ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ลองเเต่งดูค่ะ ได้มั้ยก็บอกด้วยนะค่ะ

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: ลองเเต่งดูค่ะ ได้มั้ยก็บอกด้วยนะค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 04:22:28 PM »

กลางสวาท หมายถึง ตกอยู่ในความรักค่ะ
อรอัญสา คือ ผู้หญิงที่เลิศด้วยอายุนะค่ะ คือ ผิวพรรณกับอายุเข้ากัน ไม่เหี่ยวตึงเกินวัยค่ะ

แบบว่าพี่ก็สงสัย น้องแปลจากอะไรคะ พจนานุกรม หรือ ความเข้าใจของตัวเองเหรอ ลองเสริทหาคำที่น้องบอกมา ไม่เห็นจะมีความหมาย
ความหมายมันแยกกัน อย่างคำว่า กลางสวาทเนื่ย ความหมายของสวาท ก็คือ ไม่ว่าจะตกอยู่ในสถานการณ์อย่างไร ตัวนางก็รับได้ อะไรประมาณนี้
ส่วนกลาง ไม่มีความหมายอะไรลึกซึ้ง ก็เข้าใจตรงกันว่ามันอยู่กึ่งกลางพอดี อ่ะค่ะ  :icon_exclaim:
ความหมายของสวาท คือ ความรัก ความพอใจ หรือความยินดีในทางกามารมณ์ เช่น รสสวาท  :icon_mrgreen:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2011, 04:25:15 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: ลองเเต่งดูค่ะ ได้มั้ยก็บอกด้วยนะค่ะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 04:33:34 PM »
ลงต่อค่ะ คนนี้เเต่งยากหาคำคล้องจองไม่ค่อยจะได้ เลยเเต่งเป็นโคลงสี่สุภาพ ไม่ตรงตามฉันทลักษณ์บ้างไม่เป็นไรนะค่ะ เพราะเเต่งไม่ค่อยเก่ง
         ปอง
 คนสี่งามเลิศฟ้า  ชื่อปอง
ได้เป็นเอกคู่ครอง  รถสิทธิ์
พี่น้องนางสิบสอง    งามยิ่ง เสิศเเล
คราหลังต้องอาภัพ    ถูกควักลูกตา

สัมผัสนี้ไม่ถูกต้องนะคะ มันต้องพ้องกันกับ สิทธิ์ ก็จะมีคำให้เลือก ฤทธิ์ , มิตร , คิด , ชิด ฯลฯ
ควรเปลี่ยน คราหลังต้องอาภัพ เป็นประโยคที่สัมผัสพ้องกันอ่ะค่ะ

ตัวอย่าง   
คนสี่งามเลิศฟ้า    ชื่อปอง
ได้เป็นเอกคู่ครอง     รถสิทธิ์
พี่น้องนางสิบสอง   งามยิ่ง เลิศแล
คราวเคราะห์พร้อมญาติมิตร  ถูกควักลูกตา

ประมาณนี้ค่ะ  :icon_rolleyes:

ออฟไลน์ อัคนีสีเพลิง

• *
  • 549
  • 0
  • อะ วิช สุ นุต สา นุ ติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 05:30:14 PM »
โอ้โห! ดูกันละเอียดๆทุกคนเลยอ่ะ  ต้องขอกบอกว่าโคลงสี่แต่งไม่ง่ายเลย ถึงจะมีบางคำที่ไม่พ้องกันตามหลักบ้าง แต่ก้ถือว่าน้องมีความพยายามมากค่ะ เอาใจช่วยต่อไปสู้ๆ!!!

ออฟไลน์ lovely

• *
  • 292
  • 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 05:35:39 PM »
ลงต่อค่ะ คนนี้เเต่งยากหาคำคล้องจองไม่ค่อยจะได้ เลยเเต่งเป็นโคลงสี่สุภาพ ไม่ตรงตามฉันทลักษณ์บ้างไม่เป็นไรนะค่ะ เพราะเเต่งไม่ค่อยเก่ง
         ปอง
 คนสี่งามเลิศฟ้า  ชื่อปอง
ได้เป็นเอกคู่ครอง  รถสิทธิ์
พี่น้องนางสิบสอง    งามยิ่ง เสิศเเล
คราหลังต้องอาภัพ    ถูกควักลูกตา

สัมผัสนี้ไม่ถูกต้องนะคะ มันต้องพ้องกันกับ สิทธิ์ ก็จะมีคำให้เลือก ฤทธิ์ , มิตร , คิด , ชิด ฯลฯ
ควรเปลี่ยน คราหลังต้องอาภัพ เป็นประโยคที่สัมผัสพ้องกันอ่ะค่ะ

ตัวอย่าง   
คนสี่งามเลิศฟ้า    ชื่อปอง
ได้เป็นเอกคู่ครอง     รถสิทธิ์
พี่น้องนางสิบสอง   งามยิ่ง เลิศแล
คราวเคราะห์พร้อมญาติมิตร  ถูกควักลูกตา

ประมาณนี้ค่ะ  :icon_rolleyes:

ขอบคุณค่ะพี่ ขอเเก้ตัวด้วยปี่เเละปลอดค่ะ
  ปี่(อาจไม่เพราะเท่าไหร่เพราะเเต่งอยากเหมือนกัน)
 ต่อมาคนห้าคือ     ชื่อปี่
โฉมงามเพราะทำดี   บุญเกื้อ
คราหลังกรรมยังมี    ถูกควักลูกตา
องค์รถสิทธิ์โปรดตั้ง    เป็นพระมเหสี
   ปลอด
  โฉมงามนามว่าปลอด   สวยตลอดไม่เเปรผัน
พร้อมด้วยญาติวงค์สรรค์       ใจไหวหวั่นครั้นเห็นนาง

• *
  • 292
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 05:36:32 PM »
โอ้โห! ดูกันละเอียดๆทุกคนเลยอ่ะ  ต้องขอกบอกว่าโคลงสี่แต่งไม่ง่ายเลย ถึงจะมีบางคำที่ไม่พ้องกันตามหลักบ้าง แต่ก้ถือว่าน้องมีความพยายามมากค่ะ เอาใจช่วยต่อไปสู้ๆ!!!
ขอบคุณค่ะพี่ มาดูบ่อยๆนะค่ะ จะเอามาลงบ่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2011, 05:47:32 PM โดย lovely »

ออฟไลน์ Moon

• **
  • 782
  • 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 06:52:44 PM »
ดีใจจังค่ะที่เห็นเด็กวัยรุ่นสมัยใหม่คิดอยากจะแต่งกลอน หาได้ยากนะคะ
พี่ชื่นชมในความคิดของน้องนะ
แต่มันมีหลายอย่างที่ต้องปรับ ก็อย่างที่พี่กาฬฯแนะนำล่ะค่ะ
เรื่องของภาษาต้องไปในทางเดียวกัน ใช้ศัพท์สูงก็ต้องใช้ต่อไปเรื่อยๆอ่ะค่ะ อย่าหลุด
เพราะพี่เห็นบางวรรคน้องหลุดคำธรรมดาๆออกมา มันทำให้อารมณ์กระตุกไปชั่วขณะ

ส่วนเรื่องสัมผัส อันนี้ต้องแม่นนะคะ โดยเฉพาะโคลง ถ้าจะให้ไพเราะ ต้องลองศึกษาเรื่องคำเอกโท
ในโคลงสี่สุภาพมันจะมีบังคับอยู่ อย่างเช่น โคลงในลิลิตพระลอจะเป็นตัวอย่างที่ดีค่ะ สำหรับคนที่จะแต่ง

และอีกเรื่องคือ ความหมายของคำที่เอามาใช้ เช่น กลางสวาท
สวาทแปลว่าความรักค่ะ ถ้าใช้คำกับว่า กลาง มันดูทะแม่งๆอ่ะค่ะ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ แต่งได้ขนาดนี้ก็โอเคแล้วค่ะ แต่ต้องพัฒนาอีกหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2011, 06:55:38 PM โดย Moon »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 07:29:44 PM »
ใช่ค่ะ ลองฝึกฝนและแก้ไขดู 
การจะได้ผลงานที่งดงามออกมา ก็ต้องใช้เวลาฝึกปรือและศึกษาไปเรื่อยๆ

พี่ก็คิดเหมือนพี่โบว์เบนซ์กับน้อง Moon คำว่า กลางสวาท ถ้าน้องแปลความหมายตามที่บอก
คำนี้เป็นคำที่ แปลได้เพราะค่ะ  แต่คำศัพท์ที่ใช้ไม่เพราะเลย ไม่สวยด้วย

อรอัญสา นี่ เอามาจาก ชื่อคน  ที่เค้ามีให้ตั้งกันรึเปล่า เพราะคำนี้เป็นคำที่ไม่เคยเห็นบทกลอนภาษาไทย
เปิดพจนานุกรมก็ไม่มี  ซึ่งเวลาอ่านจะทำให้กระตุก (ยืมคำน้อง Moon มาใช้)

เมื่อวานเหมือนพี่จะข้ามบทนี้ไป ทั้งที่ตอนแรก จะท้วงบทนี้ก่อน

ผัน
คนสองเจ้างามนามว่าผัน  งามครบครันทั้งผิวพรรณเเละใบหน้า
ผิวพรรณนั้นงดงามอร่ามตา เส้นเกศาสลวยสวยงดงาม
ทั้งรูปโฉมของผันนงลักษณ์   พิศพักตร์สวยนักน่าเกรงขาม
ชายใดเห็นเป็นต้องชมว่างดงาม  ตานงรามดั่งตาทรายคล้ายอินทรี

คำว่า งดงาม มีเยอะเกินไป มีคำที่ใช้แทนได้อีกมากมาย
และวรรคสุดท้าย  ตานงรามดั่งตาทรายคล้ายอินทรี

