ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:39:53 PM »
จิ้มกลับไปดูหน้าแรก ตกใจมาก ตะลึงไป 3 วิ ต้องทำถึงขนาดนี้เลยหรอครับ
เครดิตทุกแหล่งหล้าจริงๆ  ผมชักไม่อยากมิกซ์รูปแล้วสิ  :icon_frown:
แต่เว็บอื่นๆอย่างเช่นเว็บkamikazeผมก็เข้าประจำนะแล้วก็มิกซ์รูปนักร้อง
ค่ายนี้ประจำเลยไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย ยังรอดูรูปต่อๆไปอยู่นะครับ

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:44:02 PM »
กลับไปดูหน้าแรก
เอ่อ... มันต้องขอบคุณขนาดนั้นเลยเหรอคะ

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:46:10 PM »
เอ่อ ขอบคุณเยอะมากๆๆเลย  :icon_rolleyes:
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:58:11 PM »
เอ่อ-*- แอบตกใจเหมือนกันกะหน้าแรก

กันย์ว่าไม่ต้องขนาดนั้นหรอกมั้งคะคุณพี่ แบบว่าเจ้าของเค้าคงไม่หวงและมาทวงเอาหรอก แค่ใส่เครดิตเท่าแบบเดิมก็น่าจะโอ ยกเว้นภาพที่เอามาจากเว็บที่เค้าหวงจริงๆค่อยขอบคุณยาวๆไรงี๊ (แต่ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่ต้องเอามาหรอก ก็เค้าหวงนิ) ดาราสวยๆมีเยอะแยะน่า

แต่เรื่องกลอนนี่ถ้าไม่ได้แต่งเองก็น่าจะบอกที่มาที่ไปนิดนึงนะคะ คนแต่งเค้าจะได้ปลื้ม เพราะมันเป็นสิ่งที่เค้นมาจากปัญญาอย่างแท้จริง

ปล.เพิ่งเห็นภาพพระแม่อุมาเทวี รูปนี้สวยมากมาย  แต่ว่าพี่แหม่มรุปนี้เหมาะเป็นเจ้าแม่กวนอิมมากกว่าอ่ะ หุหุ^^
อืมสงสัยกันย์จะไม่ได้ตามกระทู้นี้นานแฮะ เด๋วย้อนไปดูก่อน

ออฟไลน์ ชะ

• *
  • 673
  • 0
  • เปลี่ยนจากshahเป็นชะ จะได้เรียกกันง่ายๆ
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 08:04:59 PM »
ไปดูหน้าแรก(เห็นคนอื่นๆไปดูกัน) :icon_rolleyes:โห ขนาดนี้เลยหรือ

ขอบคุณ ภาพองค์หญิงกำมะลอป่วนกำลัง3 จากGoogle

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 08:14:28 PM »
ถ้าเป็นความสบายใจของพี่โบว์เบนซ์อยากใส่ก็ใส่เถอะค่ะ
ตอนแรกที่เห็นแดงเถือก คิดว่าบอร์ดอ่านโค๊ดไรผิดเปล่า

ทำอะไรก็ยึดตามหลักที่เค้าทำกันเป็นมาตรฐาน  ซึ่งไม่มีใครมาบ้านั่งทวงทวงภาพหรอก  เพราะเราไม่ได้เอาไปทำการค้า
นอกจากภาพที่เจ้าของเค้าหวงจริงๆ   ซึ่งโดยปกติแล้ว  ถ้าเค้าไม่อยากให้คนอื่นเอาภาพไป เค้าก็ไม่เอาเผยแพร่ในเน็ตที่ใครๆ ก็เข้าไปดูได้หรอก
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:59:44 AM »
จิ้มกลับไปดูหน้าแรก ตกใจมาก ตะลึงไป 3 วิ ต้องทำถึงขนาดนี้เลยหรอครับ
เครดิตทุกแหล่งหล้าจริงๆ  ผมชักไม่อยากมิกซ์รูปแล้วสิ  :icon_frown:
แต่เว็บอื่นๆอย่างเช่นเว็บkamikazeผมก็เข้าประจำนะแล้วก็มิกซ์รูปนักร้อง
ค่ายนี้ประจำเลยไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย ยังรอดูรูปต่อๆไปอยู่นะครับ

ทำภาพต่อไปเถอะค่ะ อย่างน้อยก็เท่ากับเราฝึกฝีมือไปในตัว ไม่ต้องกลัวกะแค่เรื่องเครดิตภาพหรอกนะคะ
ที่เครดิตพี่มันเยอะกว่าปกติก็เพราะให้ที่เอาภาพหลักๆเค้าอ่ะค่ะ ว่ามาจากไหน ถ้าทำภาพน้อยไม่เยอะเครดิตก็ไม่เยอะขนาดนี้
แต่นี้มันจะเป็น 100 ภาพเข้าไปแล้ว ภาพก็หลากหลายที่มาไม่เคยซ้ำที่กันเลยก็เลยเยอะเป็นธรรมดาค่ะ
เอ่อ-*- แอบตกใจเหมือนกันกะหน้าแรก

