ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เอาภาพมาลงให้ติชมค่ะ

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
Re: เอาภาพมาลงให้ติชมค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 01:39:16 PM »
ขอบคุณพี่โบว์เบนซ์มากครับที่มาติชมกัน อัพคนโปรดอีกรูปแล้วกันครับ ปรับแสงลงแล้วด้วย retouchรูปนี่ยากจริงไรจริงนะครับ  :icon_rolleyes:

สงสัยเอาดีทางด้านนี้คงไม่ขึ้นฮ่าๆๆ กลับไปมิกซ์รูปแบบเดิมดีกว่าง่ายกว่าเยอะ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 01:39:51 PM โดย วี »

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 01:51:35 PM »
อยากจะบอกน้องๆทุกคนเลยค่ะ ในการรีทัชภาพแนวนี้เลยนะคะ ปัญหาที่พบมากสุดในการทำคือน้องปรับภาพดาราตามหน้าแบบใช่ป่ะจ๊ะ
เมื่อก่อนตอนทำแรกๆในกระทู้เดิมของกุ้ง พี่กลับไปดูผลงานตัวเองเก่าๆมา มันก็ไม่สวยหลายภาพมากๆ ปัญหาคือภาพการ์ตูนอ่ะค่ะ มันวาดหน้าตรงคิ้วกับตาห่างค่ะ
ถ้าเราทำตามโดยยึดแบบตามภาพการ์ตูน มันจะไม่สวย และไม่สมส่วน บางหน้าไม่สมดุลกันด้วย ลองทำโดยไม่ยึดติดกับหน้าเดิมของแบบดูสิคะ เอาโครงหน้าดารา
เป็นหลักอ่ะ เหมือนที่พี่บอกน้องอัคนีสีเพลิง เทคนิคเดียวกันเลยค่ะ ภาพน้ำหวาน หน้าเปลี่ยนไปเล็กน้อย เพราะทำเท่าแบบ มันจะเป็นอย่างนี้แหละจ้า เพราะดาราบ้านเรา
แก้มเยอะ เราก็ไม่ต้องเอาแก้มที่เกินออกก็ได้ มันจะดูสมส่วนขึ้นเหมือนกัน พูดแล้วมันก็ทำยากอยู่ค่ะ แต่ลองฝึกบ่อยๆก็จะดีกันทุกคน เพราะตอนที่พี่ทำตอนแรก
มันก็ไม่ได้แบบตอนนี้ค่ะ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ภาพนี้อัพเล่นในเฟรสบุ๊คค่ะ ทำฝากน้องมายด์ และน้องมายด์ก็ชอบด้วย ^^
ปล. ภาพนี้พี่ก็ไม่ได้ยึดติดกับภาพแบบเหมือนกับภาพอ้อมค่ะ ใช้โครงหน้าน้องเค้าจริงๆเลยค่ะ
สังเกตุดูนะจ๊ะ ภาพนี้แบบหน้าจะยาว เพราะฉะนั้นเราต้องเลือกนางแบบที่โครงหน้ายาวและหันข้างไปด้านเดียวกันจ้า

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 02:15:21 PM »
ถูกเลยครับผมปรับหน้าดาราตามแบบการ์ตูนซึ่งทำยากมากอย่างรูปหน้ำหวานก้ตัดคางกะแก้มแล้วก็ปรับแสง+ปัดแก้มจึงเป็นเช่นนี้แล มีรูปพี่อุ๊ที่พี่โบว์เบนซ์ทักว่าสวยอ่ะครับที่เอามาทั้งหน้าไม่ตัดไรทิ้งเลยแค่เติมปากกะแก้ม ^^ สรุปมันก้ยากเกิ้น  :icon_rolleyes:

