ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

วิธีการเขียนบทละครโทรทัศน์/หัวใจสำคัญ ว่าด้วยการเขียนบทภาพยนตร์

ออฟไลน์ Moon

• **
  • 782
  • 0
Re: วิธีการเขียนบทละครโทรทัศน์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 06:56:35 PM »
โอ้  ยาวมาก ตาลายแล้วค่ะ  :icon_exclaim:  แต่ก็ต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ  :icon_biggrin:

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
เรื่องการเขียนบทภาพยนตร์ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:59:28 PM »
ไปเจอ comment ดีจากในพันทิป มาอีกแล้วค่ะ เรื่องเกี่ยวกับการเขียนบทภาพยนตร์
ซึ่งคุณ ปลาวาฬภูเขา พูดได้ตรงใจเราสุดๆ เลยอ่ะ เพราะเราคิดว่า ละครไทย หรือ ภาพยนตร์
ของบ้านเราส่วนใหญ่ที่ไม่สามารถประสบความสำเร็จได้วงกว้าง และเป็นที่ยอมรับ
มาจาก พล็อต หรือ บทที่ขาดเหตุผล กำกับ จึงไม่สามารถทำให้อยู่ในเส้นของความเป็นสากลได้
ทำได้แค่ คนไทยดูกันเอง T_T

credit : http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A9087222/A9087222.html

เรื่องการเขียนบทภาพยนตร์ครัล     

ผมเป็นคนหนึ่งครับที่ชอบชมภาพยนตร์มาก
เวลาชมก็จะคิดนู่นคิดนี่ ตามเนื้อเรื่องไปด้วย..
และก็คิดว่ากลายๆท่านใน pantip แห่งนี้ก็คงไม่แตกต่างกันมากนัก

ความฝันอย่างหนึ่งของผมก็คือ
การได้เห็น"บทภาพยนตร์ของตัวเอง" ได้ถูกนำไปสร้างเป็นภาพยนตร์ที่ฉายจริง
เป็นแค่ความฝันของเด็กธรรมดาๆคนหนึ่งครับ ที่ยังไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันมากนัก
คิดแค่ว่า ถ้าเป็นอย่างนี้จะสนุกมั้ยนะ ถ้าเป็นอย่างนี้จะเป็นอย่างไร
ผมก็เลยมีเรื่องอยากจะถามหลายๆท่านครับ

ว่า การเขียนบทภาพยนตร์นี่ ทุกคนคิดว่า เราต้องคิดเพื่อรองรับสิ่งที่สามารถ
เกิดขึ้นได้จริงมั้ยครับ? สมมติว่าผมคิดเรื่อง แฟนตาซีไฮเทคโนโลยี
แต่ว่าอุตสาหกรรมภาพยนตร์ไทยยังไปได้ไม่ถึง ผมก็ไม่ควรเขียนมันใช่มั้ยครับ
หากความฝันผมคือ "การได้เห็นบทของตัวเองเป็นภาพยนตร์จริงๆ"

เรื่องเนื้อเรื่องบางเรื่องที่ไม่ต้องใช้ CG อะไรมาก แต่อาจเป็น โลเคชั่นที่หายาก
เหลือเกินในประเทศไทย..ผมจำเป็นต้องคิดเพื่อรองรับจุดนั้นมั้ย..เป็นสิ่งที่ผมอยากถามความเห็นของทุกคนครับ ^^

มันก็เป็นแค่ความฝันที่อยากลองลงมือทำครับ บางคนอาจคิดว่า จะไปคิดไกลขนาดนั้นทำไม ในเมื่อมันอาจจะไม่มีทางเป็นจริงได้เลย..แต่ก็อยากลองดูน่ะครับว่าจะเป็นยังไง

ขอบคุณมากนะครับ

จากคุณ : gogot 
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 12:20:41 A:124.122.198.130 X: TicketID:239011

ความคิดเห็นที่ 1   

ดีแล้วหละที่คิดถึงสถานการ์นความเป็นไปได้ ถ้าคิดจะเอาไว้ให้ขาย ให้ทำจริงก็คงต้องคิดแหละ แต่ถ้าคิดจะเขียนเล่นๆก็เอาไปให้สุดๆเลยดีกว่านะเราว่า สนุกกว่า อิอิ

จากคุณ : มู้ 
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 12:50:13 A:125.238.234.166 X: TicketID:224764 

ความคิดเห็นที่ 2     

บทภาพยนตร์นั้นจะแฟนตาซีขนาดไหนก็ต้องอยุ่บนพื้นฐานของความเป้นจริงครับ

เช่นจะทำไซ-ไฟ ให้คนบินได้ ก็ต้องมีเหตุที่มารองรับว่ามันบินได้เพราะอะไร ซึ่งเหตุผลนั้นอาจจะมีจริงหรือไม่ก็ได้แต่มันต้องมีและเมื่อถูกถามผู้เขียนบทจะต้องตอบได้ทั้งหมดครับ(เช่น ไซคลอปปล่อยแสงออกจากได้ เพราะมนุษย์มันกลายพันธ์บลาๆๆๆ)

ทีนี้บางคนชอบจินตนาการกว้างไกลเพราะคิดว่ามันมีอิสระและไม่ต้องค้นคว้ามาก มันไม่ยากที่ทำให้คนเหาะได้เพราะนี่คือหนังแล้วจะไปเอาอะไรกับมัน

ขอบอกว่าคิดแบบนั้นไม่ถูกต้องนักครับ เพราะการที่เราคิดเรื่องที่เป็นสิ่งใกล้ตัวหรือเทคโนโลยีที่ใกล้ตัวเนี่ยมันทำให้คนอื่นๆเชื่อเราได้ง่าย(โม้ได้เนียนนั่นเอง)

ในขณะที่หากคุณจะเขียนเรื่องให้มันหลุดโลก คุณก็ยิ่งต้องหาเหตุผลและโน้มน้าวคนดู(หรือคนอ่าน)อย่างหนัก และนั่นมันยากมากๆครับ

ใช้ของใกล้ตัว ค้นคว้าเรื่องใกล้ตัว...คนเชื่อ คนอิน คนมีอารมทณ์ร่วม สนุกไปกับหนัง ลืมและยินดีมองข้ามข้อผิดพลาดเล้กๆน้อย สุดท้ายถูกชมว่าหนังดี

ใช้จินตนาการบรรเจิดมาก ไม่มีเหตุผล...คนไม่เชื่อ ไม่อิน ไม่มีอารมณ์ร่วม เอาเวลาไปจับผิดบทและหาข้อแย้งในใจ หนังถูกมองว่าห่วย

ความสำคัญของการเขียนบทไม่ใช่การเขียนครับ แต่มันคือการคิดพลอตดีๆและทำให้คนเชื่อว่าเรื่องแบบนี้มันอาจจะมีจริงหรือสมจริงที่สุด

เช่น โทลคีนเขียนลอร์ด ออฟ เดอะริงส์ เขาไม่ได้สร้างแค่ "เผ่าเอลฟ์" นะครับ...แต่เขาสร้างทั้งวัฒนธรรม ประวัติศาสต์ ลักษณนิสัย รวมไปถึงภาษาและตัวอักษร

และเขาไม่ได้ทำแค่เพียงหนึ่งหรนือสองเผ่า แต่เขาทำ "ทั้งโลก" และเพราะการใส่รายละเอียดที่ "สมจริง" ระดับนี้แม้มันจะเป้นเรื่องที่ "โม้" ขึ้นมาแต่มันก็ "โม้ได้เนียน" จนคนอ่านอินตามไปกับมันทั้งๆที่รุ้ว่ามิดเดิลเอิร์ธมันไม่มีอยู่จริง

สรุปว่า "เหตุ" และ"ผล" นั้นสำคัญมากในบทภาพยนตร์ครับ...อย่าได้คิดง่ายๆว่านี่คือหนังแฟนตาซี ดังนั้นมันจะเกิดอะไรขึ้นก็ได้

