ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

คำถาม แฟนพันธ์แท้ละครๆจักรๆวงศ์ๆ ข้อที่ 8: ทายภาพปริศนาละครจักรๆวงศ์ๆ

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์

ขอเชิญชวนแฟนละครจักรๆวงศ์ๆ  ทุกคน
มาเล่นเกมส์แฟนพันธุ์แท้ละครจักรๆวงศ์ๆ กันนะคะ

กติกา

1.  เราจะให้เวลาในการตอบคำถาม 3 วัน นับจากวันที่ตั้งคำถาม แล้วจึงจะเฉลย ตามเวลาที่จะแจ้งไว้ล่วงหน้า
2.  สามารถ Edit คำตอบ ได้จนกว่าจะถึงเวลาเฉลย 1 ชั่วโมง ถ้าหลังจากนั้นถือว่าหมดสิทธิ์ นะจ๊ะ
3.  คำถามแต่ละคำถามจะ มีคะแนนลดหลั่นตามความยากง่าย ใครที่ร่วมกิจกรรมและผลคะแนนสูงสุด
     เรามีของรางวัล สุดยอดแฟนพันธ์แท้ เตรียมไว้ให้แต่ขออุปไว้ก่อนว่าจะเป็นอะไร...อิอิ
4.   ผู้ที่มีสิทธิร่วมกิจกรรม คือ ผู้มีบัญชีสมาชิก ในบอร์ดบอยแล้วเท่านั้นนะคะ

***หมายเหตุ สำหรับท่านใดที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิก ท่านสามารถลงทะเบียน ชื่อผู้ใช้งานได้ที่ลิงค์นี้ ค่ะ

http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?action=register

และควรใช้ e-mail ของ Hotmail หรือ @live จะดีมากนะคะเพราะว่า แอดมินจะกดใช้วิธีอนุมัติสมาชิกที่
มีอีเมล์อยู่จริงเท่านั้น หากใครที่สมัครสมาชิกแล้ว ยังไม่ได้รับการ อนุมัติ ให้ ส่งเมลล์มาบอกที่เมล์
nanajung_086@hotmail.com จะทำการตรวจสอบและอนุมัติให้ในทันทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

• *
  • 7234
  • -3
ประเดิมคำถามแรก...

อยากทราบว่า ภาพปริศนาภาพนี้ มาจากละครจักรๆวงศ์ๆ เรื่องใด  ?
ใครที่ตอบคำถามนี้ถูกต้อง รับ Point คะแนนไป 5 คะแนน

เพิมเติมกติกาสำหรับ การทายภาพปริศนาจิกซอว์

1. ถ้าผู้เข้ากิจกรรม อยากให้เปิดแผ่นป้าย เพิ่ม จะต้อง มีเสียงสนับสนุน 3 เสียงขึ้นไป
2. ภาพที่จะเปิดเพิ่ม จะเปิดได้ ทั้งหมด 3 ครั้ง ตามหมายแหล่งที่กำหนดตามตำแหน่งในเท่านั้น 1,2,3 และ คะแนนที่ได้จะเหลือ 4 คะแนน
3. ถ้าผู้เข้าร่วมกิจกรรมตอบคำถามท่านใดตอบก่อน เปิดแผ่นป้าย เพิ่มคะแนนก้ยังไม่ดดนลด  (เราจะดูเวลาที่ edit คำตอบล่าสุด).
4 ห้ามลอกกัน แต่คำตอบเหมือนกันได้ 5555

ขอให้โชคดีค่ะ     :icon_idea:

ออฟไลน์ maycute_11

• *
  • 124
  • 0
    • ศรีมหาคเณศดอทคอม
ข้าพเจ้าไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ละครจักรๆวงศ์ แต่แค่ชอบดูเท่านั้น ดังนั้นจึงไม่ทราบค่ะว่ามาจากเรื่องอะไร แต่ขอทายว่าจากเรื่องพระทิณวงศ์ก็แล้วกันค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 02:35:55 PM โดย maycute_11 »
จึ่งเห็นจารึกอักษร     นามกรพระโอรสา
ชื่อหยังหยังหนึ่งหรัดอินดรา  อุดากันสาหรีปาตี
อิเหนาเองหยังตาหรา  เมาะตาริยะกัดดังสุรสีห์
ดาหยังอริราชไพรี     เองกะหนะกะหรีกุเรปันฯ

--ศรีมหาคเณศดอทคอม-- http://www.srimahaganesh.com

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
เอ่อ จะมีเปิดอีกมั๊ยครับภาพเดียวมึนจริงๆ เพราะมันก้อย่างนี้ทุกเรื่อง เหอะๆ

• *
  • 7234
  • -3
เอ่อ จะมีเปิดอีกมั๊ยครับภาพเดียวมึนจริงๆ เพราะมันก้อย่างนี้ทุกเรื่อง เหอะๆ

อ่าต้องขอ เสียงโหวตจาก ท่านอื่นๆ 3 คน ขึ้นไปรวมตัวผู้ที่ขอให้เปิดด้วย หาอีกสองคน มาสนับสนุนให้ได้ นะจ๊ะ
ว่าจะให้เปิดภาพเพิ่มไหม
ถ้าเปิดภาพเพิ่ม 1 ครั้ง คะแนน จะลดลงตามลำดับนะจ๊ะ
แต่สำหรับคนที่ตอบไป ก่อนหน้าที่จะเปิดภาพเพิ่ม  ถ้าตอบถูกคะแนน คะแนนจะไม่ถูกลด นะคะ

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
ดูจากเสื้อแล้วมันมีสีเขียวๆเหมือนเสื้อพระอินทร์แต่ไม่รู้ว่าพระอินทร์เรื่องไหนน่ะสิ :icon_rolleyes:

ตอบว่าเรื่องพระทิณวงศ์ก็แล้วกันคะ

อ่าต้องขอ เสียงโหวตจาก ท่านอื่นๆ 3 คน ขึ้นไปรวมตัวผู้ที่ขอให้เปิดด้วย หาอีกสองคน มาสนับสนุนให้ได้ นะจ๊ะ
ถ้าเปิดภาพเพิ่ม 1 ครั้ง คะแนน จะลดลงตามลำดับนะจ๊ะ
แต่สำหรับคนที่ตอบไป ก่อนหน้าที่จะเปิดภาพเพิ่ม  ถ้าตอบถูกคะแนน คะแนนจะไม่ถูกลด นะคะ

เปิดหน่อยก็ดีนะคะเพื่อความมั่นใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 03:58:44 PM โดย rainbow »
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

ออฟไลน์ sk

• อดีตก็คือวันวานที่ผ่านไป
  • *
  • 839
  • 1
  • ทางเดินย่อมไม่มีวันสิ้นสุด
ขอตอบว่าโกมินทร์ค่ะ เดาอะ เล่นๆดู 555++

เอ่อ ถ้าใครอยากจะให้เปิดแผ่นป้ายเพิ่ม บอกนะค่ะ sk ยินดีจะเป็นแนวร่วม ( ป่วน ) 555++ ไม่แน่ อาจจะเรียกร้องเองก็เป็นได้ 555++

ออฟไลน์ โกมินทร์

• *
  • 94
  • 0
โกมินทร์อยู่นี่ อิอิ

เอ้ๆๆๆ ยัง งง และเมาหัว

ไปคิดก่อนว่าผ่านตามามั้งปะ

เคดิตจาก http://www.boysapolclub.com  ( นำหลายรูปมาใส่ด้วยกันเลยได้มาแบบเนี่ย )

ออฟไลน์ Moon

• **
  • 782
  • 0
ไม่แน่ใจเลยอ่ะค่ะ ชุดพระอินทร์เดี๋ยวนี้มันเขียวเหมือนๆกันอ่ะ  แต่ขอทายจากเรื่อง พระทิณวงศ์ นะคะ 
พระทิณวงศ์พระอินทร์ออกเยอะมาก เขียวอย่างนี้น่าจะใช่

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
ดูจากเสื้อแล้วมันมีสีเขียวๆเหมือนเสื้อพระอินทร์แต่ไม่รู้ว่าพระอินทร์เรื่องไหนน่ะสิ :icon_rolleyes:

ตอบว่าเรื่องพระทิณวงศ์ก็แล้วกันคะ

เปิดหน่อยก็ดีนะคะเพื่อความมั่นใจ

งงกะกติกานิดหน่อย แต่ช่วยสนับสนุนในการเปิด

ว่าแต่กันย์เล่นด้วยได้มั้ยเนี๊ย??

วิเคราะห์(มั่วๆ):เท่าที่เห็นเป็นเสื้อเขียวๆนี่ คิดว่าน่าจะเป็นพระอินทร์อย่างที่หลายๆคนว่า แล้วดูจากรูปเป็นรูปใใหม่(?) เพราะฉะนั้นพระอินทร์ในละครเรื่องใหม่ๆที่ตกเป็นผู้ต้องสงสัยก็จะมี เรื่องพระทิณวงศ์ สังข์ทอง ตุ๊กตาทอง(?)มีป่าวหว่า?? อืม แต่เรื่องพระทิณฯแม้พระอินทร์ออกบ่อยแต่กันย์คิดว่าพี่นานะไม่น่ามีรุปพระอินทร์ชัดขนาดนี้นะ(เพราะเหมือนพี่นานะเคยบอกว่าไม่ได้ดูก็แสดงว่าไม่มีคลิป?) แอบตัดไปก่อนคึคึ สังข์ทอง อืมเรื่องนี้น่าสงสัย แถมพี่นานะเคยไปกองถ่ายด้วย แต่รูปนี่แคปมาชัวร์(แล้วจะพูดทำเพื่อ?) ส่วนตุ๊กตาทองนี่ถึงจะมีหรือไม่ก็ตัดไปๆเพราะพี่นานะไม่ปลื้มเรื่องนี้มีรูปไปก็รกเครื่อง(รึเปล่า? ฮ่าๆ) อืมก็ยังไม่ขอตอบ อย่างที่บอกช่วยน้อง(และช่วยตัวเองด้วย) ขอเปิดเพิ่มยอมเสียคะแนนเจ้าค่ะ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 07:53:53 PM โดย กันย์ณภัทร »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: มาเล่นเกมส์ "แฟนพันธุ์แท้ละครจักรๆวงศ์ๆ" กันค่ะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 08:10:15 PM »
พี่กันย์ดูเวิ่นเว้อมากก   :icon_confused:
กาฬรหัสย์โดนสั่งห้าม  คันปากยิบๆๆๆ อยากร่วมสนุกอยู่เนี่ย
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
Re: มาเล่นเกมส์ "แฟนพันธุ์แท้ละครจักรๆวงศ์ๆ" กันค่ะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:31:16 PM »
เปิดเหอะครับผมยอมโดนตัดคะแนนเดายากจริงๆ เห็นหลายคนบอกเป็นรูปพระอินทร์จริงหรอ -*-
มันมีสีม่วง-เหลืองด้วยนะ อาจจะเป็นคนอื่นก็ได้นา...

ออฟไลน์ ชะ

• *
  • 673
  • 0
  • เปลี่ยนจากshahเป็นชะ จะได้เรียกกันง่ายๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 11:10:20 PM »
เห็นเพื่อนๆข้างบนบอกว่าเป็นพระอินทร์  บวกกับการวิเคราะห์ของพี่กันย์

ขอตอบเลยละกัน ว่าเรื่อง.....(เอ๊ะหรือจะไม่ตอบก่อนดี)

ขอตอบว่าเรื่องสังข์ทองค่า (ใช้ความรู้สึกส่วนตัว) :icon_confused:

ขอบคุณ ภาพองค์หญิงกำมะลอป่วนกำลัง3 จากGoogle

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:21:16 PM »
เห็นการวิเคราะห์ชองน้องกันย์ละ ออกอาการเห็นด้วยอย่างแรงว่า ไม่ใช่ตุ๊กตาทองแน่ๆ เพราะเรื่องนี้นานะไม่ปลื้ม 555+ และที่สำคัญพี่ก็ไม่ค่อยได้ดูด้วย ฉะนั้นตัดปายยยย

เหลือสังข์ทองกะพระทิณวงศ์ อันนี้ออกอาการรักพี่เสียดายน้อง แบบว่า บอร์ดนี้เป็นบอร์ดบอย จะเอามาจากละครที่บอยเล่นรึ มันคงง่ายไปป่าว แต่ก็น่าสงสัยอย่างแรง ประกอบกับมีข้อมูลน้องกันย์ว่า นานะไปกองถ่ายละครเรื่องนี้ด้วย ก็ทำให้ลังเลไม่น้อยเลย แต่ (แต่อีกแล้ว อะไรนักหนาเนี่ย T^T) ดูจากฉากหลังประกอบ ไม่น่าใช่สังข์ทองนา

ฉะนั้น ขอตอบ พระอินทร์จากเรื่องพระทิณวงศ์ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ (เพราะเรื่องนี้พระอินทร์น่ารัก 555+) :icon_rolleyes:
     อักษรแต่งสาร   จดจารลงไว้                          มอบหื้อน้องไท้   สรรคำเลือกเฟ้น
ความฮักหนักอก   หยิบยกหื้อเห็น                         แป๋งเป็นค่าวส้อย   ส่งเถิงนุชน้อง
หวังเจ้าหันใจ   หวังให้หันพ้อง                              ส่งค่าวไขบอกเค้า
     เอื้องผึ้งหอมหวาน   พี่ขานบอกเจ้า                   เอื้องผึ้งหวังพึ่งพา
เจ้ายอดมิ่งมิตร   ดวงจิตพี่ยา                               ตึงร่างกายา   ถอดวางหื้อเจ้า
เจ้าแก้วรอมแพง   เช้าแลงคอยเฝ้า                       ถนอมฮักอย่าฮู้ร้าง
     ขอเจ้าแพงนาย   อย่าคลายปล่อยคว้าง             หื้อพี่ว้างดายเดียว
อู้แท้จากใจ   บ่ใช่เพียงเกี้ยว                               กลับเวียงครานี้   จะเตรียมแต่งผ้า
คนใหญ่เจียรจา   มาขอน้องหล้า                          เป็นจอมนาฏนางใหญ่
     เขียนสารฝากแม่ไว้                                     แทนพี่แนบเคียงใกล้ 
นิ่มน้องรอมรอมแพง                                         พี่เฮย ”    

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:28:13 PM »
ดีใจจังพี่อินแวะมาตอบ ด้วยอิอิ  ขอบคุณนะคะ

เนื่องจากมีเสียงโหวตให้มีการเปิด ภาพเพิ่ม ซึ่งตอนแรกนานะจัง จะเปิดให้แค่ ตำแหน่งละครั้งตามเสียงโหวต
แต่มันจะทำให้ ยุ่งยากและเยิ่น เย้อ เลย เลยมันสามตำแหน่งเลย สำหรับใคร ที่ตอบEdit คำตอบครั้งสุดท้ายหลัง
จากที่นานะจังโพส ภาพที่ทำการเปิดเพิ่มไป ถ้าตอบถูก คะแนนจะลดเหลือ สี่คะแนน นะคะ
แล้ว สำหรับคำถามต่อจะเกี่ยวกับ อาวุธ ในละครจักรๆวงศ์ๆ
แต่คำถามจะว่ายังไงนั้น รอหลังจากที่ เฉลย ข้อที่ 1 ไปแล้วนะคะ
ขอบคุณทุกๆ คนที่แวะมาร่วมกิจกรรม ค่ะ

เปิดภาพเพิ่ม 3 ตำแหน่ง  ขอให้โชคดีค่ะ

ใครที่ Edit คำตอบครั้งสุดท้าย หลัง วันที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 03:28:13 PM   
ถ้าคำตอบของ ท่านถูกจะถูกลดคะแนน เหลือสี่ คะแนนค่ะ

:icon_cool: