ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต

ninda

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 10:22:27 PM »
^
^
อีกนิด ขอบคุณในความปรารถนาดีค่ะ ^^
แต่แบบมันไม่รู้สิ...มันไม่อยากอ่าน นินดาอาจยึึดกับกรอบนอกของคำว่าแฟนตาซีไปรึเปล่าก็ไม่แน่ใจ
แต่รู้แค่ว่ามันไม่อยากอ่านน่ะค่ะ
วันหนึ่งถ้าถึงเวลาอยากอ่าน มันคงหยิบขึ้นมาอ่านดื้อๆ มั้งคะ
ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งค่ะพี่ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2008, 10:25:03 PM โดย นินดาเหิรหงษ์ »

galdewis

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:36:57 PM »
^
^
อีกนิด ขอบคุณในความปรารถนาดีค่ะ ^^
แต่แบบมันไม่รู้สิ...มันไม่อยากอ่าน นินดาอาจยึึดกับกรอบนอกของคำว่าแฟนตาซีไปรึเปล่าก็ไม่แน่ใจ
แต่รู้แค่ว่ามันไม่อยากอ่านน่ะค่ะ
วันหนึ่งถ้าถึงเวลาอยากอ่าน มันคงหยิบขึ้นมาอ่านดื้อๆ มั้งคะ
ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งค่ะพี่ ^^

ขอบคุณที่มาตอบให้คนถามหายคับข้องจายยย... นึกว่าจะไม่มาซะแล้นน

และขอบคุณที่เห็นในความปรารถนาดีด้วยนะคะ (ขอบคุณที่ไม่รำคาญ แฮ่ะ แฮ่ะ)

คือนี่คิดเทียบกับตัวเองน่ะค่ะ เราเป็นคนขี้รำคาญมาก ถ้าใครมาเซ้าซี้ให้ทำอย่างงู้นอย่างงี้ จะยิ่งไม่ทำเลย รู้สึกว่าฉันตัดสินเองได้ มีวิจารณญาณพอ ไม่ต้องมาตื๊อ ถ้าฉันเห็นว่าสิ่งที่คุณชักชวน มันดีมีประโยชน์จริง ฉันจะทำเอง ไม่ต้องมากวนใจ เนี่ยอ่ะค่ะ ในใจจะนึกอย่างงี้ แต่ไม่ได้พูดออกไปหรอกนะคะ กลัวคนฟังเสียความรู้สึก แถมจะนึกว่าเราก้าวร้าวอีกตังหาก เดี๋ยวนี้ยังค่อยยังชั่วขึ้น เมื่อก่อนเป็นมากกว่านี้อีก เดี๋ยวนี้ก็พยายามมองว่า คนชวนเขาปรารถนาดีอ่ะค่ะ (เมื่อมองในมุมของเขา) แม้ว่าสิ่งที่เขามาชวน จะเป็นสิ่งที่เราไม่เห็นด้วยก็ตาม (อย่างเช่น ชวนให้ทำบุญ(ด้วยเงิน)มากๆ อย่างงี้เป็นต้น ไม่ชอบอามิสบูชาค่ะ) แต่ก็ป่วยการอธิบาย อีกอย่างใครจะคิดยังไงก็เป็นสิทธิ์ของเขา แต่เราจะคิดแบบนี้ ก็เป็นเรื่องของเราเช่นกัน

