แหละค่ะ  ที่แต่ง  ใช่แล้ว ต้นฉบับเดียวกัน
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 08:59:22 PM »
พี่นานะมาเล่าเร็วๆน๊า เค้าอยากดูเร็วๆอ่า

แคปรูปติ๊กเยอะๆนะคะ หุหุ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ :D

ออฟไลน์ hitori_neko

• *
  • 83
  • 0
  • เพ(ร)าะรัก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 10:13:48 PM »
รีบๆมาเล่านะคะ

จะคอยฟัง อิอิ

ราตรีนี้นิทานจะจบหรือไม่ละเนี่ย อิอิ

เรื่องนี้หนูพอจำได้ลางๆเพราะตอนนั้นอยู่อนุบาล ไม่ก็ไประถมได้แล้วมั้ง (จำตอนเอามารีรันได้) รีบๆมาเล่านะ

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:32:15 PM »
มาเล่าแล้วค่ะ เรื่องของเรื่องที่มาเล่าช้าคือ หา หนังสือไม่ได้ค่ะ พอนั่งดูไปก็ฟังเสียงชื่อไม่ค่อยชัดเท่าไร
ต้องขออภัยล่วงหน้านะคะ ที่หาหนังสือได้ ชื่อก็ไม่ตรงอีก แต่เจอเล่มนึง ออกเสียงใกล้เคียงกันมาก
เลยตกลงอิงชื่อจากเล่มนั้นค่ะ 

เล่าเรื่อง  พันหนึ่งราตรี  เสนอตอน  ความลับของสุลตานา

ณ  กรุงแบกแดด

กาลครั้งหนึ่ง มีกษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่พระองค์หนึ่ง ครองแคว้น เปอร์เซีย พระองค์ มีพระโอรสสองพระองค์
คือ  พระเจ้าชาริยาร์ และ พระอนุชามีนามว่า ชาห์ ซามัน  เมื่อกษัตริย์แห่งเปอร์เซียป่วยหนัก โอรสทั้งสองก็เข้าไปดูพระทัย
เป็นครั้งสุดท้าย กษัตริย์แห่งเปอร์เซีย กสั่งเสียให้ ชาริยาร์ ดูแลประชาชนปกครองบย้านเมืองต่อ และ ฝาก ชาห์ ซามัน
โอรสองค์เล็กของพระองค์ด้วย

เมื่อกษัตริย์เปอร์เซีย ทรงสิ้นพระชนม์ พระเจ้าชาริยาร์ ก็ ขึ้นครองราชย์ต่อจากพระบิดา เป็น องค์สุลต่าน ประจำกรุงแบกแดด

:icon_idea:

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:47:17 PM »
เมื่อ สุลต่านชาห์ริยาร์ ได้ขึ้นครองราชย์ต่อจากพระบิดา ทั่วทั้งกรุงแบกแดก็มีการเฉลิมฉลองกันทั้งเมือง
ในพิธีขึ้นครองราชย์ องค์สุลต่านก็แต่งตั้ง นางเอย่า เป็น สุลตานา ของพระองค์

และทรงแต่งตั้ง พระอนุชา ชาห์ ซามัน ให้ไปเป็นองค์สุลต่าน
ครองแคว้น ตาต พร้อมกับ พระคู่หมั่นแห่งอนุชาให้เป็นไป สุลตานาแห่ง เมือง ตาต

:icon_question:

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 03:00:30 PM »
องค์สุลต่านเข้าพิธีอภิเษกกับองค์สุลาตานาเอย่า ทั้งเข้าหอด้วยความสนิทเสน่หาต่อกัน

แต่ พอรุ่งเช้า องค์สุลต่านที่หลงไหลการต่อก็ออกไปประลองฝีมือกับทหารทิ้งให้
องค์สุลตานา อยู่อย่างเดียวดาย ทำให้นางน้อยใจองค์สุลต่านนัก

สิบปีผ่านไป องค์สุลต่านก็ยังเอาแต่สนใจอย่างอื่น เที่ยวป่า ล่าสุตว์ไม่ต่างจากเมื่อสิบปีก่อน
เมื่อเวลาที่องคืสุลต่านและสลตานา ออกเยี่ยมประชาชน ที่มาเข้าเฝ้าต่างชื่นชมในพระสิริโฉมของสุลตานายิ่งนัก
แต่ไม่มีใครรู้ว่าภายในลึกๆแล้วนางมีบางสิ่งปิดบังไว้

:-*