ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ภาพชมโฉม+กลอนชมดอกไม้

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
Re: ภาพชมโฉม+กลอนชมดอกไม้
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 05:35:46 PM »
ที่ไม่เลือกจ๊ะเอ๋ภาพนี้ ก็เพราะภาพไม่คมอ่ะค่ะ สีภาพก็ไม่สวยด้วยจ้า ภาพที่ทำดูสดใสกว่านิดนึงอ่ะค่ะ ส่วน 3 สาว
พี่ใช้วิชามารแอบถ่ายมาค่ะ 555 เผอิญไปเจอมาค่ะ เลยถ่ายมาฝาก ก็ชัดพอได้เนอะ เดี๋ยวอัพให้นะคะ  :icon_sad:

ขอบคุรค่ะพี่ ชัดออกสามสามส่วนจ๊ะเอ๋เปลี่ยนเป็นอัปสรสวรรค์ได้เปล่าค่ะชุดสีเดียวกันเลย  :icon_biggrin:
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ funny witch

• *
  • 73
  • 0
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 08:49:31 PM »
มารอชมพี่อ้อมด้วยคนค่ะ....

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 10:23:47 AM »
ไม่ได้เมนต์เพราะเมื่อวานรูปไม่ขึ้น แล้วก็ลืม   :icon_rolleyes:

มีนางแบบบางคน กาฬไม่รู้จักแฮะ  ไปอยู่ไหนมาวะเรา  :icon_redface:
ไม่คิดว่ามาร์กี้แต่งชุดไทยแล้วจะสวยเหมือนกันนะเนี่ย
กลอน 3 บทนี้ เพราะทั้งสามบทเลยอ่ะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 03:44:14 PM »
สวยมากคัฟทั้ง 3 เลย
กลอนก้เพราะ
เพิ่งเคยเหนมินท์ใส่ทุดไทย
เจิดจิงๆเลยคัฟ
แล้วทำมาอีกนะคัฟ

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:09:15 PM »
ดอกสลอน  ชูก้าน  บานสะพรั่ง
เจ้านวลนาง  ไม่รู้โรย  ให้โหยหา
เกล็ดกลีบน้อย  ร้อยเรียง  เคียงกันมา
งามบาดตา  ขาวแกมแดง  อวดแข่งกัน ต. ดาวเหนือ

ออฟไลน์ Namphung'z FaH

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 04:23:20 PM »
รูปน้องมิ้นต์ ชาลิดา งามมากๆ ค่ะ ^^

แพนเค้กใส่ชุดไทย ที่ทาปากสีแดง สวยดีนะคะ

สวยกว่ารูปที่มียอดมะพร้าวบนหัวซะอีก  :icon_redface:

ออฟไลน์ มณีจันทร์

• **
  • 536
  • 0
  • If you're my destiny I will meet you (may be !!!)
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 05:33:26 PM »
มีแต่ภาพงามๆทั้งนั้นเลยนะค่ะ...พี่ bobenz ขอบคุณมากนะค่ะ

:icon_evil:

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 11:43:21 PM »
หายไปนานเลยนะครับสำหรับกระทู้นี้อยากอ่านกลอนดอกไม้อีกอะครับ
ไม่รู้ว่าพี่bobenzจะกลับมาทำต่ออีกรึเปล่า (เอ๊ะ! หรือดอกไม้หมดกันแล้วนะ ??_??)

ออฟไลน์ tata

• *
  • 61
  • 0
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 11:46:59 PM »
 ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 11:47:32 PM »
ภาพงามมาก กลอนก็ไพเราะมากเลยค่ะ

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 08:12:05 PM »
หายไปนานเลยนะครับสำหรับกระทู้นี้อยากอ่านกลอนดอกไม้อีกอะครับ
ไม่รู้ว่าพี่bobenzจะกลับมาทำต่ออีกรึเปล่า (เอ๊ะ! หรือดอกไม้หมดกันแล้วนะ ??_??)

