ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ละคร เรื่องไหนโดนใจบ้าง

nanajung

Re: ละครไทย เรื่องไหนโดนใจบ้าง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 08:29:16 PM »
ถ้าพูดตามความจิง เสน่ห์ของละครไทยก็ยังตรึงใจคนได้เยอะพอสมควรนะคะแม้ยุคนี้จะเปลี่ยน ให้นางเอกสู้คนขึ้นมาบ้าง แต่จริงๆแล้ว นานะจัง สังเกตละครที่เริตติ้งดีๆ
บางเรื่องดูแบบแทบจะไม่มีสาระหรือความสมเหตุสมผลอะไรเลย
แต่ เต็มเปี่ยมไปด้วยอรรถรส น่าติดตาม  จนคนดูไม่สามารถเปลี่ยนช่องไปไหนได้เลย
ก็มี อยู่หลายเรื่อง เรียกได้ว่าน้ำเน่าครบสูตรคือ พระเอกโง่ นางร้ายผิดมนุษย์ นางเอกแสนดี
ละครเหล่านี้ก็ยัง สามารถโกยเริตติ้งได้อยุ่  อย่างเรื่องนางทาสที่จบไป
ยอมรับในความพิถีพิถันของฉาก และตัวนักแสดง ที่แสดงได้ถึงพริกถึงขิง
แต่รับไม่ได้กับ ฉาก รุมกันตบตี ซึ่งมันหลายครั้งมาก เน้นแต่เรื่องชู้สาวจนละเลยแก่นแท้ของเรื่องดูไปไม่กี่ตอนก็เลิกดู  มาดูตอนจบอีกที ก็รู้สึกว่า เออเนอะนางเอกให้อภัยง่ายจังเลย
ครบสูตรละครไทยจิงๆ อาจจะเป็นเพราะนานะจังเรียนประวัติศาตร์ตอน ช่วง เลิกทาสมาก็ได้เลยรู้สึกว่า ทำไมเค้าไม่สนใจหรือเน้นเรื่องนี้เท่าที่ควร นะ ทั้งที่มันคือแก่นแท้ของเรื่องชัดๆ แต่ก็ช่างเหอะ  เรื่องที่นานะจัง ชอบ ก็มีอยู่ 2-3เรื่อง ที่นางร้าย แบบแอคติ้งโอเวอร์
อย่าง สะใภ้จ้าว กับ ทัชดาวบุษยา แต่ 2 เรื่องนี้ มีความเสน่ห์ ที่ตรึงใจคนดูเป็นอย่างมาก ยิ่งสะใภ้จ้าว แล้วนี่บอกได้เลยว่าชอบมาก ชอบคู่ ตุ๊กตากับ อ้น สุดๆ แม้นางร้าย อย่างคุณหญิงก้อยๆจะร้ายตามตำราก็เหอะ  และทุกคนที่อ่านเรื่องสะใภ้จ้าวก็จะบอกตรงกันว่า ในละครทำได้ดีกว่าในหนังซะอีก   แต่ละครเรื่องอื่นที่นานะจังชอบ อย่าง ลอดลายมังกร
หรือ ดงดอกเหมย ก็เพราะว่า ตัวละครมีความเป็นมนุษย์สูง มีทั้งดีและชั่ว ไม่เหมือนกับตัวละคร ในนิยายหลายเรื่องที่ร้ายก้ร้ายไปเลย ดีก็ดีแสนดี แต่เรื่องนิราศสองภพ กับเจ้ากรรมนายเวร ที่ชอบมากเพราะเป็นละครที่เกี่ยวกับ ตำนาน และประวัติศาสตร์ ซึ่ง นานะจังชอบละครพวกนี้อยู่แล้ว แล้วเค้าก็ทำได้ออกมาน่าประทับมากๆ 
และก็รู้สึกแบบเดียวกับน้องกาฬ ว่าเอือมมากกับบท นางร้ายวางยานอนหลับพระเอก
พยายามทุกวิถีทางที่จะจับพระเอกให้ได้ เหมือนโลกนี้มีผู้ชายแค่คนเดียว เบื่อมากถึงมากที่สุด ตอนนี้ นานะจังเลยดูแต่ หนังเกาหลี และหนังญี่ปุ่น อยู่ 2 เรื่อง คือ บันทึกน้ำ 1 ลิตร
กับ The legand อ๋อๆ สังข์ทองอีกเรื่องนึง
หนังเกาหลีทีพี่ชอบ เรื่องสงครามแห่งความรักนานะจังก็ดูค่ะ แต่เรื่องที่เอามาฉายทางช่อง 5จิงๆไม่ใช่เรื่องสงครามแห่งความรักนะคะ อีกเรื่องนึงค่ะจำชื่อไม่ได้ รู้สึกพระเอกจะเป็นนักร้อง ลุกนักการเมือง และมีแม่เป้นบ้ามั้ง ส่วนนางเอก เป็นเด็กสาวธรรมดาแล้วใฝ่ฝันอยากเป็นดีไซน์เนอร์ อะไรประมาณเนี้ยอ่ะค่ะ เรื่องนี้ สร้างเรตติ้งที่เกาหลี มาก แต่ขอบอกว่า ดูแล้วก็งั้นอ่ะ คล้ายละครไทยเลยเรื่องเนี้ย แบบนางก็ร้าย เวอร์ อ่ะค่ะ พอมาดู สงครามแห่งความรักที่เอามาฉายเป็นเรื่องที่ 2  ก็เลยรู้สึก หนังเกาหลีเค้ามีพัฒนาการดีนะ
เรื่องนี้สนุก ลักษณะนิสัยของตัวละครก็ค่อนข้างสมเหตุสมผลหน่อย
แต่เรื่องที่ประทับใจจิง ก็เรื่อง Autumn in my heart ที่ฉายทางไอทีวี อ่ะค่ะ สนุกมาก ร้องไห้ทุกตอนเลยอ่ะ เพลงก็เพราะมาก เรื่องนี้แจ้งเกิด พระรองอย่าง วอนบินเลยอ่ะ 