ส่วนเรามีทฤษฎีว่า อะไรที่คนหมู่มากแห่ทำตามๆ กัน มีความเห็นไปในทำนองเดียวกัน พึงใช้วิจารณญาณให้มากกว่าปกติด้วยซ้ำ เพราะเราไม่เชื่อว่าเสียงส่วนใหญ่จะต้องถูกต้องเสมอไปค่ะ เพราะมันจะมีคนประเภทที่ไม่เคยมีความคิดเห็นเป็นของตัวเองอยู่เยอะอ่ะค่ะ เขาเฮไหนก็เฮด้วย เขาว่านั่นดีนี่ดี ก็ดีด้วย โดยไม่เคยใช้วิจารณญาณหรือหลักกาลามสูตร เชื่อตามๆ เขาไป ทำตามๆ เขาไป และเพราะว่า ถ้าเสียงส่วนใหญ่ถูกต้องเสมอไป มันก็คือเผด็จการแบบหนึ่ง หรือกฎหมู่ค่ะ อันที่จริงหลักการประชาธิปไตยนั้น เขาให้ "เคารพเสียงส่วนน้อย" ด้วยนะคะ แต่การปฏิบัติเท่าที่เห็นทุกวันนี้ ไม่ค่อยมีการเคารพเสียงส่วนน้อยเลยค่ะ และนั่นแหละคือชนวนของความแตกแยก เพราะความคิดเห็นที่แตกต่าง แม้จะเป็นส่วนน้อย ดูเหมือนไม่มีค่าแม้แต่จะนำมาพิจารณาเลย

เรากลับกับคุณนินดาเรื่องหนังกับหนังสืออ่ะค่ะ ไม่ค่อยชอบดูหนัง ชอบอ่านแต่หนังสือ ให้นึกหนังเรื่องโปรดนี่ นึกไม่ออกเลย แต่หนังสือยังพอนึกออก แต่ก็ไม่ได้อ่านเยอะหรอกค่ะ เพราะเป็นคนเลือกอ่านมากๆ ค่ะ

galdewis

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:50:43 PM »
อ้างถึง
อย่างนี้เขาเรียกวิญญาณกบฏ ใช่รึปล่าวคะ คุณนินดา
มันคล้ายๆ การแอนตี้ เพราะไม่ชอบอะไรหรือการทำอะไร ที่ดูเหมือนว่า คนแห่ตามกันทำ หรือเปล่าคะ
เพราะว่าเป็นคนที่ชอบตั้งคำถาม เพราะว่าเป็นคนที่มีความคิดเป็นของตัวเอง คิดว่าคุณนินดาคงเป็นอย่างนั้น

แต่จะใช่หรือไม่ใช่ อันนี้ต้องฟังคุณนินดาชี้แจงเอง ถ้าหากอยากจะชี้แจงนะคะ

ความจริงแฮร์รี่กับงานของกิมย้ง เป็นแฟนตาซีหรือกำลังภายในแต่เปลือกนอกเท่านั้น
แก่นแท้แล้ว แฮร์รี่และงานเขียนของกิมย้ง เป็นวรรณกรรมที่มีคุณภาพสูงมาก มีแก่นเรื่องที่ชัดเจน หนักแน่น และเป็นแก่นเรื่องที่มีคุณค่าสูงยิ่ง จึงนอกจากจะเป็นงานเขียนที่สามารถจรรโลงจิตใจคนอ่านอย่างแท้จริงแล้ว ที่สำคัญ ยังเป็นงานเขียนที่อ่านสนุกอย่างมาก ให้ความบันเทิงไปพร้อมๆ กับสาระ อย่างไม่น่าเบื่อหน่าย

ใครที่พลาดอ่านงานดีๆ แบบนี้ เราว่าน่าเสียดายมากๆ นะคะ

ยิ่งหากใครที่ฝันอยากเป็นนักเขียน ที่อยากเขียนงานที่จับใจคนอ่านได้ ยิ่งต้องอ่านเพื่อศึกษากลวิธี ว่าเจเคกับกิมย้ง เขามีศิลปะการเขียนดีขนาดไหนหรือ จึงสามารถผูกใจคนอ่านได้นานถึง 17 ปี (และคงจะนานต่อไปอีก) ในกรณีของเจเคกับแฮร์รี่ ยิ่งในกรณีของกิมย้งกับงานเขียนแค่เพียง 14 เรื่องตลอดทั้งชีวิตของเขา (ซึ่งขณะนี้น่าจะอายุ 100 ปีแล้ว แต่เขียนงานเพียง 14 เรื่องเท่านั้น และเจ้าตัวเอง ยอมรับไปแล้วว่า สิ้นฝีมือแต่เพียงอุ้ยเสี่ยวป้อเท่านั้น)  ครองใจคนอ่านมานานมาก น่าจะไม่ต่ำกว่า 50 ปีเป็นอย่างน้อย แล้วที่น่าทึ่งมากๆ คือ ทั้งเจเคทั้งกิมย้ง ไม่ใช่เพียงสามารถกำใจคนอ่านที่เป็นคนชาติเดียวกัน หากแต่สามารถกำใจคนอ่านทั่วโลก

นั่นหมายถึงว่า งานเขียนของนักประพันธ์นามอุโฆษทั้ง 2 ท่านนี้ มีความเป็นสากลสูงมาก ชนิดที่คนอ่านไม่ว่าชาติใดภาษาใด ก็สามารถเข้าถึงแก่นแท้ของเรื่องได้ โดยปราศจากพรมแดนใดๆ ไม่ว่าจะด้านภูมิศาสตร์ ประชากรศาสตร์ และอุปสรรคอื่นใด มาขวางกั้นได้

งานที่มีความเป็นสากลสูง ถึงแม้จะไม่ได้มาในรูปของนิยายร่วมสมัย แต่กลับปลอมตัวมาในคราบของนิยายแฟนตาซี หรือกำลังภายใน หากแต่นั่นเป็นเพียงแต่เปลือกกระพี้เท่านั้น คนที่ไม่ชอบอ่านนิยายแฟนตาซีหรือกำลังภายใน จงอย่าได้เกี่ยงงอนกระพี้นั้นเลย

ควรที่จะมองที่เนื้อแท้ของงานดีกว่า

อยากให้คุณนินดาอ่านแฮร์รี่จริงๆ ค่ะ และเราเชื่อว่า จะต้องได้ฟังคำวิเคราะห์วิจารณ์ที่น่าสนใจจากคุณนินดาแน่ๆ จากที่เคยอ่านสำนวนเขียนและความคิดของคุณนินดามาบ้าง ตอนที่เราเคยคุยกันในบล๊อกเราน่ะค่ะ

อืม ตอบยากแฮะ (กำลังนั่งคิดหาเหตุผลอยู่...หึหึ)

หนึ่ง คือ นินดาไม่ใช่นักอ่าน เลยไม่ค่อยสนใจจะอ่านอะไรเท่าไหร่ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องในกระแสหรือนอกกระแส
หรือเรื่องยอดเยี่ยม ได้รับสุดยอดรางวัลน่ะค่ะ
การเลือกอ่านแต่ละเล่ม เกิดขึ้นเพราะสนใจจริงๆ ชอบจริงๆ อยากรู้จริงๆ ก็เลยหามาอ่านค่ะ
ไม่ได้เกี่ยวข้องกับความดังอะไรทั้งสิ้นทั้งปวง

สอง คือ นินดาไม่ชอบวรรณกรรมเยาวชนค่ะ
มันเป็นมาตั้งนานแล้ว คือ เราไม่ชอบอ่าน ไม่ชอบจริงๆ สงสัยสมองทางด้านจินตนาการนี้มันตีบตันน่ะค่ะ (555)
ไม่ได้ดูถูกเรื่องทำนองนี้นะคะ แต่ว่ามันไม่ชอบ ชนิดที่แก้ยากด้วย
ไปๆ มาๆ ก็เลยติดเป็นนิสัย ถ้ามีหนังสือมากมายวางเรียงกัน จะไม่เลือกวรรณกรรมเยาวชนเด็ดขาด

สารคดี เรื่องเครียดๆ หรือหนังสืออ่านยากก็อ่านได้ แต่อย่างที่บอกวรรณกรรมเยาวขนนี่ขอตีตัวออกห่างโดยทันที
มันเป็นความชอบส่วนบุคคลมั้งคะ (เหมือนที่มีคนถามว่า ทำไมชอบอะไรสุดกู่แบบดาราละครพื้นบ้าน-ดาราเกาหลี)
แถมพ่วงกับความที่ไม่ชอบอ่านหนังสืออีก ก็เลยไม่อ่านแน่ๆ น่ะค่ะ
ต่อให้ดีแค่ไหน หรือนานะพยายามกรอกหูจนเถียงไม่ออก (เค้าเถียงไม่เก่ง แต่ถ้าสู้กันทางตัวอักษรน่ะได้อยู่นานะจัง^^)
ก็คงไม่คิดจะหยิบมาอ่าน มันคงจะวิญญาณกบฏอย่างที่พี่ว่าจริงๆ แหละค่ะ

อีกอย่างเป็นคนติดหนัง..ภาพยนตร์ค่ะ รู้สึกเหมือนบ้าเข้าเลือด สะสมแต่นิตยสารหนัง
คิดว่านินดาถนัดการรับรู้จากภาพเคลื่อนไหวมากกว่ารับรู้ทางตัวหนังสือมั้ง
แต่หลังๆ ก็ซาๆ ลงไป จนตอนนี้ไม่กล้าพูดเต็มปากแล้วล่ะค่ะว่าเราชอบดูหนัง...

เพราะว่าหันมาบ้าผู้ชายแทน...หุหุ

ย้อนกลับมาตอบที่หน้า 7 อีกที สรุปว่าคุณนินดาไม่อ่านแฮร์รี่เพราะไม่ต้องรสนิยมนั่นเอง ถ้าหนังสือไหนที่ไม่ต้องรสนิยม ต่อให้ดีแค่ไหน ก็ไม่อ่านเหมือนกันค่ะ

ตรงนี้เรากลับกับคุณนินดาอีกแล้ว หนังสือหนักๆ เรื่องเครียดๆ อ่านไม่เป็นค่ะ แต่ชอบฟังจากคนเล่าเก่งๆ มากกว่า อย่างเช่นประวัติศาสตร์นี่ ชอบมากๆ เวลามีคนมาเล่าหรือมาเขียนให้อ่านง่ายๆ อ่ะค่ะ อย่างพงศาวดารนี่ อยากอ่านนะคะ แต่อ่านไม่เป็นจริงๆ เปิดมาหน้าแรก เจอภาษาโบราณหรือเป็นทางการมากๆ นี่ บรรทัดแรกก็แทบหลับแล้วค่ะ แต่อ่านประวัติศาสตร์อยุธยาของอาจารย์ชาญวิทย์ สนุกจนวางไม่ลง หรืออ่านประวัติศาสนาคริสต์และพระเยซู ผ่านวรรณกรรมอย่าง "รหัสลับดาวินชี" ของแดน บราวน์งี้ ชอบมากๆ แต่ให้ไปหาอ่านประวัติศาสนาคริสต์หรือพระเยซูโดยตรงนี่ หนูไม่อาวววว..อ่ะค่ะ หรืออย่างประวัติศาสตร์จีนยุคจิ๋นซี อ่านผ่าน "เจาะเวลาหาจิ๋นซี" ของหวงอี้นี่ มันสุดๆ แต่ให้ไปหาหนังสือประวัติศาสตร์จีนมาอ่าน หนูขอบายค่ะ

อย่างคุณนินดาน่าจะเป็นนักวิชาการต้องรุ่งแน่นอน ดูเป็นคนจริงจัง และเอาจริงเอาจัง คล้ายๆ ผู้ชายนะคะ (ขอโทษนะคะ บังอาจคาดคะเนว่าคุณเป็นอย่างงั้นอย่างงี้) ส่วนเราเป็นประเภทนักวิชาเกินค่ะ

galdewis

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 03:04:45 PM »

