ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต

HpJ

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 11:26:37 PM »
กันย์ก้อมะค่อยรู้เรื่องมากหรอกนะคะ
แต่ว่าเรื่อง fanfic เนี่ยตอนนี้ก็มีมือสมัครเล่นเกลื่อนเมืองเลยล่ะค่ะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง แฮร์รี่ จำได้ว่าเมื่อก่อนที่รู้จักกับเวปมักเกิ้ลไทยใหม่ๆ จะมีแฟนฟิคที่แต่งเก่งๆอยู่ไม่กี่คน แล้วก็จะมีคนตามอ่านเยอะมั่กมาก แต่ตอนนี้แฟนคลับเยอะ เรื่องไหนของคนไหนสนุกก็ไม่รุ คนเก่าๆก้อหายอ่ะค่ะ
ส่วนเรื่องของ การกลายจากแฟนฟิคไปเป็นนักเขียนอาชีพก็หลายคนอยู่นะคะ จะสังเกตเห็นได้ในร้านหนังสือทั่วไปที่ตอนนี้มีนวนิยายแนวแฟนตาซีที่คนไทยแต่งเยอะแยะมากมาย และส่วนใหญ่เกือบ90เปอร์เซ็นดังมาจากในเนตนะกันย์ว่า แล้วก็ส่วนใหญ่ก้อจะมีแรงบัลดาลใจมาจากเรื่องแฮร์รี่ทั้งนั้น

ยกตัวอย่างเช่น เรื่องหัวขโมยแห่งบารามอส (อันนี้น่าจะใช่สังเกตจากพระ-นางต้องไปโรงเรียนสอนเวทย์มนตร์คาถาด้วย)
เรื่อง คัมภีร์ดิโอเมน นี่ยิ่งเห็นได้ชัดเลย ไปรร.สอนเวทย์เหมือนกัน
ไวท์โรด (สะกดถูกป่าวหว่า?)ก้อน่าจะมีแรงบันดาลใจจากแฮร์รี่ด้วยนะกันย์ว่า(มีรร.สอนเวทย์วิทยายุทธ์อีกแระ)
และอื่นๆอีกมากมายที่กันย์ไปเปิดๆดูในร้านหนังสือ(เอียนสุดๆ) จะแนวๆนี้อ่ะค่ะ ปิ๊งไอเดียมาจากป้าโจทั้งนั้น

ส่วนมือสมัครเล่นมะต้องพูดถึงมีมากมายก่ายกองล้นเมืองเรยยอ่ะค่ะ
และกันย์ก้อเป็นหนึ่งในนั้น :)
กันย์เคยแต่งฟิกเกี่ยวกะพ่อแม่ของแฮร์รี่ด้วยเมื่อประมาณสามสี่ปีที่แล้ว แล้วก้อเอามาลงในเวแด็กดีด้วยแหละ พี่galdewis สนใจลองไปอ่านได้ที่ลิ้งลายเซ็นกันย์ได้เลยน๊า อิอิ ขอบอกๆว่าแอบเดาถูกด้วยแหละว่าเสนปแอบรักลิลี่(เป็นปลื้มเรื่องนี้ไปหลายวันเรยตอนที่เล่ม7ออก)  แล้วเรื่องอื่นๆที่กันย์แต่งก็จะมีกลิ่นอายของแฮร์รี่ผสมอยู่ด้วย เรียกว่าแฮร์รี่ซึมลึกเข้าไปในสายเลือดเลยล่ะมั้ง 55+ :-X

เมื่อกี๊พูดถึงปิ้งไอเดียมาจากแฮร์รี่
กันย์สงสัยเรื่องเซปติมัส ฮีป อ่ะค่ะ แบบไม่รู้ว่าเรื่องนี้แต่งขึ้นก่อนหรือหลังที่แฮร์รี่จะเป็นภาพยนตร์อ่ะคะ?ใครรู้มั่ง? กันย์เหงในนั้นอ่ะ มีทั้งชื่อ รอน ทั้งชื่อ วิสลี่ย์ แล้วไรอีกมะรุ ลืม! แบบชื่อเหมือนเรื่องแฮร์รี่ตั้งหลายคน ทั้งชื่อคนแสดงจริงๆ กะชื่อในเรื่องอ่ะ
แต่โดนสาวกแฮร์รี่โจมตีเยอะเหมือนกันเนอะเรื่องนี้ ส่วนกันย์อะไรก้อได้ที่เห็นว่าหนุกอ่ะ  8)

แต่ๆๆๆเรื่องผจญภัยใต้อุโมงค์ไม่ค่อยสนุกอย่างที่เค้าโฆษณาเลย เซงแหน่วอุตส่าห์ซื้อ ::)

galdewis

Re: Harry Potter กับ เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 05:34:38 PM »

และอื่นๆอีกมากมายที่กันย์ไปเปิดๆดูในร้านหนังสือ(เอียนสุดๆ) จะแนวๆนี้อ่ะค่ะ ปิ๊งไอเดียมาจากป้าโจทั้งนั้น

ค่อยยังชั่ว นึกว่าตัวเองจะรู้สึกไปคนเดียว แต่ก็เห็นเขาคุยว่าขายดีกันไม่ใช่เหรอคะ โดยเฉพาะเซ็ปติมัส ฮีปนี่ แต่ไม่เคยอ่านซักกะเล่มอ่ะค่ะ

HpJ

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:57:02 AM »

ค่อยยังชั่ว นึกว่าตัวเองจะรู้สึกไปคนเดียว แต่ก็เห็นเขาคุยว่าขายดีกันไม่ใช่เหรอคะ โดยเฉพาะเซ็ปติมัส ฮีปนี่ แต่ไม่เคยอ่านซักกะเล่มอ่ะค่ะ

555++++ :)

ฮีปหรอ? ก้ออ่านได้ชิลๆอ่ะค่ะ ถ้าไม่มีอคติเรื่องชื่อตัวละครมันจะซ้ำๆกับแฮร์รี่ อ่ะนะคะ แล้วก็เล่มแรกไม่ค่อยเท่าไหร่ เพราะชื่อเซปติมัส แต่บทเซปไม่ค่อเด่นเท่าไหร่อ่ะค่ะ  แต่เนื้อหาก้อยังดีกว่าเรื่อง ผจญใต้อุโมงค์นะกันย์ว่า เรื่องนี้เสียดายตังค์ซื้อชะมัด
เรื่องเซปฯ กันย์มีอยู่ประมาณ3เล่ม แล้วก็ไม่คิดจะซื้อต่อละ ไม่รุดิ ตอนมันไม่ค่อยน่าสนใจแล้วมั้ง

ส่วนเรื่องคนไทยแต่งไม่ต้องพูดถึงอ่านน้อยมาก กันย์อ่านแต่เรื่องหัวขโมยแห่งบารามอส กับดิโอเมน
เคยอ่านเรื่องไวท์โรด สองเล่มยืมพี่มา เอียนพระเอกสุดๆ อะไรจะสมบูรณ์เฟอร์เฟกปานน้านนน เลยไม่อ่านละตอนนี้ แอนตี้ไปเลย เหอๆ
 ;)

galdewis

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 07:57:39 PM »

ฮีปหรอ? ก้ออ่านได้ชิลๆอ่ะค่ะ ถ้าไม่มีอคติเรื่องชื่อตัวละครมันจะซ้ำๆกับแฮร์รี่ อ่ะนะคะ

สงสัยว่าคุณเจ๊เจเคเธอจะยอมให้ใช้ชื่อตัวละครซ้ำกับแฮร์รี่ได้เหรอ งงๆ อ่ะค่ะ  ??? ขนาดที่อินเดียสร้างปราสาทฮ็อกว็อร์ตส์ เจ๊เธอยังไม่ยอม บอกว่าละเมิดลิขสิทธิ์ชื่อปราสาท ชื่อตัวละครของเธอ แม้กระทั่งแค่ประโยคสุดท้ายใน storycard ใน prequel แฮร์รี่ ที่เป็นประโยคเดียวที่เปิดเผยก่อนประมูลวันที่ 10 เดือนนี้น่ะ แถมไม่มีอะไรเกี่ยวกับเนื้อหาใน prequel ด้วยซ้ำ คุณเจ๊เธอยังจดลิขสิทธิ์เลยนะคะ  ::) ถึงได้ไม่กล้าก๊อปมาให้ดู ต้องทำลิงค์เว็บสำนักพิมพ์นั้นให้เข้าไปดูกันเอาเองน่ะค่ะ

