ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 04:22:29 PM »
พระนางอุษาเทวี เป็นนางฟ้าเทพธิดาแห่งรุ่งอรุณค่ะ ก็พึ่งจะรู้มาเหมือนกันค่ะ 555+

นางอุษาเทวี / เบนซ์ ปุณยาพร พูลพิพัฒน์
กลอน : โคลงนิราศนรินทร์ โคลงกวีโบราณ หนังสือวรรณคดี ร.1-ร.3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:26:06 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 04:33:29 PM »
ภาพสุดท้ายของเซตนี้ ตกค้างมาจากรามเกียรติ์ค่ะ เป็นตัวหลักสำคัญมาก เป็นชนวนของเรื่องรามเกียรติ์ก็ว่าได้
นางเทพอัปสร / น้องใบเฟิร์น พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์

เมื่อนั้น องค์นารายณ์นาถา
รับสั่งถวายบังคมลา ออกมาแปลงกายด้วยฤทธี ฯ
เป็นโฉมนางเทพอัปสร
อ้อนแอ้นอรชรเฉลิมศรี
กรายกรย่างเยื่องจรลี  ไปสู่ที่นนทกจะเดินมา ฯ
Credit กลอน : http://www.st.ac.th/bhatips/tip49/ram_nontok_m249.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:27:22 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 04:43:15 PM »
 ;D  ;D  ;D สวยๆอีกแล้ว แต่บางคนก็ไม่รู็จักเลยคะพี่
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 05:20:36 PM »
สวยงามมากมายอีกแล้ว
เวลาได้ดูสาวๆแต่ชุดไทยปราณีตๆแล้วมันอิ่มเอิบอย่างบอกไม่ถูกเนอะ^o^ ชอบจัง

เป็นกำลังใจให้ต่อไปนะคะ สู้ๆค่า  และสวัสดีปีใหม่ค่ะ^^ ;)

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 03:19:38 PM »
สวัสดีปีใหม่ครับทุกๆคน ^__^ หายไปนานเลยหยุด4วันนี่ผมเที่ยวตลอดๆ 555
เข้าบ้านทีก็ไม่ผิดหวังครับมีรูปสวยๆให้ดูเหมือนเดิมอิอิ ดีใจมากที่ได้เห็นเฟิร์นแล้ว
จากลูกโขนใช่มั๊ยเนี่ย เรื่องนี้ซึ้งมากประทับใจจริงๆ แต่เอเห็นบอกนางอัปสรเป็นชนวญ
เป็นยังไงหรอครับ ?_? ไอ้ผมก็มึนๆกับเรื่องรามเกียรติ์เพราะอ่านทีก็ไม่ปะติดปะต่อ
ชอบมากครับแล้วรูปโอซ่าก็สวยมากด้วย ชอบจังกุหลาบน้ำเงิน U///U

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 03:25:40 PM »
สวัสดีปีใหม่ครับทุกๆคน ^__^ หายไปนานเลยหยุด4วันนี่ผมเที่ยวตลอดๆ 555
เข้าบ้านทีก็ไม่ผิดหวังครับมีรูปสวยๆให้ดูเหมือนเดิมอิอิ ดีใจมากที่ได้เห็นเฟิร์นแล้ว
จากลูกโขนใช่มั๊ยเนี่ย เรื่องนี้ซึ้งมากประทับใจจริงๆ แต่เอเห็นบอกนางอัปสรเป็นชนวญ
เป็นยังไงหรอครับ ?_? ไอ้ผมก็มึนๆกับเรื่องรามเกียรติ์เพราะอ่านทีก็ไม่ปะติดปะต่อ
ชอบมากครับแล้วรูปโอซ่าก็สวยมากด้วย ชอบจังกุหลาบน้ำเงิน U///U

นางเทพอัปสร  ไม่มีตัวตนอยู่จริงไม่ได้เป็นนางฟ้าทั่วไป  แต่เป็นร่างแปลงขององค์พระนารายณ์  ที่แปลงไปหลอกให้นนท์ทกหลงรูป
แล้วใช้นิ้วเพชรชี้ตัวเองตาย  จากนั้นทั้งยักษ์นนท์ทกและพระนารายณ์ก็ลงมาเกิดเป็น ทศกัญฐ์กับพระราม  เกิดเป็นมหากาฟวรรณคดี
ในสไตล์ตำราพิชัยสงครามระหว่างอสูรกับเทวดา :icon_exclaim:

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 03:36:37 PM »

