ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

โพลล์

มาโหวต 10 ละครจักรๆวงศ์ๆที่คุณประทับใจมากที่สุดคือเรื่องใด    

ปลาบู่ทอง
0 (0%)
มโหสถชาดก
0 (0%)
ดาบเจ็ดสีมณีเจ็ดแสง
2 (2.6%)
สังข์ทอง
4 (5.1%)
น้ำใจแม่
1 (1.3%)
มิติมหัศจรรย์
3 (3.8%)
เทพศิลป์ อินทรจักร
12 (15.4%)
เกราะกายสิทธิ์ เกราะเพชรเจ็ดสี
25 (32.1%)
มณีนพเก้า เทพสังวาลย์
3 (3.8%)
โสนน้อยเรือนงาม กุลาแสนสวย
2 (2.6%)
สี่ยอดกุมาร  ดินน้ำลมไฟ
6 (7.7%)
เทพสามฤดู
13 (16.7%)
นางสิบสอง พระรถเมรี
7 (9%)
แก้วหน้าม้า
0 (0%)
อุทัยเทวี
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 65

แบบสำรวจความคิดเห็นเกี่ยวละครพื้นบ้าน

ออฟไลน์ pooter

• *
  • 2
  • 0
Re: แบบสำรวจความคิดเห็นเกี่ยวละครพื้นบ้าน
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:29:33 PM »
อยากลองสำรวจความคิดเห็นของเพื่อนๆที่เป็นแฟนจักรๆวงศ์ๆ หรือ ละครพื้นบ้าน โดยมีคำถาม ดังนี้ค่ะ

1. อยากทราบว่าละครพื้นบ้านเรื่องใด ที่ประทับใจ คุณที่สุด และเหตุผลที่ประทับใจ

2. อยากให้เอาวรรณคดีหรือ มุขปาฐะ เรื่องใดมาทำเป็นละครพื้นบ้านมากที่สุด

3. นักแสดง หญิง - ชาย ที่ คอละครพื้นบ้านอยากดูมากที่สุด

****หมายเหตุคำถามทุกข้อสามารถตอบได้มากกว่า 1 คำตอบนะคะ

ขอความกรุณาจากทุกท่านด้วยนะคะ ความคิดเห็นของทุกท่านมีค่า ต่อเรามากที่จะทำหนังสือเล่มนี้ออกมาให้สมบูรณที่สุดค่ะ

ออฟไลน์ pooter

• *
  • 2
  • 0
Re: แบบสำรวจความคิดเห็นเกี่ยวละครพื้นบ้าน
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:46:01 PM »
1.ที่ประทับใจที่สุดคงเป็น แก้วหน้าม้า กุลาแสนสวย สังข์ทอง ไม่ว่าทำกี่รอบๆก็ดู
   เหตุผลก็คือ สามเรื่องนี้จะเป็นละครไม่เครียด  :icon_rolleyes: จะตลกซะเป็นส่วนใหญ่เนื้อเรื่องก็ไม่ซับซ้อนจนเกินไปดูได้ทั้งครอบครัว(ความจริงก็ดูกันได้ทุกเรื่องล่ะนะ)

2.อยากให้เอาเรื่องอะไรก็ได้ที่ไม่ค่อยได้ทำซ้ำหลายครั้ง  มาทำเป็นละครพื้นบ้านให้ดูกันเพราะเด็กรุ่นใหม่จะไม่ค่อยรู้จักเรื่องที่นานๆเอามาทำซักครั้งนึง

3.นักแสดงฝ่ายหญิงคงเป็น พี่ อ้อม ประถมาภรณ์ รัตนภักดี  น่ารักดีเห็นเล่นหลายเรื่องเล่นได้สมบทบาทมากเลย บทฮาๆในตุ๊กตาทองก็เล่นได้ดี :P หรือบทนางเอกเรียบร้อยคราม่าก็โอเคเลยอะ :icon_idea:
  นักแสดงฝ่ายชายยกให้ พี่เจมส์ เลอสรรค์ คงเจริญแล้วกัน พี่แกเล่นได้ทุกบทบาทจริง เท่าที่ดูผลงานผ่านๆมา(ถ้าจะเล่นเอาฮาต้องคนนี้แหละ)ไม่ว่าจะบทเข้ม  ตลก เศร้า บู้ ได้หมด

