ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ทงอี จอมนางคู่บัลลังค์ (Dong Yi)

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
Re: ทงอี จอมนางคู่บัลลังค์ (Dong Yi)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:10:18 PM »
วันนี้เอาเกร็ดเกี่ยวกับอายุนักแสดงในเรื่องทงอี มาฝากค่ะ

เพราะรู้สึกนักแสดงหนุ่มๆ ในเรื่องนี้ หน้าเด็กกันจัง เลยอยากรู้ว่าอายุเท่าไหร่กันแล้ว

เริ่มจากอยากรู้ฝ่าบาทก่อนเลย เพราะเฮียจีจินฮี เรื่องนี้ไม่ได้แก่ไปกว่าที่เล่นเป็นใต้เท้ามินจุงโฮ ในแดจังกึมเลยซักนิด

จีจินฮี เกิดปี 16 ปีนี้อายุ 38

ส่วนพี่ชอนซู อุราบานีสุดหล่อกรี๊สสลบ แบซูบิน เกิด 19 ปีนี้ 35

ชิมวุนเท็ค หล่อทะเล้นน่ารักดี หน้าเด็กมาก เกิด 23 ปีนี้ 31

แต่น่าทึ่งที่สุดคือเฮียชอนชุลโฮ ตัวโกงสุดหล่อ ที่เล่นเป็นศาลไต่สวน คู่แข่งท่านผบ. ซอ
เกิดปี 13 ปีนี้ 41 !!! ทึ่งมาก เฮียแกหน้าเด็กจริงๆ เป็นตัวโกงที่เท่ห์มาก หล่อแบบร้ายๆ

ส่วนนางเอก น้องฮันฮโยจู เกิดปี 30 ปีนี้ 24

พระเอกนางเอกตัวจริง จีจินฮี กับ ฮันฮโยจู อายุต่างกันตั้ง 14 ปี
เกือบจะเป็นพ่อลูกได้แล้วนะนี่ แต่ก็เล่นคู่กันได้น่ารักมาก

ในเรื่องทงอี ฝ่าบาท กับ ทงอี อายุห่างกันแค่ 8 ปีเอง
เพราะเหตุการณ์ในเรื่องทงอี เริ่มขึ้นในปีที่ 7 ของรัชกาลพระเจ้าซุกจง
พระเจ้าซุกจงขึ้นครองราชย์เมื่ออายุ 13 ปี
แสดงว่าเรื่องทงอีเริ่มขึ้นเมื่อฝ่าบาทอายุ 20 ส่วนทงอีอายุ 12

เรื่องทงอี กินเวลาประมาณ 16-17 ปี ตั้งแต่ทงอีอายุ 12 จนถึงประมาณ 28-29 ปี
ส่วนฝ่าบาทอายุ 20 ปีถึงประมาณ 36 ปี ใกล้เคียงอายุจริงของจีจินฮี

ทงอีตัวจริง ตายก่อนฝ่าบาท ตายตอนอายุ 49 ปี ฝ่าบาทอายุ 57 ปี
ส่วนฝ่าบาทสวรรคตอีก 2 ปีต่อมา อายุ 59 ปี
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: ทงอี จอมนางคู่บัลลังค์ (Dong Yi)
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 05:23:58 PM »
โทษที มาตอบช้ามาก คือนานะยุ่งสุดๆเลยค่ะ
ตรงที่พี่ galdewis บอกว่า
เค้าเขียนบทให้ทงอี สุดท้ายก็ไม่ได้เป็นมเหสี
ซึ่งตรงตามประวัติศาสตร์ที่บันทึกไว้
ซึ่ง การเขียนเรื่องนี้ถือว่าคนเขียนบทเก่งมาก
ที่สามารถเพิ่มรายละเอียด เนื้อหา เรื่องราว
จากประวัติศาสตร์เพียงไม่กี่บรรทัด แล้วบทสรุป
ก็ไม่ทำให้ ประวัติศาสตร์ นั้นแปรเปลี่ายนไป
จากเดิมด้วย ซึ่งทำให้นานะจัง นึกถึงเรื่อง
เจาะเวลาหาจิ๋นซี ผลงาน ของ หวงอี้
ที่เค้าพยายาม ให้ พระเอกย้อนเวลาไป
ช่วยจิ๋นซีขึ้นครองราชย์ได้สำเร็จ ซึ่งมันเหมือนเป็นมุมมองที่
อาจจะเป็นได้ว่ามีคนจากอนาคต มาช่วยให้จิ๋นซีเป็นปฐมกษัติรย์
ที่ยิ่งใหญ่มากๆของจีน และสุดท้ายพระเอกก็ต้องเลือกที่จะอยู่
ในอดีต เพราะเลือกคนรัก แต่การเชื่อม ตอนจบมันทำให้นานะทึ่งตรงที่ว่า
กบฏ ชาวนา ที่โค่นจิ๋นซีได้  คือ เซี้ยงหยี่ แล้วปราดาพิเษกขึ้นมาเป็นกษัติย์
แต่เค้าเขียนบทให้เป็นลูกชายของ พระเอก ซึ่งก็คือเซี้ยงเส้าหลง พระเอกนั่น
ตอนใกล้จะจบนั้น จิ๋นซีฮ่องเต้ จะฆ่าพระเอก เพราะรู้ว่าพระเอกนั้น เก่งพอที่จะโค่นบัลลังก์
ของตนเองได้ เพราะยังไงพระเอกก็เป็นคนช่วยให้จิ๋นซีขึ้นครองราชย์
แต่ว่าทำไมได้เพราะไปพบความเชื่อมโยงที่ว่า ถ้าพระเอกตาย ตนเองก็จะไม่รอดด้วย
เลยไว้ชีวิต แล้วพระเอกก็ เลิกยุ่งกับจิ๋นซีไปอยู่เป็นชาวบ้าน ซึ่งนานะคิดว่ามันเป็นตอนจบที่ดีมากๆ
สนุก และไม่บิดเบือน จริงๆอยากให้บ้านเรามีประวัติศาสตร์แนวนี้บ้างนะคะ
เข้าไปในอดีต แต่ สุดท้ายแล้ว ก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงประวัติศาสตร์ได้
แต่รอยต่อตรงนั้น เราสามารถที่จะ ใสเรื่องราวเข้าไปได้เหมือนกับทงอี

สำหรับเกร็ดความรู้ที่พี่ galdewis นำมาฝาก ดูแล้วพระเอกเกาหลี
ต่อให้อายุมากแค่ไหน ก็เป็นพระเอกได้ อย่าง ป่าเบยองจุน ที่มาเล่นเป็น พระราชาทัมต๊อก
ที่อายุ 17 แต่ว่าเค้าก็ทำให้เราเชื่อได้นะว่า เค้าคือทัมต๊อกแม้ว่า อายุจะห่างไกลหน้ามากก็ตาม
ถ้าเป็นเมืองไทย 30-40 ก็ต้องรับบทพ่อบทปู่ละ 555

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 04:51:37 PM »
อ้าว นานะจัง นึกว่าจะไม่เข้ามาตอบแล้ว อิอิ

ตอบช้าหรือไม่ตอบ ก็ไม่เป็นไรนะคะ นานะจัง พูดจริงๆ พี่เข้าใจเรื่องไม่มีเวลามากๆ เพราะพี่เอง เดี๋ยวนี้ก็ไม่ค่อยมีเวลาทำอะไรสนุกๆ ได้มากเหมือนเมื่อก่อน เวลาว่างส่วนตัวนี่ ต้องจัดสรรแบบให้คุ้มที่สุดจริงๆ

แต่ว่าตอนนี้กำลังติดทงอีมากๆ เรื่องนี้ยิ่งดูซ้ำยิ่งสนุกอ่ะ ดูรอบแรกไม่สนุกเท่าไหร่หรอก เรียบๆ เรื่อยๆ เอื่อยๆ ยังไงไม่รู้ อย่างที่บอกว่าความเข้มข้นของเนื้อเรื่อง สนุกสู้แดจังกึมไม่ได้ แต่พอกลับมาดูซ้ำๆ จะซึมซับถึงความลึกซึ้งของเรื่องมากขึ้นเรื่อยๆ สรุปแล้ว เรื่องนี้ล้ำลึกกว่าแดจังกึมมาก และตอนนี้ก็รักเรื่องนี้ไปเรียบร้อยแล้ว

เพราะชอบเรื่องทงอีมากๆ ทำให้พี่อดใจไม่ได้ ไปค้นข้อมูลแบซูบิน กับชอยชุลโฮ เข้า แล้วก็ต้องสต๊อปไว้ก่อนเลย เคยตั้งใจว่า จะไม่ขอรู้ประวัติส่วนตัวของดารานักแสดงคนไหนอีกแล้ว แต่เรื่องนี้ชอบพี่ชอนซู กับท่านโฮยอนมาก เลยอดใจไม่ได้ แล้วก็ต้องผิดหวังอีกจนได้ เห็นรูปพี่ชอนซูแล้วก็ผิดหวังนิดๆ พี่ชอนซูเวลาใส่ชุดปกติแล้วดูติ๋มมากๆ แต่รอยยิ้มกับแววตายังน่ารักเหมือนเดิม ส่วนท่านโฮยอน รายนี้ยิ่งแล้วหนัก มีข่าวไม่ดีเลย เสียชื่อเสียงมาก ถึงขนาดถูกปลดจากเรื่องทงอี แถมยังเคยติดเหล้า ไม่อยากจะเชื่อว่าคนหน้าเด็กและดูดีขนาดนี้จะเคยติดเหล้า

ไว้จะเข้ามาเขียนอีกค่ะ เพราะไม่รู้จะไปกรี๊ดเรื่องนี้ที่ไหน ทู้ในพันทิปก็ไม่ค่อยชอบเข้าไปเขียนเท่าไหร่ ดีที่มีบอร์ดนี้ให้เขียนระบายความกรี๊ดนะนี่ อิอิ แต่นานะจังถ้ายุ่งมาก ไม่ต้องตอบก็ได้นะ แค่ทิ้งข้อความไว้นิดนึงว่าอ่านแล้วก็ได้
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 11:00:34 AM »
เพิ่งเห็นข้อความของพี่ galdewis อ่ะค่ะ   :'( 

ขอนอกเรื่องนิดนึง นานะ อยากชวนพี่ ไปเขียนบทโทรทัศน์ ลงบอร์ดที่ ฟอรั่มนี้

จังเลยค่ะ แบบว่าเป็นไอเดียของน้องกาฬรหัสย์ ที่อยากจะนำ บทประพันธ์ดีๆที่ตัวเองชื่นชอบ

และไม่เคยเป็น บทโทรทัศน์มาก่อน มาลองถ่ายทอดเป็นบทโทรทัศน์ ดู พี่สนใจบ้างมั้ย

ถ้าสนใจตามไปลิงค์นี้ น้า

http://www.boysapolclub.com/Forums/index.php?board=28.0

beauoo

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 11:37:08 PM »
พระเจ้ายองโจ เป็นพระราชโอรสในพระเจ้าซุกจงประสูติแต่พระสนมทงอี ได้เป็นพระราชาองค์ที่21ของโชซอนนั่นคือพระเจ้ายองโจ แต่ด้วยชาติกำเนิดอันต่ำต้อยของพระสนมทงอี จึงทำให้พระเจ้ายองโจจะไม่ค่อยไปสะการะพระศพพระสนมทงอี พระมารดาของพระองค์เพราะอาจเป็นจุดบอดให้พวกขุนนางหาเรื่องได้ แต่พระเจ้ายองโจจะสวมแหวนคู่ ที่เป็นหยกนั่นคือแหวนคู่ที่พระเจ้าซุกจงพระราชทานให้พระสนมทงอีแล้วแหวน นั่นยังตกถึงพระเจ้าซุนโจ พระราชาองค์ที่23 ลูกของลีซานนั่นเองดูทงอีจบ ลองไปหาลีซานมาดูแล้วจะบอกว่าหน­ุกมากๆ ลีซานคือหลานของพระเจ้ายองโจ ได้เป็นพระราชาองค์ที่22ของโชซอ­น สรุปทงอีเป็นทวดแท้ของลีซาน ซึ่งลีซานฉลาดมากๆ บอกแค่นี้ก็รู้แล้วว่าฉลาดเหมือ­นทวดนั่นเอง พระสนมทงอีสอนให้ลูกหลานเป็นคนต­ิดดิน ดีจริงๆเรย พระสนมทงอีถึงจะเกิดในชนชั้นต่ำ แต่จิตใจนั่นสูงเกินคณานับ น่าเอาเป็นแบบอย่างที่สุด ;D

ออฟไลน์ มณีจันทร์

• **
  • 536
  • 0
  • If you're my destiny I will meet you (may be !!!)
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:54:06 PM »
ชอบเรื่องนี้มากจิงๆ คะ... ติดกันทั้งบ้านเลย

:icon_question:

ออฟไลน์ มณีจันทร์

• **
  • 536
  • 0
  • If you're my destiny I will meet you (may be !!!)
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 06:47:12 PM »
เดินทางมาสู่ตอนท้ายๆ เรื่องแล้วล่ะคะ สัปดาห์นี้ก็จะเสนอเป็นตอนสุดท้ายแล้ว สำหรับซีรี่ย์แสนสนุกเรื่องนี้คะ...

:icon_smile:

• *
  • 7234
  • -3
ทงอี ขอถามเกี่ยวกับตอนจบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:57:31 PM »

ไปเจอกระทู้นี้มาค่ะ อ่านแล้วกระจ่างขึ้นเยอะเลย เรื่องนี้ ^^

ทงอี ขอถามเกี่ยวกับตอนจบหน่อยครับ

ทงอี ขอถามเกี่ยวกับตอนจบหนอ่ยครับ      
เพิ่งมีโอกาสได้ดู เพิ่งดูจบมาเลยมีข้อสงสัยน่ะครับ

อยากรู้ว่าตอนหลังทงอีได้มีโอกาสเป็นพระพันปีมั้ยครับ(ได้เห็นลูกตัวเองครองราชย์ก่อนตาย)

แล้วรัชทายาทองค์ก่อนที่พระเจ้ายองโจจะขึ้นครองราชไปไหนเหรอครับหลังๆบทหายไปเลย

แหวนหยกคู่ในเรื่องนี่ เป็นวงเดียวกับในเรื่องลีซานรึเปล่าครับ

ตอนจบเอาใจหายนิดหน่อย หวังจะได้รอดูฉากทงอีกับพระราชาครองคู่กับแบบคนธรรมดากับเขาบ้าง แต่ไหงฉากสุดท้ายกลายเป็น2คนจับมือเดินกันไปในทุ่งหญ้า(ผมเข้าใจว่าฉากนี้ทั้ง2คนตายแล้ว)ใช่รึเปล่าหว่า กว่าจะได้อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขคือหลังความตายงั้นเหรอ ออกจะโหดร้ายไปนิดนึงนะฮ่าาาา

