ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

Wallpaper ละครพื้นบ้าน by วี

ออฟไลน์ ชะ

• *
  • 673
  • 0
  • เปลี่ยนจากshahเป็นชะ จะได้เรียกกันง่ายๆ
Re: wallpaper ละครพื้นบ้าน by วี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 12:48:56 AM »
ไฟขามาแล้ว :icon_evil: สี่กุมารชอบคู่นี้ที่สู๊ดเลย งามจ๊ะวี ชอบมากกก ;D
พี่บอยเอ๊าะๆ :)

ขอบคุณ ภาพองค์หญิงกำมะลอป่วนกำลัง3 จากGoogle

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: wallpaper ละครพื้นบ้าน by วี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:04:55 AM »
อยากกรี๊ดดดดดดแตก ทำสวยมากๆเลยจ้ะน้องวี พี่ชอบโทนสีฟ้า กับ สีส้ม นี่แหละ มันโดนๆ  :o :o Mix ภาพได้งามแท้ จริงๆ
ทำมาอีกเยอะๆ เลยนะจ๊ะ สมบัติอันมีค่าของบอร์ดบอย กำลังคิดอยู่ว่า ถ้ามีเวลาพอ จะรวบรวมผลงานของพี่ๆน้อง
ที่แจ่ม ๆ มาเป็น นิตยสารซักเล่ม แต่ไม่ขายนะ ให้โหลดไปปริ๊นกันเอง  ดีมะ จะได้ไม่มีปัญหาของลิขสิทธิ์ทางการค้าด้วย
เพราะหลายรูป เราก็เอาของเค้ามา ดัดแปลง รีทัช อะเนอะ 
ปล. นิตยสารเล่มนี้ ถ้าพี่ เคลียร์ทุกอย่างเสร็จ ก็จะลงมือทำจริงๆ จังๆ ละ แต่ อยากให้ทุกคนมีส่วนร่วมลองเสนอว่า
ในนิตยสารของเราจะมีคอมลัมน์อะไรบ้าง

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 11:39:07 AM »
คู่ 4 สวยงามแบบอบอุ่น น่ารักน่าทะนุถนอมดีแท้ 555 ขอบคุณภาพนะคะ เซต 4 กุมารสุดยอดมากงามแท้ เสียดายใจแข็งเกิ๊นนนนนนน
เค้าอุตส่าห์ไปทำเอี๊ยมมาให้แล้วนะ ก็ยังอด T^T ไม่เป็นไรไม่ง้อ ชิๆๆ ไปทำเก็บเอาไว้เรียบร้อย สไตล์ภาพเดียวกับ 3 ภาพแหละค่ะ 555+
อยากรู้ว่าภาพแบบนี้ มันเรียกเทคนิดภาพ ว่าอะไรอ่ะคะ จะถามตั้งนานก็ลืม ลองทำมาฝากอาจารย์ค่ะ หุหุ ตอนนี้วีเป็นจารย์พี่ อิอิ
ไม่เคยเล่นแนวนี้ ชอบไม่ชอบก็บอกได้นะคะ เหอะๆๆ พี่ว่ามันพอดูได้  :icon_surprised:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 11:39:36 AM โดย bobenz »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 12:08:59 PM »
ไฟรักอบอุ่นมากค่ะ  พี่ว่าทำโทนสีนี้แหละ  สวยแล้ว  เพราะไฟของแสงสุรีย์ก็สไตล์หวานๆ นุ่มๆ นี่แหละ
ภาพวายุกับน้ำทิพย์ของพี่โบว์เบนซ์ก็สวยค่า
ครึกครื้นกันดีจัง  มีแต่ภาพสวยๆ ทั้งนั้นเลย
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 05:26:05 PM »
อยากกรี๊ดดดดดดแตก ทำสวยมากๆเลยจ้ะน้องวี พี่ชอบโทนสีฟ้า กับ สีส้ม นี่แหละ มันโดนๆ  :o :o Mix ภาพได้งามแท้ จริงๆ
ทำมาอีกเยอะๆ เลยนะจ๊ะ สมบัติอันมีค่าของบอร์ดบอย กำลังคิดอยู่ว่า ถ้ามีเวลาพอ จะรวบรวมผลงานของพี่ๆน้อง
ที่แจ่ม ๆ มาเป็น นิตยสารซักเล่ม แต่ไม่ขายนะ ให้โหลดไปปริ๊นกันเอง  ดีมะ จะได้ไม่มีปัญหาของลิขสิทธิ์ทางการค้าด้วย
เพราะหลายรูป เราก็เอาของเค้ามา ดัดแปลง รีทัช อะเนอะ 
ปล. นิตยสารเล่มนี้ ถ้าพี่ เคลียร์ทุกอย่างเสร็จ ก็จะลงมือทำจริงๆ จังๆ ละ แต่ อยากให้ทุกคนมีส่วนร่วมลองเสนอว่า
ในนิตยสารของเราจะมีคอมลัมน์อะไรบ้าง