ผมว่าเลี้ยงเหล้าผมดีกว่าจะได้คุยยาวๆ - -"

(นี่เราเกือบมีสาระแล้วนะเนี่ย)

จากคุณ : ปลาวาฬภูเขา     
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 12:57:50

ความคิดเห็นที่ 3     

ถ้าเขียนมาอลังการเกินไป จะมีปัญหากับ นายทุน ว่าเค้าจะยินยอมออกเงินให้ทำหรือไม่

เพราะสมัยนี้เงินลงทุนมันน้อยลง ถ้าไม่ใช่่ว่าเส้นใหญ่จริงๆ ยาก

แต่ถ้าอยากเขียน ก็เขียนๆไปเหอะ ลองเสนอดูก่อน ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ซักหน่อย

จากคุณ : PeterBen   
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 12:58:24   

ความคิดเห็นที่ 4     

ต้องฝึกเขียนบทง่ายๆก่อนครับ...เช่น
พระเอกเป็นนายอำเภอเดินทางไปรับตำเหน่ง
เข้าไปกินกาแฟ เจอนักเลงเจ้าถิ่นเล่นงาน....อะไรประมาณนี่แหละ555555

จากคุณ : เพื่อนอ้วน   
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 13:15:46   

ความคิดเห็นที่ 5   

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
เรื่อง แฟนตาซีไซไฟอะไรนั่น ผมก็แค่ยกตัวอย่างเหตุการณ์ว่า
ถ้าอยากให้บทได้ทำเป็นภาพยนตร์จริงๆ แต่เทคโนโลยีอุตสาหกรรมภาพยบนตร์ไทยยังไปไม่ถึง อีกทั้งยังมีโอกาสที่จะได้ทำน้อยมาก..ถ้ายึดตามหลักความฝัน
ก็ควรเขียนแนวอื่นใช่มั้ยครับ

เรื่องการเขียนแฟนตาซี ผมคงยังเขียนไม่ได้หรอกครับ
เพราะมันยากและมากมายจริงๆ ยังต้องฝึกอีกยาวไกลครับผม
ก็จะค่อยๆมองดูสิ่งรอบตัว และจะพยายามจับมาร้อยเรียงให้น่าสนใจดีกว่าครับ

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับผม ^^

ปล.ผมมีอีกคำถามครับ คำว่่า"บทภาพยนตร์" ที่เราเอาไปเสนอ
นั่นคือเราเสนอเป็นพลอตใช่มั้ยครับ ว่าเรื่องเป็นมายังไง
ดำเนินยังไง จบอย่างไร..เป็นเพียงพลอตที่ไม่ต้องมี รายละเอียดอะไรมากมาย
ที่ลึกลงไปถึงบทพูดของตัวละคร อะไรแบบนี้

ขอความกรุณาผู้รู้ ช่วยเป็นส่วนหนึ่งของความฝันของผมด้วยนะครับ ^^

จากคุณ : gogot 
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 13:33:52 A:124.122.198.130 X: TicketID:239011 

ความคิดเห็นที่ 6     

ผมชอบบทของ matrix น่ะ เหตุผลรองรับดี
ทำไม neo บินได้ ทำไมต้องต่อยกัน ในเมื่อปืนก็มี

จากคุณ : ละมุนภัณฑ์   
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 16:04:52   

ความคิดเห็นที่ 7     

อุ๋ย อยากตามไปนั่งโต๊ะกับคุณปลาวาฬภูเขา ด้วยคน

จากคุณ : alexkh     
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 16:17:36   

ความคิดเห็นที่ 8     

บทภาพยนตร์ที่โตได้ในไทย

ถ้าจะเริ่มจากการเขียนนิยาย

ก็คงเป็นนิยายรัก ที่ได้สร้างเป็นภาพยนตร์มาแล้วหลายเรื่อง

ประเด็นสำคัญนอกจากทักษะการเขียนแล้ว คือการ research ที่ดีครับ
ใส่ความสมจริงเข้าไป ก็มีโอกาสเป็นภาพยนตร์ได้ !

จากคุณ : nutnarukex   
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 17:19:07