ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:43:17 PM »
ไม่ว่างเลยค่ะช่วงนี้ มีภาพมาลงบ้างไม่เยอะมาก ปานกลางๆ ไม่สบายด้วย อ๊าก ปวดหัว สงสัยจะเป็นไข้
ภาพนี้ก็ไม่ได้ทำอะไรเลย เอามาทั้งดุ้น เพราะคนสวยมากอยู่แล้วค่ะ จากเรื่องลักษณวงศ์

นางทิพย์เกสร-พราหมณ์เกสร / ติ๊ก กัญญารัตน์ จิรรัชชกิจ
Credit : ภาพติ๊กจากหนังสือรวมละครเฉพาะกิจ จากละครการะเกด
กลอน : หนังสือวรรณกรรมประกอบการเล่นลิเก สมเด็จพระเทพรัตนสุดาฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:21:54 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:46:18 PM »
นางร้ายจากเรื่องเดียวกัน ลักษณวงศ์

นางยี่สุ่น / เมย์ พิชย์นาถ สาขากร
Credit : ภาพพื้นหลังจากเว็บการท่องเที่ยวประเทศไทย ภาพต้นแบบ นางงามมิสไทยแลนด์เวิลด์ช่อง 3
กลอน : จากวรรณกรรมประกอบการเล่นลิเก สมเด็จพระเทพรัตนสุดาฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:22:34 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:55:05 PM »
อีกสักเรื่อง ว่าด้วยเรื่องของพราหมณ์ๆ จากเรื่องสุวรรณหงส์ค่ะ (นี่แหละค่ะ 2 พราหมณ์ถ้าไม่นับพราหมณ์ยอพระกลิ่น)

นางเกศสุริยง / จั๊กจั่น อคัมย์ศิริ สุวรรณสุข
Credit : ภาพวาดพื้นหลังจาก อ.จักรพันธ์ โปรษยกฤต
กลอน : ตัดตอนมาจากบทละครนอกเรื่องยอพระกลิ่น

ปล.ไม่มั่นใจว่าสะกดชื่อถูกรึเปล่าค่ะ ใครรู้คำที่ถูกต้องหากสะกดผิดก็บอกกันนะคะ จะได้รีบแก้ไขค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:23:34 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:59:35 PM »
สุดท้ายแล้วค่ะ นางร้ายของเรื่องเดียวกัน สุวรรณหงส์

นางสุพันธลิกา / ส้ม ณัฐวรา หงษ์สุวรรณ
Credit : ภาพถ่ายจากกล้องส่วนบุคคลเว็บถ่ายรูป เมืองลาวเวียงจันทร์
กลอน : http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?topic=61.105

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:25:34 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:05:40 PM »
สวยค่ะพี่โบเบนซ์ ;D  ;D  ;D  :icon_rolleyes:  :icon_rolleyes:  :icon_rolleyes:

ปล. ไปอ่านหนังสือนางในววณคดีมา จินตะหราวาตี สะกดแบบนี้ค่ะ
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:42:28 PM »
อีกสักเรื่อง ว่าด้วยเรื่องของพราหมณ์ๆ จากเรื่องสุวรรณหงส์ค่ะ (นี่แหละค่ะ 2 พราหมณ์ถ้าไม่นับพราหมณ์ยอพระกลิ่น)

นางเกศสุริยงศ์ / จั๊กจั่น อคัมย์ศิริ สุวรรณสุข

ปล.ไม่มั่นใจว่าสะกดชื่อถูกรึเปล่าค่ะ ใครรู้คำที่ถูกต้องหากสะกดผิดก็บอกกันนะคะ จะได้รีบแก้ไขค่ะ

ในหนังสือสะกดแบบนี้ครับ เกศสุริยง ไม่มี ศ์ ครับ

สุดท้ายแล้วค่ะ นางร้ายของเรื่องเดียวกัน สุวรรณหงส์

นางสุพันธลิกา / ส้ม ณัฐวรา หงษ์สุวรรณ

เอ่อพี่ bobenz ครับก๊อบกลอนมาทั้งดุ้นเลยนะครับติดดอกจันมาด้วย แหะๆ
น่าจะลบดอกจันออกนะครับ คือที่ผมใส่ไว้แค่บอกความหมายของคำๆนั้นเฉยๆครับ
กลัวบางคนไม่รู้ ที่จริงแล้วไม่ต้องมีดอกจันหรอกครับ

ภาพสวยมากเลยครับส้มสวยมากเลย น่ารัก อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:11:58 AM โดย bobenz »

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 12:18:00 PM »
ว้าววววววววววว!!!!!
ภาพสวยๆมาอีกแล้ว^o^ แต่ละนางงามไปกันคนละแบบ
เอิ่มรู้สึกกันย์จะไม่ได้เข้ามานาน ตามแอบไม่ทัน อิอิ

