ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ภาพชมโฉม+กลอนชมดอกไม้

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
ภาพชมโฉม+กลอนชมดอกไม้
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:09:31 PM »

ไม่มีอะไรมากค่ะ แค่อยากจะลงกลอนเพราะๆกับผู้หญิงสวยๆ ด้วยกัน อาจจะดูจำเจไปหน่อย แต่ผู้หญิงที่รู้จัก
ก็มีแต่สาว สาว และสาวๆเหล่านี้ จริงมั๊ยคะ คราวนี้มาในเซตสาวงามกับดอกไม้หลากหลายพันธุ์

กลอนบทแรกนี้มาจาก โปสการ์ดของพี่เองค่ะ มีอยู่ที่บ้านนี่เอง แบ่งปันกันอ่านจ้า

เจ้าพวงครามดอกม่วงแสนห่วงนัก             
สุดจะห่วงแสนรักให้หนักจิต
ทุกเช้าคร่ำถวิลเจ้าเยาวมิตร                     
ตราบชีพนี้ขอเชยชิดแต่เนื้อนวล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:10:06 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
Re: ภาพชมโฉม+กลอนชมดอกไม้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:14:37 PM »
เครดิตกลอนกระดังงา http://poem.ohpicpost.com/thread-2834-1-1html
ใครสนใจตามไปอ่านที่ลิงค์ได้นะคะ

ดอกกระดังงา

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:34:28 PM »
เย็นลมโชย โรยรื่น ชื่นรอยเจ็บ
หอมดอก เล็บมือนาง พร่างลมหอม
คราเคยเจ้า ฝังเล็บ เหน็บจำยอม
แลกกับหอมกลิ่นปราง สองข้างนวล....

กลอนแต่งโดย ชบาแดงสีเหลืองค่ะ http://www.updiary.com/show_diary.php?usr=chaba&dt=2008-07-11

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:43:12 PM »
ดอกจำปี ยามพี่ไกล อาลัยเจ้า
เคยคลอเคล้า โฉมงาม ยามลมหวน
กลิ่นจำปี นี้ทำ พี่คร่ำครวญ
คะนึงนวล นุชนาง ยามห่างกัน....

กลอนโดย ชบาแดงสีเหลือง เหมือนเดิมค่ะ ลิงค์เดิมน๊า

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:44:51 PM »
พี่โบว์เบนซ์ครีเอทอะไรดีๆ มาให้ได้ดูกันอีกแล้ว  
อ่านแล้วให้ความรู้สึกเย็นสบายกับบทกลอนแล้วก็ภาพผู้หญิงไทยนะ  
มาช่วยด้วยๆ

ช่อแก้วกำซาบนาสา
เหมือนแก้วแววตาของพี่
หยาดหยดล้ำค่าธาตรี
มีฤๅปล่อยหลุดลอยไป

จาก ทวิภพ ค่ะ

พิมพ์พยอมหอมหวนถวิลหา
แก้วผกาส่งกลิ่นถวิลถึง
สวยเกสรสอดสร้อยร้อยรำพึง
ตราคะนึงตรึงเขนยทุกคราวนอน

อันนี้มาจากไหนไม่รู้  จดไว้นานแล้ว  แต่หาที่มาไม่ได้

ดอกโสนโรยร้าว
ดอกคัดเค้าโรยรา
ดอกประดู่ร่วงนักหนา
ไม่มีวันกลับมาแล้วเอย

หาที่มาไม่ได้เหมือนกันค่ะ  นานเกิน
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:48:07 PM »
เคล้ากลิ่นหอมจำปาคราจำจาก
จำพลัดพรากจากทรวงดวงสมร
แสนอาลัยคืนค่ำเคยพร่ำวอน
มินานช้าแล้วจะย้อนมายลยิน

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:53:16 PM »
ขอบคุณน้องกาฬนะคะที่ช่วยหา พี่ต้องการความช่วยเหลือพอดี 555+
อืมอยากได้กลอนดอกไม้อ่ะค่ะน้องสาว ดอกไม้งามมากมายอยากได้เป็นบทกลอน
มันเพราะจับใจดีอ่ะ

อยากให้กาฬช่วยแต่งด้วยซ้ำไป 555+ ตอนนี้แต่งเองไม่ได้อ่ะหัวมันตันๆ
ที่หายากก็ดอกอัญชัน ดอกพุด ดอกชบา เพราะมันมีภาพรอไว้แล้วแต่หากลอนไม่ได้ค่า  :'(

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:00:30 PM »
ขอบคุณน้องกาฬนะคะที่ช่วยหา พี่ต้องการความช่วยเหลือพอดี 555+
อืมอยากได้กลอนดอกไม้อ่ะค่ะน้องสาว ดอกไม้งามมากมายอยากได้เป็นบทกลอน
มันเพราะจับใจดีอ่ะ

อยากให้กาฬช่วยแต่งด้วยซ้ำไป 555+ ตอนนี้แต่งเองไม่ได้อ่ะหัวมันตันๆ
ที่หายากก็ดอกอัญชัน ดอกพุด ดอกชบา เพราะมันมีภาพรอไว้แล้วแต่หากลอนไม่ได้ค่า  :'(

555+  ไม่รับปากนะคะ  เรื่องกลอนเนี่ย   :o
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:35:19 PM »
โห สุดสวยมากๆเลยค่ะพี่ ไอเดียบรรเจิดอีกแล้ว ชอบ ภาพ มาช่า กับ นุ่นอ่ะ สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก >:(

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:53:49 PM »
ว้าวOoO!! สวยๆทั้งนั้นเลย

ขอบคุณนะคะ

พี่โบว์เบนซ์ไอเดียบรรเจิดมากๆเลยค่ะ^^ :icon_sad:

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:56:53 PM »
สายหยุดหยุดกลิ่นฟุ้ง        ยามสาย
สายบ่หยุดเสน่ห์หาย          ห่างเศร้า
กี่คืนกี่วันวาย                   วางเทวษ ราแม่
ถวิลทุกขวบค่ำเช้า             หยุดได้ฉันใด

ลิลิตตะเลงพ่าย

ชอบจังคะ กระดังงา(ลนไฟ)
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:19:19 PM »
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยหากลอนมาฝากนะคะ ดอกสายหยุดเหมือนดอกกระดังงามากจนแยกไม่ออกเลยค่ะ
ภาพวาดสวยๆก็ยังหาไม่ได้เลยค่ะ ติดไว้ก่อนนะคะ

ดอกชบาค่ะ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:22:58 PM »
ช่วงนี้ไม่ค่อยจะว่างทำ เลยมีมาฝากแค่ 2 ภาพเอง รอกลอนบทอื่นๆวันหลังนะจ๊ะทุกคน

สุดท้ายของคืนนี้ "ดอกบัว" ค่ะ

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:05:18 PM »
สวยทั้งคู่จริงๆด้วย เอาใจไปเลย >:D

ขอบคุณค่ะ