kalrahud

Re: ละครไทย เรื่องไหนโดนใจบ้าง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:58:56 PM »
เรื่อง ทัดดาว บุษยา  กาฬก็ชอบมากๆ เหมือนกันค่ะ  ตอนนั้น ชอบกบ สุวนันท์มาก

แล้วนางเอกก็ชื่อแปลกดีด้วย   พระเอกชื่ออะไรนะ  เจ้ายอดขวัญ รึเปล่า  กิ๊ก สุวัจนี เล่นเป็นคุณต้อม 

กาฬอยู่ป.3 ป.4 เอง 

เรื่องนี้ติดใจมากๆ ดูกันทั้งบ้านเลย   แล้วก็จะว่าไปด้วยว่าพระเอกโง่  ดูไม่รู้รึไงว่านางเอกเป็นผู้หญิง  ถูกเนื้อต้องตัวกันตั้งหลายครั้ง

ตอนจบจำไม่ได้แล้วว่า คุณต้อมเป็นยังไง 

อ้อ   เรื่องนี้   ถ้านึกถึงที่ขาดไม่ได้   ก็คือ  "จ้าวฮะ กาแฟฮะ"

บางทีก็กาแฟใส่เกลือ  ใส่พริกไทย   

เรื่องนี้เป็นละครที่จะออกแนว  นางเอกปลอมตัวเป็นผู้ชายในช่วงยุคแรกๆ  ยังไม่เกร่อเท่าไหร่

พอหลังๆ เริ่มมีมากขึ้น  ก็จะบ่นแล้วว่า  อีกละ 

อย่าง ทัดดาว เวอร์ชั่นที่ โดนัท มนัสนันท์เล่น   ไม่ได้ดูเลยค่ะ   ไม่รู้ว่ามันฉายเวลาไหน  ไม่ได้สนใจด้วย

galdewis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:29:18 PM »

เอ่อ...พี่ป่าวบอกว่าเรื่องสงครามแห่งความรักเป็นละครเกาหลีเรื่องแรกที่ช่อง 5 เอามาฉายน้า แค่พูดถึง
เรื่องนี้ขึ้นมา แล้วบอกว่าช่อง 5 เป็นช่องแรกที่บุกเบิกหนังเกาหลีอ่ะ

