ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต

HpJ

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 09:23:32 PM »
กันย์เข้าใจแล้วล่ะค่ะว่าไมแฮร์รี่ไม่ตายเคลียร์มั่กมาก แต่สังสัยอีกนิดนึงเรื่องที่ว่า"คาถาของลิลี่กลับมามีชีวิตใหม่ในร่างของโวลเดอมอร์เอง" ก็แสดงว่าถึงแฮร์รี่จะอายุครบ17ปี คาถาก็ยังมีผลอยู่ช่ายป่าว??

ไม่รังเกียจหรอกค่ะ(ดีซะอีกได้เป็นน้อง หุหุ) :)

กันย์มีเรื่องจะถามอีกอย่างอ่ะค่ะ พี่galdewis อ่านเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษใช่ป่ะคะ กันย์อยากรู้เรื่องตอนที่เสนปคุยกับปู่ดัม แล้วเสนปเสกกวางสาวออกมา ภาคภาษาอังกิดเค้าพูดว่าไงกันมั่งอ่ะค่ะ? กันย์รู้แต่ว่าปู่ดัมเข้าใจอย่างสุดซึ้งที่เสนปรักลิลี่มากขนาดไหน แต่เสนปเสกกวางทำไมอ่ะ? เสกให้ดูหรอ? งงๆนิดๆอ่ะค่ะ

แต่อ่านบทที่เป็นความทรงจำของเสนปแล้วน่าสงสารเสนปจริงๆเนอะ ถ้าเสนปอยู่บ้านกริฟฟินดอร์ เค้าอาจจะไม่เป็นอย่างนี้ และอาจจะได้คู่กะลิลี่ก้อได้ เพราะกันย์เชื่อว่า ไม่ว่าพ่อมด หรือมักเกิ้ล เด็กอ่ะ เวลาคบกับเพื่อนกลุ่มไหนก็มักจะมีแนวโน้มเป็นไปตามกลุ่ม เด็กสลิธีรีนก้อมีแต่พวกไม่ดี สมมุติว่าเจอมส์ไปอยู่สลิธีรีน ก้อคงจะเหมือนกับเดรโก ตอนนี้เนอะ ที่เย่อหยิ่ง จองหอง เพราะเท่าที่กันย์อ่านที่ว่าเจมส์ดูเหมือนเด็กที่ถูกเลี้ยงดูมาอย่างดีตอนที่เจอกับลิลี่ กับเสนปครั้งแรกบนรถไฟอ่ะ นึกถึงเดรโกขึ้นมาเลย แบบลูกคุณหนูอ่ะ เสียดายเนอะที่เจเคไม่เผยเลยว่าตกลงครอบครัวฝ่ายพ่อแฮร์รี่นี่เป็นไรตาย พวกปู่กะย่าอ่ะแล้วบ้านแฮร์รี่หลังเก่าก้อน่าจะใหญ่น๊า...เพราะดูจากมรดกที่แฮร์รี่ได้รับอ่ะ

เฮ้อ...สงสารเสนปจังเล้ยยยย
คิดถึงซิเรียสส+ลูปิน+ด๊อบบี้+เฮดวิก จังงงงเรยยยย :'(

galdewis

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 06:55:05 AM »
กันย์เข้าใจแล้วล่ะค่ะว่าไมแฮร์รี่ไม่ตายเคลียร์มั่กมาก แต่สังสัยอีกนิดนึงเรื่องที่ว่า"คาถาของลิลี่กลับมามีชีวิตใหม่ในร่างของโวลเดอมอร์เอง" ก็แสดงว่าถึงแฮร์รี่จะอายุครบ17ปี คาถาก็ยังมีผลอยู่ช่ายป่าว??

ไม่รังเกียจหรอกค่ะ(ดีซะอีกได้เป็นน้อง หุหุ) :)

กันย์มีเรื่องจะถามอีกอย่างอ่ะค่ะ พี่galdewis อ่านเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษใช่ป่ะคะ กันย์อยากรู้เรื่องตอนที่เสนปคุยกับปู่ดัม แล้วเสนปเสกกวางสาวออกมา ภาคภาษาอังกิดเค้าพูดว่าไงกันมั่งอ่ะค่ะ? กันย์รู้แต่ว่าปู่ดัมเข้าใจอย่างสุดซึ้งที่เสนปรักลิลี่มากขนาดไหน แต่เสนปเสกกวางทำไมอ่ะ? เสกให้ดูหรอ? งงๆนิดๆอ่ะค่ะ

แต่อ่านบทที่เป็นความทรงจำของเสนปแล้วน่าสงสารเสนปจริงๆเนอะ ถ้าเสนปอยู่บ้านกริฟฟินดอร์ เค้าอาจจะไม่เป็นอย่างนี้ และอาจจะได้คู่กะลิลี่ก้อได้ เพราะกันย์เชื่อว่า ไม่ว่าพ่อมด หรือมักเกิ้ล เด็กอ่ะ เวลาคบกับเพื่อนกลุ่มไหนก็มักจะมีแนวโน้มเป็นไปตามกลุ่ม เด็กสลิธีรีนก้อมีแต่พวกไม่ดี สมมุติว่าเจอมส์ไปอยู่สลิธีรีน ก้อคงจะเหมือนกับเดรโก ตอนนี้เนอะ ที่เย่อหยิ่ง จองหอง เพราะเท่าที่กันย์อ่านที่ว่าเจมส์ดูเหมือนเด็กที่ถูกเลี้ยงดูมาอย่างดีตอนที่เจอกับลิลี่ กับเสนปครั้งแรกบนรถไฟอ่ะ นึกถึงเดรโกขึ้นมาเลย แบบลูกคุณหนูอ่ะ เสียดายเนอะที่เจเคไม่เผยเลยว่าตกลงครอบครัวฝ่ายพ่อแฮร์รี่นี่เป็นไรตาย พวกปู่กะย่าอ่ะแล้วบ้านแฮร์รี่หลังเก่าก้อน่าจะใหญ่น๊า...เพราะดูจากมรดกที่แฮร์รี่ได้รับอ่ะ

เฮ้อ...สงสารเสนปจังเล้ยยยย
คิดถึงซิเรียสส+ลูปิน+ด๊อบบี้+เฮดวิก จังงงงเรยยยย :'(

เดี๋ยวว่างแล้วจะมาคุยยาวนะคะ ตอนนี้ขอแก้ข่าวให้สลิธีรีนก่อน(ในฐานะที่เราอยู่บ้านสลิธีรีนไง) ที่น้องกันย์บอก "เด็กสลิธีรีนก้อมีแต่พวกไม่ดี" ไม่จิ๊งงง ไม่จิงงงนะคะ galdewis เด็กบ้านสลิธีรีน ขอเถียงหัวชนฝา (โป๊กก! โอ๊ยยยส์! เจ็บเยย) สุดใจขาดดิ้นเลยค่ะ

เราว่าลักษณะเด่นของเด็กที่ได้อยู่บ้านสลิธีรีน คือเป็นคนฉลาด ลึกซึ้ง บางคนถึงขนาดเจ้าเล่ห์ด้วย ส่วนลักษณะเด่นของเด็กบ้านกริฟฟินดอร์ก็คือความกล้า ซึ่งบางทีกล้าเกินไปก็กลายเป็นมุทะลุ บ้าบิ่นก็มี อย่างเช่นแฮร์รี่เป็นคนกล้าหาญมาก แต่ก็มีจุดอ่อนเรื่องความเจ้าอารมณ์ ทำให้เป็นคนกล้าบ้าบิ่นมุทะลุ อย่างที่ดัมเบิลดอร์เอง ก็เคยวิจารณ์แฮร์รี่ไว้

ถึงแม้ว่าเจเคผู้แต่งแฮร์รี่ จะให้ความสำคัญกับความกล้ามากกว่าความฉลาด แต่ในหนังสืออื่นๆ ที่เราเคยอ่าน ผู้แต่งบางคนก็ให้ความสำคัญกับความฉลาดมากกว่าความกล้าก็มีนะคะ น้องกันย์ เพราะฉะนั้น ถ้าเรื่องแฮร์รี่นี่ คนแต่งไม่ใช่เจเค แต่เป็นคนแต่งที่ให้คุณค่ากับความฉลาดมากกว่าความกล้า บางทีคนที่จะเป็นพระเอกในเรื่องนี้ อาจเป็นมัลฟอย หรือสเนป ก็ได้ แต่เจเคก็ให้คุณค่ากับสเนปมากอยู่เหมือนกัน เพียงแต่ให้เป็นแค่ผู้ช่วยคนสำคัญของฝ่ายพระเอกเท่านั้น

ยังไงก็ตาม ในความกล้าของแฮร์รี่ ก็มีความฉลาดเจ้าเล่ห์แฝงอยู่ด้วย จำได้ว่าตอนเล่ม 1 แฮร์รี่ก็เกือบได้อยู่บ้านสลิธีรีนเหมือนกันไม่ใช่เหรอ จำไม่ได้อ่ะ คือหนังสืออ่านจบแล้ว ส่วนใหญ่จะไม่ได้อยู่กับตัวหมดเลย ยิ่งเป็นภาษาอังกฤษ บางทีหายไปเป็นปีเลยค่ะ ส่วนสเนป ในความฉลาดเจ้าเล่ห์สุขุมล้ำลึก ก็มีความกล้าหาญประกอบอยู่ด้วย ไม่งั้นคงจะทำหน้าที่สายลับสองหน้าได้ไม่ดีเท่านี้ และสเนปก็เป็นส่วนสำคัญที่ขาดไม่ได้ ของชัยชนะของแฮร์รี่