ตอนที่อ่านคุณเจ๊เธอให้สัมภาษณ์ตอนไปขึ้นศาล เรื่องที่ฟ้องอีตาอะไรที่จะทำสารานุกรมแฮร์รี่ออกขายตัดหน้าคุณเจ๊เธออ่ะค่ะ เธอบอกมันไม่ใช่เรื่องเงิน แต่มันเป็นเรื่องของความรู้สึก เธอรู้สึกเสียความรู้สึกมากๆ เลย ที่แฟนหนังสือของเธอเองมาทำกับเธอแบบนี้ซะเอง เฮิร์ทมากๆ ว่างั้น เธอบอกว่าเพราะต้องเครียดกับเรื่องขึ้นศาลนี่ ทำเอาแต่งหนังสือไม่ออกไปเป็นเดือนๆ เลยล่ะ

ตอนนั้นอ่านแล้วก็รู้สึกเข้าใจความรู้สึกเธอนะ เพราะเคยโดนมากับตัวเรื่องถูกลอกเรื่องนี่ ขนาดเป็นเรื่องที่เราเขียนเล่นๆ เรายังรู้สึกเจ็บปวดมากเลย แล้วก็เชื่อเจ๊เธอด้วยว่า มันไม่เกี่ยวกับเงินจริงๆ แต่หลังๆ เห็นเจ๊เธอเอะอะก็ฟ้องๆ แล้ว รู้สึกไงก็ไม่รู้ ไม่รู้ว่ามีการเจรจาต้าอ่วยกันดีๆ ก่อนที่จะฟ้องมั้ย แต่ก็อ่ะนะ ฝรั่งคงคิดไม่เหมือนเราอ่ะ สำหรับเรื่องเงิน คงจะต้องเป๊ะๆๆๆ ธุรกิจก็ส่วนธุรกิจ การกุศลก็ส่วนการกุศลล่ะมั้งนะ ความจริงเจ๊เธอก็ตั้งมูลนิธิช่วยชาวดาร์ฟัวร์ในแอฟริกาเยอะเหมือนกันอ่ะ เพราะเจ๊เธอบอกว่า สถานการณ์เข่นฆ่าชาวบ้านในดาร์ฟัวร์ ก็ไม่ต่างกับที่โวลเดอมอร์เที่ยวฆ่าใครต่อใครเป็นว่าเล่นนั่นเอง

เรื่องเซปฯ กันย์มีอยู่ประมาณ3เล่ม แล้วก็ไม่คิดจะซื้อต่อละ ไม่รุดิ ตอนมันไม่ค่อยน่าสนใจแล้วมั้ง

เห็นบอกว่าตอนแรกจะแต่งแค่ 3 เล่มจบ ปรากฏว่าพอขายดีเข้าหน่อยจะยืดเป็น 7 เล่มเท่าแฮร์รี่ซะงั้น  ::) พี่อ่านเป็นแนะนำหนังสือแล้วก็ตามอ่านคอมเมนท์บ้าง ยังไม่มีจุดให้นึกอยากอ่านน่ะค่ะ ไม่เหมือนตอนอ่านแนะนำ Davinci's Code ปุ๊บไปซื้อมาอ่านปั๊บเลย

ส่วนเรื่องคนไทยแต่งไม่ต้องพูดถึงอ่านน้อยมาก กันย์อ่านแต่เรื่องหัวขโมยแห่งบารามอส กับดิโอเมน
เคยอ่านเรื่องไวท์โรด สองเล่มยืมพี่มา เอียนพระเอกสุดๆ อะไรจะสมบูรณ์เฟอร์เฟกปานน้านนน เลยไม่อ่านละตอนนี้ แอนตี้ไปเลย เหอๆ
 ;)

เรื่องไวท์โรดนี่คนแต่งใช่ใช้นามปากกาดร. ป๊อปหรือเปล่าคะ พี่ไม่โอเคตั้งแต่ตอนดูสัมภาษณ์เขาครั้งนึงอ่ะค่ะ ก็เลยไม่นึกอยากหยิบเรื่องนี้มาอ่านเลย ยังไม่นับที่เห็นมีคนเขียนเชียร์เขาซะยกใหญ่โตจนบอกตรงๆ ว่าทำให้นึกหมั่นไส้ เพราะพวกที่เชียร์ซะเว่อร์นี่แหละ เขาเคยจัดรายการเด็กของช่อง 3 นิ่ ใช่มั้ย ยิ่งพระเอกเป็นอย่างที่น้องกันย์บอกก็รู้สึกดีเลย ว่าตัวเองคิดถูกที่ไม่อ่านเล่มนี้ แฮ่ :D

สรุปว่าไม่ว่าจะคนแต่งเทศหรือคนแต่งไทย ก็คงจะยังหานิยายที่จะยิ่งใหญ่เท่าแฮร์รี่ไม่ได้อีกนานล่ะมั้ง คือตอนนี้อ่ะนะ พี่ว่าถ้าจะมีนิยายเรื่องใหม่ที่จะทำให้คนติดได้ทั่วโลกอีก จะต้องไม่ใช่แนวพ่อมดแบบแฮร์รี่แล้วอ่ะ มันต้องฉีกไปแนวอื่น ก็เหมือนคำคมที่น้องกันย์เอามาให้อ่านไง มันต้อง "คิดต่าง" หรือ "คิดต่อ" ไม่ใช่ "คิดตาม" ตอนนี้พอได้ยินว่าใครจะเขียนหนังสือแนวพ่อมดน้อย โรงเรียนเวทย์มนตร์อะไรออกมา แค่ฟังก็เบื่อแล้วอ่ะ ถ้าพี่เป็นฝ่ายโฆษณาของนานมีนะ จะไม่โฆษณาทำนองว่า เซปติมัสรับไม้ต่อจากแฮร์รี่เด็ดขาดเลย

HpJ

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:41:34 PM »
เรื่องเซปไม่ได้ชื่อซ้ำกับแฮร์รี่ในเรื่องนะคะ แต่จะซ้ำกับชื่อนักแสดงจริงๆในเรื่องแฮร์รี่น่ะค่ะ อย่างเช่น รูเพิร์ต
คุณวิสลียย์(เอออันนี้ใช่ในเรื่องแฮะ) อืม..รู้สึกว่าจะมีมากกว่าสองชื่อนะ แต่จำไม่ได้แล้ว เพราะตัวพวกนี้บทจะไม่ค่อยเด่นเท่าไหร่น่ะค่ะ ที่จำสองชื่อนี้ได้เพราะกันย์ตั้งข้อสังเกตอย่างนึงว่าคนแต่งน่าจะชอบรอนเอามากๆนะเนี่ย เหอๆ

แต่ใช่ว่ากันย์จะแอนตี้เรื่องที่คนไทยแต่งไปซะหมดนะคะ เพียงแต่คิดว่า มันเกลื่อนมากเกินไปแค่นั้นเองจนไม่รู้ว่าจะอ่านเรื่องไหนดีอ่ะ แล้วก็ส่วนใหญ่มีหลายๆเล่มจบทั้งนั้นเลย ขี้เกียจตามอ่านด้วย ประมาณนี้

เรื่องที่กันย์ชอบรองจากแฮร์รี่เลย ก็ อาร์ทิมิส ฟาวส์ ค่ะ ชอบๆ เด็กอะไรมะรุ ฉลาดโคตร อ่านเล่มแรกแล้วชอบมั่กมากเลย ขนาดตกอยู่ในสถานการณ์ที่ตกอับสุดๆแล้ว ยังรู้จักคิดหาวิธีทางออกได้อีก กันย์ชอบความคิดของอาร์ทิมิสที่ว่า ทุกๆเรื่องจะมีสองด้านเสมอ ทั้งด้านดีและด้านร้าย และสุ้ดท้ายเขาก็หาด้านดีของสถานการณ์ที่เลวร้ายที่สุดได้ เจ๋งเป็นบ้าเลยอ่ะ

แล้วก็ชอบเรื่องเอรากอน ด้วย หนุกดี แต่นักแสดงไม่ค่อยเท่าไหร่ ผิดคาดไปเยอะเลย

ลอร์ดออฟเดอะริง เรื่องนี้ยังสะสมหนังสือไม่ครบเลยอ่ะ อาศัยยืมพี่อ่าน หุหุ

เอ๊ะ! ตั้งผิดกระทู้ป่าวนิ? อิอิ แบบเม้าท์เพลินอีกแล้ววว :)

แต่ไงๆแฮร์รี่ก็เป็นที่1ในใจตลอดไป

(แอบลบรูปไปแล้วนะคะ พอดีเอาลิ้งค์มาจากเวปอื่นแล้วเพิ่งรู้เรื่องbandwidthเรยรู้สึกผิด) :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2008, 08:13:01 PM โดย HpJ »

pim_4262

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:03:56 PM »
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

เดรโกๆๆๆๆ   > <!!!!!      :P :P :P

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 11:30:09 PM »
วันที่ 5 มิถุนายน นี้เปงวันเกิดของเดรโก มัลฟอย นี่นา
ถ้าเทียบจากอายุจริง ในตอนนี้เขาจะมีอายุ 28 ปีแล้ว!(ข่าวจากเวปมักเกิ้ลไทย)

แต่ทอม เฟลตัน นี่อายุเท่าไหร่แล้วเนี่ย? 21 อ๊ะป่าว?

อื้อๆๆ เมื่อวานนี้ เดรโกตอบรับ hi5กันย์ด้วยล่ะ ดีใจๆ แต่ยังมะเคยไปทักเรย เหอๆ :) มะกล้าอ่ะ
ไปแอบจิ๊กhi5เดรโกมาจากไคก็มะรุแถวเวปนี้แหละมั้ง55+

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2008, 08:13:33 PM โดย HpJ »

galdewis

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 08:05:53 PM »

แวะมาบอกว่า เว็บสำนักพิมพ์ที่ประมูล prequel แฮร์รี่ แปะ prequel ลงในเว็บแล้วนะคะ ตามลิงค์นี้ค่ะ

http://www.waterstones.com/waterstonesweb/navigate.do?pPageID=200000681

พยายามอ่านแล้วแบบรีบๆ แต่แกะลายมือคุณเจ๊เธอไม่ค่อยจะออกเลย รู้แต่ว่าพูดถึงเจมส์กับซิเรียสอ่ะ กำลังขับมอเตอร์ไซค์หนีตำรวจชื่อฟิชเชอร์กับแอนเดอร์สัน ตำรวจตามไปทัน เพราะ 2 คนดันขับเข้าไปเจอทางตัน แต่ที่จริงจะหนีก็หนีได้อยู่แล้ว เพราะเป็นพ่อมด แต่ไม่รู้ว่าเพราะอยากได้อะไหล่หรืออะไรซักอย่างนึงจากตำรวจก็ไม่รู้ เลยแกล้งยอมให้ตำรวจจับ ตำรวจก็ถามชื่อถามอะไร แล้วก็อ่านไม่ค่อยออกแล้ว สุดท้ายพอได้สิ่งที่ต้องการจากตำรวจแล้ว ทั้ง 2 คนก็บอกขอบคุณตำรวจ (ใช้สำนวนว่า ติดหนี้อ่ะ owe you) แล้วก็ขับมอไซค์เหาะหนีไป จบ อ่านลายมือคุณเจ๊เธอออกแค่นี้อ่ะค่ะ ตาลายเลย  :-\

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 08:10:04 PM »
ถึงตามไปอ่านก็ไม่รู้เรื่องอยู่ดีอ่ะค่ะ
ขอบคุณนะคะที่เอามาบอก
น่าร๊ากก
อยากอ่านมากมาย
ท่าจะตลกขำแน่เรยยย
โอ๊ยยยอยากอ่านอ่ะ :-*

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 08:53:37 PM »
ขอบคุณพี่ galdwis มากๆค่ะ ที่เอาข่าวมาฝาก แถมแปลให้ด้วย ถ้าไปอ่านเองก็คงไม่มีปัญญาหรอกค่ะ หุหุ :-X

galdewis

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 09:16:35 PM »

จะพยายามหาเวลาว่างอ่านและแปลให้หมดอีกทีนะคะ แต่ไม่รู้จะแปลรู้เรื่องรึปล่าวนะ แต่ว่าก่อนอื่นเลย คงต้องพยายามแกะลายมือคุณเจ๊เธอก่อนน่ะค่ะ บางตัวอ่านไม่ออกเลยว่าเขียนว่าอะไร เมื่อกี๊มีเวลาแค่อ่านแบบรีบๆ จริงๆ เลยได้แค่นั้นอ่ะค่ะ แหะแหะ  :P

galdewis

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 07:04:07 PM »
แปลมาให้อ่านกันเล่นๆ ค่ะ ไม่รู้จะช้าไปป่าวนะ อาจมีคนเก่งๆ เขาแปลไว้แล้วก็ได้ กว่าจะแกะลายมือคุณเจ๊เธอได้ แต่ก็ยังติดอยู่หลายคำเหมือนกัน ใครแกะออกช่วยบอกด้วยนะคะ

รถมอเตอร์ไซค์ที่แล่นไปอย่างเร็วคันนั้นหักเลี้ยวอย่างแรงในความมืด จนตำรวจ 2 นายที่กำลังขับรถไล่กวดตามอยู่ต้องร้องตะโกนออกมา “เฮ้ย!” จ่าฟิชเชอร์กระทืบเท้าโตๆ ของเขาลงบนเบรค นึกในใจว่า เจ้าหนุ่มที่นั่งซ้อนท้ายคงจะถูกเหวี่ยงเข้าไปอยู่ใต้ล้อรถของเขาเสียแล้ว แต่รถมอเตอร์ไซค์คันนั้นกลับเลี้ยวไปโดยไม่มีใครคนใดคนหนึ่งในสองคนหล่นลงมา และเพียงชั่วแว่บของแสงไฟสีแดงท้ายรถ มันก็หายลับไปในตรอกแคบๆ ที่แยกจากถนน

“พวกมันเสร็จแน่” แอนเดอร์สันพูดอย่างตื่นเต้น “นั่นมันซอยตัน” ฟิชเชอร์หักพวงมาลัยอย่างแรงพร้อมกับกระแทกเกียร์เสียงดังสนั่น เขาทำให้สีด้านข้างของรถถลอกไปครึ่งคัน ขณะบังคับรถตามมอเตอร์ไซค์คันนั้นเข้าไปในตรอก

แสงไฟหน้ารถส่องให้เห็น "เหยื่อ" ของพวกเขา นั่งนิ่งไม่ไหวติงในที่สุดหลังจากการไล่ล่านานสิบห้านาที เจ้าหนุ่มนักซิ่งทั้งสองติดกับอยู่ระหว่างกำแพงอิฐสูงตระหง่านกับรถตำรวจ ซึ่งกำลังคืบคลานเข้าไปหาพวกเขาดุจดังสัตว์ร้ายที่มีตาที่เปล่งแสงได้

มีที่ว่างเหลือเพียงน้อยนิดระหว่างประตูรถกับกำแพง กว่าฟิชเชอร์กับแอนเดอร์สันจะพาตัวเองหลุดออกมาจากรถได้ก็แสนยากเย็น แล้วยังต้องสูญเสียความสง่า เมื่อต้องค่อยๆ คืบไปทีละนิดอย่างกับปูเดิน ต่อหน้าเจ้าคนทำผิดทั้งสอง พุงอันอุดมสมบูรณ์ของฟิชเชอร์ต้องแนบติดกับกำแพง จนกระดุมเสื้อหลุดกระเด็นไปตลอดทางที่เขาเดิน และสุดท้ายเขาก็ทำกระจกมองข้างหักหลุดติดหลังของเขาออกมาด้วย

“ลงมาจากรถ!” เขาแผดเสียงสั่งเจ้าหนุ่มวัยรุ่น ซึ่งนั่ง?ในแสงสีฟ้า?ราวกับกำลังเพลิดเพลินกับมัน

พวกเขาทำตามที่ถูกสั่ง ฟิชเชอร์จ้องมองคนทั้งสอง หลังจากรีบสลัดกระจกมองข้างที่หักไปให้พ้นตัว พวกเขาดูเหมือนอายุประมาณ 18-19 เจ้าคนขับผมดำยาว หน้าตาหล่อเหลาและอวดดีของเขาทำให้ฟิชเชอร์นึกอย่างไม่ชอบใจไปถึงแฟนหนุ่มของลูกสาวที่เป็นนักกีต้าร์ที่? เจ้าหนุ่มอีกคนก็ผมดำเหมือนกัน แต่ว่าสั้นแล้วก็ตั้งชี้ไปทุกทิศทุกทาง เขาใส่แว่นและกำลังยิ้มกว้าง ทั้งคู่ใส่เสื้อยืดที่มีรูปนกสีทองตัวใหญ่ ไม่ต้องสงสัยว่ามันต้องเป็นสัญลักษณ์ของวงร็อคอะไรสักวง ที่เล่นแต่เพลงไม่ได้ความและแสนจะหนวกหู

“ไม่ใส่หมวกกันน็อค” ฟิชเชอร์ตะโกน ชี้ไปที่ศีรษะของเจ้าหนุ่มทั้งสองคน “ขับเร็วเกินกำหนดไป...ไป...มากๆ” (ที่จริง ตัวเลขที่บ่งบอกความเร็วบนมอเตอร์ไซค์มันมากเกินกว่าที่ฟิชเชอร์จะยอมรับได้ว่า จะมีมอเตอร์ไซค์คันไหนที่จะแล่นเร็วได้ขนาดนี้) “ไม่ยอมหยุดรถให้ตำรวจ”

“เราก็อยากหยุดคุยด้วยอ่ะนะฮะ” เจ้าหนุ่มที่ใส่แว่นพูด “เพียงแต่ว่าเรากำลังพยายาม...”