สงสัยจะแทบไม่เหลือแล้วล่ะค่ะ ถ้ามีก็น้อยค่ะ เปลี่ยนแนวไปแย้วด้วย เอิ๊กกกกก  :icon_biggrin:

ขอบคุณน้องๆทุกคนเลยค่าที่ชื่นชอบกระทู้นี้  :icon_sad:

ออฟไลน์ ชะ

• *
  • 673
  • 0
  • เปลี่ยนจากshahเป็นชะ จะได้เรียกกันง่ายๆ
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 07:51:11 PM »
สัตตบุษย์บัวแดงขึ้นแฝงผัก
พรรณผักพาดผ่านก้านบุปผา
แพงพวยพุ่งพาดพ้นสันตะวา
ลอยคงคาทอดยอดไปตามธาร  ขุนช้างขุนแผน

ชอบมาร์กี้อ่ะสวยจังเลย อยากให้พี่โบเบนซ์ ทำรูป ญาญ่า อุรัสยา  แล้วก็ น้ำ ทิพย์ธารา (จำชื่อจริงไม่ได้) สี่หัวใจแห่งขุนเขา
อยากเห็นมากๆๆๆๆๆๆๆ :icon_frown:

ขอเสนอชื่อดอกไม้ นะคะ  ดอกบุหงาส่าหรี  ดอกเล็กๆ สีขาว กลิ่นหอมด้วย  ไม่แน่ใจว่าพี่ทำไปแล้วยาง

ขอบคุณ ภาพองค์หญิงกำมะลอป่วนกำลัง3 จากGoogle

ออฟไลน์ augustle

• *
  • 549
  • 0
  • iNUTTi
    • มาย ทวิต^^
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 06:21:43 PM »
สัตตบุษย์บัวแดงขึ้นแฝงผัก
พรรณผักพาดผ่านก้านบุปผา
แพงพวยพุ่งพาดพ้นสันตะวา
ลอยคงคาทอดยอดไปตามธาร  ขุนช้างขุนแผน

ชอบมาร์กี้อ่ะสวยจังเลย อยากให้พี่โบเบนซ์ ทำรูป ญาญ่า อุรัสยา  แล้วก็ น้ำ ทิพย์ธารา (จำชื่อจริงไม่ได้) สี่หัวใจแห่งขุนเขา
อยากเห็นมากๆๆๆๆๆๆๆ :icon_frown:

ขอเสนอชื่อดอกไม้ นะคะ  ดอกบุหงาส่าหรี  ดอกเล็กๆ สีขาว กลิ่นหอมด้วย  ไม่แน่ใจว่าพี่ทำไปแล้วยาง
ใช่คร้า...อยากให้ทำภาพนางเอกสี่หัวใจแห่งขุนเขา เอากุ๊บกิ๊ฟด้วยนะคะ จะรอค่ะ
ปล.สวยทุกรูปเลย

ออฟไลน์ อัคนีสีเพลิง

• *
  • 549
  • 0
  • อะ วิช สุ นุต สา นุ ติ
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:48:56 PM »
เอากลอนมาฝากค่ะ อิอิอิ หาเรื่องให้พี่โบเบนซ์ทำภาพมากกว่าน่ะค่ะ
ดอกกะเม็ง
ถึงห้วยอีร้าแลระย้าล้วนสายหยุด
ดอกนั้นสุดที่จะดกดูไสว
กะมองกะเม็งนมแมวเป็นแถวไป
ล้วนลูกไม้กลางป่าทั้งหว้าพลอง

วรรณคดี : นิราศเมืองแกลง
ผู้ประพันธ์ : สุนทรภู่

ดอกดาวกระจายค่ะ
ทานตะวันทับทิมป่าเทพธาโร           
พิกุลโพธิ์พวงทองพลองพุดสี
ดาวกระจายดองดึงเลื้อยเดือยดีปลี         
ยัวยางยี่สุ่นยี่โถโยทกา

วรรณคดี : เสภาพระร่วงสวรรคโลก
ผู้ประพันธ์ : พระยาโกมารกุลมนตรี

ต้นทรงบาดาล

"...ชมพู่แก่แต่ละต้นมีผลลูก       
ดูดั่งผูกพวงระย้านึกน่าขัน
ทรงบาดาลบานดอกรีบออกทัน         
เก็บทุกวันเช้าเย็นไม่เว้นวาย..."

