ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เจ็ดคำถาม กับ วาเลนไทน์

ออฟไลน์ sk

• อดีตก็คือวันวานที่ผ่านไป
  • *
  • 839
  • 1
  • ทางเดินย่อมไม่มีวันสิ้นสุด
เจ็ดคำถาม กับ วาเลนไทน์
« เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 11:02:26 PM »

สวัสดีค่ะ ในช่วงเดือนแห่งความรักอย่างนี้ ผู้หญิงหลายๆคนคงคอยรับของขวัญจากคนที่เราชอบ และผู้ชายคงเตรียมดอกกุหลาบสำหรับผู้หญิงที่เราแอบปลื้มแน่นอนเลย 555 ...ชีวิตวัยรุ่นก็อย่างนี้แหละค่ะ ซึ่งของขวัญในช่วงนี้ ก็คงไม่พ้น ตุ๊กตา ช็อกโกแล็ต แล้วก็ที่สำคัญขาดไม่ได้เลยคือ ดอกกุหลาบนั้นเอง  เดือนนี้เลยมีคำถามดีๆเกี่ยวกับดอกกุหลาบมาให้ทายกัน
    ลองหาข้อมูลกันดู แล้วก็จะได้เอาไปเป็นของขวัญ พร้อมกับรู้ความหมายไปด้วย
อะแฮ่ม เอาล่ะนะคะ คำถามมีทั้งหมด 7 ข้อ

1. วันวาเลนไทน์เกิดขึ้นในสมัยใด?
   ก. อยุธยา          ข. กรีซ          ค. โรมัน

2. "วาเลนไทน์" เป็นบุคคลที่ต้องระลึกในวันที่ 14 กุมภาพันธ์ วาเลนไทน์มีตำแหน่งเป็นอะไร?
   ก. จักรพรรดิ       ข. นักบุญ       ค. อัศวิน

3. การให้ดอกกุหลาบสีแดง มีความหมายว่าอะไร?
   ก. ฉันรักเธอ      ข. ขอให้โชคดีในความรัก    ค. การมีความรัก

4. การให้ดอกกุหลาบสีเหลืองมีความหมายว่าอะไร?
   ก. เราเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันเสมอ    ข. ความรักที่บริสุทธิ์    ค. ความรักที่สดใส

5. การให้ดอกกุหลาบที่ยังตูมอยู่มีความหมายว่าอะไร?
   ก. การเริ่มต้นของความรัก   ข. ความงามและความเยาว์วัย    ค. เราเป็นเพื่อนกันนะ

6. การมอบดอกกุหลาบจำนวน 1 ดอก มีความหมายว่าอะไร?
   ก. ผมรักคุณ      ข. รักครั้งแรก    ค. จะมีเธอคนเดียว

7. การมอบดอกกุหลาบจำนวน 99 ดอก มีความหมายว่าอะไร?
   ก. ฉันจะรักเธอจนวันตาย   ข. ความรักจะก้าวหน้า    ค. จะรักเธอเท่านั้น

เป็นกิจกรรมที่อยากจะชวนพี่น้องชาวบอยคลับมาลองเล่นกันดูนะคะ ส่งคำตอบก่อน 14 กุมภาพันธ์นะคะ อยากรู้จังว่าใครบ้างจะเป็นคนเก่งประจำ Valentine's Day แล้วพบกันอีกนะคะ สำหรับคำถามโอกาสต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 12:03:46 AM โดย sk »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: ความหมายของดอกกุหลาบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 09:46:37 AM »
ให้ตอบก่อนเหรอ?

มั่วๆ เอาละกัน  ไม่เคยมีความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับวันวาเลนไทน์  :icon_twisted:

1.ค
2.ข
3.ก
4.ก
5.ก
6.ก (มั่วแล้ว ข้อนี้)
7.ข
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 02:12:55 PM »
ค. โรมัน

ข. นักบุญ       

ก. ฉันรักเธอ     

ก. เราเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันเสมอ

ก. การเริ่มต้นของความรัก

ค. จะมีเธอคนเดียว

ก. ฉันจะรักเธอจนวันตาย

มั่วน้า

ออฟไลน์ sk

• *
  • 839
  • 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 06:45:03 PM »
555 เด๋วค่อยเฉลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 09:00:16 PM »
1    ค. โรมัน
2    ข. นักบุญ
3    ก. ฉันรักเธอ
4    ก. เราเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันเสมอ
5    ก. การเริ่มต้นของความรัก
6    ก. ผมรักคุณ
7    ก. ฉันจะรักเธอจนวันตาย

:icon_question: :icon_redface: :icon_confused:

ออฟไลน์ sk

• *
  • 839
  • 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 12:04:49 AM »
อ้า แต่ละคน บอกว่ามั่วทั้งน้านเลย แต่มั่วหรือคะเนี้ย ถ้ามั่วก็เออ.... และน้องคงจะมีอารายมาเสริมอีก ซักประมาณสามวัน ปราชญ์ใบไม้คงจะรีเควชงานสมบูรณ์นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 02:28:03 PM โดย sk »

ออฟไลน์ มณีจันทร์

• **
  • 536
  • 0
  • If you're my destiny I will meet you (may be !!!)
Re: เจ็ดคำถาม กับ วาเลนไทน์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 01:14:56 PM »
ลองดูล่ะกันนะค่ะ...ไม่รู้ว่าจะถูกรึป่าว

๑. ข
๒. ข
๓. ค
๔. ค
๕. ค
๖. ค
๗. ก

:-*

ออฟไลน์ sk

• *
  • 839
  • 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 02:27:14 PM »
555 ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณสำหรับทุกคนที่ร่วมกิจกรรม ไม่ว่าลองอ่านดู หรือลองตอบคำถาม
        การถามคำถามในกระทู้เจ็ดคำถามนี้ทีมปราชญ์ใบไม้ของเรามีวัตถุประสงค์ที่จะต้องการให้ผู้ร่วมกิจกรรมได้ทดลองศึกษาค้นคว้าหาความรู้ เพราะเดี๋ยวนี้อะไรก็ง่าย แค่เข้ามาในอินเตอร์เน็ตหาดูในกูเกิลก็ได้แระ และอีกอย่างต้องการให้เด็กไทยมีความรู้ในเรื่องความรู้ทั่วไปให้เยอะๆด้วย ( เป็นนโยบายเลือกตั้งคณะกรรมการในโรงเรียนอะ พอลองในโรงเรียนแล้วเห็นมันค่อนข้างที่จะได้ผลก็เลยมาลองดูที่บอร์ดของเราบ้าง 555)

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 05:00:31 PM »
ไม่แน่ใจว่าถูกเปล่า  :icon_exclaim:

๑.ค
๒.ข
๓.ก
๔.ก
๕.ข
๖.ข
๗.ก
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ Moon

• **
  • 782
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 08:59:39 PM »
1.ค
2.ข
3.ก
4.ก
5.ก
6.ข
7.ข

:'( 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:43:13 AM »
 1. ค. โรมัน
 2. ข. นักบุญ   
 3. ก. ฉันรักเธอ
 4. ค. ความรักที่สดใส
 5. ข. ความงามและความเยาว์วัย
 6. ข. รักครั้งแรก 
 7. ก. ฉันจะรักเธอจนวันตาย

น่าจะประมาณนี้มั้งค่ะ :icon_cry:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 06:39:08 PM »
ตามมาเล่นด้วยคนจ้ะ

1. ข
2. ข
3. ค
4. ก
5. ข
6. ค
7. ก

น่าจะเป็นอย่างนี้นะ ไม่รู้ว่าจะผิดกี่ข้อเนี่ย  :icon_mrgreen:
     อักษรแต่งสาร   จดจารลงไว้                          มอบหื้อน้องไท้   สรรคำเลือกเฟ้น
ความฮักหนักอก   หยิบยกหื้อเห็น                         แป๋งเป็นค่าวส้อย   ส่งเถิงนุชน้อง
หวังเจ้าหันใจ   หวังให้หันพ้อง                              ส่งค่าวไขบอกเค้า
     เอื้องผึ้งหอมหวาน   พี่ขานบอกเจ้า                   เอื้องผึ้งหวังพึ่งพา
เจ้ายอดมิ่งมิตร   ดวงจิตพี่ยา                               ตึงร่างกายา   ถอดวางหื้อเจ้า
เจ้าแก้วรอมแพง   เช้าแลงคอยเฝ้า                       ถนอมฮักอย่าฮู้ร้าง
     ขอเจ้าแพงนาย   อย่าคลายปล่อยคว้าง             หื้อพี่ว้างดายเดียว
อู้แท้จากใจ   บ่ใช่เพียงเกี้ยว                               กลับเวียงครานี้   จะเตรียมแต่งผ้า
คนใหญ่เจียรจา   มาขอน้องหล้า                          เป็นจอมนาฏนางใหญ่
     เขียนสารฝากแม่ไว้                                     แทนพี่แนบเคียงใกล้ 
นิ่มน้องรอมรอมแพง                                         พี่เฮย ”    

ออฟไลน์ sk

• *
  • 839
  • 1
Re: เจ็ดคำถาม กับ ตรุษจีน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 08:17:50 PM »
ตรุษจีน

“ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้” ได้ยินคำพูดประโยคนี้คงรู้จักกันดีนะคะ นั้นคือ การมาถึงของเทศกาลตรุษจีน ซึ่งคงเป็นที่รอคอยของคนเชื้อสายจีนกันทุกๆคน เพราะนี้คือการได้พบกับญาติ ไม่ว่าจะอยู่แห่งหนตำบลใด ก็จะกลับมาไหว้บรรพบุรุษ และได้มาพบหน้าเจอตากับพ่อ แม่ พี่ น้อง ญาติๆ ทุกคนค่ะ และที่สำคัญยังเป็นวันที่รอคอยของเด็กๆด้วย นั้นก็คือ “แต๊ะเอีย” หรือ “อั่งเปา”  นั้นเองค่ะ ใครที่ได้มาหลาย ก็อย่าไปใช้ฟุ่มเฟือยมากนะคะ เก็บเอาไว้ใช้อะไรที่เป็นประโยคสักนิดจะดีกว่า
   ปีนี้ เป็นปีที่ดี เพราะวันตรุษจีน ไปตรงกับวันที่ 14 กุมภาพันธ์ ซึ่งเป็นวันแห่งความรัก นั้นหมายความว่าปีนี้ก็จะมีแต่การมอบความรักให้กันตลอดทั้งปีเลยทีเดียวค่ะ (ขอให้มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ ไทยเราจะได้อยู่อย่างมีความสุขซะที) งั้นตอนนี้ขอเอาคำถามเกี่ยวกับ ตรุษจีน มาถามเลยแล้วกันนะคะ
7 คำถามมีอยู่ว่า
1. วันตรุษจีนหรือวันปีใหม่จีน จะมีกัน 3 วันคือ วันจ่าย วันไหว้ และวันเที่ยว อยากทราบว่า วันไหว้ คือ วันอะไรของช่วงปีใหม่ ?
   ก. วันสิ้นปี      ข. วันปีใหม่         ค. วันเริ่มปฏิทินจีน
2. วันตรุษจีน จะเกิดขึ้นในฤดูใด ?
   ก. ฤดูร้อน      ข. ฤดูหนาว         ค. ฤดูใบไม้ผลิ
3. วันเที่ยว หรือ วันถือ สำหรับชาวจีนถือว่าให้ทำสิ่งใด ?
   ก. ห้ามทวงหนี้      ข. ให้กวาดบ้านทำความสะอาด   ค. พูดแต่สิ่งที่ดีดี
4. ขนมชนิดใด ไม่เกี่ยวกับวันตรุษจีน ?
   ก. ขนมเข่ง      ข. ขนมตาล         ค. ขนมเทียน
5. ในวันไหว้ของตรุษจีน ให้ตั้งไหว้เวลาใดที่ไหว้เฉพาะขนมกับน้ำชา ?
   ก. ตอนเช้ามืด      ข. ตอนสาย         ค. ตอนบ่าย
6. อั่งเปา (ซองแดง) หรือที่เรียกอีกชื่อว่า “แต๊ะเอีย” คำว่า แต๊ะเอีย  มีความหมายว่าอะไร ?
   ก. เงินขวัญถุง      ข. ผูกเอว         ค. ของใหม่
7. การไปเคารพญาติผู้ใหญ่ ชาวจีนถือว่า ควรนำส้มสีทองไปมอบให้แก่ผู้ใหญ่ หมายความว่าอะไร ?
   ก. ให้อายุยืน      ข.ให้มีความสุขและโชคลาภ   ค. ให้ร่ำรวยเงินทอง

ส่งคำตอบกันมาเยอะๆนะคะ ( ถือซะวะ เป็นการศึกษาค้นคว้า หาความรู้ไปในตัวนะคะ 555 ) ส่งคำตอบก่อนวันที่ 20 นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 08:19:10 PM โดย sk »

ออฟไลน์ sk

• *
  • 839
  • 1
Re: เจ็ดคำถาม กับ love in English
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 08:24:31 PM »
Can you express your love in English?

เข้าสู่เดือนแห่งความรักนะคะ กระทู้นี้ SK อยากให้ทุกคนบบอกความรู้สึกเกี่ยวกับความรักเป็นภาษาอังกฤษและร่วมตอบคำถามเกี่ยวกับสำนวนที่ใช้บอกรัก เริ่มกันเลยค่ะ

