ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

แจกภาพแคปละคร-เจ้าหญิงแตงอ่อน

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
Re: แจกภาพแคปละคร-เจ้าหญิงแตงอ่อน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 12:22:48 PM »
ไตเติ้ลฉากนี้สวยมากๆ ภาพสวยมากครับพี่ ^^

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: แจกภาพแคปละคร-เจ้าหญิงแตงอ่อน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:00:11 PM »
ขอบคุณมากค่ะ นี่นางเอกตายแล้วเหรอ ดำเนินเรื่องเร็วดีแฮะ พระเอกตอนใส่ชุดแต่งงาน ดูดีนะ

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 11:26:28 AM »
ภาพสวยครับพี่ ตอนนี้นั่งดูกะแม่ขำมาก ตอนนางเอกตายแล้วยักษ์ให้ข้าวทิพย์พี่นางเอก
พี่นางเอกไม่กินแต่เอาข้าวทิพย์มาป้อนนางเอกแล้วนางเอกก็ฟื้น ตอนดูผมก็เฉยๆนะไม่ได้คิดไร
อยู่ดีๆแม่ก็พูดขึ้นมาว่า ตลก! ศพจะกินข้าวได้ไงละครหลอกเด็กพูดเสร็จแกก็ขำ ฮ่าๆๆ
ผมก็คิดตาม เออ จริงแฮะ! ศพจะกินข้าวได้ไง ^^

ออฟไลน์ ukrit

• *
  • 15
  • 0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:33:44 AM »
วันนี้ผมได้ดูนิดนึงครับช่วงท้ายๆ เรื่อง เป็นตอนที่ไพรงามกับท่านหมื่นกำลังจะไปช่วยแตงอ่อนที่ถูกปีศาจจับไปบูชายัญ
ระหว่างที่พระเอกกำลังคิดอยู่ว่าจะทำยังไงต่อไป ท่านหมื่นก็พูดขึ้นมาว่า "ใช้คาถาเรียกพระพิรุณเถิดพระเจ้าข้า" ???
คือเข้าใจว่ามันคือการใช้เวทมนตร์ทำให้ฝนตกนะ แต่ทำไมไม่พูดไปตรงๆ เลยล่ะว่าใช้คาถาเรียกฝน พอบอกว่าใช้คาถาเรียกพระพิรุณนี่ยังกับว่าจะเรียกเทวดามาช่วยต่อสู้ยังงั้นแหละ แล้วเทวดาชั้นสูงอย่างพระพิรุณเนี่ยถ้าอยากจะให้มาก็ต้องอัญเชิญมาครับ ใช้คำว่าเรียกกับเทวดานี่ผมว่ามันยังไงชอบกล หยั่งกะเรียกปลาเรียกเนื้อ
การเขียนบทพูดในละครจักรๆ วงศ์ๆ นี่เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ผมว่าควรศึกษาเพื่อปรับปรุงแก้ไขโดยด่วน เพราะดูละครในช่วงหลังๆ มาหลายเรื่องแล้วเห็นว่ามันล้นๆ ไปเยอะ โดยเฉพาะคำราชาศัพท์ที่ใช้ถูกบ้าง ผิดบ้าง ประดิษฐ์ประดอยคำพูดจนเกินไปบ้าง อยากให้เป็นเหมือนสมัยก่อนที่บทพูดกำลังดี ฟังแล้วเข้าใจรู้เรื่องครับ