ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เล่าเรื่อง ..."น้ำใจแม่"...

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
เล่าเรื่อง ..."น้ำใจแม่"...
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 04:56:36 PM »

ชอบเรื่องนี้มากๆเลยค่ะ รอว่าจะมีคนเล่ารึเปล่าก็ไม่มี ขออนุญาตเล่านะค่ะ
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: เล่าเรื่อง ..."น้ำใจแม่"...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 07:53:34 PM »
 :D ดีจังเลย พี่ชอบเรื่องนี้มากๆ ชอบพี่แยม สุดๆจากเรื่อง นี้ รอ ๆ อยู่จ้า เด๋วปักหมุดให้นะจ๊ะ

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
Re: เล่าเรื่อง ..."น้ำใจแม่"...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 08:56:57 PM »
กรี๊ดดดดดดดดดดด
เล่าเลยค่ะ
กันย์ชอบนางเอกเรื่องนี้สุดๆ(ตวง) โฮกกกกนางเอกคนนี้มากมายอ่า จำได้ว่าตอนนั้นแอบเกลียดพระเอก แบบโง่ไม่รู้จะว่าไงแล้ว-*- มาหาว่าคนสวยเป็นยัยแก่ปลอมตัวซะงั้น

รอค่ะ สู้ๆนะคะ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 09:06:06 PM »
รีบมาเล่าเร็วๆ นะจ๊ะ  พี่ก็ชอบเรื่องนี้เหมือนกัน   :icon_evil:
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 10:42:28 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:01:59 PM โดย rainbow »
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 10:49:39 PM »
ขอยอกรบวงสรวงปวงเทเวศ
ขอปรเมศบูรพกษัตริย์ศรี
พระเสื้อเมืองทรงเมืองเรืองฤทธี
จงเกิดมีเป็นฝนดลบันดาล
ประทานองค์โอรสามาจากสรวง
เป็นขวัญปวงประเทศเขตไพศาล
เครื่องสังเวยที่เลือกสรรบรรณาการ
ให้พ้องพานสมหวังดังตั้งใจ

คืนนั้นพระอินทร์ก็มาเข้าฝัน "กษัติรย์ไพนุสินแม้ท่านต้องการจะมีลูกแล้วไซร้ก็ให้ตั้งโรงทานอุปการะคนตาบอดหลังจากนั้นก็จะได้ลูกสมตามปรารถนา" ว่าแล้วก็หายไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2010, 11:53:52 PM โดย rainbow »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 10:53:18 PM »
ว้าววววววววววว   เปิดเรื่องแล้ว
ภาพผกากรองหายอ่ะ

ไพศาล  ไม่มี  ร ค่ะ 
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 11:01:34 PM »
เช้าวันต่อมา  ท่านปุโรหิตก็ไปคุยกับพระมเหสี(ซึ่งเป็นลูกสาว) “พ่อไม่เห็นว่าการตั้งโรงทานเลี้ยงคนตาบอดมันจะเกี่ยวกับการมีลูกตรงไหน” ลำเจียกก็พูดแทรกขึ้นมาว่า” โอ้ย ท่านปุโรหิตเจ้าขามันอาจจะเกี่ยวกันกะได้นะเจ้าคะ การทำบุญทำทานเนี้ยะ อาจจะทำให้องค์เหนือหัวมีพระโอรสหรือพระธดาสมความปรารถนาก็ได้นะเจ้าค่ะ”

"ท่านพ่ออาจจะเป็นอย่างที่นังลำเจียกพูดก็ได้นะท่านพ่อ ไม่อย่างนั้นเทวดาคงไม่มาเข้าฝันหลังจากที่ทำพิธีบวงสรวงหรอกจะ ลำเจียก อุ้ย ขนลุก ท่านพ่อ ท่านพ่อรีบไปจัดตั้งโรงทานเถอะจะ ท่านพ่อจะได้มีหลานตากับเค้าเสียที" "ท่านปุโรหิตเจ้าขา ท่านปุดรหิตไม่อยากมีหลานนนนนนนนนนนนหรือเจ้าค่ะ" ปุโรหิตรำคาญก็เลยตบกบาลนังลำเจียกไปทีหนึ่งก่อนเดินออกไป

ออฟไลน์ Moon

• **
  • 782
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 10:10:25 AM »
มาต่อไวๆนะคะ  เรื่องนี้สนุกดีค่ะ  ชอบพี่ตวงกะพี่แยมมากๆเลย  :icon_idea:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 10:10:47 AM โดย Moon »