1. คุณถาม John เพื่อนของคุณว่า เขากับภรรยาเจอกันได้อย่างไร John บอกว่ามันเป็น “Love at first sight” หมายความว่าอย่างไร
   A. เขาตกหลุมรักทันทีที่เห็นหน้าเธอ
   B. เขาทำอะไรน่าขายหน้าเมื่อเจอกันเป็นครั้งแรก
   C. เขาให้ของขวัญภรรยาเขาตั้งแต่แรกพบ
2. ถ้าคุณ “Love someone to death” หมายความว่าอย่างไร
   A. คนที่คุณรักตายไปแล้ว
   B. คุณรักคนๆนั้นมากอย่างเหลือเกิน
   C. คุณอยากฆ่าคนรักให้ตาย
3. “A match made in heaven” หมายความว่าอย่างไร
   A. คู่รักที่ได้รับพรจากเทพเจ้า
   B. เกมส์ที่คู่รักเล่นด้วยกัน
   C. คู่รักที่เหมาะสมกันอย่างที่สุด
4. เพื่อนคุณคุยเรื่องแฟนใหม่ของเธออย่างกระตือรือร้น เธอบอกคนนี้แหละคือ “Soul mate” ของเธอ soul mate มีความหมายว่าอย่างไร
   A. แม่สื่อที่หาคู่ให้คนอื่นเก่ง
   B. คนที่เหมาะสมกับคุณในทุกด้าน
   C. คนที่ขโมยวิญญาณคนอื่น
5. ถ้าคุณออกไป “Blind date” หมายความว่าอย่างไร
   A. คุณโดนปฏิเสธทุกครั้งที่ขอเดทกับคนหน้าตาดี
   B. คุณจะไปออกเดทกับคนที่ไม่เคยเห็นหน้ามาก่อน
   C. คุณจะไปออกเดทกับคู่รัก
6. ประโยคที่ว่า “Love makes the world go round” หมายความว่าอย่างไร
   A. ความรับคือเหตุผลที่ทำให้คนแข่งกันเดินทางรอบโลก
   B. ความรักคือต้นกำเนิดของความสวยงามบนโลก
   C. ความรักทำให้ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นและความรักแก้ปัญหาทุกอย่างได้

7. “Amy เชื่อว่าเธอพบ “Mr. Right” ของเธอแล้ว หมายความว่าอย่างไร
   A. แฟนเธอมีนามสกุลว่า Right
   B. แฟนเธอทำอะไรถูกต้องเสมอ
   C. เชื่อว่าเธอพบคนที่เหมาะกับเธอมากที่สุดแล้ว

555  ส่งคำตอบกันมาเยอะๆนะคะ แล้วก่อนวันที่ 16 กุมภาพันธ์ นี้นะคะ ขอบคุณสำหรับทุกคนที่สนใจและร่วมกิจกรรม 7 คำถามของเราชาวปราชญ์ใบไม้ และขอบคุณ Kru tatae มากนะคะ ที่ช่วยพล็อตสำหรับคำถามสำนวนภาษาอังกฤษนี้ 555  ขอบคุณมากมายค่ะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 11:05:09 AM »
อาหมวยอินขอมาประเดิมตรุษจีนก่อนแล้วกันนะจ๊ะ

ข้อ 1. อันนี้ถ้าตอบผิด ท่าจะโดนไล่ออกจากตระกูลแน่เลย ตอบข้อ ข. จ้า

ข้อ 2. ค

ข้อ 3. ค

ข้อ 4. ข

ข้อ 5. ข

ข้อ 6. ข้อนี้ไม่ค่อยแน่ใจ เอาข้อ ข แล้วกัน

ข้อ 7. ไม่มั่นใจระหว่างข้อ ข กับข้อ ค เอาข้อ ค แล้วกัน

จบจากจีน มาอังกฤษต่อเลย ผิดอย่าว่ากันนะ ลงหม้อลงไหหมดแล้วจ้า  :icon_mad:

1. A

2. B

3. A

4. B

5. B

6. C

7. C
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:40:53 AM โดย อินทรายุธ »
     อักษรแต่งสาร   จดจารลงไว้                          มอบหื้อน้องไท้   สรรคำเลือกเฟ้น
ความฮักหนักอก   หยิบยกหื้อเห็น                         แป๋งเป็นค่าวส้อย   ส่งเถิงนุชน้อง
หวังเจ้าหันใจ   หวังให้หันพ้อง                              ส่งค่าวไขบอกเค้า
     เอื้องผึ้งหอมหวาน   พี่ขานบอกเจ้า                   เอื้องผึ้งหวังพึ่งพา
เจ้ายอดมิ่งมิตร   ดวงจิตพี่ยา                               ตึงร่างกายา   ถอดวางหื้อเจ้า
เจ้าแก้วรอมแพง   เช้าแลงคอยเฝ้า                       ถนอมฮักอย่าฮู้ร้าง
     ขอเจ้าแพงนาย   อย่าคลายปล่อยคว้าง             หื้อพี่ว้างดายเดียว
อู้แท้จากใจ   บ่ใช่เพียงเกี้ยว                               กลับเวียงครานี้   จะเตรียมแต่งผ้า
คนใหญ่เจียรจา   มาขอน้องหล้า                          เป็นจอมนาฏนางใหญ่
     เขียนสารฝากแม่ไว้                                     แทนพี่แนบเคียงใกล้ 
นิ่มน้องรอมรอมแพง                                         พี่เฮย ”