ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ it530_08

• โอมเพี้ยง - ทุกอย่างสามารถเสกได้
  • *
  • 276
  • 1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 04:35:40 PM »

แต่ภาพนี้ เห็นมีคนบอกว่า เจนี่หน้ายาวไปนิด = ='  8)
เห็นมีคนบอกว่า ไปยืดหน้าเจนี่ทำไม 555

เป็นธรรมดาของภาพรีทัช และเราก็ยังทำได้ไม่ดี ไม่เก่ง ภาพบางภาพก็ทำยาก และก็มีตาเห็นแล้วอ่ะนะว่าเค้าว่าไง จะเข้ามาตอกย้ำเพื่อ?

จริงๆแล้วการ รีทัชภาพ ถ้า ภาพต้นฉบับ ไม่ไปทางเดียว bg ทำยังไงก็ไม่เนียนหรอกค่ะ ต่อให้ รีทัชเก่งแค่ไหนก็ตาม
มีหลายคน ในพันทิป ขอให้เรา รีทัชภาพแนวจีนบ้าง เพราะอยากได้ภาพที่สวยเหมือนอั้ม ที่เคยรีทัช แต่ส่วนใหญ๋นานะจัง
พอดูภาพแล้วก็จะบอกเค้าว่า มุมหน้าที่ให้ภาพมา มันไม่เข้า bg ผมปิดหน้าบ้างล่ะ สีภาพ contact กับ บีจี บ้างล่ะ
การจะรีทัชภาพให้เนียน ต้อง หาภาพที่มุม และโทนสี ใกล้เคียงกันที่สุดถึงจะเนียนค่ะ คนที่ไม่เคยรีทัช ภาพพวกนี้ส่วนใหญ่
จะไม่เข้าใจ ถึงเงื่อนไขตรงนี้นี้เท่าไร บอกได้เลยว่ากว่าจะหาภาพให้มุมและโทนสีเข้ากันกับ บีจีใช้เวลานานกว่านั่งรีทัชอีกง่ะ

เห็นด้วยจ้า เพราะเราเองกว่าจะหาภาพมารีทัชให้เนียน ดูสมจริงได้ ก็ยากเหมือนกันจ้า ช่วงนี้ยุ่งมาก เลยไม่ได้เข้าบอร์ด เรียกว่าห่างหายไปจากวงการบอร์ดบอยไปนานเลย ไว้หายยุ่งแล้ว จะทำภาพและเอ็มวีมาฝากอีกจ้า

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 05:27:10 PM »

เห็นด้วยจ้า เพราะเราเองกว่าจะหาภาพมารีทัชให้เนียน ดูสมจริงได้ ก็ยากเหมือนกันจ้า ช่วงนี้ยุ่งมาก เลยไม่ได้เข้าบอร์ด เรียกว่าห่างหายไปจากวงการบอร์ดบอยไปนานเลย ไว้หายยุ่งแล้ว จะทำภาพและเอ็มวีมาฝากอีกจ้า

โอว ใช่หายไปนานเลย ถ้าหายยุ่งแล้วก็กลับมานะจ๊ะ  :icon_smile:

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 08:21:33 PM »

แต่ภาพนี้ เห็นมีคนบอกว่า เจนี่หน้ายาวไปนิด = ='  8)
เห็นมีคนบอกว่า ไปยืดหน้าเจนี่ทำไม 555

เป็นธรรมดาของภาพรีทัช และเราก็ยังทำได้ไม่ดี ไม่เก่ง ภาพบางภาพก็ทำยาก และก็มีตาเห็นแล้วอ่ะนะว่าเค้าว่าไง จะเข้ามาตอกย้ำเพื่อ?

จริงๆแล้วการ รีทัชภาพ ถ้า ภาพต้นฉบับ ไม่ไปทางเดียว bg ทำยังไงก็ไม่เนียนหรอกค่ะ ต่อให้ รีทัชเก่งแค่ไหนก็ตาม
มีหลายคน ในพันทิป ขอให้เรา รีทัชภาพแนวจีนบ้าง เพราะอยากได้ภาพที่สวยเหมือนอั้ม ที่เคยรีทัช แต่ส่วนใหญ๋นานะจัง
พอดูภาพแล้วก็จะบอกเค้าว่า มุมหน้าที่ให้ภาพมา มันไม่เข้า bg ผมปิดหน้าบ้างล่ะ สีภาพ contact กับ บีจี บ้างล่ะ
การจะรีทัชภาพให้เนียน ต้อง หาภาพที่มุม และโทนสี ใกล้เคียงกันที่สุดถึงจะเนียนค่ะ คนที่ไม่เคยรีทัช ภาพพวกนี้ส่วนใหญ่
จะไม่เข้าใจ ถึงเงื่อนไขตรงนี้นี้เท่าไร บอกได้เลยว่ากว่าจะหาภาพให้มุมและโทนสีเข้ากันกับ บีจีใช้เวลานานกว่านั่งรีทัชอีกง่ะ

คิดถึงกุ้งเหมือนกันค่า จะรอชมผลงานกุ้งเหมือนเดิมนะคะ  :icon_sad:

นานะจังพูดถูกต้องมากเลย เราก็ยังไม่เซียนถึงขนาดจับผิดไม่ได้อ่ะนะคะ พี่น้องในบอร์ดอ่ะไม่มีปัญหาเพราะเห็นวิวัฒนาการไปทีละขั้นมาโดยตลอด
แต่พวกเอาไปเผยแพร่นี่สิ เหมือนกับเอาไปแล้วเราโดนจ้องจับผิดง่ะ แล้วที่ด่ากันน่ะคนสะเทือนคือคนทำ ไม่ใช่คนเอาไปเผยแพร่ จริงมั๊ยอ่ะคะ
ยิ่งที่เอาไปปล่อยอ่ะ เกรียนเทพมากกกก 555+ เหมือนหลอกว่าเราไปในตัว  :icon_razz:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2010, 08:23:23 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 08:35:25 PM »
ลงต่อค่ะ จากเรื่อง วิวาหพระสมุท

นางอันโดรเมดา / ปู ไปรยา สวนดอกไม้
Credit : ขอบคุณปู ไปรยา และภาพ BG จาก www.wallcoo.com
กลอน : http://webcache.googleusercontent.com/search?hl=th&q=cache:DvZBnOIKeFcJ:http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%A3+%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:09:27 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 08:39:19 PM »
อีกนาง จากเวนิชวานิส รับอิทธิพลมาจากต่างประเทศเหมือนกัน

นางปอเซียร์ / แอน ทองประสม ภาพนี้ทำยากค่ะ อาจไม่เนียน 555+

ความเอยความรัก            เริ่มสมัครชั้นต้น ณ หนไหน
เริ่มเพาะเหมาะกลางหว่างหัวใจ     หรือเริ่มในสมองตรองจงดี
แรกจะเกิดเป็นไฉนใครรู้บ้าง        อย่าอำพรางตอบสำนวนให้ควรที่
ใครถนอมกล่อมเกลี้ยงเลี้ยงรตี     ผู้ใดมีคำตอบขอบใจเอย

ตอบเอยตอบถ้อย             เกิดเมื่อเห็นน้องน้อยอย่าสงสัย
ตาประสบตารักสมัครไซร้            เหมือนหนึ่งให้อาหารสำราญครัน
แต่ถ้าแม้สายใจไม่สมัคร             เหมือนฆ่ารักเสียแต่เกิดย่อมอาสัญ,
ได้แต่ชวนเพื่อนยามาพร้อมกัน      ร้องรำพันสงสารรักหนักหนาเอย

Credit : ขอบคุณพี่แอน ทองประสม และภาพ BG จาก www.wallcoo.com
กลอน : http://webcache.googleusercontent.com/search?hl=th&q=cache:tzz-XQ9W4wsJ:http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=orawee&id=153+%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B9%8B%E0%B8%A2%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:10:43 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ funny witch

• *
  • 73
  • 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:12:41 PM »
นางอันโดรเมดารูปนี้สวยจังนะคะ  :icon_smile:

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:22:56 PM »
ภาพสวยมากเลย
แอนอาจไม่เนียน  แต่หน้าตาเหมาะมากเลย

ปล.  กาฬว่ากลอนผิดนะคะ  มันต้อง
"เริ่มเพาะเหมาะกลางหว่างหัวใจ" ค่ะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 10:45:41 AM »
ภาพสวยมากเลย
แอนอาจไม่เนียน  แต่หน้าตาเหมาะมากเลย

ปล.  กาฬว่ากลอนผิดนะคะ  มันต้อง
"เริ่มเพาะเหมาะกลางหว่างหัวใจ" ค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่า มันผิดจริงๆด้วย  แก้ไขใหม่ :-*

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 10:25:04 PM »
สวยมากครับ นางอันโดรเมดา สวยมาก ภาพกับ bg เข้ากันมาก
แต่หน้าปูแอบโหด --*
รอดูนุ่น วรนุช อยู่นะครับว่าจะเป็นนางอะไร ^^
รับรองนางอะไรก็สวยอยู่แล้ว อิอิ :)

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 10:06:09 AM »
สวยมากครับ นางอันโดรเมดา สวยมาก ภาพกับ bg เข้ากันมาก
รอดูนุ่น วรนุช อยู่นะครับว่าจะเป็นนางอะไร ^^
รับรองนางอะไรก็สวยอยู่แล้ว อิอิ :)

ภาพนุ่นต้องรอสักพักนะคะ กำลังหาองค์ประกอบของภาพอยู่ค่ะ ขอบคุณที่ชอบผลงานนะจ๊ะ

เอามาลงเพิ่ม หายไปนานและ จะทำให้เป็นนางในวรรณคดีมันก็ยากไม่ใช่เล่นๆเลย หายนานหาข้อมูลด้วยค่ะ

จากเรื่องสังข์ทอง นางรจนา / แอฟ ทักษอร ภักดิ์สุขเจริญ
Credit : ขอบคุณแอฟ ทักษอร และภาพวาดพื้นหลัง อ.จักรพันธ์ โปรษยกฤต
กลอน : http://webcache.googleusercontent.com/search?hl=th&q=cache:GjZJ_kSKBcIJ:http://www.thaidances.com/picture&data/29_2.asp+%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%99+%E0%B8%A3%E0%B8%88%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:12:13 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 10:09:06 AM »
บางทีถ้าจะเอาให้เหมือนมันก็ต้องอาศัยการรีทัชค่ะ 555+ แล้วแต่ฝีมือ

นางยอพระกลิ่น /  แต้ว ณฐพร เตมีรักษ์
Credit : ขอบคุณแต้ว ณฐพร ภาพพื้นหลังกอไผ่จากภาพถ่ายส่วนบุคคลขอบคุณมา ณ ที่นี้
กลอน : http://webcache.googleusercontent.com/search?hl=th&q=cache:QF2ue9m7FLUJ:http://www.reurnthai.com/wiki/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%93%E0%

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:13:20 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 10:14:30 AM »
สุดท้ายของเซตนี้อีกแล้วค่ะ พระเพื่อนพี่แพงน้องสองสมร จากเรื่องพระลอ

พระเพื่อนพระแพง / มิน พีชญา วัฒนมนตรี - มิ้นท์ ณัฐวรา วงวาสนา

ปล.ถ้าไม่เนียนก็ต้องขอสมาเต๊อะเจ้า ภาพพระน้องนางหายากแต้ๆน้อ
Credit : เว็บถ่ายภาพย้อนยุคบางกอกสตูดิโอรวมทั้ง พื้นหลังภาพเดียวกัน
กลอน : http://writer.dek-d.com/hideko_chan/writer/viewlongc.php?id=478533&chapter=18

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:14:48 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 11:54:24 AM »
โฮกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก น้องแต้ว ยอพระกลิ่น งามมากค่ะพี่ เน้นว่างาม แอฟ รจนา ก็สวยอ่ะ ยิ่งทำยิ่งสวย
ตอนนี้ชอบภาพน้องแต้วที่สุดเลยอ่ะ ส่วนพระเพื่อนพระแพง อยากได้ น้องมิน กับ อั้ม มากกว่า 

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 02:02:57 PM »

ภาพนุ่นต้องรอสักพักนะคะ กำลังหาองค์ประกอบของภาพอยู่ค่ะ ขอบคุณที่ชอบผลงานนะจ๊ะ

เอามาลงเพิ่ม หายไปนานและ จะทำให้เป็นนางในวรรณคดีมันก็ยากไม่ใช่เล่นๆเลย หายนานหาข้อมูลด้วยค่ะ

จากเรื่องสังข์ทอง นางรจนา / แอฟ ทักษอร ภักดิ์สุขเจริญ

นึกว่าแต้วซะอีก สวยทุกรูป  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:08:57 AM โดย bobenz »
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ funny witch

• *
  • 73
  • 0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 09:34:48 PM »
ชอบภาพ ยอพระกลิ่น มากค่ะ สวยทั้งนางแบบและ BG :icon_rolleyes: