ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:20:41 PM »

เครดิตภาพ ขอบคุณภาพนักแสดงทุกท่านที่นำมารีทัช และเป็นนางแบบผลงานบางส่วนที่ไม่รีทัช /ขอบคุณเจ้าของภาพถ่ายที่นำร่างกายมารีทัช / ขอบคุณบีจีจาก www.wallcoo.com /ขอบคุณบรัชและตัวอักษรจาก Dafont และเว็บโหลดบรัชทางอินเตอร์เน็ตแบบรวมๆค่ะ / ขอบคุณภาพถ่ายสถานที่ต่างๆสวยๆงาม ทั้งวัดวาอาราม วัง อุทยานธรรมชาติ สถานที่สำคัญในประเทศและต่างประเทศ  / ขอบคุณภาพจากกล้องบุคคลที่นำมาเผยแพร่ / เว็บถ่ายภาพสวยงามหลายๆเว็บ / ขอบคุณเว็บเวสดิ้ง ชุดแต่งงานต่างๆอีกหลายเว็บ / www.we-mag.com / ขอบคุณ www.samsearn.com / ขอบคุณเว็บ www.dida.co.th / ขอบคุณ www.pyjclub.com / และ www.google.com / ขอบคุณภาพจาก www.photohobby.net / ขอบคุณภาพจาก www.bloggang.com ภาพส่วนบุคคล / ขอบคุณ www.mygallery.mediathai.net / ขอบคุณภาพถ่ายส่วนบุคคลจากเว็บ www.klongdigital.com / ขอบคุณ www.monaeglow.com /ขอบคุณ www.utdhome.com / ขอบคุณ www.rakdara.net / ขอบคุณบล็อกส่วนบุคคลจาก multiply.com จากหลายๆบล็อกในส่วนเดียวกันนี้ /เว็บถ่ายภาพสวยงาม www.pixpros.net / ขอบคุณ www.ch7.com / ขอบคุณ www.thaitv3.com /ขอบคุณแฟนคลับดาราทุกคนที่ลงรูปในที่สาธารณะและเว็บบอร์ดส่วนตัวนะคะ / สุดท้ายขอบคุณ www.boysapolclub.com ที่เอื้อเฟื้อพื้นที่นำเสนอผลงาน ฯลฯ หากมีเครดิตใดตกหล่นไปก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้

ขอเอามาฝากลงค่า เป็นภาพรีทัชค่ะ แต่อยากทำเล่น มันเริ่มเยอะและ ภาพต้นฉบับไม่รีทัชก็มี รีทัชน้อยก็มีค่ะแล้วแต่
รีบลงก่อนภาพหาย เกือบไปและ คราวนี้จะไม่เป็นตัวซ้ำกับนางในวรรณคดี แต่ละคนก็ควรจะเป็นกันแค่คนละภาพพอค่ะ
จะได้กระจายความสวยเผื่อแผ่คนอื่นบ้าง 555+ ขอบคุณกลอนจากจากวรรณคดีในเรื่องด้วยนะคะ กลอนบางบทก็เป็น
ส่วนหนึ่งของเรื่องค่ะ ขอบคุณกลอนจากน้องวี ด้วยค่ะและกลอนจากละครสามเศียรด้วยค่ะ

ปรับปลั๊กอินลายเส้นมาใหม่ สวยขึ้นกว่าเดิมอีกค่ะ เสียดายโปรแกรมมาช้า ไม่เป็นไรแจกใหม่ ภาพรีทัชจำเป็นต้องใช้โปรแกรมช่วงนิดนึง เนียนตาขึ้นเยอะเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 03:07:05 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:23:37 PM »
เริ่มที่รามเกียรติ์

นางสีดา / กบ สุวนันท์ ปุณณกันต์
Credit : ขอบคุณพี่กบ สุวนันท์ และเจ้าของภาพถ่ายการแสดงโขนด้วยค่ะ คุณ jan Hua copyrigth 2008
กลอน : http://webcache.googleusercontent.com/search?hl=th&q=cache:pF53Egm1jOEJ:http://thaicharm.exteen.com/page-3+%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%94%E0%B8%B2&ct=clnk

นางมณโฑ / อั้ม พัชราภา  ไชยเชื้อ
Credit : ขอบคุณพี่อั้มพัชราภา และแฟนคลับที่ลงภาพให้ค่ะ ขอบคุณเว็บ www.pixpros.net ภาพพื้นหลังค่ะ
กลอน : http://writer.dek-d.com/hideko_chan/writer/viewlongc.php?id=478533&chapter=7

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:03:30 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:36:50 PM »
 :) Wow  สวย เลิศ มากค่ะพี่ bobenz แต่งกลอนเองด้วยป่ะคะ ชอบ bg นางสีดา อ่ะ bg นางมณโฑ ก็สวยนะ แต่ มันติดมี ภาษาอังกฤษ มาด้วยมันเลยทำให้ภาพดรอปลงไปหน่อย่ะ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:50:07 PM »
:) Wow  สวย เลิศ มากค่ะพี่ bobenz แต่งกลอนเองด้วยป่ะคะ ชอบ bg นางสีดา อ่ะ bg นางมณโฑ ก็สวยนะ แต่ มันติดมี ภาษาอังกฤษ มาด้วยมันเลยทำให้ภาพดรอปลงไปหน่อย่ะ

ป่าวแต่งเองค่ะ เอามาจากเรื่องจริงๆในวรรณคดีนี่แหละค่ะ ค้นมาหลายนางเหมือนกันค่ะ ส่วน BG นางมณโฑมันเป็นเครดิตภาพเค้าค่ะไม่อยากลบทิ้งไปอ่ะค่ะ

นางเบญจกาย / เจนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ
Credit : ขอบคุณเจนี่ และภาพโขนจากการแสดงเทิดพระเกียริต์พระนางเจ้าสิริกิติราชินีโขนนางลอย
กลอน : http://www.oknation.net/blog/tcmc/2007/08/07/entry-1/comment

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:05:05 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:55:05 PM »
โอ้วววววว   มีเซตใหม่ๆ มาอีกแล้ว

งามมากๆ เลยค่ะ   ชุดขาวของนางสีดาสวยมากๆ เลยอ่ะ  แล้วกบหน้านี้ก็หวานอ่อนช้อยด้วย
แล้วก็กลอนทุกๆ บทที่บรรยาย   โอ้  วรรณคดีไทยช่างบรรยายได้วิจิตรจริง  แต่ละนางเปรียบเทียบงามกว่าสามโลกจะเทียมเท่า
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 07:34:23 PM »
 ;D ;D ;D ;D

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 09:16:38 PM »
วันนี้เว็ปฝากรูปมีปัญหาค่า เอาภาพลงไม่ได้หลายชั่วโมงมาก อีก 1 นางจากรามเกียรติ์

นางสุพรรณมัจฉา / เป้ย ปานวาด เหมมณี ออกแนวแฟนตาซีโมเดิลๆ ถ้าไม่เนียนอย่างไรก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ
Credit : ขอบคุณเป้ย ปานวาด ภาพ BG จากเว็บประกวดนางงามจักรวาลค่ะ ชื่อยาวและลืม
กลอน : http://writer.dek-d.com/hideko_chan/writer/viewlongc.php?id=478533&chapter=20

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:06:46 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 09:20:06 PM »
เรื่องต่อไปค่ะ มัทนพาธา ตำนานกุหลาบ

นางมัทนา / ชมพู่ อารยา เอฮาร์เก็ต
Credit : ขอบคุณชมพู่ อารยา และภาพ BG จากเว็บ wallpaper show desktop
กลอน : http://webcache.googleusercontent.com/search?hl=th&q=cache:_nTr2iLUBwoJ:http://www.thaipoem.com/forever/poem.php?poemid=124718+%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%97%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 06:57:47 PM โดย bobenz »

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:30:01 AM »
 :icon_evil: กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด เป้ย กับ ชมพู่ สวยมากเลยค่ะ  ทำได้ไงเนี่ย สุดยอด นานะจังว่าสวยกว่าสองภาพแรกซะอีกอ่ะ   :-*

เซฟก่อนๆ สวยอ่ะ   :icon_rolleyes:

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:31:58 AM »
ไปเจอกระทู้นี้มาค่ะ มีคนเอารูปไปลงด้วย รวดเร็วมาก   :-*

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A9542541/A9542541.html

นางในวรรณคดีไทยสู่ความเป็นจริงกับนางเอกละครไทย (สวยๆทั้งนั้น)     

