ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

สอนเทคนิคไดคัทภาพด้วยปากกาใน Photoshop ลองทำกันดูค่ะ

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์

สอนเทคนิคไดคัทภาพด้วยปากกาใน Photoshop  ลองทำกันดูค่ะ

ไม่รู้ว่าเป็นการสอนจรเข้ให้ว่ายน้ำรึเปล่านะคะ เห็นพี่ๆน้องหลายคนในบอร์ดทำภาพกันมาสวยๆ ทั้งนั้นเลยยย
แต่เห็นส่วนใหญ่จะใช้เครื่อง มือ Polygonal Lasso Tool ในการไดคัทภาพ ซึ่งข้อเสียของ คือ มันจะไคคัทอย่างละเอียด
ด้วยการ ซูมภาพแบบลึก ยากเพราะถ้ากดผิดเส้นจะรวมกันทันทีต้องมาไดคัทกันใหม่ เสียเวลามาก
ก็เลย จะมาแนะนำ ปากกา ใน photoshop ซึ่งหลายคนอาจจะรู้สึกว่า เฮ้ยมันยาก แต่ลองไดคัทบ่อย จะรู้วิธีดัดเส้นจะทำให้งานของเราเร็วขึ้น
สวยขึ้นละเอียดขึ้นะคะ 

อันนี้เป็นการ ไดคัทภาพด้วยเครื่อง มือ Polygonal Lasso Tool

พล่ามมาก งั้นเรามาเริ่มกันเลยดีกว่า สำหรับการไดคัทภาพด้วยปากกา ค่ะ

1. เปิดไฟล์ภาพที่ต้องการไดคัท มากนะคะ แล้วจัดการ ปลดล็อกรูปด้วยการดับเบิ้ลคลิก ที่ แม่กุญแจ ดังรูป

2. กดเลือกเครื่อง ที่เป็นรูปปากกาอย่างในรูปนะคะ

• *
  • 7234
  • -3
3. ใช้เครื่องมือ Zoom in Zoom out เพื่อจะได้เห็นขอบภาพที่ต้องการไดคัท ชัดๆ 

4. ใช้ปากกา ดัดตามเส้นที่เราต้องการไดคัท

5. เมื่อทำการไดคัทเสร็จแล้ว  ให้เลือก Tool box ชื่อ Paths แล้วคลิกที่จุดไข่ปลา เพื่อให้กลายเป็นเส้นประ แบบ selection

6. เสร็จแล้วให้ทำการ ลบพื้นที่ที่ไม่ต้องการ ทิ้งออกไป ด้วยการแป้น Del

• *
  • 7234
  • -3
ึ7. หากยังเหลือพื้นที่ เล็กเช่นร่องแขนให้ใช้ปากกาไดคัทอีกครั้ง แล้วลบพื้นที่ที่ไม่ต้องการออก ถ้ารู้สึกว่าภาพแข็งไป ให้ ปรับ selection เป็นฟุ้ง กรอกค่าซักประมาณ 2 ก็พอ ภาพจะดูซอฟขึ้น

เมื่อทำการลบ พื้นที่ไม่ต้องการออกแล้วเราก็จะได้ภาพที่ไดคัทหน้า หน้าตาแบบนี้ 

ซึ่งเราอาจจะเทพื้นหลัง หรือเอาไป mix กับภาพอื่นได้ ตามใจชอบ

ลองทำ ลองฝึกไดคัทด้วยปากกาดูนะคะ รับรองว่า คล่องแล้วจะทำงานได้เร็วขึ้น จริงๆ

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
ทำไม่ได้อ่ะครับพี่ พอผมจิ้มปากกาลงไปนะมันก็ไม่โค้งตาม พอจะดึงตรงกลางให้มันโค้งมันก็ดันมีเส้นเพิ่มมาอีกเส้นอ่ะครับ ไม่เห็นเป็นเหมือนที่สอนเลย

• *
  • 7234
  • -3
ทำไม่ได้อ่ะครับพี่ พอผมจิ้มปากกาลงไปนะมันก็ไม่โค้งตาม พอจะดึงตรงกลางให้มันโค้งมันก็ดันมีเส้นเพิ่มมาอีกเส้นอ่ะครับ ไม่เห็นเป็นเหมือนที่สอนเลย

น้องวีจ๊ะ การดัดเส้น ต้องใจเย็นนะจ๊ะ ลอง ไดคัทภาพเป็น สี่เหลี่ยม สามเหลี่ยม ปกติพี่ไม่เคยดึงตรงกลางให้มันโค้งเลยนะ
พี่ select พื้นที่โดยใช้เมาส์ วางจุดตามเส้นเลยเหมือน Polygonal Lasso Tool   เดี๋ยวทำ captivate ให้ดูละกัน

• *
  • 7234
  • -3
น้องวีลองดูในคลิปแฟลช ที่พี่captivate ลิงค์นี้นะคะ โหลดนานนิดนึงนะ 6 เมกกว่าแน่ะ ถ้าเน็ตเร็วก็ไม่เกิน สามนาที พอโหลดมาแล้ว ให้คลิกที่ Play full screen นะ

http://megaswf.com/serve/2348695

เออลืมบอกว่าเวลาไดคัท ตรวจหัวปากกาด้วยนะจ๊ะ

ให้เป็นหัวนี้

ที่ทำสีแดงไว้

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
ลองทำดูแล้วได้แบบนี้ครับ ยากมาก! U_U

• *
  • 7234
  • -3
เก่งมากเลย จ้ะน้องวี เห็นมั้ยงานออกมาเนี๊ยบกว่าตั้งเยอะ
ลองใช้บ่อยๆแล้วจะไม่อยากกลับมาใช้  Polygonal Lasso Tool เลยล่ะ  :icon_smile:

อันนี้เป็นอีกเทคนิคหนึ่งคิดคงรู้กันแล้ว อันนี้พี่ไม่ได้ ไดคัทด้วยปากกา นะจ๊ะ ใช้เมกจิกแวนเลือกพื้นที่แล้วลบออก
ก็ได้เหมือนกันแต่มันจะใช้เฉพาะกับบางรูปที่มี bg สีพื้นเดียวกันเท่านั้น

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
^
^
อันนี้ก็เคยลองแล้วครับแต่ภาพที่ได้เส้นมันขรุขระอ่ะครับไม่เนียน ใช้ได้บางกรณีเท่านั้นครับ  :icon_eek:

ขอบคุณมากที่มาแชร์เทคนิกกันเรื่อยๆ มีไรก็สอนก็แนะผมได้อีกนะครับ ^^