ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต

galdewis

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 12:30:08 PM »
คุยกันไปเถอะ แบบว่าเราไม่ได้อ่านไง ...ไม่รู้เรื่องหรอก...หุหุ :)
อ้าว! จริงเหรอคะ นึกไม่ถึงเลย เพราะอะไรเหรอคะ

5555555555555 ไม่คิดว่านินดาจะพลาดแฮร์รี่ใช่ไหมคะพี่ ก็ทั้งนานะจังทั้งบังคับและขู่เข็นต่างๆนานา เจ๊ แก ก็ ไม่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
จนนานะจัง ท้อละ เจ๊แกดื้อค่ะ นานะจังว่า นานะจังดื้อแล้วนะ เจอ คุณเจ๊ แล้วก็ ขอคาระวะเลย 555555 :-X

หมวกคัดสรร ถ้านานะจังว่างจะลองหาให้นะคะเพราะเล่นนานมากแล้วล่ะค่ะ ตั้งแต่ ม.ปลายแน่ะ แต่คิดว่า น้องตูน กับ น้องกันย์น่าจะหาเจอก่อนนะ
ถึงจะนึกไม่ถึง แต่ไม่ได้แปลกใจเลยนะคะ จะริง จะริงค่ะ
แต่คิดว่าไม่ใช่ดื้อหรอกนะคะ นานะจัง

อย่างนี้เขาเรียกวิญญาณกบฏ ใช่รึปล่าวคะ คุณนินดา
มันคล้ายๆ การแอนตี้ เพราะไม่ชอบอะไรหรือการทำอะไร ที่ดูเหมือนว่า คนแห่ตามกันทำ หรือเปล่าคะ
เพราะว่าเป็นคนที่ชอบตั้งคำถาม เพราะว่าเป็นคนที่มีความคิดเป็นของตัวเอง คิดว่าคุณนินดาคงเป็นอย่างนั้น

แต่จะใช่หรือไม่ใช่ อันนี้ต้องฟังคุณนินดาชี้แจงเอง ถ้าหากอยากจะชี้แจงนะคะ

ส่วนที่ไม่แปลกใจ เพราะตัวเองก็เป็นค่ะ

แต่ยืนยันว่า ที่อ่านแฮร์รี่ ไม่ใช่เพราะแห่ตามคนหมู่มาก
เพราะกว่าเราจะเริ่มอ่านแฮร์รี่เป็นครั้งแรก ก็หลังจากหนังสือดังไปนานแล้ว
จริงๆ แล้วขอบอกว่า ไม่ค่อยเก็ตกับนิยายแฟนตาซีนะ
ถึงกำลังภายในก็เถอะ บอกได้เลยว่า ตัวเองไม่ใช่คอนิยายกำลังภายใน หรือแฟนตาซี แต่อย่างใดเลย

เห็นได้จากไม่เคยสนใจลอร์ด ออฟ เดอะ ริง (หลังจากที่อ่านแค่หน้าแรกของฉบับภาษาอังกฤษ แล้วหลับสบายไป 3 ชั่วโมง)
นิยายกำลังภายในนอกจากของกิมย้ง โก้วเล้ง หวงอี้ (ชอบแต่งเจาะเวลาจิ๋นซีเรื่องเดียว เรื่องหลังๆ ไม่ชอบเลย) ก็แทบจะไม่เคยอ่านของใครอีกเลย

ความจริงแฮร์รี่กับงานของกิมย้ง เป็นแฟนตาซีหรือกำลังภายในแต่เปลือกนอกเท่านั้น
แก่นแท้แล้ว แฮร์รี่และงานเขียนของกิมย้ง เป็นวรรณกรรมที่มีคุณภาพสูงมาก มีแก่นเรื่องที่ชัดเจน หนักแน่น และเป็นแก่นเรื่องที่มีคุณค่าสูงยิ่ง จึงนอกจากจะเป็นงานเขียนที่สามารถจรรโลงจิตใจคนอ่านอย่างแท้จริงแล้ว ที่สำคัญ ยังเป็นงานเขียนที่อ่านสนุกอย่างมาก ให้ความบันเทิงไปพร้อมๆ กับสาระ อย่างไม่น่าเบื่อหน่าย

ใครที่พลาดอ่านงานดีๆ แบบนี้ เราว่าน่าเสียดายมากๆ นะคะ

ยิ่งหากใครที่ฝันอยากเป็นนักเขียน ที่อยากเขียนงานที่จับใจคนอ่านได้ ยิ่งต้องอ่านเพื่อศึกษากลวิธี ว่าเจเคกับกิมย้ง เขามีศิลปะการเขียนดีขนาดไหนหรือ จึงสามารถผูกใจคนอ่านได้นานถึง 17 ปี (และคงจะนานต่อไปอีก) ในกรณีของเจเคกับแฮร์รี่ ยิ่งในกรณีของกิมย้งกับงานเขียนแค่เพียง 14 เรื่องตลอดทั้งชีวิตของเขา (ซึ่งขณะนี้น่าจะอายุ 100 ปีแล้ว แต่เขียนงานเพียง 14 เรื่องเท่านั้น และเจ้าตัวเอง ยอมรับไปแล้วว่า สิ้นฝีมือแต่เพียงอุ้ยเสี่ยวป้อเท่านั้น)  ครองใจคนอ่านมานานมาก น่าจะไม่ต่ำกว่า 50 ปีเป็นอย่างน้อย แล้วที่น่าทึ่งมากๆ คือ ทั้งเจเคทั้งกิมย้ง ไม่ใช่เพียงสามารถกำใจคนอ่านที่เป็นคนชาติเดียวกัน หากแต่สามารถกำใจคนอ่านทั่วโลก

นั่นหมายถึงว่า งานเขียนของนักประพันธ์นามอุโฆษทั้ง 2 ท่านนี้ มีความเป็นสากลสูงมาก ชนิดที่คนอ่านไม่ว่าชาติใดภาษาใด ก็สามารถเข้าถึงแก่นแท้ของเรื่องได้ โดยปราศจากพรมแดนใดๆ ไม่ว่าจะด้านภูมิศาสตร์ ประชากรศาสตร์ และอุปสรรคอื่นใด มาขวางกั้นได้

งานที่มีความเป็นสากลสูง ถึงแม้จะไม่ได้มาในรูปของนิยายร่วมสมัย แต่กลับปลอมตัวมาในคราบของนิยายแฟนตาซี หรือกำลังภายใน หากแต่นั่นเป็นเพียงแต่เปลือกกระพี้เท่านั้น คนที่ไม่ชอบอ่านนิยายแฟนตาซีหรือกำลังภายใน จงอย่าได้เกี่ยงงอนกระพี้นั้นเลย

ควรที่จะมองที่เนื้อแท้ของงานดีกว่า

อยากให้คุณนินดาอ่านแฮร์รี่จริงๆ ค่ะ และเราเชื่อว่า จะต้องได้ฟังคำวิเคราะห์วิจารณ์ที่น่าสนใจจากคุณนินดาแน่ๆ จากที่เคยอ่านสำนวนเขียนและความคิดของคุณนินดามาบ้าง ตอนที่เราเคยคุยกันในบล๊อกเราน่ะค่ะ

ขอบคุณนานะจังล่วงหน้าสำหรับเรื่องที่เราขอความช่วยเหลือนะคะ

galdewis

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 05:05:03 PM »
แวะมาบอกว่า เราหาเว็บเล่นหมวกฯ เจอแล้วค่ะ แต่เจอแต่เว็บภาษาอังกฤษ ไม่ยักกะมีเว็บภาษาไทยมั่ง

galdewis

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 09:55:02 AM »
แวะเอา link เว็บเล่นหมวกคัดสรรมาฝากค่ะ มีเว็บที่เรายังไม่เคยเล่นด้วยอ่ะค่ะ ไม่รู้ที่นี่เคยเข้าไปเล่นเว็บไหนกันมาบ้าง

ส่วนเราเคยเล่นแต่เว็บของวอร์เนอร์ บราเธอรส์ ผู้สร้างหนังแฮร์รี่น่ะค่ะ (เพิ่งรู้เหมือนกันว่าที่เคยเล่นไปคือเว็บของวอเนอร์ฯ) อันนี้แหละที่เราได้บ้านสลิธิรีน
http://harrypotter.warnerbros.com/web/hogwarts/sortinghat/sorting_hat.jsp

มีอีก 2 เว็บค่ะ 2 อันนี้เรายังไม่เคยเล่น
http://sorting-hat.com/sorthatq.htm
เว็บนี้มีโล่ห์สัญลักษณ์ของทั้ง 4 บ้านให้ก๊อปมาแปะในเว็บหรือบล๊อกเราได้ด้วย สวยดีค่ะ

