ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 11:16:42 AM »
ยอพระกลิ่นงามมากกก...
ชอบกลอนยอพระกลิ่นมากบรรยายได้งามจริงๆ
(แต่ทำไมกลอนที่บรรยายกับภาพนางแบบไม่ตรงกันเลยอ่าครับ^^)
แต่ไม่เป็นไรแค่นี้ก้งามแต๊งามว่าแล้ว  :o

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 11:23:09 AM »
ยอพระกลิ่นงามมากกก...
ชอบกลอนยอพระกลิ่นมากบรรยายได้งามจริงๆ
(แต่ทำไมกลอนที่บรรยายกับภาพนางแบบไม่ตรงกันเลยอ่าครับ^^)
แต่ไม่เป็นไรแค่นี้ก้งามแต๊งามว่าแล้ว  :o

กลอนตัดตอนมาจาก ตอนที่ยอพระกลิ่นเป็นพราหมณ์ค่ะ นุ่งโกไสยะพัสตร์ผ้าทิพย์ ห่มสีทับทิมขลิบสุกใส เข็มขัดประจำยามงามวิไล
สอดใส่สร้อยสะอิ้งพริ้งพราย เป็นกลอนพรรณาถึงชุดพราหมณ์ทั้งหมด กลอนยอพระกลิ่นแทบจะหาไม่ได้ง่ายๆนักหรอกนะคะ มีแค่ตอนเป็นพราหมณ์อย่างเดียว
แต่ไม่อยากให้แต้วใส่ชุดพราหมณ์อีกคน มันจะเยอะไป ไม่งั้นต้องมีพราหมณ์ถึง 3 คนโน่นเลยค่ะ  :icon_exclaim:

ออฟไลน์ Namphung'z FaH

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 03:52:36 PM »
อ้างถึง
นานะจังพูดถูกต้องมากเลย เราก็ยังไม่เซียนถึงขนาดจับผิดไม่ได้อ่ะนะคะ พี่น้องในบอร์ดอ่ะไม่มีปัญหาเพราะเห็นวิวัฒนาการไปทีละขั้นมาโดยตลอด
แต่พวกเอาไปเผยแพร่นี่สิ เหมือนกับเอาไปแล้วเราโดนจ้องจับผิดง่ะ แล้วที่ด่ากันน่ะคนสะเทือนคือคนทำ ไม่ใช่คนเอาไปเผยแพร่ จริงมั๊ยอ่ะคะ
ยิ่งที่เอาไปปล่อยอ่ะ เกรียนเทพมากกกก 555+ เหมือนหลอกว่าเราไปในตัว

ยิ่งพวกที่ชอบเอาผลงานของคนอื่นไปลง ที่นั่นที่นี้ อย่างพวกชอบเอาไปป่วนเนี่ย
หนูนะ รำคาญจริงๆ กับ ไอ้ 2 - 3 ล็อกอิน ท่าจะคนๆ เดียวกัน เจ้า Thangmo อะไรนี่แหละ ยังมีอีก 2 ล็อกอิน เดียวประเภทอีตานี่ นิสัยเหมือนกันเลย หุหุ
ชอบไปตั้งกท.ถามผลงานดารานักแสดงในพันทิป ยังแอบงงอยู่ว่างานการไม่มีทำกันเหรอ หนังสือหนังหาไม่มีเรียนกันเหรอ ชอบไปป่วน นู้นนี่นั่น เอาผลงานของคนอื่นไปโพสต์ ไปเผยแพร่ จนคนที่นั่นเขารำคาญ ไอ้เจ้าของกระทู้ มันไม่สะเทือนจิตสะเทือนใจหรอกค่ะ แต่คนเจ็บก็คือคนทำ หนูแค่บ่นให้ฟังน่ะค่ะ แล้วหนูแค่ไปถามเค้าดีๆ ว่า ไม่เหนื่อย ไม่เบื่อ มั้งเหรอคะ?? นั่งตั้งกท.อยู่ได้ทู้กกกกกกกกกกกวัน งานการไม่มีทำเหรอ

แต่มันก็ยั้งงงงงจะมาย้อนหนูอีก =_= ว่า ไอ้ที่ว่าเหนื่อย ไม่เหนื่อยหรอก แต่มันเป็นความชอบซะมากกว่า เหอะๆ ดูมันตอบดิ มันกวนประสาทมั้ย O0

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 04:00:57 PM »
รีทัชเอามาให้พี่ โบว์เบนซ์ สองภาพนี่น่ะค่ะ

ลองดูว่าพอจะเป็นนางอะไรได้มั่ง คริคริ  :icon_rolleyes:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2010, 07:07:03 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ มณีจันทร์

• **
  • 536
  • 0
  • If you're my destiny I will meet you (may be !!!)
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 05:37:47 PM »
สุดยอดอีกแล้วพี่เรา ทำได้สวยตลอดเลยค่ะ ;D
เมย์ลองทำทีไรดูไม่ได้ทุกทีเลยค่ะ...เฮ้อ :icon_mrgreen:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 07:30:31 PM »
รีทัชเอามาให้พี่ โบว์เบนซ์ สองภาพนี่น่ะค่ะ

