ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

นางเอก VS นางในวรรณคดี

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: นางเอก VS นางในวรรณคดี
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 03:01:42 PM »
เจ้าหญิงมีนวดี จากเรื่องโม่งป่า

อยากเห็นนางเอกโม่งป่าที่พี่นุกเล่นอ่ะค่ะไม่รุว่าชื่ออะไร ;)

นี่ไงคะ เจ้าหญิงมีนวดี โม่งป่า

ออฟไลน์ rainbow

• *
  • 2482
  • 0
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 08:08:12 PM »
พี่ bobenz ค่ะ นางในวรรณคดียังมีอีกเช่น นางเวสิว จากขุนช้างขุนแผน แล้วก็บรรดาภรรยาของพระสุวรรณหงษ์ อีกค่ะ
เมื่อไร้รัก   ไร้ชีวิต   ไร้จิตใจ

ยังอยู่ได้   แค่ร่างกาย    ไร้วิญญาณ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 08:57:58 PM »
พี่ bobenz ค่ะ นางในวรรณคดียังมีอีกเช่น นางเวสิว จากขุนช้างขุนแผน แล้วก็บรรดาภรรยาของพระสุวรรณหงษ์ อีกค่ะ

นางเวสิว อ่านว่า เว-สิ-วะ ใช่ป่ะจ๊ะ เป็นใครกันหรือ
แล้วบรรดาภรรยาพระสุวรรณหงษ์ ชื่ออะไรกันมั่งล่ะ พี่ไม่รู้เรื่องนี้เลยจริงๆ  ::)

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 11:01:00 AM »
โห  กาฬก็ยังไม่เคยรู้เรื่องนางเวสิวเลยนะเนี่ย  มันเป็นฉบับนอกหอสมุดเหรอ  ต้องไปอ่านซะแล้ว

บรรดาภรรยาของสุวรรณหงส์   ก็มี เกศสุริยงค์ กับ สุพันธลิกา  ที่ทำไปแล้ว   

ก็มี  นางเงือกสุนทรี   นางพิมพา ธิดาพญานาค   นางอรพิมพ์  พระธิดาเมืองรัตนา  3 นางนี้ กาฬไม่รู้รายละเอียดที่แน่นอน
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:02:09 AM »
เห็นน้องเรนโบว์ถามถึง พี่ก็เลยไปหาข้อมูล นางเวสิว มาและก็รู้แล้วว่านางเป็นใคร
นางเวสิว สาวชาวจีน เป็นบุตรสาวของท้าวจอจิหลังเจ้าเมืองตังจิ๋ว สุดท้ายก็เป็นภรรยาของพลายณรงค์
เป็นเรื่อง "ขุนช้างขุนแผน" นอกหอสมุดนั่นเอง ส่วนใครอยากรู้เรื่องราวความเป็นมาทั้งหมดของเรื่องนี้ก็ตามลิงค์ข้างล่างไปเลยค่า

http://www.boysapolclub.com/Forum/index.php?topic=33.msg13339;topicseen#msg13339

นางเวสิว จากเรื่องขุนช้างขุนแผน นอกหอสมุดค่ะ (ไดอาน่า จงจินตนาการ)

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 11:09:49 AM »
เพิ่มอีก 2 นาง คราวนี้ก็ครบแล้ว คงไม่มีใครไปขุดขุนช้างขุนแผนมาอีกนะ
เพราะจะเหลือแต่ แม่ๆๆ และยาย 555

"ขุนช้างขุนแผน ฉบับนอกหอสมุดจ้า สนใจเนื้อเรื่องอ่านด้านบนน๊า"
นางบัวคำ ภรรยาแต่งของพลายณรงค์

ลูกสาว แว่นแก้ว ลูกของพลายณรงค์กับบัวคำ คู่รักของพลายบัว (อากับหลาน) เหมือนดาวพระศุกร์ หุหุ
อยู่หัวเมืองเหนือ ก็ต้องเป็นสาวเหนือเจ้า

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 11:18:18 AM »
พี๋โบว์เบนซ์  อย่าลืม สาวเครือฟ้า หนาเจ้า
เพราะเป็นบทละครร้อง  O0
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 11:53:06 AM »
พี๋โบว์เบนซ์  อย่าลืม สาวเครือฟ้า หนาเจ้า

พุทธโถ ธรรมโม สังฆ์โค  หาภาพBG บ่อได้อ่ะเจ้า  :o

ออฟไลน์ Namphung'z FaH

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 11:53:08 AM »
สวยมาก ๆ จ้า งามแต๊ ๆ เจ้า ;)
พี่โบว์คะ อย่าลืมรูปส้มชุดสีฟ้า แล้วก็รูปน้องมายด์เน้อ :icon_eek:

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 11:54:32 AM »

พุทธโถ ธรรมโม สังฆ์โค  หาภาพBG บ่อได้อ่ะเจ้า  :o
5555555555+ :-X :-X :-X

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 08:01:40 PM »
ภาพนี้คือ เจ้าหญิงมีนวดี แท้ๆเลย ไปเจอมา แต่จะไม่ลบของเก่าทิ้งหรอกนะเผื่อใครจะชอบ นุ๊กภาพธรรมดา
เพราะภาพนั้นเอาภาพนุ๊กมาจากนิตรยสารอ่ะ ไม่ใช่เจ้าหญิงมีนวดี โม่งป่า

เจ้าหญิงมีนวดี จากเรื่องโม่งป่า นุ๊ก สุทธิดา
ปล. ใครมีภาพที่ดีกว่านี้ก็ขอมั่งน๊า

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 12:00:53 PM »
ภรรยาพระสุพรรณหงษ์ 3 คน (หวังว่าหมดแล้วนะ หาภาพเหนื่อยมากกกกกกก)

นางเงือกสุนทรี

พิมพาธิดาพญานาค (นุสบา ปุณณกันต์)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2009, 12:03:49 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 12:02:55 PM »
คนสุดท้าย อรพิมพ์

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 12:08:17 PM »
ภาพนี้คือ เจ้าหญิงมีนวดี แท้ๆเลย ไปเจอมา แต่จะไม่ลบของเก่าทิ้งหรอกนะเผื่อใครจะชอบ นุ๊กภาพธรรมดา
เพราะภาพนั้นเอาภาพนุ๊กมาจากนิตรยสารอ่ะ ไม่ใช่เจ้าหญิงมีนวดี โม่งป่า

เจ้าหญิงมีนวดี จากเรื่องโม่งป่า นุ๊ก สุทธิดา
ปล. ใครมีภาพที่ดีกว่านี้ก็ขอมั่งน๊า

หายากอยู่นะเนี่ย  เรื่องนี้  เพราะมันค่อนข้างนานแล้ว  แล้วดูเพลงไตเติ้ล  ยังไม่เคยเห็นนุ๊กแต่งองค์ทรงเครื่องเลย  ใส่แต่ชุดชาวบ้านธรรมดา

เอ  ภาพพื้นหลังคุ้นๆ กาฬจำไม่ได้ว่าเป็นนางอะไร   ในนิทานเวตาล

พี่โบว์เบนซ์มีรูปจากนิทานเวตาลครบมั้ยคะ  กาฬมีหนังสือ แต่มันแสกนยากมากเลยอ่ะ  เพราะมันเป็นเล่มหนาๆ สั้นๆ

• *
  • 234
  • 0
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 12:46:31 PM »
คนสุดท้าย อรพิมพ์

วู้ววววว สวยมาก ๆ ค่ะ :-*
อรพิมพ์ มาจากเรื่องอะไรคะ เล่าให้ฟังหน่อย :icon_eek: