ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

โพลล์

คุณชอบแก้วนพเก้า หรือมณีนพเก้าชนิดใดมากที่สุด

เพชร
6 (31.6%)
ทับทิม
0 (0%)
มรกต
7 (36.8%)
บุษราคัม
3 (15.8%)
โกเมน
0 (0%)
นิล
2 (10.5%)
มุกดา
0 (0%)
เพทาย
1 (5.3%)
ไพทูรย์
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 17

เรื่องราวของอัญมณีนพเก้าแต่ละชนิด

ออฟไลน์ sk

• อดีตก็คือวันวานที่ผ่านไป
  • *
  • 839
  • 1
  • ทางเดินย่อมไม่มีวันสิ้นสุด
Re: เรื่องราวของอัญมณีนพเก้าแต่ละชนิด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 11:01:56 AM »
บางที  พี่เอาทับทิมกับโกเมนมาเปรียบเทียบกัน 
พี่ก็แยกไม่ค่อยออกนะ  ว่าอันไหนโกเมนอันไหนทับทิม
ยิ่งที่มันมีสีออกแดงๆ เหมือนกัน   ครั้นจะลองเอามาทุบดูก็เกรงใจเจ้าของร้าน  :icon_twisted: เผลอๆ เราอาจต้องเสียตังค์บาน

555 เป็นงั้นไปพี่กาฬ สีของมันแตกต่างกันนะคะ ไม่เชื่อพี่ลองดูภาพที่หน้าแรกของกระทู้แก้วนพเก้าสิ ภาพที่รวมแก้วทั้งเก้าดวงอะ แล้วลองเดาว่า ข้างซ้ายหรือขวาคือโกเมน ที่เหลือก็คือทับทิม ( แอบกวนบาทาไว้ด้วย ต้องเผ่นก่อน 555 รักนะพี่ไม่ได้เจตนาแค่ขำๆเท่านั้นเอง 555 )

แหมม  เห็นในรูปมันก็ดูออกน่ะสิ  ว่ามันแตกต่างกันยังไง
ลองให้แยกของจริงสิ  แล้วจะรู้ว่ามึนแค่ไหน  :icon_razz:

ฮื่อ ใช่ ถ้าเป็นของจริงน้องก็คงแยกไม่ออกหรอก แต่แม่สิเก่ง ดูรู้เลยอะ

ออฟไลน์ sk

• *
  • 839
  • 1
Re: เรื่องราวของอัญมณีนพเก้าแต่ละชนิด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:29:17 PM »
อืม กระทู้เงียบไปนานมากแล้ว ขอวกกลับมาหน่อยนะค่ะ ตอนนี้แก้วนพเก้าดำเนินเรื่องมาถึงตอนที่ 52 แล้ว พระอังคารในภาคพี่ธีร์สุดหล่อของเราก็เปิดแก้วนพเก้าได้แล้ว 2 ดวง คือ โกเมนและเพชร คือ ตอนโกเมนเอกบุรุษและจอมนางเพชรน้ำหนึ่ง ใครคือนักอ่านมือใหม่ต้องลองค่ะ สนุกมาก  ( ขอค่าโฆษณาด้วยค่ะ พี่ๆนักแต่ง 555 ล้อเล่นค่ะ )

วันนี้หนูไม่ได้มาลงอะไรเพิ่มเติมหรอกค่ะ แค่มาป่วนเฉยๆ รอลงพร้อมกับดวงจิตแห่งผู้ครอบครองอัญมณีนพเก้าคนที่ 3 ออกโรง

เหมือนเดิมค่ะ คำถามเดิม ชอบอัญมณีไหนมากที่สุดคะ 

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:33:47 PM »
เอ  เมื่อไหร่จะถึงวันที่ 16 หว่า จะได้ลงแก้วตอนต่อไปซะที
กาฬใจจะขาดแล้ว  O0 (เสมือนมันเป็นคนอ่าน)

ฝากกระทู้ให้น้อง sk ไปก่อนนะจ๊ะ  พี่ก็กำลังจะเขียนบทความเจาะลึก อัญมณีที่เกี่ยวกับเรื่องแก้วนพเก้าอยู่
แต่พอเริ่มจะเขียนมันก็ตัน เขียนไม่ออกง่ะ  มันไปนึกออกไอ้บทต่อๆๆ ไป ที่ยังไม่ได้เขียน
 :icon_twisted:

คำถามชอบอัญมณีไหนมากที่สุด??  ชอบทุกอย่างเลยค่ะ  อะไรที่มันวิ้งๆ กาฬรหัสย์ชอบหมด  ไม่เชื่อถามพี่นานะกับพี่กันย์
 :icon_smile:
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ sk

• *
  • 839
  • 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:36:57 PM »
เอ  เมื่อไหร่จะถึงวันที่ 16 หว่า จะได้ลงแก้วตอนต่อไปซะที
กาฬใจจะขาดแล้ว  O0 (เสมือนมันเป็นคนอ่าน)

ฝากกระทู้ให้น้อง sk ไปก่อนนะจ๊ะ  พี่ก็กำลังจะเขียนบทความเจาะลึก อัญมณีที่เกี่ยวกับเรื่องแก้วนพเก้าอยู่
แต่พอเริ่มจะเขียนมันก็ตัน เขียนไม่ออกง่ะ  มันไปนึกออกไอ้บทต่อๆๆ ไป ที่ยังไม่ได้เขียน
 :icon_twisted:

คำถามชอบอัญมณีไหนมากที่สุด??  ชอบทุกอย่างเลยค่ะ  อะไรที่มันวิ้งๆ กาฬรหัสย์ชอบหมด  ไม่เชื่อถามพี่นานะกับพี่กันย์
 :icon_smile:

555 หนูก็กำลังสำลักอากาศ เพราะรู้แน่ชัดเลยงว่าวันที่ 16 ไม่ได้อ่าน ( ไม่แน่จะแง็บบ้านเพื่อน 555 )  :-X
อะไรที่วิ้งๆ พี่กาฬชอบหมด สำหรับ ชอบทุกอันที่ผู้ครอบครองคือผู้ชาย กร๊ากกกกก 555  :icon_confused: :icon_confused:

ออฟไลน์ ninda

• *
  • 334
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 11:45:22 PM »
ชอบเพชรจ้ะ...โหวตเพชรนะ

ตอนเด็กๆ มีคนซื้อลูกแก้วเพชร (ของปลอม) ให้
แต่ว่ามันตกแตก ร้องไห้เสียใจใหญ่เลยแหละ

แต่ว่าพอโตมานี่เคยเดินไปเจอสร้อยค่ะ แล้วมีจี้เป็นลูกแก้วเล็กๆ มีทั้งหมดห้าสี ลูกเล็กๆ จำไม่ได้ค่ะว่ามีสีอะไรบ้าง
แต่ที่เด่นที่สุดก็เป็น ลูกใหญ่ อเมทิสต์ค่ะ ซื้อเก็บไว้ใส่ติดตัวตลอด
ตอนมีเค้าอยู่ด้วยรู้สึกดีมาก สมองก็ปลอดโปร่ง รู้สึกว่าตัวเองมีความมั่นใจมาก
แต่ว่ามีวันหนึ่งฝันว่าทำเค้าแตก ร้องไห้เสียใจมาก
ซึ่งเรื่องจริงก็แตกจริงๆ ค่ะ ประมาณว่าอยู่ดีๆ ก็หลุดออกมาจากคอ แล้วก็แตกเป็นรอยร้าว
จำได้ว่าใจหายและเสียใจมาก พยายามไปหาซื้อของมาร้อยรวมกัยอะเมทิสต์นี้ แต่มันก็ยังหล่นออกจากคออีก
สงสัยเค้าคงไม่ชอบที่ซื้อมาใส่ใหม่มั้งคะ (คือลูกเล็กๆ แตกจนใช้ไม่ได้ค่ะ แล้วอะเมทิสต์เองก็บิ่นร้าว)
ก็เลยได้แต่เก็บไว้ค่ะ ตอนแรกจำได้ว่าไว้บนหัวนอน แต่ไปๆ มาๆ ก็หาไม่เจอแล้วค่ะ
ก็ได้แต่หวังนะว่าสักวันจะได้เจอเค้าอีกน่ะ...

ป.ล.เหมือนมาเพ้อเลย 555+ขอโทษค่ะ แต่เราคิดถึงเค้าจริงๆ
เพราะสร้อยเส้นนั้นเป็นสิ่งที่บอกให้เรารู้จักคำว่า "ศัรทธา" น่ะค่ะ
อืมมมม แต่อเมทิสต์นี่จัดเป็นอะไรได้ในนพเก้าของไทยคะ
ไพลินหรือเปล่า ???

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 02:13:04 PM »
บุษราคัมสินะ  :)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 01:09:22 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผมม  :icon_cool:

ผู้จัดจำหน่ายเครื่องประดับจิวเวอร์รี่ เพชร พลอย ต่างๆ

ออฟไลน์ อัคนีสีเพลิง

• *
  • 549
  • 0
  • อะ วิช สุ นุต สา นุ ติ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 07:50:52 AM »
ชอบเพชรเหมือนกันจร้า โหวตเพชรด้วย เพระาเรางกล่ะมั้ง(เอ่อ มันไม่น่าเกี่ยว) เพชรสวยดีค่ะ แข็งแรงงดงาม ชอบอ่า

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
Re: อัญมณีประจำวันเกิด ค่ะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 05:56:47 AM »

อัญมณีสำหรับคนเกิดวันเสาร์

อัญมณีที่ถูกโฉลก คือ อเมทิสต์, แซฟไฟร์สีม่วง นิล, หยกดำ, โอนิกซ์ ฯลฯ[/center]

ที่มา http://www.horoworld.com/horoscope/jewel/index.php

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องอัญมณีเท่าไหร่ ส่วนตัวมีความเชื่อเกี่ยวกับของประจำวันเกิด
ผมเกิดวันเสารปกติก็จะติดพระปางนาคปรก
เอ๊ะ! หรือจะลองหาอัญมณีประจำวันเสารมาพกติดตัวบ้าง ก็จะดีนะ ^^