ว่าจะตอบสั้นๆ ยาวเลย เวลาไม่มีแล้วค่ะ ขอไปทำงานก่อนนะคะ แอบมาคุยนะเนี่ย เดี๋ยวไว้จะเข้ามาตอบข้อสงสัยอื่นๆ ของน้องกันย์อีกนะคะ สวัสดีค่ะ

galdewis

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 09:20:18 PM »
เอ๊ะ! ไม่ใช่เคลียร์ว่า ทำไมโวลเดอมอร์ไม่ตายเหรอคะ เมื่อเช้ารีบอ่าน ตอนนี้มาอ่านใหม่ แอบงงประโยคแรกของน้องกันย์เล็กน้อย ค่ะ

เรื่องคาถาลิลี่หมดอายุเมื่อแฮร์รี่ครบ 17 นี่ เราจำไม่ได้อ่ะค่ะ น้องกันย์ เผอิญหนังสือไม่อยู่ให้เช็ค จำได้แต่ว่า บ้านเดอร์สลี่จะหมดฤทธิ์ปกป้องแฮร์รี่ เมื่อแฮร์รี่อายุครบ 17 หรือไม่ได้เรียกบ้านนั้นว่าบ้านอีกต่อไป

แต่ถ้าเกิดคาถาลิลี่หมดอายุ ตอนแฮร์รี่อายุ 17 จริง ก็น่าจะหมดอายุเฉพาะในตัวแฮร์รี่นะคะ ส่วนคาถาลิลี่ที่อยู่ในเลือดโวลเดอมอร์ น่าจะไม่มีวันหมดอายุ เพราะ

1.โวลเดอมอร์เอาเลือดของแฮร์รี่ไป ตั้งแต่แฮร์รี่ยังอายุไม่ถึง 17 คือตั้งแต่ที่คาถาของลิลี่ยังมีฤทธิ์อยู่ ถ้าสมมติโวลเดอมอร์เอาเลือดแฮร์รี่ไป หลังแฮร์รี่อายุ 17 ซึ่งคาถาลิลี่หมดอายุไปแล้ว เลือดโวลเดอมอร์ก็คงจะไม่มีคาถาลิลี่ค่ะ และก็คงจะปกป้องแฮร์รี่ต่อไปไม่ได้
2.คาถาลิลี่ในเลือดโวลเดอมอร์น่าจะไม่มีวันหมดอายุ คือน่าจะคงอยู่ตลอดไปค่ะ เพราะโวลเดอมอร์อายุเกิน 17 แล้ว การที่เลือดโวลเดอมอร์มีคาถาลิลี่ ทำให้เหมือนกับโวลเดอมอร์ตอนนี้ มีสภาพเป็นเหมือนลิลี่เอง กลายเป็นเหมือนแม่ที่คอยปกป้องแฮร์รี่ไปซะเอง

ตอนนี้หนังสือไม่อยู่นะคะ แต่จำได้ว่า ฉากนั้นเป็นตอนที่สเนปประณามดัมเบิลดอร์ว่า ที่แท้ก็ขุนแฮร์รี่มาเหมือนหมูที่จะต้องถูกเชือดในที่สุด ดัมเบิลดอร์ไม่ได้ต้องการช่วยชีวิตแฮร์รี่มาตั้งแต่ต้น แต่ต้องการให้แฮร์รี่เดินเข้าไปหาความตาย เพื่อที่โวลเดอมอร์จะได้ตายตามแฮร์รี่ไป ทำให้ดัมเบิลดอร์ดีใจทักสเนปว่า ในที่สุดสเนปก็รู้สึกห่วงใยแฮร์รี่ขึ้นมาจริงๆ แล้วเหรอ สเนปย้อนถามดัมเบิลดอร์ด้วยคำถามของดัมเบิลดอร์เองว่า “ห่วงใยแฮร์รี่งั้นเหรอ?” พร้อมกับเสกผู้พิทักษ์ของตัวเองออกมา ซึ่งเป็น silver doe (ภาษาไทยแปลว่ากวางสาวเหรอคะ) เป็นการตอบคำถามของดัมเบิลดอร์

ซึ่งหมายความว่า สเนปก็ยังคงไม่รักแฮร์รี่อยู่นั่นเอง และรักแต่ลิลี่คนเดียวเท่านั้น เพราะผู้พิทักษ์ของสเนปเหมือนกับผู้พิทักษ์ของลิลี่คือเป็นกวางสาวเหมือนกัน เพราะถ้าเรารักใคร ผู้พิทักษ์เราจะเปลี่ยนไปเป็นเหมือนของคนที่เรารัก จำได้มั้ยคะ ผู้พิทักษ์ของทองส์ก็เปลี่ยนไป ตอนที่ทองส์หลงรักลูปินน่ะค่ะ แต่ในหนังสือไม่ได้ว่าเปลี่ยนไปเป็นอะไรแต่เข้าใจว่าเปลี่ยนไปเป็นเหมือนผู้พิทักษ์ของลูปิน แต่เราจำไม่ได้อ่ะ ว่าผู้พิทักษ์ของลูปินเป็นอะไร

เห็นด้วยกับประโยคนี้ของน้องกันย์นะคะ “กันย์เชื่อว่า ไม่ว่าพ่อมด หรือมักเกิ้ล เด็กอ่ะ เวลาคบกับเพื่อนกลุ่มไหน ก็มักจะมีแนวโน้มเป็นไปตามกลุ่ม”  แล้วก็คิดว่าเจมส์เป็นคุณหนูเหมือนมัลฟอยด้วยเหมือนกันค่ะ คิดว่าตระกูลพ็อตเตอร์ น่าจะเป็นตระกูลที่มีฐานะไม่แพ้ตระกูลแบล็คเหมือนกันนะคะ อย่างน้อยตระกูลของแฮร์รี่ก็ต้องรวยกว่าตระกูลวีสลี่ย์แน่ๆ เวลาอ่านตอนที่รอนขัดสนไปซะหมดทุกอย่างเพราะบ้านจนนี่ ก็สงสารรอนด้วยเหมือนกันนะคะ แล้วก็ทำให้ใจหายใจคว่ำกลัวรอนจะทรยศแฮร์รี่หลายครั้งเหมือนกัน โชคดีที่รอนมีคุณธรรมสูงเพราะครอบครัวอบรมมาดี แล้วก็เพราะรอนรู้จักรัก คือรักพี่รักน้องรักพ่อแม่ครอบครัวและรักเพื่อน ความรักคือสิ่งที่ยิ่งใหญ่จริงๆ

แต่เราว่า สเนปคงไม่อยากอยู่บ้านกริฟฟินดอร์นะ เพราะสเนปดูถูกความกล้าหาญแบบเจมส์กับแบบแฮร์รี่ ซึ่งสเนปมองว่าเป็นความกล้าหาญที่งี่เง่า แหกคอกแหกกฎเกณฑ์ และสเนปคิดว่าตัวเองฉลาดกว่า ที่ไม่ทำอะไรแหกคอกแหกกฎ นี่เป็นลักษณะของเด็กบ้านสลิธีรีน

ใช่แล้ว ทั้งสงสารและคิดถึงสเนป ซีเรียส ลูปิน ด๊อบบี้ ดัมเบิลดอร์และเฟร็ดด้วย เพราะคิดถึงความกล้าหาญและความดีของพวกเขา โดยเฉพาะด๊อบบี้กับสเนปสงสารมากเป็นพิเศษเลย รู้สึกว่าตอนด๊อบบี้ตายจะสะเทือนใจที่สุด เพราะเจเคบรรยายการตายของด๊อบบี้และความเศร้าของแฮร์รี่ไว้ได้อย่างสะเทือนใจมาก แต่คนอื่นๆ ที่ตายไม่ได้ร้องไห้ ได้แต่อึ้ง ดูเหมือนเจเคจะเลี่ยงๆ บรรยายการตายของทุกคนยกเว้นด๊อบบี้ ก็ดีเหมือนกันเพราะเป็นหนังสือเด็ก อย่าให้เหมือนกับพวกต้นส้มแสนรักอะไรอย่างงี้เลย ร้องไห้ตั้งแต่ต้นจนจบ

หรือจะให้เรียกพี่กันย์ดีคะ อยากเป็นน้องกับเขาอยู่บ้างเหมือนกัน

nanajung

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 04:46:52 AM »
 :-* โห สุดยอดดดดดดดดดดดแฟนพันธ์แท้แห่งปีเลยค่ะ พี่ ลึกซึ้งและกระจ่าง มากๆ แต่นานะจังก็ค้างๆ อยู่ว่า ตกลง
ใครเป็นฆ่า อารีแอนน่า น้องสาว ดัมเบิลดอร์กันแน่ ใน 3 คน งงว่าทำไมเจเค ต้องเลี่ยงเรื่องนี้ด้วยอ่ะ  ???

HpJ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 09:50:15 AM »
โอเช เคลียร์ทุกอย่างเลยค่ะ ;)

กันย์เป็นน้องพี่อ่ะดีแล้ว อิอิ

กันย์ว่านะการทิ้งปริศนาหลายๆอย่างให้คนค้นหาเอาเองเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของหนังสือเลยล่ะค่ะ ถ้าเราอ่านหนังสือจบ แล้วทุกอย่างเคลียร์ หนังสือเล่มนั้นก็ไม่น่าค้นหาอีกต่อไปสิคะ แล้วการที่เจเคเลี่ยงไม่พูดถึงอะไรๆให้กระจ่างชัดทั้งหมด ก็น่าจะเป็นประโยชน์มากต่อการเป็นประเด็นทอคออฟเดอะทาวส์ ที่จะมีคนพูดถึงปริศนาที่เจเคทิ้งไว้ต่อไป และหนังสือจะไม่มีวันถูกลืม(เพราะยังมีคนพูดถึงอย่างต่อเนื่อง) กันย์ว่ามันเป็นเทคนิคอย่างนึงทำให้หนังสือมีเสน่ห์อ่ะค่ะ (และบางเรื่องก็อาจจะเอาปริศนานั้นมาสร้างภาคต่อได้ง่าย) อีกอย่าง ในชีวิตจริงของคนเราก็มีปริศนาอะไรหลายๆอย่างที่เรายังไม่รู้ หนังสือก็เหมือนกับชีวิตจริงที่รอให้เราค้นหาความหมายของเรื่องต่างๆด้วยตัวเอง... 8)

กันย์ไม่ได้ตั้งใจว่าสลิธีรีนมีแต่คนไม่ดีนะคะ โทดทีๆ เพราะอย่างมัลฟอยก็ไม่ได้ไม่ดีไปเสียทีเดียว อย่างน้อยเขาก็ยังเอนเอียงไปทางด้านปู่ดัมตอนที่ไม่ยอมชี้ชัดว่าแฮร์รี่เป็นแฮร์รี่ตอนถูกจับ ทั้งๆที่น่าจะจำได้ แต่เด็กสลิธีรีนมีความทะเยอทะยานสูงไม่ใช่หรอคะ แบบนี้ก็มีแนวโน้มไปทางศาสตร์มืดได้ง่ายกว่าเด็กบ้านอื่น...แม่นบ่???

ว่าแต่ พี่ๆว่ามั้ย ว่าเจมส์กับอัลบัสลูกแฮร์รี่อ่ะ ท่าทางจะนิสัยคล้ายๆเฟร็ดกะจอร์จเนอะ และท่าทางจะเป็นคุณชายน้อยๆเลยด้วย แต่แฮร์รี่คงไม่เลี้ยงลูกแบบคุณชายมากนักหรอกเนอะ เพราะเค้าเห็นตัวอย่างมามากแล้วว่าเลี้ยงลูกแบบคุณชายจะเป็นไง หุหุ
เฮ้ออยากให้มีภาคต่อรุ่นลูกๆจังเรยเนอะ :)

pim_4262

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 12:10:04 PM »
galdewis  เด็กสลิธีรินเหมือนกันค่า  เย้!     :)

galdewis

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 12:29:49 PM »
:-* โห สุดยอดดดดดดดดดดดแฟนพันธ์แท้แห่งปีเลยค่ะ พี่ ลึกซึ้งและกระจ่าง มากๆ แต่นานะจังก็ค้างๆ อยู่ว่า ตกลง
ใครเป็นฆ่า อารีแอนน่า น้องสาว ดัมเบิลดอร์กันแน่ ใน 3 คน งงว่าทำไมเจเค ต้องเลี่ยงเรื่องนี้ด้วยอ่ะ  ???
ขอบคุณค่ะ นานะจัง ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกค่า...

เราคิดว่า เจเคไม่ได้เลี่ยงหรอกค่ะ นานะจัง แต่ตั้งใจเลยล่ะ และจริงๆ ก็เป็นสิ่งที่มีเหตุผลและเป็นไปได้ ที่ทั้ง 3 คนคือ ดัมเบิลดอร์ กรินเดลวอลด์ และอาเบอร์ฟอร์ธ จะไม่รู้ว่า ใครกันแน่ที่เป็นคนฆ่าแอรีแอนนา คล้ายๆ ว่าแอรีแอนนาคงจะถูกลูกหลง เพราะคำสาปคำแช่งต่างๆ มันสามารถสะท้อนไปโดนคนอื่น ที่ไม่ใช่เป้าหมาย ก็ได้เหมือนกัน แล้วก็แอรีแอนนาคงจะเข้าร่วมการต่อสู้ด้วย จากที่อาเบอร์ฟอร์ธเล่าให้แฮร์รี่ฟังโดยใช้คำว่า แอรีแอนนาคงอยากจะช่วย... ซึ่งคงจะหมายถึงว่า แอรีแอนนาอาจจะพยายามเสกคำสาปใส่กรินเดลวาลด์ เพื่อจะช่วยพี่ชาย ก็เป็นได้ค่ะ หรือเธออาจจะเสกคำสาปเข้าใส่ใครคนใดคนหนึ่งใน 3 คนก็ได้ เพราะเธอมีสติปัญญาที่ไม่สมบูรณ์ คือสภาพมันชุลมุนกันอยู่น่ะค่ะ ก็เหมือนกับที่เราได้รับคำเตือนว่า เวลาเกิดเหตุร้ายอะไรอย่าไปเป็นไทยมุง อาจจะถูกลูกหลงได้ ทำนองเดียวกันน่ะค่ะ

ที่เราว่าเจเคตั้งใจ ก็เพราะการแต่งให้ไม่รู้ว่าใครใน 3 คนที่ฆ่าแอรีแอนนา ดีกว่าการระบุให้ชัดเจนว่าใครเป็นคนฆ่า เพราะทำให้การตายของแอรีแอนนา เป็นเหตุการณ์ที่มีน้ำหนักสูงมาก และส่งผลกระทบต่อเส้นทางชีวิตของพี่ชายทั้งสองของเธอแบบเต็มๆ แม้กระทั่งชีวิตของกรินเดลวาลด์ด้วย

แต่คนที่เจเคตั้งใจจะให้ได้รับผลกระทบมากที่สุดจากการตายของแอรีแอนนา เราว่าคือดัมเบิลดอร์นั่นเอง เราว่าการตายของแอรีแอนนามีความสำคัญอย่างมาก ถือเป็นจุดหักเหในชีวิตของดัมเบิลดอร์เลยก็ว่าได้ คือทำให้ดัมเบิลดอร์เลือกทางเดินชีวิตที่ถูกต้อง และทำให้เขาเป็นพ่อมดที่ยิ่งใหญ่ที่สุดอย่างที่เขาเป็น การตายของแอรีแอนนา ทำให้เขาแตกหักกับกรินเดลวาลด์ ซึ่งหมายถึงการเลิกสนใจศาสตร์มืดและความทะเยอทะยานที่จะปกครองมักเกิ้ลโดยสิ้นเชิง (แต่ถึงดัมเบิลดอร์จะสนใจศาสตร์มืดอยู่บ้าง ก็น่าจะเป็นเพราะความที่ยังหนุ่ม และการที่เป็นคนเฉลียวฉลาดเหนือกว่าใคร รวมทั้งชอบศึกษาหาความรู้ แต่ไม่ใช่เพราะเป็นคนมีความคิดชั่วๆ แบบโวลเดอมอร์)

แต่ที่สำคัญไปกว่านั้นคือ การตายของแอรีแอนนา ทำให้ดัมเบิลดอร์เลิกหยิ่งผยองและทะนงในสติปัญญาและความสามารถของตัวเอง เพราะความหยิ่งผยองและทะนงตนจนเกินไป เป็นสิ่งที่นำพาให้ผู้เป็นเจ้าของนิสัยเช่นนั้น ต้องหลงเดินทางผิดและเสียผู้เสียคนมานักต่อนักแล้ว และถ้าหากดัมเบิลดอร์ยังเป็นคนอย่างนั้นต่อไป โวลเดอมอร์ก็โวลเดอมอร์เถอะ ถ้ามาเจอดัมเบิลดอร์ที่เดินทางผิดและกลายเป็นจอมมารไปล่ะก็ โวลเดอมอร์ก็แค่เด่ะๆ ไปเลย

เดี๋ยวมาคุยต่อนะคะ วันนี้เห็นข่าวภาษาอังกฤษเกี่ยวกับเจเคด้วย แต่ยังไม่มีเวลาอ่าน ถ้าอ่านแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ ว่ามีพูดถึงภาคต่อมั่งมั้ยนะน้องกันย์

nanajung

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 04:29:13 PM »
ชอบกระทู้นี้จังเลยอ่ะ พี่ galdwis มาตอบได้ใจทุกทีเลยคร่า  นานะจังจะรอ ข่าวเจเคจากพี่นะคะ ^_^
ปล. พี่ว่าแล้วว่าน้องตูนต้องได้ บ้านสลิธิรีน  :)

nanajung

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 08:51:49 AM »

ตอนนี้หนังสือไม่อยู่นะคะ แต่จำได้ว่า ฉากนั้นเป็นตอนที่สเนปประณามดัมเบิลดอร์ว่า ที่แท้ก็ขุนแฮร์รี่มาเหมือนหมูที่จะต้องถูกเชือดในที่สุด ดัมเบิลดอร์ไม่ได้ต้องการช่วยชีวิตแฮร์รี่มาตั้งแต่ต้น แต่ต้องการให้แฮร์รี่เดินเข้าไปหาความตาย เพื่อที่โวลเดอมอร์จะได้ตายตามแฮร์รี่ไป ทำให้ดัมเบิลดอร์ดีใจทักสเนปว่า ในที่สุดสเนปก็รู้สึกห่วงใยแฮร์รี่ขึ้นมาจริงๆ แล้วเหรอ สเนปย้อนถามดัมเบิลดอร์ด้วยคำถามของดัมเบิลดอร์เองว่า “ห่วงใยแฮร์รี่งั้นเหรอ?” พร้อมกับเสกผู้พิทักษ์ของตัวเองออกมา ซึ่งเป็น silver doe (ภาษาไทยแปลว่ากวางสาวเหรอคะ) เป็นการตอบคำถามของดัมเบิลดอร์

ซึ่งหมายความว่า สเนปก็ยังคงไม่รักแฮร์รี่อยู่นั่นเอง และรักแต่ลิลี่คนเดียวเท่านั้น เพราะผู้พิทักษ์ของสเนปเหมือนกับผู้พิทักษ์ของลิลี่คือเป็นกวางสาวเหมือนกัน เพราะถ้าเรารักใคร ผู้พิทักษ์เราจะเปลี่ยนไปเป็นเหมือนของคนที่เรารัก จำได้มั้ยคะ ผู้พิทักษ์ของทองส์ก็เปลี่ยนไป ตอนที่ทองส์หลงรักลูปินน่ะค่ะ แต่ในหนังสือไม่ได้ว่าเปลี่ยนไปเป็นอะไรแต่เข้าใจว่าเปลี่ยนไปเป็นเหมือนผู้พิทักษ์ของลูปิน แต่เราจำไม่ได้อ่ะ ว่าผู้พิทักษ์ของลูปินเป็นอะไร

หรือจะให้เรียกพี่กันย์ดีคะ อยากเป็นน้องกับเขาอยู่บ้างเหมือนกัน

คือเรื่องที่ เสนป เสกกวางสาวสีเงินออกมา นานะจัง กลับเห็นแตกต่างจากพี่นะคะ เพราะตอนที่ ดัมเบิล พูดว่า ในที่สุดเธอก็ห่วงใยแฮร์รี่ ขึ้นมาจริง แล้ว เสนป ก็พูดว่า ห่วงใยเค้าน่ะเหรอ พร้อมกับ เสกกวางสาวสีเงิน ออกมาเมื่อดัมเบิลดอร์เห็น ผู้พิทักษ์ที่เสนป เสก ก็ถึงกับน้ำตาคลอ แล้วถาม เสนปว่า ตลอดเวลานี้น่ะเหรอ (หมายความว่าเธอเสกผู้พิทักษ์ปกป้องแฮร์รี่ มาตลอดเวลาแห่งช่วงอันตรายนี้น่ะเหรอ )

แล้ว เสนป ก็ตอบว่า ตลอดกาล .......

ในความเห็นของนานะจัง เจเค กำลัง บอกว่า จิงๆ เสนปไม่ได้แค่เพิ่งมาห่วงใยแฮร์รี่ เมื่อทราบความจริงว่าแฮร์รี่ยังไงก็ต้องยอมตาย แต่ ห่วงใยเค้ามานานแล้วต่างหาก ถ้าจำได้ ในเล่ม 3 ตอนที่แฮร์รี่ เข้าไปเจอ ซิเรียส และทราบความจริงทั้งหมด
เสนป ได้ดูแผนที่ตัวกวนที่ยึดแฮร์รี่มาได้ เมื่อเห็นแผนที่ มีชื่อ ขึ้น ว่าแฮร์รี่อยู่ กับ ซิเรียส เค้าก็รีบตามไป นานะจังคิดส่วนลึกของเค้า ก็ห่วง ว่าซิเรียสอาจจะทำร้ายแฮร์รี่ เพราะมันมีอยู่ประโยค นึง ที่เค้าพูดด้วยความโมโห สุดขีดว่าถ้าเค้าไม่ไปช่วยแฮร์รี่ป่านี้คงถูกแบล็กฆ่าไปแล้ว เพราะตอนที่แฮร์รี่รู้ความจริง ว่าซิเรียสบริสุทธิ์ ตอนนั้น เสนป โดนแฮร์รี่ เฮอร์ไมโอนี่ เสกขาถาปลดอาวุธอย่างรุนแรงทำให้เค้าสลบไป และไม่ได้ฟังความจริงที่เกิดขึ้นหลังจากนั้น 
สรุป ก็คือ เสนปนั้น ห่วงใยแฮร์รี่ ลูกชายคนเดียวของ ผุ้หญิงอันเป็นที่รัก

HpJ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 10:31:41 AM »
เอ...พี่นานะ แต่เสนปก็เป็นสมุนของโวลเดอมอร์นะ เค้าก็น่าจะรู้ว่าใครเป็นคนทรยศตัวจริงกันแน่ ไม่ใช่หรอ??
อืมแต่ว่าก้อว่านะ โวลดี้อาจจะไม่ได้บอกเค้าก้อได้

แล้วที่เค้าตามไปช่วยไม่รู้ว่าห่วงว่าแฮร์รี่จะถูกซิเรียสทำร้าย หรือกลัวว่าจะถูกลูปินทำร้ายกันแน่

แต่จากที่กันย์วิเคราะห์นะ กันย์ว่าเสนปอ่ะ ไงๆก้อเกลียดซิเรียสเข้ากระดูกดำพอๆกะเจมส์แหละ เค้าคงจะยินดีที่ให้ซิเรียสถูกจับมากกว่า แต่เค้าคงเห็นว่าเท้าปุย จันทร์เจ้า และหางหนอนอยู่กันพร้อมหน้า และที่สำคัญลูปินลืมกินยา! ก้อเลยน่าจะเป็นห่วงแฮร์รี่เพราะกลัวลูปินทำร้ายเอามากกว่านะ(กลัวเด๋วลูกลิลี่ตาย)  ;)
แต่ว่านะลูปินในหนังอ่ะอ้วนไปนิด(น่าจะผอมกว่านี้หน่อย) แล้วซิเรียสก้อ...นะ ไหนเจเคบอกว่าถึงจะผ่านอัคคาบันมาก้อยังมีแววความหล่อไง...เฮ้อ ::)

galdewis

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:09:37 PM »
ยอดๆๆๆ ที่ได้ฟังมุมมองที่แตกต่างไปจากนานะจัง ชอบตรงที่ยกเหตุการณ์ในเล่ม 3 มาสนับสนุนความคิดนะคะ ยอดเยี่ยมไปเลยค่ะ นี่แหละคือเสน่ห์ของการอ่านหนังสือหรือเสน่ห์ของหนังสือ อย่างที่น้องกันย์บอกนั่นเอง เห็นด้วยที่ซู้ดดดเลยค่ะ แล้วก็อยากรู้ด้วยว่า ตัวน้องกันย์ที่ถามเรื่องนี้เป็นคนแรก คิดว่าไงคะกับฉากนี้

แต่ที่แน่ๆ คือ เราคิดว่านานะจังมองสเนปในแง่ดีกว่าเรานะ ในส่วนที่เกี่ยวกับแฮร์รี่อ่ะค่ะ (และคิดว่า สะท้อนถึงการเป็นคนมองโลกในแง่ดีของตัวนานะจังเองด้วยนะคะ) ทั้งๆ ที่เราอยู่บ้านเดียวกับสเนปนะเนี่ย โทดทีนะจ๊ะ สเนป ที่เราไม่เข้าข้างเด็กบ้านเดียวกันนะ อิอิ แต่เราไม่ได้หมายความว่าสเนปไม่ห่วงใยแฮร์รี่นะคะ เราว่าเขาห่วงใยแฮร์รี่โดยไม่รู้ตัว จากความที่เขาผูกพันกับลิลี่มาก และเขามักจะแสดงความห่วงใยแฮร์รี่ออกมา เมื่อเขาเผลอตัวค่ะ ทั้งๆ ที่เขาอยากจะเกลียดแฮร์รี่ แต่ก็เกลียดไม่ลง และที่สำคัญ แฮร์รี่มีตาสวยเหมือนแม่มาก (ดัมเบิลดอร์ย้ำมาก แม้ว่าแฮร์รี่จะหน้าเหมือนพ่อเปี๊ยบก็ตาม แต่ดัมเบิลดอร์ก็ย้ำกับสเนปอีกว่า แต่จิตใจเหมือนแม่นะ) ลึกๆ แล้วสเนปคงทั้งรักทั้งเกลียดแฮร์รี่ เพราะในแง่นึงเขาเกลียดเจมส์มาก นอกจากเพราะเขม่นกันเป็นส่วนตัวแล้ว ยังเพราะเจมส์มาแย่งลิลี่ไปจากเขา แต่อีกแง่นึงถ้าเขาได้สมหวังกับลิลี่ แฮร์รี่ก็จะต้องเป็นลูกของเขา ความรู้สึกของสเนปที่มีต่อแฮร์รี่จึงเป็นความรู้สึกที่ซับซ้อน ซึ่งไม่ต่างจากความรู้สึกของคนจริงๆ ขอชมเจเคในจุดนี้นะคะ

ทีนี้ขออธิบายความคิดตัวเองเพิ่มอีกหน่อยนะคะ ว่าไมเราถึงคิดว่า ฉากที่สเนปเสกผู้พิทักษ์ให้ดัมเบิลดอร์ดูนี่ เป็นเครื่องยืนยันถึงความรักของสเนปต่อลิลี่ มากกว่าที่จะเป็นการแสดงความห่วงใยแฮร์รี่

เราคิดว่า เจเควางพล็อตไว้ตั้งแต่แรก ที่จะเก็บเรื่องผู้พิทักษ์ของสเนปไว้เป็นความลับเด็ดความลับนึง นอกเหนือจากความลับเด็ดอื่นๆ (โดยมีความลับเด็ดสุดคือ ใครเป็นเจ้าของที่แท้จริงของเอลเดอร์แวนด์) สำหรับที่จะมาเฉลยในเล่ม 7 เหมือนที่เจเคทำตลอดมาในทุกเล่มก่อนหน้านี้นะคะ

เพราะจะเห็นได้ว่าสเนปไม่เคยเสกผู้พิทักษ์มาก่อนเลย และไม่มีใครรู้เลย -ไม่รู้แม้กระทั่งโวลเดอมอร์และดัมเบิลดอร์ -ว่าผู้พิทักษ์ของสเนปเป็นสัตว์อะไร และความไม่รู้นี้ คือจุดที่ทำให้ฉากสเนปเสกผู้พิทักษ์เป็นฉากที่ซาบซึ้งมาก พอๆ กับสะเทือนใจมาก ในความรักอันลึกซึ้งตรึงตรา ที่สเนปมีต่อลิลี่แม่ของแฮร์รี่ ตลอดมา และตลอดกาล

ในฉากนี้ ดัมเบิลดอร์ถามสเนปว่า ในที่สุดสเนปก็ห่วงใยเด็กคนนั้นขึ้นมาจริงๆ หรือ คำตอบของสเนปที่ตอบด้วยน้ำเสียงเย้ยหยันคือ "For him?" (him หมายถึงแฮร์รี่) แล้วก็เสกผู้พิทักษ์กวางสาวออกมา ซึ่งทำให้ดัมเบิลดอร์ถึงกับหลั่งน้ำตาลูกผู้ชาย และถามสเนปต่อว่า "After all this time?" และสเนปตอบว่า "Always."

ไม่รู้ภาษาไทยแปลว่ายังไงนะคะ เป็นประโยคสั้นๆ ง่ายๆ แต่กินความลึกซึ้งเหลือเกิน และแสดงถึงความรักทั้งมวลที่สเนปมีต่อลิลี่ตลอดมาไม่เคยเปลี่ยนแปลง (แม้จะผ่านความเจ็บปวดมามามากมายตลอดเวลาที่ผ่านมา) และจะเป็นเช่นนั้นตลอดไป อ่านตรงนี้จบ ขอบอกว่าอึ้งไปหลายนาทีเลย ถึงจะอ่านบทต่อไปได้

เราว่าฉากนี้สำคัญมาก นอกจากจะเป็นฉากที่ซาบซึ้งสะเทือนใจในความรักที่ไม่สมหวังแต่เป็นอมตะของสเนปที่มีต่อลิลี่ ผู้หญิงคนเดียวที่เขารักในชาตินี้ และคือเหตุผลที่ทำให้เขากลับมาเดินในทางที่ถูกแล้ว ยังเป็นฉากสำคัญอีกฉากหนึ่งที่สะท้อน theme หรือแก่นของเรื่องแฮร์รี่ พ็อตเตอร์ นั่นคือ "อานุภาพของความรัก" (ที่สามารถเอาชนะทุกสิ่ง) ไม่แพ้ฉากที่แฮร์รี่ยอมเดินเข้าไปหายมทูต(ความตาย) เพราะความรักที่มีต่อทุกๆ คนในปราสาท ที่เขาต้องการปกป้องด้วยชีวิต

เราแอบคิดว่าด้วยว่า ที่ดัมเบิลดอร์หลั่งน้ำตานั้น นอกจากเพราะซาบซึ้งใจในความรักของสเนปต่อลิลี่แล้ว ยังเป็นเพราะเขาคิดถึงความรักที่เขามีต่อกรินเดลวอลด์ ซึ่งก็เป็นรักที่ไม่สมหวังแถมยังต้องแตกหักกันถึงขั้นต้องมาต่อสู้กัน ด้วยหรือเปล่า

ทีนี้ขอติงเจเคบ้างนะคะ เราคิดว่า เฟร็ด ลูปิน และท็องส์ไม่จำเป็นต้องตายเลย เพราะการที่แฮร์รี่ยอมเดินไปให้โวลเดอมอร์ฆ่า คือการสละชีวิตตัวเองปกป้องคนที่กำลังสู้รบอยู่ในปราสาททั้งหมด เหมือนที่ลิลี่สละชีวิตตัวเองช่วยแฮร์รี่ เพราะฉะนั้นทุกคนในปราสาทจะต้องไม่ตาย แต่ก็เป็นไปได้ว่า เฟร็ด ลูปินและท็องส์ อาจจะตายก่อนที่โวลเดอร์มอร์เสกคำสาปพิฆาตใส่แฮร์รี่(ตอนอยู่ในป่า) ก็เป็นได้ แต่ถึงยังไงก็ยังรู้สึกว่า เจ๊เจเคพลาดจุดนี้และเจ๊แกใจร้ายอ่ะ เพราะ 3 คนนี้ไม่จำเป็นต้องตายเลยแม้แต่นิดเดียว

ส่วนข่าวของเจเครออีกเดี๋ยวนะคะ นานะจัง น้องกันย์ เค้าแก่เลี้ยว งกๆ เงิ่นๆ หน่อยนะคะ

เย้! ด้วยค่ะ น้องตูน (ขออนุญาตเรียกตามนานะจังนะคะ) ได้เพื่อนบ้านสลิธีรีนแล้วเรา ขอเย้! อีกที เย้!

galdewis

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:37:59 PM »
มาเล่าข่าวเกี่ยวกับเจเคตามที่สัญญาค่ะ แต่ไม่รู้ว่าทราบกันแล้วหรือยังนะคะ เป็นข่าวจากรอยเตอร์เมื่อ 2 วันก่อนค่ะ

เป็นข่าวคืบหน้าเกี่ยวกับที่เจเคฟ้องร้อง Steven Vander Ark ที่กำลังจะทำสารานุกรมแฮร์รี่ พ็อตเตอร์ออกขาย ในข่าวนี่ เจเคใช้คำว่ารู้สึกถูกฉกฉวยประโยชน์ และรู้สึกเสียใจ ที่ "อดีต" แฟนหนังสือแฮร์รี่ของเธอเอง มาละเมิดลิขสิทธิ์หนังสือของเธอ ใช้คำว่า "อดีต" กับนายคนนี้เลยอ่ะ เจเค แสดงว่าเธอไม่นับตาคนนี้ เป็นแฟนหนังสือของเธออีกต่อไปแล้ว

นั่นคือจุดที่เป็นประเด็นหลักของข่าว แต่ในตัวข่าวมีข้อมูลที่เรารู้สึกว่าน่าสนใจบางอย่าง แต่ไม่รู้ว่าที่นี่ทราบกันหรือยังนะคะ คือว่าตัวเจเคเอง เธอมีโครงการจะเขียนสารานุกรมแฮร์รี่ พ็อตเตอร์อยู่แล้ว และที่ยิ่งน่าสนใจคือ เธอบอกว่า จะรวมเอา materials ต่างๆ ที่เธอเขียนเอาไว้ แต่ว่าไม่เคยเอาลงในหนังสือแฮร์รี่ทั้ง 7 เล่ม มารวมไว้ด้วย เราคิดว่า ชื่อลูกๆ ของแฮร์รี่ รอน เฮอร์ไมโอนี่ และคนอื่นๆ ที่เห็นในเว็บทางการของเจเค ที่เคยเล่าให้ฟังไปแล้วน่ะค่ะ คงจะเป็นตัวอย่างหนึ่งของ materials ที่ว่านั่นเอง

ข้อมูลที่น่าสนใจในตัวข่าวนี้อีกอันนึง ก็คือที่เกี่ยวกับตัวนายคนที่เจเคเรียกว่าอดีตแฟนหนังสือของเธอไปเสียแล้วนั่นเอง เขาเป็นเจ้าของเว็บที่เกี่ยวกับแฮร์รี่ พ็อตเตอร์ที่โด่งดังมาก มีคนเข้าไปเว็บของเขาแล้วถึง 25 ล้านคน (มีใครเคยเข้าไปแล้วมั่งมั้ยคะ) แล้วเขาก็เขียนเจ้าสารานุกรมแฮร์รี่ที่กำลังจะเอาออกขายที่ถูกเจเคฟ้อง เอาไว้ในเว็บนั้นนั่นแหละ แล้วที่น่าสนใจก็คือ ก่อนนี้ตัวเจเคเอง เคยออกปากชมเว็บของนายคนนี้เชียวนะ ว่าเป็น "a great site"

สาระสำคัญของข่าวนี้ก็มีแค่นี้ค่ะ เสียดายที่ไม่ยักเกี่ยวกับการที่เจเคจะเขียนเล่ม 8 หรืออะไรนะคะ แต่ที่บอกว่าเจเคจะเขียนสารานุกรมแฮร์รี่ก็น่าสนใจเหมือนกัน เพียงแต่มันคงอ่านไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่หรอกนะ สารานุกรมเนี่ยน่ะ

อ้อ! เกือบลืม ขอแก้ข่าวเรื่องที่ติงว่าเจเคพลาดไป ที่ให้ลูปิน ท็องส์ และเฟร็ดตาย เจเคไม่ได้พลาด เราแหละที่พลาด เพิ่งมานึกได้ว่า ตอนแฮร์รี่ใช้หิน resurrection มีวิญญาณลูปินออกมาด้วย แสดงว่าลูปินและอีก 2 คน ตายก่อนที่แฮร์รี่จะสละชีวิตตัวเองเพื่อปกป้องทุกคน จำลำดับพลาดไปค่ะ ขอโทดทีนะเจเค

วันก่อนได้ดูโฆษณาเครื่องอ่านหนังสือที่เพิ่งออกใหม่ชื่อ Kindle ในเว็บของแอมะซอน น่าสนใจดี มีใครได้เคยเห็นบ้างหรือยังคะ

ทีนี้ยังติดใจอยากคุยเรื่องบ้านทั้งสี่ของฮ็อกว็อตส์ต่อ ตรงที่น้องกันย์บอกว่า "เด็กอ่ะ เวลาคบกับเพื่อนกลุ่มไหนก็มักจะมีแนวโน้มเป็นไปตามกลุ่ม" เราว่านี่ล่ะ คือเหตุผลของการแบ่งเด็กฮ็อกว็อตส์เป็น 4 บ้านอ่ะค่ะ เข้าทำนอง "คบบัณฑิต บัณฑิตพาไปหาผลนั่นเอง" เพื่อให้เด็กที่มีลักษณะเด่นเหมือนๆ กัน ได้อยู่ในบ้านเดียวกัน จะได้ช่วยส่งเสริมซึ่งกันและกัน เหมือนอย่างที่เนวิลล์ สามารถพัฒนาตัวเองจนแสดงความกล้าที่มีอยู่ในตัวออกมาได้ในที่สุด จากที่ตอนแรกเขามีปัญหาเรื่องความมั่นใจ ก็เพราะการที่ได้อยู่บ้านกริฟฟินดอร์ และได้คบกับ "บัณฑิต" คือเพื่อนดีๆ อย่างแฮร์รี่ รอน เฮอร์ไมโอนี่

ส่วนที่น้องกันย์บอกว่า "แต่เด็กสลิธีรีนมีความทะเยอทะยานสูงไม่ใช่หรอคะ แบบนี้ก็มีแนวโน้มไปทางศาสตร์มืดได้ง่ายกว่าเด็กบ้านอื่น...แม่นบ่???" เราว่าความทะเยอทะยานไม่ได้เป็นลักษณะที่จำกัดอยู่เฉพาะเด็กสลิธิรีนอ่ะค่ะ เพราะว่าเพอร์ซี่ซึ่งอยู่บ้านกริฟฟินดอร์ ก็มีความทะเยอทะยานสูงเหมือนกัน และก็หลงเดินทางผิดไปเรียบร้อย ก่อนที่จะกลับตัวในตอนสุดท้าย

เราคิดว่าบ้านทั้งสี่ของกริฟฟินดอร์ ต่างก็มีทั้งเด็กที่นิสัยดีและไม่ดี และมีทั้งคนที่ทะเยอทะยานสูงเกินไป และทะเยอทะยานแบบดีๆ คละเคล้ากันไปทุกบ้านอ่ะค่ะ เพราะการแบ่งเด็กเป็น 4 บ้าน ไม่ได้แบ่งตามนิสัยดีหรือไม่ดี แต่แบ่งตามลักษณะเด่นของเด็ก

บ้านกริฟฟินดอร์มีลักษณะเด่นที่ความกล้า แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีเด็กที่นิสัยไม่ดีเลย แล้วก็ไม่ได้หมายความเด็กทุกคนที่อยู่บ้านนี้ จะมีแต่ความกล้าอย่างเดียว โดยไม่มีคุณสมบัติดีๆ อย่างอื่นเลย เพียงแต่ลักษณะที่เด่นที่สุด คือความกล้าเท่านั้นเอง อย่างแฮร์รี่ นอกจากกล้าหาญมากแล้ว ยังฉลาดมากด้วย เจ้าเล่ห์อีกตังหาก อย่างเช่นตอนที่สามารถตบตาเฮอร์ไมโอนี่ได้ว่า เขาหลอกให้รอนกินน้ำยาที่ทำให้โชคดี แฮร์รี่ตบตาเฮอร์ไมโอนี่ ซึ่งก็ฉลาดมากเช่นกัน ได้สำเร็จ เพราะจับจุดเฮอร์ไมโอนี่ได้ถูกต้อง ความฉลาดรู้จักพลิกแพงของแฮร์รี่ ทำให้เขามีคุณสมบัติที่จะอยู่บ้านสลิธิรีน ก็ได้เช่นกัน แต่เขาเลือกที่จะไม่อยู่เอง

แม้แต่เด็กบ้านกริฟฟินดอร์ด้วยกันเอง ซึ่งมีลักษณะเด่นที่ความกล้าเหมือนๆ กัน ก็ใช่ว่าจะมีความกล้าที่เท่ากันทุกคน ถ้าเทียบระหว่างแฮร์รี่กับรอน ก็คงจะเห็นได้ชัด แฮร์รี่กล้าตัดสินใจ แต่รอนไม่กล้า เพราะแบ็คกราวนด์ครอบครัวที่เป็นลูกชายคนเล็ก และถูกพี่ชายทั้ง 4 ที่เป็นคนเก่งทั้งหมด บดบังรัศมี แต่เมื่อเกิดสถานการณ์รอนก็เป็นคนกล้าได้เช่นกัน แม้ว่าจะต้องอาศัยเหตุการณ์ผลักดันไปก็ตาม แต่ก็ต้องถือว่ารอนเป็นคนที่กล้าหาญคนหนึ่ง

ส่วนบ้านสลิธีรีน ตอนแรกเราคิดว่าลักษณะเด่นคือความฉลาด แต่มาคิดอีกทีน่าจะไม่ใช่ ความฉลาดน่าจะเป็นลักษณะเด่นของบ้านเรฟเวนคลอมากกว่า (อย่างเฮอร์ไมโอนี่ก็มีความฉลาดเหมาะจะอยู่เรฟเวนคลอเหมือนกัน แต่ความกล้าในตัวเธอคงจะเด่นกว่าความฉลาด จึงได้อยู่บ้านกริฟฟินดอร์) ส่วนลักษณะเด่นของสลิธีรีนก็มีความฉลาดอยู่ด้วย แต่เป็นความฉลาดแบบพลิกแพลง วางแผนล้ำลึก ซึ่งเป็นคุณสมบัติที่ถ้าอยู่ในคนดี ก็ดีมาก แต่ถ้าอยู่ในคนไม่ดี ก็คงจะกลายเป็นความเจ้าเล่ห์ไป เราว่าทั้งแฮร์รี่ สเนป และโวลเดอมอร์ ต่างมีความฉลาดแบบพลิกแพลงหรือแบบประยุกต์ หรือรับสถานการณ์ที่เปลี่ยนแปลงได้เก่งมากทั้ง 3 คน เพียงแต่ใครจะเลือกใช้ไปในทางดีหรือทางร้าย

สรุปเราว่าบ้านทั้งสี่แบ่งตามลักษณะเด่นของเด็ก ไม่ใช่นิสัยใจคอหรือความดีไม่ดี เด็กแต่ละบ้านต่างก็มีโอกาสที่จะเป็นคนดีหรือไม่ดีได้เท่าๆ กัน ขึ้นอยู่กับว่าพวกเขาจะ "เลือก" เดินไปในทางใด และแท้จริงแล้ว การเป็นคนดีหรือไม่ดีของคนเรา ขึ้นอยู่กับการ "เลือก" ของตัวเราเอง ไม่ได้เกี่ยวกับนิสัยใจคอหรือปัจจัยภายนอกใดๆ เลย เพราะฉะนั้นใครที่เป็นคนไม่ดี ขออย่าได้โทษคนอื่นว่าเป็นต้นเหตุให้ตัวเองต้องเป็นคนไม่ดี หรือทำสิ่งที่ไม่ดี แต่จงโทษตัวเองนั่นแหละ ที่ "เลือก" ที่จะเป็นคนไม่ดี

เราคิดว่า บ้านทั้งสี่ รวมถึงกริฟฟินดอร์กับสลิธีรีน แต่ไหนแต่ไรมาคงจะปรองดองกัน และคงจะปรองดองกันมาตั้งแต่ยุคซัลลาซาร์กับก็อดดริกส์ เพราะทั้งสองก็เป็นเพื่อนกัน และเราเชื่อว่า ซัลลาซาร์ต้องเป็นคนดี ไม่ได้เป็นแบบโวลเดอมอร์ แต่ที่มาแตกแยกกันโดยเฉพาะดูเหมือนจะเป็นการประจันหน้ากันระหว่างกริฟฟินดอร์กับสลิธีรีนโดยตรง (เนื่องจาก 2 บ้านนี้มีคุณสมบัติเด่นมากกว่าอีก 2 บ้าน และดูเหมือนจะเป็นคุณสมบัติที่ออกจะปะทะกันได้ง่าย) ก็เพราะดันมามีคนที่ชั่วสุดๆ เกิดขึ้น และดันมาเป็นเด็กบ้านสลิธีรีน นั่นก็คือโวลเดอมอร์นั่นเอง ที่เป็นตัวสร้างความแตกแยก ในขณะที่แฮร์รี่เป็นเด็กบ้านกริฟฟินดอร์ เลยดูเหมือนกับว่าบ้านกริฟฟินดอร์เป็นพระเอก ขณะที่บ้านสลิธีรีนเป็นผู้ร้าย แต่เราก็ได้ตระหนักในตอนจบกันแล้วว่า สเนปซึ่งอยู่บ้านสลิธีรีน เป็นคนดีที่สุดคนหนึ่งของเรื่องเช่นกัน เรายังสงสัยว่าถ้าแฮร์รี่ได้อยู่บ้านสลิธีรีนนี่ น่าสนใจว่า แฮร์รี่จะพัฒนาตัวเองไปในลักษณะไหน อาจจะใกล้เคียงกับสเนปก็ได้

สรุปว่าโวลเดอมอร์มาทำให้บ้านสลิธีรีนมัวหมอง เสียชื่อเด็กบ้านสลิธีรีนหมดเลย พลอยให้เด็กบ้านสลิธิรีนอย่างเราต้องมีมลทินไปด้วยอ่ะ

แต่ว่าลักษณะร่วมอีกอย่างของบ้านสลิธีรีนน่าจะเป็น "ปาก" นะ ชอบตีฝีปากและกวน...นี่น่ะ ลักษณะของเราเลย เหมือนสเนป มัลฟอย แล้วก็โวลเดอมอร์ด้วย อ้อ! แถมฟินิแอส ไนเจลลัสอีกคน แต่เราชอบฟินิแอสนะ เป็นคุณเทียดที่ตลกมาก น้องตูนเด็กบ้านสลิธีรีนเหมือนกันว่าไงคะ

ที่น้องกันย์บอกว่าเจมส์กับอัลบัสลูกแฮร์รี่เหมือนเฟร็ดกับจอร์จอ่ะ เราว่าเจมส์เหมือนเจมส์ปู่ของเขาเลยอ่ะค่ะ แถมแฮร์รี่ยังตั้งชื่อรองลูกคนโตว่าซีเรียสอีกด้วยนะ เฮี้ยวเหมือนปู่กับเพื่อนปู่เลย แต่ความร่าเริงก็เหมือนเฟร็ดกับจอร์จเหมือนกันนะคะ ส่วนอัลบัสเราว่าเหมือนแฮร์รี่แฮะ แถมตาสีเขียวเหมือนพ่อกับคุณย่าด้วย อัลบัสดูขี้อายและดูอ่อนโยนเหมือนแฮร์รี่อ่ะค่ะ มีความรู้สึกว่าแฮร์รี่ออกจะเอ็นดูลูกชายคนเล็กเป็นพิเศษหน่อยๆ ด้วย แต่ไม่ได้ลำเอียงหรอก ดูออกว่าแฮร์รี่รักลูกชายคนโตมากด้วย แต่อาจจะเอ็นดูอัลบัสมากกว่าหน่อย เพราะว่าเหมือนตัวเอง เหมือนแม่ (รู้สึกว่าแฮร์รี่จะรักแม่มากๆ เลย) แล้วยังชื่อเหมือนดัมเบิลดอร์กับสเนป ซึ่งเป็นชื่อ 2 ชื่อที่ผูกพันและมีความหมายกับชีวิตของแฮร์รี่มากกว่าใครๆ

พูดถึงความอ่อนโยนของแฮร์รี่นะ ถ้าเกิดเจเคจะให้แฮร์รี่เป็นเกย์อีกคนเหมือนดัมเบิลดอร์ ก็จะไม่ประหลาดใจเลย บางครั้งเรารู้สึกว่าเจเคใส่ความอ่อนโยนให้แฮร์รี่มาก จนแฮร์รี่ดูเหมือนผู้หญิงไปเลย แต่ความอ่อนโยนแบบแฮร์รี่นี่แหละ ที่ผู้หญิงทุกคนใฝ่ฝันจะได้รับจากผู้ชายนะ เรารู้สึกอย่างงั้นนะ ผู้ชายเดี๋ยวนี้หาความอ่อนโยน ความเป็นสุภาพบุรุษอย่างแฮร์รี่นี่ หาไม่ค่อยเจอเลย เจอแต่ผู้ชายที่ชอบปล่อยประตูเด้งใส่เราอ่ะ ไม่มีน้ำใจซักนิด

โทดทีนะคะ เขียนยาวอีกแล้ว แฮ่ะแฮ่ะ มันติดลม

อ้อ! อีกนิด มีคำถามมาให้ตอบกันเล่นๆ ด้วย จอร์จกับเฟร็ดเกิดวันอะไร รู้กันมั้ยเอ่ย

HpJ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 08:20:36 PM »
ซู๊ดดดดยอดเรยยยพี่galdewis ข่าวนี้จุใจมั่กมาก ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ และก้อข้อมูลมากมาย น่าสนใจมากเลยค่ะ

แล้วเรื่องที่พี่galdewis พูดเกี่ยวกับเสนป กันย์เห็นด้วยนะคะ ว่าเสนปไม่ชอบความเหมือนเจมส์ในตัวแฮร์รี่ แต่แฮร์รี่เองก็มีความเหมือนลิลี่ด้วย ทำให้เสนปสับสนในความรู้สึกที่มีต่อแฮร์รี่ ใจหนึ่งก็อยากจะเกลียด ใจหนึ่งก็เป็นห่วงลูกลิลี่ แล้วอย่างที่ปู่ดัมได้แต่ย้ำว่าแฮร์รี่เหมือนแม่ ก็ยิ่งทำให้เสนปรู้สึกผูกพันกับแฮร์รี่มากขึ้น และก็ชอบความเห็นของพี่galdewis มากเลยที่ว่า

แต่ที่แน่ๆ คือ เราคิดว่านานะจังมองสเนปในแง่ดีกว่าเรานะ ในส่วนที่เกี่ยวกับแฮร์รี่อ่ะค่ะ (และคิดว่า สะท้อนถึงการเป็นคนมองโลกในแง่ดีของตัวนานะจังเองด้วยนะคะ) ทั้งๆ ที่เราอยู่บ้านเดียวกับสเนปนะเนี่ย โทดทีนะจ๊ะ สเนป ที่เราไม่เข้าข้างเด็กบ้านเดียวกันนะ อิอิ แต่เราไม่ได้หมายความว่าสเนปไม่ห่วงใยแฮร์รี่นะคะ เราว่าเขาห่วงใยแฮร์รี่โดยไม่รู้ตัว จากความที่เขาผูกพันกับลิลี่มาก และเขามักจะแสดงความห่วงใยแฮร์รี่ออกมา เมื่อเขาเผลอตัวค่ะ ทั้งๆ ที่เขาอยากจะเกลียดแฮร์รี่ แต่ก็เกลียดไม่ลง และที่สำคัญ แฮร์รี่มีตาสวยเหมือนแม่มาก (ดัมเบิลดอร์ย้ำมาก แม้ว่าแฮร์รี่จะหน้าเหมือนพ่อเปี๊ยบก็ตาม แต่ดัมเบิลดอร์ก็ย้ำกับสเนปอีกว่า แต่จิตใจเหมือนแม่นะ) ลึกๆ แล้วสเนปคงทั้งรักทั้งเกลียดแฮร์รี่ เพราะในแง่นึงเขาเกลียดเจมส์มาก นอกจากเพราะเขม่นกันเป็นส่วนตัวแล้ว ยังเพราะเจมส์มาแย่งลิลี่ไปจากเขา แต่อีกแง่นึงถ้าเขาได้สมหวังกับลิลี่ แฮร์รี่ก็จะต้องเป็นลูกของเขา ความรู้สึกของสเนปที่มีต่อแฮร์รี่จึงเป็นความรู้สึกที่ซับซ้อน ซึ่งไม่ต่างจากความรู้สึกของคนจริงๆ ขอชมเจเคในจุดนี้นะคะ

ความรู้สึกของเสนปที่มีต่อแฮร์รี่มันเป็นความรู้สึกซับซ้อนจริงๆ  8)

ก้อที่เจเคเคยให้สัมภาษณ์ว่า เนื้อเรื่องในหนังภาค3 มีความเกี่ยวโยงกับเล่มจบ แล้วก็เคยมีคนในบอร์ดมักเกิ้ลไทยเคยโพสว่า น่าจะเป็นฉากที่สเนปเอาตัวมาบังปกป้องแฮร์รี่ตอนที่ลูปินที่กลายร่างเป็นมนุษย์หมาป่าอ่ะค่ะ เพราะในหนังสือไม่ได้บอกว่าเสนปฟื้นขึ้นมาปกป้องแฮร์รี่(รึเปล่าหว่า?) แต่ที่แน่ๆในหนังอ่ะมี นั่นก็แสดงให้เห็นว่าเสนปห่วงใยแฮร์รี่อยู่มาก ฉะนั้น ตอนที่อ่านเล่ม6จบ ก้อมีประเด็นวิพากษ์เกี่ยวกับเสนปว่าเป็นฆาตกรจริงหรือไม่ กันย์ก้อไม่เคยเชื่อเลยว่าเสนปเลวจริงๆ อยากบอกว่าแอบเดาถูกนิดนึงว่าปู่ดัมตั้งใจตายเองแล้วให้เสนปเป็นคนฆ่า(แต่ผิดที่คิดว่าปู่ดัมอาจมีชีวิตเหลืออยู่ได้ไม่นานเนื่องจากกินน้ำอะไรก้อไม่รู้ในถ้ำ ที่จริงเพราะแหวนนี่เอง) แล้วเรื่องที่แฮกริดเห็นปู่ดัมกับเสนปทะเลาะกัน กันย์ก็คิดว่าน่าจะทะเลาะเรื่องเสนปไม่อยากฆ่าปู่ดัม(ตามแผนที่ปู่ดัมวางไว้)ซะอีก
สิ่งที่สังเกตเห็นได้เกี่ยวกับเสนปที่เจเควางไว้ก็คือ
1.ในเล่มแรก เรื่องตอนจบกลับพลิกไปว่าแฮร์รี่เข้าใจเสนปผิดตอนถูกสาปเมื่ออยู่บนไม้กวาด จริงๆแล้วเสนปท่องคาถาแก้คำสาปตะหาก ซึ่ง ถ้าเสนปเกลียดแฮร์รี่จริง คงจะปล่อยให้แฮร์รี่ตายไปแล้ว และเสนปเองก็เป็น1ในผู้วางกลไกป้องกันศิลา ถ้าเสนปเป็นพวกโวลดี้ก็คงจะขโมยซะเองแล้ว (เค้าเก่งออกขนาดนั้น)
2.แล้วที่เสนปจ้ำจี้จ้ำไชแฮร์รี่ในเรื่องเรียนก็คงคิดสับสนกับความรู้สึกที่มีต่อลิลี่ในตัวแฮร์รี่ด้วย เพราะลิลี่เก่งเรื่องปรุงยา(คาดว่าสมัยเรียนเสนปกับลิลี่น่าจะเป็นนักปรุงยาที่เข้ากันได้ดี เก่งทั้งคู่) ต่อๆ..แล้วก็คงผิดหวังที่แฮร์รี่ทำได้ไม่เท่ากับลิลี่อ่ะมั้ง (แหมก้อเราเป็นแฮร์รี่เราก็เกร็งเหมือนกันแหละ)
3.เล่มสามแม้ไม่บอกมาตรงๆว่าที่เสนปไปหาพวกแฮร์รี่ที่ต้นวิลโวลจอมหวดนั้นเพราะเป็นห่วงแฮร์รี่รึเปล่า แต่ในหนังก็คงบอกได้ดีว่าเป็นห่วง เจเคก็แอบใบ้ไว้
4.ตอนที่เล่ม6 ถ้ากันย์เป็นเสนปแล้วก็อยู่ฝ่ายโวลดี้ คงจะจับตัวแฮร์รี่ไปให้จอมมารเจี๋ยนแล้วว ไม่แค่ปัดคาถาแฮร์รี่แล้ววิ่งหนีทั้งๆที่เขาจะกำจัดแฮร์รี่ง่ายกว่าซะอีก แถมยังมีหน้ามากระแนะกระแหนซะอีกประมาณว่าตราบใดที่แฮร์รี่ไม่ฝึกว่าคาถาในใจให้ได้ก็ไม่สามารถเอาชนะเขาได้ถ้าอ่านผ่านๆก็เหมือนจะดูถูกแฮร์รี่ แต่ถ้ามองให้ลึกนี่มันสอนทางอ้อมชัดๆ(ว่าป่าว?)
5.เล่ม7นี่ชัดเลยว่าเสนปเป็นคนดีที่ปกป้องแฮร์รี่ และไม่ได้เป็นฆาตกร

;D

ว่าแต่พี่galdewis รู้ป่าวว่าเฮอร์ไมโอนี่ทำงานไรอ่ะ?
แล้วก็ยังไม่รู้เลยว่าตอนจบยัยคางคกน่าเกลียดเป็นไงบ้าง กันย์อ่ะเกลียดเจ๊อัมบริดจ์มากมาย ยิ่งเล่ม7ยังตามมาหลอกหลอนอีก เฮ้อ >:(  ไม่รู้ว่าตอนโดนเซ็นทอร์รุมในป่าแล้วไมยังกลับไปทำงานได้อีก นึกว่าเป็นบ้าไปซะละ  :-X

ไว้มาเม้าท์ต่อ...บายค่า :)

pim_4262

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 08:50:11 PM »
อ้อ! อีกนิด มีคำถามมาให้ตอบกันเล่นๆ ด้วย จอร์จกับเฟร็ดเกิดวันอะไร รู้กันมั้ยเอ่ย

25 กุมพา ป้ะคะ?

เย้! ด้วยค่ะ น้องตูน (ขออนุญาตเรียกตามนานะจังนะคะ) ได้เพื่อนบ้านสลิธีรีนแล้วเรา ขอเย้! อีกที เย้!

คับผ้มมม  เย้!

nanajung

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 07:26:41 AM »
โห ยาวมากนานะจังอ่านตาแฉะเลยค่ะพี่ ชอบๆ พอดียุ่งๆ เลยยังไม่ได้ตอบ
ตรงที่ ในภาษาอังกฤษ ที่เสนป พูดว่า For him? ภาษาไทยแปลว่า ห่วงใยเค้างั้นเหรอ  พร้อมกับเสกกวาง
สาวสีเงินออกมา นานะจังว่า จริงๆแล้วมันก็สามารถสื่อใน ทั้ง 2 รวมกันอย่างนะคะ  เพราะการเสกกวางสาวสีเงินออกมา ลักษณะของผู้พิทักษ์ เป็นรูปลักษณ์เหมือนกับ ผู้พิทักษ์ของลิลี่ ซึ่งนั่นแปลว่า เสนปนั้นรักลิลี่มากผู้พิทักษ์จึงแปรเปลี่ยนตามคนที่เค้ารัก และก็ห่วงใยแฮร์รี่ด้วย เพราะ เค้าได้เสกผู้พิทักษ์เพื่อคุ้มของแฮร์รี่ตลอดกาล
ตรงประโยคที่ดัมเบิลดอร์เห็นแล้วน้ำตาคลอ ถาม เสนปว่า ตลอดเวลาที่ผ่านมาน่ะเหรอ แล้วเสนปตอบว่าตลอดกาล ... มันทำให้คิดได้อีกว่า จิงๆแล้วเค้าอาจจะเสกผู้พิทักษ์เพื่อปกป้องคุ้มครองแฮร์รี่มานานมากแล้ว โดยที่ในหนังสือไม่กล่าวมากล่าวถึงจริงๆในเล่มนี้ แต่นานะจังเห็นด้วยอย่างยิ่งกับพี่นะคะ ว่า ความรู้สึกที่เสนปมีต่อแฮร์รี่
นั้น เป็นความรู้สึกที่ซับซ้อน ทั้งรักและเกลียดผสมกัน
แล้วสำหรับเด็ก ทั้ง 4 บ้าน นานะจังว่า หมวกน่าจะคัดเลือก ส่วนส่วนที่โดดเด่นที่สุดของเด็กแต่ละคน
แฮร์รี่ รอน เฮอร์ไมโอนี่  เนวิลล์ เพราะลักษณะเด่นของพวกเค้า คือความกล้าหาญ
แล้วนานะจัง ว่าแฮร์รี่เป็นเด็กฉลาด ที่มีคุณสมบัติหลายอย่างที่เหมือนกับ โวลดี้ ถ้าไม่นับการเชื่อมโยง
ต่างกันตรงที่ แฮร์รี่นั้นมีจิตใจที่งดงามเหมือนแม่ของเค้านั่นเอง อย่างเช่นความสามารถในการหลอกล่อและเกลี้ยมเพื่อเอาข้อมูล แฮร์รี่ ได้แสดงให้เห็นอย่างชัดเจน ตอนที่กินน้ำยานำโชคเกลี้ยกล่อมสลักฮอร์นเพื่อเอาความทรงเกี่ยวฮอร์ครักที่แท้จิงมาจากสลักฮอร์น

และนานะจังประทับบทบรรยายอยู่ประโยค นึง ซึ่งตอนนั้นแฮร์รี่ รู้ตัวแล้วว่าเค้าจะต้องไม่รอดชีวิต เค้าต้องเสียสละชีวิตไม่งั้นเศษเสี้ยววิญญาณของโวลดี้ที่อยู่ในตัวเค้า ก็จะไม่สูญสิ้นตลบใดที่เค้ายังอยู่ มันทำให้แฮร์รี่รู้สึกเศร้าอย่างบอกไม่ถูกว่าเพราะเค้าต้องเดินเข้าไปหาความตายในอีกไม่กี่อึดใจ เค้ารู้สึกอยากกลับบ้านไปหาที่ปลอดอยู่แต่เค้าก็นึกขั้นได้ว่า เค้าแฮร์รี่กลับบ้านแล้วนี่นา ฮอกส์วอตส์คือบ้านแห่งแรกและแห่งเดียวที่เค้ารู้จักเค้ากับโวลเดอร์มอร์และเสนป เด็กที่ถูกทอดทิ้ง ทั้งสามคนต่างพบบ้าน ณ ที่นี้
อ่านแล้วมันเป็นความรู้สึกหดหู่ที่ยากจะบรรยายจิงๆค่ะ

และสำหรับเรื่องที่พี่แอบกลัวอยู่เสมอว่ารอนจะ ทรยศแฮร์รี่ ซึ่งนานะจังไม่เคยคิดอยู่ในหัวเลยว่ารอนจะทำได้ เวลานานะจังไปอ่านควสามเห็นในเน็ตก่อนที่เล่ม 7 จะออก มีหลายคนที่คิดเหมือนพี่นะคะว่ารอนจะทรยศแฮร์รี่ในท้ายที่สุด แต่นั่นเป็นสิ่งที่นานะจังไม่คิดเลยค่ะ
แม้รอนจะทำให้รู้สึกหลายครั้งว่า เค้ารู้สึกเป็นรองแฮร์รี่เสมอมา และแอบระแวงว่าเฮอร์ไมโอนี่ จะรักแฮร์รี่
มีบททดสอบให้รอนหลายต่อหลายครั้งในเรื่องที่เค้าอาจจะมีแนวโน้มที่จะทรญศแฮร์รี่แต่ท้ายที่สุดแล้ว
ความเป็นเพื่อน ก็ยิ่งกว่าสิ่งใดทั้งหมด ไม่มีสิ่งไหนจะมาบั่นทอนมิตรภาพที่เค้ามีต่อกันได้  ที่นานะจังไม่เคยคิดในประเด็นที่รอนจะทรยศแฮร์รี่ได้นั้นก็เพราะว่า เจเค พยายาม ย้ำเตือนเสมอ ก็คือ การยืนหยัดและซื่อสัตย์ต่อเพื่อน ความรัก และการเสียสละ  ถ้าได้อ่านเล่ม 5 ก็จะมีบทสอบแฮร์รี่เหมือนกัน ที่เค้ารู้สึกผิดหวังมากที่ ดัมบี้ ต้อง รอนให้เป็นพรีเฟ็ค ทำให้แฮร์รี่ถามตัวเองว่า เค้าก็เหนือกว่ารอนทุกอย่างผจญอันตรายมากมาย มากว่า รอนและเฮอร์ไมโอนี่ ทำไมดัมบี้ถึงมองไม่เห็นเค้าด้อยกว่ารอนตรงไหน แล้วความคิดในฝ่ายดีของเค้าก็โต้แย้งว่า

รอนไม่ได้ขอให้ดัมเบิลดอร์ให้ตราพรีเฟ็คเขา นี่ไม่ใช่ความผิดของรอนแล้วแฮรณี่เอง เพื่อนที่ดีที่สุดในโลกของรอน จะโกรธไม่พูดจาเพราะตัวเองไม่ได้ตรา จะหัวเราะกับฝาแฝดลับหลังรอน จะทำให้รอนรู้สึกแย่กับเรื้องนี้ ทั้งที่นี่เป็นครั้งแรกที่เค้าสามรถเอาชนะแฮรณี่ได้อย่างนั้นเหรอ..............

ปล.เครื่องรางอันที่สอง ในภาษาไทย เรียกว่าหินชุบวิญญาณ นะคะ