ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

ภาพ คู่จิ้นพระนาง จักรๆวงศ์ๆ ในวรรณคดีไทย

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: ภาพ คู่จิ้นพระนาง จักรๆวงศ์ๆ ในวรรณคดีไทย
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 04:07:49 PM »
อ่า ภาพสวยจังเลยมีให้เก็บแบบเป็นเซ็ตด้วย เลิสสุดอ่า หนูชอบตัวนางของเรื่องนี้จัง คือไม่ว่าจะต้องห่างไกลสามีแค่ไหนก็ยังซื่อสัตย์ไม่เปลี่ยน แต่มีเรื่องนึงที่หนูสงสัย ทำไมนางมณโฑถึงขึ้นบุษบกแล้วบุาบกไม่ลอยอีกเขาบอกว่าต้องมีสามสามีใช่มั้ยอ่า? แล้วมรโฑไปมีคนอื่นตอนไหนหว่า?  :icon_redface:

ทศกัญฐ์ สามีปกติที่พระอิศวรยกให้  หนุมานตอนเผากรุงลงกา  ภิเภกรับช่วงต่อหลังจากทศกัญฐ์ตายไปแล้ว   :icon_exclaim:

ออฟไลน์ lovely

• *
  • 292
  • 0
Re: ภาพ คู่จิ้นพระนาง จักรๆวงศ์ๆ ในวรรณคดีไทย
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 04:10:47 PM »
ทศกัณฐ์คือพี่ปอนด์เหรอค่ะเนี่ย ตอนแรกนึกว่าพี่อ้นซะอีก  :icon_surprised:
รอดูภาพต่อๆไปค่ะ

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 07:11:16 PM »
อ่า ภาพสวยจังเลยมีให้เก็บแบบเป็นเซ็ตด้วย เลิสสุดอ่า หนูชอบตัวนางของเรื่องนี้จัง คือไม่ว่าจะต้องห่างไกลสามีแค่ไหนก็ยังซื่อสัตย์ไม่เปลี่ยน แต่มีเรื่องนึงที่หนูสงสัย ทำไมนางมณโฑถึงขึ้นบุษบกแล้วบุาบกไม่ลอยอีกเขาบอกว่าต้องมีสามสามีใช่มั้ยอ่า? แล้วมรโฑไปมีคนอื่นตอนไหนหว่า?  :icon_redface:

ทศกัญฐ์ สามีปกติที่พระอิศวรยกให้  หนุมานตอนเผากรุงลงกา  ภิเภกรับช่วงต่อหลังจากทศกัญฐ์ตายไปแล้ว   :icon_exclaim:

นางมณโฑ มีสามี อีกคน คือ พาลี(น้าของหนุมาน  โอรสของพระอินทร์กับนางกาลอัจนา(ยายหนุมาน แม่ นางสวาหะแม่ของหนุมาน) ) 
ไม่แน่ใจว่า สามีคนแรกของ นางคือ พาลี รึเปล่า เพราะ ตอนที่ พระศิวะประทานนางมณโฑ ให้ ทศกัณฑ์ ทศกัณฑ์มีอะไรกับนางก่อนที่จะเหาะผ่านเมืองขีดขินของพาลี รึเปล่า
พอถึงเมืองขีดขิน พาลีจึงชิงนางไปจากทศกัณฑ์  จนมีลูกด้วยกัน คือ องคต

สรุปนางมณโฑ ตก เป็น ของ พาลี ทศกัณฑ์  หนุมาน(หนุมานปลอมเป็นทศกัณฑ์เข้าหานางมณโฑ) และสุดท้าย ก็ ภิเภก

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:29:17 PM »

นางมณโฑ มีสามี อีกคน คือ พาลี(น้าของหนุมาน  โอรสของพระอินทร์กับนางกาลอัจนา(ยายหนุมาน แม่ นางสวาหะแม่ของหนุมาน) ) 
ไม่แน่ใจว่า สามีคนแรกของ นางคือ พาลี รึเปล่า เพราะ ตอนที่ พระศิวะประทานนางมณโฑ ให้ ทศกัณฑ์ ทศกัณฑ์มีอะไรกับนางก่อนที่จะเหาะผ่านเมืองขีดขินของพาลี รึเปล่า
พอถึงเมืองขีดขิน พาลีจึงชิงนางไปจากทศกัณฑ์  จนมีลูกด้วยกัน คือ องคต

สรุปนางมณโฑ ตก เป็น ของ พาลี ทศกัณฑ์  หนุมาน(หนุมานปลอมเป็นทศกัณฑ์เข้าหานางมณโฑ) และสุดท้าย ก็ ภิเภก

555 จะว่าไปก็แฟดีนะ กำไรพอๆกับหนุมานอ่ะตัวนางมณโฑเนี่ย กวาดไปเยอะพอดูนะนั่น 555 :icon_surprised:
แถมนางสีดาอีกภาพ ตกภาพนี้ไปนี่หว่า 555 คุ้มสุดๆๆอ่ะเซตรามเกียรติ์เนี่ยแจกแหลกจริงๆทั้งภาพรวม ภาพแยกวอล และภาพเดี่ยวตัวละครเป็น 10 ภาพคงจะอิ่มเอมนะจ๊ะนานะจัง จัดหนักให้เต็มๆ555
ภาพก็ลงให้เยอะและ แต่หาเม้นให้ชื่นใจหน่อยแทบไม่มี จะเงียบไปไหนกันหมดเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 08:37:28 PM โดย bobenz »

ออฟไลน์ อัคนีสีเพลิง

• *
  • 549
  • 0
  • อะ วิช สุ นุต สา นุ ติ
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:05:29 PM »
อ่า!มีผู้รู้มาตอบข้อข้องใจเยอะเลย ดีจังเข้าใจแระ แต่นางมณโฑไม่รุ้ใช่มั้ยคะว่าใครเป็นใครตอนเข้าหาตัวเอง (หรือเปล่า)

ออฟไลน์ ชะ

• *
  • 673
  • 0
  • เปลี่ยนจากshahเป็นชะ จะได้เรียกกันง่ายๆ
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:48:11 PM »
โอ้ นางมณโฑ คาสโนวี่ตัวจริง :icon_surprised:

โอ้วววว รามเกียรติ์ มหากาพย์อีกเรื่อง ต้องใช้คำนี้ค่ะสวยงามมาก (ยืมมาจากเจ้าหญิงแตงอ่อน)

ชอบ สีดา เบญจกาย หนุมาน ทศกัณฑ์

เอ่อ ขอถามนอกประเด็น(แต่ยังเป็นเรื่องเดียวกัน)หน่อยนะคะ
คือเคยอ่านเรื่องรามเกียรติ์ตอนเด็กๆแล้วจำได้ว่านางสีดาเป็นลูกของทศกัณฑ์กับนางมณโฑ(แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นลูกของนางมณโฑหรือชายาคนอื่น)ถ้าเป็นลูกของนางมณโฑ
ประเด็นคือพ่อแม่เป็นยักษ์ ทำไมนางสีดาไม่เป็นยักษ์

นอกเรื่องความเห็นส่วนตัวสีดาเมื่อเกิดโหรทำนายว่าจะทำให้พ่อแม่ บ้านเมือง ประสบเคราะห์กรรม จะนำความหายนะมาให้  ทำให้นึกถึงคีรีจักรแห่งแก้วนพเก้า ช่างมีชะตากรรมเดียวกันจริงๆ เป็นเพราะโหรแท้ๆ เคยอ่านเม้นของแฟนๆแก้วฯคนนึง ว่าถ้าไม่ใช้เพราะคำทำนายว่าคีรีไม่ดีพ่อก็ต้องรักลูกเท่าเทียมกันอาจจะไม่เกิดเรื่องขึ้น  ซึ่งก็เหมือนกับสีดาถ้าโหรไม่ทำนายแบบนั้นนางสีดาก็คงอยู่เป็นลูกทศกัณฑ์และคงไม่เกิดศึกชิงนางขึ้น  (เออแล้ววรรณคดีจะเป็นยังไง อ่า)   :icon_mad:

ใช่ค่ะนางสีดาเป็นธิดาของนางมณโฑกับทศกัณฑ์ ค่ะ ก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไม นางสีดา ไม่เชื่อยักษ์ครึ่งนึง หรือเชื้อฝั่งแม่แรงกว่าก็ไม่รู้ 555
เรื่องคำทำนายนี่ พี่ว่า เป็นเหมือนสูตรสำเร็จของแนวนี้ก็ว่าได้นะ พอรู้คำทำนายถ้าหากว่ามันไม่ดี ก็จะพยายามทำทุกทางเพื่อหลีกเลี่ยง
แต่สุดท้ายก็กลับเดินสู่กับดักแห่งคำทำนายนั้นเอง

