ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 02:50:34 PM »
เซตสุดท้ายแล้ว จากพระอภัยมณีค่ะ หมดเมืองกันเสียที 555+ สาวๆฝรั่งที่เหลืออีก 3 นางจ้า

นางรำภาสะหรี / นาตาลี เดวิส
Credit : ภาพพื้นหลังสวยๆจาก www.wallcoo.com
Credit Pic : จากภาพยนต์นาร์เนียร์ภาค 1
กลอน : จากวรรณคดีเรื่องพระอภัยมณี โดย สุนทรภู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:54:58 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 02:55:13 PM »
นางยุพาผกา / มิว ลักษณ์นารา เปี้ยทา (นางเอกน้องใหม่ช่อง 3 วนาลี)
Credit : ภาพพื้นหลังจากภาพยนต์เรื่องมารีอองตัวเน๊ต
Credit Pic : ดาราจาก www.rakdara.com
กลอน : วรรณคดีเรื่องพระอภัยมณี โดย สุนทรภู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:56:16 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 02:59:15 PM »
คนสุดท้ายน้องเล็ก น้องเจด้า ลูกสาวเจ เจตรินทร์ วัฒนะสิน กับจีน่า จิดาภา ณ ลำเลียง

นางสุลาลีวัน / น้องเจด้า ด.ญ. จิดาริน ณ ลำเลียง
Credit : Wallpaper Desktop
Credit Pic : จากนิตยสาร Lip
กลอน : บทเห่กล่อมเรื่องพระอภัยมณี www.panyathai.or.th/wiki/index.php/%2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:57:25 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:34:39 PM »
คนสุดท้ายน้องเล็ก น้องเจด้า ลูกสาวเจ เจตรินทร์ วัฒนะสิน กับจีน่า จิดาภา ณ ลำเลียง

นางสุลาลีวัน / น้องเจด้า วัฒนะสิน (ไม่รู้ชื่อจริงน้องอ่ะ)

ภาพนี้เนียนมากๆค่ะ 
ภัทรศยา เมย์ อะไรนั่นน่ะเป็นนางเอกเตรียมปั้นของช่อง7ค่ะ (ชอบชื่อเธอจัง ภัทรศยา ชื่อเพราะมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:57:56 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:43:48 PM »
เฮ้อ! ออกมาแล้ว3สาวสุดท้าย ผมไม่ชอบซักนางเลยครับ
แต่ชอบวิวbgของนาตาลีนะสวยดีเหมือนภาพวาดสีน้ำมัน
สวยน่าอยู่มาก อิอิ พี่bobenzบอกชอบเบเบ้อย่างนี้ก้มีหวัง
ที่ผมจะเห็นเบ้เบ้น่ะสิครับ ^__^ ดีใจมาก ส่วนมิ้นท์จะทำ
หรือไม่ทำก้ได้แล้วแต่พี่bobenzนะครับเพราะนางที่เป็นฝรั่ง
ก้หมดแล้วนี่ ยังไงก้รอติตามต่อเรื่อยๆอยู่แล้วครับผม

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:11:38 AM »
เฮ้อ! ออกมาแล้ว3สาวสุดท้าย ผมไม่ชอบซักนางเลยครับ
แต่ชอบวิวbgของนาตาลีนะสวยดีเหมือนภาพวาดสีน้ำมัน
สวยน่าอยู่มาก อิอิ พี่bobenzบอกชอบเบเบ้อย่างนี้ก้มีหวัง
ที่ผมจะเห็นเบ้เบ้น่ะสิครับ ^__^ ดีใจมาก ส่วนมิ้นท์จะทำ
หรือไม่ทำก้ได้แล้วแต่พี่bobenzนะครับเพราะนางที่เป็นฝรั่ง
ก้หมดแล้วนี่ ยังไงก้รอติตามต่อเรื่อยๆอยู่แล้วครับผม

ไม่ชอบก็ไม่ได้แปลว่าทำออกมาไม่ดีใช่ป่ะคะ เหอะๆๆ อย่างที่บอกแหละค่ะ ภาพต้นแบบชุดฝรั่งมีแค่เนี้ย 3 รูปเนี่ยหน้านางแบบคนที่ชอบๆกัน
เข้าไม่ได้เลยสักอัน ถ้าดันทุรังเอาคนที่มันไม่เข้าสุดท้ายภาพก็ออกมาไม่สวยเลยด้วยซ้ำไปค่ะ ความจริงก็ไม่ได้เลือกข้างนะคะ คนอื่นๆอาจชอบ
น้องเค้าก็มี จะเลือกทำเฉพาะที่ตัวเองชอบอย่างเดียวได้ไงกัน ดาราบางคนพี่ก็ไม่ได้ชอบอ่ะ แต่ใครขอมาก็ทำให้มันก็เหมือนกันค่ะ นาตาลีก็ไม่ได้
ชอบเค้านะ แต่เค้าเหมาะกับภาพต้นแบบภาพนี้ที่สุดค่ะ  :icon_surprised:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:15:25 AM โดย bobenz »

ออฟไลน์ ชะ

• *
  • 673
  • 0
  • เปลี่ยนจากshahเป็นชะ จะได้เรียกกันง่ายๆ
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:43:17 PM »

นางสุลาลีวัน / น้องเจด้า วัฒนะสิน (ไม่รู้ชื่อจริงน้องอ่ะ)

ภาพนี้เนียนมากๆค่ะ 
เห็นด้วยค่ะภาพนี้เนียนดีจัง น้องเจด้าหน้าตาน่ารัเหมือนฝรั่งจัง อายุเท่าไหรอ่ะ ยังเป็น ด.ญ. อยู่เลยเด็กจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:59:46 PM โดย bobenz »

ขอบคุณ ภาพองค์หญิงกำมะลอป่วนกำลัง3 จากGoogle

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 07:11:23 PM »
ไม่ชอบก็ไม่ได้แปลว่าทำออกมาไม่ดีใช่ป่ะคะ เหอะๆๆ อย่างที่บอกแหละค่ะ ภาพต้นแบบชุดฝรั่งมีแค่เนี้ย 3 รูปเนี่ยหน้านางแบบคนที่ชอบๆกัน
เข้าไม่ได้เลยสักอัน ถ้าดันทุรังเอาคนที่มันไม่เข้าสุดท้ายภาพก็ออกมาไม่สวยเลยด้วยซ้ำไปค่ะ ความจริงก็ไม่ได้เลือกข้างนะคะ คนอื่นๆอาจชอบ
น้องเค้าก็มี จะเลือกทำเฉพาะที่ตัวเองชอบอย่างเดียวได้ไงกัน ดาราบางคนพี่ก็ไม่ได้ชอบอ่ะ แต่ใครขอมาก็ทำให้มันก็เหมือนกันค่ะ นาตาลีก็ไม่ได้
ชอบเค้านะ แต่เค้าเหมาะกับภาพต้นแบบภาพนี้ที่สุดค่ะ  :icon_surprised:

ถูกครับ^^ ภาพที่พี่ทำออกมาสวยทุกรูปเลยนะครับหน้าเป๊ะมาก
ที่บอกไม่ชอบนี่ไม่ชอบตัวนางแบบครับ u.u เลยทำให้ไม่ประทำใจ
กับภาพนั้นๆอะครับ กลับกันถ้านางแบบชอบแต่หน้าไม่เป๊ะเนี่ยยิ่ง
ไม่ผ่านใหญ่เลย เหอะๆ ทำแบบที่พี่bobenzทำนี่ล่ะครับดีแล้ว
ยังไงผมก้รอดูรูปต่อๆไปอยู่ครับผม เป็นกำลังใจให้ครับ ^^
(รอคอยเบเบ้ อิอิ ยังสามารถวกกลับมาได้ 555)

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:01:15 PM »
น้องเจด้าอายุ 12 ย่าง 13 ปีค่ะ ยังเด็กอยู่เลย

ถูกครับ^^ ภาพที่พี่ทำออกมาสวยทุกรูปเลยนะครับหน้าเป๊ะมาก
ที่บอกไม่ชอบนี่ไม่ชอบตัวนางแบบครับ u.u เลยทำให้ไม่ประทำใจ
กับภาพนั้นๆอะครับ กลับกันถ้านางแบบชอบแต่หน้าไม่เป๊ะเนี่ยยิ่ง
ไม่ผ่านใหญ่เลย เหอะๆ ทำแบบที่พี่bobenzทำนี่ล่ะครับดีแล้ว
ยังไงผมก้รอดูรูปต่อๆไปอยู่ครับผม เป็นกำลังใจให้ครับ ^^
(รอคอยเบเบ้ อิอิ ยังสามารถวกกลับมาได้ 555)

เบเบ้ทำแล้วค่ะ แต่เก็บรายละเอียดภาพอยู่ วันหลังลงให้ค่ะ  >:(

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:18:35 PM »
เบเบ้ทำแล้วค่ะ แต่เก็บรายละเอียดภาพอยู่ วันหลังลงให้ค่ะ  >:(

ขอบคุณมากครับ :icon_eek:
เคยเห็นเบเบ้ลุคไทยๆในละครนางทาสไม่รู้พี่bobenz
จะทำภาพถ่ายหรือภาพรีทัช จะรอติดตามนะครับ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 09:51:05 PM »
นาเนียร์มาเลย  พูดแล้วอยากดูนาเนียร์3 อ่ะ กำลังจะเข้าแล้ว
ไม่รู้จักเจด้า  แต่น่ารักมาก  เค้าเป็นใครเหรอ
หนังสือวรรณคดีสมัย ร.1-3 เหรอคะ  น่าสนใจจัง
มีเรื่องอะไรที่ไม่เป็นที่รู้จักบ้างเหรอ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 09:57:42 PM »
เซตสุดท้ายแล้ว จากพระอภัยมณีค่ะ หมดเมืองกันเสียที 555+ สาวๆฝรั่งที่เหลืออีก 3 นางจ้า

นางรำภาสะหรี / นาตาลี เดวิส

ชอบbgมากๆ สีเย็นๆดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:00:45 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:08:41 PM »
นาเนียร์มาเลย  พูดแล้วอยากดูนาเนียร์3 อ่ะ กำลังจะเข้าแล้ว
ไม่รู้จักเจด้า  แต่น่ารักมาก  เค้าเป็นใครเหรอ
หนังสือวรรณคดีสมัย ร.1-3 เหรอคะ  น่าสนใจจัง
มีเรื่องอะไรที่ไม่เป็นที่รู้จักบ้างเหรอ

นาร์เนียก็ชุดสวยเฉพาะภาคแรก ภาค 2 ไม่ค่อยสวยเลย ความจริงมีภาพภาคแรกภาพเดียว 555+
น้องเจด้า เป็นลูกสาวเจ เจตรินทร์อ่ะ ลูกสาวนอกสมรส ตอนนี้ก็โตแล้วอายุ 12-13 ปีเนี่ยแหละค่ะ
เคยออกรายการ สุริวิภา น้องเค้าสวยน่ารักดีอ่ะค่ะ

ที่บ้านมีวรรณคดี ร.1-ร.3 ค่ะ ความจริงมันมีถึงปัจจุบันแต่ไม่ค่อยน่าสนใจ ร.1-3 จะดีสุด วรรณคดีดังสุดเหมือนกันค่ะ
เหมือนเป็นยุคทองวรรณคดีไทยก็ว่าได้ มันแบ่งเป็น ร.1-3 / ร.4-6 / ร.7-9 ค่ะ บางเรื่องพี่ก็ไม่รู้จักค่ะ แหะๆๆ  :icon_smile:

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:39:33 PM »

นาร์เนียก็ชุดสวยเฉพาะภาคแรก ภาค 2 ไม่ค่อยสวยเลย ความจริงมีภาพภาคแรกภาพเดียว 555+
น้องเจด้า เป็นลูกสาวเจ เจตรินทร์อ่ะ ลูกสาวนอกสมรส ตอนนี้ก็โตแล้วอายุ 12-13 ปีเนี่ยแหละค่ะ
เคยออกรายการ สุริวิภา น้องเค้าสวยน่ารักดีอ่ะค่ะ

ที่บ้านมีวรรณคดี ร.1-ร.3 ค่ะ ความจริงมันมีถึงปัจจุบันแต่ไม่ค่อยน่าสนใจ ร.1-3 จะดีสุด วรรณคดีดังสุดเหมือนกันค่ะ
เหมือนเป็นยุคทองวรรณคดีไทยก็ว่าได้ มันแบ่งเป็น ร.1-3 / ร.4-6 / ร.7-9 ค่ะ บางเรื่องพี่ก็ไม่รู้จักค่ะ แหะๆๆ  :icon_smile:

ท่าจะได้ความรู้จากกระทู้นี้อีกเยอะแฮะ ^u^

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:32:23 PM »
วรรณคดีที่เจริญรุ่งเรืองมากที่สุด ก็คือสมัยกรุงรัตนโกสินท์โดยในสมัยรัชกาลที่ 2 ได้รับการขนานนามว่าเป็นยุคทองของวรรณคดี
วรรณคดีที่เกิดขึ้นในกรุงรัตนโกสินทร์ช่วงรัชกาลที่ 1-2-3

ช่วง ร.1 วรรณคดีสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช (พ.ศ. 2325-2352)

-   เพลงยาวรบพม่าที่ท่าดินแดง
-   บทละครเรื่องรามเกียรติ์
-   บทละครเรื่องอุณรุท
-   บทละครเรื่องอิเหนา
-   บทละครเรื่องดาหลัง
-   กฎหมายตราสามดวง
-   นิทานอิหร่านราชธรรม
-   การรวบรวมพงศาวดาร
-   สามก๊ก
-   ราชาธิราช
-   ร่ายยาวมหาเวชสันดรชาดกกัณฑ์กุมารและกัณฑ์มัทรี
-   กากีคำกลอน
-   สมบัติอมรินทร์คำกลอน
-   ลิลิตศรีวิชัยชาดก
-   ลิลิตพยุหยาตราเพชรพวง
-   ไตรภูมิโลกวินิจฉัย
-   ร่ายยาวมหาเวสสันดรชาดกกัณฑ์มหาพน
-   มหาชาติคำหลวงกัณฑ์ทานกัณฑ์
-   นิราศเสด็จไปรบพม่าที่นครศรีธรรมราช
-   เพลงยาวนิราศเสด็จไปตีเมืองพม่า
-   เพลงยาวถวายพยากรณ์เมื่อเพลิงไหม้พระที่นั่งอมรินทราภิเษกมหาปราสาท
-   ไซ่ฮั่น

.....................................................................................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 06:34:31 PM โดย bobenz »