ส่วนละครเกาหลีเรื่องแรกที่ช่อง 5 เอามาฉายที่นานะพูดถึง ก็ดูแว้บๆ ตามแม่อีกตามเคย แล้วก็นึกแปลกใจว่าทำไมถึงช่างเหมือนละครไทยซะจริงๆ จนคิดว่านี่เกาหลีเขาส่งคนมาทำวิจัยละครไทยก่อนหรือยังไง ถึงได้ทำละครออกมาถูกรสนิยมคนไทยขนาดนี้

แล้วก็รู้สึกอีกด้วยว่า คนเกาหลีนี่คิดอะไรคล้ายๆ คนไทยเหมือนกัน ค่านิยมอะไรหลายๆ อย่างก็คล้ายกับเราอีก คือมีความรู้สึกว่า เข้าใจความรู้สึกนึกคิดของคนเกาหลีได้ง่ายกว่าที่เข้าใจคนญี่ปุ่น นี่เป็นเหตุผลนึงหรือเปล่า ที่ทำให้ละครเกาหลีติดตลาดในเมืองไทย แบบที่พี่ไม่เคยเห็นปรากฏการณ์ละครต่างชาติฟีเว่อร์ขนาดนี้มาก่อนเลย ไม่ว่าจะยุคหนังจีนของฮ่องกง หรือหนังญี่ปุ่น ก็ยังไม่เคยเห็นคนไทยติดขนาดนี้ โดยเฉพาะแม่บ้าน จริงๆ นะ ทั้งแม่ทั้งเพื่อนๆ แม่พี่ เช่าละครเกาหลีมาดูกันเป็นว่าเล่น แล้วติดงอมแงมแบบดูกันทั้งวันทั้งคืน แบบที่ไม่เคยเห็นแม่ๆ เขาจะเป็นแบบนี้กันอ่ะค่ะ แปลกใจมากๆ

เหตุผลนึงคงจะเป็นเพราะดูแล้วเข้าถึง เพราะคนเกาหลีคิดอะไรคล้ายๆ กับเรานี่เองล่ะมัง แล้วละครเกาหลีจริงๆ มันไม่มีอะไรแปลกใหม่หรอก แต่อย่าได้ลองดูเชียวนะ ติดหนึบ ไม่ใช่อะไรหรอก เพราะคุณภาพการผลิตมันเยี่ยมน่ะ เดินเรื่องกระชับไม่มีเยิ่นเย้อยืดยาด อะไรเป็นอะไรจะรู้กันไปเลย ทำให้น่าติดตามและกระตุ้นความอยากรู้มากๆ ไม่เยิ่นเย้อยืดยาดแบบละครไทยซึ่งมันน่าเบื่อมากกว่าจะอยากรู้ว่าเรื่องจะไปไงต่อ รู้สึกดาวเปื้อนดิน 2-3 ตอนแรกก็เดินเรื่องรวดเร็วดีแบบละครเกาหลีเลย แต่ก็ได้แค่นั้น ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อนแล้วก็เป็นมะลิลาตามเดิม

อีกอย่างคิดว่าคนเกาหลีนี่ คล้ายคนจีนมากกว่าคนญี่ปุ่น และเพราะเหตุนี้ เราถึงเข้าใจความคิดของคนเกาหลีได้มากกว่าญี่ปุ่นหรือฝรั่ง เพราะคนไทยคุ้นเคยกับคนจีนอยู่แล้ว บางทีดูหนังญี่ปุ่นนี่ ยังรู้สึกเข้าไม่ถึงความคิดความรู้สึกของคนญี่ปุ่นซักเท่าไหร่ ยังไม่ค่อยเข้าใจว่าเขาคิดหรือรู้สึกยังไงกับเรื่องนั้นๆ หนังฝรั่งก็เหมือนกัน บางทีดูแล้วไม่ค่อยเข้าใจว่าตัวละครคิดหรือรู้สึกกับเหตุการณ์ในเรื่องยังไง ช่องว่างทางความคิดและวัฒนธรรมระหว่างญี่ปุ่นหรือฝรั่งกับไทย มีมากกว่าระหว่างไทยกับเกาหลีนะพี่ว่า