ออฟไลน์ lalana

• *
  • 25
  • 0
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 03:01:55 PM »
1. อยากทราบว่าละครพื้นบ้านเรื่องใด ที่ประทับใจ คุณที่สุด และเหตุผลที่ประทับใจ
   1.1 สังข์ทอง เวอร์ชั่นที่ฉายช่องสามที่พี่อั้ม เล่นเป็นนางเอก ชอบดูเพราะพี่อั้มสวยมาก ยิ้มหวานบาดจิตเลย พระเอกก็หล่อมาก แต่จำชื่อไม่ได้
   1.2 เทพศิลป์ อินทรจักร ตอนนั้นอยู่ป. 2-3 ชอบมาก จำได้ว่าที่ดูตอนฉายตอนเย็น เลิกเรียนแล้วก็รีบกลับมาดู โดดเรียนพิเศษตอนเย็นด้วย 55
   1.3 เทพสามฤดู ชอบเพราะคู่ราหู-อัมพร ตอนนั้นต้องตื่นขึ้นมาดูทุกวันเลย

2. อยากให้เอาวรรณคดีหรือ มุขปาฐะ เรื่องใดมาทำเป็นละครพื้นบ้านมากที่สุด
   เรื่องอะไรก็ได้ที่ทำออกมาแล้วสนุก น่าติดตาม ไม่เอามารีเมคใหม่จนมั่ว
จริงๆ แล้วอยากให้แก้วนพเก้าทำเป็นละครนะคะ เพราะว่าสนุกมาก บทสมเหตุสมผล
ที่สำคัญตัวละครเยอะดี แล้วก็ความสำคัญเท่าๆ กัน

3. นักแสดง หญิง - ชาย ที่ คอละครพื้นบ้านอยากดูมากที่สุด
   พี่แยม-พี่โฟน , พี่ต้น-พี่แยม , พี่อ้อม-พี่เจมส์ , พี่ฝน-พี่บอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 03:04:39 PM โดย lalana »

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 02:33:38 PM »
1.เรื่องเกราะกายสิทธิ์คะ
2.รามเกียรคะ
3.พี่บอย  พี่อ้อม คะ

ออฟไลน์ seray

• *
  • 41
  • 0
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 01:06:46 AM »
1. ชอบเรื่องสังข์ทอง ชอบนะคะมีหลายคู่เหนนักเเสดงเยอะสนุกมากกกกกกกกกกกกก
2. อยากให้เอาเรื่อง รามเกียรติ์มาทำคะ  แบบชอบเรื่องนี้เปนสุดยอดมหากาพย์เเล้ววว
3. พี่เจมส์-พี่อ้อม , พี่ตาร์-พี่อ้อม  เอาใครก้ได้ที่มีพี่อ้อมเปนนางเอกอ่ะ ><
ดอกไม้งาม...อยู่ในป่า

ออฟไลน์ parifa

• *
  • 18
  • 0
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 07:45:56 PM »
ละครพื้นบ้านที่ชอบมาก เกราะกายสิทธิ์
พระนางที่ชอบ พี่อ้อม ประถมาภรณ์  พี่เจมส์ เลอสรรค์ พี่แยมกะพี่โฟน และอีกคนพี่เล็กเจษฎา ถึงแม้ไม่ได้เป็นพระเอก ก้ออยากให้เล่นคู่พี่ อ้อมสักเรื่อง
อยากให้ทำเรื่องไกรทอง ตะเภาทอง พี่อ้อม ชาละวันพี่เล็ก ไกรทองยังนึกไม่ออกว่าใครดี a10

ออฟไลน์ ฮวาวอล

• *
  • 9
  • 0
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 02:29:48 AM »
: เกราะกายสิทธิ์ค่ะ เนื้อเรื่องหน้าติดตามไม่ยืดจนเกินไป มีพระนางหลายคู่ให้ได้ลุ่นเรื่องของความสัมพันธ์ของแต่ละตัวละคร ผู้หญิงในเรื่องมีความสามารถเทียบเทียมกับผู้ชาย ไม่ใช่นางเอกที่เรียบร้อยจนเกินไป