นางเทพอัปสร  ไม่มีตัวตนอยู่จริงไม่ได้เป็นนางฟ้าทั่วไป  แต่เป็นร่างแปลงขององค์พระนารายณ์  ที่แปลงไปหลอกให้นนท์ทกหลงรูป
แล้วใช้นิ้วเพชรชี้ตัวเองตาย  จากนั้นทั้งยักษ์นนท์ทกและพระนารายณ์ก็ลงมาเกิดเป็น ทศกัญฐ์กับพระราม  เกิดเป็นมหากาฟวรรณคดี
ในสไตล์ตำราพิชัยสงครามระหว่างอสูรกับเทวดา :icon_exclaim:

อ๋อ! ตอนนี้นึกออกแล้ว... ขอบคุณพี่bobenzมากที่มาช่วยผมฟื้นความรู้ 555 จำเนื้อเรื่องได้แล้วแต่ไม่รู้ไงว่า
นางฟ้าแปลงนี้ชื่อนางเทพอัปสร อิอิ รอดูรูปต่อๆไปอยู่นะครับ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 05:08:23 PM »
เซตนี้สวยอีกเช่นเคยค่ะ พี่โบว์เบนซ์
สวยมากด้วย
ชอบภาพอินทรานีอ่ะ ดูสีสันกลมกลืนเข้ากันมาก 
ภาพเทพอัปสรกับอุษเทวีก็สวย
 ;D
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ ชะ

• *
  • 673
  • 0
  • เปลี่ยนจากshahเป็นชะ จะได้เรียกกันง่ายๆ
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 06:59:41 PM »
สวัสดีปีใหม่นะคะ มีภาพมาฝากเหมือนเดิมค่ะ ยังคงเป็นนางฟ้าอีกเช่นเคย แต่เป็นเซตนางฟ้าที่ใกล้จะหมดและค่า
คนแรก นางฟ้าชายาพระอินทร์อีก 1 นาง (เยอะจริงๆชายาองค์อินทร์)

นางอินทราณี / โอซา แวง
กลอน : เพลงยาวรบพม่าที่ท่าดินแดง หนังสือวรรณคดี ร.1-ร.3

ชอบภาพนี้ที่ซู๊ดเลยยยยย  สีฟ้าดูเลยสบายตาสบายใจ

เบนซ์ก็งามมากกกกก ชอบบบบบบ

ส่วนภาพสุดท้ายใบเฟิร์น ก็สวยคะ

สรุปสั้นๆง่ายๆ  เริดทุกรูปเลยค่า (แต่ไม่เคยได้ยินชื่อเลยสักนาง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:28:11 PM โดย bobenz »

ขอบคุณ ภาพองค์หญิงกำมะลอป่วนกำลัง3 จากGoogle

ออฟไลน์ Nus

• *
  • 270
  • -1
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 07:04:32 PM »
สวัสดีปีใหม่นะคะ มีภาพมาฝากเหมือนเดิมค่ะ ยังคงเป็นนางฟ้าอีกเช่นเคย แต่เป็นเซตนางฟ้าที่ใกล้จะหมดและค่า
คนแรก นางฟ้าชายาพระอินทร์อีก 1 นาง (เยอะจริงๆชายาองค์อินทร์)

นางอินทราณี / โอซา แวง
กลอน : เพลงยาวรบพม่าที่ท่าดินแดง หนังสือวรรณคดี ร.1-ร.3

ชอบภาพนี้จัง สวยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:28:46 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ Namphung'z FaH

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 09:26:00 PM »

พี่โบว์เบนซ์ พูดตรงนี้ทำให้นึกถึงละครพื้นบ้านปัจจุบัน สมัยนี้ยืดยาวได้โล่ห์เลย 555
ล่าสุด ก็สังข์ดอง เอ๊ย!!!! สังข์ทอง อิอิ นี่ก็ไม่รู้ว่า ดาบ 7สี มณี 7แสง มันจบรึยัง?
เพราะว่าเนื้อเรื่องคาดว่า น่าจะยืดไปอีก  :icon_mad: พอเข้าป่า ก็ต้องมีตัวละครอะไร ปะปนมาให้มากมาย
นี่ก็แอบคิดว่า ถ้าทำรามเกียรติ์อีกสัก 1 เรื่อง จะยืดยาวข้ามปีไหมเนี่ย เหอๆ - -"
พอยืดอย่างเดียวไม่พอ ต้องออกทะเลด้วย ออกทะเลอย่างเดียวไม่พอ ไปดาวอังคารซะแระ  :icon_redface:

ปล.คือไม่ใช่อะไรหรอกค่ะ แต่ชอบแนวละครพื้นบ้านสมัยช่วงสัก 10 ปีที่แล้วมากกว่า แนวไทยๆ ชุดไทย ดูแล้วมันคลาสสิคกว่าปัจจุบันนี้ดี
แถมละครมันก็ยังบ่งบอกนะคะ ว่าเป็น ละครพื้นบ้าน คงไม่ต้องให้เดาหรอกว่าต้องใส่ชุดไหน สมัยนี้อะไรก็ไม่รู้ ชุดเชิด แต่ละชุดนี่ เอ่อ -*- :icon_frown: ปรับเปลี่ยน ปรับปรุงให้มั่วไปหมด เห็นแล้วเพลียจริงๆ  :icon_mad:

ปล.2 ส่วนผลงาน สวยมากๆ เลยค่ะ ชอบขอโอซา แวงอ่ะ ชุดสวยดี โทนสีพื้นหลังดูแล้ว เย็นสบายตาดี  :icon_question:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2011, 09:28:11 PM โดย fah »

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #371 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 09:41:40 PM »
พี่โบว์เบนซ์ทำมโนราห์ยังคะ เห้นมีแต่เมรี รอคะ ช่วงนี้ดูพระสุธนช่องทางจ๊ะทิงจา เห็นมโนราห์แล้วคิดถึง  :icon_evil:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2011, 09:42:48 PM โดย rainbow »
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 12:20:19 AM »
ชอบภาพพระนางอินทราณีกับนางเทพอัปสรมากๆเลยค่ะ  ;D

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:04:14 PM »

พี่โบว์เบนซ์ พูดตรงนี้ทำให้นึกถึงละครพื้นบ้านปัจจุบัน สมัยนี้ยืดยาวได้โล่ห์เลย 555
ล่าสุด ก็สังข์ดอง เอ๊ย!!!! สังข์ทอง อิอิ นี่ก็ไม่รู้ว่า ดาบ 7สี มณี 7แสง มันจบรึยัง?
เพราะว่าเนื้อเรื่องคาดว่า น่าจะยืดไปอีก  :icon_mad: พอเข้าป่า ก็ต้องมีตัวละครอะไร ปะปนมาให้มากมาย
นี่ก็แอบคิดว่า ถ้าทำรามเกียรติ์อีกสัก 1 เรื่อง จะยืดยาวข้ามปีไหมเนี่ย เหอๆ - -"
พอยืดอย่างเดียวไม่พอ ต้องออกทะเลด้วย ออกทะเลอย่างเดียวไม่พอ ไปดาวอังคารซะแระ  :icon_redface:

ปล.คือไม่ใช่อะไรหรอกค่ะ แต่ชอบแนวละครพื้นบ้านสมัยช่วงสัก 10 ปีที่แล้วมากกว่า แนวไทยๆ ชุดไทย ดูแล้วมันคลาสสิคกว่าปัจจุบันนี้ดี
แถมละครมันก็ยังบ่งบอกนะคะ ว่าเป็น ละครพื้นบ้าน คงไม่ต้องให้เดาหรอกว่าต้องใส่ชุดไหน สมัยนี้อะไรก็ไม่รู้ ชุดเชิด แต่ละชุดนี่ เอ่อ -*- :icon_frown: ปรับเปลี่ยน ปรับปรุงให้มั่วไปหมด เห็นแล้วเพลียจริงๆ  :icon_mad:

ปล.2 ส่วนผลงาน สวยมากๆ เลยค่ะ ชอบขอโอซา แวงอ่ะ ชุดสวยดี โทนสีพื้นหลังดูแล้ว เย็นสบายตาดี  :icon_question:

ฮะงง กับคห.คุณน้องมั่กๆ 555+ คือพี่พูดถึงรามเกียรติ์ที่มันยาวจนเป็นมหากาฬวรรณคดีอ่ะค่ะแต่แต่งได้ดีละเมียดละมัย ไม่ได้พาดพิงถึงใครน๊า...
สำหรับพี่นะแค่ดาวอังคารมันยังไม่พออ่ะ ต้องโคจรรอบจักรวาลไปเลย 555+ แถมยังกระเด็นกระดอนไปตกมหาสมุทรอีกต่างหาก
จากนั้นค่อยๆใช้พายไม้จ้วงเข้ามาอย่างเชื่องช้า พอใกล้จะถึงฝั่งก็โดนมรสุมพัดไปอีกและ... 555 ชาตินี้จะจบมั๊ย เหอะๆๆ  :icon_confused:

พี่โบว์เบนซ์ทำมโนราห์ยังคะ เห้นมีแต่เมรี รอคะ ช่วงนี้ดูพระสุธนช่องทางจ๊ะทิงจา เห็นมโนราห์แล้วคิดถึง  :icon_evil:

อยากบอกว่าทำไว้แล้วจ้า รอลงอยู่นะคะ ไม่นานแน่นอนค่ะ  :icon_question:

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:21:45 PM »
มีคนชอบรูปโอซ่าเยอะเหมือนกันนะเนี่ย อิอิ
บอกแล้วว่าคนชอบโทนสีนี้ ^__^ รอดูมโนราห์เหมือนกันครับ
ใครจะได้เป็นน้า...