ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต

galdewis

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 07:23:26 AM »

ไม่เป็นไรมิได้ค่ะ นานะ น้องกันย์ อิอิ ขอบคุณที่ชมนะคะ พี่รู้สึกว่ายังแปลตรงช่วงที่เจเคแสดงอารมณ์ขำไม่ค่อยดีอ่ะค่ะ ยังไม่สามารถทำให้รู้สึกขำได้เท่าที่เจเคเขียน เช่นตอนที่จ่าฟิชเชอร์กระดุมเสื้อหลุดหมด กับตอนที่เห็นหน้าตาท่าทางของซิเรียสแล้ว นึกไปถึงแฟนลูกสาวอ่ะค่ะ ตอนอ่านนี่ นึกเห็นหน้าเจเคเขียนไปอมยิ้มขำๆ ไปอ่ะค่ะ คนอ่านอ่านแล้วก็ควรจะรู้สึกอมยิ้มขำๆ เหมือนกัน แต่รู้สึกว่าตัวเองยังแปลไม่ดีพอ

น้องกันย์คะ ถ้าเข้ามาอีก ช่วยอ่านพารากราฟ 2 กับ 3 อีกทีนะ เพราะตอนแรกพี่เขียนสลับกันอ่ะค่ะ พี่เพิ่งเข้ามาแก้หลังน้องกันย์อ่านแล้ว แล้วเลยถือโอกาสแก้ตรงโน้นนิดตรงนี้หน่อยอีก อย่างตรงคำว่า เหยื่อ พี่เพิ่มเครื่องหมายคำพูดลงไปอ่ะค่ะ ตรงที่เปรียบรถตำรวจกับปีศาจร้าย ก็แก้จากตาที่ "ลุกเป็นไฟ" เป็นตาที่ "เปล่งแสงได้" ภาษาอังกฤษเขาใช้ว่า luminous น่ะค่ะ ตอนแรกนึกไม่ออกว่าจะแปลว่าอะไร ถึงจะสื่อการเปรียบเทียบรถตำรวจเป็นปีศาจร้ายได้ เลยใช้คำว่า "ลุกเป็นไฟ" ไป ซึ่งรู้สึกว่ามันเกินความหมายของต้นฉบับไปหน่อยอ่ะค่ะ พอนึกคำอื่นได้เลยมาแก้ใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2008, 07:31:46 AM โดย galdewis »

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 07:19:12 PM »
รับทราบค่า.. ;)

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 02:32:34 PM »
กรี๊ดดดดๆๆๆ กะลังง่วงๆอยู่เชียว
แต่พอไปเปิดเวปมักเกิ้ลไทยปุ๊บเห็นตัวอย่างแฮร์รี่ภาค6 แล้วตาสว่างเรยยย
ตื่นเต้นสุดๆคร่า :)

ดูตัวอย่างหนังได้ที่ลิ้งงค์นี้เรยยค่ะ ;)
http://www.youtube.com/watch?v=jpCPvHJ6p90

;D ;Dเป็นปลื้มๆ ;D ;D

วันนี้ก็เป็นวันดีดี๊ดีของชาวแฮร์รี่ เพราะวันนี้เป็นวันเกิด Harry Potter นั่นเอง!! อายุครบ 28 ปีแล้ว ;)

และก็เป็นวันเกิด ของ เจเค โรว์ลิ่ง ด้วย อายุครบ 43 ปีในวันนี้แล้วค่ะ

และRichard Griffiths นักแสดงผู้รับบท เวอร์นอน เดอร์สลีย์ (คนขวาสุด) จะมีอายุครบ 61 ปีในวันนี้ด้วย

ขอHappyBirthDay มา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

ส่วนเมื่อวานก้อเป็นวันเกิดของเนวิลล์ ลองบัตท่อม เจ้าค่ะ อายุ 28 ปีแล้ว (เพิ่งรู้นะเนี่ย นึกว่าเกิดวันเดียวกับแฮร์รี่ซะอีก)
และก้อเป็นวันเกิดของ มาดามมักซีมด้วยเจ้าค่ะ อายุ 64 ปีแล้วววว
HappyBirthDay ย้อนหลังด้วยนะคะ
ปล.ขอคุณข้อมูลจากเวปมักเกิ้ลไทยเจ้าค่ะ Thanks : http://www.mugglethai.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2008, 03:10:08 PM โดย HpJ »

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 05:14:13 PM »
ภาค 6 นี้เค้าแบ่งเป็น สองภาคใช่ไหมจ๊ะ พี่ดูตัวอย่างที่น้องกันย์มาเอาแล้วน่าดูมากๆ

สุขสันต์วันเกิดแฮร์รี่ด้วยนะคะ อายุ 28 ปี เท่ากับอายุพี่บอย เลยแฮะ งั้นแฮร์รี่ก็เกิด 1980 น่ะสิ

วันเกิดแฮร์รี่ นี่นับตาม วันเกิดจริงในหนังสือใช่ไหมจ๊ะ  ;)

• *
  • 2248
  • -1
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 11:32:23 PM »
ภาค 6 นี้เค้าแบ่งเป็น สองภาคใช่ไหมจ๊ะ พี่ดูตัวอย่างที่น้องกันย์มาเอาแล้วน่าดูมากๆ

สุขสันต์วันเกิดแฮร์รี่ด้วยนะคะ อายุ 28 ปี เท่ากับอายุพี่บอย เลยแฮะ งั้นแฮร์รี่ก็เกิด 1980 น่ะสิ

วันเกิดแฮร์รี่ นี่นับตาม วันเกิดจริงในหนังสือใช่ไหมจ๊ะ  ;)

ภาค6(หรือเล่ม6) ตอนเจ้าชายเลือดผสม มี ภาคเดียวจบค่ะ
แต่ภาค7(หรือเล่ม7)ตอนเครื่องรางยมฑูต ถูกแบ่งเป็นสองภาคค่ะ

อืมใช่ค่ะ เป็นวันเกิดแฮร์รี่จริงๆในหนังสือค่ะ วันที่ 31 ก.ค. เจเคใช้วันเกิดตัวเองเป็นวันเกิดแฮร์รี่อ่ะค่ะ

ส่วนวันเกิดแดนเนียล ผู้รับบทเป็นแฮร์รี่ เกิดวันที่ 23 ก.ค. 1989 ค่ะ เพิ่งอายุ 19 ปีเต็มเมื่อ 8 วันมานี้เองค่ะ (หนังยังเพิ่งภาค 6 อยู่เรย)

อืมไหนๆก็เล่าแล้ว เอามาให้จบๆเป็นความรู้คู่แฟนคลับแฮร์รี่เลยนะคะ เผื่อใครยังไม่รู้หรือลืมไป

เฮอร์ไมโอนี่ 19 ก.ย. 1979(มั้ง เพราะเฮอร์อายุครบกำหนดก่อนแฮร์รี่1ปี)
เอมม่า วัตสัน เกิด 15 เม.ย. 1990

โรนัลด์ วิสลีย์ เกิด 1 มี.ค. 1980(เพราะเหมือนรอนจะอายุครบกำหนดช้ากว่าเฮอร์นะ ต้องดูเล่ม6 อีกทีตอนสอบหายตัวน่ะ)
รูเพิร์ต กรินส์ เกิด 24 ส.ค. 1988

เดรโก มัลฟอย เกิด 5 มิ.ย.(ค.ศ.ไม่แน่ใจไม่รู้ว่าเกิดก่อนหรือเท่ากะแฮร์รี่ อันนี้ต้องถามพี่galdewis น่าจะรู้)
ทอม เฟลตัน 22 ก.ย.1987

จินนี่ วิสลีย์ เกิด 11 ส.ค. 1981(เดาเอาว่าเป็น ค.ศ.นี้เพราะว่าอ่อนกว่ารอน1ปี)
บอนนี่ ไรท์ 17 ก.พ. 1991