: เกราะกายสิทธิ์ค่ะ อยากให้มีอีกรอบ หรือไม่ก็ทำเป็นภาค 2 3 ต่อกันไปเลยค่ะ กับเรื่องนางสิบสองค่ะ

:  พี่อ้อมค่ะ   พี่แยมค่ะ    พี่ฝนค่ะ    พีอุ๊ค่ะ    พี่กาตูนค่ะ   พี่ต้องค่ะ พี่บอย พี่ต้นค่ะ    พี่เจมส์ค่ะ   พี่ต้าค่ะ   พี่โฟนค่ะ พี่กวาง พิมรวี ทังสุบุตรค่ะ
ทุกคนจัดเป็นนักแสดงฝีมือเยียมที่สุดเลยค่ะ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 12:16:56 PM »

ขออนุญาตเรียงจากเรื่องที่ดูเป็นลำดับแรกๆนะคะ
   1.เทพศิลป์-อินทรจักร ค่ะ  เพราะได้ดูอย่างจริงจังเป็นเรื่องแรก  และชอบเพลงประกอบละคร "เพลงฝันหา"  รวมทั้งถูกใจความน่ารัก แสนซนของพี่แยมด้วยค่ะ
   2.นางพญาไพร  เพราะชอบเนื้อเรื่องที่นางเอก (คุณอัญชิสา) และพระเอก (คุณปฏิพัทธ์) ใช้ความสามารถของแต่ละคนช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ทะเลาะกันเกือบทั้งเรื่อง  จนรักและผูกพันกันแบบไม่รู้ตัว  และฟันฝ่าอุปสรรคต่างๆไปได้ในที่สุด
   3. นางสิบสอง และ พระสุธน-มโนราห์   ชอบและเริ่มติดตามงานของพี่บอย สพล จากเรื่องนี้แหละค่ะ พระเอกน่ารักมาก  :D
   4. เทพสามฤดู ชอบคู่พระราหูกับสุวรรณอัมพรมากเลยค่ะ  พี่โฟน กับ พี่แยม เล่นเป็นคู่รัก คู่กัด ได้อย่างน่ารักและลงตัวเลยค่ะ a20 ชอบเนื้อเรื่องและการทำเอฟเฟคมากค่ะ  ดูแล้วสมจริง  (เรื่องนี้เสียดายมากค่ะที่เพิ่งได้ดูอย่างจริงจังจาก youtube เมื่อไม่นานมานี้เอง เพราะตอนนั้นเรียนหนักมาก เลยได้ดูแบบไม่ต่อเนื่อง และก็ห่างจากการดูละครพื้นบ้านไปนานมากเลยค่ะ  หลังจากนั้นก็เข้ามาอ่านเนื้อเรื่องที่คุณกาฬโพสไว้ ยังไงรอคุณกาฬมาโพสต่ออยู่นะคะ เล่าได้สนุกมากค่ะ)       

1. อิเหนาค่ะ  เพราะตอนที่ดูที่ช่อง 3 ทำ แล้วชอบมาก แต่ก็รู้สึกจะรวบรัดไปหน่อยค่ะ ทำให้เนื้อเรื่องไม่ค่อยต่อเนื่องเท่าไหร่  ถ้าดีด้าทำน่าจะได้อรรถรสเพิ่มมากขึ้นคะ
    2. พระลอ  เพราะอยากดูความรักระหว่างพระเพื่อน พระแพง และพระลอ  ให้ถูกถ่ายทอดออกมาเป็นบทละครโทรทัศน์ค่ะว่ามีความรักลึกซึ้งต่อกันเพียงใด :)
    3. แก้วหน้าม้า
    4. หลวิชัย - คาวี 

1. พี่บอย สพล + พี่แยม ค่ะ
    2. พี่โฟน + พี่แยม ค่ะ
    3. พี่เจมส์ + พี่อ้อม ค่ะ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 03:31:30 PM »
ชอบทุกเรื่องเลยค่ะ เพราะพระเอกหล่อมากกกก อิอิ  w14 w14 w14

ออฟไลน์ Muai

• *
  • 2
  • 0
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 01:03:36 AM »
 w23 w41  ชอบละคร  เทพศิลป์ :อินทรจักร   อยากให้ พี่บอย โอฬาร  พี่ธนภัทร  เทียนทอง  มาเล่นด่วยกันอีก