เพราะว่าหันมาบ้าผู้ชายแทน...หุหุ

เอ่อ...คือ...อันเนี้ยะ พูดไม่ออก บอกไม่ถืก เอ๊ย! ถูกเร็ยยย พูดจิงอ๊ะป่าวคะ เดี๋ยวจาไปฟ้องพี่บอย (ทำเนียนเรียกพี่บอยกะเขาดั้วะ) พี่บอยขา....(อู๊ยสสส์... สยองเสียงตัวเองอ่ะ) นินดานอกใจพี่บอยค่ะ พี่บอยมารักหนูแทนดีก่าอ่ะ

amadaRi

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 03:17:42 PM »
ตอนแรกตั้งใจจะอ่านตั้งแต่หน้าแรก แต่แบบว่ายาวมากกกกกกก อ่านไม่ไหว
ไม่ได้เล่นที่ที่อยู่อาศัยของตัวเองด้วยค่ะ เลยถอดใจง่ายขึ้น
จะเริ่มอ่านตั้งแต่หน้านี้นะคะ โฮะๆๆๆ

คือนี่คิดเทียบกับตัวเองน่ะค่ะ เราเป็นคนขี้รำคาญมาก ถ้าใครมาเซ้าซี้ให้ทำอย่างงู้นอย่างงี้ จะยิ่งไม่ทำเลย รู้สึกว่าฉันตัดสินเองได้ มีวิจารณญาณพอ ไม่ต้องมาตื๊อ ถ้าฉันเห็นว่าสิ่งที่คุณชักชวน มันดีมีประโยชน์จริง ฉันจะทำเอง ไม่ต้องมากวนใจ เนี่ยอ่ะค่ะ ในใจจะนึกอย่างงี้ แต่ไม่ได้พูดออกไปหรอกนะคะ กลัวคนฟังเสียความรู้สึก แถมจะนึกว่าเราก้าวร้าวอีกตังหาก เดี๋ยวนี้ยังค่อยยังชั่วขึ้น เมื่อก่อนเป็นมากกว่านี้อีก เดี๋ยวนี้ก็พยายามมองว่า คนชวนเขาปรารถนาดีอ่ะค่ะ (เมื่อมองในมุมของเขา) แม้ว่าสิ่งที่เขามาชวน จะเป็นสิ่งที่เราไม่เห็นด้วยก็ตาม (อย่างเช่น ชวนให้ทำบุญ(ด้วยเงิน)มากๆ อย่างงี้เป็นต้น ไม่ชอบอามิสบูชาค่ะ) แต่ก็ป่วยการอธิบาย อีกอย่างใครจะคิดยังไงก็เป็นสิทธิ์ของเขา แต่เราจะคิดแบบนี้ ก็เป็นเรื่องของเราเช่นกัน

ส่วนเรามีทฤษฎีว่า อะไรที่คนหมู่มากแห่ทำตามๆ กัน มีความเห็นไปในทำนองเดียวกัน พึงใช้วิจารณญาณให้มากกว่าปกติด้วยซ้ำ เพราะเราไม่เชื่อว่าเสียงส่วนใหญ่จะต้องถูกต้องเสมอไปค่ะ เพราะมันจะมีคนประเภทที่ไม่เคยมีความคิดเห็นเป็นของตัวเองอยู่เยอะอ่ะค่ะ เขาเฮไหนก็เฮด้วย เขาว่านั่นดีนี่ดี ก็ดีด้วย โดยไม่เคยใช้วิจารณญาณหรือหลักกาลามสูตร เชื่อตามๆ เขาไป ทำตามๆ เขาไป และเพราะว่า ถ้าเสียงส่วนใหญ่ถูกต้องเสมอไป มันก็คือเผด็จการแบบหนึ่ง หรือกฎหมู่ค่ะ อันที่จริงหลักการประชาธิปไตยนั้น เขาให้ "เคารพเสียงส่วนน้อย" ด้วยนะคะ แต่การปฏิบัติเท่าที่เห็นทุกวันนี้ ไม่ค่อยมีการเคารพเสียงส่วนน้อยเลยค่ะ และนั่นแหละคือชนวนของความแตกแยก เพราะความคิดเห็นที่แตกต่าง แม้จะเป็นส่วนน้อย ดูเหมือนไม่มีค่าแม้แต่จะนำมาพิจารณาเลย

พี่galdewis แบบนี้แถวบ้านหนูเรียกขวางโลกอ่ะค่ะ
ล้อเล่นค่ะ ล้อเล่น บางครั้งหนูก็เป็นแบบนี้นะ อ่านแล้วเหมือนอ่านนิสัยตัวเอง 55+

เอ่อ...คือ...อันเนี้ยะ พูดไม่ออก บอกไม่ถืก เอ๊ย! ถูกเร็ยยย พูดจิงอ๊ะป่าวคะ เดี๋ยวจาไปฟ้องพี่บอย (ทำเนียนเรียกพี่บอยกะเขาดั้วะ) พี่บอยขา....(อู๊ยสสส์... สยองเสียงตัวเองอ่ะ) นินดานอกใจพี่บอยค่ะ พี่บอยมารักหนูแทนดีก่าอ่ะ

ไม่เป็นไรค่ะพี่ บอร์ดนี้ยังมีสาวๆ อีกหลายคน พี่บอยไม่ต้องง้อพี่นินดาหรอกค่ะ ฮา~

HpJ

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 07:05:43 PM »
ตอนแรกตั้งใจจะอ่านตั้งแต่หน้าแรก แต่แบบว่ายาวมากกกกกกก อ่านไม่ไหว
ไม่ได้เล่นที่ที่อยู่อาศัยของตัวเองด้วยค่ะ เลยถอดใจง่ายขึ้น
จะเริ่มอ่านตั้งแต่หน้านี้นะคะ โฮะๆๆๆ

พี่galdewis แบบนี้แถวบ้านหนูเรียกขวางโลกอ่ะค่ะ
ล้อเล่นค่ะ ล้อเล่น บางครั้งหนูก็เป็นแบบนี้นะ อ่านแล้วเหมือนอ่านนิสัยตัวเอง 55+

ไม่เป็นไรค่ะพี่ บอร์ดนี้ยังมีสาวๆ อีกหลายคน พี่บอยไม่ต้องง้อพี่นินดาหรอกค่ะ ฮา~

แต่ว่าไฮท์ไล้ท์มักจะอยู่ตรงต้นๆ+กลางๆนะจ๊ะ

galdewis

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 08:31:44 PM »

:o  อ๊ะ! น้อง amadaRi พูดงี้ก็สวยซิ ตอนคลอดพี่ออกมาทั้งตัวขวางๆ งั้นแหละ ไม่ยอมกลับหัวลงอ่ะ ไม่ชอบเหมือนชาวบ้าน กลับหัวลงมันธรรมดาไป เล่นเอาแม่เกือบแย่แน่ะ อิอิ

ก็ชื่อจริงพี่ชื่อกวนโอ๊ย (น้องกวนอู) นามสกุลขวางโลกง่ะ แล้วไมเหยอ มีอารายอ๊ะป่าวอ่ะ  :-X

ก็ถ้าโลกทั้งโลกมันกำลังเดินมุ่งไปสู่หายนะ เรื่องอะไรเราจะต้องเดินตามเขาไปด้วยล่ะ น้อง amadaRi
ตรงข้าม โลกเราตอนนี้ อาจกำลังต้องการคนขวางโลกมากกว่ายุคไหนๆ ก็ได้นะ
ไว้คอยดึงๆ โลกไว้ ไม่ให้มันหายนะยิ่งกว่านี้ ไม่ว่าจะเรื่องวัตถุนิยม บริโภคนิยม วิเศษนิยม..ม่ายช่าย...
ไหนจะโลกร้อนอี๊ก อากาศก็ร้อน ใจก็ร้อน แม้แต่กาแฟยังร้อนลวกปากเลย โอ๊ย! ปากพอง

nanajung

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 09:51:40 AM »
น้อง Amadari ถ้าหนูจะอ่านแฮร์รี่ ที่พวกพี่พูดคุยกัน ต้องอ่านแต่แรกนะจ๊ะ ไม่งั้นจะไม่ได้ รับสาระสำคัญอะไรเลย
ต้น+กลางจ้า ก็แหมถ้าเขจ้ามาตั้งแต่แรกก็ไม่ต้องไล่อ่านยาวแบบนี้แหละจริงๆไหม หุหุ แต่นินดาปล่อยเจ๊ไป
ซักวันนินดา ต้อง อ่านแฮร์รี่ นานะจังเชื่ออย่างนั้น  ;)

amadaRi

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 05:20:31 PM »
โหงั้นก็หลายวันเลยนะคะ  :-[

จะพยายามเน้อ 55+

nanajung

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 09:18:09 AM »
คือแบบว่าเมื่อวานอ่านแฮร์รี่ทวนอีกรอบ แล้วก็คิดว่า ผู้พิทักษ์ของ ดัมเบิดอร์ คืออะไรหว่าก็อ่านไปเจอพอดีคือ นกฟีนิกส์
นานะจังก็เลยคิดว่า ถ้าพวกเราเสกผู้พิทักษ์ได้ มันจะออกมาเป็นสัตว์อะไรนะเคยคิดกันไหมคะ
แต่นานะจัง อยากได้ผู้พิทักษ์ ที่เป็น หงส์ หรือ มังกรอ่ะ หุหุ อาจจะได้อิทธิพลมาก The Legend นะเรา น่าจะมีแบบทดสอบว่าเราจะได้ผู้พิทักษแบบไหนเนอะ เอ๊ะหรือว่ามี

galdewis

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 09:05:34 PM »

เคยนึกอยากจะพูดถึงเรื่องผู้พิทักษ์เหมือนกัน แต่ลืม!
ดีที่นานะพูดขึ้นมา เลยขอแจมด้วยเลย

คือสงสัยมานานแล้วว่า พวกผู้ร้ายนี่ สามารถจะเสกผู้พิทักษ์ได้มั้ย
มันต้องเสกขึ้นจากความรู้สึกมีความสุขความหวังใช่มั้ย
ผู้ร้ายมีความสุขความหวังมั้ย
ก็มีนี่ หวังจะเป็นใหญ่เหนือคนอื่น หวังจะครองโลก
ก็น่าจะเสกผู้พิทักษ์ได้เหมือนกัน

แต่เสกแล้วจะใช้ทำอะไรล่ะ
ไล่ผู้คุมวิญญาณเหรอ ก็พวกเดียวกัน
เอาไว้ส่งสารไง

แต่รู้สึกจะไม่มีผู้ร้ายคนไหนเคยเสกผู้พิทักษ์เลยใช่มั้ย ในเรื่องแฮร์รี่น่ะ
นอกจากสเนป แต่สเนปก็ไม่ใช่ผู้ร้าย

ที่นานะถามว่า
"ถ้าพวกเราเสกผู้พิทักษ์ได้ มันจะออกมาเป็นสัตว์อะไรนะ เคยคิดกันไหมคะ"

ขอพูดถึงเจเคก่อนนะ เดี๋ยวค่อยตอบของตัวเอง
เจเคไม่ได้บอกใช่มั้ยว่า ผู้พิทักษ์ของแต่ละคนทำไมถึงต้องเป็นสัตว์ (จำไม่ได้อ่ะ ว่าเจเคเคยบอกรึปล่าว)
แล้วการที่ผู้พิทักษ์จะเป็นสัตว์อะไรนี่ ขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง เราเลือกได้เองหรือเปล่า
หรือว่าเป็นสัตว์ที่เราชอบ หรือเป็นสัตว์ที่สะท้อนนิสัยของเรา
แล้วยังต้องไม่ซ้ำกับคนอื่นด้วยนะ
เอ๊! หรือว่าจะมีบอกไว้ในสารานุกรมแฮร์รี่ ที่เจ๊แกจะทำขายเพื่อการกุศลน่ะ

เราว่าน่าจะเป็นสัตว์ที่เราชอบหรือผูกพันนะ 
อย่างของดัมเบิลดอร์ก็เป็นฟีนิกซ์ที่ดัมเบิลดอร์เลี้ยงไว้ในห้องครูใหญ่
ของอาเบอร์ฟอร์ธเป็นแพะ เพราะอาเบอร์ฟอร์ธชอบเลี้ยงแพะ