ชอบๆทำเลยอยากเห็น คอลัมน์หรอ แฟชั่นชุดดาราละครพื้นบ้านก็ดีนะครับ ส่วนนึงที่ผมชอบในละครพื้นบ้านคือชุดและเครื่องประดับนี่ล่ะครับ ขอสวยๆชัดๆแบบเครดิตไม่ต้องใหญ่นะครับ เหอะๆ

พี่โบว์เบนซ์ก็พูดเกินไปผมไม่ถึงขนาดเป็นจารย์หรอกคร้าบ ที่พี่ทำมาก็สวยนะแต่ทุกอย่างมันใหญ่ไปหมดเลยพี่ทั้งภาพถ่ายภาพแคปฟ๊อนก็ใหญ่น่าจะลดภาพใหญ่เล็กลงตามลำดับความเด่นลดฟ๊อนด้วยจะโอกว่านี้นะครับ
แล้วนี่พี่ใช้โปรแกรมที่ผมแป๊ะให้ปรับรึเปล่าครับทำไมภาพเป็นเส้นไม่เนียนเลย --^ ตอนแรกก็ว่าจะทำให้ล่ะครับที่ไม่ทำเพราะคิดว่าทำก็จะโดนเปรียบกะอันเก่าไงเพราะภาพถ่ายก็ภาพเดียวกันเปลี่ยนแค่ภาพแคป
แล้วภาพแคปฉากคู่ผมไม่มีต้องแคปใหม่เลยขี้เกียจไงครับ เอาเป็นว่าจะทำมาฝากใหม่แล้วกันนะครับผมก็นิสัยเสียแบบนี้ล่ะพี่ต้องมีการกดดันแล้วยิ่งเห็นคนอื่นทำได้แล้วทำไมเราจะทำไม่ได้ต้องโดนบลิ๊วถึงจะมีไฟฮ่าๆๆ