กันย์ว่าไม่ต้องขนาดนั้นหรอกมั้งคะคุณพี่ แบบว่าเจ้าของเค้าคงไม่หวงและมาทวงเอาหรอก แค่ใส่เครดิตเท่าแบบเดิมก็น่าจะโอ ยกเว้นภาพที่เอามาจากเว็บที่เค้าหวงจริงๆค่อยขอบคุณยาวๆไรงี๊ (แต่ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่ต้องเอามาหรอก ก็เค้าหวงนิ) ดาราสวยๆมีเยอะแยะน่า

แต่เรื่องกลอนนี่ถ้าไม่ได้แต่งเองก็น่าจะบอกที่มาที่ไปนิดนึงนะคะ คนแต่งเค้าจะได้ปลื้ม เพราะมันเป็นสิ่งที่เค้นมาจากปัญญาอย่างแท้จริง

ปล.เพิ่งเห็นภาพพระแม่อุมาเทวี รูปนี้สวยมากมาย  แต่ว่าพี่แหม่มรุปนี้เหมาะเป็นเจ้าแม่กวนอิมมากกว่าอ่ะ หุหุ^^
อืมสงสัยกันย์จะไม่ได้ตามกระทู้นี้นานแฮะ เด๋วย้อนไปดูก่อน

พี่ก็ว่าจะให้เครดิตตามเดิมแหละค่ะ มีที่มาที่ไปนิดนึงตามมนุษย์ธรรมดาเค้าทำกัน ไม่เคยเห็นใคร ที่ไหนโพสเยอะมากกกกกกแบบนี้
แต่ลงไปแล้วก็ไม่ลบมันและ ส่วนเว็บหวงภาพไม่จำเป็นก็ไม่ใช้แล้วล่ะค่ะ  ก็รู้แล้วว่าจะทำไงต่อไปแบโอเคค่ะ
ถ้าเป็นความสบายใจของพี่โบว์เบนซ์อยากใส่ก็ใส่เถอะค่ะ
ตอนแรกที่เห็นแดงเถือก คิดว่าบอร์ดอ่านโค๊ดไรผิดเปล่า

ทำอะไรก็ยึดตามหลักที่เค้าทำกันเป็นมาตรฐาน  ซึ่งไม่มีใครมาบ้านั่งทวงทวงภาพหรอก  เพราะเราไม่ได้เอาไปทำการค้า
นอกจากภาพที่เจ้าของเค้าหวงจริงๆ   ซึ่งโดยปกติแล้ว  ถ้าเค้าไม่อยากให้คนอื่นเอาภาพไป เค้าก็ไม่เอาเผยแพร่ในเน็ตที่ใครๆ ก็เข้าไปดูได้หรอก

ตอนแรกนานะจังบอกเองว่าให้แค่ไม่กี่ที่ไม่กี่ภาพเท่ากับไม่เป็นธรรม เราก็ไม่รู้นิว่าจะทำยังไง ก็เลยให้แบบทุกที่มา แต่พอพี่อินมาเม้นบอก
แล้วก็สบายใจไป 8 อย่างเลย 555+ ขอบคุณพี่อินมากจริงๆค่ะ เพราะไม่อย่างนั้นก็ขี้เกียจลงภาพนะ บางทีที่หาเครดิตที่มาเค้าไม่เจอ
เหมือนกาฬบอกแหละเนอะ ใครที่ไหนมันจะบ้ามาทวงภาพ ถ้าเป็นดาราไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเป็น BG นะคงไม่มีใครอยากทำและแชร์ภาพอีกเลย

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:12:03 PM »
ภาพเซตนางฟ้าที่เหลือๆต่อไปค่ะ
พระแม่คงคา / พี่หมิว ลลิตา ศศิประภา
Credit : ภาพ BG โดย อ.เฉลิมชัย โฆษิพิพัฒน์
Credit Pic : ภาพงานเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระราชดำเนิน นุ่น วรนุช
กลอน : โดยชบาแดงสีเหลือง ผู้แต่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:13:57 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:17:24 PM »
พระคงคางามมากมายค่ะพี่ เห็นแล้วถึงขั้นตะลึงพรึงเพริดเลยอ่ะ รีได้ค่อนข้างเนียนมากชอบตรงอุณาโลมอ่ะเลิศจริงๆ และชุดกับbgนี่แมทกันมาก
ไม่เคยเห็นผ้าสไบที่งามเฉิดฉันท์แบบนี้เลย พี่ได้ปรับโทนสีไหมคะ นานะจังชอบสีฟ้าออกเขียนแวแบบนี้อ่ะ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:18:56 PM »
พระแม่ธรณี / โบว์ เบญจวรรณ อาร์ตเนอร์ (ช่อง 3 และนางเอกโฆษณาพอนด์)
Credit : ภาพ BG โดย อ.เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์
Credit Pic : ภาพต้นแบบปฏิทินรีเจนซี่
กลอน : โดยคุณ นัฐรัญ ผู้แต่ง

ทำยากสุดๆๆๆเลยค่ะภาพนี้ ยากตรงที่ทรงผมเนี่ยแหละค่ะ อาจไม่เนียนตาเท่าไหร่ค่ะ ท่าก็ยาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:15:05 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:23:16 PM »
พระคงคางามมากมายค่ะพี่ เห็นแล้วถึงขั้นตะลึงพรึงเพริดเลยอ่ะ รีได้ค่อนข้างเนียนมากชอบตรงอุณาโลมอ่ะเลิศจริงๆ และชุดกับbgนี่แมทกันมาก
ไม่เคยเห็นผ้าสไบที่งามเฉิดฉันท์แบบนี้เลย พี่ได้ปรับโทนสีไหมคะ นานะจังชอบสีฟ้าออกเขียนแวแบบนี้อ่ะ

งามสุดๆ ค่ะ  เข้ากันมาก  ดูอ่อนโยนงดงามประดุจสายน้ำจริงๆ ความเมตตาแผ่รังสีเลย  ทรงปลาด้วย ตามภาพวาดเลย
ปล. ภาพนี้พี่โบว์เบนซ์เปลี่ยนสีสไบค่ะ  ของจริงเป็นสีชมพูหรือสีขาวนวลไม่แน่ใจ

พระแม่ธรณีสุดยอดตรงมวยผมนี่แหละ  ลากบรัชยาวเลย แต่หานางแบบโพสต์ท่าได้เหมือนพระแม่ธรณีจริงๆ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:26:24 PM »

ปรับสีค่ะ ภาพเดิมเป็นนุ่นสไบออกทอง กับม่วง แต่จะให้เป็นพระแม่คงคาเลยเลือกโทนสีฟ้าออกเขียว และน้ำเงินค่ะ

พระแม่โพสพ / พี่อ๋อม สกาวใจ พูลสวัสดิ์
Credit : ภาพ BG by gohapzboy / wallpaper ลายไทยจากเน็ตค่ะ
Credit Pic : www.thaitv3.com / ห้องถ่ายภาพโบราณบางกอกสตูดิโอ
กลอน : bobenz ผู้แต่ง (ไม่อยากเปิดเผยเลยอ่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:16:27 PM โดย bobenz »

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:43:10 PM »

ตอนแรกนานะจังบอกเองว่าให้แค่ไม่กี่ที่ไม่กี่ภาพเท่ากับไม่เป็นธรรม เราก็ไม่รู้นิว่าจะทำยังไง ก็เลยให้แบบทุกที่มา แต่พอพี่อินมาเม้นบอก
แล้วก็สบายใจไป 8 อย่างเลย 555+ ขอบคุณพี่อินมากจริงๆค่ะ เพราะไม่อย่างนั้นก็ขี้เกียจลงภาพนะ บางทีที่หาเครดิตที่มาเค้าไม่เจอ
เหมือนกาฬบอกแหละเนอะ ใครที่ไหนมันจะบ้ามาทวงภาพ ถ้าเป็นดาราไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเป็น BG นะคงไม่มีใครอยากทำและแชร์ภาพอีกเลย

ก็จริงไหมล่ะคะพี่สมมุติว่ามีคนเอาภาพพี่ไปทำ เป็นหนึ่งในภาพที่เค้าเอาไปมิกแต่เค้าให้เครดิตแค่ภาพของคนอื่น พี่จะรู้สึกยังไง
ฝนตกไม่ทั่วฟ้าใช่ไหม แต่ที่นานะจังบอกไม่ได้หมพราะายความให้พี่ต้องไปที่มาจากทุกแหล่งมาโพสขนาดนั้นนะแค่บอกว่าขอขอบคุณภาพทุกภาพจาก
ทุกแหล่งที่มาก็เพียงพอแล้ว ถ้าจำไม่ได้ว่าเอามาจากไหน เพราะหลายภาพหาจาก google อะไรก็ว่าไป แล้วอีกอย่างนานะจังคิดว่า
คงไม่มีใครเค้าโรคมานั่งถามหาเครดิตอยู่ร่ำไปหรอก มีแต่คนบางจำพวกที่ละไว้ในฐานที่เค้าใจเท่านั้น นิยามศัพท์ได้ว่า "ใจแคบ" ถืออัตตาเป็นใหญ่นั่นแหละ
ถึงได้บอกไงว่าหวงมาก กลัวคนไม่ให้เครดิต ก็ไม่ต้องลงค่ะเพราะคนเราร้อยพ่อพันแม่ จะให้เค้าทำตนะจัามใจเราไปซะทุกคนมันไม่ได้หรอก
แล้วอีกอย่างนะ การให้เครดิตอ่ะก็คือการ ขอบคุณ อยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคน เออถ้าพี่bobenz ทำแล้วเอาภาพเค้าขายต่อหารายได้นี่ก็อีกเรื่องหนึ่ง
แต่นี่มันไม่ใช่อ่ะ แล้วนานะจังว่าหลายคนเป็นอย่างนานะจังนะ นานะจังไม่รู้ว่าพี่เป็นไหม คือ ไม่ชอบให้ใครมาสั่ง ไม่ชอบให้ใครมาทวง ไม่ชอบให้ใครมาขอ
ถ้าจะให้ ฉันให้เอง และให้ด้วยความเต็มใจด้วย ถึงได้บอกว่าของอย่างอยู่ที่สำนึกของแต่ละคนไง การให้เครดิต ก็ คือการ ขอบคุณ นั่นเอง
เอาเป็นว่าจบแค่นี้แล้วกันไม่อยากจะด่า ให้สะดุ้งสะเทือนไปมากกว่านี้ละ พอที่ด่าไป ไม่รู้จะเข้ากะโหลก มโนสำนึกบ้างหรือเปล่า
เพราะคนจิตใจมันแคบ มักมองไม่เห็นความหวังดี และคำตำหนิ จากผู้อื่นหรอก แล้วก็เห็นด้วยกับน้องกันย์ถ้าเว็บไหนที่เค้าหวงจะไปเอาของเค้ามาทำไม
ยังมีรูปที่ดีๆอีกมายให้พี่ได้ทำ และนานะจังคิดว่าหลายเว็บเต็มใจ ให้พี่เอาไปทำ อย่างงเอาภาพดาราจากเว็บแฟนคลับ มารีทัชแล้วเอาไปโพสเว็บเค้าอีกครั้งไม่เห็นมีใคร
ออกมาโวยว่าปัญญหาอ่อนเลย กลับชื่นชมในงานที่เราทำมากกว่าจะทวงถามหาเครดิต ของงี้เค้าเรียก แบ่งปัน แชร์กันกันค่ะ
อยู่ในสังคมมนุษย์ มันก็ต้องมีอลุ่มอลวย เอื้อเผื่อแพร่กันบ้าง ไม่ได้อยู่ในโลกใบนี้คนเดียวซะเมื่อไร ยังไงก็ยังจัดอยู่ในหมดวของสัตว์สังคมอยู่ดี
แต่ก็เข้าใจอ่ะคนประเภทเดียวย่อมอยู่ด้วยกันได้ เป็นของธรรมดา

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:45:14 PM »
โอยตายแล้วโพสขั้นไปแล้ว งามทั้งพระแม่ธรณ๊ และพระแม่โพสพ เลยอ่ะ เซฟก่อนๆ นานะจังก่ะว่าเดี๋ยวว่างจะเอาภาพที่พี่ทำไปปฏิทินกับอัดเก็บให้หมดเลย งามเฉิดฉันท์จริงๆอ่ะ

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 02:16:45 PM »
สวยมากครับทุกรูปเลย ตอนแรกที่บอกภาพพระแม่คงคา
เอามาจากรูปพี่นุ่น ตกใจมากว่าพี่นุ่นเคยใส่ชุดสีนี้ด้วยหรอ
สวยจัง เพราะไม่เคยเห็นพี่เค้าใส่สีนี้เลย ว่าจะขอให้
พี่bobenzช่วยลงภาพต้นฉบับให้ดูหน่อย >///<
แต่! พออ่านเม้นต่อๆมา แห้วเลย! บอกว่าเปลี่ยนสีเอา
ภาพต้นฉบับสีม่วง -[]- ยังนึกถึงรูปของพี่นุ่นเลยครับ
ที่เป็นนางบุษบา อันนั้นผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่
ถ้ามาเป็นนางฟ้าแบบนี้น่าจะสวยกว่า ยิ่งชุดฟ้า-เขียวด้วย
รับรอง เจิดสุดๆ o{}o ยังเสียดายอยู่เลยพี่bobenz
ก็บอว่าจะไม่ทำซ้ำด้วย Y.Y แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ^^
อีกนิดนึง กลอนพระแม่โพสพที่แต่งเองเพราะมาก
ไม่แพ้กลอนอื่นๆที่ก๊อบเลยผมว่านะอย่างนี้นางไหน
ที่หากลอนไม่ได้จริงๆพี่ก็แต่งมันเองเลย ^.<
รอดูรูปต่อๆไปอยู่นะครับ :icon_cry: