ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต

galdewis

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:49:00 PM »

ว่าแต่ใครรู้มั่งคะ ดัมเบิลดอร์เคยอยู่บ้านไหนอ่ะ ในหนังสือเคยบอกมั่งมั้ย จำไม่ได้เลย

แล้วมีใครสงกะสัยเหมือนเรามั่ง ไมไม่มีรูปสเนปในห้องอาจารย์ใหญ่ล่ะ ตอนที่แฮร์รี่ปราบโวลเดอมอร์ได้แล้ว แล้วเข้าไปในห้องอาจารย์ใหญ่กับรอนกับเฮอร์ไมโอนี่น่ะ ที่ได้รับเสียงปรบมือกราวเกรียว ไหงไม่มีสเนปด้วยล่ะ สงสารสเนปอ่ะ ตายแล้วตายเลย ไม่มีใครสดุดีเลย ปิดทองหลังพระจริงๆ สเนปนี่ วีรบุรุษแห่งสลิธิรีน

เคยมีบอกไว้ว่าในเล่มแรกๆนะคะ เล่ม 2มั้งถ้าจำไม่ผิดบอกว่า ดัมเบิลดอร์อยู่ บ้านกริฟฟินดอร์ค่ะ
ส่วนทำไมไม่มีภาพอาจารย์ใหญ่ คือเสนป นานะจังคาดว่า เสนป เป็นอาจารย์ที่เพิ่งตายไปไม่นานถ้าเหตุการณ์หลังจากแฮร์รี่จัดการโวลดี้ขึ้นไปหา ดัมเบิลดอร์
วิเคราะห์จากเหตการณ์แล้ว ยังไม่มีใครทราบว่า เสนปตายค่ะ จน โวลดี้บอกว่าเค้าฆ่าเสนปแล้วตอนต่อสู้กันครั้งสุดท้าย นานะจังคิดว่า รูปอาจารย์ของฮอกวอตจะมีต่อเมื่ออาจารย์ใหญ่นั้นได้ตายไปแล้วค่ะ

เออช่ายลือมบอกไป พี่ galdewis น้องตูน น้องกันย์ ไปช่วยแต่งไกรทองหน่อยจิคะ แต่งต่อๆกันสนุกดี ลิงค์นี้เลยนะคะ

http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?topic=200.0

สงสัยมาตั้งนานแระว่าดัมเบิลดอร์อยู่บ้านไหน รู้สึกไม่คุ้นเลยว่ามีบอกไว้หรือเปล่า ไว้ถ้าได้เล่ม 2 กลับมาจะต้องลองค้นดู ขอบคุณค่ะนานะจัง

แต่แฮร์รี่ขึ้นไปห้องอาจารย์ใหญ่หลังปราบโวลเดอมอร์แล้วนะคะ ตอนนั้นรู้แล้วว่าสเนปตายแล้ว ตอนอ่านยังนึกอยู่ว่าจะมีรูปสเนปติดอยู่ในห้องแล้ว เพราะเหมือนห้องอาจารย์ใหญ่นี่คงจะมีเวทย์มนตร์พิเศษอยู่ คือจะติดรูปอาจารย์ใหญ่ที่ตายแล้วได้เองทันทีโดยอัตโนมัติ (เพราะดูเหมือนว่าห้องอาจารย์ใหญ่ของฮ็อกว็อร์ตส์นี่ มีพลังอำนาจในตัวของมันเอง เป็นที่รวมของของวิเศษล้ำค่าประจำฮ็อกว็อร์ตส์ ไม่ว่าจะเป็นดาบกริฟฟินดอร์ เพนซิฟ และดูเหมือนจะมีแต่รูปของอาจารย์ใหญ่และรูปของใครๆ ที่อยู่ในฮ็อกว็อร์ตส์เท่านั้น ที่มีฤทธิ์เป็นพิเศษ คือสามารถจะออกจากรูปไปเยี่ยมรูปของตัวเองที่อื่นได้ แต่รูปของพ่อมดแม่มดโดยทั่วไปรู้สึกจะแค่เคลื่อนไหวได้เท่านั้น แต่ไม่เคยเห็นออกไปเยี่ยมรูปตัวเองที่อื่นได้เหมือนรูปที่อยู่ในฮ็อกว็อร์ตส์เลย)

ที่อยากให้มีรูปสเนปเพราะอยากเห็นสเนปได้รับคำขอบคุณและอาลัยจากแฮร์รี่บ้าง แต่ก็ไม่มี น้อยใจแทนสเนป ตายแล้วตายเลยไม่มีใครพูดถึงเลยแม้แต่คนเดียว โธ่เอ๋ย! สเนป วีรบุรุษที่โลกลืมของสลิธิรีน

ขอบคุณที่ชวนนะคะ แต่เข้าไปอ่านแล้วก็ยังบื้ออยู่เลยค่ะ

galdewis

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:55:06 PM »
หมู่นี้ยังนึกประเด็นเกี่ยวกะแฮร์รี่มะออก แค่พี่ galdewis อธิบายก็เคลียร์ตั้งหลายอย่าง

แล้วก็ดีใจด้วยที่แฮร์รี่ภาคหกจะแบ่งเป็นสองตอน 

อธิบายไปงูๆ (ปลาๆ) ประสาเด็กสลิธิรีนอ่ะค่ะน้องกันย์ ไม่รู้จะผิดเพี้ยนมั่งรึปล่าว ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะคะ และถ้าเกิดตรงไหนเราอธิบายผิดไป ช่วยทักท้วงด้วยนะคะ พูดไปตามที่คิดอ่ะค่ะ

ภาค 7 ค่ะน้องกันย์ ไม่ใช่ภาค 6 ที่จะแบ่งเป็น 2 ตอนน่ะค่ะ แต่อย่างงี้นักแสดงทั้ง 3 คนก็จะโตเกินอายุในเรื่องกันหมดเลย

nanajung

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 06:10:53 AM »

ว่าแต่ใครรู้มั่งคะ ดัมเบิลดอร์เคยอยู่บ้านไหนอ่ะ ในหนังสือเคยบอกมั่งมั้ย จำไม่ได้เลย

แล้วมีใครสงกะสัยเหมือนเรามั่ง ไมไม่มีรูปสเนปในห้องอาจารย์ใหญ่ล่ะ ตอนที่แฮร์รี่ปราบโวลเดอมอร์ได้แล้ว แล้วเข้าไปในห้องอาจารย์ใหญ่กับรอนกับเฮอร์ไมโอนี่น่ะ ที่ได้รับเสียงปรบมือกราวเกรียว ไหงไม่มีสเนปด้วยล่ะ สงสารสเนปอ่ะ ตายแล้วตายเลย ไม่มีใครสดุดีเลย ปิดทองหลังพระจริงๆ สเนปนี่ วีรบุรุษแห่งสลิธิรีน

เคยมีบอกไว้ว่าในเล่มแรกๆนะคะ เล่ม 2มั้งถ้าจำไม่ผิดบอกว่า ดัมเบิลดอร์อยู่ บ้านกริฟฟินดอร์ค่ะ
ส่วนทำไมไม่มีภาพอาจารย์ใหญ่ คือเสนป นานะจังคาดว่า เสนป เป็นอาจารย์ที่เพิ่งตายไปไม่นานถ้าเหตุการณ์หลังจากแฮร์รี่จัดการโวลดี้ขึ้นไปหา ดัมเบิลดอร์
วิเคราะห์จากเหตการณ์แล้ว ยังไม่มีใครทราบว่า เสนปตายค่ะ จน โวลดี้บอกว่าเค้าฆ่าเสนปแล้วตอนต่อสู้กันครั้งสุดท้าย นานะจังคิดว่า รูปอาจารย์ของฮอกวอตจะมีต่อเมื่ออาจารย์ใหญ่นั้นได้ตายไปแล้วค่ะ

เออช่ายลือมบอกไป พี่ galdewis น้องตูน น้องกันย์ ไปช่วยแต่งไกรทองหน่อยจิคะ แต่งต่อๆกันสนุกดี ลิงค์นี้เลยนะคะ

http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?topic=200.0

สงสัยมาตั้งนานแระว่าดัมเบิลดอร์อยู่บ้านไหน รู้สึกไม่คุ้นเลยว่ามีบอกไว้หรือเปล่า ไว้ถ้าได้เล่ม 2 กลับมาจะต้องลองค้นดู ขอบคุณค่ะนานะจัง

แต่แฮร์รี่ขึ้นไปห้องอาจารย์ใหญ่หลังปราบโวลเดอมอร์แล้วนะคะ ตอนนั้นรู้แล้วว่าสเนปตายแล้ว ตอนอ่านยังนึกอยู่ว่าจะมีรูปสเนปติดอยู่ในห้องแล้ว เพราะเหมือนห้องอาจารย์ใหญ่นี่คงจะมีเวทย์มนตร์พิเศษอยู่ คือจะติดรูปอาจารย์ใหญ่ที่ตายแล้วได้เองทันทีโดยอัตโนมัติ (เพราะดูเหมือนว่าห้องอาจารย์ใหญ่ของฮ็อกว็อร์ตส์นี่ มีพลังอำนาจในตัวของมันเอง เป็นที่รวมของของวิเศษล้ำค่าประจำฮ็อกว็อร์ตส์ ไม่ว่าจะเป็นดาบกริฟฟินดอร์ เพนซิฟ และดูเหมือนจะมีแต่รูปของอาจารย์ใหญ่และรูปของใครๆ ที่อยู่ในฮ็อกว็อร์ตส์เท่านั้น ที่มีฤทธิ์เป็นพิเศษ คือสามารถจะออกจากรูปไปเยี่ยมรูปของตัวเองที่อื่นได้ แต่รูปของพ่อมดแม่มดโดยทั่วไปรู้สึกจะแค่เคลื่อนไหวได้เท่านั้น แต่ไม่เคยเห็นออกไปเยี่ยมรูปตัวเองที่อื่นได้เหมือนรูปที่อยู่ในฮ็อกว็อร์ตส์เลย)

ที่อยากให้มีรูปสเนปเพราะอยากเห็นสเนปได้รับคำขอบคุณและอาลัยจากแฮร์รี่บ้าง แต่ก็ไม่มี น้อยใจแทนสเนป ตายแล้วตายเลยไม่มีใครพูดถึงเลยแม้แต่คนเดียว โธ่เอ๋ย! สเนป วีรบุรุษที่โลกลืมของสลิธิรีน

ขอบคุณที่ชวนนะคะ แต่เข้าไปอ่านแล้วก็ยังบื้ออยู่เลยค่ะ

อืม นานะจังก็ไม่แน่ใจอ่ะค่ะ เรื่องรูป ตอนที่ดัมเบิลดอร์ตาย ก็มีรูปอยู่ที่อาจารย์ใหญ่แล้ว เลย ออกจะงงๆแล้วนะเนี่ย  ??? ???

galdewis

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 03:32:17 PM »

อืม นานะจังก็ไม่แน่ใจอ่ะค่ะ เรื่องรูป ตอนที่ดัมเบิลดอร์ตาย ก็มีรูปอยู่ที่อาจารย์ใหญ่แล้ว เลย ออกจะงงๆแล้วนะเนี่ย  ??? ???

ค่ะ ก็เห็นตอนดัมเบิลดอร์มีรูปติดให้ในห้องเลยเหมือนอัตโนมัติ ก็เลยหวังว่า สเนปก็จะมีรูปติดมั่ง แต่ก็ไม่มี

ไม่ต้องงง (เขียนง. งูเกินหรือเปล่านี่) หรอกค่ะ นานะจัง คิดซะว่า อะไรก็เกิดขึ้นได้ในฮ็อกวอร์ตส์ก็ละกัน ก็นี่มันโรงเรียนธรรมดาที่ไหน เต็มไปด้วยเวทย์มนตร์โบราณเก่าแก่ลึกลับ ที่ยังมีความลับซุกซ่อนอยู่อีกมากค่ะ เหมือนกับที่มีห้องแห่งความลับ มีห้องต้องประสงค์ มีทางลับเข้าออกเยอะแยะไปหมด ทางเก่าถูกปิดก็มีทางใหม่เกิดขึ้นมาเอง มีแม้กระทั่งความช่วยเหลือ ที่จะมีให้เสมอยามใดที่มีผู้ร้องขอ

คิดว่าเจเคอาจจะตั้งใจให้สเนปจบแบบนี้ เพื่อสร้างความสะเทือนใจ เพื่อเรียกความสงสารจากคนอ่านก็ได้ ถ้าให้สเนปได้คุยกับแฮร์รี่(ผ่านรูปสเนป) มันก็อาจจะเคลียร์เกินไป ไม่ทิ้งกระสายแห่งความสะเทือนใจไว้ แต่จบอย่างงี้ จะทำให้คนอ่านไม่ลืมสเนป เพราะสงสารที่เขาตายอย่างเดียวดาย ไร้คนเหลียวแล ทำดีก็ไม่มีใครเห็นซะงั้น ถึงจะเป็นวีรบุรุษที่โลกลืม แต่คนอ่านก็จะไม่ลืมสเนปตลอดไป

HpJ

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 09:55:53 PM »
แฮะๆ ช่วงนี้มันเบลอๆอ่ะค่ะ เลยเรียกผิดเรียกถูก ขอบคุณนะคะที่เตือน  :P อายจัง
ที่จิงแอบสะกดคำว่าbirthในการ์ดพี่บอยผิดด้วยนะเนี่ย สงสัยจารีบทำไปหน่อย ใครอย่าทักล่ะ แหะๆ :)

เมื่อวานไปบอร์ดมักเกิ้ลไทมา มีรูปเอมม่าใหม่ๆ น่าร๊าก+สวยเป็นบ้าเรยย ใครชอบนู๋เอมไปโหลดได้

นักแสดงทั้งสามคนตอนนี้ก็อายุโตเกินในเรื่องทั้งนั้นแหละค่ะ ยกเว้นเอมม่าคนเดียว(มั้ง)

แดนสูบบุหรี่จัดหรอ???จิงอ่ะ?? โหยถ้าเป็นจริงจะรู้สึกแย่มากๆกับแดนเลยอ่ะ :( แค่ไปตัดผม เล่นละครเรตRก็เศร้าพออยู่แล้ว (แม้จะพยายามปลงๆกะเด็กฝรั่งเหอะ แต่แหมเห็นแดนมาแต่11ขวบ ยังใสๆอยู่เลย) :'(

galdewis

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 01:48:23 PM »
อยากรู้ว่า ชอบตัวละครตัวไหนในเรื่องแฮร์รี่กันมั่งเหรอ (นอกจากแฮร์รี่ รอน เฮอร์ไมโอนี่ ดัมเบิลดอร์)
แล้วชอบคาถากับของวิเศษอะไรมากที่สุด

เราชอบซิเรียส    ซ่าดี เฮี้ยวดี กบฏดี ยโสดี ชอบๆ มากๆ
เฟร็ด,จอร์จ        ตลกมากๆ ฉลาดมากๆ ด้วย
ลูน่า                 คล้ายๆ ตัวเองเหมือนกัน
ด๊อบบี้              น่ารักน่าสงสารมากๆ ชอบเวลาด๊อบบี้พูดปกป้องแฮร์รี่ โดยแทนตัวเองด้วยสรรพนามบุรุษที่ 3 แล้วเรียกแฮร์รี่ว่าแฮร์รี่ พอตเตอร์ทุกคำ คำพูดของด๊อบบี้ซื่อๆ จริงใจมาก บางทีฟังแล้วน้ำตารื้นเลย
แฮกริด             ซื่อ จริงใจมาก รักแฮร์รี่มากๆ ด๊อบบี้ก็เหมือนกัน รักแฮร์รี่มากๆ
หมดแล้วมั้ง

คาถาที่ชอบสุด โพรเทโก้! แล้วก็เอ๊กซ์เปลลิอาร์มัส คาถาพระเอ๊กพระเอก แล้วก็หายตัว
ของวิเศษที่ชอบที่สุด ผ้าคลุมล่องหนของแฮร์รี่

galdewis

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 10:23:43 PM »
แดนสูบบุหรี่จัดหรอ???จิงอ่ะ?? โหยถ้าเป็นจริงจะรู้สึกแย่มากๆกับแดนเลยอ่ะ :( แค่ไปตัดผม เล่นละครเรตRก็เศร้าพออยู่แล้ว (แม้จะพยายามปลงๆกะเด็กฝรั่งเหอะ แต่แหมเห็นแดนมาแต่11ขวบ ยังใสๆอยู่เลย) :'(

ไปค้นข่าวเรื่องแดนสูบบุหรี่จัดมาค่ะ เลยเจอข่าวนี้ แต่ว่าน่าจะยังเป็นแค่เสียงลือเสียงเล่าอ้างนะคะ เพราะว่าเว็บที่ไปเจอข่าวนี้ คงจะเป็นของหนังสือพิมพ์ในอินเดียชื่อ The Times of India ซึ่งรายงานโดยอ้างอิงหนังสือพิมพ์หัวสีมาอีกทีนึง โดยไม่บอกชื่อหนังสือพิมพ์นั้นด้วย และแหล่งข่าวที่ให้ข่าวก็ไม่ได้บอกชื่อ บอกแค่ว่าเป็นแหล่งข่าว ส่วนรายละเอียดของข่าวคือ ตอนนี้แดนกำลังได้ฉายาใหม่ว่า Harry Puffer ไปซะแล้ว สาเหตุก็เพราะสูบบุหรี่จัดนั่นเอง ข่าวบอกว่า แดนจะสูบบุหรี่ทุกครั้งที่ผู้กำกับสั่งคัท และแหล่งข่าวคาดว่า แดนสูบบุหรี่วันละ 1 ซอง หรือ 20 มวน!! (อกอีแป้นจะแตก) ข่าวบอกว่าทั้งเพื่อนๆ และเพื่อนนักแสดงพยายามเตือนแดนให้ระวังอันตรายจากการสูบบุหรี่ แต่แดนไม่ฟังเลย ส่วนบรรดา producer ก็กำลังกลัวว่า นิสัยสูบบุหรี่จัดจะทำลายภาพลักษณ์ของแดน ถ้าไปสูบให้คนอื่นเห็น

ส่วนคำว่า puff ถ้าเป็นกริยาแปลว่าสูบบุหรี่ หรือพ่นควันก็ได้ แบบเจ้า Puff the Magic Dragon ไง

เข้าใจที่น้องกันย์บอกว่าจะรู้สึกแย่มากๆ ถ้าข่าวนี้เป็นจริง เพราะเราก็เคยเป็นมาแล้วกับนักแสดงที่เราชื่นชอบมากๆ แต่ก็ยังไม่อยากเลิกชอบ ยังเสียดายผลงานเขาอยู่ ก็เลยต้องใช้วิธีแยกความรู้สึกเอา แล้วก็ทำใจยอมรับด้วยว่า ชีวิตส่วนตัวของคนอื่นเราคงไม่ควรจะเอามาเป็นอารมณ์ มองย้อนกลับมาที่ตัวเอง หลายครั้งที่เราก็ไม่ได้ดีตามที่ใครๆ คาดหวังเหมือนกัน แล้วก็ไม่อยากให้ใครมาคาดหวังอะไรเอากับเราด้วย นักแสดงซึ่งก็เป็นมนุษย์ปุถุชนเหมือนกับเรา เขาก็คงไม่อยากจะให้ใครมารู้สึกผิดหวังอะไรในตัวเขาเหมือนกันนะ เราว่า เพราะการที่ได้รู้ว่าได้ทำให้คนอื่นผิดหวัง บางทีคนที่เจ็บปวดที่สุดอาจเป็นตัวคนๆ นั้นเอง เหมือนตอนที่แฮร์รี่รู้สึกเจ็บปวด ที่ทำให้ดัมเบิลดอร์ผิดหวัง ที่ไม่ยอมเอาจริงเอาจังกับการล้วงความลับในใจสลัคฮอร์น เรื่องที่ริดเด้ลเคยถามเรื่องฮอร์ครักซ์จากเขา

nanajung

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 06:54:56 AM »
อยากรู้ว่า ชอบตัวละครตัวไหนในเรื่องแฮร์รี่กันมั่งเหรอ (นอกจากแฮร์รี่ รอน เฮอร์ไมโอนี่ ดัมเบิลดอร์)
แล้วชอบคาถากับของวิเศษอะไรมากที่สุด

เราชอบซิเรียส    ซ่าดี เฮี้ยวดี กบฏดี ยโสดี ชอบๆ มากๆ
เฟร็ด,จอร์จ        ตลกมากๆ ฉลาดมากๆ ด้วย
ลูน่า                 คล้ายๆ ตัวเองเหมือนกัน
ด๊อบบี้              น่ารักน่าสงสารมากๆ ชอบเวลาด๊อบบี้พูดปกป้องแฮร์รี่ โดยแทนตัวเองด้วยสรรพนามบุรุษที่ 3 แล้วเรียกแฮร์รี่ว่าแฮร์รี่ พอตเตอร์ทุกคำ คำพูดของด๊อบบี้ซื่อๆ จริงใจมาก บางทีฟังแล้วน้ำตารื้นเลย
แฮกริด             ซื่อ จริงใจมาก รักแฮร์รี่มากๆ ด๊อบบี้ก็เหมือนกัน รักแฮร์รี่มากๆ
หมดแล้วมั้ง

คาถาที่ชอบสุด โพรเทโก้! แล้วก็เอ๊กซ์เปลลิอาร์มัส คาถาพระเอ๊กพระเอก แล้วก็หายตัว
ของวิเศษที่ชอบที่สุด ผ้าคลุมล่องหนของแฮร์รี่

ชอบ ซิเรียส มากค่ะ ตอนซิเรียสตาย ร้องไห้ไปเยอะมาก และโกรธ เจเคไปพักนึงเลยอ่ะ
ชอบ เฟร็ด จอร์จ แต่มีแนวโน้มว่าชอบเฟร็ดมากกว่า เพราะกวน โอ๊ย ได้ใจจริงๆค่ะ
ชอบด๊อบบี้ ซื่อสัตย์ ภักดีต่อแฮร์รี่เสมอ
ชอบ อัลบัส เซเวอร์รัส ถึงแม้จะออกตอนท้ายของเรื่องก็ตามค่ะ รู้สึกว่า เค้าช่างเหมือนแฮร์รี่จัง
คาถาที่ชอบ เอกเปลลิอามัส ค่ะ

เรื่องข่าวของแดน ก็พอได้ยินมาบ้างค่ะ เคยเห็นรุปอยู่ข่าวนึง ที่แดนแก้ผ้าถ่ายกับม้า รู้สึกว่าจะเล่นละครเวทีมั้งคะ มันนานมากจำรายละเอียดไม่ค่อยได้ละ

galdewis

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:00:40 AM »
นอกเรื่องแฮร์รี่หน่อยนะคะ จำได้ว่าเคยคุยกับนานะจังเรื่องเงาอโศก เลยมาส่งข่าวว่า เพิ่งได้ข่าวว่าจะ remake โดยเอ็กแซคท์ค่ะ คงจะฉายช่อง 5 มั้ง พระเอกคือป้อง ณวัตน์ จากเรื่องสงครามนางฟ้า นางเอกเราไม่รู้จักอ่ะค่ะ ยังไม่รู้ว่าใครจะมาเล่นบทแม่พระเอกที่ครูเล็กเล่นไว้ประทับใจมาก ที่จริงอยากให้ช่อง 7 remake มากกว่าอ่ะ

รูปแดนเปลื้องผ้าถ่ายกับม้านี่ เคยเห็นโดยบังเอิญในกระทู้พันทิป มีรูปนึงถ่ายให้เห็นเปลือยทั้งตัวแต่หันหลังอ่ะค่ะ

galdewis

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:04:52 AM »
อ้อ! อีกนิดนึงค่ะ นานะจัง ลืม ที่เราเคยไม่แน่ใจว่า คนแต่งเรื่องเงาอโศก ใช่ ชูวงศ์ ฉายะจินดาหรือเปล่า เคยค้นแล้วปรากฏว่าใช่ค่ะ ว่าจะบอกตั้งนานแล้วดันลืม นิยายของ ชูวงศ์ ที่เอาไปทำเป็นละครดังอีกเรื่องนึงคือ ฆาตกรกามเทพ ที่ ป๋อ เล่นกับ กบ อ่ะค่ะ นานแล้ว

nanajung

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 04:43:36 AM »
อ้อ! อีกนิดนึงค่ะ นานะจัง ลืม ที่เราเคยไม่แน่ใจว่า คนแต่งเรื่องเงาอโศก ใช่ ชูวงศ์ ฉายะจินดาหรือเปล่า เคยค้นแล้วปรากฏว่าใช่ค่ะ ว่าจะบอกตั้งนานแล้วดันลืม นิยายของ ชูวงศ์ ที่เอาไปทำเป็นละครดังอีกเรื่องนึงคือ ฆาตกรกามเทพ ที่ ป๋อ เล่นกับ กบ อ่ะค่ะ นานแล้ว

ใช่ค่ะเจ้าของบทประพันธ์ เรื่อง เงาอโศก คือ ชูวงศ์ ฉายะจินดา ค่ะ ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดเราเคยคุยเรื่องนี้กันที่บล็อกค่ะพี่ แต่ตอนนั้นเหมือน นานะจังจะจำผิด
ตอบพี่ไปว่า เป็น กฤษณา อโศกสิน  :)
เอางี้ไหนๆก็ไหน ละ พอดี เมื่อวันก่อนได้คุยกับน้องกาฬ เรื่องงานเขียน พวกนี้เหมือนกันค่ะ ไงเด๋วขอยกยอดไปตั้งกระทู้ใหม่ละกันนะคะ
กระทู้นี้ไว้คุยเรื่องแฮร์รี่ต่อ ส่วนข่าวเรื่อง เอ็กแซ็กจะให้พี่ป้อง เล่นเรื่องนี้ ก็คิดว่าจะดูค่ะ เพราะชอบ พี่ป้อง บ้าพี่ป้องพอสมควรเรื่อง สงครามนางฟ้า
ไงคืนนี้ สี่ทุ่มครึ่งอย่าลืมดูจับเข่าคุยกัน ตัวจริงของสงครามนางฟ้านะคะ ต่อจากสัปดาห์ที่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2008, 05:00:54 AM โดย นานะจัง »

HpJ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 12:08:53 PM »
ชอบซิเรียส ยิ่งอ่านตอนเด็กวัยเรียนของซิเรียสแล้วรู้สึกชอบมั่กมากเลย เป็นคนที่นิสัยน่าสนใจดีค่ะ ขรึมๆ หล่อๆ เสปก อิอิ :)

แล้วก้อเฟร็ดกะจอร์จ กะแฝดสุดกวนได้ใจดีแท้ โผล่มาทีไร รู้สึกโลกนี้มีแต่รอยยิ้มกับเรื่องขำขันของพวกเขา

ชอบเฮดวิก เพราะเป็นนกที่ฉลาด สง่า และเป็นเพื่อนเพียงคนเดียวของแฮร์รี่เมื่ออยู่ในโลกมักเกิ้ล

คาถาชอบโพรเทโก้ กับน๊อกส์(สั้นๆง่ายๆเท่ห์ดีเวลาออกเสียง เสียดายแค่ปิดไฟเฉยๆ)

วิชาที่อยากเรียน ก้อต้องป้องกันตัวจากศาสตร์มืด กับวิชาคาถา (เอ...มีถามป่าวหว่า??)

คำพูดที่ชอบ ชอบที่ปู่ดัมพูดตอนที่พยายามอธิบายเรื่องคำพยากรณ์ให้แฮร์รี่ฟังครั้งแรก ประมาณว่า ฉันเป็นห่วงเธอมากเสียจนไม่สนใจว่าใครหน้าไหนจะเป็นอะไรไปตราบใดที่เธอยังอยู่และสบายดี(ประมาณนี้อ่ะจำมะค่อยได้ละ)

galdewis

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 03:18:56 PM »
เหมือนตอบข้อสอบเลยอ่ะ อิอิ

ตอนแรกเราอ่าน เสปก ของน้องกันย์เป็น เส-ปก อ่ะค่ะ งงเลย ต้องอ่านอีกทีถึงเข้าใจ

คือว่าเหมือนยังมีเรื่องอยากจะคุยเกี่ยวกับแฮร์รี่อีกเย้อะ...มากๆ เลยนะคะ แต่มันคงจะมีมากเกินไป จนไม่รู้ที่จะคุยให้หมดได้ยังไง อีกอย่างคือความประทับใจที่ได้รับจากการอ่านแฮร์รี่ทั้ง 7 เล่มตอนนี้ มันคงยังรวมกันเป็นกระจุกหรือเป็นขยุ้มยุ่งๆ เหมือนไหมพรมที่เลาะออกมาหลังจากถักไปรอบนึงแล้ว คงต้องใช้เวลาค่อยๆ คลี่แล้วม้วนไหมพรมใหม่ให้เรียบร้อยแบบใจเย็นๆ ค่อยๆ นึกเรียงลำดับไปทีละเรื่องๆ ถ้าจะให้ดี สงสัยว่าถึงเวลาจะต้องอ่านอีกรอบซะแล้ว เหมือนถักไหมพรมใหม่รอบที่ 2 แล้วถ้านึกประเด็นอะไรดีๆ ได้แล้ว จะเข้ามาคุยเรื่อยๆ ละกันนะคะ ตอนนี้หมดมุขแล้วววจิงๆ

nanajung

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 09:32:20 PM »
เหมือนตอบข้อสอบเลยอ่ะ อิอิ

