ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #405 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:14:34 PM »
เย้ วันนี้คอมดีเป็นพิเศษไม่ทรยศ ลงได้ครบเซตพอดีเลย หมดแล้วค่ะกับเซต"ผู้ชนะสิบทิศ" มากมายจริงๆเห็นมั๊ย
เหนื่อยกันเลยทีเดียว หุหุ คราวหน้าจะเป็นนางอะไรอย่าลืมติดตามนะคะ จะพยายามมาอัพให้ถี่ๆบ่อยๆจ้า
สุดท้ายของวันนี้ค่ะ ปิดท้ายไปกับนางร้ายสุดสวย.......

นางตองสา / เมย์ เฟื่องอารมณ์
กลอน : www.pantip.com / โดยคุณ เจียวด้าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:49:20 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 01:05:19 PM »
นางอเทตยา / ครีม เปรมสินี รัตนโสภณ
กลอน : www.pantip.com /โดยคุณ เจียวด้าย

อันนี้สวยมากค่ะ นางอเทตยา นี่มีรายละเอียดไหมคะ อยากได้รายละเอียดแต่ละงนาง
เพราะหลายๆนางที่พี่เอามาลงไว้นานะจังเพิ่งเคยได้ยินชื่อเป็นครั้งแรก

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 03:22:35 PM »
เลือกไม่ถูกเลยว่าชอบภาพไหนมากที่สุดในเซตผู้ชนะสิบทิศ
แบบว่ามันสวยมากทุกภาพอ้ะ  ชอบมากๆเลยค่ะ
รอดูว่าต่อไปจะเป็นนางอะไร

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 04:19:28 PM »
 :P เริ่ดคร้า สวยแบบเลือกไม่ถูกชุดของนันทวดีเหมือนชุดเจ้าสาวเลยสีขาวสวยมากๆชุดแต่ละนางนี่แบบสวยๆๆ

นางอเทตยานี่ครีมเหรอค่ะเหมือนบี น้ำทิพย์มากเลย

เป็นกำลังใจให้พี่โบว์เบนซ์คร้า ยังรอดูผลงานของพี่นะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2011, 04:53:34 PM โดย rainbow »
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:38:22 PM »
นางอเทตยา / ครีม เปรมสินี รัตนโสภณ
กลอน : www.pantip.com /โดยคุณ เจียวด้าย

อันนี้สวยมากค่ะ นางอเทตยา นี่มีรายละเอียดไหมคะ อยากได้รายละเอียดแต่ละงนาง
เพราะหลายๆนางที่พี่เอามาลงไว้นานะจังเพิ่งเคยได้ยินชื่อเป็นครั้งแรก

เอาคร่าวๆแบบพอรู้ที่มาที่ไปก็แล้วกันนะคะ หากเข้าใจผิดแต่อย่างใดค้านได้นะคะถ้าใครทราบหรือรู้มากกว่าก็แจมๆกันได้ค่ะ

ตะละแม่กุสุมา
     เป็นราชธิดาเมืองแปร โดยสอพินยาก็หลงรักนางด้วย และนางก็ตกเป็นเมียสอพินยาโดยไม่เต็มใจ สุดท้ายก็หนีมากับจะเด็ด

ตะละแม่จันทรา
     ตะละแม่จันทรา เป็น "พระพี่นาง"ของตะเบงชะเวตี้ ตองอู ก็คือมังตรามีคำพูดของจะเด็จที่แฟนๆ ผู้ชนะสิบทิศคงจำกันได้
"ข้าพเจ้ารักจันทราด้วยใจภักดิ์ แต่รักกุสุมาด้วยใจปอง"

ปอละเตียง-เชงสอบู
     สองคนนี้เป็นพี่น้องกัน ปอละเตียงเป็นพี่สาว พบกับพี่เด็ด บนเรือ ขณะที่จะเด็ดแอบไปเป็น spy เพื่อสอดแนมเมืองหงสาวดี และแล้วก็ควบเอาสองคนมาเป็นภรรยาก่อนสุดท้าย จะส่งมอบ ปอระเต็งไปให้ จาเลงกาโบ พี่ร่วมสาบานเป็นภรรยาต่อไปส่วนเช็งสอบู เก็บไว้ดูแลเอง

อเทตยา
     ส่วนอเทตยานี่ เป็นสาวใช้ของกุสุมา หลานหลวงพระเจ้าแปรอีกที เพราะตอนที่จะเด็ดปลอมแปลงไปเป็นไส้ศึกเมืองแปร ปลอมเป็นขุนวังก็รวบอเทตยาก่อนจากนั้นจึงเข้าหากุสุมา และต่อมาก็เป็นหนึ่งในภรรยาของบุเรงนอง พร้อมขออยู่รับใช้ตละแม่จันทราที่ตองอู เพราะไม่กล้าสู้หน้าตละแม่กุสุมาที่เมืองแปร ...

นันทวดี
       เจ้าจะเด็ดนั้นก็ถูกส่งมารับใช้ท่านทูตที่บ้านขุนวังซึ่งมีลูกสาวนามนันทวดี สอพินยาก็รักนางให้จะเด็ดเป็นพ่อสื่อแต่นางไม่ยอมรับ นอกจากสอพินยา มังตราก็ชอบนางอีกคน แต่นางก็ไม่ยอมรับเพราะแอบหลงรักจะเด็ดนั่นเอง นางผู้พลาดรักในตัวจะเด็ดแต่เป็นนางแก้วของมังตรา

ตะละแม่มินบู
       เมื่อรบชนะหงสา จะเด็ดก็ยกมเหสีของพระเจ้าสการะวุตพีให้ตะเบงชเวตี้ตามธรรมเนียมกษัตริย์ที่รบชนะแล้วจะยึดเมืองและข้าราชบริพารรวมทั้งมเหสีของผู้แพ้ ก่อนจะขอจากตะเบงชะเวตี้มาครองเอง และอดีตมเหสีหงสาก็กลับมาใช้นามเดิมเมื่ออยู่กับบุเรงนองคือ"ตละแม่มินบู" โดยนางยินยอมเป็นคนใกล้ตัวตละแม่กุสุมาที่เมืองแปร

กันทิมา
       "กันทิมา"บุตรีครูดาบตะคะญี ที่จะเด็ดผูกพันจนไม่อยากให้นางแต่งกับ"เนงบา" พร้อมดึงนางเข้าไปรับใช้ตละแม่จันทราและเป็นพี่เลี้ยง"นันทบุเรง" พระราชโอรส ทำให้เนงบาโกรธและไม่ขอเห็นหน้าจะเด็ดแม้จะตาย ส่วนกันทิมา ตัดสินใจฆ่าตัวตายเพราะรู้ว่าจะเด็ดไม่รักนางจริง

โชอั้ว
       "โชอั้ว" บุตรีปะขันหวุ่นญี นายทัพเมืองแปร ให้หลอก(รัก)และกล่อมจิสะเบง บุตรชายตองหวุ่นญี นายทัพใหญ่ตองอู จนยอมแปรพัตรเข้าช่วยเมืองแปรต่อสู้กับพ่อของตัวเอง และเมื่อการรบจวนตัว ไขลูก็เป็นคนฆ่าตองหวุ่นญีที่เผลอเพราะมองดูลูกชาย แต่สุดท้ายเจ้าตัวก็ถูกจับไปขังคุกมืดในเมืองตองอู
       ไขลูก็เป็นอิสระ เมื่อมีการแลกเชลย แต่ในระหว่างนั้น ไขลูยังสามารถ"กล่อม"โชอั้ว ที่จะเด็ดนำมาจากเมืองแปรเพื่อถวายเป็นสนมให้มังตรา จนสร้างความปั่นป่วนให้ราชสำนักเมืองตองอู แถมยังสร้างความแคลงใจที่มังตรามีต่อจะเด็ด

ตองสา
        นางตองสาเป็นนางข้าหลวง ไขลูต้องการจะฆ่าจะเด็ดจึงนำความไปบอกสอพินยาและคิดอุบายเพื่อล่อสังหารโดยใช้นางตองสาเป็นหมาก ตองสามักไปหาสอพินยาอยู่เป็นเนืองๆ จนลอบได้เสียกันและมาหาอยู่บ่อยๆ ตอนหลังตองสาเกิดสงสารจะเด็ดจึงบอกความจริงกับจะเด็ด

...............................................................

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #411 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:56:16 AM »
ว่าจะเมนต์หลายทีแล้วก็ยังไม่ได้เมนต์  พอดีเซ็ตผู้ชนะสิบทิศหมดพอดี
ชอบตะละแม่กุสุมา  ตะละแม่จันทรา   คือชอบทุกคนเลยอ่ะ  สวยมาก แล้วก็หาชุดได้เข้ามาก
คิดเหมือนน้องเรนโบว์ว่าชุดเจ้าสาวสีขาวสวยอ่ะ
 :icon_question:

ยังมีเหลืออีกเยอะมั้ยคะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #412 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 05:41:30 PM »
สวยทุกรูปเลยครับแต่สะดุดตรงรูปจ๊ะจ๋าแฮมจังไม่นึกไงครับว่าพี่จะทำรูปจ๊ะจ๋าแฮมจังด้วย
ขอบคุณมากรูปจ๊ะจ๋าแฮมจังรูปนี้น่ารักจริงๆตาบ้องแบ๊วด้วย อิอิ พี่นี่เซอไพร้ผมตลอดๆ
ดูสิเซตต่อไปจะมีอะไร ^3^

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 07:36:57 PM »
มาให้กำลังใจค่า ภาพสวยมาก แต่ชอบบีจีภาพนางตะละแม่กุสุมาจังเลย

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ คอมพี่เริ่มมีปัญหาในการฝากรูปภาพมันขึ้นไม่เต็มอ่ะค่ะ จะพยายามลงใหม่อีกที

ตะละแม่มินบู / เอ๋ พรทิพย์ วงศ์กิจจานนท์
กลอน : www.pantip.com / โดยคุณเจียวด้าย

รูปนี้นางแบบเป๊ะมากค่ะ ชอบมากมาย^^

ไม่มาซะนานมีรูปใหม่ๆเพียบเลลย อลังการสวยงามได้อีก^o^!!