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:40:22 AM »
พี่ไม่เคยดูน้ำใจแม่ตอนแรกอ่ะจ้ะ เรื่องมันเริ่มอย่างนี้เหรอ
ตอนแรกคิดว่า แม่พระเอกเป็นพระมเหสีแล้วโดนขับไล่ออกจากวังซะอีก
ภาพชัดดีนะจ๊ะเนี่ย พี่ชอบเพลงปีกอบเร่องนี้มากเลย เพราะมีดนตรีทั้งช้า ทั้งเร็วแล้วทำนองเป็นทางใต้ด้วย

ออฟไลน์ Zanear

• *
  • 288
  • 0
  • Kawaii~
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 02:19:21 PM »
ขอบคุณค่ะ

ไม่เคยดูเลยอ่ะ
 >:D

สนุกดีค่ะ

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 02:58:25 PM »
เราคงยังไม่แก่เกินไปที่จะมีลุกหรอกนะลำเจียก อูยๆๆๆๆไม่หรอกเพคะพระมเหสียังสาวสะพรั่งทรงพระสิริโฉมงดงาม ขี่คร้านจะมีพระโอรสพระธิดามากมายจนลำเจียกเลี้ยงไม่ไหวนะอีกซิเพคะ แต่ถ้ามีกับพระมเหสีจนเลี้ยงไม่ไหวก็ไม่เป็นไรเพคะ แต่ถ้ามีกับคนอื่นจนเลี้ยงไม่ไหวลำเจียกว่า พระมเหสีก็ถลึงตาใส่ลำเจียก  อุ้ย ไมเป็นไรเพคะ ถ้ามีกับคนอื่น เราก็กำจัดมันเสีย เหมือนที่เราทำกับนัง.... หยุดนะนังลำเจียก หน้าต่างมีหู ประตูมีช่อง เรื่องอะไรที่มันผ่านไปแล้วก็ให้มันผ่านไปซิ  เหยียบให้จมดิน ถ้าเจ้ายังปากพร่อยพูดอีกละก้ แกจะถุกเหยียบให้จมดิน เข้ใจไหม นังลำเจียก เพคะ ลำเจียกจะเหยียบ เหยียบให้จมดินเลยเพคะ

เสด็จพี่เพคะ กลิ่นสุคนธ์ เจ้าไปจัดการตามที่พี่บอกแล้วรึยัง เรียบร้อยแล้วเพคะ ท่านพ่ออยากจะมีหลานจะตายไปหม่อมฉันบอกว่าเสด็จพี่รับสั่งให้ตั้งดรงทานก็รีบกุลีกุจรใหญ่เลยเพคะ

ครั้นรับสั่งออกไปไม่ชักช้า
สร้างโรงทานขึ้นมาขมีขมัน
ทุกสิ่งเสร็จสิ้นไปไม่ช้าพลัน
สั่งทหารดั้นด้นกันออกไป
เที่ยวเสาะหาทุกแห่งหนคนตาบอด
ไม่ยอมให้เล็ดลอดผ่านไปได้
นำมาไว้โรงทานในทันใด
ไม่เลือกใครแก่เฒ่านำเข้ามา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 03:42:07 PM โดย rainbow »

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 03:54:00 PM »
 ที่หมู่บ้านแห่งหนึ่ง หญิงตาบอดกำลังเดินออกมาจากบ้าน"แม่ฉันบอกแล้วไงจ๊ะถ้าต้องการอะไรบอกฉัน เท่ง ไม่ต้องออกมาเอง"  "แม่ก็อยากจะช่วยเหลือตัวเองบ้างซิลูกจะให้คอยพึ่งพาแต่คนอื่นได้ยังไง จริงไหมเท่ง" "คนตาบอดพึ่งคนตาดีไม่มีใครว่าอะไรหรอก แม่สร้อยทิพย์"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2010, 02:11:18 AM โดย rainbow »

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 06:59:04 PM »
เย้ๆๆ
มาเดินเรื่องแล้ว
สู้ๆนะคะ
รอตวงออก^o^ >:D

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 07:09:52 PM »
มาเม้นค่า หุหุ บอร์ดพี่บอยนี่ครึกครื้นดีจริง อัดแน่นไปด้วยละครคุณภาพทั้งนั้นเลยเนอะ กลายเป็นบอร์ดเดียวซะแล้วที่รวบรวมละครพื้นบ้าน
ได้มากที่สุด ไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ ชอบตวงอ่ะค่ะ สวยมากกกกกกกกกก

ปล. น้องเรนโบว์จ๋า หนูจะโพสช่องละกี่โพสอ่ะคะ เอาให้แน่ๆสิคะ เหอะๆๆ ดูกระท่อนกระแท่นนิดนึง  เอ่อ ตัวหนังสือสีเหลือง
มันอ่านไม่ชัดอ่ะค่ะ ดูโพลนสีขาวไปเลยอ่ะ เปลี่ยนสีเหอะนะ ปวดตา >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 07:12:23 PM โดย bobenz »