เปิดไปหลายๆเว็ปเลยเจอรูปสวยๆเลยนำมาฝากเพื่อนๆ (ขอบคุณคนที่ทำให้ภาพนางในวรรณคดีกลายเป็นจริง) เครดิตที่รูปนะครับ

จากคุณ : tangmo_2520   
เขียนเมื่อ : 4 ส.ค. 53 00:12:54   

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:59:53 AM »
โหยยยยยยยยยย!!!!
นางสีดาสวยมากกกกกค่ะ

ความจริงสวยทุกรูปเลย แต่ปลื้มภาพนางสีดามั่กมาก>o<

เรื่องนางมัทนา ไม่เคยได้ยินแฮะ ชมแดงแปร๊ดทั้งตัว อิอิ สวยค่ะ

นางเงือกเซ็กซี่มากกกกอ่าหุหุ

สวยมากมาย ยลสองสามรอบ ขอบคุณนะคะ :icon_rolleyes:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 12:35:42 PM »
ไปเจอกระทู้นี้มาค่ะ มีคนเอารูปไปลงด้วย รวดเร็วมาก   :-*

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A9542541/A9542541.html

นางในวรรณคดีไทยสู่ความเป็นจริงกับนางเอกละครไทย (สวยๆทั้งนั้น)     

เปิดไปหลายๆเว็ปเลยเจอรูปสวยๆเลยนำมาฝากเพื่อนๆ (ขอบคุณคนที่ทำให้ภาพนางในวรรณคดีกลายเป็นจริง) เครดิตที่รูปนะครับ

จากคุณ : tangmo_2520   
เขียนเมื่อ : 4 ส.ค. 53 00:12:54   

เชื่อมั๊ยว่าแอบคิดไปเหมือนกันว่าภาพที่เราลง คงไม่นานจะทยานไปสู่โลกนอกอย่างรวดเร็วและแล้วก็เป็นจริง เหอะๆๆ โดยที่เราไม่ต้องเอาไปโฆษณาเอง
แต่บางคนก็ด่าซะเสียเลย แง่วๆๆ  :icon_surprised:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 08:54:17 AM »

แต่ภาพนี้ เห็นมีคนบอกว่า เจนี่หน้ายาวไปนิด = ='  8)
เห็นมีคนบอกว่า ไปยืดหน้าเจนี่ทำไม 555

เป็นธรรมดาของภาพรีทัช และเราก็ยังทำได้ไม่ดี ไม่เก่ง ภาพบางภาพก็ทำยาก และก็มีตาเห็นแล้วอ่ะนะว่าเค้าว่าไง จะเข้ามาตอกย้ำเพื่อ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2010, 08:54:50 AM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:22:43 AM »

เรื่องนางมัทนา ไม่เคยได้ยินแฮะ

เนื้อเรื่องโดยย่อ

จอมเทพสุเทษณ์เป็นทุกข์ด้วยความลุ่มหลงเทพธิดามัทนา แม้จิตระรถผู้สารถีคู่บารมีจะนำรูปของเทพเทวีผู้เลอโ ฉมหลายต่อหลายองค์มาถวายให้เลือกชม สุเทษณ์ก็มิสนใจไยดี จิตระรถจึงนำมายาวินวิทยาธร ผู้มีเวทมนตร์แก่กล้ามาเข้าเฝ้า สุเทษณ์จึงให้มายา วินใช้เวทมนตร์เรียกนางมัทนามาหา เมื่อมาแล้วนางมัทนาก็เหม่อลอยมิมีสติสมบูรณ์เพราะตก อยู่ในฤทธิ์มนตรา

แต่สุเทษณ์มิต้องการได้นางด้วยวิธีเยี่ยงนั้นจึงให้ม ายาวินคลายมนตร์ แต่ครั้นได้สติแล้วนางมัทนาก็ปฏิเสธว่ามิมีจิตเสน่หา ตอบด้วย ไม่ว่าสุเทษณ์จะเกี้ยวพาและรำพันรักอย่างไร สุเทษณ์โกรธนักจึงจะสาปมัทนาให้ไปเกิดในโลกมนุษย์

มัทนาขอให้นางได้ไปเกิดเป็นดอกไม้มีกลิ่นหอม สุเทษณ์จึงสาปมัทนาให้ไปเกิดเป็นดอกกุหลาบที่งามทั้ง กลิ่นทั้งรูปซึ่งมีแต่เฉพาะบนสวรรค์ยังไม่เคยมีบนโลก มนุษย์ โดยที่ในทุกๆ วันเพ็ญ นางมัทนาจะกลายร่างเป็นคนได้ 1 วัน 1 คืน และถ้านางมีความรักเมื่อใดนางก็จะมิต้องคืนรูปเป็นกุ หลาบอีก แต่นางจะได้รับความทุกข์ทรมานเพราะความรักจนมิอาจทนอ ยู่ได้ และเมื่อนั้นถ้านางอ้อนวอนขอความช่วยเหลือ ตนจึงจะงดโทษทัณฑ์นี้ให้แก่นาง

นางมัทนาไปจุติเป็นกุหลาบงามอยู่ในป่าหิมะวัน บรรดาศิษย์ของฤาษีนามกาละทรรศิน มาพบเข้าจึงนำความไปบอกพระอาจารย์ กาละทรรศินจึงให้ขุดไปปลูกในบริเวณอาศรมของตน

ในขณะที่จะทำการขุดก็มีเสียงผู้หญิงร้อง กาละทรรศินเล็งญาณดูก็รู้ว่าเป็นเทพธิดามาจุติจึงได้ เอ่ยเชิญและสัญญาว่าจะคอยดูแลปกป้องสืบไป เมื่อนั้นการจึงสำเร็จด้วยดี

วันเพ็ญในเดือนหนึ่ง ท้าวชัยเสนกษัตริย์แห่งหัสตินาปุระได้เสด็จออกล่าสัต ว์ในป่าหิมะวันและได้แวะมาพักที่อาศรมพระฤษี ครั้นได้เห็นนางมัทนาในโฉมของนารีผู้งดงามก็ถึงกับตะ ลึงและตกหลุมรัก จนถึงกับรับสั่งให้มหาดเล็กปลูกพลับพลาพักแรมไว้ใกล้ อาศรมนั้นทันที ท้าวชัยเสนได้แต่รำพันถึงความรักลึกซึ้งที่มีต่อนางม ัทนา

ครั้นเมื่อนางมัทนาออกมาที่ลานหน้าอาศรมก็มิเห็นผู้ใ ด ด้วยเพราะท้าวชัยเสนหลบไปแฝงอยู่หลังกอไม้ นางมัทนาจึงได้พรรณาถึงความรักที่เกิดขึ้นในใจอย่างท ่วมท้นต่อท้าวชัยเสนบ้าง ท้าวชัยเสนซึ่งหลบอยู่จึงได้สดับฟังทุกถ้อยความจึงเผ ยตัวออกมา ทั้งสองจึงกล่าวถึงความรู้สึกอันล้ำลึกในใจที่ตรงกัน จนเข้าใจในรักที่มีต่อกัน จากค่ำคืนถึงยามรุ่งอรุณ

ท้าวชัยเสนจึงทรงประกาศหมั้นและคำสัญญารัก ณ ริมฝั่งลำธารใกล้อาศรมนั้น มัทนาก็ยังคงรูปเป็นนารีผู้งดงาม มิต้องกลายรูปเป็นกุหลาบอีก

ท้าวชัยเสนได้ทูลขอนางมัทนา พระฤาษีก็ยกให้โดยให้จัดพิธีบูชาทวยเทพและพิธีวิวาห์ มงคลในป่านั้นเสียก่อน

ท้าวชัยเสนเสด็จกลับวังหลายเพลาแล้วแต่ก็มิได้เสด็จไ ปยังพระตำหนักข้างใน ด้วยว่ายังทรงประทับอยู่แต่ในอุทยาน พระนางจัณฑีซึ่งเป็นมเหสีให้นางกำนัลมาสืบดูจนรู้ว่า พระสวามีนำสาวชาวป่ามาด้วย จึงตามมาพบท้าวชัยเสนกำลังอยู่กับนางมัทนาพอดี เมื่อพระนางจัณฑีเจรจาค่อนขอดดูหมิ่นนางมัทนา ท้าวชัยเสนก็กริ้วและทรงดุด่าว่าเป็นมเหสีผู้ริษยา พระนางจัณฑีแค้นใจนักให้คนไปทูลฟ้องพระบิดาผู้เป็นเจ ้าแห่งมคธนครให้ยกทัพมาทำศึกกับท้าวชัยเสน จากนั้นก็คบคิดกับนางค่อมอราลีและให้วิทูรพราหมณ์ หมอเสน่ห์ทำอุบายกลั่นแกล้งนางมัทนาโดยส่งหนังสือไปท ูลท้าวชัยเสนว่านางมัทนาป่วย

ครั้นเมื่อท้าวชัยเสนรีบเสด็จกลับมาเยี่ยมนางมัทนา ก็กลับพบหมอพราหมณ์กำลังทำพิธีอยู่ใกล้ๆ ต้นกุหลาบ วิทูรกับนางเกศินีข้าหลวงของนางจัณฑีจึงทูลใส่ความว่ านางมัทนาให้ทำเสน่ห์เพื่อให้ได้ร่วมชื่นชูสมสู่กับศ ุภางค์ ทหารเอกท้าวชัยเสน พระองค์ทรงกริ้วหนัก รับสั่งให้ศุภางค์ประหารนางมัทนาแต่ศุภางค์ไม่ยอม ท้าวชัยเสนจึงสั่งประหารทั้งคู่

พระนางจัณฑีได้โอกาสรีบเข้ามาทูลว่าตนจะอาสาออกไปห้า มศึกพระบิดาซึ่งคงเข้าใจผิดว่านางกับท้าวชัยเสนนั้นบ าดหมางกัน แต่ท้าวชัยเสนตรัสว่าทรงรู้ทันอุบายของนางที่คิดก่อศ ึกแล้วจะห้ามศึกเอง พระองค์จะขอออกทำศึกอีกคราแล้วตัดหัวกษัตริย์มคธพ่อต าเอามาให้นางผู้ขบถต่อสวามีตนเอง

ขณะตั้งค่ายรบอยู่ที่นอกเมือง วิทูรพรหมณ์เฒ่าได้มาขอเข้าเฝ้าท้าวชัยเสนเพื่อสารภา พความทั้งปวงว่าพระนางจัณฑีเป็นผู้วางแผนการร้ายซึ่ง ในที่สุดแล้วตนสำนึกผิด และละอายต่อบาปที่เป็นเหตุให้คนบริสุทธิ์ต้องได้รับโ ทษประหาร ท้าวชัยเสนทราบความจริงแล้วคั่งแค้นจนดำริจะแทงตนเอง ให้ตาย แต่อำมาตย์นันทิวรรธนะเข้าห้ามไว้ทันและสารภาพว่าในค ืนเกิดเหตุนั้นตนละเมิดคำสั่งมิได้ประหารศุภางค์และน างมัทนา หากแต่ได้ปล่อยเข้าป่าไป ซึ่งนางมัทนานั้นได้โสมะทัต ศิษญ์เอกของฤษีกาละทรรศินนำพากลับสู่อาศรมเดิม แต่ศุภางค์นั้นแฝงกลับเข้าไปร่วมกับกองทัพแล้วออกต่อ สู้กับข้าศึกจนตัวตาย

ท้าวชัยเสนจึงรับสั่งให้ประหารท้าวมคธที่ถูกจับมาเป็ นเชลยไว้ก่อนหน้านั้นแล้ว ส่วนพระนางจัณฑีมเหสีนั้นทรงให้เนรเทศออกนอกพระนคร ด้วยทรงเห็นว่าอันนารีผู้มีใจมุ่งร้ายต่อผู้เป็นสามี ก็คงต้องแพ้ภัยตนเอง มิอาจอยู่เป็นสุขได้นานแน่

ฝ่ายนางมัทนานั้นได้ทำพิธีบูชาเทพและวอนขอร้องให้สุเ ทษณ์จอมเทพช่วยนางด้วย สุเทษณ์นั้นก็ยินดีจะแก้คำสาปและรับนางเป็นมเหสีแต่น างมัทนาก็ยังคงปฏิเสธ และอ้างว่า อันนารีจะมีสองสามีได้อย่างไร สุเทษณ์เห็นว่านางมัทนายังคงปฏิเสธความรักของตนจึงกร ิ้วนักสาปส่งให้นางมัทนาเป็นดอกกุหลาบไปตลอดกาล มิอาจกลายร่างเป็นมนุษย์ได้อีกต่อไป

เมื่อท้าวชัยเสนตามมาถึงในป่า นางปริยัมวะทาที่ตามมาปรนนิบัติดูแลนางมัทนาด้วยก็ทู ลเล่าความทั้งสิ้นให้ทรงทราบ ท้าวชัยเสนจึงร้องร่ำให้ด้วยความอาลัยรักแล้วขอให้พร ะฤาษีช่วยโดยใช้มนตราและกล่าวเชิญนางมัทนาให้ยินยอมก ลับเข้าไปยังเวียงวังกับตนอีกครา

เมื่อพระฤาษีทำพิธีแล้ว ท้าวชัยเสนก็รำพันถึงความหลงผิดและความรักที่มีต่อนา งมัทนาให้ต้นกุหลาบได้รับรู้ จากนั้นจึงสามารถขุดต้นกุหลาบได้สำเร็จ ท้าวชัยเสนได้นำต้นกุหลาบขึ้นวอทองเพื่อนำกลับไปปลูก ในอุทยานและขอให้ฤาษีกาละทรรศินให้พรวิเศษว่ากุหลาบจ ะยังคงงดงามมิโรยรา ตราบจนกว่าตัวพระองค์เองจะสิ้นอายุขัย พระฤาษีก็อวยพรให้ดังใจ และประสิทธิประสาทพรให้กุหลาบนั้นดำรงอยู่คู่โลกนี้ม ิมีสูญพันธ์ อีกทั้งยังเป็นไม้ดอกที่กลิ่นอันหอมหวานสามารถช่วยดั บทุกข์ในใจคนและดลบันดาลให้จิตใจเบิกบานเป็นสุขได้

ชาย-หญิงเมื่อมีรักก็จักใช้ดอกกุหลาบเป็นสัญลักษณ์แห่งคว ามรักแท้สืบต่อไป

คำประพันธ์อันคุ้นหูที่มาจากวรรณกรรมเรื่องนี้

ความรักเหมือนโรคา บันดาลตาให้มืดมน

ไม่ยินและไม่ยล อุปสรรคใดใด

ความรักเหมือนโคถึก กำลังคึกผิขังไว้

ก็โลดออกจากคอกไป บ ยอมอยู่ ณ ที่ขัง

ถึงหากจะผูกไว้ ก็ดึงไปด้วยกำลัง

ยิ่งห้ามก็ยิ่งคลั่ง บ หวนคิดถึงเจ็บกาย

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:38:03 AM »

แต่ภาพนี้ เห็นมีคนบอกว่า เจนี่หน้ายาวไปนิด = ='  8)
เห็นมีคนบอกว่า ไปยืดหน้าเจนี่ทำไม 555

เป็นธรรมดาของภาพรีทัช และเราก็ยังทำได้ไม่ดี ไม่เก่ง ภาพบางภาพก็ทำยาก และก็มีตาเห็นแล้วอ่ะนะว่าเค้าว่าไง จะเข้ามาตอกย้ำเพื่อ?

จริงๆแล้วการ รีทัชภาพ ถ้า ภาพต้นฉบับ ไม่ไปทางเดียว bg ทำยังไงก็ไม่เนียนหรอกค่ะ ต่อให้ รีทัชเก่งแค่ไหนก็ตาม
มีหลายคน ในพันทิป ขอให้เรา รีทัชภาพแนวจีนบ้าง เพราะอยากได้ภาพที่สวยเหมือนอั้ม ที่เคยรีทัช แต่ส่วนใหญ๋นานะจัง
พอดูภาพแล้วก็จะบอกเค้าว่า มุมหน้าที่ให้ภาพมา มันไม่เข้า bg ผมปิดหน้าบ้างล่ะ สีภาพ contact กับ บีจี บ้างล่ะ
การจะรีทัชภาพให้เนียน ต้อง หาภาพที่มุม และโทนสี ใกล้เคียงกันที่สุดถึงจะเนียนค่ะ คนที่ไม่เคยรีทัช ภาพพวกนี้ส่วนใหญ่
จะไม่เข้าใจ ถึงเงื่อนไขตรงนี้นี้เท่าไร บอกได้เลยว่ากว่าจะหาภาพให้มุมและโทนสีเข้ากันกับ บีจีใช้เวลานานกว่านั่งรีทัชอีกง่ะ