พี่กาฬรหัสย์ไม่นับรูปแคปอีกล่ะครับว่ามีกี่รูป อิอิ

แล้วพี่กันย์หายไปไหนล่ะเนี่ยไม่มาทักทายเลย ชอบอ่านเม้นพี่เพราะพี่จะมีคำโดนๆมาเม้นตลอด ฮ่าๆๆ อ่านแล้วรู้สึกมีกะลังใจ ที่จริงทุกคอมเม้นผมชอบหมดนะทั้งติทั้งชมเพราะมันทำให้รู้ว่าทุกคนสนใจผลงานของเรา ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 05:30:36 PM โดย วี »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 06:16:12 PM »
เป็นได้สิคะ เพราะภาพแบบนี้พี่ก็ไม่เคยทำมาก่อนอ่ะเหอะๆๆ น้องวีมีประสบการณ์มากกว่า ก็แนะนำติได้ ไม่เห็นแปลก ภาพมันใหญ่ไปเหรอ 555+
สงสัยติดเสียแล้ว เพราะทำภาพนางในวรรณคดี ต้องใช้ภาพใหญ่ๆ บรัช ฟอร์น อะไรพวกนี้ก็ลงๆไปมั่วๆ 555+ มั่วจริง
ไฟล์ปรับยากกกกกก เซฟทับให้เป็นลายเส้น งมหาตั้งนาน ปกติใช้คำสั่งไหนอ่ะ มันมี 2-3 อันนี่แหละที่ปรับลายเส้น จำไม่ได้ว่าใช้คำสั่งไหน
ที่สำคัญ โปรแกรมมันอยู่อีกเครื่อง วุ่นวายมาก ต้องทำสำเร็จเครื่องหลัก แล้วก็ไปปรับอีกเครื่อง เง้อ ยุ่งยาก ความจำคอมเต็ม ก็ภาพที่เก็บมาทำทั้งนั้น
ว่าจะเครียร์คอมก็ยังไม่ได้ทำอะไร พี่ก็พึ่งใช้โปรแกรมนี้ครั้งแรก มือใหม่หัดทำอ่ะ น้องรับคำติเหมือนกัน สรุปภาพมันต้องเล็กๆใช่ป่ะเนี่ยมันถึงจะสวย  :icon_mrgreen:

ไงก็รอดูภาพน้องวีนะคะ คราวหลังก็ไม่บังคับแล้วเหมือนกัน สะดวกทำมาให้ดูก็ขอบคุณ แต่ถ้าไม่อยากทำก็ไม่เซ้าซี้ค่ะ  :icon_twisted:

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 07:04:31 PM »
ไม่เกี่ยงว่าเล็กหรือใหญ่ถึงสวยหรอกครับ ภาพใหญ่ก็สวยได้ แต่ที่พี่ทำม่อัดเยอะเกินอ่ะครับภาพน้ำทิพย์เดี่ยวโอเคแล้วเอาภาพคู่ลงมาหน่อยแล้วภาพแคปให้เล็กสุดเลย พอให้มีbgว่างๆบ้างดอกไม้กะใบไม้โอเคแล้ว  ฟ๊อนเครดิตเล็กๆก็ได้แค่ประดับให้ดูมีอะไรเฉยๆ ฟ๊อนชื่อดาราก็ใหญ่ไปเอาลงอีกเพื่อโชว์ลายเมฆข่างล่าง ฟ๊อนวายุกะน้ำทิพย์โอเคแล้ว ส่วนคำว่าต้นกะหนูนาเอาออกเลยไม่สวยๆ หรือถ้าอยากโชว์ก็ปรับสีให้อ่อนลงให้มันกลืนไปกับbgเลยก็ได้แบบที่ผมชอบทำอ่ะครับจะทำให้เหมือนbgมีลายตัวหนังสือซ้อนทับกัน เรื่องลายเส้นมันไม่สวยจริงๆล่ะครับต้องปรับให้ผิวภาพเนียนๆแล้วให้เส้นเป็นเหมือนปากกาตัดเส้นคมๆจะโอมากผมก็ไม่รู้ว่าพี่ปรับตัวไหนแต่ลองเล่นๆดูอ่ะครับมันปรับได้หลายแบบหลายแนวให้เข้ากะผลงาน เฮ้อ!เหนื่อยพึ่งรู้สึกว่าที่พี่สอนผมแล้วเม้นแบบละเอียดยาวๆมันเป็นแบบนี้นี่เอง ฮ่าๆๆ ส่วนเรื่องรีเควสก็ขอมาเหอะครับผมไม่ว่าแต่ผมเป็นเด็กขี้เกียจไงถ้าไม่โดนกระตุ้นหรือมีใครมาติดไฟก็ไม่อยากทำอะไรหรอก แต่นี่พี่ทำรูปมามันกระตุ้นให้ผมทำบ้างเพราะพี่ทำได้ผมก็ต้องทำได้อะไรประมาณนั้น ฮ่าๆๆ แล้วทำมาแชร์อีกนะครับ ชอบๆ wallน้องสามไกล้เสร็จแล้วรอดูได้เลย อิอิ

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
wallpaper วายุ+น้ำทิพย์
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 07:35:32 PM »
พร้อมส่งแล้วครับwallน้องสาม ครบจริงๆแล้วคราวนี้

โทนสีซ้ำกะน้องสี่นะครับ สีส้มเหมือนกัน ถ้าใช้สีอื่นมันไม่เข้ากะชุดเลยใช่สีนี้ ขอเม้นเป็นกะลังใจด้วยนะครับอัพให้ทุกคู่เลย น้อนรับทุกคำติชม  :)

-รอพี่กาฬรหัสย์มานับรูปแคป มีกี่รูปคร้าบ ^_^

• *
  • 5780
  • -1
Re: wallpaper วายุ+น้ำทิพย์
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:04:04 PM »
พร้อมส่งแล้วครับwallน้องสาม ครบจริงๆแล้วคราวนี้

โทนสีซ้ำกะน้องสี่นะครับ สีส้มเหมือนกัน ถ้าใช้สีอื่นมันไม่เข้ากะชุดเลยใช่สีนี้ ขอเม้นเป็นกะลังใจด้วยนะครับอัพให้ทุกคู่เลย น้อนรับทุกคำติชม  :)

-รอพี่กาฬรหัสย์มานับรูปแคป มีกี่รูปคร้าบ ^_^

สวยมากกกกกกกกกกกก อิอิ กดดันถูกช่อง ที่น้องบอกว่าพี่ทำได้น้องก็ต้องทำได้ เหอะๆๆ ควรจะกลับกันนะคะ 555+ แนวนี้พี่ทำไม่ได้ค่ะ มิกซ์มาซะมั่วมาก ก็น้องบอกจะไม่ทำ
แล้วจะให้ทำไงอ่ะ มันขาดไป ไหนๆทำแล้วเลยเอามาให้ดู 555+ น้องวีจะบอกว่า ควรลดหลั่นภาพใช่ป่ะ ตอนบอกทีแรกยังนึกภาพไม่ออก พอทำมาให้ดูแล้ว...อ้อหมายถึงแบบนี้เอง
ภาพที่พี่ทำมันแข่งกันเด่นใช่ป่ะคะ

อยากถามว่า ลดความเด่นของตัวหนังสือยังไงจ๊ะ มันปรับให้บางๆไม่ได้อ่ะ มันต้องมีวิธีแต่ทำไง บอกด้วยนะคะ ส่วนภาพแคป เห็นแค่ 2 ไม่รู้มีอีกมั๊ย มันกลืนไปกับ bg มองไม่ชัด

ขอบคุณสำหรับเทคนิกดีๆค่ะ รอดูอ้อมอีกคนนึงนะจ๊ะ ส่วนจะแชร์มั๊ย อันนี้ไม่ตอบ 555+ โปรแกรมอยู่คนละเครื่องเหมือนที่บอกไปค่ะ ยุ่งยากมาก  :icon_rolleyes:

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
wallpaper วายุ+น้ำทิพย์ ver.2.1
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:24:46 PM »
ทำไว้เลือกสองรูปครับแต่เลือกลงอันแรกเพราะชอบรูปแคปด้านบนที่เหมือนวายุกะน้ำทิพย์กะลังลอยอยู่บนฟ้า

แต่เห็นพี่โบว์เบนซ์บอกรูปแคปมันกลืนไปกะbgเลยนับผิด มันมี3รูปครับพี่ อันนี้ก็3คงดูออกนะ  :icon_smile:

ดูแล้วบอกด้วยนะชอบอันไหนมากกว่ากันส่วนตัวผมชอบอันแรกนะถึงรูปแคปจะไม่ชัดแบบรูปนี้แต่ได้อารมณ์ธาตุลมมาก  ???

