ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ละคร เรื่องไหนโดนใจบ้าง

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: ละคร เรื่องไหนโดนใจบ้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 10:03:09 AM »
อยากกรี๊ดดๆๆค่ะ
เพราะอีกไม่นานจะได้ดูละครสามเรื่องของช่องเจ็ดที่มีแต่ดาราขวัญใจเราแสดงทั้งนั้นเรยย :)

เรื่องแรกเรื่อง...คู่วิน ธาวิน กับ ขวัญ อุษา น่าร๊ากกก ชอบมากมาย
เรื่องสอง เรื่อง....คู่เวียร์ กะแพน ย๊ากกกก ชอบอ่า...นานๆจะได้เหงคู่ขวัญทั้งในจอนอกจอคู่นี้ซักที
เรื่องสาม  เรื่อง "คมแฝก" เรื่องนี้ชอบคู่ ซี กะ เชียร์ มั่กมากเรย  เหอๆ ทรงผมเชียร์เท่ห์มั่กมาก กะลังเล็งอยู่ว่าจะตัดตามดีมั้ย55+ :)

ตอนนี้กะลังตั้งหน้าตั้งตารอคอยลอยคอเพื่อดูสามเรื่องนี้โดยเฉพาะ
อยากดูๆๆมากมาย ช่วงนี้ไม่ติดละครหลังข่าวเรย แต่ต่อไปต้องตืดงอมแงมแน่เรยยอ่า :) :)

ปล.ใครรู้เรื่องย่อของสามเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ :-*

ปล.เรื่องกลางคืนจบไปตั้งเยอะแระ แต่รู้สึกสังข์ทองจะไม่ค่อยถึงไหนเรยนะเนี่ย ยังไม่ตีคลีกันอีก ยืดสุดๆ-*-

ก็อาทิตย์หน้าจะตีคลีแล้วไง ก็ละครธรรดาสมัยนี้ช่อง7 มีความยาวแค่ 30 ตอนนิดๆเอง ขณะที่จักรวงศ์มีทั้ง 90 ตอนบ้าง 60-70 ตอนบ้าง น้อยที่สุดก็ 40 ตอน มันก็ต้องจบยากเป็นธรรดาสังข์ทองก็เกือบจะ 50 ตอนเข้าไปแล้วแต่คิดว่าไม่เกินเดือน กรกฎาจบแน่

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 04:38:43 PM »
เรื่องแรกเรื่อง...คู่วิน ธาวิน กับ ขวัญ อุษา น่าร๊ากกก ชอบมากมาย
เรื่องสอง เรื่อง....คู่เวียร์ กะแพน ย๊ากกกก ชอบอ่า...นานๆจะได้เหงคู่ขวัญทั้งในจอนอกจอคู่นี้ซักที
เรื่องสาม  เรื่อง "คมแฝก" เรื่องนี้ชอบคู่ ซี กะ เชียร์ มั่กมากเรย  เหอๆ ทรงผมเชียร์เท่ห์มั่กมาก กะลังเล็งอยู่ว่าจะตัดตามดีมั้ย55+ :)

อ้าว   แล้วมันชื่อเรื่องอะไรล่ะคะเนี่ย  เหอะๆๆ  เรื่อง วิน-ขวัญ  วันนี้ไปยืนอ่านข่าวขวัญอยู่   อะไร  ปมรักรอยอดีต  ซักอย่างแหละ   จำไม่ได้เหมือนกัน  (สนข่าวกอล์ฟมากกว่า ;D) 

ส่วนเรื่อง คมแฝก หน้าดูมากๆ เลย 

ปล.เรื่องกลางคืนจบไปตั้งเยอะแระ แต่รู้สึกสังข์ทองจะไม่ค่อยถึงไหนเรยนะเนี่ย ยังไม่ตีคลีกันอีก ยืดสุดๆ-*-

ละครพื้นบ้านยืดเป็นเรื่องปกติ   แต่เรื่องสังข์ทองก็ยังไม่ถึงกับหน้าเบื่อนะ   อีกไม่เกินอาทิตย์ 2 อาทิตย์นี้  คงได้ตีคลีกันแล้ว  อยากดูตอนตีคลีเร็วๆ เหมือนกันค่ะ 
อยากเห็นหน้ารจนา  ตอนที่พี่ๆ กับ 6 เขยตกตะลึงกับรูปทองของพระสังข์
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ nanaicon

• *
  • 22
  • 0
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 08:30:39 PM »
ศรีษะมาร  คมพยาบาท  ตัวโกงเจ๋งดีชอบ

galdewis

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 09:19:11 PM »
ตอนนี้โดนเงาอโศกค่ะ มีใครโดนเหมือนกันบ้างมั้ยคะ ยิ่งดูยิ่งโดน จากที่ตอนแรกยี้นางเอกอ่ะ แต่ดูไปดูไป ไหงน่ารักขึ้นทุกวันล่ะนี่ บทส่งมากๆ เล่นดีด้วย น่ารักอ่ะ บทดัดแปลงเพิ่มเติมจากในหนังสือมากเลย แต่ยังทำได้ดีอยู่ หวังว่าจะไม่ตกม้าตายตอนจบนะ ไม่เคยชอบป้องมาก่อนเลย แต่มาชอบเรื่องนี้แหละ แมนมากๆ ที่ชอบรังแกนางเอกก็พออภัยหรอก เพราะใจจริงน่ะแอบชอบเขาแต่มีคู่หมั้นอยู่แล้ว เลยต้องกลบเกลื่อนด้วยการเกรี้ยวกราดกับนางเอกผิดปกติ น่ารักอ่ะ ชอบตอนแม่พระเอกตบหน้าลูกชายแล้วด่าลูกชายตัวเองว่าไม่ใช่ลูกผู้ชาย เพราะรังแกผู้หญิง(คือลวนลามนางเอก) การศึกษาสูงซะเปล่า หูว์! เขียนบทโดนมากๆ เพราะในหนังสือไม่มีน่ะ ทำเอาหนังสือถึงจืด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2008, 09:19:39 PM โดย galdewis »

