ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น

Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 08:20:33 PM »
ชอบนางอมิตดาจังเลย สวยมวาากกกกกกกกก

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
Re: นางในวรรณคดีที่อยากให้เป็น
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 02:41:14 PM »
สวยมากครับ งามทุกนางเลย

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #542 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 05:21:55 PM »
มัทรีกับอมิตดาสวยมาก  แต่หน้าไม่เหมือนน้ำฝนเลย  ถ้าไม่บอกชื่อจำไม่ได้นะเนี่ย

เห็นเทพพนมแล้ว สวยมากกกกกกก
เลยอยากจะขอรีเควส สกุณี กับ ขินีนาถ ดูในไตเติลแล้วมีนางเอกอีก 2 คน อยากเห็นบ้างค่ะ

ปล.กลอนนางมัทรีแบ่งวรรคอย่างนี้เหรอคะ  อ่านแล้วแปลกๆ

นางสกุณี กับ ขินีนาถ มีบทเป็นอย่างไรอ่ะคะ ขินีนาถชื่อเหมือนเป็นยักษ์เลย ใช่ป่ะคะ ส่วนอีกคนเป็นยังไงอ่า
พี่เคยเปิดผ่านๆเหมือนกันแต่ไม่เคยดูค่ะ มันมีช่องนี้ไม่ทันตอนฉาย พอฉายอีกทีก็ดึกเกิน ไม่ไหวอดหลับอดนอน
แต่เหมือนนางสกุณีจะเป็นนางร้ายนะคะ ถ้าจำไม่ผิดใส่ชุดชาวบ้านด้วยอ่ะ เหมือนสร้อยศศิธรเลย เหอะๆๆ  ^-^

ออฟไลน์ augustle

• *
  • 549
  • 0
  • iNUTTi
    • มาย ทวิต^^
« ตอบกลับ #543 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 06:36:35 PM »
เริ่องสุดท้าย เป็นลิลิตเหมือนกันค่ะ "ลิลิตพระฦา" คาดว่าน่าจะแต่งเรียนแบบ ลิลิตพระลอ โดยเนื้อเรื่องจะโคลงเรื่องดำเนินแนวทางการแต่งไปแนวเดียวกันค่ะ
อย่างเรื่อง อิเหนา และดาหลังค่ะ โดยแต่งชื่อตัวละครขึ้นมาใหม่ค่ะ

ลิลิตพระฦา ผู้แต่ง : หลวงศรีมโหสถ (กลัด)
ทำนองแต่ง : เป็นโคลง
ใครสนใจเนื้อเรื่องสามารถอ่านได้ที่ : http://www.reurnthai.com/wiki/%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A6%E0%B9%85#.E0.B8.82.E0.B9.89.E0.B8.AD.E0.B8.A1.E0.B8.B9.E0.B8.A5.E0.B9.80.E0.B8.9A.E0.B8.B7.E0.B9.89.E0.B8.AD.E0.B8.87.E0.B8.95.E0.B9.89.E0.B8.99

พระพิมพ์พระพรรณ / ยิปซี คีรติ - ยิปโซ รมิตา มหาพฤกษ์พงศ์

ยิปโซน่ารักมากมาย  :icon_evil: มาลงอีกนะคะ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:16:42 PM »
มัทรีกับอมิตดาสวยมาก  แต่หน้าไม่เหมือนน้ำฝนเลย  ถ้าไม่บอกชื่อจำไม่ได้นะเนี่ย

เลยอยากจะขอรีเควส สกุณี กับ ขินีนาถ ดูในไตเติลแล้วมีนางเอกอีก 2 คน อยากเห็นบ้างค่ะ

ปล.กลอนนางมัทรีแบ่งวรรคอย่างนี้เหรอคะ  อ่านแล้วแปลกๆ

นางสกุณี กับ ขินีนาถ มีบทเป็นอย่างไรอ่ะคะ ขินีนาถชื่อเหมือนเป็นยักษ์เลย ใช่ป่ะคะ ส่วนอีกคนเป็นยังไงอ่า
พี่เคยเปิดผ่านๆเหมือนกันแต่ไม่เคยดูค่ะ มันมีช่องนี้ไม่ทันตอนฉาย พอฉายอีกทีก็ดึกเกิน ไม่ไหวอดหลับอดนอน
แต่เหมือนนางสกุณีจะเป็นนางร้ายนะคะ ถ้าจำไม่ผิดใส่ชุดชาวบ้านด้วยอ่ะ เหมือนสร้อยศศิธรเลย เหอะๆๆ  ^-^

ไม่รู้เนื้อเรื่องของเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ   เห็นแต่ในเพลงไตเติล  รู้สึกว่า  จะมีนางเอกเด่นๆ 3 คน  คือ ขินีนาถ สกุณี เทพพนม (เค้าเอาชื่อสกุณีขึ้นก่อน เทพพนมอ่ะ)
แล้วในเนื้อเพลงก็ประมาณว่า  ขินีนาถกับไชยมงคลได้มารักกัน
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ !!✿ คีตกานต์ ✿!!

• Boysapolclub: คลับของเด็กสพล
  • *
  • 145
  • 0
« ตอบกลับ #545 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:22:23 PM »
โอ้วว ภาพสวยมากๆเลยค่ะ  :o

รีทัชเนียนมั่กมาก  ;D

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #546 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:32:57 PM »

ไม่รู้เนื้อเรื่องของเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ   เห็นแต่ในเพลงไตเติล  รู้สึกว่า  จะมีนางเอกเด่นๆ 3 คน  คือ ขินีนาถ สกุณี เทพพนม (เค้าเอาชื่อสกุณีขึ้นก่อน เทพพนมอ่ะ)
แล้วในเนื้อเพลงก็ประมาณว่า  ขินีนาถกับไชยมงคลได้มารักกัน

เรื่องนี้เกิดไม่ทันคะ  :icon_rolleyes: เลยไม่รู้ว่าใครเป็นใคร
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #547 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 01:28:28 PM »
ที่กาฬถามถึงกลอนนางมัทรี พี่ก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ เพราะไม่เคยเห็นกลอนบทนี้อ่ะ
เอาของน้องวีมาทั้งดุ้นเลยจ้า น้องวีน่าจะตอบคำถามนี้ได้มากกว่าค่ะ

นำภาพที่ขอๆกันไว้มาลงเพิ่มค่ะ พี่ไม่ค่อยจะว่างแล้วจริงๆค่ะ ทำเรื่องไป ต่างประเทศ
ขอวีซ่า ยากใช่ย่อย 555 ไม่ค่อยมีเวลาเดินสายตลอดเลย

นางทัสมาลี จากเรื่อง"แก้วหน้าม้า" / แอริน สิรีภรณ์ ยุกตะทัต
กลอน : by bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #548 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 01:32:23 PM »
อีก 2 นางจากเรื่อง "พระไชยมงคล" เรื่องเป็นไงไม่ทราบนะคะ เอาที่ผ่านตาคร่าวๆมาทำ
นางสกุณี / กระแต ศุภักษร ไชยมงคล
กลอน : เจ้าฟ้าธรรมาธิเบศร์
ภาพดารา : จากเว็บ Rakdara.com

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #549 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 01:37:26 PM »
คนสุดท้าย อีกนางค่ะ ชื่อน่าจะเป็นนางยักษ์ หากผิดพลาดอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะคะ
ภาพอาจจะแปลกตาไปบ้างอะไรบ้างนะคะ ใช้คอมอื่นทำอ่ะ คอมพี่ยังเสียอยู่เลยซ่อมไม่เสร็จสักที

นางขินินาถ / อุ้ม ลักขณา วัธนวงส์ศิริ
กลอน : เจ้าฟ้าธรรมาธิเบศร์
ปล. อกนางแบบใหญ่เว่อร์ไปนิดนะคะ หุหุ

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
« ตอบกลับ #550 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 03:23:35 PM »
ว้าว  สวยงามมาก  ภาพนางทัสมาลีกับสกุณีเป๊ะสุดๆ  :icon_evil:

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #551 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 04:08:17 PM »
ที่กาฬถามถึงกลอนนางมัทรี พี่ก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ เพราะไม่เคยเห็นกลอนบทนี้อ่ะ
เอาของน้องวีมาทั้งดุ้นเลยจ้า น้องวีน่าจะตอบคำถามนี้ได้มากกว่าค่ะ

นำภาพที่ขอๆกันไว้มาลงเพิ่มค่ะ พี่ไม่ค่อยจะว่างแล้วจริงๆค่ะ ทำเรื่องไป ต่างประเทศ
ขอวีซ่า ยากใช่ย่อย 555 ไม่ค่อยมีเวลาเดินสายตลอดเลย

นางทัสมาลี จากเรื่อง"แก้วหน้าม้า" / แอริน สิรีภรณ์ ยุกตะทัต
กลอน : by bobenz

แอริน งามมาก ชุดเป๊ะ หน้าเป๊ะ bg เป๊ะ  :) :) :)

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #552 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:12:03 PM »
สวยมากครับชอบรูปแอริณเหมือนกัน bg สวยสุด ส่วนเรื่องกลอนนางมัทรีผมก็ว่าอ่านแล้วมันขัดๆเหมือนกันครับแต่ในหนังสือเค้าพิมแบบนี้อะไม่ได้ดัดแปลงแต่อย่างใด  :icon_exclaim:

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #553 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 11:18:14 PM »
สวยมากๆเลยค่ะ นางทัสมาลี ดูเหมาะเจาะยิ่งแล้วแต่ภาพต้นแบบนี่หน้าเหมือนยุ้ย จีระนันท์ นะคะ
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #554 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 06:30:37 PM »
สวยมากๆเลยค่ะ นางทัสมาลี ดูเหมาะเจาะยิ่งแล้วแต่ภาพต้นแบบนี่หน้าเหมือนยุ้ย จีระนันท์ นะคะ

ก็มีส่วนคล้ายยุ้ยเหมือนกันค่ะ นางแบบสวยมากเลยค่ะ หุหุ

รีบมาลงก่อนเดินทางนะคะ จะไม่เจอกันนานเป็น 10 วันเลยค่ะ ลงให้ก่อนเลย

สาวจีนอีกครั้งค่ะ แต่เป็นตำนานจริงนะคะ พระนางสร้อยดอกหมากกับพระเจ้าสายน้ำผึ้ง ตำนานวัดพนัญเชิง
"พระนางเชิง" ค่ะ

พระนางสร้อยดอกหมาก / คริส หอวัง
กลอน : หนังสือต้องห้ามในอดีตกาพย์กลอนเหมาเจอตุง