ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ขอร่วมโครงการ เขียนบทละคร

anan9999

« เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 03:55:18 PM »

เคยทำหนังสือเด็กนิทาน ตอนนี้คิดฝันไปอีกก้าวหันมาเขียนบทละคร
แต่บทละครแจ้งเกิดยากมาก เลยหันมา เขียนมุกตลกประกอบเนื้อเรื่อง
เพื่อให้บทภาพยนต์ถ่ายทอดออกมาได้แบบตามจินตนาการ จึงฝึกทำกราฟฟิค ตัดต่อ ตัดบลูสกรีน สร้าง หมอก ควันไฟ แสง ใส่เพิ่มในส่วนที่ถ่ายทำไม่ได้
ขอผมร่วมงานในด้านนี้สักคน

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7101
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: ขอร่วมโครงการ เขียนบทละคร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 05:36:53 PM »

เคยทำหนังสือเด็กนิทาน ตอนนี้คิดฝันไปอีกก้าวหันมาเขียนบทละคร
แต่บทละครแจ้งเกิดยากมาก เลยหันมา เขียนมุกตลกประกอบเนื้อเรื่อง
เพื่อให้บทภาพยนต์ถ่ายทอดออกมาได้แบบตามจินตนาการ จึงฝึกทำกราฟฟิค ตัดต่อ ตัดบลูสกรีน สร้าง หมอก ควันไฟ แสง ใส่เพิ่มในส่วนที่ถ่ายทำไม่ได้
ขอผมร่วมงานในด้านนี้สักคน

ยินดีค่ะ นานะจังก็ลองเขียนบทเทวปักษีของ คุณทมยันตี แต่ยังไม่ไปถึงไหน เลย เลยยังไม่กล้าเอาลงบอร์ด 55555  :icon_confused:
จริงๆถ้าเรามีฝีมือ ซักวันฟ้าต้องเห็นค่ะ และถ้ารักในงานนี้จริงๆ เราคิดว่าไม่ไกลเกินฝันนะ การเขียนบทโทรทัศน์ นานะก็ไม่ค่อยรู้หรอกแต่ว่า
สิ่งสำคัญ คือการ ลำดับภาพ อะไรที่ นิยายใช้คำบรรยาย เราต้องแปรรหัสให้เป้นภาพ และ คำพูดง่ายๆ คนเข้าใจได้มากที่สุด
สำหรับความน่าติดตาม มันก็อยู่ที่จะลำดับยังไง ละครจะน้ำเน่า หรือ น้ำดี ถ้า ลำดับให้ หน้าติดตาม มันก็ไม่ไกลเกินฝันนะคะ
อย่านตอนที่ นานะดู องค์หญฺงกำมะลอ ชอบ ตรงที่เค้าเอา เหตุกาณ์กลางเรื่องขึ้นก่อน แล้วค่อยย้อนกลับมาสู่ปัจจุบัน จนดำเนินไปจนจบ ทั้งสอง 2 ภาค
ลอง เขียนมาลงนะคะ อยากอ่าน