หรือเป็นสัตว์ตัวเดียวกับของคนที่เรารัก
อย่างผู้พิทักษ์กวางสาวของสเนปที่เหมือนกับลิลี่
ส่วนของแฮร์รี่ก็เป็นกวางหนุ่มเหมือนของพ่อ โดยที่แฮร์รี่ไม่ได้เลือก
แต่คงเป็นเพราะการที่แฮร์รี่เป็นเด็กกำพร้า ความรักความอาลัยถึงพ่อแม่จึงมากกว่าเด็กปกติ
ผู้พิทักษ์ของแฮร์รี่เลยไปเหมือนของพ่อเพราะแรงรักแรงผูกพัน

ถ้าหากว่าแฮร์รี่ไม่ได้เป็นเด็กกำพร้า ผู้พิทักษ์ของแฮร์รี่อาจไม่ต้องเหมือนพ่อก็ได้มั้ง แต่น่าจะเป็นสัตว์ที่แฮร์รี่ชอบ

แต่เราไม่เคยคิดจะเสกผู้พิทักษ์เลยอ่ะ นานะ
แต่ถ้าเสกได้ ก็นึกถึงสัตว์วิเศษแบบนานะเหมือนกัน
เราชอบยูนิคอร์นอ่ะ

nanajung

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 10:18:37 AM »
นานะจังชอบ สัตว์ในเทพนิยายค่ะ ยุนิคอร์นก็ชอบ แต่ชอบที่มีปีก อย่าง หงส์ มากกว่า  ถ้าไม่หงส์ ก็ ผีเสื้อล่ะ หรือ มังกร  ;)
ถ้าเอาตามความผูกพันธ์กับสัตว์เลี้ยง คงเป็น สุนัขอ่ะค่ะ
ถ้า เอาตามความผูกพัน งั้นแฮร์รี่ คงต้องเสกผู้พิทักษ์ เป็น นกฮูก มั้งคะ หุหุ
แต่ ม้ามีปัก อย่าง เปกาซัส ก็มีนี่นา ชอบ ทั้งยูนิคอร์น และเปกาซัสเลยล่ะ หลายใจ ไปป่าว แต่ไงถ้าเลือกเสกผู้พิทักษ์ได้ ขอเป็น หงส์ แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2008, 10:20:21 AM โดย นานะจัง »

pim_4262

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 01:09:36 PM »
งืม...งั้น...อยากได้กริฟฟิน
มันจะสูงเกินไปไม๊~
5555+

อยากได้เป็นกริฟฟินอ่ะค่ะ

^__________________^

nanajung

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2008, 11:19:08 AM »
งืม...งั้น...อยากได้กริฟฟิน
มันจะสูงเกินไปไม๊~
5555+

อยากได้เป็นกริฟฟินอ่ะค่ะ

^__________________^

:o กริฟฟินเลยเหรอจ๊ะ งั้นผู้พิทักษ์ของน้องตูน ต้องมีพลังถล่มผู้คุมวิญญาณ แบบ มหาศาลแน่ๆเลยอ่ะ กินขาดแฮร์รี่
ว่าแต่อยากรู้เหมือนกันว่า ผู้พิทักษ์ของมัลฟอยคือ ตัวอะไร เนอะ อย่างที่พี่ galdewis บอกไม่ให้ผู้ร้ายเสกผู้พิทักษ์เลยอ่ะ

pim_4262

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2008, 12:15:05 PM »

:o กริฟฟินเลยเหรอจ๊ะ งั้นผู้พิทักษ์ของน้องตูน ต้องมีพลังถล่มผู้คุมวิญญาณ แบบ มหาศาลแน่ๆเลยอ่ะ กินขาดแฮร์รี่
ว่าแต่อยากรู้เหมือนกันว่า ผู้พิทักษ์ของมัลฟอยคือ ตัวอะไร เนอะ อย่างที่พี่ galdewis บอกไม่ให้ผู้ร้ายเสกผู้พิทักษ์เลยอ่ะ

รุ้สึกจะตัวเฟอเร็ดมั้งคะ ..