ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

จุดเริ่มต้น... ที่ทำให้คุณรู้จัก...นิยาย "แก้วนพเก้า" คือ....

ออฟไลน์ SoRa

• *
  • 108
  • 0
จุดเริ่มต้นที่ทำให้รู้จัก "แก้วนพเก้า" คือ  คำเดียวสั้นๆง่ายๆคือ "กาฬรหัสย์"

:icon_confused:  :icon_confused:  :icon_confused:  :icon_confused:  :icon_confused:

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
กันย์อยากจะบอกว่า..."กันย์ลืม!" =_=" :icon_twisted:

เอาเท่าที่จำได้คร่าวๆนะคะ

อืมตอนแรกเริ่มมาจากที่ พวกเราแต่งนิยายต่อๆกันเรื่องไกรทองแล้วสนุกดี พอไกรทองจบสักพัก ด้วยความที่เอือมกะละครพื้นบ้านช่อง7ช่วงหลังๆ ประจวบกับที่มีข่าวว่า ช่อง7 จะเอาเรื่องมณีนพเก้ามารีเมกใหม่อีกครั้ง จำไม่ได้ว่าตอนนั้นเห็นไตเติ้ลยัง? หรือเรื่องฉายไปแล้ว?? หรือเป็นแค่ข่าว
ก็เลยคุยๆกะพี่นานะว่า เรามา "เล่น" แต่เรื่องแก้วนพเก้าต่อๆกันมั้ย แต่คราวนี้เอาแบบดีๆหน่อย ไม่ใช่ฮาออกทะเลไปอวกาศเหมือนไกรทอง แบบ "เอาให้เจ๋งกว่าแก้วนพเก้าที่ช่องเจ็ดจะเอามาฉาย"  แต่เนื้อเรื่องขอแบบเปลี่ยนให้หมด! ยึดเอาแค่อัญมณีนพเก้ามาเป็นพอ

ส่วนที่ให้พระอังคารมาเป็นตัวเอก ก็เพราะว่า กันย์อยู่บอร์ดนี้ เป็นแฟนคลับพี่บอย ปลื้มท่านอังคาสมากๆในเรื่องเกราะกายสิทธิ์ ตอนจบอังคาสดันไม่มีคู่อีก นั่นเลย เจ๋งเป้ง! ให้พี่บอยมาเป็นอังคารเทพอีกครั้ง ก็ไปเซิร์ทๆดูข้อมูลเกี่ยวกับพระอังคาร

ก็พบประวัติ(?)ข้อมูลของพระอังคารอยู่ ว่าท่านเป็นเทพแห่งสงคราม กำเนิดมาจากนั่นนี่นู่น บลาๆๆ

ก็เอาฟระ! แอบเอาประวัติมาประยุกต์ทำนิยายอิงเทวะประวัติซะเลย (เรื่องแข่งกะพระอินทร์ และกำเนิดมาเพื่อปราบอสูรตนหนึ่ง)

ส่วนเรื่องฝาแฝด ใครคิดอ่ะ? พี่นานะมั้ง?? เหอๆ เหมือนเราจะปรึกษาๆกันเนี่ยแหละมั้ง ว่าเออถ้าศัตรูของพระเอกคือตัวของตัวเองจะเป็นไง เจ๋งสุดๆ!! ไรงี๊ ก็เลยได้เรื่องนี้มา

ส่วนอิมเมจธีรวงศ์ ตอนแรกที่คุยๆกัน กันย์คิดถึงคุณชายต้วนยี่(รึเปล่า?)ในเรื่อง..อะไรนะ? ต้องถามพี่นานะ แต่แต่งไปแต่มา ธีรมันร่าเริงไม่ออก เหอๆๆ
อิมเมจคาแรกเตอร์คีรี ลืมแฮะ=_=" รู้สึกคาแรกเตอร์นี้กาฬจะเป็นโต้โผกับพี่นานะมั้ง

ส่วนเรื่องอัญมณีทั้ง9 ตอนแรกกันย์ก็คิดถึงเรื่อง เดลโทร่าเควส เช่นกัน^^

อืม...คิดไม่ออกแล้วง่ะ เอาไว้ คิดออกจะมาแก้ไขเพิ่มนะคะ :icon_idea:

ปล.เห็นกระทู้นึกว่าถามแต่นักอ่าน เลยไม่ได้มาตอบ ฮี่ๆ พอรู้ว่าต้องตอบก็ดั๊นคิดไม่ออกอีก :icon_mrgreen:

brillant

จุดเริ่มต้นก็คือบอร์ดบอยนี่แหละค่ะ เข้ามาในบอร์ดก็เจอคนพูดถึงแก้วนพเก้า
ก็เลยลองเข้าไปอ่าน ...สนุกมากค่ะ^^

ออฟไลน์ aoy_mai

• สามสาวต่างมิติ
  • *
  • 20
  • 0
  • ต้นข้าว น้ำจันทร์ พรายน้ำ สามสาวต่างมิติ
ส่วนเรื่องจุดเริ่มต้นกะคือ ไปดู กราะกายสิทธิ์ย้อนหลังมาค่ะ เมื่อก่อนลืมเรื่องนี้ไปแล้ว แต่เมื่อปีที่แล้วกะเริ่ม ต้นค้นหาพี่ๆทั้ง 14 ใหม่ อิอิ จนไปเจอ บอร์ด กวาง อัง เบิร์ด แล้วกะ มาเจอ บอร์ดพี่บอย อ่ะ อิอิ ดูบอร์ดพี่บอย ดูไปดูมา ไปเจอมุนักเขียนอ่ะ  :o แน่นอน ว่ามุมนักเขียนกะต้องมีนิยาย 555 (ยัยออยมันบ้านิยายเข้าเส้นค่ะ) ใครจาอดใจไหววววว อ่านไปจนเจอ แก้วนพเก้าเนี้ยหล่ะ อ่านไปอ่านมมันสนุกดี เลย ติด (สะงั้น) ง่าาาาาาาา  แต่หนู๋กะสับสนกะตัวละครนะ ยังไม่รุ๊เลยว่าใครเปนใคร ที่รุ๊ๆๆ พระอังคาร คือ พี่บอยยยยย แล้ว คนอื่นๆๆๆหล่ะ ใครเปนใคร????
แต่ที่อยากรุ๊มาดที่สุด เรื่องนี้ต้องมีพี่กวางอย่างแน่นอน >:D 
ตอบหนุ๋ออยหน่อยๆๆๆ   :)
พี่กวาง เล่นเปน บุษยมาศ  รึ เกตุมณี อ่ะ   :'(
สับสนอย่างแร๊ง  :icon_frown:
 :'(  พอดีหนู๋ออย ชอบทั้ง บุษยมาศ และ เกตุมณี อ่ะ  :o
สับสนในบทบาทอย่างแร๊งงงงงง (แกกะสับสนตลอดเลยนิ >>>> ว่าแต่แก จามตอบเขารึมาถามเขายะยัยออย)>>>>> เงออ 8) กะเเค่อยากรุ๊อ่ะและต้องรุ๊ให้ได้   >:D  ตอบหน่อยนะค่ะ  :) หนู๋ออย ขี้สงสัย อ๋อ รอตอนที่78 ยุ๊นะค่ะ คิดถึง บุษยมาศ กะ คีรีจักร์ ม๊ากมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 12:04:33 AM โดย aoy_mai »
น้ำจันทร์

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
จริงๆ ตัวละครในแก้วนพเก้านี่แล้วแต่คนอ่นจะ จิ้นเลยค่ะว่าอยากให้เป็นใคร แต่ถ้าจุดเริ่มต้นที่วางคาแร็กเตอร์ ไว้

บุษยมาส คือ กวาง  จันทราภา

เกตุมณี คือ  อัง  พุทธรัตน์    ค่ะ

ออฟไลน์ aoy_mai

• สามสาวต่างมิติ
  • *
  • 20
  • 0
  • ต้นข้าว น้ำจันทร์ พรายน้ำ สามสาวต่างมิติ
 :o ว่าแล้วเชียว (ว่าไรย่ะ) คิดไว้แล้วว่าพี่กวางกะคือ บุษยมาศ 555  :icon_surprised:
น้ำจันทร์

จุดเริ่มต้นคือเว็บเด็กดีค่า
แต่พี่เค้าไม่อัพที่เด็กดี :icon_mrgreen:
เลยดันทุรังตะลุยค้นหา จนมาที่นี่จนได้

ออฟไลน์ umadara

• *
  • 25
  • 0
จุดเริ่มต้น เอาจิงๆป่ะครับ ป๋ากูเกิ้ล ฮับ  :icon_rolleyes: หาคำว่าแก้วเจียรไน แต่มันขึ้นแก้วนพเก้าเหอะ
แล้วก็เพื่อนบอกมาอีกทีว่าเออ เรื่องนี้เคยเอาไปโพสที่พันทิป ก็แบบว่า 3 วันถัดมา หารัตนมณี มันก็ดั๊น ติดแก้วนพเก้า
ก็เลบแบบ คือสรุป แกจะให้ช้านอ่านให้ได้ใช่มั๊ย ก็เลยไปขุดคุ้ยเป็นไก่จิกเด็กตายบนบอร์ดบอยจนได้ครับ 555++ :icon_evil:

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
จุดเริ่มต้น เอาจิงๆป่ะครับ ป๋ากูเกิ้ล ฮับ  :icon_rolleyes: หาคำว่าแก้วเจียรไน แต่มันขึ้นแก้วนพเก้าเหอะ
แล้วก็เพื่อนบอกมาอีกทีว่าเออ เรื่องนี้เคยเอาไปโพสที่พันทิป ก็แบบว่า 3 วันถัดมา หารัตนมณี มันก็ดั๊น ติดแก้วนพเก้า
ก็เลบแบบ คือสรุป แกจะให้ช้านอ่านให้ได้ใช่มั๊ย ก็เลยไปขุดคุ้ยเป็นไก่จิกเด็กตายบนบอร์ดบอยจนได้ครับ 555++ :icon_evil:

5555 มันติดกูเกิลเยอะจนน่าตกใจจริงๆ ค่ะ ยิ่งตอนที่ยังไม่ได้ปิดกระทู้ เสิร์ชอะไรเกี่ยวกับอัญมณีก็ติดหมดเลย
ดูเหมือนตามหลอกหลอนเนอะ 55555
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ มรกตยามค่ำ

• *
  • 120
  • 0
  • มรกตยามค่ำเอ๋ย...จงขจัดภยันอันตรายในยามวิกาลด้วยเถิด...

ส่วนอิมเมจธีรวงศ์ ตอนแรกที่คุยๆกัน กันย์คิดถึงคุณชายต้วนยี่(รึเปล่า?)ในเรื่อง..อะไรนะ? ต้องถามพี่นานะ แต่แต่งไปแต่มา ธีรมันร่าเริงไม่ออก เหอๆๆ
อิมเมจคาแรกเตอร์คีรี ลืมแฮะ=_=" รู้สึกคาแรกเตอร์นี้กาฬจะเป็นโต้โผกับพี่นานะมั้ง

คุณชายต้วนยี่? ใช่จากเรื่องแปดเทพอสูรมังกรฟ้ารึเปล่าคะ  :icon_smile: :icon_smile:
Οι άνθρωποι γεννιούνται, οι άνθρωποι πεθαίνουν,
Oi ánthropoi gennioúntai, oi ánthropoi pethaínoun,
ผู้คนถือกำเนิด ผู้คนม้วยมรณา
και πολλές ιστορίες πλέκονται για να πάρει χρώμα η εποχή.
kai pollés istoríes plékontai gia na párei chróma i epochí.
และเรื่องราวได้ถูกถักทอขึ้นเพื่อเลือกสีสันแห่งฤดูกาล 
Προχωρήστε, αγαπητά παιδιά.
Prochoríste, agapitá paidiá.
ก้าวไปเถิด ลูกรักของข้า 
Οι θεότητες είναι μαζί σας.
Oi theótites eínai mazí sas.
ทวยเทพอยู่กับตัวเจ้าเสมอ

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์

คุณชายต้วนยี่? ใช่จากเรื่องแปดเทพอสูรมังกรฟ้ารึเปล่าคะ  :icon_smile: :icon_smile:

ใช่แล้วอ๋องต้วนจากแปดเทพอสูรมังกรฟ้านี่แหละ คือแบบว่าวางคาแร็กเตอร์ ธีร์ ว่าแบบร่าเริง เจ้าเล่ห์นิดๆ กวนประสาท หน่อย ๆ ไงในตอนแรก แต่พอแต่งไปแต่งมา
ได้อย่างที่เห็นอ่ะน้อง 555

ออฟไลน์ augustle

• *
  • 549
  • 0
  • iNUTTi
    • มาย ทวิต^^
เข้ามาอ่านแต่แก้วนพเก้า ไม่ได้มองกระทู้อื่นเล๊ยยยย
จุดเริ่มต้นของเราหรอ...???
เกิดจากอังคาส(พี่บอย)คะ เพราะดูในเกราะกายสิทธิ์แล้วติดมาก แต่มาช็อคตรงที่นู๋บัวมาตาย แล้วอังคาสก็ไร้คู่ ดูตอนตายแรกๆก็คิดว่าอาจจะมีรัยเกิดขึ้นที่ทำให้บัวกลับมาก็ได้
แต่สุดท้ายก็ไม่มีรัยเกิดขึ้น ค้างมากเลย บวกกับได้เข้ามาบอร์ดพี่บอยด้วย มาเจอกระทู้แก้วนพเก้าที่แต่งขึ้นมา พอลองอ่านดูสนุกมาก จนอ่านติดมาจนทุกวันนี้คะ  :icon_surprised:
แต่เหตุผลง่ายๆก็คือชอบพี่บอยเหมือนทุกคนอ่ะคะแล้วพอพี่บอยไม่ได้มาแสดงละครให้ดูต่อแล้ว พอมีแก้วนพเก้าขึ้นมาก็นึกถึง อยากเห็นพี่บอยมาแสดงละครให้ดูอีกคะ

ออฟไลน์ maycute_11

• *
  • 124
  • 0
    • ศรีมหาคเณศดอทคอม
Boy sapol club
จึ่งเห็นจารึกอักษร     นามกรพระโอรสา
ชื่อหยังหยังหนึ่งหรัดอินดรา  อุดากันสาหรีปาตี
อิเหนาเองหยังตาหรา  เมาะตาริยะกัดดังสุรสีห์
ดาหยังอริราชไพรี     เองกะหนะกะหรีกุเรปันฯ

--ศรีมหาคเณศดอทคอม-- http://www.srimahaganesh.com