ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

วิธีคัดลอก DVD

bobenz

วิธีคัดลอก DVD
« เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 07:59:44 PM »

อยากรู้วิธีคัดลอก DVD อ่ะทำไงมั่ง คือมีโปรแกรมโคลนแผ่นด้วย แต่ปัญหาคือมันไร้ไม่ได้ ใครทำได้สอนทีนะ   :-\

nanajung

Re: วิธีคัดลอก DVD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:34:52 PM »
ก่อนอื่นต้องมีเครื่องไรท์แผ่นก่อนนะคะ โปรแกรมที่ใช้คัดลอกดีวีดี ก็ใช้โปรแกรม Nero Smart ค่ะ
เลือกไปที่หมวดดีวีดี เลือกฟังชันก์ copy แผ่นนะคะ มันจะเป็นรุปโลโก้ ซีดีซ้อนกันสองแผ่น
ใส่แผ่นดีวีดี ต้นฉบับไปก่อนนะคะ แล้วให้เลือก รอบในการไรท์ควรจะเลือก แบบต่ำที่สุดนะคะ เพราะว่าเวลาเล่นกับเครื่องดีวีดีแผ่นจะไม่กระตุกค่ะ
แล้วก็กรอก จำนวนแผ่นที่ต้องการ copy ลงไปนะคะ 1-2-3 แล้วแต่ต้องการค่ะ พอกด nextโปรแกรมของ Nero ก็จะทำการคัดลอกข้อมูลดีวีดต้นฉบับ เมื่อ มันคัดลอกหมดแล้ว แผ่นดีวีดีต้นฉบับก็จะออกมาโดยอัดตะโนมัตินะคะ ให้เราใส่แผ่นดีวีดีเปล่าที่ต้องการคัดลอก เข้าไป แล้วก็กด burn
ดีวีดี เมื่อมันทำการ burn เสร็จ เรียบร้อยแผ่นก็จะออกมาโดยอัติโนมัติค่ะ  ;)

bobenz

Re: วิธีคัดลอก DVD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:55:36 PM »
ลองทำแล้วอ่ะ แต่มันไม่ยอมไร้ เครื่องไม่อ่านข้อมูลไดร์ F คือไดร์ที่ใส่แผ่นดูหนังทั่วไป มันดันแปลงเป็นไฟล์อิมเมจแทนเฉยเลย ถ้าทำไม่ได้จริงๆก็จะถามช่างแล้วเนี่ย แถมเอาไฟล์อิมเมจมาเบรินก็เบรินไม่ได้อีก ควรทำไงดีเนี่ย