ขอบคุณนะคะ เป็นกำลังใจให้ต่อไปน๊า สู้ๆ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 06:48:23 PM »
สวยค่ะพี่โบเบนซ์ ;D  ;D  ;D  :icon_rolleyes:  :icon_rolleyes:  :icon_rolleyes:

ปล. ไปอ่านหนังสือนางในววณคดีมา จินตะหราวาตี สะกดแบบนี้ค่ะ

แก้ไขให้ใหม่แล้วนะคะ ขอบคุณค่ะ

ในหนังสือสะกดแบบนี้ครับ เกศสุริยง ไม่มี ศ์ ครับ

เอ่อพี่ bobenz ครับก๊อบกลอนมาทั้งดุ้นเลยนะครับติดดอกจันมาด้วย แหะๆ
น่าจะลบดอกจันออกนะครับ คือที่ผมใส่ไว้แค่บอกความหมายของคำๆนั้นเฉยๆครับ
กลัวบางคนไม่รู้ ที่จริงแล้วไม่ต้องมีดอกจันหรอกครับ

ภาพสวยมากเลยครับส้มสวยมากเลย น่ารัก อิอิ

แก้ไขให้ใหม่แล้วทั้ง 2 ภาพนะคะ ขอบคุณที่ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยค่ะ ไม่อยากให้จำแบบผิดๆไปค่า
ขอบคุณทุกคนเลยน๊า ช่วยกันๆก็ดีจ้า บางทีพี่ก็ไม่ถ่องแท้ 555+

ว้าววววววววววว!!!!!
ภาพสวยๆมาอีกแล้ว^o^ แต่ละนางงามไปกันคนละแบบ
เอิ่มรู้สึกกันย์จะไม่ได้เข้ามานาน ตามแอบไม่ทัน อิอิ

ขอบคุณนะคะ เป็นกำลังใจให้ต่อไปน๊า สู้ๆ

เย้ๆๆๆๆ น้องกันย์มาเม้นแล้ว คิดถึงสาวสวยจากเชียงใหม่ แวะมาบ่อยๆนะคะน้องรัก  :icon_smile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 06:50:19 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 07:28:33 PM »
เมื่อวานภาพไม่ขึ้น
 :icon_twisted:

ชอบนางลักษณวดีกับสุพันธลิกาค่ะ  สวยอ่า 
แต่ชอบพื้นหลังของสุพันธลิกามากๆ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 05:02:27 PM »

ชอบนางลักษณวดีกับสุพันธลิกาค่ะ  สวยอ่า 
แต่ชอบพื้นหลังของสุพันธลิกามากๆ

ขอบคุณค่า น้องกาฬว่างแล้วเหรอ หุหุ แวะมาบ่อยๆนะคะ

ลงภาพเพิ่มนะคะ จะไม่ว่างอีกแล้วค่ะ อาจจะลงภาพช้าบ้างแล้วนะคะ งานชุกจริงๆช่วงนี้

นางพินทุมดี / หยาดทิพย์ ราชปาล
กลอน : http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?topic=61.90

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:24:23 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 05:05:19 PM »
นางไอ่คำ / นก อุษณีย์ วัฒฐานะ
Credit : ภาพต้นแบบและพื้นหลังจากเว็บถ่ายภาพโบราณบางกอก
กลอน : http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?topic=61.105

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:26:21 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 05:07:38 PM »
นางผมหอม / ญาญ่า อุรัสยา สเปอร์บัน
Credit : ภาพถ่ายเขมร จากนักท่องเที่ยว ภาพส่วนบุคคล
กลอน : ตัดตอนมาจากวรรณคดีเสือโคคำฉันท์ หลวิชัยคาวี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:27:09 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ มณีจันทร์

• **
  • 536
  • 0
  • If you're my destiny I will meet you (may be !!!)
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 05:47:23 PM »
สวยสุดๆ เลย...จ๊า

;D

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 08:10:23 PM »
สวยมากๆเลยค่ะ   :icon_rolleyes:
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 08:12:54 PM »

ขอบคุณค่า น้องกาฬว่างแล้วเหรอ หุหุ แวะมาบ่อยๆนะคะ

ยังไม่ว่างเลยค่ะ  ช่วงนี้งานรัดตัวมากมายบานตะไท
แต่ที่ไม่ค่อยได้เข้ามาเมนต์เพราะใช้แอร์การ์ดเล่น เน็ตช้าโหลดรูปไม่ค่อยขึ้น :icon_twisted:

ว้าววววววว  เซตใหม่สวยมากๆ เลย 
ชอบนางไอ่คำกับนางผมหอมอ่ะ 
ภาพนกตัดเนียนมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2010, 10:29:18 AM โดย กาฬรหัสย์ »
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**