ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 04:20:49 PM »
พระสุรัสวดี สวยมากครับ ชอบbgนกยูงอะสวยดี
แล้วเครื่องดนตรีที่อยู่ข้างๆเต๋าน่ะครับมันอะไรหรอ?
ดูสวยแบบไทยๆอลังการดีจริง  :icon_rolleyes:

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 04:21:25 PM »
เอารูปลง 4 Shared ไม่ได้อ่ะ T^T ใครฝากเป็นมั่ง... ต้องเอาลงเว็บเดิมๆ

พระลักษมี / น้ำทิพย์ เสียมทอง
Credit : ภาพวาดพื้นหลัง BG อ.เฉลิมชัย  โฆษิตพิพัฒน์
กลอน : http://webcache.googleusercontent.com/search?hl=th&q=cache:pF53Egm1jOEJ:http://thaicharm.exteen.com/page-3+%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%94%E0%B8%B2&ct=clnk

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:10:31 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #302 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 04:26:11 PM »
พระสุรัสวดี สวยมากครับ ชอบbgนกยูงอะสวยดี
แล้วเครื่องดนตรีที่อยู่ข้างๆเต๋าน่ะครับมันอะไรหรอ?
ดูสวยแบบไทยๆอลังการดีจริง  :icon_rolleyes:

มันคือพิณอ่ะค่ะ พระสุรัสวดีจะมีพิณด้วยน่ะค่ะ เป็นเทพีในศาสนาฮินดู โดยเป็นเทพีแห่งปัญญา ดนตรี
ศิลปะ และนที และเป็นพระชายาของพระพรหม...

เดี๋ยวเหลือของพระอุมาเทวีนะคะ ไปธุระด่วนๆๆก่อน เดี๋ยวจะมาลงให้อีกภาพค่ะ  ;) ชอบอ่ะ แจจ๋าป่ะตัวนี้

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 04:52:11 PM »
รอพระแม่อุมาเทวีค่ะ  :icon_idea:

(อะไรแจจ๋าเหรอคะ  นึกถึงพี่กันย์ขึ้นมา)

อยากเห็นคุณน้ำทิพย์แต่งตัวอย่างนี้จริงๆ คงสวยหวานมาก

พระสุรัสวดีก็อลังการ  เห็นแล้วแทบกรี๊ดแน่

ว่าแต่ว่า  กลอนนี้  มาจากไหนเหรอคะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 05:46:57 PM »
รอพระแม่อุมาเทวีค่ะ  :icon_idea:

(อะไรแจจ๋าเหรอคะ  นึกถึงพี่กันย์ขึ้นมา)

อยากเห็นคุณน้ำทิพย์แต่งตัวอย่างนี้จริงๆ คงสวยหวานมาก

พระสุรัสวดีก็อลังการ  เห็นแล้วแทบกรี๊ดแน่

ว่าแต่ว่า  กลอนนี้  มาจากไหนเหรอคะ

กลอนในภาพพระสุรัสวดีเป็น โคลงนิราศค่ะ "นิราศนรินทร์"

;) ตัวนี้ค่ะ ใช่แจจ๋าน้องกันย์ป่ะคะ มันเหมือนอ่ะน่ารักๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2010, 05:52:00 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 05:51:47 PM »
ต่อค่ะ ที่ตกค้างไว้อีก 1 นาง พระแม่อุมาเทวีค่ะ

พระอุมาเทวี หรือ พระปาราวตี / แหม่ม คัทลียา กระจ่างเนตร
Credit : BG โดยคุณ สุวัฒน์ แสนขัติยรัตน์
กลอน : หนังสือจินตวรรณคดีไทย ชุดวรรณวิจิตร โคลงนิราศนริทร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:11:53 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 07:17:17 PM »
สวยมกเลยคะพี่โบว์เบนซ์ บรรยายไม่ถูก โดยเฉพาะพระสุรัสวดีกับพระลักษมี บรรยายไม่ถูกเลย  :icon_sad:
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ Nus

• *
  • 270
  • -1
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 07:28:25 PM »
สวยมากค่ะ     ;D ;D ;D ;D

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 08:05:14 PM »
พระแม่อุมาสวยมากกก   ภาพสีฟ้าข้างหลังสว่างมากเลยอ่ะ  ขอภาพบีจีโพสต์ลงกระทู้ภาพด้วยสิคะ
มันเย็นตา  งดงามชดช้อยดี

;) ตัวนี้ค่ะ ใช่แจจ๋าน้องกันย์ป่ะคะ มันเหมือนอ่ะน่ารักๆ

นี่มันชินจัง  เกี่ยวไรกะแจจ๋าละเนี่ย 

แจจ๋าคือตัวนี้ค่ะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 10:59:49 AM »
พระแม่อุมาสวยมากกก   ภาพสีฟ้าข้างหลังสว่างมากเลยอ่ะ  ขอภาพบีจีโพสต์ลงกระทู้ภาพด้วยสิคะ

นี่มันชินจัง  เกี่ยวไรกะแจจ๋าละเนี่ย 

เอ่อกาฬ.......T^T มันตัวเดียวกันนะนั่นน่ะ แจจ๋าอ่ะ 555+ สรุปคือแจจุงใช่เนอะ น่ารักมาก
ส่วนภาพบีจีนี่จะเอาแบบไหนอ่ะคะ ภาพพระอุมามันมีบีจีต้นแบบด้วย คือก่อนมิกซ์ สวยดีเหมือนกัน หรือจะเอาที่มิกซ์แล้วคะ  :icon_rolleyes:

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 04:36:38 PM »

เอ่อกาฬ.......T^T มันตัวเดียวกันนะนั่นน่ะ แจจ๋าอ่ะ 555+ สรุปคือแจจุงใช่เนอะ น่ารักมาก
ส่วนภาพบีจีนี่จะเอาแบบไหนอ่ะคะ ภาพพระอุมามันมีบีจีต้นแบบด้วย คือก่อนมิกซ์ สวยดีเหมือนกัน หรือจะเอาที่มิกซ์แล้วคะ  :icon_rolleyes:

อ้าววววววววววววววว   ก็ว่าอยู่ว่าทำไมคุยกันไม่รู้เรื่อง
ไอคอนเปลี่ยนค่ะ  แล้วคือโค๊ดภาพมันเหมือนภาพเก่า ที่เป็นรูปชินจัง 
สงสัยคอมพี่โบว์เบนซ์อัพเดทเร็วกว่าของกาฬ  เพราะของกาฬยังขึ้นภาพชินจังอยู่
มันเพิ่งจะมาเปลี่ยนก็วันนี้เองอ่ะ 

อ๊าาา  ไอคอนใหม่  ถูกใจ
ปล. ถ้าหาจินเมะเจอนะ จะเอามาใส่บ้าง 
 ;) :D >:( :-* :icon_sad:

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:22:04 PM »
พี่ bobenz รอนางอื่นๆๆออกมาอีก  :-X
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #312 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:27:02 PM »
พี่ bobenz รอนางอื่นๆๆออกมาอีก  :-X

ได้ค่ะ แต่ตัองหลังจากแก้เครดิตภาพเสร็จก่อนนะคะ ถ้าจะอีกนานหลายวัน  >:D

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:27:20 PM »
ภาพพระสุรัสวดีอ่ะสวยมาก งามหลาย
ชอบบีจี สีเขียวเป็นสีโปรดเลย :icon_evil:

รอดูนางอื่นๆเช่นกันค่า

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:31:14 PM »

ได้ค่ะ แต่ตัองหลังจากแก้เครดิตภาพเสร็จก่อนนะคะ ถ้าจะอีกนานหลายวัน  >:D

พี่ bobenz ต้องแกจนเหนื่อยเลยสิ  :icon_rolleyes: