ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 01:53:21 PM »
ขอบคุณสำหรับเนื้อเรื่องมากครับพี่แต่สับสนว่าตกลงพระเอกนางเอกตายไปแล้วไปเกิดเป็นอะไรกันแน่ในเรื่องบอกไปเกิดบนสวรรค์นี่ครับแต่ในกลอนพี่บอกว่าไปเกิดเป็นกล้วยไม้ ?_? ได้เข้าไปดูในlinkที่พี่แปะแล้วนะครับมีตำนานให้อ่านเยอะแยะเลยมันเป็นตำนานของจังหวัดนั้นๆนี่ครับจังหวัดผมก็มีนะพี่สนใจทำรึเปล่า ตำนาน เขาสามมุกกับหาดบางแสนใงครับ แต่ไม่มีกลอนให้นะ ^__^

บางตำราก็บอกว่าขึ้นสวรรค์ค่ะ แต่ส่วนมากที่เจอจากที่อิ่นๆ และหนังสือที่บ้าน นางเอกตายแล้วไปเกิดเป็นเอื้องนางอั้วนี่แหละค่ะ
ส่วนพระเอกก็ไปเกิดเป็นต้นขูลูคู่กันกับนางอั้ว  :icon_surprised:
แต่ในนี้ไม่มีบอกซะงั้นอ่ะ เหอะๆๆ  :icon_mrgreen:
ตำนานเขาสามมุกเหรอน่าสนใจดีค่ะ เดียวจะลองอ่านดูก่อนนะคะ  :icon_cry:

ครับผม พี่ต้องชอบแน่ตอนผมเรียนในชั่วโมงภาษาไทยนะยังซึ้งเลย

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:22:11 AM »
โอ้!!นางนพมาศ เนียนมั่กๆ ดูไม่ออกเลยว่าตัดต่ออ่า O.O!!! สวยมั่กๆกันย์ชอบรูปนี้^^
ส้มก็สวยชอบเครื่องประดับหัว+หู(?ไม่รู้มันเรียกว่าไรลืมอ่ะ)มากมาย
แต่รจนากลายเป็นนางอั้วเคี่ยมไปซะละ อิอิ

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:52:19 PM »
 ;D สวยมากเลยคะ ไม่เคยเห็นไอซ์ลุคนี้เลย ส่วนแตงอ่อนงามมักมาก นางอั้วเคี่ยมก็สวยคะ   ;D  ;D  ;D
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #453 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:06:16 PM »
โอ้!!นางนพมาศ เนียนมั่กๆ ดูไม่ออกเลยว่าตัดต่ออ่า O.O!!! สวยมั่กๆกันย์ชอบรูปนี้^^
ส้มก็สวยชอบเครื่องประดับหัว+หู(?ไม่รู้มันเรียกว่าไรลืมอ่ะ)มากมาย
แต่รจนากลายเป็นนางอั้วเคี่ยมไปซะละ อิอิ

นางนพมาศ เป็นรูปจริงๆค่ะ ไม่ได้รีทัชเลย ไอซ์สวยได้ใจอ่ะภาพนี้เลยเอามาทำทั้งดุ้นเลย ไม่มีการตัดต่อแต่อย่างใดจ้า  :icon_smile:

เบี้ยวว่าจะลงให้วันศุกร์ เหอะๆๆ พอดีป่วยค่ะ ไม่สบายเลยไม่ได้เปิดคอม เอาลงวันนี้แทนแล้วกันค่ะ

นางพิกุลทอง / กิ๊ฟซี่-วนิดา เติมธนาภรณ์
กลอน : จากวรรณคดีพิกุลทอง วิกิพีเดีย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 05:14:42 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #454 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:12:44 PM »
อีกภาพค่ะ วรรณคดีก็ดังพอสมควรน่าจะรู้จักกันดีสำหรับเรื่อง "ไชยเชษฐ์"

นางสุวิญชา-จำปาทอง / แซมมี่ บัณฑิตา (ภูวิจารย์ เคาวเวลล์)
กลอน : จากวรรณคดีเรื่องไชยเชษฐ์ ตอนนางเอกถูกขับออกจากเมือง
Credit Pic: www.we-mag.com เชอรี่ เข็มอัปสร สิริสุขะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 05:16:01 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #455 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:34:19 PM »
กิ๊บซี่ออกแล้วสวยมากๆเลยครับสีเหลืองทองอร่ามงามโฮกกก ชอบมากครับ
แซมมี่ก็สวยแป๊ะด้วย ^^ เรื่อง ไชยเชษฐ์ รู้จักตอนเรียนภาษาไทยตอนประถมครับ
จำได้ว่าชอบตอนนึงที่ใครก็ไม่รู้(พระเอกมั๊ง ?_?)ยิงลูกศรออกไปแต่ลูกศรนั้นกลายเป็นดอกไม้
เท่ดีคิดว่าคงจาเหมือน คิวปิด อิอิ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #456 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:44:53 PM »
กิ๊บซี่ออกแล้วสวยมากๆเลยครับสีเหลืองทองอร่ามงามโฮกกก ชอบมากครับ
แซมมี่ก็สวยแป๊ะด้วย ^^ เรื่อง ไชยเชษฐ์ รู้จักตอนเรียนภาษาไทยตอนประถมครับ
จำได้ว่าชอบตอนนึงที่ใครก็ไม่รู้(พระเอกมั๊ง ?_?)ยิงลูกศรออกไปแต่ลูกศรนั้นกลายเป็นดอกไม้
เท่ดีคิดว่าคงจาเหมือน คิวปิด อิอิ

เป็นตอนที่ นารายณ์ธิเบศร์ โอรสของไชยเชษฐ์กับนางสุวิญชายิงธนูใส่ไชยเชษฐ์เพราะเข้าใจผิดและไม่รู้ว่าเป็นบิดา
แต่ด้วยสายสัมพันธ์ ทำให้ธนูที่ยิงออกไปเป็นข้าวตอกดอกไม้บูชาไชยเชษฐ์ 
ไชยเชษฐ์ยิงลองยิงธนูของตนกลับมาบ้าง  ก็กลายเป็นอาหารขนมให้นารายณ์ธิเบศร์
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #457 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:52:21 PM »

เป็นตอนที่ นารายณ์ธิเบศร์ โอรสของไชยเชษฐ์กับนางสุวิญชายิงธนูใส่ไชยเชษฐ์เพราะเข้าใจผิดและไม่รู้ว่าเป็นบิดา
แต่ด้วยสายสัมพันธ์ ทำให้ธนูที่ยิงออกไปเป็นข้าวตอกดอกไม้บูชาไชยเชษฐ์ 
ไชยเชษฐ์ยิงลองยิงธนูของตนกลับมาบ้าง  ก็กลายเป็นอาหารขนมให้นารายณ์ธิเบศร์

ขอบคุณพี่กาฬรหัสย์มากนะครับที่ช่วยมาลำดับเหตุการณ์ให้  :icon_eek:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #458 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 03:19:46 PM »

ขอบคุณพี่กาฬรหัสย์มากนะครับที่ช่วยมาลำดับเหตุการณ์ให้  :icon_eek:

ขอบคุณด้วยอีกคนค่ะที่ทำให้ไม่ต้องอธิบายรายละเอียด น้องสาวแม่นอยู่แล้วเนอะ หุหุ  :icon_question:

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #459 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 04:38:13 PM »

ขอบคุณด้วยอีกคนค่ะที่ทำให้ไม่ต้องอธิบายรายละเอียด น้องสาวแม่นอยู่แล้วเนอะ หุหุ  :icon_question:

มึนเยอะเหมือนกันค่ะ  กว่าจะนึกออกว่าลูกของไยเชษฐ์ชื่ออะไร  คุ้นๆ ว่า นารายณ์ๆ
ลืมบอก  แซมมี่ พอมาใส่ชุดไทยแล้วเข้าอยู่เหมือนกันนะ  กิ๊ฟซี่ก็น่ารักดี  ดูเป็นผู้ใหญ่คิดมานิดหน่อย
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #460 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:28:34 AM »
กรี๊ดดดดดดดด เว็บฝากรูปตายเสียและ  8)

รอให้มันหายก่อนนะคะ จะมาอัพเดทใหม่   >:D

ความผิดพี่เองที่เวลาอัพไฟล์ภาพไม่ได้ล็อกอิน เพราะขี้เกียจอ่ะ มันเลยเสียหมดเลย กำลังแก้ไขภาพและอัพให้ใหม่อีกทีค่ะ
ไม่รู้ว่าคราวนี้จะเห็นภาพกันรึเปล่า ไงก็บอกเล่าเก้าสิบกันบ้างเน้อ ว่าเห็นกันมั๊ยนะจ๊ะ ขอบคุณจ้า  :icon_rolleyes:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:32:52 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ Namphung'z FaH