“ไม่ต้องมาทำอวดฉลาด แก 2 คนเจอเรื่องใหญ่แน่” แอนเดอร์สันตะคอก “บอกชื่อมา”

“ชื่อเหรอ” เจ้าหนุ่มผมยาวที่เป็นคนขับทวนคำถาม “เอ่อ...นี่นะ ก็มีชื่อวิลเบอร์ฟอร์ซ... บาธชีบา... เอลเวนดอร์ค...”

“ชื่อสุดท้ายนี่ดีนะ ใช้กับผู้ชายหรือผู้หญิงก็ได้” เจ้าหนุ่มใส่แว่นบอก

“อ๋อ! หมายถึงถามชื่อเราหรอกเหรอ” เจ้าหนุ่มคนแรกถาม เมื่อเห็นแอนเดอร์สันพูดอะไรรัวๆ? “ก็น่าจะบอกแต่แรก นี่เจมส์ พอตเตอร์ ส่วนผมซิเรียส แบล็ค”

“เดี๋ยวแกได้เจอเรื่องซีเรียสสมชื่อแกแน่ ไอ้หนู ไอ้ทะลึ่ง ไอ้...”

แต่ทั้งเจมส์และซิเรียสไม่ได้สนใจคำพูดนั้น จู่ๆ พวกเขาก็ตื่นตัวขึ้นมาทันทีเหมือนกับ? และจ้องเลยฟิชเชอร์กับแอนเดอร์สันไป เลยหลังคารถตำรวจไปอีก เลยไปที่ปากตรอกมืดๆ หลังจากนั้น ?? ของเหลว? ทั้งสองล้วงมือลงไปในกระเป๋าหลัง

ในช่องว่างของหัวใจเต้น 1 ครั้ง ตำรวจทั้งสองคิดไปว่าเห็นกระบอกปืนเล็งมาที่พวกเขา แต่วินาทีต่อมาพวกเขาก็ได้เห็นสิ่งที่เจ้าหนุ่มนักซิ่งทั้งสองดึงออกมา ซึ่งมันก็เป็นแค่...

“ไม้ตีกลอง?” แอนเดอร์สันพูดเยาะๆ “ช่างเป็นตัวตลกที่ถูกคู่ซะจริงๆ เอาล่ะ เรากำลังจะจับแกสองคนในข้อหา...”

แต่ยังไม่ทันที่แอนเดอร์สันจะตั้งข้อหา เจมส์กับซิเรียสก็ร้องตะโกนอะไรบางอย่างที่ฟังไม่รู้เรื่อง แล้วลำแสงของไฟหน้ารถตำรวจก็เปลี่ยนทิศ

ร่างของตำรวจทั้งสองหมุนคว้างแล้วโซเซถอยหลัง ผู้ชาย 3 คนกำลังบิน...บินจริงๆ...ข้างบนเหนือตรอก...อยู่บนไม้กวาด ฉับพลันนั้นเอง รถตำรวจก็ยกล้อหน้าขึ้นสูงและทรงตัวตั้งขึ้นด้วยล้อหลัง

ฟิชเชอร์เข่าอ่อน กระแทกตัวนั่งลงอย่างแรง แอนเดอร์สันสะดุดขาของฟิชเชอร์จนล้มทับลงบนตัวเขา จากนั้นก็เป็นเสียง flump (ไม่รู้จะแปลว่าอะไร) ปัง! กร๊อบ! ทั้ง 2 คนได้ยิน?ที่อยู่บนไม้กวาดชนกระแทกกับรถตำรวจที่ยกล้อหน้าตั้งขึ้นเหมือนกำลังหกสูง (เจ้าคนที่อยู่บนไม้กวาด)ร่วงตกลงมาสลบอยู่กับพื้น เศษไม้กวาดที่หักเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยร่วงกราวลงมารอบๆ ตัวพวกเขา

รถมอเตอร์ไซค์ส่งเสียงครางและกลับมามีชีวิตอีกครั้ง ปากของฟิชเชอร์ยังอ้าค้าง ขณะที่รวบรวมความกล้าหันกลับไปมองหนุ่มวัยรุ่นทั้งสอง

“ขอบคุณมากๆ เลย” ซิเรียสพูดท่ามกลางเสียงครางกระหึ่มของเครื่องยนต์ “เราติดค้างพวกคุณครั้งนึงนะ”

“ช่ายย ยินดีที่ได้รู้จัก” เจมส์พูด “แล้วก็อย่าลืมนะ เอลเวนดอร์ค ใช้ได้ทั้งผู้หญิงผู้ชาย”

มีเสียงครืนครั่นจนโลกสะเทือน ฟิชเชอร์กับแอนเดอร์สันกอดกันกลมด้วยความตกใจกลัว รถของพวกเขาเพิ่งจะเลิกหกสูงลงมาอยู่บนพื้นตามเดิม คราวนี้ก็ถึงตาเจ้ามอเตอร์ไซค์จะยกล้อหน้าบ้าง ต่อหน้าสายตาที่ไม่อยากจะเชื่อของตำรวจทั้งสอง มอเตอร์ไซค์ทะยานขึ้นไปบนฟ้า แล้วเจมส์กับซิเรียสก็ลอยห่างออกไปบนท้องฟ้ายามค่ำคืน แสงไฟท้ายรถกระพริบตามหลังพวกเขาเหมือนทับทิมสีแดงที่กำลังค่อยๆ หายลับไป

ที่ใส่เครื่องหมายปรัศนีย์ไว้ คือตรงที่แกะลายมือคุณเจ๊เธอไม่ออกอ่ะค่ะ เลยไม่รู้ว่าเขียนว่าอะไร

เฮ้อ! อ่านจบแล้วก็คิดถึงเจมส์กับซิเรียสนะ ทำไมต้องจบด้วยการจากไปอีกแล้วนะ รู้มั้ยว่าจบแบบนี้มันเศร้านะ อ่านแล้วนึกถึงเล่มแรก ที่แฮกริดยืมมอเตอร์ไซค์ซิเรียสไปรับแฮร์รี่ที่ยังแบเบาะ หลังจากแฮร์รี่รอดตายจากการถูกโวลเดอมอร์พยายามฆ่า ก็คงจะเป็นมอเตอร์ไซค์คันเดียวกันนี้ล่ะนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2008, 09:12:56 PM โดย galdewis »

ออฟไลน์ pim_4262

• *
  • 50
  • 0
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 07:18:19 PM »
วันที่ 5 มิถุนายน นี้เปงวันเกิดของเดรโก มัลฟอย นี่นา
ถ้าเทียบจากอายุจริง ในตอนนี้เขาจะมีอายุ 28 ปีแล้ว!(ข่าวจากเวปมักเกิ้ลไทย)

แต่ทอม เฟลตัน นี่อายุเท่าไหร่แล้วเนี่ย? 21 อ๊ะป่าว?

อื้อๆๆ เมื่อวานนี้ เดรโกตอบรับ hi5กันย์ด้วยล่ะ ดีใจๆ แต่ยังมะเคยไปทักเรย เหอๆ :) มะกล้าอ่ะ
ไปแอบจิ๊กhi5เดรโกมาจากไคก็มะรุแถวเวปนี้แหละมั้ง55+

ไคคะๆๆๆ ฮ่าๆ  เคยไปทักทาย เดรโกสุดหล่ออ่า    สุดที่รักเค้าไม่เม้นกลับอ๊า   คนอื่นกลบเม้นเค้าหมดแน่เรยยยย
เม้นเค้าเป็นเม้นที่เม้นด้วยใจจจจ ฮ่าๆ ไม่ใช่ละๆๆ     

• *
  • 2248
  • -1
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 08:36:51 PM »
โหยยยยย ขอบคุงพี่ galdewis มั่กมากเลยค่ะ
อุตส่าห์แปลมาให้อ่านกัน ซึ้งใจหลายๆ
อ่านแล้วอยากอ่านของจิงจังอ่ะ :-*

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 09:48:38 PM »
โห แปลเก่งจังเลยค่ะพี่ ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ที่แปลมาให้พวกเราอ่าน ชอบจังเลย อ่ะ
ชอบซีเรียสที่สุดเลย อิอิ