แต่รูปพี่เกดธิญาดานี่แสงช่วงผมของนางแบบกับภาพหลังแอบต่างกันนะคะ ไม่รู้ว่าพี่ลืมเก็บรายละเอียดตรงนี้ป่าว? ของกระติ๊บอีกคน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:50:14 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #414 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 07:28:20 PM »
แต่รูปพี่เกดธิญาดานี่แสงช่วงผมของนางแบบกับภาพหลังแอบต่างกันนะคะ ไม่รู้ว่าพี่ลืมเก็บรายละเอียดตรงนี้ป่าว? ของกระติ๊บอีกคน..

แสงต่างเหรอคะ!! เพราะคอมหน้าจอพี่ไม่สว่างเท่าไหร่ ตอนทำก็มองว่ามันกลมกลืนกันดีอ่ะค่ะ เป็นที่แสงเครื่องก็น่าจะมีส่วนอ่ะ ถ้างั้นเพราะมันมืดๆ
ก็เลยดูว่ามันเนียนแล้ว เหอะๆๆ ขอบคุณที่บอกกล่าวกันนะคะ  :icon_eek:
ว่าจะเมนต์หลายทีแล้วก็ยังไม่ได้เมนต์  พอดีเซ็ตผู้ชนะสิบทิศหมดพอดี
ชอบตะละแม่กุสุมา  ตะละแม่จันทรา   คือชอบทุกคนเลยอ่ะ  สวยมาก แล้วก็หาชุดได้เข้ามาก
คิดเหมือนน้องเรนโบว์ว่าชุดเจ้าสาวสีขาวสวยอ่ะ
 :icon_question:

ยังมีเหลืออีกเยอะมั้ยคะ

ไม่เยอะค่ะ แต่ก็ไม่น้อยประมาณ 10กว่ารูป ยังไม่ได้ทำเพิ่มค่ะ  :icon_question:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #415 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 06:53:19 PM »
หาเวลามาลงภาพให้ค่ะ วันนี้ลงไปแค่เรื่องเดียวก่อนนะจ๊ะ ภาพมันปนกันง่า หายาก เข้าเรื่อง....
            เหมือนเป็นบุพเพนำพา.........เป็นวาสนานำพบ
               องค์พระจันทโครพ.............จะได้ประสบพบหน้า
               พอพระเปิดพระอบ.............ก็ได้พบ "โมรา"
.................................................................................................
นางโมรา / การ์ตูน อินทิรา เกตุวรสุนทร
กลอน : หนังสือวรรณคดีของมาลัย โดยน้องวี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:51:48 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #416 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 06:58:44 PM »
คราวนี้มาแปลกค่ะ หุหุ เปิดตัวด้วยนางร้ายก่อนเลย ตามสเต็ปค่ะ นางโมรามาก่อน และก็ตามมาด้วยนางเอกจ้า

นางมุจลินทร์ / เบเบ้ ธันย์ชนก ฤทธินาคา
กลอน : จากหนังสือวรรณคดี กลบทบัวบานกลีบขยาย บรรยายชมโฉมนางในวรรณคดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2011, 07:12:06 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ Nus

• *
  • 270
  • -1
« ตอบกลับ #417 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 06:59:19 PM »
หาเวลามาลงภาพให้ค่ะ วันนี้ลงไปแค่เรื่องเดียวก่อนนะจ๊ะ ภาพมันปนกันง่า หายาก เข้าเรื่อง....
            เหมือนเป็นบุพเพนำพา.........เป็นวาสนานำพบ
               องค์พระจันทโครพ.............จะได้ประสบพบหน้า
               พอพระเปิดพระอบ.............ก็ได้พบ "โมรา"
.................................................................................................
นางโมรา / การ์ตูน อินทิรา เกตุวรสุนทร
กลอน : หนังสือวรรณคดีของมาลัย โดยน้องวี

งดงามมากค่ะ สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ปล. คนทำก็สวยด้วยนะ
แล้วอย่าง พี่ติ๊ก กัญญารัตน์ พอจะเป็นนางอะไรได้มั่งคะ  ชอบพี่เค้ามากตอนเล่น พันหนึ่งราตรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 04:53:55 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ air2535

• *
  • 108
  • 0
« ตอบกลับ #418 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 07:29:48 PM »
พี่โบว์เบ็นซ์ ชอบทุกภาพนะคะ แต่ไม่ได้คอมเม้นบ่อยๆ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #419 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 08:21:35 PM »
กลอน : จากหนังสือวรรณคดี บัวกลีบขยาย บรรยายชมโฉมนางในวรรณคดี

หนังสือเล่มนี้หาซื้อได้ที่ไหนเหรอคะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**