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 03:31:55 PM »
ถูกเลยครับผมปรับหน้าดาราตามแบบการ์ตูนซึ่งทำยากมากอย่างรูปหน้ำหวานก้ตัดคางกะแก้มแล้วก็ปรับแสง+ปัดแก้มจึงเป็นเช่นนี้แล มีรูปพี่อุ๊ที่พี่โบว์เบนซ์ทักว่าสวยอ่ะครับที่เอามาทั้งหน้าไม่ตัดไรทิ้งเลยแค่เติมปากกะแก้ม ^^ สรุปมันก้ยากเกิ้น  :icon_rolleyes:

กลับไปทำมาให้ดู ภาพนี้ไม่ได้ตัดอะไรทิ้งสักอย่าง ถึงน้ำหวานจะโหนกแก้มสูงก็ยังคงเอาไว้ค่ะ ในภาพแบบมันไม่มีหรอกนะคะ แต่เราเอาเค้าโคลงหน้าดาราจริงๆเป็นเมนหลักก็พอ
ลองดูนะคะ ไม่จำเป็นต้องยืดหน้าดาราให้เท่าแบบ ก็สวยได้ ดูสมส่วนและหน้าไม่เปลี่ยนไปค่ะ

ภาพนี้อาจไม่สวยมากมายแต่ทำเป็นตัวอย่างให้ดูค่ะว่าไม่จำเป็นต้องอิงภาพแบบจ้า
ปล. ภาพสอนทำเริ่มเยอะตั้งกระทู้แจกไปเลยดีมั๊ยอ่ะ 555+  :icon_idea:

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 04:01:37 PM »
ฮ่าๆๆ ชอบที่พี่โบว์เบนซ์สอนอ่ะครับน้ำหวานแก้มเยอะจิงแล้วผมชอบตัดนั่นตัดนี่ออกให้พอดีกะการ์ตูนต้นแบบ เพราะคิดว่าคงสวย? แต่พอเห็นรูปน้ำหวานที่พี่โบว์เบนซ์ทำแล้วบอกเอามาทั้งหน้าก็สวยแฮะ! ยิ้มหวานเอาใจผมไปเลย >< ขอบคุณมากนะครับการ์ตูนไม่ได้สวยไรมากมายจริงๆแต่ทำไมretouchรูปหน้าน้ำหวานออกมาแล้วสวยมาก!

-แจกเลยๆอยากได้สะสมเยอะๆ ^^

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 05:01:35 PM »
ลองทำอีกรูปครับรูปนี้ไม่ตัดไรทิ้งเลยเอามาทั้งหน้า [ต้องบอกเอามาทั้งหัวจะดีกว่าเพราะเอาผมมาด้วย ^^] ผ่านรึเปล่าครับ

-ตัดขนตาไม่เป็นทำยังไงถึงจะสวยเด้งอ่ะครับ --!

ส่วนตัวผมดูแล้วยังไงก็ไม่สวยอ่ะครับไม่เห็นเหมือนพี่โบว์เบนซ์ทำเลย ==^

ออฟไลน์ อัคนีสีเพลิง

• *
  • 549
  • 0
  • อะ วิช สุ นุต สา นุ ติ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 06:17:11 PM »
อิอิอิ เราว่า วีทำโอเคนะคะ เหมือนเป็นมือใหม่เหมือนเราเลย 5556 มีเพื่อนๆ แต่วีทำได้ดีกว่าเราอีก ยังไงเรามาเข้าสคอร์สรีทัชภาพด้วยกันเลยดีมั้ย อำนวยการสอนโดยอาจารย์โบเบนซ์  :P :o

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 06:51:00 PM »
ลองทำอีกรูปครับรูปนี้ไม่ตัดไรทิ้งเลยเอามาทั้งหน้า [ต้องบอกเอามาทั้งหัวจะดีกว่าเพราะเอาผมมาด้วย ^^] ผ่านรึเปล่าครับ

-ตัดขนตาไม่เป็นทำยังไงถึงจะสวยเด้งอ่ะครับ --!

ส่วนตัวผมดูแล้วยังไงก็ไม่สวยอ่ะครับไม่เห็นเหมือนพี่โบว์เบนซ์ทำเลย ==^

ภาพนี้ดูหน้าใหญ่ไปค่ะช่วงบนยาว ช่วงล่างสั้น น้องวีรู้สึกแบบพี่ป่ะคะ ว่ามันไม่สมส่วนอ่ะ อืม ขอรูปต้นฉบับได้ป่ะ ทั้งน้ำหวานและก็ภาพ bg จะได้รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร
พี่ว่ารูปหน้าน้ำหวาน ทำยากด้วยค่ะ ไม่ลองทำภาพง่ายๆดูก่อนคะ แล้วภาพแบบก็มีส่วนว่ามันเข้ากับหน้าได้รึเปล่า สำคัญมากนะคะ แล้วภาพนี้ยังมีมือมาปิดอีก ลองทำภาพหน้าตรงก่อนดีมั๊ย
สำหรับดาราที่โครงหน้ารีทัชยากค่ะ สู้ๆนะคะ ไม่รู้ติแรงไปรึเปล่า แต่ถ้าทำได้ ภาพก็จะสวยงามค่ะ  :icon_neutral:

อิอิอิ เราว่า วีทำโอเคนะคะ เหมือนเป็นมือใหม่เหมือนเราเลย 5556 มีเพื่อนๆ แต่วีทำได้ดีกว่าเราอีก ยังไงเรามาเข้าสคอร์สรีทัชภาพด้วยกันเลยดีมั้ย อำนวยการสอนโดยอาจารย์โบเบนซ์  :P :o

พี่ก็บอกในมุมมองของพี่อ่ะค่ะ เพราะพี่ทำแบบนี้จ้า ใหม่ๆมันอาจจะยาก แต่น้องๆก็มีใจรักด้านนี้อยู่แล้ว รู้วิธี+ฝึกฝนบ่อยๆเดี๋ยวก็เก่งจ้า  :icon_smile:

ออฟไลน์ Moon

• **
  • 782
  • 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 07:07:08 PM »
ทำกันเก่งจังเลยค่ะ สู้ๆนะคะ ค่อยๆพัฒนาไปเรื่อยๆ  :icon_neutral:

• *
  • 549
  • 0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 07:38:06 PM »

เอามาให้ดูอีกภาพค่ะ อันนี้เอาคำแนะนำของพี่โบเบนซ์ไป แต่ตรงไรผมยังไม่เนียนเลย :icon_twisted:

• *
  • 549
  • 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:17:36 PM »

ภาพนี้ก็เอามาแก้ ภาพที่แล้ว พอได้หรือยังคะ ต้งใจจะทำต่อไปสู้ๆ  >:D

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:47:15 PM »
รู้สึกสิครับว่ามันไม่สวยไม่งั้นจะบอกพี่หรอว่าทำเสร็จแล้วดูยังไงก็ไม่เนียน ไม่เหมือนพี่ทำเลย เฮ้อ

เรื่องรูปดาราในเครื่องผมมีแต่คนที่ชอบอ่ะครับนอกจากดาราละครพื้นบ้านแล้วก็มีน้ำหวานกะพี่ธีร์นี่ล่ะเยอะสุดคนอื่นมีนิดๆหน่อยๆขนาดดาราช่อง3ที่ชอบๆผมยังไม่สะสมรูปเหมือนสองคนนี้เลยนะครับ ฮ่าๆๆ
เปิดตัวเลยละกันเวลามีโปรเจกอะไรพี่จะได้ทำรูปสองคนนี้เพราะคนโปรดโผม ฮ่าๆๆๆ (แอบรีเควสขอล่วงหน้า)

อยากใช้ดาราคนอื่นเหมือนกันครับแต่อย่างที่บอกไม่มีรูปให้เลือกถ้าจะให้หาใหม่ในgoogleก็เยอะเกิ้น --!

นี่ครับรูปที่ขอชอบรูปการ์ตูนต้นแบบมากเลยดันทุรังทำทั้งที่หน้าดาราหาเข้ายากมาก!

คุณอัคนีสีเพลิงทำสวยขึ้นๆนะครับไม่ย่ำอยุกะที่แบบผม อ่ะๆ รู้สึกเลยว่าตัวเองทำยังไงก้ไม่สวยปรับแล้วปรับอีกก็ยังไม่ถูกใจ
ชอบรูปการ์ตูนของคุณอัคนีสีเพลิงจังสวยดี ส่วนตัวคลั่งสีส้มครับ อิอิ

ออฟไลน์ ชะ

• *
  • 673
  • 0
  • เปลี่ยนจากshahเป็นชะ จะได้เรียกกันง่ายๆ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 09:16:25 PM »
ทุกอย่างจะดีมันอยู่ที่การฝึกฝนค่ะ และที่สำคัญต้องมี อ. ดีๆ(อย่างพี่โบว์เบนซ์)

บอกได้คำเดียวเลยว่าการรีทัชภาพเนี่ยค่อนข้างยากจริงๆ

สู้ๆต่อไปนะคะเพื่อนๆ (ตัวเองด้วย อิอิ)

ภาพนี้ก็เอามาแก้ ภาพที่แล้ว พอได้หรือยังคะ ต้งใจจะทำต่อไปสู้ๆ  >:D

พี่อ้อมภาพนี้สวยดีค่ะ

ภาพอุ๊ของวีก็สวยมากมาย แต่ภาพน้ำหวานของวีก็ดูแปลกๆอะ

ขอบคุณ ภาพองค์หญิงกำมะลอป่วนกำลัง3 จากGoogle

• *
  • 549
  • 0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 09:40:59 PM »

อีกภาพ ค่ะ น่าจะเดากันถูก ที่จริงยังไม่เป๊ะเท่าไหร่แต่พยายามอยู่ค่ะ  >:D

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 10:07:22 PM »
น้องอัคนี ทำดีขึ้นเยอะเลยค่ะ ถ้าไม่ยืดหน้าซะอย่าง สวยแน่นอน
ภาพการ์ตูน ก็โอเคนะ ความจริงเวลาเลือกภาพต้นแบบมาทำการ์ตูน พี่แนะนำให้น้องใช้ภาพที่ต้นแบบหน้ากลมๆเข้าไว้ค่ะ เพราะการ์ตูนเค้าหน้ากลม ภาพนี้แบบหน้าเพรียว
การ์ตูนหน้ากลม แถมแก้มมาเยอะไปหน่อย แก้มงี้ยุ้ยเชียว อิอิ

ภาพอ้อม สวยดีค่ะ ภาพอ้อมรูปแรกที่น้องทำก็สวยนะคะเสียดายตรงยืดหน้าเนี่ยแหละ ภาพนี้หน้าเป๊ะ ไม่ยืดดูดีจ้า

ภาพอุ๊นี่สวยสุดในเซต 3 นาง เกือบแล้วน้องอัคนี ปรับปรุงอีกเล็กน้อยก็งามจ้า

ปล. เวลาเลือกภาพมาทำให้ดูโครงหน้านางแบบเป็นหลักเลยนะคะ ว่าเค้าน่ากลม ยาว มันจะลงตัวที่สุดจ้า  :icon_idea:
-------------------------------------------------------------------------------------------
เอามาให้ดูค่ะ น้ำหวาน กรรณาภรณ์ ภาพเดียวกัน นางแบบก็ภาพเดียวกัน ลองดูนะคะ ปัญหามันน่าจะอยู่ที่ดึงศรีษะมากเกินไป มุมคางด้านล่างเลยมีพื้นที่น้อยค่ะ
มันไม่สมดุลกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 10:33:29 PM โดย bobenz »