ตกลง จะเอา คล้าย ทราย หรือ คล้าย อินทรี กันแน่  :icon_mrgreen:
น้องเข้าใจ ทราย คำนี้ว่ายังไงคะ 
เพราะ ทราย ที่เปรียบเปรยกัน คือ เนื้อทราย สัตว์เคี้ยวเอื้องประเภทกวาง สมัน
แล้วมันจะไปเอี่ยกับ อินทรี อีกทำไมล่ะเนี่ย ดวงตาแตกต่างกันมากเลย
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 292
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 06:15:14 PM »
ดีใจจังค่ะที่เห็นเด็กวัยรุ่นสมัยใหม่คิดอยากจะแต่งกลอน หาได้ยากนะคะ
พี่ชื่นชมในความคิดของน้องนะ
แต่มันมีหลายอย่างที่ต้องปรับ ก็อย่างที่พี่กาฬฯแนะนำล่ะค่ะ
เรื่องของภาษาต้องไปในทางเดียวกัน ใช้ศัพท์สูงก็ต้องใช้ต่อไปเรื่อยๆอ่ะค่ะ อย่าหลุด
เพราะพี่เห็นบางวรรคน้องหลุดคำธรรมดาๆออกมา มันทำให้อารมณ์กระตุกไปชั่วขณะ

ส่วนเรื่องสัมผัส อันนี้ต้องแม่นนะคะ โดยเฉพาะโคลง ถ้าจะให้ไพเราะ ต้องลองศึกษาเรื่องคำเอกโท
ในโคลงสี่สุภาพมันจะมีบังคับอยู่ อย่างเช่น โคลงในลิลิตพระลอจะเป็นตัวอย่างที่ดีค่ะ สำหรับคนที่จะแต่ง

และอีกเรื่องคือ ความหมายของคำที่เอามาใช้ เช่น กลางสวาท
สวาทแปลว่าความรักค่ะ ถ้าใช้คำกับว่า กลาง มันดูทะแม่งๆอ่ะค่ะ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ แต่งได้ขนาดนี้ก็โอเคแล้วค่ะ แต่ต้องพัฒนาอีกหน่อย
ใช่ค่ะ ลองฝึกฝนและแก้ไขดู 
การจะได้ผลงานที่งดงามออกมา ก็ต้องใช้เวลาฝึกปรือและศึกษาไปเรื่อยๆ

พี่ก็คิดเหมือนพี่โบว์เบนซ์กับน้อง Moon คำว่า กลางสวาท ถ้าน้องแปลความหมายตามที่บอก
คำนี้เป็นคำที่ แปลได้เพราะค่ะ  แต่คำศัพท์ที่ใช้ไม่เพราะเลย ไม่สวยด้วย

อรอัญสา นี่ เอามาจาก ชื่อคน  ที่เค้ามีให้ตั้งกันรึเปล่า เพราะคำนี้เป็นคำที่ไม่เคยเห็นบทกลอนภาษาไทย
เปิดพจนานุกรมก็ไม่มี  ซึ่งเวลาอ่านจะทำให้กระตุก (ยืมคำน้อง Moon มาใช้)

เมื่อวานเหมือนพี่จะข้ามบทนี้ไป ทั้งที่ตอนแรก จะท้วงบทนี้ก่อน

ผัน
คนสองเจ้างามนามว่าผัน  งามครบครันทั้งผิวพรรณเเละใบหน้า
ผิวพรรณนั้นงดงามอร่ามตา เส้นเกศาสลวยสวยงดงาม
ทั้งรูปโฉมของผันนงลักษณ์   พิศพักตร์สวยนักน่าเกรงขาม
ชายใดเห็นเป็นต้องชมว่างดงาม  ตานงรามดั่งตาทรายคล้ายอินทรี

คำว่า งดงาม มีเยอะเกินไป มีคำที่ใช้แทนได้อีกมากมาย
และวรรคสุดท้าย  ตานงรามดั่งตาทรายคล้ายอินทรี

ตกลง จะเอา คล้าย ทราย หรือ คล้าย อินทรี กันแน่  :icon_mrgreen:
น้องเข้าใจ ทราย คำนี้ว่ายังไงคะ 
เพราะ ทราย ที่เปรียบเปรยกัน คือ เนื้อทราย สัตว์เคี้ยวเอื้องประเภทกวาง สมัน
แล้วมันจะไปเอี่ยกับ อินทรี อีกทำไมล่ะเนี่ย ดวงตาแตกต่างกันมากเลย
ขอบคุณพี่ๆนะค่ะ จะพยายามปรับปรุงเเละจะเอามาลงบ่อยๆนะค่ะ :o

• *
  • 292
  • 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 08:17:48 PM »
ขอคั้นด้วยเรื่องเเก้วหน้าม้านะค่ะ
 เเจ่มจันทร์
เมื่อนั้น     นวลนางเเจ่มจันทร์มารศรี
ผิวพรรณผุดผ่องดังจันทรี  นารีที่ไหนจะเทียมนาง
 หิรัญรัตน์
 มาจะกล่าวบทไป  ถึงนางในหิรัญรัตน์มารศรี 
ผิวพรรณงามงอนดังทองเนื้อดี   ธรณีนี่ไหนจะคู่ควร
 ประภัสสร
 มาจะกล่าวบทไป      ถึงโฉมฉายนวลนุชประภัสสร
รูปร่างเอวองค์อรชร    งามงอนเนื้อนวลนารี