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:37:55 PM »
อันไหนก็สวยค่ะ มันไม่ต่างกัน ภาพบน น้ำทิพย์กับวายุนี่ภาพแคปคนละอันเหรอ หุหุ เหมือนอยู่ในเฟรมเดียวกันเลย น่ารักดี อิอิ

แล้วที่พี่ถามไปอ่ะค่ะ ว่าปรับตัวหนังสือให้บางยังไงอ่ะคะ รอคำตอบอยู่จ้า ชอบเทคนิดตัวหนังสือซ้อนกันจริงๆ วันหลังจะฝึกบ้างไรบ้าง  :P

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:20:56 PM »
อันไหนก็สวยค่ะ มันไม่ต่างกัน ภาพบน น้ำทิพย์กับวายุนี่ภาพแคปคนละอันเหรอ หุหุ เหมือนอยู่ในเฟรมเดียวกันเลย น่ารักดี อิอิ

แล้วที่พี่ถามไปอ่ะค่ะ ว่าปรับตัวหนังสือให้บางยังไงอ่ะคะ รอคำตอบอยู่จ้า ชอบเทคนิดตัวหนังสือซ้อนกันจริงๆ วันหลังจะฝึกบ้างไรบ้าง  :P

ทั้งver.แรกver.นี้ภาพแคปข้างบนก็มี2รูปครับ --^ อันแรกเป็นฉากบินตามกันผมชอบ อันหลังเป็นฉากน้ำทิพย์นั่งเฝ้าไข้นายสามน่ารักจริงๆเลยเลือกมาทำ
เรื่องฟ๊อนผมใช้photoscapeปรับเอาครับ ถ้าในpotoshopก็ปรับค่าตรงเลเยอร์เหมือนปรับภาพให้จางลงน่ะครับเทคนิกเดียวกัน แต่ผมไม่ถนัดเลยปรับในphoscapeแค่เลื่อนสกอลดค่าความสว่างก็ได้แล้วง่ายกว่ากันเยอะ
ถนัดแบบไหนก็ใช้แบบนั้นนะครับ รอดูรูปอยู่ ^^

ออฟไลน์ อัคนีสีเพลิง

• *
  • 549
  • 0
  • อะ วิช สุ นุต สา นุ ติ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:19:22 PM »
วันนี้มาสาย แต่พอเข้ามาแล้ว ชื่นใจจริงๆ ภาพสวยมากค่ะวี wall ดูลงตัวมากๆเลยอ่ะ เพลินตาสบายใจ เหมาะเป็นลมจริงๆค่ะ

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:33:15 PM »
วันนี้มาสาย แต่พอเข้ามาแล้ว ชื่นใจจริงๆ ภาพสวยมากค่ะวี wall ดูลงตัวมากๆเลยอ่ะ เพลินตาสบายใจ เหมาะเป็นลมจริงๆค่ะ

ขอบคุณมากคร้าบมาเม้นให้ทุกwallเลยเป็นกะลังใจที่ดีมาก  :icon_question:

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: wallpaper วายุ+น้ำทิพย์
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 12:14:36 PM »

ซะงั้นอ่ะ  กลายเป็นกิจกรรมของพี่ไปแล้วเหรอเนี่ย   :icon_surprised:
กว่าจะได้มาตอบ  เค้าก็เฉลยกันไปแล้ว 
แต่ตอนแรกที่พี่มอง  ภาพวายุ น้ำทิพย์ ตอนแรกพี่มองภาพข้างบนก็คิดว่าเป็นภาพเดียวกัน  แก่แล้วสายตาฝ้าฟาง
สรุปแล้ว ทุกภาพใช้ภาพแคปสามภาพเหมือนกันหมดเลย
ของพี่โบว์เบนซ์ก็สวยมากค่ะ  โทนสีคล้ายๆ กัน
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**