ขอบคุณครับ

จากคุณ   : แกะดำทำเนียน
เขียนเมื่อ   : วันเนา 55 16:41:12

ความคิดเห็นที่ 1      
ทงอีตายเมื่อตอนอายุ 49 ปี
หลังจากนั้น 1 ปี พระเจ้าซุกจงสวรรคต
รัชทายาทขึ้นครองราชย์ได้ 4-5 ปีก็สวรรคต
พระเจ้ายองโจได้เฉลิมพระยศให้ทงอี
ส่วนแหวนหยกนั้นพระเจ้ายองโจก็ประทานให้ซงยอนและหายสาบสูญไปในที่สุด ส่วนลูกหลานของพระมเหสีอินฮยอนก็ได้เป็นพระมเหสีผู้โด่งดังคือ
พระมเหสีเมียงซอง จักรพรรดินีที่ถูกต่างชาติลอบฆ่า

จากคุณ   : koong761
เขียนเมื่อ   : วันเนา 55 17:46:34 

ความคิดเห็นที่ 2      
1.ไม่ได้เป็นค่ะ เพราะว่าทงอีตาย(ขอใช้คำสามัญ)ก่อนที่ลูกชายจะขึ้นครองราชย์ หลังจากนั้น1ปี ฝ่าบาทก็สวรรคต ค่ะ แต่ภายหลัง พอลูกทงอี(พระเจ้ายองโจ ปู่ของลีซาน) ขึ้นครองราชย์ ก็เฉลิมพระยศเป็นพระสนมซุกวอน ค่ะ

2.รัชทายาทขึ้นก่อนลูกชายทงอีค่ะ แต่ก็ครองราชย์ไม่ได้นานนักพระเจ้ายองโจก็ต่อค่ะ

3.ใช่ค่ะ มีต่อไปถึงลีซาน แหวนที่พระเจ้ายองโจให้ซงยอน ^^

...ตอนจบก็โอเคน๊าา ไม่ได้เห็นฉากกำลังตาย(แต่มาถึงตายไปแล้ว)ดูแล้วไม่ทรมานจิตใจ แต่ลีซานนี่ตอนนางเอกตายนี้เศร้ามาก

จากคุณ   : BeemkunglanlA
เขียนเมื่อ   : วันเนา 55 20:30:23 

ความคิดเห็นที่ 3      
1. ไม่ได้เป็นค่ะ เพราะทงอีตายก่อนลูกจะขึ้นครองราชย์ แล้วจากนั้น 2 ปี ฝ่าบาทถึงสวรรคต ตอนมีชีวิตอยู่ทงอีค่อยๆขึ้นจากสนมซุกวอนมาเป็นตำแหน่งพระสนมเอกซุกบินในสมัยพระเจ้าซุกจงค่ะ พอพระเจ้ายองโจครองราชย์ถึงเฉลิมยศสถาปนาให้เสด็จแม่เป็นสมเด็จพระราชินีซอนฮวาคยอง เพื่อชดเชยที่ตอนมีชีวิตสนมซุกบินปฏิเสธตำแหน่งพระมเหสี

2. รัชทายาทครองราชย์ได้ไม่นานค่ะ เพราะร่างกายอ่อนแอ

3. ใช่ค่ะ แหวนที่พระเจ้าซุกจงประทานให้พระสนมซุกบิน

ส่วนตอนจบไม่เศร้าเลยค่ะ ออกจะโรแมนติก

จากคุณ   : จำใจเพราะจำยอม
เขียนเมื่อ   : วันเนา 55 21:03:50 

ความคิดเห็นที่ 4      
ขอบคุณครับฮ่าาา

ไปแอบอ่านประวัติจริงๆมา เขาว่ามเหสีอินฮยอน(ชื่อนี้เปล่าหว่า)

ตายเพราะโดนแอบวางยาพิษโดยฮีบินแฮะแต่ในเรื่องไม่ได้นำเสนอแบบนั้น

จากคุณ   : แกะดำทำเนียน
เขียนเมื่อ   : วันเนา 55 21:21:09 

credit : http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A11961332/A11961332.html