อันที่ 3
http://sorting-hat.com/sorthatq.htm

ลองเล่นกันดูนะคะ ใครที่ยังไม่เคยเล่น หรือใครที่เคยเล่นแล้ว ลองเล่นใหม่ดูว่ายังได้บ้านเดิมอยู่หรือเปล่าค่ะ หนุกดี

galdewis

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 09:58:04 AM »
มาแปะอันที่ 3 ใหม่ค่ะ ดันแปะซ้ำกับอันที่ 2 ซะนี่ คราวนี้ไม่ผิดแน่ค่ะ

http://www.timidity.org/tests/sortinghat.html

ลองเล่นกันดูได้บ้านไหนกันบ้างบอกด้วยนะ ส่วนเราเว็บนึงเล่นหลายครั้ง เล่นทั้ง 3 เว็บ ได้มันทั้ง 4 บ้านเลยค่ะ หึหึ

nanajung

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:10:15 AM »
55555555 นานะจัง หาได้ลิงค์เดียวกับพี่เลยกำลังจะเอามาโพส แล้ว แต่ อันล่าสุดนานะจังไม่เคยเล่น เด๋วลองไปเล่นก่อนนะคะ
ขอบคุณมากนะคะพี่  :-*

galdewis

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 01:29:57 PM »
อ้าว! นานะจัง ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยเซิร์ชหาเว็บหมวกฯ ให้ค่ะ

เว็บสุดท้ายที่นานะจังบอกว่าจะไปลองทำ ดีอ่ะค่ะ คำถามเยอะดี คำตอบก็มีให้เลือกละเอียดดี

เราว่าเว็บนี้น่าจะให้ผลตรงสุดนะ น่าจะตรงกว่า 2 เว็บแรกอ่ะค่ะ

แต่เพราะว่าบางข้อที่มีช้อยส์คำตอบเยอะนี่ เรารู้สึกอยากตอบหลายข้อเลย เลยเล่นซ้ำหลายครั้ง ผลออกมาได้บ้านเดิมบ้าง ได้บ้านอื่นบ้าง ได้กริฟฟินดอร์ก็มี ทั้งๆ ที่เป็นคนไม่มีความกล้าเลย

แล้วตกลงนานะจังลองเล่นดูแล้วยังคะ ได้กริฟฟินดอร์เหมือนเดิมรึปล่าว

มีประเด็นมาชวนถกอีกแล้วค่ะ อันนี้เราเขียนไว้ในบล๊อกเรานะคะ แต่ยังไม่มีใครมาร่วมถกเลย

ออกแนวจับผิดนะคะ

จั่วหัวเรื่องไว้ว่า "น่าคิดมะ? ว่า...

1)…ว่า มันงงๆ อยู่นา ที่บรรทัดอวสานของเล่ม 7 ที่แฮร์รี่ลูบแผลเป็น แล้วเจเคบรรยายว่า เขาไม่รู้สึกเจ็บแผลอีกเลย ตลอด 19 ปีที่ผ่านมา

ก็แฮร์รี่จะเจ็บแผลได้ไงอีกอ่ะ ถึงโวลเดอมอร์จะคืนชีพมาใหม่ได้จริงๆ แฮร์รี่ก็จะไม่มีวันรู้ ด้วยอาการเจ็บแผลอีกต่อไปแล้ว ก็ link ระหว่างแฮร์รี่กับโวลเดอมอร์ ผ่านแผลเป็น มันขาดสะบั้นไป ตั้งแต่ที่เสี้ยววิญญาณโวลเดอมอร์ในตัวแฮร์รี่ ถูกอะวาดา เคดาฟราของโวลเดอมอร์เอง ฆ่าตายไปแล้ว ตอนที่แฮร์รี่เดินไปให้โวลเดอมอร์ฆ่าน่ะ

เสี้ยววิญญาณโวลเดอมอร์ในตัวแฮร์รี่ คือ สิ่งที่ link แฮร์รี่กับโวลเดอมอร์ ที่ทำให้ต่างฝ่ายต่างเห็นความคิดของอีกฝ่าย เมื่อมันถูกทำลายไปแล้ว แผลเป็นของแฮร์รี่ก็ย่อมไม่มีอะไรจะ link อีกต่อไป กลายเป็นแค่แผลเป็นธรรมดา ที่จะไม่มีวันเจ็บอีกแล้ว ไม่ว่าโวลเดอมอร์จะคืนชีพหรือไม่ก็ตาม

2)...ว่า โวลเดอมอร์น่าจะตาย ตั้งแต่เนวิลใช้ดาบกริฟฟินดอร์ ฟันนากินีขาดเป็น 2 ท่อนแล้ว เพราะนากินี คือฮอร์ครักซ์อันสุดท้าย

หรือว่าแม้วิญญาณทั้งหมด 7 เสี้ยวที่อยู่ในฮอร์ครักซ์ 7 อันซึ่งรวมถึงในตัวแฮร์รี่กับนากินีด้วยน่ะ จะถูกทำลายไปหมดแล้วก็ตาม แต่โวลเดอมอร์ก็ยังคงเหลือร่างอยู่ ถึงจะเป็นร่างที่ว่างเปล่า ปราศจากวิญญาณก็เถอะ แต่ก็ยังคงมีฤทธิ์เดชร้ายกาจ เพราะยังสามารถเคลื่อนไหวได้ ใช้ไม้กายสิทธิ์ก็ได้ เสกคำสาปก็ได้

น่าสงสัยว่า ถ้าเจ้าของที่แท้จริงของเอลเดอร์แวนด์ไม่ใช่แฮร์รี่ ซึ่งทำให้อะวาดา เคดราฟของโวลเดอมอร์ ที่เสกไปโดยใช้เอลเดอร์แวนด์ ย้อนกลับมาฆ่าตัวตายเอง โวลเดอมอร์จะตายมั้ย จะมีใครฆ่าโวลเดอมอร์ได้มั้ย ทั้งๆ ที่ฮอร์ครักซ์ทั้งเจ็ด ถูกทำลายไปแล้วก็เหอะ เพราะทางฝ่ายพระเอกนี่ ไม่ยอมใช้อะวาดา เคดาฟรากันเลย เพราะเป็นคาถาผู้ร้าย คาถาพระเอกที่เท่ห์ๆ ก็มีแต่เอ็กซ์เปล ลิอาร์มัส กับโพรเทโก้เท่านั้นเอง ฆ่าใครไม่ได้

ถ้าโวลเดอมอร์ไม่ตายนี่ คงจะถูกจับตัวขึ้นศาลสูงวิเซ็นกาม็อต แล้วก็ติดคุกอัซคาบันหัวโตจนตาย เหมือนเพอร์ซิวาล พ่อของดัมเบิลดอร์

nanajung

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 01:07:19 PM »
นานะจังเล่น ลิงค์อันสุดท้ายที่พี่ให้ ได้บ้านกริฟดอร์ค่ะ

แต่ที่นานะจังเคยเล่นนานแล้ว ตอน ม.ปลาย คือเค้าจะมีหวมกให้เราตั้งจิตอธิษฐานแล้วคลิกอ่ะค่ะ ซึ่งนานะจังลองอยู่หลายครั้งก็ได้ กริฟฟินดอร์

นานะจังคิดว่า ที่เจเค บรรยายว่า
เขาไม่รู้สึกเจ็บแผลอีกเลย ตลอด 19 ปีที่ผ่านมา
ในความเห็นนานะจังว่า เจเค กำลังจะบอกว่า ตั้งแต่สูญสิ้นการเชื่อมโยงระหว่างเค้าและโวลดี้ และ โวลดี้ตาย ทำให้เค้าไม่ต้องเจ็บแผลนั้น เจเคน่าจะหมายถึง
แฮร์รี่นั้นปลอดภัย อยู่รอดมาตลอด19 ปี และตลอดไปเพราะจะไม่มีสิ่งใดจะมาทำร้ายเค้าได้อีก  ไม่น่ามีความนัยแอบแฝงว่าโวลดี้จะฟื้นคืนชีพนะคะ
แล้วเรื่อง ส่งต่อไม้กายสิทธิ์เอลดอร์ นานะจังก็ว่า แฮร์รี่เป็นเจ้าของที่แท้จริงของไม้เอลดอร์นะคะ เพราะแฮร์รี่ สามารถชนะมัลฟอย แล้วก่อนหน้าหน้า มัลฟอยก็ชิงไม้กายสิทธิ์เอลดอร์จาก ดัมเบิลดอร์โดยที่ดัมเบิลดอร์ไม่เต็มใจโดยที่เค้าเองก็ไม่รู้ว่าเค้าได้ ครอบครองไม้ที่ อันตรายที่สุดในโลกแล้ว และไม้ก็สวามิภักดิ์เค้าโดยไม่รู้ตัว จิงวิญญาณ 7 ส่วนของโวลดี้  ถ้าพูดให้ถูก ในร่างของโวลดี้ ก็ต้องมีวิญาณของเค้าอยู่ด้วย แม้ว่า วิญญาณในฮอร์ครักจะโดนทำลายให้สูญสิ้นแล้วก็ตาม
ลองมาไล่เสี้ยววิญญาณของ โวลดี้ดูนะคะ
1 สมุดบันทึก ทำลายโดยเขี้ยมบาสิลิส
2.แหวนของมาโวโล่ หรือ หินชุบวิญญาณที่ถูกเปลี่ยนให้เป็นฮอร์ครัก ถูกทำลายโดยดาบกริฟดอร์
3.ล็อกเก็ต มรดก สืบทอดของ ซัลลาซาร์ สลิธิรีน ทำลายโดย ดาบกริฟดอร์
4.ถ้วยของเฮลก้าฮัฟเพิลพัพ ถูกทำลายโดยเขี้ยมบาสิลิสที่รอนกับเฮอร์ไมโอนี่ไปเอามาจากห้องแห่งความลับ
5 รัดเกล้าของเรเวนคลอ ทำลายโดยไฟอัคคีของ แครบ
6 งู นากินี่ ถูกฟันด้วยดาบกริฟฟินดอร์
7 แฮร์รี่ พอตเตอร์ ฮอร์ครักที่เกิดขึ้นโดยการกระทำชั่ว ด้วยการฆ่า พ่อแม่ของแฮร์รี่เกิดขึ้นโดยไม่ตั้งใจ ติดอยู่กับเศษเสี้ยววิญญาณที่เหลือรอดได้มาเพียงดวงเดียวจากซากปรักหักพัง

สรุปก็คือ จิง ๆแล้ว โวลดี้ ถูกแบ่ง วิญญาณ เป็น 8ส่วนค่ะ เพราะ แฮร์รี่คือฮอร์ครักที่เกิดขึ้นของเค้าโดยไม่ตั้งใจ เค้าไม่รู้ว่าแฮร์รี่คือฮอร์ครัก
เพราะถ้าไม่มีแฮร์รี่เป็นฮอร์ครัก วิญญาณเค้าจะมี เพียง 7ส่วน 6ส่วน คือ สมุดบันทึก แหวน ล็อกเก็ต ถ้วย งู รัดเกล้า เมื่อ รวมกับเศษเสี้ยว วิญญาณที่พิกลพิการในร่างของโลดี้ที่สู้กับแฮร์รี่ก็จะเป็น 7 ส่วน แต่เค้ากลับพลาดไปตรงที่เค้าไม่รู้ว่า มีเศษเสี้ยววิญาณในตัวเค้าผูกติดอยู่กับแฮร์รี่

เมื่อแฮร์รี่ สู้กับ โวลดี้ ซึ่งตอนนี้เท่าเทียมกันแล้ว เศษเสี้ยววิญญาณของโวลดีด้ที่อยู่ในตัวแฮร์รี่ ถูกทำลายด้วยคำสาปของฌโวลดี้เองในป่าลึก คราวนี้เหลือแค่แฮร์รี่ กับโวลดี้เท่านั้น เมื่อแฮร์รี่ใช้ คาถา ปลดอาวุธ และ โวลดี้ เสกคาถา อะวาด้าด้วยไม้กายสิทธิ์เอลดอร์ที่ชิงมาจากหลุมศพดัมเบิลดอร์ คำสาปพิฆาตืที่เสกไปจึงตีกลับเพราะไม้ได้รู้จักแฮร์รี่ในฐานะนายใหม่ของมันแล้ว โวลดี้จึงตายกลายเป็นรา ดังคำที่พีฟร้องเพลงสรรเสริญแฮร์รี่ไว้ค่ะ

galdewis

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 03:40:46 PM »
อ๋อ! อันที่ให้คลิกเฉยๆ ไม่มีคำถาม ก็เคยเล่นค่ะ แต่ชอบแบบมีคำถามมากกว่า ลุ้นดี ตอนที่รอหมวกฯ คิดประมวลจากคำตอบเรา ว่าจะให้เราไปอยู่บ้านไหนอ่ะค่ะ แต่เราเล่นทั้ง 3 เว็บ เว็บละหลายครั้ง ครั้งแรกเลือกคำตอบที่ชอบที่สุดก่อน ส่วนครั้งต่อๆ ไปเลือกคำตอบที่ชอบรองลงมา ปรากฏว่าได้มันทั้ง 4 บ้านเลย เลยคิดจะสร้างบ้านใหม่ไว้อยู่เองคนเดียว เรียกว่าบ้านจับฉ่ายค่ะ

ส่วนเรื่องที่คิดว่า โวลเดอมอร์น่าจะตายตั้งแต่เนวิลฟันนากินีขาด 2 ท่อน เพราะนากินีคือฮอร์ครักซ์อันสุดท้าย มาคิดอีกที นั่นมันเป็นแค่ส่วนหนึ่งของการฆ่าโวลเดอมอร์ คือทำลายเสี้ยววิญญาณทั้งหมดที่โวลเดอมอร์แยกเก็บในฮอร์ครักซ์ทั้งเจ็ด แต่ตัวโวลเดอมอร์ก็ยังเป็นคนอยู่ ก็ต้องฆ่าร่างไปด้วยแหละ ไม่งั้นก็คงไม่ตาย แต่สงสัยว่าถ้าเจเคไม่ให้โวลเดอมอร์ตายด้วยอะวาดา เคดาฟราของตัวเอง จะให้โวลเดอมอร์ตายยังไง แฮร์รี่จะฆ่าโวลเดอมอร์ได้ยังไง หรือแฮร์รี่จะไม่ฆ่า ในเรื่องนี่แฮร์รี่เคยฆ่าใครไปมั่งรึยัง จำไม่ได้

วิญญาณโวลเดอมอร์ถูกทำลายไปจนสิ้นซากหมดอย่างงี้แล้ว จะเหลือวิญญาณให้ยมทูตเก็บกลับไปมั่งมั้ยล่ะนี่ เดี๋ยวเฮียยมทูตหงุดหงิดอีกนะ สงสัยว่าถ้าลองใช้หินชุบวิญญาณลองเรียกวิญญาณโวลเดอมอร์กลับมาดูนี่ ยังจะมีวิญญาณโวลเดอมอร์เหลือให้เรียกกลับมาได้มั้ย อิอิ อย่างนี้เขาเรียกว่า ตายอย่างไม่เหลือซากเจงๆ

pim_4262

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:26:09 PM »
สามเว็บสองบ้าน โย่ววว~
สลิธีริน กริฟฟินดอร์   เหอๆ  คนละขั้วเลยนะนั่น -*-

galdewis

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:24:39 PM »
สลิธีริน กริฟฟินดอร์   เหอๆ  คนละขั้วเลยนะนั่น -*-

เหมือนแฮร์รี่เลยอ่ะ น้องตูน เดาว่าน้องตูนเกิดราศีคนคู่รึปล่าว แบบว่าเป็นคนมี 2 อารมณ์อยู่ในตัว อะไรเงี้ย (ไม่ใช่เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายนะ เอ๊ะ! หรือจะใช่หว่า อิอิ ขอแซวหน่อยนะค้า) สงสัยนะว่าถ้าเจเคแต่งให้แฮร์รี่ได้อยู่สลิธิรีนนี่ เรื่องมันจะเปลี่ยนไปยังไงหรือเปล่า ถ้าแฮร์รี่เป็นเด็กบ้านสลิธิรีน ยังจะดึงดาบกริฟฟินดอร์ออกมาจากหมวกคัดสรรได้รึปล่าว (ตอนนี้อยู่เล่มไหนนะ)

ส่วนเราเว็บแรกอ่ะ เล่นหลายครั้ง confirm สลิธิรีน 2 ครั้ง (มีเปลี่ยนคำตอบบางข้อด้วยนะ แต่ยังได้สลิฯ เหมียนเดิม) แต่เล่นครั้งสุดท้าย ได้ฮัฟเฟิลพัฟส์อ่ะ ก็คนละขั้วเหมือนกัน ฉลาดแกมโกง กับซื่อ

แต่เว็บ 3 นี่สิ ไม่ได้สลิธิรีนเลย แล้วคำถามสุดท้าย เลือกไม่เอากริฟฟินดอร์ตลอด (เล่น 4 ครั้ง) แต่ดันได้กริฟฟินดอร์ 2 ครั้ง ส่วนเว็บ 2 นี่ชอบมาก เพราะได้เรฟเวนคลอสมใจอยากมานานและ

ว่าแต่ใครรู้มั่งคะ ดัมเบิลดอร์เคยอยู่บ้านไหนอ่ะ ในหนังสือเคยบอกมั่งมั้ย จำไม่ได้เลย

แล้วมีใครสงกะสัยเหมือนเรามั่ง ไมไม่มีรูปสเนปในห้องอาจารย์ใหญ่ล่ะ ตอนที่แฮร์รี่ปราบโวลเดอมอร์ได้แล้ว แล้วเข้าไปในห้องอาจารย์ใหญ่กับรอนกับเฮอร์ไมโอนี่น่ะ ที่ได้รับเสียงปรบมือกราวเกรียว ไหงไม่มีสเนปด้วยล่ะ สงสารสเนปอ่ะ ตายแล้วตายเลย ไม่มีใครสดุดีเลย ปิดทองหลังพระจริงๆ สเนปนี่ วีรบุรุษแห่งสลิธิรีน

HpJ

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 11:21:33 PM »
อ่ะโห! ไม่มานาน อ่านจนตาลายเรยย :-\