อ่านๆ แล้ว รู้สึกว่ากระทู้นี้น่าชื่อกระทู้ ละครไทยเรื่องไหน(ไม่)โดนใจบ้าง แฮะ หรือไม่ก็ไม่ต้องมีคำว่า ไทย ก็ได้ เพราะว่าพูดกันถึงละครไม่ไทยด้วย แล้วยังการ์ตูนอีกอ่ะ มีใครชอบแมนดี้กับเคอเรจบ้างมั้ยคะนี่

HpJ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:31:22 PM »
ช่ายๆๆเหงด้วยกะพี่galdewis นะ ว่าน่าจะตัดคำว่าไทยออกไป เพราะมะได้มีแค่ละครไทยอย่างเดียวที่ติด
แต่มีละครเทศด้วย

และตอนนี้กันย์ก้อไม่ได้ติดละครไทยเรื่องไหนเปงพิเศษเลยอ่ะ
มีดูอยู่บ้างก็เรื่องดาวเปื้อนดิน  แบบ ป้าชอบดู เลยพอได้ยินเสียง แล้วก้อหันไปดูหน้าชมพู่สุดเลิฟเป็นบางครั้ง(ถึงร้ายก้อรักอิอิ)
ที่จิงอยากดูเรื่องหาบของแม่ เพราะชอบโดนัทเป็นพิเศษ แต่มะค่อยได้ดูเพราะป้าดูดาวเปื้อนดินอยู่-*- แต่ซื้อเรื่องสั้นมาอ่านเรียบร้อยโรงเรียนโดนัทแล่ว55+

ตอนนี้ที่ติดจิงๆก้อมีละครซิทคอมเรื่องนัดกับนัดแล้วก้อเรื่องบ้านนี้มีรักอ่ะ ชอบ ตลกเบาสมองดี  อ้อเรื่องช่องเจ็ดอีกนี่นา สะใภ้ก้นครัวไง้ พี่เปอร์สุดหล่อกะเอมมี่สุดน่ารัก อิอิชอบ

แล้วก้อชอบดู coffee prince นางเอกน่าร๊ากกชอบมาตั้งแต่ princess hours แล้ว
ตอนนี้มีซีรีย์เกาหลี+ใต้หวันอยู่ในมือตั้งสามเรื่อง ยังดูไม่จบซักกะเรื่องเรยย เหอๆ :)

nanajung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 02:30:42 AM »
หุหุ เห็นท่าจะต้องเปลี่ยนหัวข้อจิงๆด้วยแฮะ ที่ลงว่าละครไทย เพราะว่าอยากจำกัดวงในการสนทนาน่ะค่ะ
ว่ามีละครไทยเรื่องไหนที่อยู่ในความประทับใจบ้าง
เพราะถ้าพูดว่าละครเฉย นานะจังมีลิส ละครญี่ปุ่นเป็น กระบุงเลยอ่ะ ไหนจะหนังจีนกำลังภายในอีก หนังเกาหลีบางเรื่องอีก
คุยกัน เท่าไรก็ไม่หมด งั้นตกลงแก้วข้อเป้นละครเรื่องไหนโดนใจบ้างก็ได้ค่ะ หุหุ

bobenz

Re: ละคร เรื่องไหนโดนใจบ้าง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 07:53:52 AM »
ถ้าเป็นละครไทยพี่ชอบละครพีเลียดแบบชอบเสื้อผ้าหน้าผม โดนใจก็สายโลหิต แบบปลุกเลือดรักชาติออกมาเลย
รัตนโกสินทร์ ก็ชอบนะ เพราะเกิดไม่ทันในสมัยนั้นชอบการบรรยายวิถีชีวิตของตัวละครช่อง7ถ่ายทอดได้ดีในเรื่องนี้
ฟ้าใหม่ก็ชอบ ตอนพม่าเผากรุงแล้วมีเพลงขึ้นมา เอ่อเอ้อเอย หรือสูญสิ้นสิ้นกรุงศรี สะเทือนใจมากรู้สึกหดหู่ใจขึ้นมาทันที
ล่าสุดนางทาสก็ใช้ได้ ยุ้ยแสดงได้ดีพี่ว่ามีรางววัลนักแสดงสมทบหญิงยอยเยี่ยมแน่ปีหน้า

air2535

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 05:28:39 PM »
ถ้าเป็นละครไทยพี่ชอบละครพีเลียดแบบชอบเสื้อผ้าหน้าผม โดนใจก็สายโลหิต แบบปลุกเลือดรักชาติออกมาเลย
รัตนโกสินทร์ ก็ชอบนะ เพราะเกิดไม่ทันในสมัยนั้นชอบการบรรยายวิถีชีวิตของตัวละครช่อง7ถ่ายทอดได้ดีในเรื่องนี้
ฟ้าใหม่ก็ชอบ ตอนพม่าเผากรุงแล้วมีเพลงขึ้นมา เอ่อเอ้อเอย หรือสูญสิ้นสิ้นกรุงศรี สะเทือนใจมากรู้สึกหดหู่ใจขึ้นมาทันที
ล่าสุดนางทาสก็ใช้ได้ ยุ้ยแสดงได้ดีพี่ว่ามีรางววัลนักแสดงสมทบหญิงยอยเยี่ยมแน่ปีหน้า

เห็นด้วยกับพี่bobenzค่ะ ชอบฟ้าใหม่มากๆ ตอนที่กรุงแตกน่ะค่ะ สะเทือนใจแต่เสียดายตรงที่เผาที่เผาเมืองน่ะค่ะรู้สึกว่าตอนที่แอดูจะใช้กราฟฟิคใช่มั๊ยคะ ไม่ทราบสิคะรู้สึกว่ามานหลอกตาเกินไปอ่ะค่ะ ชอบเพลงประกอบละครฟ้าใหม่มากๆค่ะ นี่ก็ซื้อเก็บไว้ด้วย แบบว่าชอบเพลงนี้มากจริงๆ

ส่วนนางทาส ชอบคุณสาลี่มากเหมือนกัน รู้สึกว่าเธอร้ายมากพี่ยุ้ยสมบทบาทมากเลยค่ะ เรื่องนางทาสนี่เลือกนักแสดงได้ประทับใจจริงๆ ทั้งคุณสาลี่ คุณบุญมี คุณหญิงแย้ม คุณหนูแดง(คนนี้น่ารักม๊ากมาก) ละออ ...แต่คิดว่าวีรภาพไม่เหมาะกับบทที่ได้รับอ่ะค่ะ แอว่าดูขัดๆนะคะ

galdewis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 06:21:16 PM »

งั้นตกลงแก้หัวข้อเป็น ละครเรื่องไหนโดนใจบ้างก็ได้ค่ะ หุหุ

ขอบคุณค่า นานะ แต่ความจริงอย่าตามใจเรามากนักก็ได้ กลัวตัวเองถูกตามใจจนเสียเด็กจัง (ฮา) แบ่บว่า...ยังเด็กอยู่ค่า

nanajung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 03:31:10 AM »

งั้นตกลงแก้หัวข้อเป็น ละครเรื่องไหนโดนใจบ้างก็ได้ค่ะ หุหุ

ขอบคุณค่า นานะ แต่ความจริงอย่าตามใจเรามากนักก็ได้ กลัวตัวเองถูกตามใจจนเสียเด็กจัง (ฮา) แบ่บว่า...ยังเด็กอยู่ค่า

ไม่เรียกว่าเป็นการตามใจอะไรหรอกค่ะพี่  ตอนแรกนานะจังก๋คิดว่า ควรที่จะตั้งชื่อกระทู้ว่าไรดีน้า
แต่พอดี กระทู้ที่แยกออกมาเห็นพี่วิจารณ์เกี่ยวกับละครไทยน่ะค่ะ ก็เลยเอาเป็น ชื่อละครไทยเรื่องไหนโดนใจบ้างก็แล้วนะ แต่พอพูดคุยแลกเปลี่ยนกันไปก็เลยขยายวงออกไปถึงละครเทศ ด้วย
ซึ่งมันไม่แปลกเลย ที่เราจะพูดถึงละครเทศ อย่าง ญี่ปุ่น เกาหลี ที่เนื้อหา และความพิถีพิถันของเรายังสู้เค้าไม่ได้เลย ยังห่างชั้นกันอีกมาก  จิงๆถ้าพูดไปแล้วเราก็คุยกันได้ทุกกระทู้ทุกเรื่องล่ะ จิงไหมคะ น้องกาฬรหัสบอกกับนานะจังว่า พี่ galdewis  ช่างเป็นคนที่มีความรู้กว้างขวางจริงๆ  ซึ่งเค้าเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง พี่มีความรู้ในศาสตร์แทบจะทุกแขนงนะคะ น่านับถือจริง โดยเฉพาะในด้านของวรรณกรรม  ซึ่งเหตุผลที่พวกเรา(นานะจัง น้องๆบอยคลับ)สามารถพูดคุยและแลกเปลี่ยนทัศนคติกันได้อย่างยาวนานไงคะ 

สำหรับเรื่องฟ้าใหม่ กับ สายโลหิต นี่ยอมรับว่าไม่ได้ดูหรอกค่ะ แต่เรื่องฟ้าใหม่นี่ เค้าค่อนบิดเบือนประวัติศาตร์พอสมควรนะคะ เอาเป็นไม่อยากพูดมากละกัน หุหุ
รู้สึกนานะจังจะบอกตกไป 3 เรื่อง
นานะจังชอบเรื่องแต่ปางก่อน  พี่แอน พี่หนุ่ม ศรรามมากเลยค่ะ ทั้งชุดทั้งเพลงทั้งเนื้อหา เป็นละครพีเรียด สามภพสามชาติที่ประทับใจสุดๆเลยอ่ะ

แล้วก็เรื่อง เล่ห์ลับสลับร่าง กับ อุ้มรักด้วยค่ะ ชอบมาก ใครดู 3เรื่องนี้บ้างคะ

galdewis

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 03:36:22 PM »
อูยส์.. น้อง 2 คนทำพี่ขนลุกส์..ไปหมดทั้งตัวเลยอ่ะค่ะ รู้สึกประมาณเหมือนถูกชายหนุ่ม 2 คนรุมบอกรักพร้อมๆ กันไงม่ายรุ อิอิ  ;)

แต่พี่รู้สึกว่าตัวเองรู้อะไรแค่ผิวเผิน โดยเฉพาะเรื่องวรรณกรรม และมีศาสตร์หลายแขนงมากที่พี่ไม่รู้เลย เช่น ภูมิศาสตร์ ประวัติศาสตร์ คณิตศาสตร์ คอมพิวเตอร์ศาสตร์ ศาสตร์แห่งการถ่ายรูป วิทยาศาสตร์ แพทยศาสตร์ พันธุวิศวกรรมศาสตร์ ดาราศาสตร์ สัตวศาสตร์ สมุนไพรศาสตร์ คหกรรมศาสตร์ โหราศาสตร์ และไสยศาสตร์ โอ้ย! เหนื่อย  :-\ ยังไม่หมดเลย แค่นึกก็เหนื่อยแล้ว ในขณะที่แค่นานะคนเดียวก็รู้ทั้งคณิตศาสตร์ คอมพิวเตอร์ศาสตร์ และศาสตร์แห่งการถ่ายรูป น้องๆ อีกหลายคนที่นี่ก็เช่นกัน และไม่ใช่แค่ "รู้" แต่ "ทำ" ได้ดีด้วย ซึ่งสำคัญที่สุด บอร์ดนี้ก็เป็นหลักฐานอยู่ และการทำบอร์ดนี้ ไม่ใช่อาศัยแค่เพียงศาสตร์ต่างๆ ที่บอกมา แล้วจะทำได้ แต่การจะทำอะไรได้ดี มันต้องมีทั้งศาสตร์และศิลป์ ศิลปะในการจัดการ ประสานงาน และโดยเฉพาะศิลปะในการทำงานร่วมกันเป็นหมู่คณะ ซึ่งพี่ว่ามันยากที่สุดอ่ะค่ะ อะไรที่เกี่ยวกับคน มันยากทุกอย่าง ตัวพี่เองไม่มีวันทำบอร์ดให้ดีแบบบอร์ดบอยได้แน่นอน