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 09:07:48 PM »
ตอนนี้โดนเงาอโศกค่ะ มีใครโดนเหมือนกันบ้างมั้ยคะ ยิ่งดูยิ่งโดน จากที่ตอนแรกยี้นางเอกอ่ะ แต่ดูไปดูไป ไหงน่ารักขึ้นทุกวันล่ะนี่ บทส่งมากๆ เล่นดีด้วย น่ารักอ่ะ บทดัดแปลงเพิ่มเติมจากในหนังสือมากเลย แต่ยังทำได้ดีอยู่ หวังว่าจะไม่ตกม้าตายตอนจบนะ ไม่เคยชอบป้องมาก่อนเลย แต่มาชอบเรื่องนี้แหละ แมนมากๆ ที่ชอบรังแกนางเอกก็พออภัยหรอก เพราะใจจริงน่ะแอบชอบเขาแต่มีคู่หมั้นอยู่แล้ว เลยต้องกลบเกลื่อนด้วยการเกรี้ยวกราดกับนางเอกผิดปกติ น่ารักอ่ะ ชอบตอนแม่พระเอกตบหน้าลูกชายแล้วด่าลูกชายตัวเองว่าไม่ใช่ลูกผู้ชาย เพราะรังแกผู้หญิง(คือลวนลามนางเอก) การศึกษาสูงซะเปล่า หูว์! เขียนบทโดนมากๆ เพราะในหนังสือไม่มีน่ะ ทำเอาหนังสือถึงจืด

นานะจังก็ดูค่ะ ผึ้ง สวยมากกกกกกกกกกกกผู้หญิงอะไรสวยหวานขนาดนี้  นานจังชอบ ป้องมากตอนสงครามนางฟ้าค่ะ
ป้องเล่นได้ดีมากๆ เรื่องนี้ก้เล่นดีพอสมควรแต่นานะงว่าสู้พี่หนิงในสงครามนางฟ้าไม่ได้
 แต่บท คุณหญิงทับทิม ยังไงนานะจังก็ว่า ครูเล็ก ภัทราวดี เล่นดีกว่า จมเลยอ่ะ
แต่นานะจัไงม่เคยอ่านเรื่องนี้หรอกค่ะไม่ถนัดอ่านวรรณกรรมจริง หุหุ

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 09:20:05 PM »
ตอนนี้ก็รอดู สู่ฝันนิรันดร ที่หมิว วิลลี่ ฉัตรชัย อ้น อยุ่ค่ะ แค่เห็นตัวอย่างก็แทบจะกรี๊ด รอดูแทบไม่ไหวละ หุหุ นานะจังชอบเรื่องแนวนี้มากพวกข้ามข้ามชาติหรือย้อนอดีตอะไรประมาณเนี้ย อ่ะค่ะ ถ้าเป็นละครก็ชอบ แต่ปางก่อน ทวิภพ ส่วนหนังจีน ก็เจาะเวลาหาจิ๋นซีเลย

galdewis

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 11:43:20 PM »

นานะจังก็ดูค่ะ ผึ้ง สวยมากกกกกกกกกกกกผู้หญิงอะไรสวยหวานขนาดนี้  นานจังชอบ ป้องมากตอนสงครามนางฟ้าค่ะ
ป้องเล่นได้ดีมากๆ เรื่องนี้ก้เล่นดีพอสมควรแต่นานะงว่าสู้พี่หนิงในสงครามนางฟ้าไม่ได้
 แต่บท คุณหญิงทับทิม ยังไงนานะจังก็ว่า ครูเล็ก ภัทราวดี เล่นดีกว่า จมเลยอ่ะ
แต่นานะจัไงม่เคยอ่านเรื่องนี้หรอกค่ะไม่ถนัดอ่านวรรณกรรมจริง หุหุ

แต่ตอนแรกที่พี่ได้เห็นนางเอกนี่ยี้เลยนะ รู้สึกว่านางเอกไม่สวยเลยอ่ะ อาจเพราะการแต่งหน้าด้วยมั้ง เขียนคิ้วตลกมากอ่ะ ไม่สวยเลย แต่ที่ดูเพราะเป็นหนังสือเล่มโปรดมากๆ เล่มนึงน่ะ เป็นนิยายที่โรแมนติกมากๆ ในความรู้สึกเรานะคะ โรแมนติกแบบเรียบง่ายไม่หวานจนเลี่ยนเอียน เสียดายที่ไม่ได้ซื้อเก็บไว้ วันก่อนไปหาในร้านหนังสือยังไม่เจอเลย เดี๋ยวต้องไปหาร้านอื่นดู

พอดูไปๆ นางเอกเล่นดีมากมาย และยิ่งดูยิ่งสวย ซึ่งก็ให้เผอิญมาก ที่ไปตรงกับแคแร็คเตอร์ของนางเอกในหนังสือพอดี คือปี่จะเป็นคนสวยพิศ สวยเย็นๆ เป็นคนงามที่ใจน่ะ ในขณะที่วิยะดาจะสวยจัด บทของนางเอกที่ดัดแปลงผิดไปจากหนังสือนี่ ทำให้เล่นยากขึ้นกว่าตอนที่เอ๊ะเล่นด้วยนะ เพราะตอนนั้นกันตนาเขียนบทตามหนังสือเป๊ะเลย เป็นละครเรื่องหนึ่งในไม่กี่เรื่องของกันตนาที่ดูแล้วถูกใจมากๆ เขียนบทได้ดี ทั้งตรงกับหนังสือ และก็ถ่ายทอดจากตัวหนังสือไปเป็นละครได้ดีด้วย 

