ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ณเดชน์ พบ ญาญ่า ในละครใหม่ เกมร้าย เกมรัก

ออฟไลน์ Moon

• **
  • 782
  • 0
Re: ณเดชน์ พบ ญาญ่า ในละครใหม่ เกมร้าย เกมรัก
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 08:46:12 PM »
ดูเรื่องนี้แล้วสงสารสายชลจังค่ะ ถ้าเป็นเรา รักใครมากๆแล้วคนๆนั้นดันจำเราไม่ได้ เราคงทรมานมากเลย
บางช็อต แบรี่เล่นดีมากค่ะ ดูแล้วน้ำตาซึมได้เลย ญาญ่าก็น่ารัก
และที่ชอบนะคะก็คือ เพลินตากับนายสหัส คู่นี้ฮามากๆ ช่วยคั่นเวลาไม่ให้เครียดได้ดีมากเลย
แม้ว่าเรื่องจะมีบางบทที่ไม่สมเหตุสมผล แต่ชอบฝีมือคู่พระ-นางมากๆ

ออฟไลน์ ปากกาเวทมนตร์

• รักการอ่าน รักเสียงเพลง
  • **
  • 1161
  • 0
    • เฟซบุ๊คของเราเอง
ราตรีสโมสร (ณเดชน์ ญาญ่า บอย เคน)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:50:44 PM »
รายการ ราตรีสโมสร
แขกรับเชิญ  พระเอกนางเอกคู่ขวัญจากละครเกมร้ายเกมรัก แบรี่ ณเดชน์ คูกิมิยะ กับ ญาญ่า อุรัสยา เสปอร์บันด์
และอีก2หนุ่มจาก4+1 Channel3 Superstar  บอย ปกรณ์ ฉัตรบริรักษ์ และ เคน ภูภูมิ พงศ์ภานุ

<a href="http://www.youtube.com/v/01V1CBPNFYE?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/01V1CBPNFYE?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/bvnKGVYlMdE?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/bvnKGVYlMdE?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/PRztntuSaGI?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/PRztntuSaGI?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/OB_pdSslwtk?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/OB_pdSslwtk?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;</a>

อันนี้เป็นคลิปที่แฟนคลับไปถ่ายมาค่ะ
<a href="http://www.youtube.com/v/ztkG3WQKcsQ?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/ztkG3WQKcsQ?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:51:53 PM โดย ปากกาเวทมนตร์ »

• **
  • 1161
  • 0
EXCLUSIVE : สัมภาษณ์ ณเดชน์ คูกิมิยะ ...กับเรื่องลึกๆ ที่หลายคนไม่รู้
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A11359468/A11359468.html
สัมภาษณ์โดย คุณปลาดาว

ณเดชน์ครับ ณเดชน์มีวิธีดูแลจิตใจยังไง เวลาที่เกิดเรื่องร้ายๆ เกิดขึ้นกับตัวเอง

แม่สอนผมตั้งแต่เด็กมาแล้วครับว่า ให้ทำตัวเหมือนกับต้นไม้ โดยให้เลือกว่าเราควรจะเป็นต้นไม้ต้นไหน การเป็น "ต้นไม้ใหญ่" ที่หยั่งรากแข็งแรงและมีร่มเงาให้นกกามาอาศัยได้ มันก็ดีกับตัวเรา แต่ถ้าเราทำตัวเป็นต้นไม้ใหญ่อยู่ตลอดเวลา บางครั้งมันต้านแรงลมได้ก็จริงอยู่ แต่ว่าถ้าลมมันแรงเป็นลมพายุ ต้นไม้ก็จะโค่นเพราะต้านทานแรงลมไม่ได้เหมือนกัน   

ดังนั้นนอกจากจะฝึกให้ตัวเองเป็นต้นไม้ใหญ่แล้ว ผมยังต้องฝึกตัวเองให้เป็น "ต้นอ้อ" ที่ล้อลมได้ด้วย ถ้าเราเป็นต้นอ้อ ไม่ว่าลมจะพัดมาทางไหน ต้นอ้อก็สามารถลู่ไปตามลมได้ทุกทาง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราก็ต้องดูความเหมาะสมด้วยนะครับว่า เวลาไหนเราควรเป็นต้นไม้ใหญ่ เวลาไหนเราควรเป็นต้นอ้อ บางครั้งเราก็ต้องเป็นทั้งต้นไม้ใหญ่และต้นอ้อผสมกัน"

ณเดชน์มองเรื่องของความทุกข์ยังไงบ้าง เพราะเท่าที่เห็นณเดชน์มีความสุขตลอด

ผมมองว่าความทุกข์เป็นเรื่องธรรมดานะ ถ้าไม่มีความทุกข์ จะมีความสุขได้ยังไง ถ้าไม่รู้จักความทุกข์จะรู้จักรสชาติความสุขได้ยังไง ผมเองก็มีความทุกข์เหมือนกันนะครับ ไม่ใช่ไม่มี

มนุษย์เราเกิดมาก็มีความทุกข์แล้วครับ เกิดมาดีๆ ก็มาถูกตบก้นให้ร้องอุแว้ๆๆ แล้ว (หัวเราะ)

หัวข้อนี้ คุยถึงที่มาของชื่อพระเอกจอมเกรียนคนใหม่ล่าสุดนะคะ มีใครรู้บ้างไหมเอ่ยว่าชื่อ "ณเดชน์" นี้ไม่ใช่ชื่อจริงชื่อแรกในชีวิตของพ่อคุณเขานะคะ

ในละครณเดชน์ชื่อว่า “สายชล” แล้วในชีวิตจริง ก่อนที่จะมาชื่อว่า ณเดชน์ หนุ่มน้อยคนนี้ก็มีชื่อที่มีคำว่า “ชล” เกี่ยวกับน้ำเหมือนกัน

เมื่อก่อน ณเดชน์ใช้ชื่อว่า “ชลทิศ” ค่ะ

ชลทิศ แปลง่ายๆ ก็คือ ทางน้ำ

ก่อนจะมาเปลี่ยนชื่อเป็น ณเดชน์ ตอนเรียนประมาณชั้น ป.4 ตอนแรกชื่อที่เลือกมาใหม่แทนชลทิศ คือ พลเดชน์ (พะ-ละ-เดด) แต่เมื่อไปหาพระที่ตั้งชื่อให้ ปรากฏว่ามีชื่อที่ทางคุณแม่และครอบครัวเตรียมไปกับชื่อที่พระตั้งไว้ให้นั้นตรงกันอย่างไม่ได้นัดหมาย ชื่อนั้นก็คือชื่อ "ณเดชน์" นั่นเอง

สาเหตุที่ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นเพราะเมื่อก่อนณเดชน์ป่วยบ่อย เรียกว่า 3 วันดี 4 วันไข้ก็ว่าได้ อีกทั้งก่อนเปลี่ยนชื่อยังประสบอุบัติเหตุบ่อยครั้ง ชื่อ ชลทิศ ซึ่งแปลว่าทางน้ำ มองอีกความหมายนึง ก็แปลได้ว่า ไหลไปทั่ว เมื่อเปลี่ยนชื่อเป็น ณเดชน์ ซึ่งแปลว่า มีเดชในที่ที่อยู่หรือที่ที่ไป ก็ทำให้ชีวิตเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นค่ะ

"ตอนนี้ไปไหนก็มีแต่คนเรียกผมว่าณเดชน์ๆ คนที่เคยเรียกแบรี่เมื่อก่อน บางคนก็เปลี่ยนมาเรียกณเดชน์แล้ว แต่ตอนหลังมา ชื่อของผมก็ถูกเปลี่ยนเป็นไฟขาบ้าง สายชลบ้าง บอสชาร์ลส์บ้าง ซึ่งผมชอบนะ ถ้าใครเรียกผมแบบนี้ แสดงว่าได้ดูละครที่ผมเล่นแน่เลย" (หัวเราะ)

ในละครเห็นณเดชน์มีกล้ามน่ากิน+น่ากัดมากมาย อยากรู้จังเลยว่า อาหารที่ณเดชน์กินเป็นประจำคืออะไรเอ่ย

-กินอะไรเข้าไปจ๊ะพ่อคุณ  หุ่นถึงได้น่ากินอย่างนี้ เอิ๊กๆ

คำตอบคือ

"ถ้าอยู่ที่บ้าน แม่ทำไข่ลวกให้กินวันละ 2 ฟองครับ กินทุกวันเลย แต่ถ้าวันไหนเบื่อไข่ลวก แม่จะทำไข่กระทะให้ แม่มีสูตรพิเศษซึ่งอร่อยมากเลยครับ แต่แม่จะไม่ทำไข่เจียวนะ เพราะไข่เจียวทำให้อ้วน

เมนูอาหารเช้าของผมส่วนใหญ่เลยก็จะเป็นไข่ 2 ใบกับสลัดผักครับ แต่ถ้าอยู่ตามกองถ่าย ผมกินอาหารเช้าที่ทางกองเตรียมไว้ให้ อะไรก็ได้ ง่ายๆ ครับ แล้วอาหารกองก็อร่อยด้วยครับ บางครั้งผมต้องวิดพื้นเพิ่มเพราะเผลอกินเกิน เดี๋ยวคนจะเห็นพุงของสายชล" (หัวเราะ)

เรื่องสูงขอให้เห็นใจน้องด้วยนะคะ ตอนนี้น้องสูง 178 ที่จริงก็น่าจะโอเคแล้ว เรื่องสูงนี้มาจากคำบอกเล่าของคุณแม่น้องนะคะ จขกท.เห็นใจน้องเลยไม่ถามคำถามนี้กับน้องค่ะ

คุณแม่เล่าว่า

"เลือดของณเดชน์ไม่ค่อยดีเพราะเป็นเลือดผสม ทำให้เป็นคนแพ้ง่าย กินอะไรก็แพ้ ตอนเด็กๆ ณเดชน์กินอาหารของโรงเรียนไม่ได้เลย แม่ต้องทำไปส่งให้ตอนเที่ยงจนเรียนถึงชั้น ป.6

ครั้งหนึ่งแค่กินน้ำจากแก้วที่ไม่ใช่แก้วของตัวเอง ณเดชน์ถึงกับติดเชื้อไวรัสในปากถึงกับปากเน่า เลือดกบปาก รักษานานเป็นเดือนเลยกว่าจะหาย

อีกอย่างคือ ณเดชน์มีโรคประจำตัวเป็นโรคหอบหืด ทำให้ต้องกินยา พ่นยาอยู่เป็นประจำ ซึ่งยาพวกนี้มีผลต่อการเติบโตของเด็กค่ะ แต่จะไม่พ่นก็ไม่ได้ คิดดูว่าอยู่ ม.4 แล้ว ณเดชน์ยังต้องเข้าโรงพยาบาลเพราะโรคหอบเลย ตอนนี้ณเดชน์เพิ่งอายุย่าง 20 ทุกอย่างในตัวน้องยังเปลี่ยนแปลงได้อีก คุณแม่เองก็หวังว่าน้องจะยังสูงได้อืก แต่ถ้าไม่สูงแล้ว ก็เข้าใจสาเหตุที่มาค่ะว่าทำไม "

ไหนๆ ก๊พูดถึงคุณแม่น้องแล้ว เลยขอพูดถึงอีกประเด็นนะคะ

ประเด็นนี้  จขกท.ถามคุณแม่น้องว่า ถ้าอยากให้ลูกเก่งภาษาอังกฤษตั้งแต่เด็กๆ ต้องทำยังไง

" ให้ลูกดูการ์ตูนภาษาอังกฤษตั้งแต่เด็กแล้วคอยอธิบายไปด้วยค่ะ แต่ถ้าคุณแม่คนไหนไม่เก่งภาษาอังกฤษก็ปล่อยให้เด็กดูไปตามธรรมชาติของเค้า ขอเพียงเลือกการ์ตูนให้เหมาะกับวัยของเด็ก เด็กจะเข้าใจเนื้อหาได้เอง และก็เป็นการฝึกภาษาอังกฤษไปด้วยในตัว เด็กอาจจะแปลไม่รู้เรื่อง แต่เค้าจะชินสำเนียงไปเองค่ะ อย่างณเดชน์แม่ก็เลี้ยงมาด้วยวิธีนี้เหมือนกันค่ะ"

มิน่าล่ะ บอสชาร์ลส์ของเรา สปีค อิงลิชเป็นไฟเลย

วิธีการเลี้ยงลูกดีๆ ที่ได้จากคุณแม่น้องยังมีอีกเพียบเลยค่ะ มีแม้กระทั่งการสอนเรื่องทางเพศให้ลูก (5555 จขกท.ช่างกล้าคุยเนาะ) เอาไว้วันหลังจะเขียนให้อ่านนะคะ ตอนนี้กลับไปคุยกับณเดชน์ต่อค่ะ

- ณเดชน์ครับ เป็นยังไงบ้าง ตอนนี้เกมร้ายเกมรักผ่านมาค่อนเกมแล้ว ไหวมั้ย ไหวหรือยัง

(หัวเราะ) ไหวแล้วครับ ตอนแรกผมกังวลว่าจะไม่ไหวเหมือนกัน บ่นตลอดเลยว่า ไหวมั้ยเนี่ยๆๆ แต่ถึงจะไม่ไหวยังไง สุดท้ายผมก็ต้องพยายามทำให้มันไหวให้ได้ครับ

ตอนแรกที่กลัวจะไม่ไหว เป็นเพราะว่าผมยังสับสนกับคาแรกเตอร์ของตัวเอง สายชลนี่ยังโอเค เป็นชาวเกาะชาวบ้านๆ ที่ไม่แตกต่างไปจากตัวตนที่แท้จริงของผมมากนัก แต่ที่ผมกลัวก็คือ ผมเป็นคนอีสานแต่ต้องไปเล่นเป็นหนุ่มใต้แถมยังต้องเล่นเป็นชาวประมงซึ่งมันไกลตัวอีก แล้วอย่างนี้ผมจะเล่น "เอาอยู่" ให้คนดูเชื่อได้มั้ย แต่ด้วยบท ด้วยความมืออาชีพของพี่แอ้ว ผู้กำกับ กับพี่ดา ผู้จัด ด้วยความดีของฝ่ายเสื้อผ้าและฝ่ายโลเกชั่น ผมก็เลยผ่านการเป็นสายชลมาได้ครับ