ตอนแรกเราอ่าน เสปก ของน้องกันย์เป็น เส-ปก อ่ะค่ะ งงเลย ต้องอ่านอีกทีถึงเข้าใจ

คือว่าเหมือนยังมีเรื่องอยากจะคุยเกี่ยวกับแฮร์รี่อีกเย้อะ...มากๆ เลยนะคะ แต่มันคงจะมีมากเกินไป จนไม่รู้ที่จะคุยให้หมดได้ยังไง อีกอย่างคือความประทับใจที่ได้รับจากการอ่านแฮร์รี่ทั้ง 7 เล่มตอนนี้ มันคงยังรวมกันเป็นกระจุกหรือเป็นขยุ้มยุ่งๆ เหมือนไหมพรมที่เลาะออกมาหลังจากถักไปรอบนึงแล้ว คงต้องใช้เวลาค่อยๆ คลี่แล้วม้วนไหมพรมใหม่ให้เรียบร้อยแบบใจเย็นๆ ค่อยๆ นึกเรียงลำดับไปทีละเรื่องๆ ถ้าจะให้ดี สงสัยว่าถึงเวลาจะต้องอ่านอีกรอบซะแล้ว เหมือนถักไหมพรมใหม่รอบที่ 2 แล้วถ้านึกประเด็นอะไรดีๆ ได้แล้ว จะเข้ามาคุยเรื่อยๆ ละกันนะคะ ตอนนี้หมดมุขแล้วววจิงๆ

งั้น เราไปวิเคราะงานเขียน กระทู้ งานเขียนเรื่องไหนดดนใจบ้างดีกว่านะคะพี่ เด๋วแฮร์รี่มีประเด็นใหม่อีกก็มาคุยกันต่อ

ninda

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 10:06:33 PM »
อ้างถึง
อย่างนี้เขาเรียกวิญญาณกบฏ ใช่รึปล่าวคะ คุณนินดา
มันคล้ายๆ การแอนตี้ เพราะไม่ชอบอะไรหรือการทำอะไร ที่ดูเหมือนว่า คนแห่ตามกันทำ หรือเปล่าคะ
เพราะว่าเป็นคนที่ชอบตั้งคำถาม เพราะว่าเป็นคนที่มีความคิดเป็นของตัวเอง คิดว่าคุณนินดาคงเป็นอย่างนั้น

แต่จะใช่หรือไม่ใช่ อันนี้ต้องฟังคุณนินดาชี้แจงเอง ถ้าหากอยากจะชี้แจงนะคะ

ส่วนที่ไม่แปลกใจ เพราะตัวเองก็เป็นค่ะ

แต่ยืนยันว่า ที่อ่านแฮร์รี่ ไม่ใช่เพราะแห่ตามคนหมู่มาก
เพราะกว่าเราจะเริ่มอ่านแฮร์รี่เป็นครั้งแรก ก็หลังจากหนังสือดังไปนานแล้ว
จริงๆ แล้วขอบอกว่า ไม่ค่อยเก็ตกับนิยายแฟนตาซีนะ
ถึงกำลังภายในก็เถอะ บอกได้เลยว่า ตัวเองไม่ใช่คอนิยายกำลังภายใน หรือแฟนตาซี แต่อย่างใดเลย

เห็นได้จากไม่เคยสนใจลอร์ด ออฟ เดอะ ริง (หลังจากที่อ่านแค่หน้าแรกของฉบับภาษาอังกฤษ แล้วหลับสบายไป 3 ชั่วโมง)
นิยายกำลังภายในนอกจากของกิมย้ง โก้วเล้ง หวงอี้ (ชอบแต่งเจาะเวลาจิ๋นซีเรื่องเดียว เรื่องหลังๆ ไม่ชอบเลย) ก็แทบจะไม่เคยอ่านของใครอีกเลย

ความจริงแฮร์รี่กับงานของกิมย้ง เป็นแฟนตาซีหรือกำลังภายในแต่เปลือกนอกเท่านั้น
แก่นแท้แล้ว แฮร์รี่และงานเขียนของกิมย้ง เป็นวรรณกรรมที่มีคุณภาพสูงมาก มีแก่นเรื่องที่ชัดเจน หนักแน่น และเป็นแก่นเรื่องที่มีคุณค่าสูงยิ่ง จึงนอกจากจะเป็นงานเขียนที่สามารถจรรโลงจิตใจคนอ่านอย่างแท้จริงแล้ว ที่สำคัญ ยังเป็นงานเขียนที่อ่านสนุกอย่างมาก ให้ความบันเทิงไปพร้อมๆ กับสาระ อย่างไม่น่าเบื่อหน่าย

ใครที่พลาดอ่านงานดีๆ แบบนี้ เราว่าน่าเสียดายมากๆ นะคะ

ยิ่งหากใครที่ฝันอยากเป็นนักเขียน ที่อยากเขียนงานที่จับใจคนอ่านได้ ยิ่งต้องอ่านเพื่อศึกษากลวิธี ว่าเจเคกับกิมย้ง เขามีศิลปะการเขียนดีขนาดไหนหรือ จึงสามารถผูกใจคนอ่านได้นานถึง 17 ปี (และคงจะนานต่อไปอีก) ในกรณีของเจเคกับแฮร์รี่ ยิ่งในกรณีของกิมย้งกับงานเขียนแค่เพียง 14 เรื่องตลอดทั้งชีวิตของเขา (ซึ่งขณะนี้น่าจะอายุ 100 ปีแล้ว แต่เขียนงานเพียง 14 เรื่องเท่านั้น และเจ้าตัวเอง ยอมรับไปแล้วว่า สิ้นฝีมือแต่เพียงอุ้ยเสี่ยวป้อเท่านั้น)  ครองใจคนอ่านมานานมาก น่าจะไม่ต่ำกว่า 50 ปีเป็นอย่างน้อย แล้วที่น่าทึ่งมากๆ คือ ทั้งเจเคทั้งกิมย้ง ไม่ใช่เพียงสามารถกำใจคนอ่านที่เป็นคนชาติเดียวกัน หากแต่สามารถกำใจคนอ่านทั่วโลก

นั่นหมายถึงว่า งานเขียนของนักประพันธ์นามอุโฆษทั้ง 2 ท่านนี้ มีความเป็นสากลสูงมาก ชนิดที่คนอ่านไม่ว่าชาติใดภาษาใด ก็สามารถเข้าถึงแก่นแท้ของเรื่องได้ โดยปราศจากพรมแดนใดๆ ไม่ว่าจะด้านภูมิศาสตร์ ประชากรศาสตร์ และอุปสรรคอื่นใด มาขวางกั้นได้

งานที่มีความเป็นสากลสูง ถึงแม้จะไม่ได้มาในรูปของนิยายร่วมสมัย แต่กลับปลอมตัวมาในคราบของนิยายแฟนตาซี หรือกำลังภายใน หากแต่นั่นเป็นเพียงแต่เปลือกกระพี้เท่านั้น คนที่ไม่ชอบอ่านนิยายแฟนตาซีหรือกำลังภายใน จงอย่าได้เกี่ยงงอนกระพี้นั้นเลย

ควรที่จะมองที่เนื้อแท้ของงานดีกว่า

อยากให้คุณนินดาอ่านแฮร์รี่จริงๆ ค่ะ และเราเชื่อว่า จะต้องได้ฟังคำวิเคราะห์วิจารณ์ที่น่าสนใจจากคุณนินดาแน่ๆ จากที่เคยอ่านสำนวนเขียนและความคิดของคุณนินดามาบ้าง ตอนที่เราเคยคุยกันในบล๊อกเราน่ะค่ะ

ขอบคุณนานะจังล่วงหน้าสำหรับเรื่องที่เราขอความช่วยเหลือนะคะ

อืม ตอบยากแฮะ (กำลังนั่งคิดหาเหตุผลอยู่...หึหึ)

หนึ่ง คือ นินดาไม่ใช่นักอ่าน เลยไม่ค่อยสนใจจะอ่านอะไรเท่าไหร่ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องในกระแสหรือนอกกระแส
หรือเรื่องยอดเยี่ยม ได้รับสุดยอดรางวัลน่ะค่ะ
การเลือกอ่านแต่ละเล่ม เกิดขึ้นเพราะสนใจจริงๆ ชอบจริงๆ อยากรู้จริงๆ ก็เลยหามาอ่านค่ะ
ไม่ได้เกี่ยวข้องกับความดังอะไรทั้งสิ้นทั้งปวง

สอง คือ นินดาไม่ชอบวรรณกรรมเยาวชนค่ะ
มันเป็นมาตั้งนานแล้ว คือ เราไม่ชอบอ่าน ไม่ชอบจริงๆ สงสัยสมองทางด้านจินตนาการนี้มันตีบตันน่ะค่ะ (555)
ไม่ได้ดูถูกเรื่องทำนองนี้นะคะ แต่ว่ามันไม่ชอบ ชนิดที่แก้ยากด้วย
ไปๆ มาๆ ก็เลยติดเป็นนิสัย ถ้ามีหนังสือมากมายวางเรียงกัน จะไม่เลือกวรรณกรรมเยาวชนเด็ดขาด

สารคดี เรื่องเครียดๆ หรือหนังสืออ่านยากก็อ่านได้ แต่อย่างที่บอกวรรณกรรมเยาวขนนี่ขอตีตัวออกห่างโดยทันที
มันเป็นความชอบส่วนบุคคลมั้งคะ (เหมือนที่มีคนถามว่า ทำไมชอบอะไรสุดกู่แบบดาราละครพื้นบ้าน-ดาราเกาหลี)
แถมพ่วงกับความที่ไม่ชอบอ่านหนังสืออีก ก็เลยไม่อ่านแน่ๆ น่ะค่ะ
ต่อให้ดีแค่ไหน หรือนานะพยายามกรอกหูจนเถียงไม่ออก (เค้าเถียงไม่เก่ง แต่ถ้าสู้กันทางตัวอักษรน่ะได้อยู่นานะจัง^^)
ก็คงไม่คิดจะหยิบมาอ่าน มันคงจะวิญญาณกบฏอย่างที่พี่ว่าจริงๆ แหละค่ะ

อีกอย่างเป็นคนติดหนัง..ภาพยนตร์ค่ะ รู้สึกเหมือนบ้าเข้าเลือด สะสมแต่นิตยสารหนัง
คิดว่านินดาถนัดการรับรู้จากภาพเคลื่อนไหวมากกว่ารับรู้ทางตัวหนังสือมั้ง
แต่หลังๆ ก็ซาๆ ลงไป จนตอนนี้ไม่กล้าพูดเต็มปากแล้วล่ะค่ะว่าเราชอบดูหนัง...

เพราะว่าหันมาบ้าผู้ชายแทน...หุหุ