ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 08:52:50 PM »
ขอบคุณพี่bobenzมากครับที่มาไขข้อข้องใจ
จริงอย่างที่พี่พูดทุกอย่างเลยครับผมคงจาติดภาพเดิมๆซ้ำๆ
พอเจอภาพแนวใหม่ๆที่มันแตกต่างเลยไม่ค่อยเปิดใจ
พี่ทำได้ขนาดนี้ก้สุดยอดแล้วครับผม ^^

ปล.จะรอดูภาพอุ๊นะครับว่าจะเป็นยังไง
      พอมาคิดดูว่าจะเห็นอุ๊ในแบบใหม่ๆ
      ที่ไม่ใช่อย่างที่คิดไว้มันตื่นเต้นมากเลยนะครับ
      ดูลุ้นๆดีว่าจะมีsurpriseอะไร

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:30:27 PM »
ที่จริงอยากเห็นสะการะวาตีกับมาหยารัศมีอ่ะ

อ๊ากกก หายากยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทร มันมีแต่ภาพเล็กจิดเดียวเองอ่ะ เหอะๆๆ ต้องกัดฟันพูดเลยนะคะเนี่ย

ขอบคุณพี่bobenzมากครับที่มาไขข้อข้องใจ
จริงอย่างที่พี่พูดทุกอย่างเลยครับผมคงจาติดภาพเดิมๆซ้ำๆ
พอเจอภาพแนวใหม่ๆที่มันแตกต่างเลยไม่ค่อยเปิดใจ
พี่ทำได้ขนาดนี้ก้สุดยอดแล้วครับผม ^^

ปล.จะรอดูภาพอุ๊นะครับว่าจะเป็นยังไง
      พอมาคิดดูว่าจะเห็นอุ๊ในแบบใหม่ๆ
      ที่ไม่ใช่อย่างที่คิดไว้มันตื่นเต้นมากเลยนะครับ
      ดูลุ้นๆดีว่าจะมีsurpriseอะไร

ขอบคุณที่เข้าใจนะคะ พี่ก็ไม่อยากให้น้องต้องผิดหวังอ่ะ แต่บางทีภาพที่เราว่าดีแล้ว คนอื่นอาจไม่ชอบก็ต้องทำใจค่ะ
เข้าใจจุดนี้ ไม่เป้นไรจ้า ไม่ชอบก็บอกได้ค่ะ ไม่ปิดกั้นความรู้สึก แต่อยากเปลี่ยนแปลงบ้าง ยกตัวอย่างภาพอุ๊ ถ้าเลือก
สีชมพูจากสังข์ทอง คนอื่นก็รู้ว่ามาจากเรื่องนี้ เลยอยากเปลี่ยนไงคะ เพราะถ้าใครอยากเห็นพระธิดาพรรณผกา เค้าก็ไปเก็บจาก
เว็บที่มีรูปเรื่องนี้ลงก็ได้ละ จริงมั๊ย แต่อุ๊รูปแบบใหม่ไม่มีใครรู้ว่าจะเป็นไง ต้องติดตาม 555+

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:44:32 PM »
พี่bobenz ครับผมเอากลอนมาฝากครับจากหนังสือนางในวรรณคดีครับผม
มีหลายนางเลย เผื่อพี่bobenz อยากจะทำ
นางสุวรรณเกษร จากเรื่องสรรพสิทธิ์กุมารครับ

จิ้มลิ้มนิ่มนวล                                         น่ายวนโลกีย์
เกศเกล้าเมาลี                                         ดังปีกภุมรา
คิ้วโก่งคือศิลป์                                        พระทนต์คือนิล
งามสิ้นโสภา                                          พระโอษฐ์นางนาฎ
ดังเอาชาดทา                                         พระเนตรซ้ายขวา
คือตาทรายทอง                                      พระกรสองข้าง
คือดังงวงช้าง                                         ไอยราผันผยอง
พระปางสองข้าง                                      เหมือนอย่างปรางทอง
พระถันทั้งสอง                                        ดังดอกบุษบง
พระพักตร์เป็นนวล                                    ราศีถี่ถ้วน
นิ่มเนื้อนวลหงส์                                       ไหล่ผายท้ายทอย
รยรับรอยองค์                                          งามรูปงามทรง
ดังอนงค์กินนร                                         .....