วรรณคดี : "รำพันพิลาป"
ผู้ประพันธ์ : สุนทรภู่

ดอกมะลุลี

"มะลุลีดอกน้อยน้อย         
คิดเจ้าร้อยพวงมาไลย
เวลามานอนใน                         
 สวมมือพี่ที่ไสยาฯ

มะลุลีกลกลิ่นเกลี้ยง          เอาใจ
เจ้าย่อมร้อยมาไลย           แต่งตั้ง
เพลาเข้านอนใน              ไสยาสน์
สวมข้อมือพี่ทั้ง               คู่ให้ หอมรวย ฯ

วรรณคดี : กาพย์ห่อโคลงนิราศธารโศกพระราชนิพนธ์ : เจ้าฟ้าธรรมธิเบศร์ (กุ้ง)

ดอกสร้อยฟ้า (น่าจะทำไปแล้วน่ะค่ะ)

การะเกดสีเหลืองเรืองเรื่อ                  เหมือนผิวเนื้อนวลน้องผ่องใส
เห็นชายผ้าสีดาบนค่าไม้                   เหมือนละม้ายชายสไบบังอร
ดูดอกสร้อยฟ้าระย้าย้อย                  เหมือนสายสร้อยประดับทรวงดวงสมร
ชมพลางถวิบหาอาวรณ์                    พระเร่งรัดอัสดรรีบมา ฯ"

วรรณคดี : อิเหนา
พระราชนิพนธ์ : รัชการที่ ๒

ดอกโยทะกา

"เพกาต้นตุมกา           โยทะกากรรณิการ์
ชุมกาและสาบกา                   ต้นมะกากาจับนอน ฯ
          เพกาตุมกาต้น            กาลา
โยทะกากรรณิการ์                  ถี่ก้อง
ชุมกาแลสาบกา                    กาสู่
ต้นมะกาการ้อง                     จับไม้ กาหลงฯ"

วรรณคดี : กาพย์ห่องโคลงประพาสธารทองแดง
พระนิพนธ์ : เจ้าฟ้าธรรมธิเบศร์

ดอกรักเร่

“รักเร่เร่ร้างรัก                   เล่ห์เรียมรักเร่รน
จากน้องจ้องจำนน                       ผลกรรมพรากจากน้องนาง
          กระถินส่งกลิ่นเกลี้ยง         คิดพ่างเพียงจากจำจาง
จำพรากจากจรทาง                      ทิ้งน้องไว้ไกลกระถิน
            ซ่อนชู้รู้ซ่อนรัก                ซ่อนชายรักเรียมจากถวิล
ชายใดในแผ่นดิน                        คิดเชยน้องต้องเคืองกัน
          ชมไม้มาตามทาง               ให้คะนึงนางทุกวี่วัน
พรั่นพรั่นหวั่นจิตต์ครัน                 ผันพักตร์ไปไม่ลืมเลย
            แม้นแม่มากับพี่               จะชวนชี้ชักชมเชย
ยิ้มเยื้อนไม่เชือนเฉย                    เลยชมเล่นเช่นเคยชม ฯ”

วรรณคดี : กาพย์เห่เรือ ตอนเห่ชมสวน
พระนิพนธ์ : รัชการที่ ๕

เอ่อ หนูพยายามคัดแล้วนะคะคิดว่าดอกไม้พวกนี้พี่คงยังไม่มี(มั้ง) นะคะ :icon_idea: อย่าลืมทำมาให้ชมนะคะขอบคุณค่ะ