ส่วนป้องนี่ไม่เคยดูละครพ่อคนนี้แบบจริงจังเลย เพราะไม่ค่อยชอบละครเอ็กซ์แซ็คท์ยุคหลังๆ เลย ยังรู้สึกว่าพระเอกคนนี้ไม่หล่อด้วยซ้ำไป ส่วนที่มาชอบเขาในเรื่องนี้เพราะชอบมนไทในหนังสือมากๆ น่ะค่ะ แล้วป้องก็เล่นดีกว่าเอกรัตน์แน่นอนอยู่แล้ว

ส่วนคุณหญิงทับทิมของเอ็กซ์แซ็คท์นี่ดูเหมือนจะร้ายกว่าในหนังสือไปคนละเรื่องเลย ในหนังสือคุณหญิงไม่ได้ตาต่อตา ฟันต่อฟันกับวิยะดาอย่างงี้ เพราะยังไงก็ถือว่าเป็นลูกหลาน แต่จะร้ายแบบผู้ใหญ่สั่งสอนเด็กน่ะค่ะ ยังไม่ทิ้งความเมตตา แต่ชอบแบบที่ครูเล็กเล่นไว้มากกว่าเหมือนกัน

ตอนนี้เลยติดหนึบละครเรื่องนี้เลยค่ะ ชอบนางเอกมากที่สุด รองลงมาก็พระเอก และชอบบทที่ดัดแปลงได้ไม่เลว แต่ตัววิยะดาดูโลว์ไปหน่อย ในหนังสือหรือที่เจมี่ บูเฮอร์เคยเล่นไว้ ดีกว่าค่ะ ดูร้ายแบบไฮๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2008, 11:45:21 PM โดย galdewis »

galdewis

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 11:55:49 PM »
ตอนนี้ก็รอดู สู่ฝันนิรันดร ที่หมิว วิลลี่ ฉัตรชัย อ้น อยุ่ค่ะ แค่เห็นตัวอย่างก็แทบจะกรี๊ด รอดูแทบไม่ไหวละ หุหุ นานะจังชอบเรื่องแนวนี้มากพวกข้ามข้ามชาติหรือย้อนอดีตอะไรประมาณเนี้ย อ่ะค่ะ ถ้าเป็นละครก็ชอบ แต่ปางก่อน ทวิภพ ส่วนหนังจีน ก็เจาะเวลาหาจิ๋นซีเลย

เอ๊ะ! ใช่จากฝันสู่นิรันดรหรือเปล่านะคะ  ของพี่ไม่เกี่ยงอ่ะค่ะว่าเรื่องแนวไหน แนวไหนก็ได้ขอให้อ่านสนุกเป็นพอ บทความทางวิชาการหรือบทความของคอลัมนิสต์บางคนก็อ่านสนุกได้เหมือนกันนะคะ ถ้าคนเขียนมีวิธีเขียนที่ดี อ้าว! ลืมไป นี่เราพูดถึงละครไม่ใช่หนังสือนี่ แต่จำได้เหมือนมีคนบอกว่า เจาะเวลาหาจิ๋นซีที่เป็นหนัง กับในหนังสือนี่ไม่เหมือนกันเลยนะคะ แต่เราไม่ได้ดูหนังอ่ะค่ะ อ่านแต่หนังสือ

ส่วนแต่ปางก่อนกับทวิภพนี่ เป็นละครสนุกกว่าหนังสืออ่ะค่ะ ในหนังสือนี่รู้สึกว่าเนื้อเรื่องไม่มีอะไรเลย เบาโหวงเชียว แต่พอเป็นละครหรือหนังมันโอเค เพราะมันมีฉากพีเรียดมาช่วยดึงดูดใจ บางทีที่ชอบดูพวกหนังย้อนยุคนี่ ก็เพราะชอบฉากที่แปลกตา แล้วก็เพลงที่ออกแนวโบราณๆ ด้วยอ่ะค่ะ อย่างตอนดูหนังทวิภพเวอร์ชั่นฉัตรชัย จันจิรานี่ ชอบเพลงออกแนวไทยเดิมที่เป็นเพลงประกอบมากๆ เพราะเหลือเกิน จนป่านนี้ยังไม่รู้ว่าเพลงอะไร ยังจำได้ติดหูอยู่เลยค่ะ

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 11:56:37 AM »
 ;)
เรื่อง ทวิภพ เวอร์ชัน จันจิรา นานะจังไม่เคยดูอ่ะค่ะ เคยดูแต่เวอร์ชัน แอน สิเรียม ศรันยูค่ะ สนุกดี
แต่ก็สนุกไม่เท่าที่ ทวิภพที่ทำเป็น ภาพยนตร์นะคะ ที่ฟรอเรนส์ เล่นเป็นนางเอกอ่ะค่ะ
ดูแล้วคุ้มค่าเงินมากเรื่องนี้ ฉากสวย แสงเงาสุดยอด มุมกล้อง และ บท ยอดเยี่ยมมาก
โดยเฉพาะบท ทำให้รู้สึกฮึกเหิมและรักชาติเท่าทวีคูณเลยค่ะ และตัวละครก็เลือกได้
ใกล้เคียงกับประวัติศาสตร์มาก ยิ่ง ตอนที่ พระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ออกมานะคะ
ขนลุกซุ่ไปทั้งตัวเลย ดีมากขนาดที่แอ็กแซ็กเอาไปทำเป็นละครเวทีอ่ะค่ะ เพราะบทประพันธ์ของ
 ทมยันตรีต้นฉบับไม่ใช่แบบนั้น แต่ทมยันตรียังยอมรับเลยว่าเค้าทำได้ดีจริงๆ ตอนนี้ได้ข่าวมาว่า
กบ สุวนันท์จะเล่นเรื่องศิลามณี พี่เคยดูศิรามณีไหมคะ นานะจังดูเวอร์ แอน กับ โดโด้
สนุกดีค่ะชอบ แต่เวอร์ชันใหม่ก็ไม่รู้ว่าเป็นยังไง  ตอนนี้ก็คาดว่าจะเลิกดูสังข์ทองแล้วเพราะยืดจนรับไม่ได้
ตอนนี้คนตั้งกระท่าในพันทิพกันจมเลยค่ะ     
ไอ้เรื่องไม่ถึงไหนยังพอว่า แต่รู้สึกเหมือนเอาบทพระราชนิพนธ์มาเล่นตลกเลยอ่ะ
 เรื่อง เจ้าเงาะขโมยแว่นท้าวศามล แล้ว พระสังข์เอาแว่นท้าวศามลมาใส่ แล้วจะให้ มเหสีมณฑาไปตีคลีอีก
จะไปกันใหญ่แม้จะเป็นบทสนทนาก็เหอะ
นี่มันอะไรกันไม่เข้าใจจริงๆมันเกินขอบเขตคไปมากแล้วอ่ะ
นี่มันวรรณคดีที่ได้รับการยกย่องนะคะ ขอระบายหน่อย รับไม่ได้

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:34:49 PM »
;)
เรื่อง ทวิภพ เวอร์ชัน จันจิรา นานะจังไม่เคยดูอ่ะค่ะ เคยดูแต่เวอร์ชัน แอน สิเรียม ศรันยูค่ะ สนุกดี
แต่ก็สนุกไม่เท่าที่ ทวิภพที่ทำเป็น ภาพยนตร์นะคะ ที่ฟรอเรนส์ เล่นเป็นนางเอกอ่ะค่ะ
ดูแล้วคุ้มค่าเงินมากเรื่องนี้ ฉากสวย แสงเงาสุดยอด มุมกล้อง และ บท ยอดเยี่ยมมาก
โดยเฉพาะบท ทำให้รู้สึกฮึกเหิมและรักชาติเท่าทวีคูณเลยค่ะ และตัวละครก็เลือกได้
ใกล้เคียงกับประวัติศาสตร์มาก ยิ่ง ตอนที่ พระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ออกมานะคะ
ขนลุกซุ่ไปทั้งตัวเลย ดีมากขนาดที่แอ็กแซ็กเอาไปทำเป็นละครเวทีอ่ะค่ะ เพราะบทประพันธ์ของ
 ทมยันตรีต้นฉบับไม่ใช่แบบนั้น แต่ทมยันตรียังยอมรับเลยว่าเค้าทำได้ดีจริงๆ ตอนนี้ได้ข่าวมาว่า
กบ สุวนันท์จะเล่นเรื่องศิลามณี พี่เคยดูศิรามณีไหมคะ นานะจังดูเวอร์ แอน กับ โดโด้
สนุกดีค่ะชอบ แต่เวอร์ชันใหม่ก็ไม่รู้ว่าเป็นยังไง  ตอนนี้ก็คาดว่าจะเลิกดูสังข์ทองแล้วเพราะยืดจนรับไม่ได้
ตอนนี้คนตั้งกระท่าในพันทิพกันจมเลยค่ะ     
ไอ้เรื่องไม่ถึงไหนยังพอว่า แต่รู้สึกเหมือนเอาบทพระราชนิพนธ์มาเล่นตลกเลยอ่ะ
 เรื่อง เจ้าเงาะขโมยแว่นท้าวศามล แล้ว พระสังข์เอาแว่นท้าวศามลมาใส่ แล้วจะให้ มเหสีมณฑาไปตีคลีอีก
จะไปกันใหญ่แม้จะเป็นบทสนทนาก็เหอะ
นี่มันอะไรกันไม่เข้าใจจริงๆมันเกินขอบเขตคไปมากแล้วอ่ะ
นี่มันวรรณคดีที่ได้รับการยกย่องนะคะ ขอระบายหน่อย รับไม่ได้

เรื่อง ทวิภพเคยดูแต่เวอร์ชั่ สิเรียม ค่ะ   แล้วตอนนั้นก็เด็กมาก  จนดูไม่รู้เรื่องอะไรหรอก   รู้แค่ว่า นางเอกทะลุกระจกออกมาในสมัย ร.5  แล้ว ต่อมา กระจกก็เริ่มร้าว  พอกระจกเคลื่อนออกจากที่นางเอกก็กลับไปไม่ได้

แต่พออ่านหนังสือแล้ว  ชอบมากๆ    ชอบที่ทมยันตีบรรยายวิถีชีวิต  ความเป็นอยู่ที่เรียบง่าย  สวยงาม  ขนบธรรมเนียม ประเพณี  หรือการปฏิบัติตัวของกุลสตรีไทย   คืออ่านหลายๆ อย่างแล้ว   รู้สึกว่า  สมัยนี้  ทำไมสิ่งเหล่านี้มันหายไปไหนหมด

คุณหญิง แม่ของคุณหลวงก็สง่า  น่าชื่นชมมาก   เวลาอบรมสั่งสอนมณีจันทร์   

คือสรุปแล้ว   กาฬจะมีความรู้สึกลึกซึ้งกับหนังสือมากกว่า 

ส่วนหนังเวอร์ชั่นของฟรอเรนส์ก็สวยมากๆ ค่ะ   ถึงเนื้อเรื่องจะผิดไปจากหนังสือ  แต่กาฬก็เห็นด้วยกับพี่นานะ  นะ  ว่ามันทำออกมาดี    ดูแล้วก็เข้าใจอยู่เหมือนกัน

ศิลามณี เหรอ   :-*    ชอบมากๆ เลย   ตอนนั้นก็เด็กเกินเหมือนกัน   แต่ชอบ 

งาม แสนหลวง  เจ้าแสงฝาง ณ เชียงรัตน์   จำได้ว่า  สิเรียมเล่นได้สง่างามเชิดหยิ่ง  ตอนที่อ่านหนังสือ   เรื่องนี้ไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่นะ    บางทีอ่านไป  ออกจะไม่ค่อยเข้าใจด้วย    แต่ก็ถือว่าชอบอ่ะ   

นึกภาพกบไม่ค่อยออก  ว่าจะเป็นเจ้าแสงฝางในลักษณะไหน    แต่ก็จะรอดูเหมือนกันค่ะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:46:35 PM »
ตอนนี้ละครที่รอดูก็มีแค่   อุบัติรัก ข้ามขอบฟ้า  (แค่ซิกเนเจอร์ก็ไม่ค่อยจะโปรโมตเท่าไหร่เลย)