หมู่นี้ยังนึกประเด็นเกี่ยวกะแฮร์รี่มะออก แค่พี่galdewis อธิบายก็เคลียร์ตั้งหลายอย่าง
อีกอย่างแบบว่าเพิ่งไปดู ตำนาน สไปร์เดอร์วิกมา นักแสดงน่าร๊ากกกสุดๆ(ปลื้มๆน้อง Friddie)  :)

แล้วก็ดีใจด้วยที่แฮร์รี่ภาคหกจะแบ่งเป็นสองตอน อยากให้แดนไม่ตัดผมจัง แฮร์รี่จะได้ผมยาวตามในหนังสือซะที ขัดลูกกะตามานานละ ไว้ผมยาวเหอะน้องแดนนน Please+++ :-*

ปล.ไม่รู้ว่าตอนจบจะมีฉากลูกๆของแฮร์รี่ และสหายมั้ยเน๊อะ...เด็กน้อยๆต้องน่ารักแน่ๆเรยยย อิอิ

nanajung

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 11:52:19 PM »

ว่าแต่ใครรู้มั่งคะ ดัมเบิลดอร์เคยอยู่บ้านไหนอ่ะ ในหนังสือเคยบอกมั่งมั้ย จำไม่ได้เลย

แล้วมีใครสงกะสัยเหมือนเรามั่ง ไมไม่มีรูปสเนปในห้องอาจารย์ใหญ่ล่ะ ตอนที่แฮร์รี่ปราบโวลเดอมอร์ได้แล้ว แล้วเข้าไปในห้องอาจารย์ใหญ่กับรอนกับเฮอร์ไมโอนี่น่ะ ที่ได้รับเสียงปรบมือกราวเกรียว ไหงไม่มีสเนปด้วยล่ะ สงสารสเนปอ่ะ ตายแล้วตายเลย ไม่มีใครสดุดีเลย ปิดทองหลังพระจริงๆ สเนปนี่ วีรบุรุษแห่งสลิธิรีน

เคยมีบอกไว้ว่าในเล่มแรกๆนะคะ เล่ม 2มั้งถ้าจำไม่ผิดบอกว่า ดัมเบิลดอร์อยู่ บ้านกริฟฟินดอร์ค่ะ
ส่วนทำไมไม่มีภาพอาจารย์ใหญ่ คือเสนป นานะจังคาดว่า เสนป เป็นอาจารย์ที่เพิ่งตายไปไม่นานถ้าเหตุการณ์หลังจากแฮร์รี่จัดการโวลดี้ขึ้นไปหา ดัมเบิลดอร์
วิเคราะห์จากเหตการณ์แล้ว ยังไม่มีใครทราบว่า เสนปตายค่ะ จน โวลดี้บอกว่าเค้าฆ่าเสนปแล้วตอนต่อสู้กันครั้งสุดท้าย นานะจังคิดว่า รูปอาจารย์ของฮอกวอตจะมีต่อเมื่ออาจารย์ใหญ่นั้นได้ตายไปแล้วค่ะ

เออช่ายลือมบอกไป พี่ galdewis น้องตูน น้องกันย์ ไปช่วยแต่งไกรทองหน่อยจิคะ แต่งต่อๆกันสนุกดี ลิงค์นี้เลยนะคะ

http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?topic=200.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2008, 11:58:24 PM โดย นานะจัง »

pim_4262

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 01:03:09 AM »

เหมือนแฮร์รี่เลยอ่ะ น้องตูน เดาว่าน้องตูนเกิดราศีคนคู่รึปล่าว แบบว่าเป็นคนมี 2 อารมณ์อยู่ในตัว อะไรเงี้ย (ไม่ใช่เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายนะ เอ๊ะ! หรือจะใช่หว่า อิอิ ขอแซวหน่อยนะค้า) สงสัยนะว่าถ้าเจเคแต่งให้แฮร์รี่ได้อยู่สลิธิรีนนี่ เรื่องมันจะเปลี่ยนไปยังไงหรือเปล่า ถ้าแฮร์รี่เป็นเด็กบ้านสลิธิรีน ยังจะดึงดาบกริฟฟินดอร์ออกมาจากหมวกคัดสรรได้รึปล่าว (ตอนนี้อยู่เล่มไหนนะ)

ส่วนเราเว็บแรกอ่ะ เล่นหลายครั้ง confirm สลิธิรีน 2 ครั้ง (มีเปลี่ยนคำตอบบางข้อด้วยนะ แต่ยังได้สลิฯ เหมียนเดิม) แต่เล่นครั้งสุดท้าย ได้ฮัฟเฟิลพัฟส์อ่ะ ก็คนละขั้วเหมือนกัน ฉลาดแกมโกง กับซื่อ