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #461 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:09:55 PM »
กรี๊ดดดดดดดด เว็บฝากรูปตายเสียและ  8)

รอให้มันหายก่อนนะคะ จะมาอัพเดทใหม่   >:D

ความผิดพี่เองที่เวลาอัพไฟล์ภาพไม่ได้ล็อกอิน เพราะขี้เกียจอ่ะ มันเลยเสียหมดเลย กำลังแก้ไขภาพและอัพให้ใหม่อีกทีค่ะ
ไม่รู้ว่าคราวนี้จะเห็นภาพกันรึเปล่า ไงก็บอกเล่าเก้าสิบกันบ้างเน้อ ว่าเห็นกันมั๊ยนะจ๊ะ ขอบคุณจ้า  :icon_rolleyes:
ลองใช้เว็บ โอ้โหซ่าส์ สิคะ อิอิ
เพราะหนูลองใช้แล้ว ไม่มีปัญหาค่ะ แต่อาจจะมีช้าหน่อย ก็อย่าไปอัพเยอะนะคะ ประมาณ 2 - 3 รูปก็พอ  :icon_eek:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #462 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:35:37 PM »

ลองใช้เว็บ โอ้โหซ่าส์ สิคะ อิอิ
เพราะหนูลองใช้แล้ว ไม่มีปัญหาค่ะ แต่อาจจะมีช้าหน่อย ก็อย่าไปอัพเยอะนะคะ ประมาณ 2 - 3 รูปก็พอ  :icon_eek:

ขอบคุณนะคะที่แนะนำค่า แต่เว็บฝากรูปเป็นปกติแล้วค่า เย้ๆๆๆๆ ดีใจมากกกกกก  :icon_evil:
ได้ฤกษ์ลงภาพ กะจะลงพรุ่งนี้วันศุกร์เหมือนปกติ แต่เดี๋ยวจะเลยวันเกิดคุณน้องสาวไปเสียก่อน ยังไม่เที่ยงคืน
เว็บฝากรูปก็หายพอดีด้วย ทันนะคะ อิอิ แต่เจ้าตัวจะเห็นวันไหนก็ไม่ทราบค่ะ 555+
ปล. ลงให้วันเกิดน้องกาฬรหัสย์ค่ะ ที่ติดค้างน้องไปนานมักมากกก

นางเทพมณฑา / จิ๊ป คีตภัทร อันติมานนท์
กลอน : จากละครพื้นบ้านสามเศียร โดย กาฬรหัสย์

เดี่ยวโพสใหม่พร้อมกันกับจันทรัตน์นะจ๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:45:07 AM โดย bobenz »

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
« ตอบกลับ #463 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:37:56 PM »

ขอบคุณนะคะที่แนะนำค่า แต่เว็บฝากรูปเป็นปกติแล้วค่า เย้ๆๆๆๆ ดีใจมากกกกกก  :icon_evil:
ได้ฤกษ์ลงภาพ กะจะลงพรุ่งนี้วันศุกร์เหมือนปกติ แต่เดี๋ยวจะเลยวันเกิดคุณน้องสาวไปเสียก่อน ยังไม่เที่ยงคืน
เว็บฝากรูปก็หายพอดีด้วย ทันนะคะ อิอิ แต่เจ้าตัวจะเห็นวันไหนก็ไม่ทราบค่ะ 555+
ปล. ลงให้วันเกิดน้องกาฬรหัสย์ค่ะ ที่ติดค้างน้องไปนานมักมากกก

นางเทพมณฑา / จิ๊ป คีตภัทร อันติมานนท์
กลอน : จากละครพื้นบ้านสามเศียร โดย กาฬรหัสย์

ภาพไม่ขึ้นค่ะ ใช้เวปimageshack.us ใช่มั้ยคะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:46:41 AM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #464 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:42:25 PM »

ภาพไม่ขึ้นค่ะ ใช้เวปimageshack.us ใช่มั้ยคะเนี่ย

ใช่ค่ะ ขนาดล็อกอินแล้วนะเนี่ย มันเสียทั้งระบบเลยป่ะเนี่ย
อุตส่าห์รีบลงให้กาฬก่อน แป่ว อดดู  :icon_razz:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:47:16 AM โดย bobenz »