จุดประสงค์ที่ดูเพราะพระเอก    :-X    แต่พีคกับเต้ยก็น่ารักดีค่ะ

อีกอย่าง   เชื่อฝีมือของคุณพิง ลำพระเพลิง   เชื่อว่า เค้าจะทำออกมาได้ซึ้ง  คาดว่ากาฬคงน้ำตาไหลกับเรื่องนี้
ไม่ว่าจะเรื่องของ แม่กับลูก 
เรื่อง พี่น้อง  เรื่องนี้   ไมค์เล่นเป็นพี่  กอล์ฟเล่นเป็นน้อง   แต่ไม่รู้ว่าเป็นพี่น้องกัน   การทะเลาะกับพี่น้องคงเจ็บมาก  ถ้าตอนหลังมารู้ว่า ทำร้ายความรู้สึกของพี่น้องกันไป

ที่สำคัญ   เรื่องนี้  ไปถ่ายทำหลายสถานที่ท่องเที่ยวมาก    กาฬดูภาพเบื้องหลังแล้วอยากดูเร็วๆ  ภาพสวยมากๆ   สยาม  วัดอรุณ   อ.ปาย   ตลาดน้ำ   วังช้าง อยุธยา   ชะอำ  ฯลฯ (ที่ไหนอีกก็ไม่รู้)
แล้วก็ไปถ่ายที่ญี่ปุ่นด้วย เมื่อวานดูเบื้องหลัง  เห็นไปถ่ายที่สุสานของประเทศญี่ปุ่น    เห็นแล้วนึกถึงสุสานบ้านญวณตรงสามเสน

galdewis

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:08:10 PM »

ตอนนี้ได้ข่าวมาว่า
สนุกดีค่ะชอบ แต่เวอร์ชันใหม่ก็ไม่รู้ว่าเป็นยังไง 

มิเคยดูเลยค่ะ พอดีไม่ค่อยโปรดทั้งแอนทั้งโดโด้ เรื่องก็ไม่ปิ๊งด้วย ส่วนเรื่องทวิภพเวอร์แอน ศรัณยูก็ไม่เคยดูเหมือนกัน ด้วยเหตุผลเดียวกันอ่ะค่ะ

ตอนนี้ก็คาดว่าจะเลิกดูสังข์ทองแล้วเพราะยืดจนรับไม่ได้

ฟังแล้วคงต้องอุทาน(อีกแล้ว)ว่า "อีกแล้วหรือนี่ โธ่! ไม่น่าเลย"  ::) แต่ว่าไม่ได้ดูเลยพูดอะไรไม่ได้ ได้แต่นึกสงสัยว่า มืออาชีพนี่เขาทำงานไม่มีแผนงานกันเลยหรือไงน้า หรือว่าเมืองไทยมันเป็นอย่างงี้กันไปหมดทุกวงการเลยหรือไง ถ้าพูดแบบถนอมน้ำใจแกมประชด ก็คงต้องบอกว่า คนไทยนี่ช่างเป็นคนที่แก้ปัญหาเฉพาะหน้ากันได้เก่งๆ ทั้งนั้น แต่ที่จริงแล้วมันคือการสุกเอาเผากิน ขายผ้าเอาหน้ารอด ตำข้าวสารกรอกหม้อไปวันๆ

ผู้จัดละครนี่ เขาไม่มีการวางแผนงานระยะยาวกันเลยหรือไงคะ ทั้งระยะสั้นระยะยาวนั่นแหละ ว่าเสร็จจากเรื่องนี้แล้ว จะต่อด้วยเรื่องนั้น ซึ่งจะทำเป็นละครฟอร์มยักษ์ หรือฟอร์มปกติ ก็ว่ากันไป แน่นอนว่าแผนระยะยาวพวกนี้ ก็เป็นแต่เพียงการคิดล่วงหน้าแบบมองภาพรวมหรือทิศทางที่จะเดินไปเท่านั้น เพราะก็เข้าใจว่าการจะเลือกสร้างละครเรื่องอะไร ก็ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ปัจจุบันที่แตกต่างกันไปในแต่ละช่วงเวลาด้วย โดยเฉพาะช่อง 7 ซึ่งชอบสร้างละครตามกระแสข่าว หรือสถานการณ์อะไรที่กำลังอยู่ในความสนใจของสังคม

คิดว่าคงเป็นไปไม่ได้หรอกนะคะ ที่บริษัททำละครมืออาชีพจะไม่มีแผนงานระยะยาว แต่สิ่งที่คนดูได้เห็นคือ เอะอะอะไรก็จะเอาแต่ยืดยืดและยืดอย่างเดียว ด้วยเหตุผลเดิมๆ ที่ไม่เคยเปลี่ยนแปลงแค่ว่า ละครเรื่องใหม่ยังถ่ายทำไม่เสร็จ มันทำให้คนดูอย่างเราอดคิดไม่ได้จริงๆ ว่า ทำอะไรไม่มีการวางแผนกันบ้างเลยหรือไง นี่หรือคือมืออาชีพ เศร้า  ::) หรือว่านี่แหละ มืออาชีพ

ยังงี้มันไม่ไหวนะคะ คนดูเบื่อแทบจะอ้วกอยู่แล้ว แล้วผู้จัดไม่เบื่อมั่งหรือไง คนเขียนบทไม่หน่ายมั่งหรือ มันน่าจะมีวิธีอื่นที่เข้าท่ากว่านี้ สร้างสรรค์กว่านี้ ดีกว่านี้ ให้สมกับที่ได้อัญเชิญบทพระราชนิพนธ์มาสร้าง ไม่ใช่มาปู้ยี่ปู้ยำด้วยการยืด