แต่เว็บ 3 นี่สิ ไม่ได้สลิธิรีนเลย แล้วคำถามสุดท้าย เลือกไม่เอากริฟฟินดอร์ตลอด (เล่น 4 ครั้ง) แต่ดันได้กริฟฟินดอร์ 2 ครั้ง ส่วนเว็บ 2 นี่ชอบมาก เพราะได้เรฟเวนคลอสมใจอยากมานานและ

เป็นเลยค่ะพี่ขา~
เป็นคนอารมณ์แปรปรวนง่ายอย่างรุนแรง เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย  :o

HpJ

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:37:07 PM »
ไปแต่งแล้วน๊าพี่นานะ ไม่รู้จะได้เรื่องอ๊ะป่าวเนี่ย ภาษาคนละเรื่องกะเค้าเรยยย เหอๆๆ

ไม่รู้ว่าพี่ๆน้องๆ ได้ข่าวเรื่อง แดนเนียลถูกขู่ฆ่ามั่งป่าวคะ? ตกลงมันเรื่องจริงป่าว แล้วถ้าจริงนี่ไมเค้าต้องขู่ฆ่าด้วยหรอคะ?

เฮ้อวันนี้ไปดูรูปแดนในแฮร์รี่ภาค6มา ผมไมยาวช้างี้แฟะ! เซงจริง ๆเรยย

galdewis

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:05:16 PM »
ไม่รู้ว่าพี่ๆน้องๆ ได้ข่าวเรื่อง แดนเนียลถูกขู่ฆ่ามั่งป่าวคะ? ตกลงมันเรื่องจริงป่าว แล้วถ้าจริงนี่ไมเค้าต้องขู่ฆ่าด้วยหรอคะ?
พอเห็นคำถามน้องกันย์ เลยไปลองเซิร์ชดูค่ะ เจอเว็บนี้ของแดเนี่ยลอ่ะค่ะ ปฏิเสธข่าวนี้ว่า ไม่เป็นความจริง แต่ไม่ทราบว่า เว็บนี้เป็นเว็บทางการของแดเนี่ยลหรือเปล่านะคะ แต่อ่านดูแล้ว คนทำบอกว่า เนื้อหาในเว็บนี้มาจากการติดต่อกับแดเนี่ยลและครอบครัวและวอเนอร์ บราเธอรส์โดยตรง นี่เป็น link ของเว็บนี้ หน้าที่ปฏิเสธข่าวถูกขู่ฆ่าค่ะ

http://www.danradcliffe.co.uk/index.php?option=com_content&task=view&id=620&Itemid=33

อ่านดูแล้ว ทางเว็บบอกว่า ได้รับอนุญาตจาก Dan's Publicist (ไม่ทราบว่าคืออะไรเหมือนกัน) แล้ว ให้ยืนยันว่า ข่าวถูกขู่ฆ่าที่ลงในหนังสือพิมพ์ชื่อ The Sun ไม่เป็นความจริง (เว็บนี้ใช้คำว่า กุข่าว เลย) รายละเอียดของข่าวใน The Sun คือว่า แดเนี่ยลถูกขู่ฆ่าจนต้องเปลี่ยนคนขับรถที่ทำงานมาให้นาน 7 ปี และต้องมีองครักษ์ล้อมรอบตัวอีก 4 คน ทั้งหมดนี้เว็บนี้ปฏิเสธว่าไม่เป็นความจริงค่ะ

แล้วเว็บนี้ยังถือโอกาสปฏิเสธข่าวที่หนังสือพิมพ์ฉบับนี้ชอบลงว่า เปิดกล้องถ่าย Deathly Hallows ไปแล้วด้วย โดยบอกว่าหนังสือพิมพ์ฉบับนี้เข้าใจผิด ที่ถ่ายทำอยู่คือเจ้าชายเลือดผสมตังหาก

แล้วก็อ่านคอมเมนท์ด้านล่างคร่าวๆ ปรากฏว่าแฟนๆ ตกอกตกใจกันใหญ่กับข่าวนี้ เป็นห่วงดาราคนโปรด บางคนถึงกับกินข้าวกินปลาไม่ลง มีคนนึงบอกว่า มาเช็คความจริงที่เว็บนี้เป็นที่แรกเลย แสดงว่าเว็บนี้คงจะเชื่อถือได้นะคะ เพราะเราก็ยังไม่เคยรู้จักเว็บนี้เหมือนกันค่ะ

ตอนเซิร์ชอยู่เจอข่าวว่าแดเนี่ยลสูบบุหรี่จัดมากด้วย ไม่รู้จริงหรือเปล่าค่ะ