ชอบเรื่องนี้มากเลยเอามาลงให้ก่อน อิอิ อยากได้นางไหนบอกได้นะครับ
ถ้าในหนังสือมีจะเอามาลงให้แบบว่าเยอะจัดอะครับ
ถ้าไม่บอกผมก้จะทยอยลงเรื่อยๆนะครับหรือถ้ามีหนังสือเล่มนี้แล้ว
ไม่อยากได้แล้วก้บอกได้นะครับ ผมจะได้เอาไปคืนห้องสมุด (ผมยืมมาครับ แหะๆ)

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:54:27 PM »
พี่bobenz ครับผมเอากลอนมาฝากครับจากหนังสือนางในวรรณคดีครับผม
มีหลายนางเลย เผื่อพี่bobenz อยากจะทำ
นางสุวรรณเกษร จากเรื่องสรรพสิทธิ์กุมารครับ

จิ้มลิ้มนิ่มนวล                                         น่ายวนโลกีย์
เกศเกล้าเมาลี                                         ดังปีกภุมรา
คิ้วโก่งคือศิลป์                                        พระทนต์คือนิล
งามสิ้นโสภา                                          พระโอษฐ์นางนาฎ
ดังเอาชาดทา                                         พระเนตรซ้ายขวา
คือตาทรายทอง                                      พระกรสองข้าง
คือดังงวงช้าง                                         ไอยราผันผยอง
พระปางสองข้าง                                      เหมือนอย่างปรางทอง
พระถันทั้งสอง                                        ดังดอกบุษบง
พระพักตร์เป็นนวล                                    ราศีถี่ถ้วน
นิ่มเนื้อนวลหงส์                                       ไหล่ผายท้ายทอย
รยรับรอยองค์                                          งามรูปงามทรง
ดังอนงค์กินนร                                         .....

ชอบเรื่องนี้มากเลยเอามาลงให้ก่อน อิอิ อยากได้นางไหนบอกได้นะครับ
ถ้าในหนังสือมีจะเอามาลงให้แบบว่าเยอะจัดอะครับ
ถ้าไม่บอกผมก้จะทยอยลงเรื่อยๆนะครับหรือถ้ามีหนังสือเล่มนี้แล้ว
ไม่อยากได้แล้วก้บอกได้นะครับ ผมจะได้เอาไปคืนห้องสมุด (ผมยืมมาครับ แหะๆ)

ขอบคุณสำหรับกลอนนะคะ เอามาลงลิงค์นี้ได้เลยนะคะ มีกระทู้อยู่แล้วค่ะ
http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?topic=61.msg31022;topicseen#msg31022

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 07:08:52 PM »
:) Wow  สวย เลิศ มากค่ะพี่ bobenz แต่งกลอนเองด้วยป่ะคะ ชอบ bg นางสีดา อ่ะ bg นางมณโฑ ก็สวยนะ แต่ มันติดมี ภาษาอังกฤษ มาด้วยมันเลยทำให้ภาพดรอปลงไปหน่อย่ะ

ป่าวแต่งเองค่ะ เอามาจากเรื่องจริงๆในวรรณคดีนี่แหละค่ะ ค้นมาหลายนางเหมือนกันค่ะ ส่วน BG นางมณโฑมันเป็นเครดิตภาพเค้าค่ะไม่อยากลบทิ้งไปอ่ะค่ะ

นางเบญจกาย / เจนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ

เปลี่ยนภาพเบญจกายมาใหม่นะคะ สวยกว่าภาพแรกป่ะ น่าจะนะ เพราะภาพแรกโดนติมาเยอะ  :icon_twisted:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:51:00 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 11:18:00 AM »
พึ่งอ่านเรื่องราวของนางมุจลินทร์จากเรื่องจันทโครบจบ
ชอบมากอยากให้พี่bobenzทำรูปมุจลินทร์บ้างอะครับ
(ทำเซตนางที่เป็นพญานาคก็ดีนะครับ อยากเห็นๆ ^^)

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 11:54:14 AM »
แบบไหนก็สวยค่ะ :)  :)  :)

พึ่งอ่านเรื่องราวของนางมุจลินทร์จากเรื่องจันทโครบจบ
ชอบมากอยากให้พี่bobenzทำรูปมุจลินทร์บ้างอะครับ
(ทำเซตนางที่เป็นพญานาคก็ดีนะครับ อยากเห็นๆ ^^)

อยากเห็นเหมือนกันค่ะกำลังอยากรู้เรื่องพญานาคอยู่  :icon_rolleyes:
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 02:09:05 PM »

เรื่องนี้เป็นอีกเรื่องที่หากลอนยากมาก ยิ่งมุจลินทรืแล้วยังไม่เคยเห็นเลยอ่ะ วีหาได้ป่ะล่ะ เหอะๆ งั้นก็ต้องรอไปก่อน
ถ้ามีนางเหล่านี้ช่วยเอามาลงให้ทีนะคะ
1 นางแตงอ่อน
2 นางอุทัยเทวี
3 นางโมรา
4 นางมุจลินทร์ แค่นี้ก่อนดีกว่า เพราะหายากมากเลยค่ะ  :icon_mrgreen:

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 02:47:01 PM »
อยากได้นางลักษณาวดีจากพระลออ่ะพี่โบเบนซ์   :icon_rolleyes:  :icon_rolleyes:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2010, 02:47:34 PM โดย rainbow »
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 03:44:06 PM »

เรื่องนี้เป็นอีกเรื่องที่หากลอนยากมาก ยิ่งมุจลินทรืแล้วยังไม่เคยเห็นเลยอ่ะ วีหาได้ป่ะล่ะ เหอะๆ งั้นก็ต้องรอไปก่อน
ถ้ามีนางเหล่านี้ช่วยเอามาลงให้ทีนะคะ
3 นางโมรา
4 นางมุจลินทร์ แค่นี้ก่อนดีกว่า เพราะหายากมากเลยค่ะ  :icon_mrgreen:

เหอะๆ พี่bobenzครับที่ขอมา4นางเนี่ยในหนังสือไม่มีกลอนซักนางเลยครับ
เฮ้อ! จามีโอกาศเห็นมั๊ยเนี่ย สู้ๆนะครับ ^^

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:42:55 PM »

3 นางโมรา

เหอะๆ พี่bobenzครับที่ขอมา4นางเนี่ยในหนังสือไม่มีกลอนซักนางเลยครับ
เฮ้อ! จามีโอกาศเห็นมั๊ยเนี่ย สู้ๆนะครับ ^^

อยากดูซะขนาดนี้ไม่ทำให้ก็ใจร้ายไปละ แต่พี่ขอไปสำรวจเพิ่มเติมดูก่อน ไม่มีก็เอาใกล้เคียงก็ได้นี่นา ชิมิ ต้องรออยู่ดีจ้า
ถ้าจะลงก็จะลงเป็นเรื่องๆไป มุจลินทร์ก็ต้องรอเพื่อนโมราอีกคนด้วยนะคะ

เดี๋ยวไม่ว่างยาวนาน ภาพจากอิเหนาเพิ่มเติม นางสการะวาตี และมาหยารัศมี หาแทบตายไปข้างก็ยังดีที่เจอ จะไม่ทำเพิ่มละน๊า
อิเหนาเนี่ย

นางสการะวาตี / เอมมี่ มรกต กิตติสาระ (ทำค่อนข้างยาก อาจแปลกตาไป)
Credit : ภาพพื้นหลังจากภาพถ่ายส่วนบุคคลประเทศอินโดนีเซีย
กลอน : จากวรรณคดีเรื่องอิเหนา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:18:47 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:46:09 PM »
อีก 1 นาง ภาพนี้ชุดแปลกไปใหญ่ เป็นชุดเจ้าสาวของอินโดนีเซียเลยค่ะ อลังการดี แต่ก็หาดีได้ภาพนี้ภาพเดียวอีกนั่นแหละ

นางมาหยารัศมี / ปอย ตรีชฎา มาลยาภรณ์
Credit : ภาพเว็บการท่องเที่ยวอินโดนีเซีย ชุดเจ้าสาวอินโด
กลอน : จากวรรณคดีเรื่องอิเหนา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:19:44 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:51:16 PM »
อีกคน ล่นมาซะไกลเลย 555+ ตอนแรกกะไม่ทำ เพราะข้อมูลกล่าวถึงน้อยมากไปหน่อย ลักษณาวดี จากพระลอเนี่ย

พระนางลักษณาวดี / ลิเดีย ศรัณย์รัชต์ วิสุทธิธาดา ไม่บอกก็รู้ว่าตนแบบอ่ะใคร 555+
Credit : ภาพถ่ายจากการท่องเที่ยวเมืองเหนือ เชียงใหม่
กลอน : จากวรรณคดีลิลิตพระลอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:20:36 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 10:26:52 PM »
ชอบชุดปอยมากเลยแปลกตาดี^^
แต่ก้สวยครับ ชอบที่ย้อยๆลงมาจากหัวอะครับ
ไม่รู้มันคือไรแต่สวยดี

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 11:45:54 PM »
ขอบุณพี่ bobenz ที่จัดให้ตามคำขอนะค่ะ  :) ชุดปอยสวยดีค่ะชอบตรงที่มีดอกมะลิห้อยลงมา  :icon_rolleyes:

พี่ bobenz หาภาพเก่งจังคะ  ;D