เวลาเข้าร้านหนังสือหรือห้องสมุดทีไร รู้สึกทุกทีว่า ทำไมถึงยังมีอะไรที่เรายังไม่รู้อีกมากจังเลยนะเนี่ย เฮ้อ!  :-[

ไม่เรียกว่าเป็นการตามใจอะไรหรอกค่ะพี่ 

เรื่องของเรื่องคือพี่แค่อยากจะย้ำว่า พี่ยังเด็ก (อายุสมอง) เท่านั้นเองอ่ะค่ะ เลยได้โอกาสย้ำอีกทีเลย ฮี่ฮี่  :)

โดยเฉพาะในด้านของวรรณกรรม  ซึ่งเหตุผลที่พวกเรา(นานะจัง น้องๆบอยคลับ)สามารถพูดคุยและแลกเปลี่ยนทัศนคติกันได้อย่างยาวนานไงคะ 

พี่อ่านตรงนี้ไม่ค่อยเข้าใจอ่ะค่ะ พวกเรานี่หมายรวมพี่ด้วยมั้ยคะ ถ้าหมายรวมพี่ด้วย พี่ก็อยากจะพูดถึงว่า พี่กับน้องๆ ที่นี่คงจะต้องมีอะไรสักอย่างที่เหมือนกันนะคะ เราถึงได้ชอบดาราที่ไม่ใช่กระแสหลัก และมองเห็นในสิ่งที่คนอื่นมองไม่เห็น ในตัวของคุณบอย สำหรับบอยคลับ และในตัวของภูธฤทธิ์ ในกรณีของพี่นะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2008, 09:43:34 AM โดย galdewis »

nanajung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 08:55:21 PM »
นี่ขนาดแค่ผิวเผิน ยังน่าตอบได้น่าประทับใจขนาดนี้เลย นานะจังเรียนประวัติศาสตร์การเมืองการปกครองมาด้วยข้อเท็จจริงและการวิเคราะห์ค่ะ
แล้วเราก็วิเคราะห์ออกมาว่า ผู้ชนะคือผู้ที่เขียนประวัติศาสตร์ อย่างชอบธรรม

galdewis

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 06:28:24 PM »

จะขอออกนอกเรื่องอีกแล้วล่ะ ขอแปะที่นี่ละกันนะคะ เพราะโมเมว่ากระทู้นี้(เสมือน)กระทู้ที่ตัวเองตั้งเอง (เพราะนานะตั้งให้) คือจะถามว่า มีใครดูเกมกลยุทธ์บ้างมั้ยคะ

HpJ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:49:58 PM »

ช่ายๆชอบสายโลหิต และก้อรัตนโกสินทร์ มากๆเลย กันย์ชอบละคร+นวนิยายอิงประวัติศาสตร์มากๆเลย
เสียดายที่ตอนนี้ช่อง7ไม่ค่อยสร้างละครแนวนี้เลย อ้อ มีนางทาสอยู่เรื่องนึงนี่เนอะ แต่ก็น้อยอ่ะ
ส่วนใหญ่จะเป็นพวก ตบ-ตี-แย่ง-ชิง-รักหักสวาทกัน น่าเบื่อสุดๆ

kalrahud

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:26:47 AM »

ช่ายๆชอบสายโลหิต และก้อรัตนโกสินทร์ มากๆเลย กันย์ชอบละคร+นวนิยายอิงประวัติศาสตร์มากๆเลย
เสียดายที่ตอนนี้ช่อง7ไม่ค่อยสร้างละครแนวนี้เลย อ้อ มีนางทาสอยู่เรื่องนึงนี่เนอะ แต่ก็น้อยอ่ะ
ส่วนใหญ่จะเป็นพวก ตบ-ตี-แย่ง-ชิง-รักหักสวาทกัน น่าเบื่อสุดๆ

มีอีกเรื่องนึง   เรื่อง รากนครา  ที่อั้ม พัชราภา เป็น แม้นเมือง  นุ่น วรนุช เป็น มิ่งหล้า  แล้วตอนนั้นอั้มกับนุ่นหน้าตาเหมือนกันมากกกกกกกก   จนบางทีต้องดูดีๆ ว่าคนไหนแม้นเมือง คนไหนมิ่งหล้า
เครื่องประดับและอะไรหลายๆ อย่างสวยมาก   
ดูแล้วร้องไห้  ตอนที่แม้นเมืองตาย  ทั้งที่รู้อยู่แล้วว่าแม้นเมืองจะต้องตายนะ  แล้วก็สงสารมิ่งหล้าด้วย ถึงจะร้ายแต่ก็น่าสงสาร   ต้องทุกข์ทรมานตอนที่อยู่เมืองมัณฑ์   พอตั้งครรภ์ก็โดนทำให้แท้ง

ตอนนั้นอ่านหนังสือเรื่องนี้ในวันที่ฉายตอนจบ   ร้องไห้กับหนังสือจะตาย  ทั้งที่อ่านไม่รู้เรื่อง (ไม่รู้เรื่องจริงๆ นะ  คุณปิยะพร ใช้ภาษาพรรณนาโวหารบรรยายธรรมชาติแวดล้อมงงไปหน่อย)  แต่ก็จับความรู้ได้ว่า  หน่อเมืองลงดาบแล้ว   แม้นเมืองต้องกลั้นเสียงไม่ให้ร้องออกมา   ไม่ให้หน่อเมืองรู้ว่า  ตนไม่ใช่ศุขวงศ์   
ตอนที่ตัดมวยผม  เอาลูกมาฝากให้มิ่งหล้า    ตอนที่มิ่งหล้าพยายามตะเกียกตะกายจะไปบอกศุขวงศ์ให้ได้ทั้งที่ตัวเองก็เจ็บหนัก

แล้วยิ่งพอตอนที่ศุขวงศ์เล่าเรื่องแม่ให้ไศลรัตน์ ลูกของตนกับแม้นเมืองฟัง  ยิ่งร้องหนักเข้าไปใหญ่

แล้วตอนกลางคืน   มาดูละคร   นอนจมน้ำตาอยู่หน้าทีวีเลย 

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 10:54:12 PM »
อยากกรี๊ดดๆๆค่ะ
เพราะอีกไม่นานจะได้ดูละครสามเรื่องของช่องเจ็ดที่มีแต่ดาราขวัญใจเราแสดงทั้งนั้นเรยย :)

เรื่องแรกเรื่อง...คู่วิน ธาวิน กับ ขวัญ อุษา น่าร๊ากกก ชอบมากมาย
เรื่องสอง เรื่อง....คู่เวียร์ กะแพน ย๊ากกกก ชอบอ่า...นานๆจะได้เหงคู่ขวัญทั้งในจอนอกจอคู่นี้ซักที
เรื่องสาม  เรื่อง "คมแฝก" เรื่องนี้ชอบคู่ ซี กะ เชียร์ มั่กมากเรย  เหอๆ ทรงผมเชียร์เท่ห์มั่กมาก กะลังเล็งอยู่ว่าจะตัดตามดีมั้ย55+ :)

ตอนนี้กะลังตั้งหน้าตั้งตารอคอยลอยคอเพื่อดูสามเรื่องนี้โดยเฉพาะ
อยากดูๆๆมากมาย ช่วงนี้ไม่ติดละครหลังข่าวเรย แต่ต่อไปต้องตืดงอมแงมแน่เรยยอ่า :) :)

ปล.ใครรู้เรื่องย่อของสามเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ :-*

ปล.เรื่องกลางคืนจบไปตั้งเยอะแระ แต่รู้สึกสังข์ทองจะไม่ค่อยถึงไหนเรยนะเนี่ย ยังไม่ตีคลีกันอีก ยืดสุดๆ-*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2008, 10:55:32 PM โดย HpJ »