ลองดูว่าพอจะเป็นนางอะไรได้มั่ง คริคริ  :icon_rolleyes:

พี่จะรับไว้พิจารณานะคะ แต่ใจจริงอยากให้แพทเป็นลุคอื่นที่ชุดเลิศกว่านี้ แต่เดี๋ยวลองดูอีกที ขอถอดภาพออกก่อนนะจ๊ะ เดี๋ยวไม่ตื่นเต้นอ่ะ
คนเห็นเยอะเกิน มันจะเซ็งไปก่อนภาพเสร็จ 555+

สุดยอดอีกแล้วพี่เรา ทำได้สวยตลอดเลยค่ะ ;D
เมย์ลองทำทีไรดูไม่ได้ทุกทีเลยค่ะ...เฮ้อ :icon_mrgreen:

ขอบคุณค่าน้องสาว หัดทำบ่อยๆก็จะดีขึ้นเองนะคะ ลองดูค่ะ  :icon_sad:
ชอบภาพ ยอพระกลิ่น มากค่ะ สวยทั้งนางแบบและ BG :icon_rolleyes:

ขอบคุณที่ชอบนะคะ  :icon_smile:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 03:57:20 PM »
หาไปนานอีกแล้ว กระทู้นี้ และจะนานเป็นระยะ 555+ ไปงมหากลอนอยู่ หายากจังอ่ะ ยิ่งบางนางไม่ดังนะ ไม่มีให้เห็น
คราวนี้เป็นนางเอกที่เกิดในดอกบัวแล้วกันค่ะ มันมีหลายคน แต่ที่ดังๆ ก็ 3 คนมั๊งไม่แน่ใจเลยทำมาแค่ 3 นาง

นางอุษาเทวาอุ้มสม จากเรื่อง อุณรุท

นางอุษา / พลอย เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์
Credit : ขอบคุณพลอย เฌอมาลย์ และภาพพื้นหลังดอกบัวจาก www.google.com หาในนี้จะเจอเองค่ะ
กลอน : http://webcache.googleusercontent.com/search?hl=th&rlz=1R2AMSA_en&q=cache:m85iKxDcN1cJ:http://www.payakorn.com/webboard_ans.php?q_id=25583&myflag=1&mypage=2+%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%A8%E0%B8%A2%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:16:40 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 04:05:47 PM »
นางเอกชื่อเดียวกันเด๊ะ เกิดในดอกบัวเหมือนกันอีกต่างหาก เลยพยายามทำออกมาให้แตกต่างทั้งเสื้อผ้าหน้าผม

นางอุสาบารส / วิว วรรณรท สนธิไชย
Credit : ขอบคุณวิว วรรณรท และภาพถ่ายพื้นหลังจากคนถ่ายภาพนี้ค่ะ และภาพดอกบัวที่นำมามิกซ์ผสมใหม่
ขอบคุณภาพถ่ายส่วนบุคคลจากเซตนี้จ้า
กลอน :  จากน้องวีค่ะ http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?topic=61.105

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:18:27 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 04:10:38 PM »
นางเอกคนสุดท้ายที่เกิดในดอกบัว จากเรื่อง สิงหไกรภพ จะเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก...

นางสร้อยสุดา / เชียร์ ทิฆัมพร ฤทธิ์ธาอภินันท์
Credit : ขอบคุณเชียร์ ทิฆัมพร และภาพถ่ายส่วนบุคคลในเซตนี้ ขอบคุณภาพศาลากลางบึงจากประเทศสวีเดน
กลอน : http://writer.dek-d.com/hideko_chan/writer/viewlongc.php?id=478533&chapter=5

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:21:53 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 09:15:29 PM »
โฮกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
สวยงามมากมาย
ชอบแต้วเรื่องยอพระกลิ่น  กับแอนเรื่องนางเปอร์เซียอ่า โดนสุดๆ>o<

ปล.ไม่รู้จักนางอุสาบารส อีกแล้ว นางแบบวิวก็ไม่รู้จักแฮะ-*-

ขอบคุณพี่โบว์เบนซ์มากๆนะคะที่หาข้อมูลเรื่องนางมัณฑนาให้^^

------------------

โอ๊ะ!! รูปเชียร์เพิ่งขึ้น(วันนี้เนตอืดมากมาย) เชียร์สวยอ่า อยากเห็นเชียร์แต่งชุดไทยทำผมไทยๆแบบนี้จริงๆจัง ดูสวยละมุนมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2010, 09:18:32 PM โดย HpJ »

ออฟไลน์ sk

• อดีตก็คือวันวานที่ผ่านไป
  • *
  • 839
  • 1
  • ทางเดินย่อมไม่มีวันสิ้นสุด
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 09:23:49 PM »
โฮกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
สวยงามมากมาย
ชอบแต้วเรื่องยอพระกลิ่น  กับแอนเรื่องนางเปอร์เซียอ่า โดนสุดๆ>o<