อันนี้ผมพูดถึงเฉพาะสายชลคนเดียวนะครับ ไม่รวมกับตอนที่สายชลเล่นกับนางฟ้านะ อันนั้นก็ยาก ยากมาก ถ้าเรื่องนี้ไม่ใช่ญาญ่าเล่น ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับว่า ผมจะเล่นออกมาเป็นยังไง จะเล่นแล้วออกมาเป็นแบบนี้แบบที่ทุกคนเห็นได้มั้ย (หัวเราะ)

ที่ยากสำหรับผมอีกอย่างคือตอนเป็นชาร์ลส์  ผมไม่รู้จะถ่ายทอดความเป็นชาร์ลส์ออกมายังไงดี งานนี้ถ้าไม่ได้ผู้กำกับและการแต่งตัว การทำผม ฯลฯ เข้าช่วย ผมก็หนักใจเหมือนกันนะ ตอนเป็นชาร์ลส์ว่ายากแล้ว แต่ตอนเป็นชาร์ลส์ที่ต้องซ่อนความเป็นสายชลเอาไว้ไม่ให้คนอื่นรู้ยิ่งยากกว่าอีก คือบุคลิกตัวละครมันซับซ้อนมาก แค่จะทำแววตาให้ "รักแต่แค้น" นี่ ผมกุมขมับเลยนะ ยิ่งตอนเกรียนนี่ยิ่งยากเข้าไปใหญ่เลย

- ถามจริงตอบตรงนะครับณเดชน์ ที่ว่ายากนี่เป็นเพราะว่าละครมันไม่สมจริง มันไม่สามารถทำให้นักแสดงอย่างณเดชน์เชื่อได้เพราะดูแล้วเป็น "นิย้ายนิยาย" หรือเปล่า

มีส่วนครับผม บางฉากผมเล่นไปโดยที่ไม่เชื่อเลยด้วยซ้ำ คือด้วยความที่ผมอายุยังน้อย ประสบการณ์ก็ยังน้อย ผมเลยไม่เข้าใจเรื่องบางเรื่อง  อย่างนางเอกความจำเสื่อมนี่ ผมก็ต้องไปหาข้อมูลมาอ่านนะ ถึงเข้าใจ หรืออย่างทำไมพระเอกต้องเกรียนใส่นางเอก ผมก็ต้องทำความเข้าใจกับพัฒนาการของตัวละครเป็นสเต็ปๆๆ ไป

อีกอย่างคือผมมีชั่วโมงบินน้อย เพิ่งเล่นละครเรื่องนี้เป็นเรื่องที่ 3 เพิ่งได้เรียนรู้จากผู้กำกับมาแค่ไม่กี่คนจึงทำให้ผมเห็นว่ามีหลายฉากเลยที่ผมเล่นได้ไม่ดีเท่าที่ควร คือไม่ต้องมีคนมาบอกผมนะ ผมดูผมรู้เลยว่าฉากนี้ผมยังบกพร่องอยู่ มันน่าจะเล่นได้มากกว่านี้ หรือฉากนี้เล่นล้นไป ผมดูย้อนหลังซึ่งก็ไม่ค่อยมีเวลาได้ดูเท่าไหร่ก็ทำให้รู้เลยว่า ผมยังมีข้อที่ต้องเอาไปปรับปรุงอีกเยอะเลยครับ

แล้วฉากเข้าพระเข้านาง คิดว่าตัวเองเล่นดีหรือเปล่าครับ มีหลายเสียงบอกว่าเล่นสมจริงมากจนรู้สึกว่าเหมือนกำลังแอบดูคนเขาจู๋จี๋กันจริงๆ

ไม่รู้เล่นดีหรือเปล่านะครับ ผมกับน้องก็เล่นไปตามที่ผู้กำกับกำกับนะ ตอนแรกผมก็นอยด์นะว่ามันเยอะไปมั้ย แอบเขินเหมือนกัน แต่ก็เข้าใจเมื่อพี่แอ้วอธิบายว่าต้องปูพื้นพาร์ทเกาะให้แน่นว่านางฟ้ากับสายชลรักกันมาก ถ้าเกิดคนไม่เชื่อ ก็จะทำให้มีปัญหาไม่เชื่อต่อมาถึงตอนที่ชาร์ลส์โกรธแค้นนางเอกด้วยก็เลยต้องเล่นแบบจัดเต็ม (หัวเราะ)

- คิดว่าฉากสวีทบนเกาะ เซอร์วิสคนดูมากไปมั้ย

ถ้าผมตอบในฐานะที่เป็นนักแสดง ผมก็จะตอบว่าทำตามที่ทางผู้จัดและผู้กำกับเห็นว่าเหมาะสม แต่ถ้าตอบในฐานะที่เป็นผมเอง ผมว่ามันก็นี้ดดนึงนะ (หัวเราะ) ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมเกรงใจน้องญาญ่าที่สุดเลย น้องเป็นผู้หญิงน้องเสียเปรียบนะ

- เห็นว่าพอสั่งคัท ณเดชน์จะพูดขอโทษน้องญาญ่าตลอด

ขอโทษแม่ปลา (คุณแม่ญาญ่า) ด้วยครับ ผมจะขอโทษแม่ปลาด้วย แต่แม่ปลาดีมาก ปลอบผมบอก "ไม่เป็นไรๆ" ตลอด

กับน้องญาญ่าเป็นไงบ้าง รู้สึกเรื่องนี้จะสนิทกันมากขึ้น ดูจากคอนเสิร์ตยำยำกับสตาร์แชทก็มีแบบหยอกล้อกันมากขึ้นด้วย

ญ่าเป็นน้องที่น่ารักครับ ผมกับน้องก็ค่อยๆ เรียนรู้กันไป

-  เอิ่ม อะ อะอะไรนะครับ เรียนรู้อะไรกันเหรอ

อ๋อ ผมหมายถึงเราก็เรียนรู้เรื่องการแสดงไปพร้อมๆกันครับ อย่างบางฉากเราก็ปรึกษากัน ช่วยกันคิดว่าจะเล่นออกมาเป็นยังไงดี

จะว่าไปแล้ว นอกจากผู้กำกับ แอคติ้ง โค้ชและครูสอนการแสดงแล้ว น้องนี่ละครับที่ช่วยเรื่องการแสดงของผม  น้องเป็นเครื่องส่งที่ดีมาก เครื่องรับอย่างผมก็เลยต้องรีบสปีดพัฒนาให้ทันเครื่องส่งอย่างน้อง

- ณเดชน์พูดถึงญาญ่าเหมือนบอยพูดถึงมาร์กี้เลย บอยเขาเปรียบมาร์กี้เป็นนักดนตรีคู่ใจของเขาที่เล่นเข้ากันได้ทุกจังหวะนะ แล้วณเดชน์ละครับ เปรียบญาญ่าเหมือนกับอะไร

เปรียบกับอะไรเหรอ ไม่รู้จะเปรียบกับอะไรนะครับ ไม่อยากเปรียบด้วย สำหรับผม ญาญ่าก็คือญาญ่านะ

อ่านข่าวเจอว่า ณเดชน์ให้สัมภาษณ์เจอว่าเบื่อญาญ่า จริงหรือเปล่า

จริงครับ ผมให้สัมภาษณ์ไปจริงๆ แหละว่าเบื่อ แต่เบื่อของผม ผมเบื่อแบบแกล้ง แบบแซวเล่น ไม่ได้เบื่อแบบจริงๆ นะ แต่นักข่าวเขาเอาไปลงเป็นพาดหัว แล้วคำว่า "เบื่อ" นี่ เวลาเป็นตัวหนังสือ กับเวลาเราพูดมันต่างกันนะ แต่ผมก็เข้าใจพี่คนเขียนสกู๊ปนะครับ พี่เขาก็ต้องหาประเด็น

- จริงๆ แล้วเบื่อหรือเปล่าครับ เจอหน้ากันตลอด ไหนจะละคร ไหนจะโฆษณา ไหนจะอีเวนท์ ไหนจะกิจกรรมของสินค้า

ไม่เบื่อหรอกครับ น้องน่ารัก บางทีก็โก๊ะๆ ผมมีความสุขที่ได้แกล้งน้องนะ ยิ่งถ้าได้อำน้องเรื่องภาษาอีสาน หรือภาษากลางที่น้องไม่รู้เรื่องนี่ ผมจะจิตมาก ยิ่งเห็นน้องปล่อยไก่ออกมา ยิ่งชอบ ไม่รู้เป็นไร  (หัวเราะ)

ขอถามถึงฉากเมื่อคืนสักนิดนึง แหม ตอนต้นเรื่องหวานกันซะจนมีบางเสียงบอกว่าไม่เหลือไว้ให้ลุ้นท้ายเรื่องบ้างเลย แต่พอถึงฉาก "กะดึ๊กกะดึ๋ย"เพื่อปลุกความทรงจำนางฟ้าเมื่อคืน ทำไมถึงยืนเป็นอนุสาวรีย์กันอย่างนั้นละครับ

(หัวเราะ) ก่อนที่จะพูดถึงฉากนี้ ก่อนอื่นผมต้องขอโทษด้วยที่ผมใช้คำแรงไปตอนที่ให้สัมภาษณ์ว่า "ข่มขืน" นะครับ ที่จริงมันก็ไม่เชิงข่มขืนหรอก แต่มันเป็นแบบทั้งรักทั้งแค้นก็เลยทำไปแบบนั้น ที่จริงผมใช้คำไม่ถูกครับ คำว่าข่มขืน ไม่ควรมีพระเอกคนไหนทำนะ คนที่ข่มขืนคนอื่นควรเป็นผู้ร้ายเท่านั้น
คนที่ข่มขืนคนอื่นจะเป็นพระเอกได้ยังไง

หลายคนบ่นว่า ฉากนี้มีน้อยเกินไป (หัวเราะ) แต่สำหรับผมแล้ว ผมว่ามันก็สื่อออกมาได้ดีแล้วนะ คือทางผู้จัดก็ไม่อยากสื่อให้ออกมาดูรุนแรง เห็นผู้หญิงเป็นผู้ถูกกระทำอะไรทำนองนี้ แล้วผมกับน้องก็ยังเด็กกันด้วย น้อง 18 ผม 19 ย่าง 20ยังไม่บรรลุนิติภาวะกันเลย ทุกคนก็เลยช่วยกันเซฟครับ

แฟนๆ ละครนี่ดูกันละเอียดมากเลยนะครับ บางคนบอก อ้าว เข็มขัดยังอยู่ที่เอวบอสชาร์ลส์อยู่เลย (หัวเราะ) แล้วฉากนี้ผมก็ว่าผมเล่นได้ไม่ดีเท่าไหร่นะ ลองไปสังเกตดีๆ จะเห็นผมยืนกางขาเพื่อเซฟให้น้องญาญ่าตลอดด้วย ตอนที่ผมแสดง ผมไม่รู้หรอก มันเป็นไปโดยอัตโนมัติ แต่พอมาดูในละคร ผมก็เห็นนะว่าผมยืนกางขามากเลย (หัวเราะ)

ที่จริง อยากจะข้ามคำถามนี้ไปเพราะสงสารณเดชน์นะคะ ไม่อยากให้น้องต้องมารับรู้เรื่องที่มันกวนใจอย่างนี้เลย แต่คิดว่าอาจจะมีใครเอากระทู้นี้ส่งให้น้องอ่าน ให้น้องรู้จากปากเรา ดีกว่ารู้จากคนอื่นค่ะ

- ณเดชน์ครับ พี่ขอโทษด้วยนะ ที่ทำให้ณเดชน์เดือดร้อน พี่จั่วหัวตั้งกระทู้แล้ว เขียนไม่เสร็จจนเป็นเรื่องขึ้นมา รวมทั้งในช่วงนี้ ห้องเฉลิมไทยมีกระทู้เกี่ยวกับณเดชน์เยอะมาก มีทั้งกระทู้ชม และกระทู้ที่ต่อต้านที่บอกว่าเบื่อกระทู้อวยณเดชน์ด้วย 

อย่าไปคิดมากเลยครับพี่ มีคนชอบก็ต้องมีคนชังเป็นธรรมดา บางครั้งเราก็ต้องแข็งต้องอ่อนไปตามสถานการณ์เหมือนกับต้นไม้ใหญ่กับต้นอ้อนะครับ

จริงๆ แล้ว ถ้าตัดความเป็นนักแสดงออกไป ผมเองก็เป็นเด็กวัยรุ่นบ้านๆ ธรรมดาๆ คนนึงนะ คงจะทำให้ถูกใจใครต่อใครไปทุกคนไม่ได้ ใครที่ไม่ชอบผมเพราะผมแสดงละครไม่ดี ผมก็ขอโทษด้วย ผมจะพยายามปรับปรุงแก้ไขนะ แต่ถ้าใครไม่ชอบผมด้วยเรื่องอื่นๆ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน

ส่วนคนที่ไม่ชอบผมเพราะเห็นผมมีคนอวยเยอะ หรือมีกระทู้ที่เขียนถึงผมเยอะเกินไป ผมก็ขอโทษด้วยนะครับ อย่างที่บอก ผมเองก็เป็นแค่นักแสดงหน้าใหม่ เพิ่งก้าวจากพระรองมาเป็นพระเอก ยังมีสิ่งที่ต้องปรับปรุงอีกเยอะ ก็ค่อยๆ เรียนรู้กันไปนะครับ บางทีบอร์ดสาธารณะ ใครนึกอยากเขียนอะไรก็เขียนได้เลย คนเขียนนี่เขียนกันโครม ๆ ณเดชน์ๆๆๆ  แต่คนถูกเขียนถึงก็ไม่รู้เลยครับว่าถูกเขียนถึง เรียกว่าไม่รู้อิโหน่อิเหน่เลยด้วยซ้ำ

ย้อนกลับมาถึงบทบาทบอสชาร์ลส์ เท่าที่สังเกตพี่คิดว่าณเดชน์ใช้เสียงเข้าช่วยจนบางครั้งรู้สึกว่าเก๊กไปหรือเปล่า

ใช่เลยครับ ที่ผมบอกว่าบางฉากผมเล่นได้ไม่ดีเท่าที่ควร เป็นเพราะเสียงผมมันไม่ไปด้วย แต่มันจะมีอยู่ไม่กี่ฉากหรอก ส่วนมากจะเป็นฉากที่ต้องเก๊กเป็นผู้บริหาร แต่ตอน "บริหารเสน่ห์" กับชมพูแพร ผมไม่เก๊กนะ (หัวเราะ)

- ส่วนมากการใช้เสียงดีนะ สามารถใช้เสียงกับคนแต่ละคนด้วยเสียงแต่ละเสียงที่ไม่เหมือนกันได้ดีทีเดียว  นอกจากนี้ยังใช้สายตาได้ดีด้วย มีคนพันทิปชมเยอะนะว่าใช้ตาได้ดี ดูตาปุ๊บก็ดูรู้ว่าคิดอะไรอยู่ โดยเฉพาะฉากที่มองฟ้าลดากับชมพูแพรที่ดูแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

ขอบคุณที่เห็นนะครับ เรื่องนี้ผมใช้พลังเยอะเลยนะ แล้วตาผมใส่คอนแทคเลนส์ด้วย บางฉากที่ผมร้องไห้เล่นเอาทำให้แสบตาจากคอนแทคเลนส์เลย

- มีความรู้สึกว่า ฉากบนเกาะ ณเดชน์เรียลมาก เวลาญาญ่ามากอดดูแล้วเขินจริงอะไรจริง

โอ้โห จะไม่เขินได้ไงครับ ก็ในชีวิตผม ผมก็มีแต่แม่เท่านั้นที่มากอด ผมไม่ชินกับการถูกผู้หญิงอื่นกอด ที่บ้านไม่มีธรรมเนียมแบบนี้ เลยเป็นไปไม่ได้เลยครับที่ผมจะไม่เรียล จะไม่เขิน"

กับมิ้นต์ (ชมพูแพร) เป็นยังไงบ้าง

พี่มิ้นต์เล่นเรื่องนี้ได้เก่งมากๆ ครับ ผมเจอพี่มิ้นต์มาตั้งแต่เรื่องเงารักลวงใจ ตอนนั้นต่างคนต่างก็ยังเด๋อๆด๋าๆ เพราะว่ายังใหม่ เพิ่งเล่นเรื่องแรกด้วยกันทั้งคู่ แต่มาเรื่องนี้พี่มิ้นต์เก่งมาก พี่มิ้นต์ส่งอารมณ์ให้ผม จนผมร้องไห้ออกมาได้เลย น่ารักมากๆ ครับ

- เรื่องนี้ เล่าให้ฟังเฉยๆ นะ มีคนมาบอกพี่ว่า อยากให้ณเดชน์แก้แค้นหมากที่เล่นเลิฟซีนกับญาญ่า โดยการให้มาเอาคืนกับมิ้นต์ในเรื่องนี้

อืม เรื่องนี้ผมไม่มีความเห็นนะ เพราะผมสนิทกับทั้งพี่หมากกับพี่มิ้นต์ มันก็เป็นเรื่องของคนที่คิดกันไปนานาจิตตัง แต่ถ้าจะให้ดีผมว่านะ คิดอยู่ในใจดีกว่าพูดออกมานะครับ บางทีคนเราก็คิดไม่ทันความคิดของตัวเอง คือ ถ้ามันเป็นแค่ความคิด คนอื่นก็ไม่มีทางรู้ แต่ถ้าเราพูดสิ่งที่เราคิดออกมา คนอื่นก็จะรู้ถึงสิ่งที่เราคิด

บางทีเราก็ต้องตามความคิดของเราให้ทันนะ ถ้าตามได้ทันแล้ว เราก็เอามาทบทวนว่าที่เราคิดแบบนี้เป็นการคิดที่ดีแล้วหรือยัง ถ้าคำตอบคือดีแล้ว และไม่เดือดร้อนคนอื่น คิดต่อไปเลยครับ

ผมห้ามความคิดของใครไม่ได้อยู่แล้ว

น้องรู้ธรรมะเยอะค่ะ เพราะว่าคุณแม่พาเข้าวัดตั้งแต่เด็กและยังใช้ธรรมะสอดแทรกเวลาสอนลูกด้วย แล้วอีกอย่างตอนที่คุณยายน้องป่วยเป็นอัมพาต น้องอ่านหนังสือธรรมะให้คุณยายฟังจนกระทั่งคุณยายสิ้นบุญค่ะ

ยังมีเรื่องที่คุยกับแบบสัพเพเหระอีกหลายเรื่องเลยค่ะ รวมทั้งเรื่องธรณีนี่นี้ใครครองด้วย น้องตอบดีมากค่ะ แล้ววันนี้น้องก็ไปถ่ายโฆษณาเลย์ด้วย แต่น้องก็ยังอุตส่าห์ให้เวลาสัมภาษณ์นะคะ

มีตอนนึงเราคุยกันเรื่องน้ำท่วมด้วย พอดีวันนี้เห็นว่าคุณแม่น้องขับรถจากขอนแก่นไปโคราชเลยถามน้องว่า

- เมื่อไหร่แม่จะกลับมาครับ

อีกไม่กี่วันก็กลับแล้วครับ แม่เป็นห่วงบ้าน แล้วก็เป็นห่วงผมด้วย

- เห็นคุณแม่บอกว่า ณเดชน์เครียด ทำงานไม่ได้เลยถ้าคุณแม่กับคุณป๊าไม่ยอมอพยพหนีน้ำย้ายไปอยู่ขอนแก่น

เครียดจริงครับ ผมทำอารมณ์เล่นละครไม่ได้เลยเพราะกังวล คิดเป็นห่วงพ่อแม่ไปสารพัด คิดไปไกลว่าถ้าอาหารหมดจะทำยังไง ถ้าเกิดว่าไม่สบาย เกิดเป็นลมเป็นแล้งขึ้นมา จะออกมาหาหมอได้ที่ไหน แล้วก็กลัวว่าถ้าไม่มีไฟฟ้าใช้ จะอยู่กันยังไง ...ชีวิตผมช่วงนี้อยู่แต่ในรถ ไปถ่ายละครที่กาญจนบุรี เชียงใหม่ หรือไม่ว่าจะที่ไหนผมก็ต้องคอยโทรเช็กว่าน้ำเข้าบ้านหรือยังตลอด ในที่สุดผมเครียดมาก ตัดสินใจบอกแม่เลยว่า ผมทำงานไม่ได้ ถ้ายังไม่เห็นแม่อยู่ในที่ที่ปลอดภัย แม่ก็บอกถ้าแม่ไม่เห็นผมอยู่ในที่ที่ปลอดภัย แม่ก็เครียดและไม่ยอมกลับเหมือนกัน

สรุป ผมก็เลยย้ายไปอยู่ที่ที่ปลอดภัยให้แม่สบายใจ แต่ว่าส่วนมากไม่ค่อยได้อยู่หรอกครับ ตะลอนๆ ไปถ่ายละครตลอด ช่วงนี้เทคิวให้ได้เต็มที่เพราะมหาวิทยาลัยน้ำท่วม ปิดการเรียนอยู่ครับ

ที่จริงก็ยังมีคำถามอีกหลายข้อนะคะ แต่ว่าเห็นงานเข้าณเดชน์อย่างนี้แล้วชักถอดใจ ขออนุญาตจบไปด้วยสิ่งที่ณเดชน์ฝากมาบอกพวกเราชาวพันทิปเพียงแค่นี้ก่อนนะคะ

" ผมขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ พันทิปที่บ้านน้ำท่วมนะครับ ขอให้สู้ๆ วิกฤตครั้งนี้จะผ่านไปด้วยดีถ้าใจเราสู้นะครับ

และก็ขอถือโอกาสนี้ฝากความคิดถึงมาให้แม่ๆ ใน NY โฮมด้วย ขอบคุณชาว NY และชาวพันทิปที่ติดตามดูผมกับน้องญาญ่า และละครเกมร้ายเกมรักมากๆครับ ถ้ามีอะไรก็แนะนำผมมาทางพันทิปได้เลยนะ ผมยินดีรับฟังและเอาไปแก้ไขปรับปรุง อ้อ ผมรับฟังคำแนะนำแต่เรื่องงานนะครับ เรื่องอื่นไม่เกี่ยวนะ 55555555"

ลาไปแบบมึนๆ ค่ะ
         ถ้าสัมภาษณ์พี่แอ้วกับพี่ดา งานจะเข้าน้องอีกมั้ยเนี่ย เฮ้อ

ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

ปลาดาว คูกิมิยะ

• **
  • 1161
  • 0
EXCLUSIVE : สัมภาษณ์ ณเดชน์ "...ผมขอโทษชาวพันทิป แฟนละครเกมร้ายเกมรัก และแฟนคลับน้องญาญ่า"
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A11393396/A11393396.html
สัมภาษณ์โดย คุณปลาดาว

ขอโทษชาวพันทิป

"ในฐานะที่ผมเองก็เป็นสมาชิกของพันทิปคนนึงและก็เคยเข้ามาเล่นเข้ามาอ่านพันทิปในห้องเฉลิมไทยอยู่บ้าง ผมก็พอจะเข้าใจกระแสและทิศทางของห้องนี้นะครับ ว่าเป็นธรรมดาแหละครับที่พอมีเรื่องอะไรที่เป็นกระแส กระทู้ก็จะมีแต่เรื่องนั้นๆ เพราะแต่ละคนก็อยากจะพูดอยากจะคุยให้อินเทรนด์ตามกระแสก็เลยมาตั้งกระทู้กัน  ทีนี้พอมันมีกระแสเยอะ คนที่เขาไม่ได้ตามกระแสก็จะเข้ามาแย้งว่ากระทู้ตามกระแสมันเยอะเกินไป (หัวเราะ)

กระทู้ของผมและละครเกมร้ายเกมรักเองก็เหมือนกัน ด้วยความที่คนอินกับละครมาก กระทู้มันก็เลยเยอะ ยิ่งคนอินมากเท่าไหร่ กระทู้ก็ยิ่งเยอะมากเท่านั้น ทีนี้คนที่ไม่ได้ดูละครเรื่องนี้ เขาก็ไม่เข้าใจ พอเข้าห้องเฉลิมไทยกะจะมาหาอะไรอ่านก็งงว่าทำไมมีแต่ณเดชน์ๆ มีแต่ญาญ่าๆ มีแต่เกมร้ายเกมรัก มีแต่ชมพูแพร มีแต่พี่หมอ แต่รู้สึกว่าของผมจะมีเยอะที่สุดนะ ก็เลยโดนหนักกว่าใครเพื่อน (หัวเราะ)

ในส่วนของผมเองนั้น ผมเข้าใจว่า เนื่องจากผมกับน้องญาญ่ามีกระแสจาก "ดวงใจอัคนี" มาก่อนก่อนที่จะเล่นเรื่องนี้ คนก็เลยคาดหวังกันเยอะว่าผมกับน้องจะประสบความสำเร็จเหมือนเดิมอีก รวมทั้งละครเกมร้ายฯก็มีการโปรโมทเยอะ ยิ่งโปรโมทเยอะ คนก็ยิ่งอยากดู พอคนรอดูแล้วได้เห็นสิ่งที่สมหวังและไม่สมหวัง คนก็มาระบายด้วยการตั้งกระทู้ มีอะไรก็ตั้งกระทู้ไว้ก่อน (หัวเราะ)

ทีนี้อะไรที่มันเยอะเกินไป มันก็เฝือ รวมทั้งกระทู้ที่มีคนตั้งถึงผมด้วย ถ้าใครไม่ชอบกระทู้ที่เขียนถึงผมทั้งกระทู้อวยและกระทู้ด่า ผมก็ขออนุญาตขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมเองก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน เพราะว่าที่นี่เป็นบอร์ดสาธารณะ ใครนึกอยากเขียนอะไรก็เขียนได้เลย คนเขียนนี่เขียนกันโครม ๆ ณเดชน์ๆ ณเดชน์อย่างนู้นณเดชน์อย่างนี้ สารพัดณเดชน์  ฯลฯ แต่คนถูกเขียนถึงก็ไม่รู้เลยครับว่าถูกเขียนถึง เรียกว่าไม่รู้อิโหน่อิเหน่เลยด้วยซ้ำ

แต่ผมก็เข้าใจนะ ว่าคนพันทิปไม่ได้เกลียดผม  เพียงแต่ไม่อยากเห็นกระทู้ที่เกี่ยวกับผมมากจนเกินพอดี ผมเข้าใจนะว่ามีคนชอบก็ต้องมีคนชังเป็นธรรมดา  เป็นไปไม่ได้เลยที่ผมจะทำให้ทุกคนถูกใจ เพราะบางครั้งผมก็ยังทำอะไรไม่ถูกใจตัวผมเองเลย (หัวเราะ)

สำหรับกระทู้ในพันทิปที่เขียนถึงผม ส่วนมากผมรับได้หมดนะครับ อันไหนมีข้อแนะนำดีๆ ผมก็เก็บเอาไปปรับปรุง แต่ถ้าอันไหนเขียนถึงชาติกำเนิดของผมแบบแรงๆ ผมยอมรับว่าบางครั้งก็มีบ้างที่ผมเสียใจ เพราะผมถือว่า พันทิปเป็นที่พิเศษที่เดียวที่แม่ผมมาให้สัมภาษณ์เคลียร์ทุกอย่างที่นี่แล้ว และแม่ก็ไม่เคยสัมภาษณ์กับสื่ออื่นเลย ทั้งๆที่สื่อแทบทุกสื่อต้องการข่าวนี้กันทั้งนั้น"

ขอโทษแฟนคลับน้องญาญ่า

" เรื่องนี้อย่างที่รู้กันว่าผมกับน้องมีฉากกุ๊กกิ๊กเข้าพระเข้านางกันเยอะมาก และก็อย่างที่ผมให้สัมภาษณ์ไป คือ ผมเองก็รู้สึกนะ ไม่ใช่ไม่รู้สึก ผมเกรงใจน้อง เกรงใจคุณแม่น้อง น้องเป็นผู้หญิงทำให้ดูไม่งาม และยังไงผู้หญิงก็ต้องเสียเปรียบวันยังค่ำ ด้วยเหตุนี้ทุกครั้งที่เข้าฉากแบบนี้ ผมก็เลยขอโทษน้องกับคุณแม่น้องตลอด แต่ว่าผมยังไม่เคยขอโทษแฟนคลับน้องเลย ผมขอถือโอกาสนี้ขอโทษทุกคนที่รักญาญ่าด้วยนะครับ"

- ระหว่างส่วนที่อยู่ในเกาะกับส่วนเข้ากรุง ถ้าเลือกได้ ณเดชน์อยากเล่นกุ๊กกิ๊กกับญาญ่าที่ไหนมากกว่ากันครับ

อืม ตามบทแล้วมันจำเป็นต้องนัวเนียกันทั้งสองพาร์ทเลยนะครับ มันเลี่ยงไม่ได้ แต่ถ้าต้องเลือก ผมขอเลือกพาร์ทบนเกาะดีกว่านะ เพราะว่าพาร์ทบน เกาะ ผมไม่ต้องทำร้ายน้องเนื่องจากมันมีแต่เกมรัก ไม่มีเกมร้าย (หัวเราะ) ส่วนพาร์ทในเมืองมันเป็นตบจูบๆ จุดนี้ ผมสงสารน้องมากเลย เพราะไหนจะต้องมาเล่นฉากเลิฟซีนกับผม แล้วไหนจะต้องมาถูกผมฉุดกระชากลากถูอีก น้องยิ่งผิวบางๆ อยู่ด้วย แล้วที่สำคัญคือน้ำเหลืองน้องไม่ค่อยดี ขนาดถูกยุงกัดขานิดเดียว ขายังลายพร้อย แล้วนี่มาถูกผมเล่นงานอีก (หัวเราะ)

ตอนแรกผมก็คิดว่าผมออมมือให้แล้วนะเพราะผมเองก็กลัวน้องจะเจ็บเหมือนกัน แต่วันรุ่งขึ้น น้องบอก พี่ณเดชน์ช่วยเล่นเบาๆ หน่อยนะ หนูเจ็บ ผมก็ไม่เชื่อ แต่แล้วก็ต้องอึ้ง เมื่อน้องยื่นรอยเขียวๆ ให้ดู บางทีเป็นรอยนิ้วมือผมเลยนะ ผมก็ได้แต่ขอโทษน้อง และก็รู้สึกผิดกับน้อง แต่ว่าก็ไม่รู้จะทำยังไง เพราะต้องทำไปตามบท บางทีน้องดิ้นน้องหนี ผมก็ต้องตามลากตามจับตามอุ้มมาให้ได้ มันก็เลยเกิดการสู้แรงกัน แล้วบางครั้งมันต้องเล่นหลายเทค น้องก็เลยช้ำไปทั้งตัวครับ

- ถามจริงนะ ฉากอุ้มญาญ่าบนเกาะแล้วมีตีก้นนี่ ตีจริงหรือเปล่าครับ

ตีจริงครับ

- อ้าวไหนว่าช่วยเซฟให้น้อง แล้วตีจริงทำไม เห็นตีตั้งหลายป้าบ

มันมันเขี้ยวครับ  -(ตอบแบบอ้อมแอ้มๆ)

- อะอะอะไรนะครับ ว่าอะไรนะ

ผมมันเขี้ยวน้องครับ -(ทำท่าขบเขี้ยวเคี้ยวฟันประกอบด้วย) ก็เลยตีจริง

-ฉากหอมแก้มฟอดๆ นั่นก็อย่าบอกนะว่าเป็นเพราะมันเขี้ยวด้วย

(หูแดง)

ว้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ณ จุดนี้ จขกท.ไปไม่เป็นเลยค่ะ

ณเดชน์รู้มั้ยว่า คำว่า "มันเขี้ยว" แปลว่าอะไร

คำว่า "มันเขี้ยว" ในพจนานุกรมแปลว่า อยากกัดอยากกินอยู่เรื่อยๆ นะลูกนะ

จะใช้คำอะไรก็ขอให้รู้ความหมายของมันถูกๆ ก่อนพูดหน่อย เดี๋ยวจะเหมือนคำ "ผู้บ่าว" ที่ญาญ่าพูดโดยไม่รู้ความหมายเด้อค่ะ เด้อ

เรื่อง "ผู้บ่าว" เหรอคะ ฮี่ๆๆ อันนี้ไม่ได้ถามพ่อ ณ เค้าเองเพราะกลัวพ่อคุณจะเขิน แต่แอบถามคนใกล้ชิดน้องมา ได้ความดังนี้ค่ะ

เวลาญาญ่าไปทำกิจกรรมสินค้าให้ยำยำกับณเดชน์ทางอีสาน เวลาแฟนๆ ชาวอีสานเห็นแต่ญาญ่า ไม่เห็นณเดชน์ก็จะถามตลอดว่า "ผู้บ่าวไม่มาเหรอ"  ญาญ่าก็จะตอบว่า เดี๋ยวผู้บ่าวตามมาค่ะ พอตอบแบบนี้แล้วเห็นคนยิ้มคนหัวเราะชอบใจ ญาญ่าก็ชอบ

พอญาญ่ามาถามณเดชน์ว่า ผู้บ่าวแปลว่าอะไร ณเดชน์ก็ไม่ยอมตอบ ได้แต่หัวเราะขำ ญาญ่าก็เลยคิดว่าคำนี้เป็นคำที่เรียกผู้ชาย มีความหมายประมาณพี่ชาย  เพราะไปไหนที่อีสานก็มีแต่คนพูดกับญาญ่าอย่างนี้ตลอด ญาญ่าก็เลยยกให้ณเดชน์เป็นผู้บ่าวของญาญ่ามาตั้งแต่นั้น จนกระทั่งความแตกในรายการสตาร์ แชท ค่ะ

ขอโทษแฟนละครเกมร้ายเกมรัก

" ที่อยากจะขอโทษอันแรกคือเรื่องคำว่า "ข่มขืน" ที่ผมสื่อความหมายผิดไปซึ่งอันนี้ผมได้ขอโทษไปแล้วจากการสัมภาษณ์คราวที่แล้ว คราวนี้ที่อยากจะขอโทษอีกเรื่องก็คือเรื่องที่บอสชาร์ลส์เกรียนกับฟ้าลดาและทำให้ฟ้าลดาเจ็บครับ

ผมเองยอมรับว่าตอนแรกก็ไม่เข้าใจการกระทำแบบนี้ของคุณชาร์ลส์เลยนะครับ คือผมเองผมก็สับสนนะว่าทำไมตอนหลังคุณชาร์ลส์ถึงได้ถึกควายทุยขนาดนี้ (หัวเราะ) แต่ก็อาศัยพี่แอ้วคอยช่วยอธิบายถึงได้เข้าใจว่า นอกจากจะมีคนชง คือแพรชมพูกับยาซะแล้ว คุณชาร์ลส์ยังน้อยเนื้อต่ำใจกับอดีตของตัวเอง คิดว่าที่ฟ้าลดาแกล้งทำเป็นจำไม่ได้เป็นเพราะไม่อยากมีสามีเป็นชาวเกาะแบบตัวเอง ประกอบกับหึงเมียจนหน้ามืด กลัวใครจะคาบไป....ก็เลยเกรียนอย่างที่เห็น (หัวเราะ)

พอพี่แอ้วอธิบาย ผมก็เลยเข้าใจ แต่ถึงจะเข้าใจยังไง มันก็ถ่ายทอดออกมาได้ยากครับ ผมรู้เลยว่าบางทีผมหลุด บางทีหลุดชาร์ลส์เป็นสายชล บางทีก็หลุดมาเป็นตัวเองเลยก็มี อย่างฉากเที่ยวที่อัมพวา หรือฉากที่แกล้งโยนญาญ่าลงทะเลนั่น ผมว่าผมหลุดมาเป็นณเดชน์นิดๆ นะ (หัวเราะ)

สำหรับณเดชน์นั้น ด้วยความที่น้องเป็นเด็กดี
     จขกท.ก็เลยต้องสนับสนุนคนดีค่ะ

และก็คิดว่าคงไม่มีใครทอดทิ้ง "คนดี" คนนี้ได้ลง เหมือน จขกท. ใชมั้ยคะ 

ขอบคุณทุกคนแทนณเดชน์

ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

ป.ล. น้องฝากมาบอกว่า ท้ายๆ เรื่องน้องจะอ้วนขึ้นนะคะ ขอให้ทุกคนอย่าตกใจกับความอ้วนของน้อง  เพราะน้องบอก อาหารที่กองอร่อยเกินห้ามใจครับ แฮ่

ออฟไลน์ augustle

• *
  • 549
  • 0
  • iNUTTi
    • มาย ทวิต^^
Re: ณเดชน์ พบ ญาญ่า ในละครใหม่ เกมร้าย เกมรัก
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 04:53:13 PM »
เมื่อวานดูไปปลื้มไป  ในที่สุดสายชลก็ได้รู้ความจริงแล้ว หลังจากที่ทำเอาแฟนๆลุ้นกันอยู่ตังนาน
แล้วจากที่ดูตัวอย่างตอนต่อไป เกมร้ายเกมรักอาจจะอวสานในอาทิตย์หน้าหรือเปล่าค่ะ
อยากดูตอนของอาทิตย์หน้าเร็วๆจังเลย  :icon_evil:

ออฟไลน์ อัคนีสีเพลิง

• *
  • 549
  • 0
  • อะ วิช สุ นุต สา นุ ติ
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 05:37:20 PM »
ส่วนตัวนะคะ ชอบเรื่องนี้นะ ถ้าไม่ติดว่าไม่ชอบชมพูแพรเลย พี่สาวอะไร๊ ร้ายกาจชะมัด ถึงขั้นว่าถ้าเปิดไปเจอล่ะก็หมดอารมณ์สุดๆ ไม่ดูเลยอ่ะ ตอนแรกที่เล่นเรื่อง เงารักลวงใจก็พอรับได้นะ ถึงหัวจะเถิกไปหน่อย แต่ตอนนี้เกลียดเลยอ่ะ เอ่อ มันเป็นความเห็นส่วนตัวนะ อย่าเพิ่งรุมว่าเรานะคะ

• **
  • 1161
  • 0
คลิปละครเกมร้ายเกมรัก ตอนที่16-17-18
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 06:48:19 PM »
คลิปละคร เกมร้ายเกมรัก ตอนที่16
http://www.youtube.com/watch?v=0Y6vbySNQX0
http://www.youtube.com/watch?v=bi9YsE_BF3Y&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=uCmGAOPR7pA&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=hgt4ehOvcQc&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=l9rpeQNo168&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=UWw0uuJTKpM&feature=related

คลิปละคร เกมร้ายเกมรัก ตอนที่17
http://www.youtube.com/watch?v=icmHIAhBxzM
http://www.youtube.com/watch?v=yFlKiKhUagY&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=ifxa4gAXhKM&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=p-0GAjxxexM&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=GQvTJMZakao&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=OeeKae48hcc&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=3e6OUCGfTfs&feature=related

คลิปละคร เกมร้ายเกมรัก ตอนที่18
http://www.youtube.com/watch?v=CMTHZJajgIQ&feature=channel_video_title
http://www.youtube.com/watch?v=oRAdu02T9vw&feature=relmfu
http://www.youtube.com/watch?v=HuvKfuWxRPw&feature=relmfu
http://www.youtube.com/watch?v=3AM5QpCg_r4&feature=relmfu
http://www.youtube.com/watch?v=ILdZeQfZowM&feature=relmfu
http://www.youtube.com/watch?v=dd3Hm47I1xo&feature=relmfu
http://www.youtube.com/watch?v=AmeMR9a3Q4U&feature=relmfu

รู้สึกว่าเกมร้ายเกมรักจะมี21ตอน อาทิตย์หน้าก็อวสานแล้วนะคะ  ติดตามชมกันได้ค่ะ

MV  ที่รัก
เพลงละคร เกมร้ายเกมรัก
ศิลปิน  ปราโมทย์ ปาทาน

<a href="http://www.youtube.com/v/tpjp9UH4AKI?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/tpjp9UH4AKI?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 06:48:58 PM โดย ปากกาเวทมนตร์ »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 09:08:13 PM »
พี่อยากได้คลิปช่วงที่สายชลรำลึกความหลังตอนจบ ฉากที่นั่งเฝ้านางฟ้าเนี่ยอ่ะ 
พลีสสสสสส  ช่วยตามหาที  น่ารักมากกกกกกกกกกก

:o :o :o :o
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 09:30:17 PM »
เรื่องนี้ผมชอบชมพูแพรนะ ถึงเธอจะร้ายก็เหอะ มิ้นท์แสดงดีมากดูแล้วอิน! ถึงใครจะเกลียดเธอแต่เรารักเธอนะชมพูแพร ฮ่าๆๆๆ

• **
  • 1161
  • 0
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 12:16:13 AM »
พี่อยากได้คลิปช่วงที่สายชลรำลึกความหลังตอนจบ ฉากที่นั่งเฝ้านางฟ้าเนี่ยอ่ะ 
พลีสสสสสส  ช่วยตามหาที  น่ารักมากกกกกกกกกกก