ปล.ในเฟซบุ๊คมีน้องคนนึงไม่ทราบว่า นางสีดาเป็นธิดาของทศกัณฑ์กับนางมณโฑ ตอนแรกที่พี่เรียนภาษาไทย ก็ไม่รู้นะ แต่พอลงลึกอ้าว พ่อลูกกันนี่นา
พี่เลยคิดว่า ความเป็นพ่อลูกของทศกัณฑ์กับนางสีดา น่าจะมีส่วนทำให้ทศกัณฑ์ไม่สามารถแตะต้องตัวนางสีดาได้

ตอนแรกก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะ หนังสือเรียนไม่ได้ลงไว้ละเอียด ต้องหาอ่านหนังสือนอกเวลาเรื่องรามเกียรติ์โดยเฉพาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 10:15:07 PM โดย ชะ »

ขอบคุณ ภาพองค์หญิงกำมะลอป่วนกำลัง3 จากGoogle

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:22:15 PM »

ภาพก็ลงให้เยอะและ แต่หาเม้นให้ชื่นใจหน่อยแทบไม่มี จะเงียบไปไหนกันหมดเนี่ย

จัดเต็มจริงๆค่ะ เซ็ตนี้ แต่ที่เม้นไม่เยอะ คาดว่าคงเม้นกันในเฟซไปเยอะละ

เอาเม้นในพันทิปมั้ยคะ >>> http://pantip.com/topic/30053211

อ่า!มีผู้รู้มาตอบข้อข้องใจเยอะเลย ดีจังเข้าใจแระ แต่นางมณโฑไม่รุ้ใช่มั้ยคะว่าใครเป็นใครตอนเข้าหาตัวเอง (หรือเปล่า)

ตอนหนุมานแปลงเป็นทศกัณฑ์ เข้าหานางมณโฑไม่รู้ค่ะ คิดว่าเป็นทศกัณฑ์ มารู้ทีหลัง

• *
  • 549
  • 0
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:33:02 PM »
อ่าขอบคุณความรู้ที่นำมาแบ่งปันกันค่ะ :(

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 10:39:10 AM »
สวยงามละลานตาไปหมดเลยครับ ทั้งเซตรวมเซตแยก พี่โบเบนซ์สุดยอดมากรีทัชเนียนแล้วจัดภาพมิกซ์ภาพยังงามโฮกอีกด้วย ชอบมากครับเซตนี้ รอเซตหน้า เห็นแย็บๆว่าอันโดรเมด้าจะออกมาให้ยมโฉมกันแล้วหรอครับ ^^

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 06:19:15 PM »
ช่วงนี้ติดภาระกิจไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดเลยเจา้ค่ะพี่ๆ ยังไงเดี๋ยวมาเม้นต์ให้ทีหลังนะค่ะ

ยังรอดูเสมอนะค่ะพี่ๆ
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 11:05:25 AM »
จะหายไปอีกนานมากกกก งานเข้าซะแล้ว จะไม่ว่างอีกนาน ทิ้งท้ายไว้ด้วยภาพนี้ค่ะ อันโดรเมดา งมมา 3 วันได้เวลาปล่อยเกาะ 555
เจ้าชายอังเดร : เอ เอกราช กฤตสิริทิพย์
เจ้าหญิงอันโดรเมดา : นีน่า สุทัศสรณ์ สัจจะภูริภูมิ

• *
  • 549
  • 0
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 06:38:24 PM »
อันโดรนีน่าสวยจัง :icon_idea:

ออฟไลน์ king

• *
  • 12
  • 0
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 11:15:09 PM »
ทำได้เนียน สวยมากๆจ้า ขอบใจมากค่ะ ที่สร้างสรรค์ผลงานดีๆให้เราดู ทำออกมาอีกนะค่ะ เราจะคอยติดตามตลอด วรรณ๕ดีไทยถ้านับแล้วนับไม่ถ้วน ตัวละครที่เป็นครุฑในวรรณ๕ดีไทย รู้สึกจะมีบทบาทแค่เรื่องกากีเรื่องเดียวที่เราจำได้ 

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 09:47:54 AM »
สวยเนียนมากครับทั้งนีน่าทั้งเอเลย ชอบสไตล์ชวนฝันอยู่แล้ว U///U