ปล.ไม่รู้จักนางอุสาบารส อีกแล้ว นางแบบวิวก็ไม่รู้จักแฮะ-*-

ขอบคุณพี่โบว์เบนซ์มากๆนะคะที่หาข้อมูลเรื่องนางมัณฑนาให้^^

------------------

โอ๊ะ!! รูปเชียร์เพิ่งขึ้น(วันนี้เนตอืดมากมาย) เชียร์สวยอ่า อยากเห็นเชียร์แต่งชุดไทยทำผมไทยๆแบบนี้จริงๆจัง ดูสวยละมุนมากมาย

วิว นางเอกช่อง 5 นะค่ะ ล่าสุดแสดงละครกับพี่บี้เรื่องดอกรักริมทาง อ๊ากกกกกพี่บี้
รูปเชียร์สวยมาก เหมือนนางเอกจักรๆวงศ์ดีค่ะ สวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2010, 09:26:05 PM โดย sk »

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 09:28:39 PM »
สวยทุกภาพเลยครับ
ชอบนางสร้อยสุดามาก ตอนแรกแอบเชียร์ว่าจะเป็น อุ๊ ซะอีก
แต่ไม่เป็นไรครับ เชียร์ก็สวยไทยๆดี ชอบ bg ดอกบัวมาก อันเดียวกันสามารถทำได้ตั้ง 3 รูปแน่ะ ^^
รออุ๊กะนุ่นอยู่นะครับพี่ bobenz
เข้าใจว่ากลอนชมโฉมหายากมากแต่รู้สึกว่าผมเคยเจอหนังสือเล่มนึงในห้องภาษาไทย
เป็นหนังสือรวมนางเอกในวรรณคดีไทยมีทุกนางเลยครับ
แล้วก้มีกลอนชมโฉมทุกนางด้วย ถ้าจำไม่ผิดหน้าปกจะเป็นนางที่เกิดจากดอกบัวซักนางเนี่ยแหระครับ
สวยมาก เดี๋ยวผมจะลองไปหาดูให้นะครับว่ายังเหลือรึเปล่าแล้วจาเอามาโพสให้
แต่ถ้าหาไม่เจอก็ขอโทษด้วยนะครับ มันนานแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 09:32:11 PM »
เชียร์สวยมากจริงๆ  เหมาะอยู่นะเนี่ย
อยากเห็นเชียร์ลองมาเล่นละครจักรๆวงศ์ๆ บ้าง
เพิ่งสังเกตว่ามีนกแก้วเกาะไหล่ด้วย อันนี้รีทัชมาใส่ใช่ป่ะคะ

แอฟรจนาสวยมาก  สุดๆ เลยอ่ะ
พระเพื่อนพระแพงก็สวย  แต่กาฬว่า มิ้นท์เค้าไม่ค่อยเหมาะแต่งชุดไทยเลยแฮะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 03:28:10 AM »
เชียร์สวยมากจริงๆ  เหมาะอยู่นะเนี่ย
อยากเห็นเชียร์ลองมาเล่นละครจักรๆวงศ์ๆ บ้าง
เพิ่งสังเกตว่ามีนกแก้วเกาะไหล่ด้วย อันนี้รีทัชมาใส่ใช่ป่ะคะ

แอฟรจนาสวยมาก  สุดๆ เลยอ่ะ
พระเพื่อนพระแพงก็สวย  แต่กาฬว่า มิ้นท์เค้าไม่ค่อยเหมาะแต่งชุดไทยเลยแฮะ
ไม่รู้ว่าน่าจะเป็นไปได้รึเปล่าคะ
ถ้าเป็นไปได้ก็ดีนะคะ อยากเห็นดาราในช่องลองมาใส่ชุดไทยสวยๆ งามๆ บ้าง ดูแล้วก็แปลกตาไปอีกแบบ เอิ๊ก กกก  :icon_biggrin:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:25:42 AM »

รีทัชเอาดิจ๊ะ บ่งบอกถึงสร้อยสุดาได้ดีที่สุดและนกแก้วเนี่ย

มีภาพมาฝากอีกเซต พักแนวไทยไปก่อนนะคะ ยังนึกคอนเซ็ปไม่ออก พักก่อน เปลี่ยนเป็นแขกๆมั่ง ชุดอลังการมาก

นางเทราปตี / ซาร่า มารากุล เรน
Credit : ขอบคุณซาร่า และภาพต้นแบบจากเว็บนางงามอีกเช่นกันค่ะ ภาพ BG จากภาพถ่ายหาใน google
กลอน : http://webcache.googleusercontent.com/search?hl=th&q=cache:3arMGYGh73cJ:http://mblog.manager.co.th/nelumbo/category/th-1305/+%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%96%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%9

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:23:04 PM โดย bobenz »