คือเราว่ามันยังสามารถจะคิดจะทำอะไรได้ตั้งเยอะ หากคิดที่จะทำอ่ะนะคะ หากคิดที่จะต่อยอดเพิ่มคุณค่าให้แก่ละครอ่ะนะ ซึ่งแน่นอนว่า การยืดไม่ได้เป็นการเพิ่มคุณค่าให้แก่ละครแต่อย่างใด ยิ่งเป็นละครที่อัญเชิญมาจากบทพระราชนิพนธ์ ยิ่งต้องทำอะไรที่ต้องเป็นการเทิดพระเกียรติ ซึ่งแน่นอนว่า ไม่ใช่วิธีการยืดอีกเช่นกัน

แทนการยืดจนย้วยยานหย่อนคุณภาพไปหมดอย่างงี้ เรามาทำเป็นสารคดีท่องเที่ยวเชิงประวัติศาสตร์ตามรอยสังข์ทองอะไรมั่ง จะดีมั้ย หรือเชิญผู้รู้มาอธิบายความลึกซึ้งของปรัชญาข้อคิดที่ในหลวงร. 2 ท่านทรงแทรกอยู่ในเนื้อเรื่องดีมั้ย หรือยกกลอนพระราชนิพนธ์สังข์ทองมาทำเป็นไฮไลท์ หรือจะทำเป็นสารคดีเกี่ยวกับบทพระราชนิพนธ์ในร.2 ทั้งหมดเลยก็ได้ ไม่ต้องจำกัดขอบเขตอยู่แค่เรื่องสังข์ทองหรอก แต่รวมเอาอิเหนา รามเกียรติ์ (? ด้วยใช่มั้ยคะ ไม่แน่ใจอ่ะค่ะ แหะแหะ   :-[) เข้าไปด้วย ยังไม่เคยเห็นมีใครทำเลยนี่นะ หรือถึงมีคนทำแล้ว เราก็ทำให้ดีกว่าก็ได้ ต้องอย่าให้น่าเบื่อเป็นอันขาด รู้ว่าพอพูดคำว่าสารคดีขึ้นมา คงต้องมีคนร้องยี้แน่ ทั้งผู้จัดแล้วก็คนดูด้วย เพราะคุณภาพของงานสารคดีไทยเท่าที่ผ่านมา มันไม่ได้เป็นหลักประกันให้มั่นใจอะไรได้เลย (กบนอกกะลาก็ไม่ไหวนะ น่าเบื่ออ่ะค่ะ ไม่เห็นน่าติดตามเลย)

แต่เดี๋ยวนี้เขา edutainment กันแล้ว ไม่ใช่พอขึ้นชื่อว่าสารคดีแล้วก็ต้องทำให้น่าเบื่อเข้าไว้ สารคดีดีๆ นี่บางทีจะสนุกกว่าละครเสียอีก ถ้าคนทำมีฝีมือ ไม่เกี่ยวกับทุนด้วย สารคดีก็ไม่ได้ต่างจากละครหรอก เราว่า หัวใจสำคัญก็คือการเขียนบทเหมือนกัน จะร้อยเรียงข้อมูลยังไง ให้น่าสนใจ น่าติดตาม ไม่น่าเบื่อ เคยดูสารคดีเรื่องผ้าห่อศพพระเยซู เป็นการพิสูจน์เรื่องผ้าห่อศพพระเยซูว่าเป็นของจริงหรือไม่ ทั้งเรื่องก็คือการสืบค้นข้อมูลที่จะมายืนยันข้อเท็จจริงเรื่องนี้ ทั้งเรื่องไม่มีพระเอกนางเอกดาราหน้าตาสวยหล่อแม้สักคนเดียว มีแต่ไปสัมภาษณ์นักวิชาการแก่ๆ หน้าตาไม่ได้ชวนมอง ไม่มีตบจูบหรือบทตบตีกรี๊ดกร๊าดแย่งผู้ชาย แต่ทำไมมันดูสนุกจังเลย อยากรู้อยากติดตามดูให้ตลอดว่า สุดท้ายจะสรุปว่ายังไง ทั้งๆ ที่ไม่ได้เคยสนใจมาก่อนเลยเรื่องผ้าห่อศพพระเยซูนี่ แทบว่าจะเพิ่งเคยได้ยินเป็นครั้งแรกด้วยซ้ำไป แต่มันอยู่ที่ฝีมือการเขียนบทสารคดี ที่กระตุ้นความสนใจอยากรู้ของคนดูได้ ซึ่งที่จริงแล้ว มันก็คือหลักการเดียวกันกับการเขียนบทละครนั่นแหละ ไม่ได้ต่างกันเลย

ถ้าจะมีใครแย้งว่ามันไม่มีธรรมเนียมปฏิบัติกันมาก่อน ที่จะเอาสารคดีมาฉายในเวลาละคร ก็แล้วทำไมจะต้องคิดที่จะทำอะไรแต่ที่ตามๆ กันมาด้วยล่ะ มีใครห้ามเอาไว้เหรอ หรือว่าไม่กล้าเอง ไม่กล้าที่จะริเริ่มสิ่งใหม่ๆ แล้วถูกวิพากษ์วิจารณ์ หรือไม่ก็ไม่คิดที่จะทำ เพราะขี้เกียจคิด ขี้เกียจสร้างสรรค์ สารคดีดีๆ ที่ดูแล้วไม่น่าเบื่อและน่าติดตามนั้น ไม่ใช่เรื่องที่จะทำได้ง่ายๆ เพราะความที่มันยากเนี่ยะแหละ ถึงไม่คิดจะทำกัน สู้เอาง่ายๆ สุกเอาเผากินไม่ได้ คือการยืดเท่านั้น ยืดเท่านั้นที่จะครองโลก แต่ไม่มีวันที่จะครองใจคนดู

หรือว่ากลัวโฆษณาไม่เข้า ไม่รู้สิคะ เราว่าสารคดีดีๆ ที่ดูสนุกน่าติดตาม มันต้องมีคนอยากดูอ่ะค่ะ เราอย่าทำให้มันน่าเบื่อสิคะ อย่าไปนึกถึงสารคดีในเมืองไทย ที่ไม่เคยมีตัวอย่างดีๆ ให้ดูเลย และเพราะอย่างนี้ สารคดีบ้านเราจึงล้าหลังมากๆ

เรียกว่าเป็นการให้ความรู้กับคนดู เป็นการคืนกำไรให้กับคนดูบ้าง จะได้มั้ยคะ บรรดาสินค้าข้าวของต่างๆ ยังเห็นเขาจัดรายการคืนกำไรให้ผู้ซื้ออยู่เนืองๆ แต่สินค้าอย่างนึง ที่เรายังไม่เคยเห็นคืนกำไรให้ผู้บริโภคมั่งเลย ทั้งๆ ที่กำไรจากค่าโฆษณามหาศาล ไม่ใช่หรือคะ ก็คือละครนี่แหละค่ะ มีแต่ทำเพื่อผลประโยชน์ของตัวเองอย่างเดียว นั่นคือการยืด ยืด และยืด อย่างไม่รู้ที่สิ้นสุดซักที ละครนะ ไม่ใช่เส้นบะหมี่หรือเส้นสายไหม ที่จะต้องยืดแล้วยืดอีกถึงจะอร่อยน่ะ เฮ้อ! เบื่อ (ขอระบายมั่งเหมือนกันนะคะ นานะ  :-[)

ลองมาคืนกำไร ให้ความรู้ พัฒนาคนดู กันบ้างดีมั้ยคะ ด้วยการทำสารคดีดีๆ เกี่ยวกับวรรณกรรมพื้นบ้านหรือวรรณคดี ที่เป็นต้นธารของละครจักรๆ วงศ์ๆ กันดูบ้าง ดีมั้ย คิดเอาไว้ล่วงหน้าในแผนการทำงานประจำปีเลย ทำเป็นสต็อคเก็บเอาไว้เลย เอาไว้ฉายคั่นเวลา ตอนที่ละครเรื่องใหม่ยังไม่พร้อมจะออกอากาศ แทนการยืดยืดและยืดอย่างไม่มีวันสิ้นสุด และสุดแสนจะน่าเบื่อหน่ายที่สุดของที่สุดสุดสุดในโลก  ::)

galdewis

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:13:48 PM »
สวัสดีค่ะ น้องกาฬ นานแล้วที่ไม่ได้คุยกันนะคะ

ฟังเรื่องที่น้องกาฬเล่าแล้วก็รู้สึกว่าเป็นละครที่น่าดูนะคะ  จะออนแอร์เมื่อไหร่เหรอคะ แล้วสุสานบ้านญวนที่สามเสนมีความพิเศษอะไรเหรอคะ ใช่ตรงที่เป็นชุมชนญวนที่มีอาหารญวนแบบชาวบ้านๆ อร่อยๆ ขายเยอะๆ หรือเปล่าคะ ไม่เคยไปหรอกค่ะ เคยแต่อ่านเจอ เห็นว่าเช้าวันอาทิตย์แถวนั้นจะคึกคัก เพราะจะมีกิจกรรมทางศาสนาทุกเช้าวันอาทิตย์หรือไงนี่แหละค่ะ ก็จะมีของกินของใช้แบบญวนที่ชาวบ้านญวนที่อาศัยอยู่แถบนั้นเอามาขาย และก็มีคนนอกชุมชนที่ไม่ใช่คนญวนไปหาซื้อของกินของใช้แบบญวนกันเป็นที่สนุกสนาน อยู่แถวๆ เซนต์คาเบรียลใช่มั้ยคะ

เข้ามาเพิ่มเติมค่ะ เมื่อกี๊ไม่ทันเห็นเวลาเริ่มฉายของละคร ทีนี้รู้แล้วค่ะว่าจะฉายวันไหน ขอบคุณนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2008, 09:18:35 PM โดย galdewis »

galdewis

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:37:31 PM »

เรื่อง ทวิภพเคยดูแต่เวอร์ชั่ สิเรียม ค่ะ   แล้วตอนนั้นก็เด็กมาก  จนดูไม่รู้เรื่องอะไรหรอก   รู้แค่ว่า นางเอกทะลุกระจกออกมาในสมัย ร.5  แล้ว ต่อมา กระจกก็เริ่มร้าว  พอกระจกเคลื่อนออกจากที่นางเอกก็กลับไปไม่ได้

แต่พออ่านหนังสือแล้ว  ชอบมากๆ    ชอบที่ทมยันตีบรรยายวิถีชีวิต  ความเป็นอยู่ที่เรียบง่าย  สวยงาม  ขนบธรรมเนียม ประเพณี  หรือการปฏิบัติตัวของกุลสตรีไทย   คืออ่านหลายๆ อย่างแล้ว   รู้สึกว่า  สมัยนี้  ทำไมสิ่งเหล่านี้มันหายไปไหนหมด

หายไปเพราะมีฮอลลีวู้ด เกาหลีวู้ด และโลกาวู้ด (โลกาภิวัตน์) เข้ามาแทนที่มั้งคะ แต่ที่จริงคำตอบก็อยู่ที่ตัวเรานั่นเอง พวกเราทิ้งมันไปเองอ่ะค่ะ ชีวิตที่เรียบง่าย สงบสุขร่มเย็นด้วยวัฒนธรรมประเพณีอันดีงาม และการเป็นสุภาพสตรีแบบไทยๆ ที่เรียกว่าความเป็นกุลสตรี

เคยอ่านเรื่องของพาย ภัทรียาว่า จบการศึกษาจากโรงเรียนที่สวิตเซอร์แลนด์ที่เป็นทำนองคล้ายๆ เป็นโรงเรียนที่อบรมกุลสตรีชั้นสูง และการวางตัวในสังคม มารยาทในสังคมแบบไฮโซโก้หรู อะไรทำนองนั้นอ่ะค่ะ อาจจะจำรายละเอียดได้ไม่แม่นเพราะอ่านนานแล้ว แต่ตอนอ่านยังนึกในใจว่า กุลสตรีไทยต้องไปอบรมการเป็นกุลสตรีแบบฝรั่งจากฝรั่งด้วยหรือนี่ คงเป็นเพราะธุรกิจสินค้าไฮโซของครอบครัวเธอมีกลุ่มลูกค้าที่นิยมยกย่องธรรมเนียมแบบฝรั่งกระมัง จึงต้องส่งลูกสาวไปอบรมความเป็นกุลสตรีกับโรงเรียนเมืองนอก ถึงได้บอกว่าเพราะโลกาภิวัตน์ล่ะมัง ความเป็นไทยถึงค่อยๆ หายไป แล้วทำไมเราถึงไม่มีโรงเรียนสอนกุลสตรีไทยแบบสวิตฯ มั่งล่ะ เคยได้ยินชื่อโรงเรียนนึงชื่อดัดดรุณี ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีอยู่มั้ย ใช่เป็นโรงเรียนสอนกุลสตรีไทยสมัยก่อนหรือเปล่านะ

เราเคยอ่านทวิภพ แต่ไม่อินเท่าน้องกาฬค่ะ มีอย่างนึงที่สงสัยมานานคือชื่อขนมหยกมณี ซึ่งเป็นขนมที่มีจริงๆ ที่ในหนังสือบอกว่า มีที่มาจากชื่อของนางเอกนี่ เป็นข้อเท็จจริงหรือเปล่าคะ มีใครพอจะทราบบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2008, 09:38:17 PM โดย galdewis »

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 10:05:05 PM »
สวัสดีค่ะ น้องกาฬ นานแล้วที่ไม่ได้คุยกันนะคะ

ฟังเรื่องที่น้องกาฬเล่าแล้วก็รู้สึกว่าเป็นละครที่น่าดูนะคะ  จะออนแอร์เมื่อไหร่เหรอคะ แล้วสุสานบ้านญวนที่สามเสนมีความพิเศษอะไรเหรอคะ ใช่ตรงที่เป็นชุมชนญวนที่มีอาหารญวนแบบชาวบ้านๆ อร่อยๆ ขายเยอะๆ หรือเปล่าคะ ไม่เคยไปหรอกค่ะ เคยแต่อ่านเจอ เห็นว่าเช้าวันอาทิตย์แถวนั้นจะคึกคัก เพราะจะมีกิจกรรมทางศาสนาทุกเช้าวันอาทิตย์หรือไงนี่แหละค่ะ ก็จะมีของกินของใช้แบบญวนที่ชาวบ้านญวนที่อาศัยอยู่แถบนั้นเอามาขาย และก็มีคนนอกชุมชนที่ไม่ใช่คนญวนไปหาซื้อของกินของใช้แบบญวนกันเป็นที่สนุกสนาน อยู่แถวๆ เซนต์คาเบรียลใช่มั้ยคะ

เข้ามาเพิ่มเติมค่ะ เมื่อกี๊ไม่ทันเห็นเวลาเริ่มฉายของละคร ทีนี้รู้แล้วค่ะว่าจะฉายวันไหน ขอบคุณนะคะ

สวัสดี พี่ galdewis ค่ะ   กาฬไม่ได้เข้ากระทู้นี้นานแล้วจริงๆ ด้วย
ช่วงนี้ วุ่นกับปัญหาชีวิตหลายเรื่อง   เข้าก็มาโพสต์รูปอย่างเดียว  แล้วก็อ่านๆๆ กระทู้บ้าง  แต่ไม่รู้ว่าจะตอบอะไรเท่าไหร่

ชุมชนบ้านญวนตรงนั้น   สวยค่ะ   ในสุสานสวยมาก  กาฬเคยเข้าไปถ่ายรูป(เพื่อนเรียกว่าภาพถ่ายติดวิญญาณ  เพราะกาฬปรับสีกล้องให้เป็นขาวดำ  แล้วกาฬก็ไปยืนเหมือนวิญญาณอยู่ตรงนั้น)  ไปเดินเล่นในนั้นมา   รู้สึกว่า มันสงบ ร่มเย็น   เย็นสบายมากๆ  อยากอยู่ในนั้นนานๆ   

จะมีสุสานอยู่ 2 แห่งในนั้นค่ะ     ตรงใกล้ๆ ถนน  เป็นสุสานเซนต์ฟรังซิสเซเวียร์   ส่วนข้างใน  ตรงนี้ใกล้แม่น้ำเข้ามาอีก  เป็นสุสานคอนเซ็ปชัญ   จะเก่าแก่กว่า  มีมาตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา   แล้วก็มีโบสถ์ที่เพิ่งซ่อมแซมใหม่   มีรูปปั้นพระแม่มารีอา

เรื่อง ทอง9  ก็ไปถ่ายที่นั่นค่ะ   ฉากต่อสู้ในสุสานน่ะ  คือสุสานคอนเซ็ปชัญ

อาหารญวนในนั้นอร่อยมากเลยค่ะ    อยากไปกินอีก  กาฬเดินสำรวจไปจนถึงแม่น้ำเลย  ไปนั่งเล่นริมแม่น้ำตั้งนาน   

ยังมียายพายเรือมาขายกล้วยด้วย    ตรงแถวๆ นั้น  ก็มีรูปแบบบ้านเก่าๆ     คือ  บ้านเรือนในนั้นสวยๆ หลายหลังค่ะ   เพราะว่าสร้างแบบยุโรปเยอะ

เช้าวันอาทิตย์มีกิจกรรมของศาสนาคริสต์ตรงนั้นค่ะ   แต่กาฬก็ไม่รู้ว่ามีอะไรบ้าง  เพราะว่าไม่เคยตื่นทันไปตอนนั้นซะที   แต่เห็นเค้าบอกว่าคึกคักมาก   เพราะตรงนี้   เป็นศูนย์รวมของคริสตศาสนิกชน  แล้วเห็นว่ามีของอร่อยเยอะด้วย