.....................
ถ้าข้อมูลไหนผิดขออภัยด้วยนะคะ ;D

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 12:17:47 PM »
ตกลง เล่ม 7 แบ่งเป็น 2ตอนใช่ไหม เหอๆ สงสัยพี่คงได้ข่าวมาผิดหรือจำผิด อิอิ
ตอนแรกก็ งง เพราะเล่ม 6มันไม่ยาวถึงขนาดจะตัดเป็น 2 ภาคนี่นา

งั้น จินนี่ ก็ อายุเท่าพี่ bobenz เลยอ่ะดิ อายุของแฮร์รี่ รู้สึกจะดูได้จาก วันที่ ลิลี่กับเจมส์ตายใช่ไหม
แล้ว ลบไป หนึ่งปี เพราะแฮร์รี่ อายุ 1 ขวบ พ่อแม่ก็ตาย

galdewis

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 07:53:48 AM »

ไม่ทราบว่าได้ข่าวกันหรือยังคะ แฮร์รี่ภาค 6 เลื่อนฉาย 8 เดือนค่ะ! เลื่อนจากเดือนพฤศจิกายนปีนี้ไปเป็น 17 กรกฎาคมปีหน้าค่ะ สาเหตุเพราะอะไรยังไม่มีเวลาอ่าน ไว้มีเวลาแล้วจะมาเล่าต่อนะคะ

• *
  • 2248
  • -1
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 09:19:37 AM »
แง๊ๆจิงดิ :'(

ใจร้ายๆ ไมอ่ะคะ? ก็ตัวอย่างหนังออกแล้วนี่นา :(

galdewis

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 11:46:23 AM »

คือว่าอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ เจอในข่าวรอยเตอร์นะคะ ประมาณว่า วอเนอร์ บราเธอรส์ผู้สร้างแฮร์รี่ พอตเตอร์ เจอผลกระทบจากการสไตรก์ครั้งใหญ่ซึ่งกินเวลา 3 เดือนของนักเขียนบทฮอลลีวู้ดในปีนี้อ่ะค่ะ ทำให้กระทบคุณภาพของบทภาพยนตร์ แต่ไม่ใช่บทของแฮร์รี่ภาคนี้หรอกค่ะ แต่กระทบคุณภาพบทภาพยนตร์เรื่องอื่นๆ ของวอร์เนอร์ฯ ซึ่งอาจกระทบอีกทอดหนึ่งกับรายได้ของวอร์เนอร์ฯ ในปีหน้า หรือไงนี่แหละค่ะ (แสดงว่าปีนี้รายได้เข้าเป้าแล้วล่ะสิ ไม่ต้องพึ่งแฮร์รี่ภาค 6 ก็ได้ เลยเอาไปฉายปีหน้าดีกว่า)

นี่แหละคือสาเหตุให้ต้องเลื่อนแฮร์รี่ภาค 6 ซึ่งชัวร์ว่าต้องทำรายได้ถล่มทลายอีกแน่ๆ ไปไว้ในช่วงซัมเมอร์ของปีหน้า ซึ่งเป็นช่วงฤดูกาลดูหนังของครอบครัวคนอเมริกัน (เดือนกรกฎาคมในอเมริกาเป็นช่วงฤดูร้อนค่ะ) เพื่อจะได้ประกันว่ารายได้ในปีหน้าของวอเนอร์ฯ จะดีอ่ะค่ะ

ทำนองนี้อ่ะ อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ แต่พอสรุปได้ว่า เหตุผลก็คือเป็นเรื่องของรายได้ของบริษัท กลัวปีหน้ารายได้ตกว่างั้นเถอะ เหตุผลธุรกิจล้วนๆ เลยค่ะ

อ้อ เกือบลืม แต่วอเนอร์ฯ ยืนยันว่า การเลื่อนฉายภาค 6 จะไม่กระทบกับกำหนดฉายภาค 7 ตอนที่ 1 ซึ่งกำหนดไว้เดือนพฤศจิกายนปี 2010 อ่ะค่ะ

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 07:23:52 PM »

คือว่าอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ เจอในข่าวรอยเตอร์นะคะ ประมาณว่า วอเนอร์ บราเธอรส์ผู้สร้างแฮร์รี่ พอตเตอร์ เจอผลกระทบจากการสไตรก์ครั้งใหญ่ซึ่งกินเวลา 3 เดือนของนักเขียนบทฮอลลีวู้ดในปีนี้อ่ะค่ะ ทำให้กระทบคุณภาพของบทภาพยนตร์ แต่ไม่ใช่บทของแฮร์รี่ภาคนี้หรอกค่ะ แต่กระทบคุณภาพบทภาพยนตร์เรื่องอื่นๆ ของวอร์เนอร์ฯ ซึ่งอาจกระทบอีกทอดหนึ่งกับรายได้ของวอร์เนอร์ฯ ในปีหน้า หรือไงนี่แหละค่ะ (แสดงว่าปีนี้รายได้เข้าเป้าแล้วล่ะสิ ไม่ต้องพึ่งแฮร์รี่ภาค 6 ก็ได้ เลยเอาไปฉายปีหน้าดีกว่า)

นี่แหละคือสาเหตุให้ต้องเลื่อนแฮร์รี่ภาค 6 ซึ่งชัวร์ว่าต้องทำรายได้ถล่มทลายอีกแน่ๆ ไปไว้ในช่วงซัมเมอร์ของปีหน้า ซึ่งเป็นช่วงฤดูกาลดูหนังของครอบครัวคนอเมริกัน (เดือนกรกฎาคมในอเมริกาเป็นช่วงฤดูร้อนค่ะ) เพื่อจะได้ประกันว่ารายได้ในปีหน้าของวอเนอร์ฯ จะดีอ่ะค่ะ

ทำนองนี้อ่ะ อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ แต่พอสรุปได้ว่า เหตุผลก็คือเป็นเรื่องของรายได้ของบริษัท กลัวปีหน้ารายได้ตกว่างั้นเถอะ เหตุผลธุรกิจล้วนๆ เลยค่ะ

อ้อ เกือบลืม แต่วอเนอร์ฯ ยืนยันว่า การเลื่อนฉายภาค 6 จะไม่กระทบกับกำหนดฉายภาค 7 ตอนที่ 1 ซึ่งกำหนดไว้เดือนพฤศจิกายนปี 2010 อ่ะค่ะ

:( :o :'( โห เล่นงี้เลยเหรอ กว่าจะได้ดูภาคนี้รอชาติๆเลยอ่ะ แล้วภาคนี้แฮร์รี่ก็รักจินนี่แล้วด้วยอ่ะ เซ็งมาก
ขอบคุณพี่ galdewis มากๆเลยค่ะ
ช่วงนี้คุยไม่ได้เด๋ว พรีงานอาจารย์ วันจันทร์ 3 ตัว ก็จะกลับมาตอบทุกกระทู้นะคะ ตอนนี้ขอปั่นงานก่อน แต่เรื่องแฮร์รี่นี่อดใจไม่ไหวขอตอบก่อนละกันนะคะ

• *
  • 2248
  • -1
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 09:59:15 PM »
ตอนนี้ในเวปมักเกิ้ลไทยก็แจ้งข่าวเลื่อนกำหนดฉายหนังออกไปแล้วด้วย

แงๆอดดูเลยอ่ะ แล้วก็เอาตัวอย่างแฮร์รี่มาซะเร็วเชียว หลอกให้อยากแล้วจากไป๊ :'(

ใจร้ายๆๆๆๆๆๆ แล้วปีนี้จะมีไรให้ตั้งตารออีกล่ะเนี่ย เฮ้อ...... :(

galdewis

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 02:23:02 PM »

แล้วที่บอร์ดมักเกิ้ลไทยเขาบอกเหตุผลว่ายังไงมั่งอ่ะคะ น้องกันย์ เหมือนที่พี่อ่านมารึปล่าวคะ

• *
  • 2248
  • -1
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 07:31:52 PM »

ข่าวเลื่อนฉายแฮร์รี่พอตเตอร์กับเจ้าชายเลือดผสมจากเวปมักเกิ้ลไทยค่ะ T_T

TLC : จากเดิมแล้วที่ภาพยนตร์ แฮร์รี่ พอตเตอร์ กับ เจ้าชายเลือดผสม มีกำหนดฉายในวันที่ 21 พฤศจิกายน (ในประเทศไทยมีกำหนดฉายวันที่ 20 พฤศจิกายน) ในตอนนี้เกิดความเปลี่ยนแปลงขึ้นในเรื่องวันฉายเมื่อในวันนี้ Warner Bros ได้ออกมาประกาศ และยืนยันแล้วว่า วันฉายของ The Half-Blood Prince จะถูกเลื่อนออกไปเป็นวันที่ 17 กรกฎาคม ปี 2009

โดยที่ทาง WB ได้ออกมาชี้แจงว่า สาเหตุที่ต้องเลื่อนวันฉายออกไปก็เพราะว่าทางค่ายหนังมีความคิดว่าเวลาในช่วงฤดูร้อนกลางปีจะเหมาะสมกับกิจกรรมครอบครัวมากกว่า และนอกจากนั้นทางบริษัทค่ายหนังยังมีความกังวลถึงผลกระทบหลังจากที่เคยเกิดการประท้วงของนักเขียนบท จึงต้องการเวลาเพื่อให้แน่ใจว่าหนังเรื่องนี้จะสามารถเข้าถึงกลุ่มคนดูมากที่สุด และไม่ได้ก่อให้เกิดผลเสียต่อสมาคมนักเขียนบท

ประธานค่ายหนัง Warner Bros. Jeff Robinov ได้กล่าวว่า "วันฉายใหม่นั้นจะไม่ส่งผลกระทบต่อการถ่ายทำภาพยนตร์ Harry Potter and the Deathly Hallows เพราะการถ่ายทำครึ่งแรกของตอนอวสานจะเริ่มต้นในเดือนกุมภาพันธ์ปีหน้า และนอกจากนั้น พอเราเลื่อนวันฉายห่างออกไปอีก แฟนๆก็จะได้ไม่ต้องรอภาพยนตร์ตอนสุดท้ายนานเกินไปอีกด้วยครับ"

ทางตัวแทนสมาคมนักเขียนก็ออกมากล่าวว่า "การเลื่อนวันฉายออกไปจะส่งผลต่อความพร้อมของบทหนังเรื่องอื่นๆด้วย เพราะเมื่อหนังถูกเลื่อนไปแล้ว จะทำให้กลยุทธ์การแข่งขันของงานด้านภาพยนตร์ในปี 2009 เปลี่ยนแปลงไป แล้วเราก็จะได้มีช่องทางโอกาสในการทำงานมากขึ้น ดังนั้นเราคิดว่านี่เป็นแผนที่ดีที่สุดสำหรับทางค่ายหนังและพวกเราแล้ว"

ที่มา:www.mugglethai.com

galdewis

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 07:43:13 PM »
ขอบคุณค่ะ น้องกันย์ สงสัยจะแปลมาจากสำนักข่าวอื่นที่ไม่ใช่รอยเตอร์ที่พี่ได้อ่าน แต่ที่เหมือนกันคือ ไม่ยอมสรุปสาเหตุให้ชัดๆ เลยอ่ะ พูดเลี่ยงไปเลี่ยงมา ไม่กล้าบอกเหตุผลตรงๆ เหมือนกันเลย นักข่าวที่เขียนข่าวก็ไม่ยอมสรุปให้ด้วย นี่ล่ะมั้งที่เขาเรียกว่า ปล่อยให้คนอ่านใช้วิจารณญาณเอาเอง หรือว่าไม่กล้าสรุปกันแน่ ชักแม่น้ำทั้งห้าท่าโน้นท่านี้ แต่ที่จริงก็คือเหตุผลทางธุรกิจ ขนาดปล่อย trailer ออกมาแล้ว ซึ่งถือเสมือนหนึ่งเป็นสัญญาต่อลูกค้า(คนดู) แล้ว ก็ยังผิดสัญญาได้ ไม่รู้สึกว่ามันน่าเกลียดไปหน่อยหรือไงนะ

เข้ามาใหม่ขอพูดต่ออีกนิดนะคะ ของมักเกิ้ลไทยที่น้องกันย์ช่วยเอามาให้อ่าน เห็นมีตัวแทนสมาคมนักเขียนบทออกมาพูดแก้ตัวด้วย พอบวกกับที่พี่ได้อ่านของรอยเตอร์แล้ว รู้สึกว่าวอร์เนอร์ฯ พยายามจะโยนความผิดให้นักเขียนบทนิดๆ ด้วย เพราะดันสไตรก์ตั้ง 3 เดือนตอนช่วงต้นปีที่ผ่านมา เลยทำให้บทหนังเรื่องอื่นๆ ล่าช้า จนคาดว่าคงจะส่งผลกระทบกับรายได้ของบริษัทในปีหน้า ทำให้ต้องเลื่อนฉายหนังที่รับประกันรายได้อย่างแฮร์รี่ไปเป็นปีหน้า ความจริงบอกกันตรงๆ ก็ได้ ไม่เห็นต้องอ้อมค้อมเลยอ่ะ ฟังดูไม่จริงใจเลย วอร์เนอร์ฯ นี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 07:49:32 PM โดย galdewis »

• *
  • 2248
  • -1
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 10:08:58 PM »
ช่ายๆ บอกตรงๆเล้ย ว่าอยากได้เงินมากกว่านี้อ่ะ เพราะเดือนกรกฏาคมพวกเค้าหยุดช่ายมะ รายได้จะดีกว่าเดือนพย.อ่ะ

โอ๊ยๆเครียดๆ

มาไว้อาลัยให้กับแฮร์รี่พอตเตอร์กับเจ้าชายเลือดผสมดีกว่า

มาดูกันซิว่าภาพเหล่านี้เป็นฉากไหนในหนัง ;)

แฮร์รี่กับสลักฮอร์น(ชอบแดนใส่ชุดนี้ที่สุดเรยอ่ะ หล่อ อิอิ)

เดรโก เท่ห์เนอะ กะลังวางแผนไรอยู่น๊า..

ทอมริดเดิ้ลตอนเด็กน่ารักๆ

แฮร์กะจินนี่ ตอนนี้น่าจะยังไม่ได้บอกรักกันนะ? (ดูจินนี่ไมสูงกว่าแฮร์รี่ล่ะนั่น?)

รอนกะลาเวนเดอร์(ลาเวนเดอร์ใสชุดนี้เหมือนแม่ของรอนเลย55+)

สร้อยโอปอ (สวยเนอะ)

ปู่ดัมกะแฮร์รี่หน้าบ้านซลักฮอร์น (เห็นแหวนซาลาซาร์มั้ย?ที่นิ้วปู่ดัม มือไม่เห็นจะดำไหม้เลย??)

ชอบรูปนี้มั่กมาก หน้าใสกิ๊กทั้งคู่เรย(น่าจะเป็นฉากหมู่บ้านฮอกมิ้ด ตอนสร้อยโอปออ๊ะป่าวนะ?)

สามสหายในห้องนั่งเล่นรวม(ในมือแฮร์ใช่หนังสือปรุงยาป่าวน๊า? ตอนแรกนึกว่าจะเล่มใหญ่ๆหนาๆกว่านี้ซัอีก)

แฮร์ตอนได้รับรางวัลน้ำยาโชคดีป่าว?

เดรโกในห้องทำงานปู่ดัมตอนใกล้จบแหงม?

น่าจะเป็นตอนที่ปรุงยาเพื่อชิงรางวัลน้ำยานำโชคอยู่นะ แล้วเฮอร์คิดว่าของตนเองดีสุดแล้วสุดท้ายต้องพ่ายให้กับน้ำยาของแฮร์รี่ไปอย่างงุนงง

ปู่ดัม ตอนไหนมะรู้??

จบการไว้อาลัยแฮร์รี่ภาค6!!  :'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 10:19:18 PM โดย HpJ »