:o :o :o :o

จัดให้ตามคำขอค่ะ อิอิ  ชอบฉากนี้เหมือนกัน   ดูแล้วคิดถึงพาร์ทเกาะช่วงแรกๆมากๆเลย
<a href="http://www.youtube.com/v/KxKQWC3Nfao?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/KxKQWC3Nfao?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash&quot;</a>

• **
  • 1161
  • 0
EXCLUSIVE : สัมภาษณ์ พี่แอ้ว ผกก.เกมร้ายเกมรัก..แม้บทจะ "เซอร์เรียล" แต่นักแสดงแสดงได้โคตร "เรียล" โดยเฉพาะ ณเดชน์-ญาญ่า
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A11445436/A11445436.html
สัมภาษณ์โดย  คุณปลาดาว

การได้ดูละครที่มีเนื้อเรื่องสนุก และมีดาราที่เราชื่นชอบเล่นถือว่าเป็นความสุขที่สุดของคนดูแล้ว แต่เราคงจะมีความสุขยิ่งกว่านี้
ถ้าเราได้คุยกับ "เบื้องหลัง" ที่เป็นผู้ทำให้เรามีความสุขอย่างแท้จริง  อย่าง พี่แอ้ว-อำไพพร จิตต์ไม่งง ผู้ที่เสกสรรค์ให้นางฟ้า-สายชล-ชาร์ลส์-ฟ้าลดา-หมอวัฒนา-ชมพูแพร-สหัส-เพลินตา-มามิ-เจมส์-พี่วี-ธงไทย ฯลฯ ออกจากตัวหนังสือในนวนิยายมาโลดแล่นสร้างเป็นภาพที่มีทั้ง "เกมรัก" ที่ให้ความบันเทิงและความวาบหวามและ  "เกมร้าย" ที่ก่อความไม่บันเทิงและความ "อะไรวะ" แก่พวกเราจนบางครั้งถึงกับดูไปบ่นไป  

ค่ะ วันนี้เราจะมาคุยกับพี่แอ้ว  ซึ่ง จขกท.เชื่อเหลือเกินว่าแฟนๆ ละครของพี่แอ้วย่อมจะรู้จักพี่แอ้วเป็นอย่างดีอยู่แล้วอย่างแน่นอน
และถึงแม้ตอนนี้พี่แอ้วจะหนีน้ำไปอยู่ไกลถึงหัวหิน แต่พอบอกว่า จากพันทิป  พี่แอ้วก็ให้เกียรติคุยด้วยอย่างเต็มใจในทันที

และทั้งหมดนี้คือสิ่งที่พี่แอ้วบอกว่าเป็น EXCLUSIVE เพื่อพันทิป   ที่นี่ที่เดียว ที่ที่พี่แอ้วจะตอบคำถามพวกเราทุกคำถาม แม้ว่าคำถามนั้นจะ "แรง" แค่ไหนก็ตามค่ะ

- คำถามแรกขอถามพี่แอ้วตรงๆ เลยนะคะว่า ทำไมพี่แอ้วถึงได้เลือกบทประพันธ์เรื่องนี้มาทำทั้งๆที่โครงเรื่องและแกนหลักของเรื่องมันอ่อน และเวลาจะนำเสนอก็ทำให้คนดูเชื่อได้ยากด้วย

เรื่องนี้พี่ดา (หทัยรัตน์ -ผู้จัด) เป็นคนเลือกค่ะ พี่ดาเลือกเรื่องแล้วก็เลือกพี่แอ้วมากำกับอีกที ความจริงก่อนหน้านี้มีน้องคนนึงเอาเรื่องย่อเรื่องนี้มาให้พี่แอ้วอ่านก่อนแล้ว
แต่ตอนนั้นพี่แอ้วดูแล้วว่า "ไม่ไหวอะ" แนวเรื่องมันแปลกๆ นำเสนอยาก แต่พอพี่ดาเอามาให้อ่านทีหลังอีกที เอ๊ย ทำไมมันดีขึ้น ดีเพราะพี่ดากับคนเขียนบทเอาไปปรับใหม่ อ่านแล้วก็สนุกดี
มีเรื่องให้ชวนค้นหาน่าติดตาม  แต่ติดอยู่นิดนึงคือตอนนั้นพี่แอ้ว ไม่อยากทำละคร "น้ำเน่า" แล้วเรื่องนี้มันน้ำเน่าหรือเปล่า (หัวเราะ)

พี่แอ้วบอกพี่ดาว่า  "พี่ดาๆ หนูไม่อยากทำละครน้ำเน่านะ"  
     แต่พี่ดาบอก    " แอ้ว พี่ดาอยากให้แอ้วทำให้มันน้ำเน่านะ เอาให้เน่าสุดๆ ไปเลย"

ที่สำคัญคือพี่ดาแนะนำพี่แอ้วว่าไม่ต้องไปอ่านนิยาย แต่ให้อ่านบทที่พัฒนามาแล้วเท่านั้น ซึ่งปกติพี่ดาจะให้อ่านจากนิยายก่อน อย่าง สวรรค์เบี่ยง 365 วันแห่งรัก สูตรเสน่หา ฯลฯ  
พี่แอ้วก็อ่านก่อนเผื่อว่าเราจะนำไปต่อยอด+ตีความเวลากำกับได้ แต่เรื่องนี้พี่ดาขอให้ไปอ่านบทเลย  พี่แอ้ว  ก็เชื่อพี่ดา ไม่อ่านก็ไม่อ่านค่ะ พล็อตหลวมหรือไม่หลวมค่อยว่ากันอีกที

แล้วพี่ดาเจ๋งมาก ให้บทมาตอนแรกแค่ส่วนที่เป็นพาร์ทเกาะก่อนเท่านั้น ไม่ได้ให้มาหมดทั้งเรื่อง (หัวเราะ)

ทีนี้หลังจากปิดกล้องแล้ว กำกับอะไรเสร็จสรรพหมดทุกอย่างแล้ว  พอดีวันหนึ่งพี่แอ้วจัดบ้านที่ขนของหนีน้ำ ก็ไปเจอนิยาย คือไม่ใช่นิยายไม่ดีนะคะ  เพียงแต่แนวนี้มันไม่ใช่แนวพี่แอ้ว พอเปิดมา ที่ไหนได้ ข้างในมันลอยมาก อ่านได้แค่หน้าเดียววางเลย  ย้ำว่า ไม่ใช่เขาเขียนไม่ดีนะ เพียงแต่ว่ามันไม่ใช่แนวเรา แต่เราก็ชื่นชมคนเขียนที่เขาจินตนาการเรื่องออกมาได้ขนาดนี้ เขาทำให้เราต่อยอดจากโครงเรื่องของเขาได้ จุดนี้ขอบคุณเขามากๆ เลยค่ะ

- ถามตรงๆ นะคะ ด้วยแก่นเรื่องมันทำให้เชื่อยาก ตัวพี่แอ้วเชื่อในสิ่งที่พี่แอ้วทำ พี่แอ้วกำกับหรือเปล่าคะ

ก่อนอื่นพี่แอ้วถามตัวเองนะคะว่า ละครเรื่องนี้มันให้อะไรกับคนดู แน่นอนมันให้ความบันเทิง และก็มีเรื่องคุณค่าของความรัก เรื่องรักแท้ เรื่องการให้อภัย มันให้แง่คิดว่า ทำอะไรให้ไตร่ตรองอย่าเป็นคนหูเบา ฯลฯ ซึ่งตรงนี้การที่คนดูจะรับ "สาร" จากละครได้มากน้อยแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของแต่ละคน

ทีนี้เรื่องความเชื่อ พี่แอ้วต้องเชื่อมันก่อน พอเชื่อแล้วมันจะรู้สึกสนุก แต่ก็มีบางครั้งที่ยอมรับว่ามันไม่มีเหตุผล แต่เราก็ต้องยอมรับเพื่อให้เรื่องมันดำเนินได้ต่อไป ถ้าผู้กำกับไม่เชื่อ นักแสดงจะเชื่อได้ยังไง ดังนั้นผู้กำกับต้องเชื่อในสิ่งที่ตัวเองทำก่อนแล้วก็ค่อยๆ พานักแสดงให้เชื่อในสิ่งที่เขาทำนะคะ

บางครั้งพี่แอ้วคุยกับพี่ดาว่า "พี่ดา ตรงนี้หนูไม่อยากทำ หนูขอไม่ทำได้มั้ย " พี่ดาบอก "ให้สิทธิ์แอ้วเต็มที่เลย ลุยเลย"  แต่บางครั้งพี่ดาจะบอก "แอ้ว แอ้วต้องทำนะ"

คือพี่ยอมรับนะคะว่า พี่ "เฮิร์ต"  กับบทของชาร์ลส์
ตอนที่ชาร์ลส์เกรียนมากๆ พี่มีปมในใจตลอดว่า ทำไมผู้ชายที่รักผู้หญิงคนนึงได้มากมายขนาดนั้น ถึงได้มาทำร้ายผู้หญิงที่ตัวเองรักได้ขนาดนี้

แล้วที่สำคัญบทนี้มันทำร้ายน้องที่พี่รัก (ณเดชน์) ทำไมพี่ต้องมาทำร้ายน้องด้วย

พี่ไม่อยากทำเลย

แต่ทีนี้ด้วยความที่พี่แอ้วบอกว่า เราต้องเชื่อก่อน พี่แอ้วก็ทำใจเชื่อจนได้ว่า ตรงนี้มันเป็น "จุดหักเห" ของเรื่อง  ถ้าไม่มีปมตรงนี้ เรื่องมันก็ดำเนินต่อไปไม่ได้ พี่แอ้วก็เลยโอเค รักมากก็แค้นมาก โอเค

คือถ้าเราทำอะไรแล้วเราแอนตี้แต่แรก มันก็เป็นไปไม่ได้ที่จะทำให้งานออกมาดี ถ้าเราฝืนทำแบบเราไม่รู้สึกสนุกกับสิ่งที่เราทำ คนดูก็จะไม่สนุกไปด้วย ด้วยเหตุนี้พี่แอ้วก็ปรับทัศนคติของตัวเองให้ "เชื่อในสิ่งที่ทำ" หลังจากนั้นก็ค่อยๆ พาให้นักแสดงในเรื่องเชื่อตาม ตรงไหนที่เราคิดว่าไม่ใช่ เราก็ต้องพยายามทำให้สมจริงที่สุดเท่าที่จะสมจริงได้

และพี่แอ้วก็โชคดีมากๆ ที่ได้นักแสดงที่รับบทต่างๆ มาช่วยทำให้สิ่งที่ "เซอร์เรียล" กลายเป็น "เรียล" ได้ โดยเฉพาะ "ณเดชน์" กับ "ญาญ่า" ซึ่งน้องทั้งสองคนยังเด็กๆ มาก แต่น้องก็เชื่อและเข้าใจในสิ่งที่น้องแสดงค่ะ

- ตอนที่รู้ว่าเป็นณเดชน์กับญาญ่า พี่แอ้วเป็นยังไงคะ

(หัวเราะ) กุมขมับค่ะ ตายแล้วๆๆ ชั้นจะต้องทำงานกับเด็กหรือเนี่ย อีกอย่างคือตกใจด้วย คิดไม่ถึงว่าจะเป็นคู่นี้ ยังถามพี่ดาเลยว่า "เอาคู่นี้เลย เหรอพี่ เอาจริงๆ เหรอ"  

คือไม่ได้หมายถึงดาราใหม่ไม่ดี หรือเด็กไม่ดีนะคะ เพียงแต่พี่แอ้วไม่ได้ร่วมงานกับดาราเด็กๆ นานแล้ว คิดไม่ออกว่าจะกำกับยังไง แล้วที่สำคัญเรื่องนี้มันเป็นแนวตบจูบด้วย จะให้เด็กมาตบมาจูบกันยังไงละเนี่ย (หัวเราะ)

อีกอย่างตอนที่พี่ดาวางตัวน้องทั้งสองคนไว้  ตอนนั้น "ดวงใจอัคนี" ยังไม่ได้ฉาย 2 คนนี้เขายังไม่ได้เป็นคู่ขวัญกัน พี่ก็เดาไม่ออกว่า 2 คนนี้เล่นเป็นยังไง แต่พอได้ดูดวงใจอัคนี อ้าว เฮ้ย ทำไม 2 คนนี้ถึงได้น่ารักขนาดนี้ เขาเป็นคู่ที่รับส่งกันได้ดีและเป็นธรรมชาติมาก  แล้วพอรู้ว่าน้องๆ ผ่านผู้กำกับขั้นเทพอย่างป้าแจ๋ว พี่หนุ่ม กฤษณ์ พี่อ๊อฟ พงษ์พัฒน์ ฯลฯ ก็เลยค่อยสบายใจ หายกดดัน -

อ้าว ทีนี้พอดวงใจอัคนีดัง โอ๊ย ตายแล้ว กลับมากดดันใหม่ เพราะน้องมีแฟนคลับเยอะ แล้วทุกคนก็คาดหวังกับณเดชน์กับญาญ่า แล้วก็พูดประมาณว่า โชคดีจังที่น้องได้มาเจอพี่แอ้ว (หัวเราะ)  ทำไมไม่มีใครคิดถึงพี่แอ้วบ้างว่า ...โชคอะไร

เชื่อไหม พี่เจอณเดชน์วันแรก ณเดชน์แทบทำพี่ร้องไห้ออกมาเลยนะ

- ขอถามถึงณเดชน์ก่อนนะคะ พี่แอ้วคิดว่าณเดชน์จะเอาบท 2 คาแรกเตอร์ที่แตกต่างกันสุดขั้วนี้อยู่มั้ยคะ

ตอบตามตรงนะคะ ตอนแรกพี่หวั่นใจมาก เพราะวันที่ได้เจอณเดชน์วันแรก พี่แอบถามว่า "ณเดชน์เคยร้องไห้มั้ย" เขาตอบ "ไม่เคยเลยครับ ร้องแต่ตอนเด็ก พอโตมาก็ไม่ร้องแล้วครับ"

พี่ก็ถามอีก " ณเดชน์ ชีวิตนี้เคยมีเรื่องเศร้ามั้ย" เขาตอบ " ไม่มีเลยครับพี่ ผมไม่เคยเศร้า ผมมีแต่ร่าเริงหลั่นล้า ผมมีความสุขกับชีวิตของผมในแบบที่ผมเป็น"

คุยกับณเดชน์เสร็จ พี่มึนเลยนะ เสร็จแล้วพี่ก็ไปกระซิบกับพี่ดา

" พี่ดาๆ น้องมันยังเด็กมาก ไม่มีประสบการณ์ชีวิตเลย เศร้าก็ไม่มี ร้องไห้ ก็ไม่เคย ตายๆๆ"

พี่ดาบอกก็ค่อยๆ ประคองไป ค่อยๆ ไหลไป พี่ก็โอเคๆ ยังไงๆ ก็ต้องทำให้ได้

ทีนี้มีอยู่วันนึงนะ เป็นฉากสำคัญที่ณเดชน์ต้องแสดงอารมณ์ เขาก็เข้าไปเก็บตัวทำอารมณ์ในห้อง พี่เห็นเขาหายไปนาน พี่ก็ไปแอบดู เห็นเขานั่งหน้าเศร้ามากเลยนะ พอเขาหันมาเห็นพี่ ตาเขาแดงแล้วก็ถามพี่ว่า

"ผมจะไหวมั้ย"

พี่ตรงเข้าไปกอดเขา บอก "ณเดชน์ คนที่จะไหวหรือไม่ไหวคือพี่ ถ้าพี่ไหว ณเดชน์ก็ต้องไหว เราจะต้องไหวไปด้วยกัน พี่จะพาณเดชน์เดินไปด้วยกัน พี่จะไม่ปล่อยให้น้องไม่ไหวอยู่คนเดียว ยังไงเราก็ต้องไหวนะ"

ปรากฎว่าไอ้ที่เขาบอกไม่ไหวๆ เทคเดียวผ่านค่ะ

- พี่แอ้วคะ ทำไมบทพี่หมอถึงได้มาเป็นโป๊ปคะ

อย่างที่บอกไปว่าละครเรื่องนี้เตรียมการนานมาก ตอนที่หาตัวคนที่จะมาเล่นเป็นพี่หมอนั้น เราก็หากันหลายคนนะคะ แต่ว่าไม่ลงตัวกับใครเลย จนตอนหลังพี่ดามาบอก " แอ้วๆ ดูพระเอกเรื่องออกโทเบอร์ ฯ หน่อย เวิร์กมั้ย"  ตอนนั้นโป๊ปยังผมยาวอยู่เลยนะ พี่แอ้วก็ไปดู ดูแล้วก็เห็นว่าเขาเป็นผู้ชายที่อบอุ่นดีนะ

เชื่อไหม วันที่นัดมาแคสต์ ตอนนั้นเขาตัดผมสั้นแล้ว แค่เขาเดินเข้ามา พี่แอ้วตาค้างเลยนะ   นี่เลย นี่แหละคือหมอวัฒนาเดินมาเลย คนนี้แหละใช่เลย  เห็นแล้วชอบเลย แล้ววัยเขา ลุคเขาก็เหมาะสมกับตัวละครตัวนี้ที่สุด(หัวเราะ)

พอเราเลือกปุ๊บ ถ่ายทำปุ๊บ ละครดอกส้มสีทองก็ออนแอร์ ตามมาด้วยบทสิงห์ในตะวันเดือด เราก็ดูนะ ดูแล้วก็ "หมอวัฒนาของช้านนนน"  (หัวเราะ)

- มีหลายคนบ่นว่า โป๊ปมาเล่นเรื่องนี้เหมือนเป็นดารารับเชิญ

ตอนแรกพี่ก็กังวลนะ เพราะตอนพาร์ทเกาะ ไม่มีโป๊ปโผล่มาเลย แต่เราก็ต้องทำใจว่า มันยังไม่ถึงจังหวะ ยังไม่ถึงเวลาที่โป๊ปจะออกมา รอให้ออกมาก่อน จะเห็นว่าถึงจะมีบทไม่มาก แต่ก็มีความสำคัญมากที่สุด เพราะพี่หมอคือสิ่งที่เป็นตัวเปรียบกับชาร์ลส์ แพรทำกับพี่หมอขนาดไหน พี่หมอก็ไม่เคยเกรียนใส่แพรเลย ผิดกับชาร์ลส์ที่ทำกับฟ้าลดา

- การแสดงของโป๊ปในสายตาพี่แอ้ว เป็นไงบ้างคะ

พี่เชื่อว่าโป๊ปเป็นหมอ และก็เชื่อว่าหมอรักแพรจริงๆ จากการแสดงของโป๊ปค่ะ

- ตัวละครชายอีกตัวนึงที่น่ารักมากคือ "นายสาหัส" มีความรู้สึกว่า เขามีบทน้อยมาก แต่ว่าพี่แอ้วกำกับเขาได้แบบการใช้คำในวรรณกรรมคือ "ใช้คำน้อยแต่กินความกว้าง"

ขอบคุณมากค่ะ มีตัวละครหลายตัวที่พี่ใช้วิธีนี้นะ ออกมาน้อย แต่คนจำได้  ไม่ว่าจะเป็นยาซะ มามิ แตลอย ฯลฯ

บทของสหัส  กว่าจะมาลงตัวที่บอย พิษณุ เราก็หาตัวอยู่นานค่ะ เพราะคนที่จะมารับบทนี้ได้ต้องดูน่าเชื่อว่า เป็นทั้งลูกน้องและเป็นทั้งพี่เลี้ยงของพระเอก แล้วบอยน่ารักมาก  เขามาปรึกษากับพี่เลยว่าจะเล่นออกมายังไงดี แล้วเขาก็มีไอเดียมาขายด้วยซึ่งพี่ก็ซื้อเขานะ เขาเป็นสหัสได้น่ารักมาก  มีเสน่ห์มาก

บอยเป็นสหัสได้แบบเป็นสหัสจริงๆ และเขานี่แหละที่คอยเป็นตัวเบรกคู่กับเพลินตา เขาช่วยทำให้คนดูไม่เครียดจนเกินไปในช่วงที่ชาร์ลส์เกรียนฟ้าลดาค่ะ

- พี่แอ้วคะ บทชมพูแพรตกเป็นของมิ้นท์ได้ยังไงคะ ดูจากผลงานที่ผ่านมาของมิ้นท์ ถือว่าน่าจะยากพอดู

ตอนที่เลือกมิ้นท์มา ตอนนั้นเห็นว่าน้องเล่นเงารักลวงใจกับณเดชน์มาแล้ว และก็คิดว่าถ้ามาเล่นเรื่องนี้ด้วยกัน เขาก็จะมีความคุ้นเคยกันมาก่อน ไม่ต้องปรับอะไรมากทั้งมิ้นท์ทั้งณเดชน์  เพียงแต่เรื่องนี้เราเอามิ้นท์มาพลิกบทจากนางเอกผู้แสนเรียบร้อยกลายมาเป็นนางร้าย และก็เป็นนางร้ายที่มีสไตล์เป็นของตัวเอง ไม่เหมือนนางร้ายทั่วๆไป แล้วคนก็ลุ้นกันด้วย อยากดูกันด้วยว่า ถ้ามิ้นท์เล่นร้ายจะออกมาเป็นยังไง

มินท์น่ารักมาก เขายอมให้เทคคลอด ไม่มีแบบว่ามาเทคชั้นทำไมเลยนะ บางครั้งเรามีเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ เขาก็ไม่เกี่ยง ไม่บ่น ยังไงก็ได้ ขอเปลี่ยนยังไง  เขาก็จัดให้ได้หมด มีสปิริตในการแสดงมากค่ะ  ส่วนมาก    ที่เทคนี่เป็นเพราะเสียงของเขา เขาเป็นคนเสียงใหญ่ เรื่องนี้เราต้องคอนโทรล เวลาพี่กำกับมิ้นท์ ประโยคที่ติดปากพี่เลย คือ

"มินท์เสียง ๆๆ เสียงอย่าหลุด"

- ขอชมว่าพี่แอ้วทำให้มิ้นท์พัฒนาแบบก้าวกระโดดมาก มีหลายฉากที่ไม่ต้องทำตาถลนปูดโปน แต่แค่ตวัดตาแป๊บเดียว ก็รู้ว่ามิ้นท์กำลังคิดร้ายอยู่  และเรื่องนี้มิ้นท์ก็เล่นได้ดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาจริงๆ แต่น่าเสียดายว่า
ในเรื่องมิ้นท์พูดไม่ชัดเลย ชื่อตัวเองแท้ๆ "แพร" เป็น "แพ" ตลอด

จุดนี้ พี่แอ้วถือว่าเป็นความพลาดของพี่แอ้วเองนะคะ พี่ยอมรับผิดแบบไม่แก้ตัว ไม่แถใดๆ คนเดียวเลย คือตอนแรกที่ปล่อยเนี่ย เพราะเห็นว่าเป็นฉากอารมณ์ แอ๊คได้ บล็อกกิ้งได้ มุมกล้องได้ เสียงได้ พี่ก็ปล่อยผ่าน แต่พอมาดูตอนที่ตัดต่อเป็นละครแล้ว มันมีเยอะจริงๆ เยอะจนพี่ตกใจเลย

เรื่องนี้พี่ต้องเก็บไว้เป็นบทเรียนเลยนะคะว่า คราวหลังจะไม่ปล่อยผ่านอีก เพราะมันทำให้อารมณ์คนดูสะดุดจริงๆ  

อย่างมิ้นท์นี่มีปัญหาพูดไม่ชัด แต่ณเดชน์มีปัญหาตรงพูดชัดเกิน (หัวเราะ) ออกเสียง พะ-ยา-ยาม / ทะ-เล เน้นหนักทุกพยางค์เลย

• **
  • 1161
  • 0
- พี่แอ้วคะ พี่แอ้วคิดว่าเลิฟซีนมันมากไปหรือเปล่า พี่แอ้วต้องการจะปูพื้นให้คนดูซาบซึ้งกับความรักของพระเอกนางเอก หรือว่าต้องการเซอร์วิสแฟนคลับแบบจัดหนักจัดเต็มตามที่เขาเมาท์กันหรือเปล่าคะ

(หัวเราะ) พี่ไม่ได้คิดว่าจะปูพื้นให้คนเชื่อหรืออะไร รวมทั้งก็ไม่ได้คิดจะเซอร์วิสแฟนคลับขาจิ้นทั้งหลายด้วยนะคะ อย่างที่พี่บอก พี่ทำทั้งหมดด้วยความเชื่อและด้วยความรู้สึก ถ้าเราเชื่อและรู้สึกยังไง ละครก็จะออกมาอย่างนั้น

พี่รู้สึกว่าคนรักกันมันก็ต้องแสดงออกให้รู้ว่ารัก ทุกอย่างเป็นไปตามบท ช่วงแรกก็จะเป็นการแสดงความรักแบบดูน่ารัก สดใส ปั๊ปปี้เลิฟ สายชลไม่มีใคร พอมีนางฟ้าก็หวงนางฟ้าราวกับเป็นสมบัติที่มีค่าชิ้นแรกในชีวิต   แต่พอตอนหลังเขาเป็นสามีภรรยากันแล้ว และชาร์ลส์ก็เป็นแบดบอยแล้ว การแสดงออกถึงความรักมันก็จะเปลี่ยนมาเป็นแนวตบจูบ คือทั้งรักทั้งเกลียด การแสดงเลิฟซีนมันก็จะแตกต่างกันออกไป

จุดนี้ต้องยกความดี ความมีสปิริตให้กับทั้งณเดชน์และญาญ่า น้องๆ เด็กกันขนาดนี้ไม่น่าเชื่อว่าจะเล่นได้ ไม่ได้หมายความว่าเฉพาะฉากเลิฟซีนนะคะ หมายถึงฉากดราม่าแรงๆ ด้วย

เวลา 2 คนนี้เขาอ่านบท เขาจะครีเอทการแสดงมาเอง ถ้าอันไหนดีพี่ก็ซื้อ และบางทีเขาก็แสดงออกมาเอง โดยที่เราก็ตกใจมากว่า เฮ้ย เขาแสดงออกมาได้ยังไง เพราะอย่างณเดชน์เอง คำว่า "เมีย" เนี่ย เขายังไม่อยากพูดเลยนะ เขายังเด็ก เขารู้สึกเขินเมื่อต้องพูดคำคำนี้

- เมื่อกี้พี่แอ้วบอกว่า ทั้งณเดชน์ทั้งญาญ่าเล่นออกมาเอง ครีเอทเอง หมายความว่า บางฉากพี่แอ้วไม่ได้กำกับเหรอคะ

คือไม่เชิงไม่กำกับนะคะ แต่พี่จะบอกเป็นแนว อธิบายบทคร่าวๆ แล้วก็ดูบล็อกกิ้ง ดูภาพ เสร็จแล้วบางฉากพี่ก็เลยปล่อยให้เขาโซโล่กันเองค่ะ เช่น ฉากที่ชาร์ลส์มาเฝ้าฟ้าลดาที่โรงพยาบาล แล้วก่อนที่ชาร์ลส์จะกลับ ระหว่างที่เดินไปแล้วเหมือนมีลางสังหรณ์ว่าจะสูญเสียฟ้าลดาไปอีก ก็เลยหันกลับมากอดมาหอมแบบทั้งเป็นห่วงทั้งอาลัยอาวรณ์

อันนี้ณเดชน์เขาทำของเขาเองนะ เขาตีความบทของเขาเอง แล้วเขาก็เล่นออกมาตามที่เขาเข้าใจ ซึ่งพี่ก็อึ้งเลยนะว่าเขาเข้าใจบทได้ยังไง เพราะครั้งหนึ่งเคยถามเขาว่า "เคยรักใครมากๆ ถึงกับยอมให้ได้ทุกอย่างมั้ย"

เขาบอกไม่เคยครับ ผู้หญิงที่รักมากที่สุดคือ "แม่" เท่านั้น

อีกฉากนึงก็คือฉากที่อัมพวากับฉากที่อุ้มๆ ญาญ่าแล้วโยนญาญ่าลงทะเล คือมันให้อารมณ์แบบรักแล้วอยากแกล้งอยากหยอก อยากกอดอยากหอมแบบอารมณ์มันเขี้ยวคนที่เรารัก  ซึ่งณเดชน์เขาก็ทำของเขาเองนะคะ  ญาญ่าเองก็ด้วย คือ 2 คนนี้เขารับส่งกันดี เหมือนเขารู้ทางกัน คนหนึ่งแอ๊คอย่างนี้ อีกคนจะรีแอ๊คยังไง และที่เขาน่ารักมากๆ ก็คือเขาจะไหว้ขอโทษกันตลอด

ญาญ่านี่ถือว่าเข้าใจศาสตร์ของการเล่นละครสูงมากๆ  เพราะญาญ่าเป็นคนชอบอ่านนิยาย แล้วพอเขาอ่านแล้ว เขาก็มีจินตนาการ ประกอบกับเขาเรียนอักษรด้วย เขาเลยเข้าใจ เกิดความคิดตีความจากตัวหนังสือให้กลายมาเป็นภาพได้ด้วยตัวของเขาเอง

- มีคนบอกว่าทั้งณเดชน์ทั้งญาญ่าเล่นได้ "เรียล" มาก เรียลจนบางครั้งเหมือนกับว่าไม่ได้ดูละคร แต่กำลังแอบดูคน 2 คนจีบกัน

พี่แอ้วเป็นผู้กำกับพี่ก็ดูเพลินเหมือนกันนะคะ บางครั้งน้องทีมงานมากระซิบพี่แอ้ว ไม่คัทเหรอคะ พี่บอกยังๆๆ จะดูสิว่าถ้ายังไม่คัท 2 คนนี้จะทำอะไรต่อเมื่อบทพูดหมด เขาก็ทำของเขาได้นะคะ จุดนี้มันทำให้เกิดการอิมโพรไวซ์ ทำให้ได้อารมณ์อีกแบบนึง ซึ่งบางครั้งพี่ก็ดูเพลิน ดูแล้วก็ยิ้มกับมอนิเตอร์ มันน่ารัก เขาเล่นกันได้น่ารัก ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน ดูแล้วเชื่อว่าเขารักกันจริงๆ

คือพี่บอกเขาว่า ถ้าน้องไม่เชื่อว่าน้องรักกัน คนดูก็จะไม่เชื่อในสิ่งที่น้องสื่อออกมา ดังนั้น

น้องต้องเชื่อว่าน้องรักกัน ซึ่งเขาก็เชื่อค่ะ

-  ได้ข่าวว่าน้องทั้ง 2 คนขอเทค แต่พี่แอ้วไม่ให้เทคเหรอคะ

2 คนนี้เขาเข้าฉากด้วยกัน พี่จะไม่ค่อยอยากให้เขาซ้อม เพราะเขาบ้าพลังด้วยกันทั้งคู่ เราบอกซ้อมๆ แต่เขาจัดเต็ม  คือแค่ซ้อม เขาก็เอาจริง ไม่ออมมือเลย (หัวเราะ) แล้วพอถึงเวลาแสดงจริง พลังมันหมดไปแล้ว หัวหูหน้าเหน้อต้องแต่งใหม่ อย่างญาญ่านี่บอกอย่าเพิ่งร้อง ให้ดูอารมณ์ ดูจังหวะก่อน  ชีก็จัดเต็ม ไม่ซ้อม เอาจริงเลย  และบางทีเราก็ได้ฉากที่ซ้อมเลย  ไม่ต้องถ่ายจริง ไม่ต้องถ่ายใหม่ พอเขารู้ว่าเราเอาฉากที่ซ้อม เขาก็ขอเทค แต่พี่คิดว่ามันดีแล้ว พี่ให้ผ่านเพราะเห็นว่ามัน "เรียล" แล้ว พี่ก็ไม่ให้เทค (หัวเราะ)

ตอนหลังมานี่เริ่มไม่ให้ซ้อมแล้ว ให้เล่นจริงเลย เพราะพี่คิดว่าครั้งแรกที่เขาเล่น อารมณ์ต่างๆ โดยเฉพาะอารมณ์รักมันสด การรับส่งก็เป็นธรรมชาติ การอีดิธเทป ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ พี่ไม่ทำเด็ดขาด ยกเว้นว่าเสียงไม่ได้ เช่น ฉากน้ำตก อันนั้นก็จำเป็นต้องอีดิธค่ะ

-   - พี่แอ้วคะ มีความรู้สึกว่าเรื่องนี้ณเดชน์เป็น "น้องพลับขอ 2" ตลอด เขาให้หอมแก้มทีเดียว พ่อคุณเบิ้ลตลอด บางครั้งถึงกับระดมเลย (เค้าหึงนะ ชิส์)  
พี่แอ้วคิดว่าณเดชน์เล่นเลิฟซีน "เกินบท" และเอาเปรียบญาญ่าไปหรือเปล่าคะ

2 คนนี้เขาคุยเขาปรึกษาเรื่องการแสดง การรับส่งกันตลอดนะคะ เช่น ญาญ่าจะบอกหนูขอตบจริงนะ ได้มั้ย คือเวลามีอะไรเขาจะ "ขอ" กันตลอด

อย่างณเดชน์ก็จะขอญาญ่าว่า ถ้าพี่จะทำอย่างนี้ๆ ได้มั้ย แต่ก็มีบางครั้งที่อารมณ์มันพาไป อย่างถ้าอยากได้ญาญ่าทำหน้าเหวอหรือเขินอาย ณเดชน์ก็ต้องมีแอบมีอะไรบ้าง เช่น หอมครั้งแรก อันนี้ญาญ่ารู้ แต่พอเบิ้ล อันนี้ญาญ่าไม่รู้ก็จะเขินจริงๆ  

บางฉากพี่ก็ปล่อยให้เล่นกันเอง เพราะมันได้ความ live เช่นจับมือแล้วมองหน้ากัน ทำท่าสัญญา พอปล่อยมือแล้ว สั่งคัท ญาญ่ากับณเดชน์คิดว่ากล้องไม่จับแล้ว ทั้งคู่ก็จะเขินกันเองนอกจอ คือเขินตามธรรมชาติของเขา พอเขินทีนี้ตาของเขาก็จะเป็นประกายวิบวับๆ     พี่ก็บอกให้ตากล้องถ่ายเก็บเอาไว้ เพราะว่ามันเรียลซะยิ่งกว่าเรียล

"ส่วนเรื่องที่ณเดชน์ "เล่นเกินบท" หรือเปล่า หรือฉวยโอกาสกับญาญ่าตอนเลิฟซีนหรือเปล่า อันนี้พี่ก็ไม่ได้นับนะคะว่า เขาหอม 1-2-3-4-5 หรือหอมกี่ฟอด พี่เอาแค่ความสมจริง ว่าเล่นได้สมจริงหรือเปล่า บางทีณเดชน์ก็มีอิมโพรไวซ์ของเขาเอง ซึ่งอันนี้พี่ปล่อย เพราะพี่ชอบที่มันเรียล

สำหรับณเดชน์พี่มองว่าเขาเป็นสุภาพบุรุษนะ บางทีพี่ขอเทคเพื่อให้ได้ภาพที่สวยงามหลายๆ ช็อตๆ หลายๆมุมจนพี่เองก็รู้สึกเกรงใจญาญ่า แต่ณเดชน์เขาจะช่วยญาญ่าตลอด พยายามเล่นให้เทคเดียวผ่าน คือเขาก็มีลิมิตของเขานะ ญาญ่าเองก็มีลิมิตของญาญ่า คิดดูว่า ปกติสายเดี่ยว ในชีวิตจริงน้องยังไม่เคยใส่ แล้วเขามาเล่นบทแบบนี้ เขามีสปิริตแค่ไหน

และสำหรับคนที่ไม่ชอบฉากเข้าพระเข้านาง คิดว่ามันมีเยอะไป เฝือไป พี่ก็ขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ  แต่อย่างที่บอก พี่คิดว่าพี่ทำไปตามบท ไม่ได้ทำเพื่อสนองนี้ดใคร  ถ้ามันไม่ถูกใจ ก็ขออภัยด้วยค่ะ"

- ทำไมณเดชน์กับญาญ่าเล่นบทดราม่าและบทเข้าพระเข้านางได้ดี ทั้งๆที่อายุน้อยอย่างนี้คะ อย่างณเดชน์ไม่น่าร้องไห้ได้ ก็ร้องออกมาซะทำเอาสาวๆ น้ำตาตกกันทั้งเมือง

2 คนนี้เขามีความตั้งใจสูงค่ะ อย่างเห็นณเดชน์เขารั่วเขาอะไร เวลาพักกองก็วิ่งจับปูลมเป็นเด็กซนๆ  แต่เขามุ่งมั่นนะ เขาพยายามเอาชนะตัวเองให้ได้ เขาต้องไหว และเขาก็ทำให้ตัวเองไหวจริงๆ และเขากับญาญ่าก็จะ "ให้กำลังใจ" ซึ่งกันและกันตลอด

อย่างญาญ่านี่ น่ารักจนไม่รู้จะบอกยังไง เขาตั้งใจ ทุ่มเท พยายามทำให้ทุกอย่าง อย่างฉากที่ไปหาหมอวัฒนาที่โรงพยาบาล แล้วพูดว่าฟ้าสกปรก โอ้โห เขาเล่นออกมาได้ไงอะ คือพี่ไม่คิดว่าน้องเขาจะร้องออกมาได้ง่ายๆ ในช่วงเวลาสั้นๆ ที่จริงฉากนั้น เขายังกินข้าวไม่อิ่มเลยนะ แต่พอเราเรียก เขาก็มาให้ แล้วก็แสดงออกมาซะขนาดนั้น เขาน่ารักจริงๆ

บางครั้งเขาเข้ามาถาม "พี่แอ้วคะ หนูเล่นเด็กไปใช่ไหมคะ" พอบอกว่าใช่ เด็กไป เขาก็กระตือรือร้น รีบปรับให้ทันที

ทั้งณเดชน์ทั้งญาญ่า เล่นด้วยใจจริงๆ เขาเล่น บาย ฮาร์ต มากกว่าจะเล่น บาย เฮด (head)  ดังนั้นความจริงใจที่เขามีจึงทำให้งานของเขาออกมาดูจริงใจจากใจจริงๆ ค่ะ

- มีกระแสเมาท์ว่าพี่แอ้วกำกับให้ณเดชน์ร้องไห้แบบ "เคน ธีรเดช"

โอ้ ไม่เลยค่ะ เคนก็เคน ณเดชน์ก็ณเดชน์ แล้ว 2 คนนี้เขาก็มีมุมมองในการร้องไห้ไม่เหมือนกัน อย่างเคน เขาบอกเขาต้องร้องไห้แบบคาวี (สวรรค์เบี่ยง) เขาบอกเขาไม่ร้องได้มั้ย เขาอยากร้องแบบคนที่รู้สึกผิดจริงๆ ส่วนณเดชน์นี่น่ารัก แสดงถึงความเด็กความใสของเขา

เขาถามว่า " พี่แอ้วครับ ถ้าผมร้องแล้วผมเอามือมาเช็ดน้ำตาได้มั้ย คนเรามันก็ต้องเอามือมาเช็ดน้ำตานะ จะปล่อยให้มันไหลเปียกหน้าอยู่ได้ยังไง"

พี่ฟังแล้ว ก็เออ นะ จริงของณเดชน์ พี่ก็เลยปล่อยให้มีฉากแบบนี้บ้าง

ตอนที่ณเดชน์ร้องไห้ตอนปะทะกับมินท์ สายตาเขาสื่ออารมณ์ได้ดีมาก มันรวมทุกความรู้สึกอยู่ในนั้น ที่สำคัญเขาเล่นเทคเดียวผ่านค่ะ ณเดชน์นี่ยังไปได้อีกไกลเลยนะ ฝีมือการแสดงของเขา "หล่อ" ไม่แพ้หน้าตาของเขาเลย

- พูดถึงความหล่อของณเดชน์ เรื่องนี้จัดเต็มมากเลยนะคะ ผมเผิมไม่กระดิกเลย สูทเสิทก็เป๊ะ ไม่ยอมถอดตลอดเว   และขอชมว่านอกจากโลเกชั่นจะเป็นเลิศแล้ว ในเรื่องนี้ ชุดนักแสดงยังสวยงามทุกชุด โดยเฉพาะชุดของชมพูแพร   ดูดีมีคลาสไม่เหมือนชุดของนางร้ายทั่วๆไป  (ยกเว้นชุดงานแต่ง ชุดนั้นดูสูงอายุ 5555)

เรื่องโลเกชั่น เรื่องชุดต้องยกความดีให้พี่ดาค่ะ พี่ดาดูแลหมด พี่ดาดูแลทุกอย่าง เรื่องผมของณเดชน์นั้นพี่ดาซีเรียสมาก กว่าจะได้ผมในส่วนที่อยู่พาร์ทเกาะ ต้องส่งรูปไปให้พี่ดาดูเป็นสิบๆ ทรง ถ่ายรูปส่งไปเท่าไหร่ก็ไม่ผ่าน คิดดูว่าทุกอย่างพร้อมเดินกล้อง แต่ผมพระเอกยังไม่ผ่าน พี่ดาก็ไม่ปล่อยค่ะ พอพี่ดาสั่งผ่านเท่านั้นแหละ ทุกคนในกองกอดกันร้องเฮเลย (หัวเราะ)

ส่วนผมของณเดชน์ที่เรียบกริ๊บไม่สมจริงไปในบางฉากที่ไม่ถูกใจแฟนละครก็ต้องขออภัย เพราะว่าเรามีกลวิธีการถ่ายที่ไม่ต่อเนื่อง แล้วเอามาตัดต่อเรียงเรื่องอีกทีค่ะ

- ในเรื่องมีอะไรหลุดๆ มาหลายฉากนะคะ ไม่ว่าจะเป็นกล้อง คน ฯลฯ แต่จุดนี้ในฐานะที่เป็นคนทำงานเหมือนกัน หนูเข้าใจพี่แอ้วนะคะ ไม่มีใครอยากให้งานผิดพลาดหรอก ยิ่งถ้าเรามั่นใจว่างานนี้ชัวร์สุดๆ เพราะเราดูดีสุดๆ แล้ว แต่มันยังมีอะไรผิดอีกแบบเหนือความคาดหมาย  เราจะยิ่งเสียใจและเจ็บใจตัวเอง จุดนี้ขอให้กำลังใจพี่แอ้วกับทีมงานค่ะ

พี่แอ้วยอมรับว่าเป็นความผิดพลาดของพี่แอ้วค่ะ บางทีการตัดต่อ และการถ่ายทำมีกระบวนการผลิตหลายอย่าง แต่เรื่องนี้พี่แอ้วไม่โทษใคร ต้องโทษตัวเอง เราพลาดจริงๆ พี่แอ้วเสียใจและขอโทษทุกคนด้วยนะคะ

- พี่แอ้วคะ ฉากที่เป็นทอล์ก ออฟ เดอะ ทาวน์ ก็คือฉากทบทวนความสัมพันธ์ฉันสามีภรรยา (เลือกใช้คำได้ดีมากเลย ตรู เอิ๊กๆ )    

เรื่องนี้ณเดชน์เขาเป็นสุภาพบุรุษนะ ที่ออกมาแก้ว่าความจริงมันไม่ใช่การข่มขืน เขาใช้คำผิดไป ที่จริงมันไม่ใช่การข่มขืนเลย และก็มีหลายเสียงบ่นมาว่า อ้าวทำไมมีแค่เนี้ย อุตส่าห์รอดูตั้งนาน  ที่มีแค่นี้เป็นเพราะเราคิดว่าเราไม่เน้น เราแค่ต้องการสื่อให้รู้ค่ะว่าทั้งสองคนนี้กลับมามีอะไรกันเท่านั้น  พี่ดาบอกว่าบางครั้งเราก็ต้องเรียนรู้ที่จะฟังเสียงคนดู ดังนั้นฉากนี้จึงออกมาแบบที่เห็นกันค่ะ

หลายคนจับผิดฉากนี้กันมาก อ้าว ตื่นเช้ามา ทำไมเข็มขัดยังอยู่ เออ ก็จริงแฮะ จุดนี้พี่ลืมไป แต่อีกจุดนึงคือ ฉากพระเอกเดินมาจากเตียงไปหานางเอก คุยเสร็จก็เดินไปฉีกพาสปอร์ตนางเอก ฉากนี้คนดูก็เห็นว่าใส่รองเท้า ก็ถามว่าไปใส่ตอนไหนเนี่ย   (หัวเราะ)

จุดนี้พี่คิดแล้วค่ะ ว่าต้องยอมหลุด ลองคิดดูนะคะ พระเอกเดินโกรธมาเลย แถมยังใส่เสื้อแล้วเดินออกจากบ้านด้วย ถ้าขืนแวะมานั่งยองๆ หยุดใส่รองเท้าก่อน มันจะทำให้อารมณ์สะดุดแค่ไหน พี่ก็เลยคิดแล้วว่า ใส่ดีกว่า เอาแอ็คติ้งเป็นหลัก ขอไม่เรียลลิสติก

ตายแล้ว พระเอกของช้านนน มาหยุดโก้งโค้งใส่รองเท้า หมดหล่อกันพอดี

- พี่แอ้วคะ พี่แอ้วคิดยังไง ที่บางคนบอกว่า ถ้าไม่ใช่ณเดชน์กับญาญ่าจะไม่ดูละครเรื่องนี้เลย ที่ดูนี่เป็นเพราะณเดชน์กับญาญ่า หรือไม่บางคนบอก ถ้าไม่ใช่ละครไทหรือพี่แอ้วกำกับเรื่องนี้ก็ไม่ดูละครที่มีพล็อตเรื่องแบบนี้ ที่ดูนี่ทนดูนะ

จุดหมายของพี่แอ้วคือ เวลาทำละครก็คืออยากให้คนมาดูเยอะๆ ดูแล้วมีความสุขกับสิ่งที่เราตั้งใจทำให้ดู ดังนั้นไม่ว่าเขาจะเข้ามาดูละครของพี่เพราะอะไร พี่ก็ถือว่าพี่มีความสุขและเป็นเกียรติที่เขาเข้ามาดูแล้วค่ะ

ขอบคุณคนดูทุกคนที่ดูเกมร้ายเกมรักนะคะ ไม่ว่าคุณจะดูเพราะอะไร พี่แอ้วก็ขอบคุณค่ะ

กระทู้นี้ ถ้าหากมีความผิดพลาดประการใด ขออภัยล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ เพราะว่าตอนที่โทรหาพี่แอ้ว กะว่าจะนัดก่อน แล้วค่อยมาสัมภาษณ์กันทีหลัง แต่พี่แอ้วให้สัมภาษณ์เลย จขกท.เลยด้นคำถามสดๆ ไม่ได้เตรียมการอะไรมาก่อน ถ้ายังมีอะไรตกหล่นก็ขอให้เข้าใจด้วยนะคะว่า มันอิมโพรไวส์ ค่ะ มันอิมโพรไวส์

ละครเรื่องต่อไปของพี่แอ้ว คือ ปัญญาชนก้นครัว ที่แอน ทองประสมเป็นผู้จัด   นะคะ งานนี้พี่แอ้วจะได้กำกับหมาก+คิมค่ะ เราคงได้คุยกับพี่แอ้วอีกครั้งกับละครเรื่องนี้  

ขอบคุณพี่แอ้ว

รักพี่แอ้วค่ะ

ตอนน้ำท่วม ถึงหนูจะลืมจ่ายบัตรเครดิต ลืมโน่นลืมนี่ แต่หนูไม่เคยลืมดูละครพี่แอ้วเลยนะคะ        

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ตามอ่านนะคะ
                                                   ขอบคุณที่รักเกมรักเกมร้าย

[/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2011, 01:58:34 AM โดย ปากกาเวทมนตร์ »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 10:30:41 AM »
ขอบใจมากจ้า  เพิ่งจะได้มาดูทางทีวีก็ช่วง 2 อาทิตย์สุดท้าย
พี่ชอบฉากแรกๆ เวลาเค้ารักกันนะ  อย่างตอนที่เล่าๆ ให้ฟังเนี่ย
มีฉากน่ารักเยอะมาก แถมยังมีอีกหลายฉากที่อยากให้ใส่เข้ามา

คิดเหมือนผู้กำกับว่า นิยายแนวนี้ไม่ใช่แนวเราจริงๆ ด้วย  ไม่หยิบอ่านเลย
ตอนที่ฟังเรื่องย่อจากเพื่อนก็บทอ่อน มึน & งง
ถ้าไม่ติดความน่ารักของญาญ่ากับณเดชน์คงไม่ดูแน่ๆ  และรู้สึกว่ามันคงไม่เรียล
อ่านบทสัมภาษณ์แล้ว...เอ่อ เล่นกันขนาดนี้ก็เรียลแล้วล่ะ  เล่นซะแอบเชียร์ทั้งคู่จริงๆ
ตั้งแต่โตมา ไม่เคยเชียร์ให้ดาราคู่กันเลย  แต่มาเจอคู่นี้ก็แอบไขว้เขวแฮะ

โป๊บเป็นคนที่เล่นได้ดีทุกบทเลย เท่าที่ดูมา  ชอบตอนตะวันเดือด กวนมากกกกกก
ไม่คิดว่าเป็นหมอแล้วจะเป็นสุภาพบุรุษขนาดนี้   ดูจากกระแส หมอวัฒนาเป็นตัวละครที่รัก (จนโง่) แต่ไม่มีคนดูด่า
ส่วนแพร  พี่ชอบลุคนางร้ายไฮโซแบบนี้แหละ  รู้สึกดารารุ่นใหม่เซตนี้มีฝีมือกันทุกคนนะ

อ้างถึง
" ณเดชน์ ชีวิตนี้เคยมีเรื่องเศร้ามั้ย" เขาตอบ " ไม่มีเลยครับพี่ ผมไม่เคยเศร้า ผมมีแต่ร่าเริงหลั่นล้า ผมมีความสุขกับชีวิตของผมในแบบที่ผมเป็น"

แหมมมมม น่าอิจฉาจริงๆ
 :icon_surprised:
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• **
  • 1161
  • 0
คลิปละคร เกมร้ายเกมรัก (ตอนที่19-20-21 ตอนอวสาน)
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 04:58:11 PM »

• **
  • 1161
  • 0
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 05:18:13 PM »
ละครเกมร้ายเกมรักอวสานแล้วนะคะ  ขอบคุณผู้กำกับ นักแสดง ทีมงาน ที่ตั้งใจทำงานกันอย่างเต็มที่ค่ะ อิอิ
ถึงละครเรื่องนี้จะมีบทอ่อนบ้างไรบ้าง  ดูไปบ่นไปบ้าง  แต่มันก็สนุกดีนะ  เป็นละครที่สร้างความสุขให้ใครหลายๆคนในช่วงภาวะน้ำท่วมด้วย
อีกอย่าง เรื่องนี้ยังทำให้เห็นพัฒนาการของนักแสดงด้วยค่ะ  ณเดชน์ญาญ่าเนี่ยไม่ต้องพูดถึงเลย สองคนนี้มีแววทางการแสดงอยู่แล้ว
ยิ่งมาเรื่องนี้ ก็ทำให้สองคนเขาพิสูจน์ได้ว่า เขาสามารทแสดงได้ทุกบทจริงๆ ไม่ใช่เฉพาะบทใสๆ กุ๊กกิ๊กอย่างเดียว
ส่วนมิ้นท์เนี่ย น่าทึ่งมากค่ะ  คือเคยดูเงารักลวงใจ ก็เห็นว่ามิ้นท์เขาสวยดีนะ หน้าหวานๆ แต่แสดงได้แข็งทื่อไร้อารมณ์มาก
พอมาเรื่องนี้ โอ้โห พัฒนาขึ้นเยอะ มิ้นท์สามารถทำให้เชื่อได้จริงๆว่าเธอคือชมพูแพร  เล่นเอาซะเราเกลียดชมพูแพรไปเลย
ขัดใจกับตอนจบนิดนึง ถึงตอนจบของคู่พระ-นางจะหวานมากถูกใจเราที่สุด  แต่อยากให้ชมพูแพรได้รับกรรมอะไรบ้าง
(คิดว่ามิ้นท์เหมาะกับบทนางร้ายมากกว่าบทนางเอกนะคะ  หรือถ้าเป็นนางเอก ก็เหมาะกับบทนางเอกวีนๆ เหวี่ยงๆมากกว่านางเอกเรียบร้อยอะ)
ทำร้ายคนอื่นมาทั้งเรื่องละ  น่าจะได้รับกรรมอะไรบ้างนะให้สาสมกับสิ่งที่เคยทำไว้   
ส่วนพี่โป๊ป บทคุณหมอเนี่ยแอบน่าเบื่อนิดนึงนะ เป็นพระรองผู้แสนดี  ดูแล้วก็สงสารพี่หมอ  (แบบว่าอยากจะเข้าไปปลอบใจพี่หมอแทนยัยแพรซะจริง 555)
อ้อ  อีกคู่นึงเราก็ชอบนะ เพลินตากับนายสาหัส เอ๊ย สหัส  คู่นี้ออกแนวขำๆ ช่วยเบรคความเครียดได้ดีเลย
แต่ชอบที่สุดก็ฉากจบของคู่นี้อะ  เป็นการสารภาพรักที่แปลกมากๆเลยสหัสเอ๊ย    ชอบมามิด้วยค่ะ ดูบ้าผู้ชาย แต่ก็ใสซื่อ จริงใจดี เป็นตัวช่วยให้สายชลกับนางฟ้าด้วย

เกมร้ายเกมรักอวสานไปแล้ว พบกับณเดชน์ญาญ่าได้ใหม่ในละครรีเมคแนวโรแมนติค-คอมเมดี้เรื่อง "ธรณีนี่นี้ใครครอง" นะคะ
น่าจะออนแอร์ประมาณเดือนมีนา-เมษาปี2555

ติดตามข่าวคราวณเดชน์และญาญ่าได้ที่
http://www.nadechworld.com   (เว็บไซต์แฟนคลับณเดชน์)
http://www.yayaurassaya.com/ (เว็บไซต์แฟนคลับญาญ่า)
http://www.facebook.com/nadechworld  Nadechworld (ณเดชน์ คูกิมิยะ)
http://www.facebook.com/YayaUrassaya   YayaUrassaya.com

บ้านคู่ณเดชน์ญาญ่า
http://nadechyaya.com/  (เว็บไซต์แฟนคลับณเดชน์ญาญ่า)
http://www.facebook.com/NYHOMEPantip    Nadech & Yaya Home at Pantip
http://www.facebook.com/NadechYayaClub    NadechYaya.com
http://www.facebook.com/TheBarryYa    Barry.Ya
http://www.facebook.com/groups/lovenygroup/
http://www.facebook.com/groups/lovenadadyaya/

หรือบ้านณเดชน์ญาญ่าในเว็บพันทิป
เสิร์ชชื่อ Nadech & Yaya ตรงช่องค้นหาข้อมูล ช่องSmart Search ของเว็บพันทิป 
http://search.pantip.com/cgi-bin/ss?query=Nadech+%26+Yaya&group=%E0%A9%C5%D4%C1%E4%B7%C2&search=&age=all

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2011, 10:54:31 PM โดย ปากกาเวทมนตร์ »