ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

พระทิณวงศ์

kalrahud

พระทิณวงศ์
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 11:52:40 PM »

มันช้าไปรึเปล่าไม่รู้  แต่เอามาลงที่นี่หน่อย 

ขอฝากเก็บด้วยนะคะ   วันหลังจะขุดกลอนเก่าๆ มาเก็บที่นี่ด้วย  เหอะๆๆ

แสนโศกาน้องน้อยเจ้าคอยหา
พระพี่ยาทิณวงศ์ไม่สงสาร
ปล่อยให้เขากลั่นแกล้งเยาวมาลย์
พระภูบาลยังคิดความผิดนาง

ทิพย์มณฑาสุมาลีนี้อาภัพ
ชะตาอับในรักเศร้าหมองหมาง
หมายจะพบสุขสวัสดิ์คงเลือนลาง
อนงค์นางยังตรอมตรมในเวรา

เจ้าเป่าปี่นางครวญครวญหาพี่
เสียงเพลงปี่สะท้อนไปในแหล่งหล้า
แทนคำรักภักดีแทนวาจา
ผ่านฟากฟ้าให้พระองค์ทรงได้ยิน

เสียงปี่ครวญร่ำไห้พิไรลาป
น้ำตาอาบเจียนจะขาดใจดับดิ้น
เพลงนางครวญครวญจนชีพจะพังพิณฑ์
จึงจะสิ้นบุญต่อกันนิรันดร์กาล

bobenz

Re: พระทิณวงศ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:50:26 AM »
เพราะมากๆค่ะ ชอบอ่านกลอนเหมือนกันค่ะน้องกาฬ เอามาฝากอีกนะคะ  ;)

pakwarn

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 10:48:29 AM »
ชอบเหมือนกันคะ ชอบอ่านอ่ะนะคะ แบบว่าแต่งไม่ได้  :P

nidajung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:47:16 PM »
 :-* :-* :-*

Bootsabongkot

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 04:54:45 PM »
ชอบจังเลย เพราะดี กินใจดยเฉพาะบทสุดท้าย

nanajung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 09:54:33 AM »
 :-* ทำไมถึงได้แต่งกลอนเก่งกันจังเลยอ่ะ เห็นอย่างนี้แล้วน่าภูมิใจ จริงๆเลยอ่ะ

ออฟไลน์ วิกานต์

• *
  • 41
  • 0
  • **********น้องอัมวิกานต์จ้า-*************
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 05:45:39 PM »
ทิณวงศ์   อ้าว รินภัทร น้องไปไหนมา
รินภัทร  น้องไปเข้าเฝ้าเสด็จพ่อกับเสด็จแม่มาเพค่ะ
ทิณวงศ์ เสด็จพ่อว่ายังไงบ้าง
รินภัทร  ยังเหมือนเดิมยังทรงโปรดปราน พระธิดา สุมาลศิยะ ไม่เคยเปลี่ยน น้องเหนื่อยๆๆๆๆๆ เข้าข้ากันได้เป็นปี่เป็นขลุ่ยเลย
ทิณวงศ์ งั้นช่วยพี่คิดหน่อยสิ พูดตามตรงนะ พี่ไม่ค่อยอยากจะทำตามพระประสงค์สักเท่าไร
รินภัทร หึ ช่วยหรอเพค่ะ ถ้าทรงไม่ยินดี ก็ ทรงปฏิเสธเถอะเพค่ะ มันเจ็บปวดนะ....
ทิณวงศ์ รินภัทรพี่รู้นะว่ามันหมายถึงทั้งชีวิตของพี่แต่ถึงตอนนี้เนี่ยพี่ยังไม่รู้เลยว่าจะทำยังไง
รินภัทร ก็ไม่เห็นจะยาก
ทิณวงศ์ แหมถ้ามันไม่ยากเกินความสามารถก็อยากจะทำหรอกนะรินภัทร
รินภัทร ไม่รู้เพค่ะ................
ทิณวงศ์  อ้าว.....

กักไว้ก่อนนะเดี๋มาแต่งต่อ
url=http://imagehost.compgamer.com/getimg.php?img=157488bfaf.jpg][/url]