ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 02:25:52 PM »
โอ้วว สวยทุกภาพเลยค่า  แต่ชอบที่สุดก็ภาพพระแม่ธรณี  งามมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 02:26:28 PM โดย เพียงฟ้า »

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 07:39:27 PM »
สวยมากครับทุกรูปเลย ตอนแรกที่บอกภาพพระแม่คงคา
เอามาจากรูปพี่นุ่น ตกใจมากว่าพี่นุ่นเคยใส่ชุดสีนี้ด้วยหรอ
สวยจัง เพราะไม่เคยเห็นพี่เค้าใส่สีนี้เลย ว่าจะขอให้
พี่bobenzช่วยลงภาพต้นฉบับให้ดูหน่อย >///<
แต่! พออ่านเม้นต่อๆมา แห้วเลย! บอกว่าเปลี่ยนสีเอา
ภาพต้นฉบับสีม่วง -[]- ยังนึกถึงรูปของพี่นุ่นเลยครับ
ที่เป็นนางบุษบา อันนั้นผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่
ถ้ามาเป็นนางฟ้าแบบนี้น่าจะสวยกว่า ยิ่งชุดฟ้า-เขียวด้วย
รับรอง เจิดสุดๆ o{}o ยังเสียดายอยู่เลยพี่bobenz
ก็บอว่าจะไม่ทำซ้ำด้วย Y.Y แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ^^
อีกนิดนึง กลอนพระแม่โพสพที่แต่งเองเพราะมาก
ไม่แพ้กลอนอื่นๆที่ก๊อบเลยผมว่านะอย่างนี้นางไหน
ที่หากลอนไม่ได้จริงๆพี่ก็แต่งมันเองเลย ^.<
รอดูรูปต่อๆไปอยู่นะครับ :icon_cry:

ด้วยวัยวุฒิแล้ว พระแม่คงคามีศักดิ์เป็นพี่สาวของพระอุมาเทวีค่ะ พระอุมาเทวีเป็นพี่แหม่ม จะเอานุ่นมาเป็นพระแม่คงคาคงจะไม่เหมาะสม
ด้วยค่ะ เด็กไป ตอนแรกเซตนี้กะจะไม่ทำ แต่เห็นภาพวาดนางฟ้าไทยจากที่อื่นก็เลย เออยังเหลือนางฟ้าสวยๆอีกหลายนางเลยจับมาลงใน
เซตเดียวๆกัน ต่อๆกันไปค่ะ น้องวีไม่ชอบภาพนุ่นก็ไม่เป็นไรค่ะ เพราะคนอื่นเค้าชอบก็มี แต่ถ้าอยากได้ต้นฉบับภาพนี้จะส่งให้หลังไมค์แล้วกัน
ทั้งทำแล้วและต้นฉบับเลยค่ะ ต้นฉบับหมายถึงภาพนี้ที่ปรับสีสไบแล้วนี่แหละนะคะ ไม่ใช่เดิมๆทั้งดุ้น แต่กระทู้นี้ขอพื้นที่ให้พี่หมิวค่ะ   :icon_smile:

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 08:14:19 PM »
พี่โบว์เบนซ์สวยมากๆเลยคะ พระแม่คงคาปรับสีสไบได้กลมกลืนมากๆเลยคะ หมิวสวยมากเลย

ภาพเซตนางฟ้าที่เหลือๆต่อไปค่ะ
พระแม่คงคา / พี่หมิว ลลิตา ศศิประภา
Credit : ภาพ BG โดย อ.เฉลิมชัย โฆษิพิพัฒน์
Credit Pic : ภาพงานเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระราชดำเนิน นุ่น วรนุช
กลอน : โดยชบาแดงสีเหลือง ผู้แต่ง

พระแม่ธรณีก็สวย ดูแล้วแบบว่าพี่สามมรถอ่ะ คิดได้ไงดูกลมกลืนกันดีคะ

พระแม่ธรณี / โบว์ เบญจวรรณ อาร์ตเนอร์ (ช่อง 3 และนางเอกโฆษณาพอนด์)
Credit : ภาพ BG โดย อ.เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์
Credit Pic : ภาพต้นแบบปฏิทินรีเจนซี่
กลอน : โดยคุณ นัฐรัญ ผู้แต่ง

ทำยากสุดๆๆๆเลยค่ะภาพนี้ ยากตรงที่ทรงผมเนี่ยแหละค่ะ อาจไม่เนียนตาเท่าไหร่ค่ะ ท่าก็ยาก

ส่วนภาพสุดท้ายพระแม่โพสพ อ๋อมหน้าหวานมากเลยเห็นแล้วคิดถึงตอนที่อ๋อมเป็นนางเอกสมัยก่อนยอมรับว่าสวยสง่ามากๆ

พระคงคางามมากมายค่ะพี่ เห็นแล้วถึงขั้นตะลึงพรึงเพริดเลยอ่ะ รีได้ค่อนข้างเนียนมากชอบตรงอุณาโลมอ่ะเลิศจริงๆ และชุดกับbgนี่แมทกันมาก
ไม่เคยเห็นผ้าสไบที่งามเฉิดฉันท์แบบนี้เลย พี่ได้ปรับโทนสีไหมคะ นานะจังชอบสีฟ้าออกเขียนแวแบบนี้อ่ะ

ปรับสีค่ะ ภาพเดิมเป็นนุ่นสไบออกทอง กับม่วง แต่จะให้เป็นพระแม่คงคาเลยเลือกโทนสีฟ้าออกเขียว และน้ำเงินค่ะ

พระแม่โพสพ / พี่อ๋อม สกาวใจ พูลสวัสดิ์
Credit : ภาพ BG by gohapzboy / wallpaper ลายไทยจากเน็ตค่ะ
Credit Pic : www.thaitv3.com / ห้องถ่ายภาพโบราณบางกอกสตูดิโอ
กลอน : bobenz ผู้แต่ง (ไม่อยากเปิดเผยเลยอ่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:17:47 PM โดย bobenz »
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:36:00 PM »
ด้วยวัยวุฒิแล้ว พระแม่คงคามีศักดิ์เป็นพี่สาวของพระอุมาเทวีค่ะ พระอุมาเทวีเป็นพี่แหม่ม จะเอานุ่นมาเป็นพระแม่คงคาคงจะไม่เหมาะสม
ด้วยค่ะ เด็กไป ตอนแรกเซตนี้กะจะไม่ทำ แต่เห็นภาพวาดนางฟ้าไทยจากที่อื่นก็เลย เออยังเหลือนางฟ้าสวยๆอีกหลายนางเลยจับมาลงใน
เซตเดียวๆกัน ต่อๆกันไปค่ะ น้องวีไม่ชอบภาพนุ่นก็ไม่เป็นไรค่ะ เพราะคนอื่นเค้าชอบก็มี แต่ถ้าอยากได้ต้นฉบับภาพนี้จะส่งให้หลังไมค์แล้วกัน
ทั้งทำแล้วและต้นฉบับเลยค่ะ ต้นฉบับหมายถึงภาพนี้ที่ปรับสีสไบแล้วนี่แหละนะคะ ไม่ใช่เดิมๆทั้งดุ้น แต่กระทู้นี้ขอพื้นที่ให้พี่หมิวค่ะ   :icon_smile:

อ่อ เข้าใจครับ ^_^ แต่พี่ยังไม่ตอบเรื่องกลอนเลย
แต่งเองก็ดีเหมือนกันนะครับเพราะหลายนางที่รอดูอยู่
แต่ยังไม่ออกซักทีคาดว่าพี่คงหากลอนไม่ได้
แต่งเองเลยครับ เพราะอยู่แล้ว สู้ๆ สำหรับรูปหลังไมค์
ที่ส่งมาให้ขอบคุณมากนะครับ สวยมากจริงๆ
ถูกใจมากครับ พี่นุ่นงามโฮกกก O/////O

ออฟไลน์ ชะ

• *
  • 673
  • 0
  • เปลี่ยนจากshahเป็นชะ จะได้เรียกกันง่ายๆ
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 02:22:08 PM »
 :)สวยทุกรูป  พระแม่คงคาสีฟ้าสวยสดใสโดนใจเลย
พระแม่ธรณีก็งาม พระแม่โพสพจี๊ดใจเลย
 ;D ;D ;D

ขอบคุณ ภาพองค์หญิงกำมะลอป่วนกำลัง3 จากGoogle

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #335 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 08:17:19 PM »
พี่โบว์เบนซ์สวยมากๆเลยคะ พระแม่คงคาปรับสีสไบได้กลมกลืนมากๆเลยคะ หมิวสวยมากเลย

ภาพเซตนางฟ้าที่เหลือๆต่อไปค่ะ
พระแม่คงคา / พี่หมิว ลลิตา ศศิประภา
Credit : ภาพ BG โดย อ.เฉลิมชัย โฆษิพิพัฒน์
Credit Pic : ภาพงานเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระราชดำเนิน นุ่น วรนุช
กลอน : โดยชบาแดงสีเหลือง ผู้แต่ง

พระแม่ธรณีก็สวย ดูแล้วแบบว่าพี่สามมรถอ่ะ คิดได้ไงดูกลมกลืนกันดีคะ

พระแม่ธรณี / โบว์ เบญจวรรณ อาร์ตเนอร์ (ช่อง 3 และนางเอกโฆษณาพอนด์)
Credit : ภาพ BG โดย อ.เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์
Credit Pic : ภาพต้นแบบปฏิทินรีเจนซี่
กลอน : โดยคุณ นัฐรัญ ผู้แต่ง

ทำยากสุดๆๆๆเลยค่ะภาพนี้ ยากตรงที่ทรงผมเนี่ยแหละค่ะ อาจไม่เนียนตาเท่าไหร่ค่ะ ท่าก็ยาก

ส่วนภาพสุดท้ายพระแม่โพสพ อ๋อมหน้าหวานมากเลยเห็นแล้วคิดถึงตอนที่อ๋อมเป็นนางเอกสมัยก่อนยอมรับว่าสวยสง่ามากๆ

พระคงคางามมากมายค่ะพี่ เห็นแล้วถึงขั้นตะลึงพรึงเพริดเลยอ่ะ รีได้ค่อนข้างเนียนมากชอบตรงอุณาโลมอ่ะเลิศจริงๆ และชุดกับbgนี่แมทกันมาก
ไม่เคยเห็นผ้าสไบที่งามเฉิดฉันท์แบบนี้เลย พี่ได้ปรับโทนสีไหมคะ นานะจังชอบสีฟ้าออกเขียนแวแบบนี้อ่ะ

ปรับสีค่ะ ภาพเดิมเป็นนุ่นสไบออกทอง กับม่วง แต่จะให้เป็นพระแม่คงคาเลยเลือกโทนสีฟ้าออกเขียว และน้ำเงินค่ะ

พระแม่โพสพ / พี่อ๋อม สกาวใจ พูลสวัสดิ์
Credit : ภาพ BG by gohapzboy / wallpaper ลายไทยจากเน็ตค่ะ
Credit Pic : www.thaitv3.com / ห้องถ่ายภาพโบราณบางกอกสตูดิโอ
กลอน : bobenz ผู้แต่ง (ไม่อยากเปิดเผยเลยอ่ะ)

เห้นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะคุณน้องขา
สามรูปนี้แบบว่าอลังการงานสร้างมมาก สวยมาก เป๊ะมั่กๆๆๆ  ;)
พี่ชอบมากมาย
พี่โบว์เบนซ์สุดยอด :P :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:19:08 PM โดย bobenz »

« ตอบกลับ #336 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 11:22:31 PM »
สวยทุกรูปเลยครับ

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 12:06:40 AM »
พี่โบว์เบนซ์คะ นางเบญกาย สะกดแบบนี้ (อ่านว่า เบน- ยะ- กาย) ไม่ใช่เบญจกายคะ สงสัยคงจะเรียกกันจนเพี้ยน
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 12:13:00 AM »
พี่โบว์เบนซ์คะ นางเบญกาย สะกดแบบนี้ (อ่านว่า เบน- ยะ- กาย) ไม่ใช่เบญจกายคะ สงสัยคงจะเรียกกันจนเพี้ยน

ตกลงสะกดยังไงกันแน่เนี่ย  พี่เสิร์ชหาในเน็ตแล้วนะ  มีเขียนทั้งสองแบบ
ในหนังสือนางในวรรณคดี เขียนว่า เบญจกาย  ในหนังสือที่เคยเรียนก็ เบญจกาย เหมือนกันจ้ะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 12:27:26 AM »

ตกลงสะกดยังไงกันแน่เนี่ย  พี่เสิร์ชหาในเน็ตแล้วนะ  มีเขียนทั้งสองแบบ
ในหนังสือนางในวรรณคดี เขียนว่า เบญจกาย  ในหนังสือที่เคยเรียนก็ เบญจกาย เหมือนกันจ้ะ

น่าจะอ่านได้2แบบนะครับเพราะจากที่เคยอ่านมาหลายๆเล่มบางเล่มก็เบญกายบางเล่มก็เบญจกาย
แต่เล่มนางในวรรณคดีของคุณมาลัยที่ผมเอากลอนมาลงไว้เค้าบอกว่าเรียกได้ทั้ง2แบบครับ
แต่เค้าจะนิยมเบญจกายครับ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 03:41:30 PM »

ในหนังสือวรรณคดีที่บ้านก็สะกด เบญจกายเหมือนกันค่ะ พี่เลยใช้เล่มที่บ้านเป็นบรรทัดฐาน แต่เบญกาย ก็เคยเห็นนะ
สรุปเอาสากลนิยมนะคะ อิอิ แบบขี้เกียจไปแก้อีกรอบ ไม่มีไรหรอกค่ะ  :'(

แวะมาบอกข่าวร้ายนิดหน่อย เหอะๆๆ ภาพที่นำมารีทัชเริ่มไม่มีแล้วค่า มันจะหมดแล้ว ที่มีอยู่มันไม่สวยเหลือน้อยด้วยค่ะ
ใกล้แล้ว....ใกล้ปิดกระทู้
8)

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 03:47:26 PM »
ไม่นะพี่ bobenz ปิดกระทู็  8) ไม่อยากให้ปิดยังเหลืออีกตั้งหลายนาง :-X

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 04:05:07 PM »
จะปิดกระทู้แล้วเหรอ  ไม่อยากให้ปิดง่า  :-X

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 04:25:41 PM »
ไม่นะพี่ bobenz ปิดกระทู็  8) ไม่อยากให้ปิดยังเหลืออีกตั้งหลายนาง :-X

จะปิดกระทู้แล้วเหรอ  ไม่อยากให้ปิดง่า  :-X

ไม่เชิงปิดกระทู้ไปเลยค่ะ ยังมีภาพที่ทำไปแล้วแต่ยังลงไม่ครบอยู่อีกหลายภาพ แต่ต่อๆไป ที่จะทำเพิ่มอาจจะไม่ได้ทำ เพราะภาพไม่มีจะทำอ่ะค่ะ
ใช้ไปหมดแล้ว ไม่อยากเอาชุดที่ทำไปแล้วมาทำเปลี่ยนคนใหม่และ  เดี๋ยวจะมีคนทักว่าซ้ำกับนางนั้น นางนี้ ก็เลยบอกเปรยๆไปก่อนค่ะ  :icon_rolleyes:

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:09:47 PM »
ยังเหลืออีกหลายนางเลยครับที่ยังไม่ออกโดยเฉพาะนางมุจรินทร์
ชอบนางนี้มากอยากเห็นๆไม่รู้พี่bobenzทำรึเปล่า ยังไงก็ทำนางมุจรินทร์
มาฝากผมก่อนแล้วกันนะครับรอมานานมากแล้วตั้งแต่แรกๆเลย
ถ้าไม่มีกลอนจริงๆพี่ก็แต่งเองเลยครับ สุดยอดอยู่แล้ว หรือถ้าขี้เกียจ
จะเอาบทบรรยายลักษณะแทนกลอนอย่างที่ทำตอนเซตสาวๆเมืองจีน
ก็ได้นะครับผมไม่เกี่ยง ขอโทนสีเขียว-ฟ้าเหมือนพระแม่คงคานะครับ
งามโฮกกก O///O