ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

...เทพนารี...

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: ...เทพนารี...
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:31:07 PM »
มาต่อให้ค่ะ ดูภาพที่คนอื่นขอกันบ้างนะคะ

ตำนานพญานาคพญาครุฑก็มานะ  w37

พระนางกัทรุ ชายาพระกัศยปเทพบิดร เป็นมารดาแห่งพญานาคทั้งมวล

นางแบบ : เดียร์ ปริษา ทนาวิวัฒน์

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:32:31 PM »
พระนางวินตา ชายาพระกัศยปเทพบิดร เป็นมารดาพญาครุฑเวนไตยกับพระอรุณ

นางแบบ : ปอย ตรีชฎา เพชรรัตน์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 11:34:18 PM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:34:09 PM »
นางอัปสรเมนกา เคยไปทำลายตบะของฤาษีวิศวามิตรสำเร็จ มีลูกสาวออกมาชื่อศกุนตลา พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าทรงพระราชนิพนธ์เรื่องของนางไว้ชื่อ "ศกุนตลา" เป็นของขวัญแด่พระคู่หมั้น คือพระวรกัญญาปทาน นางมาจากวรรณคดีด้วยอีกนาง

นางแบบ : ตรี นันทรัตน์ ชาวราษฏร์

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:36:14 PM »
ภาพสุดท้ายของรอบนี้ เดี๋ยวนี้กว่าจะทำภาพแต่ละภาพเสร็จใช้เวลาครึ่งวันเลย นานโคตร

พระนางสรรมิษฐา เทพธิดาพระสหายของเทวยาณีบุตรีพระศุกร์ รู้แค่นี้จริงๆค่ะ 55

นางแบบ : ไหยหยา วรินทร์ลดา ปิยะวิรัทธิ์

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
  • นัยจัยน้อย
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 10:32:20 PM »
ว่าจะถามหลายรอบละ ลืม
หลังๆพี่โบวเบนซตัดเส้นผมได้สวยเป๊ะ
พริ้วไหว เหมือนภาพวาดเลย
ไม่แข็งเหมือนภาพตัดป่ะ
มีทริกอะไรป่ะครับ แนะนำบ้างสิ
เพราะตัดเส้นผมให้สวยนี่งานปราบเซียนเลย

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 11:28:21 PM »
หลังๆพี่โบวเบนซตัดเส้นผมได้สวยเป๊ะ
เพราะตัดเส้นผมให้สวยนี่งานปราบเซียนเลย

ใส่วิกสิคะจะยากอะไร ไม่ได้แกล้งตอบเล่นๆนะคะ คือทุกภาพที่มีการเปลี่ยนทรงผมก็ใส่วิกมาทุกภาพ เป๊ะเว่อร์มานานแล้วล่ะค่ะ
เริ่มจากการขี้เกียจตัดภาพนี่แหละ เลิศใช่ป่ะล่ะ  :)

มาต่ออีกสักนิดเท่าที่เฟสบุ๊คอัพเดทเอาไว้ ไม่มากเท่าไหร่ค่ะ ว่าด้วยนางอัปสรกันต่อ ดันเอาสรรมิษฐามาคั่นซะงั้นน่อ

นางอัปสรอรุณวาสี เทพีแห่งภารตนาฏยัม
นางอัปสรที่มีชื่อมาและมักกล่าวถึงในภารตนาฏยัมว่าเป็นศิษย์เอกฝ่ายหญิงของฤาษีภรต ก็คือนางอรุณวาสี
ที่มา : http://www.oknation.net/blog/Bharathanattiyam/2011/07/10/entry-3

นางแบบ : เมญ่า นนธวรรณ ฌรรวนธร

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 11:37:28 PM »
อัปสรอุรวศี เป็นกลุ่มนางฟ้าที่มีความงามเป็นเลิศในสวรรค์ มีชื่อปรากฎในปุราณะโบราณของวรรณคดีสันสกฤตตำนานพระกฤษณะ นางหลงรักพระอรชุนนั่นเอง
นางแบบ : แยม ธมลพรรณ์ ภานุชิตพุทธิวงศ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:28:06 AM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 11:39:24 PM »
อัปสรปรัมโลจา ผู้ทำลายตบะพระกัณฑุมุนีด้วยเสน่หา
อัปสร มาจากศัพท์ภาษาสันสกฤตว่า อัปสรัส(อปฺสรสฺ) อปฺ แปลว่า น้ำ สรสฺ แปลว่า กระดิก แล่นไป หรือเคลื่อนไป เพราะฉะนั้น อัปสรก็แปลว่า ผู้กระดิกในน้ำ หรือผู้เคลื่อนไหวในน้ำ
วรรณคดีสันสกฤตได้แยกอัปสรเป็น 2 พวก คือ พวกไทวิกะ และ เลาลิกะ พวกแรกได้แก่อัปสรที่เป็นทิพย์ อยู่บนสวรรค์ พวกหลังเป็นอัปสรที่ในโลกมนุษย์ โดยเหตุที่อัปสรเป็นผู้มีความงามยิ่งนัก นางจึงเป็นต้นฉบับของหญิงแท้คือเป็นผู้ยั่วยวนใจชายให้หลงใหล ความงามอันเลอเลิศของอัปสรกลายเป็นเครื่องมืออันศักดิ์สิทธิ์และทรงประสิทธิภาพที่สามารถเอาชนะชายใจเพชรได้ โดยเป็นเครื่องมือที่พระอินทร์ใช้ในการกำจัดผู้ที่มีบุญบารมีพอที่จะไปแย่งบัลลังก์ของพระองค์ซึ่งนับเป็นกลโกงที่น่ารังเกียจยิ่งนัก แต่กลโกงนี้ก็ไม่เคยพลาดเพราะเสน่ห์อันล้ำลึกของอัปสรนั่นเอง และผู้ที่เป็นเหยื่อของนางก็มักเป็นพระฤษีใจบริสุทธิ์ ผู้บำเพ็ญภาวนาเป็นพันๆปีจนลืมนึกถึงโลกียวิสัย เมื่อบุญบารมีของฤษีแก่กล้าหนักขึ้น บัลลังก์ของพระอินทร์ก็เริ่มสั่นสะเทือน พระอินทร์ก็จะใช้ให้อัปสรผู้ช่ำชองในเชิงพิศวาสลงไปทำลายตบะพระฤษี และพระฤษีรายไหนก็รายนั้นล้วนตกเป็นเหยื่อของอัปสรทั้งสิ้นไม่เคยมีใครรอดสักรายเดียว ดังเช่น ฤษีกัณฑุ (กัน-ดุ) บำเพ็ญตบะมาช้านานจนพระอินทร์เกรงว่าฤษีตนนี้จะขึ้นมาเป็นพระอินทร์แทน พระอินทร์จึงส่งนางอัปสรชื่อ ปรัมโลจา ลงไปทำลายตบะจนสำเร็จ แต่เมื่อถึงคราวที่นางจะต้องอำลาไปเพราะภารกิจของนางเสร็จเรียบร้อยแล้ว พระกัณฑุมุนีผู้ลุ่มหลงเสน่ห์นางกลับไม่ยอมให้นางจากไป เวลาก็ผ่านไปเป็นหลายร้อยปี และนางก็ขอร้องหลายครั้ง พระฤษีก็ยังไม่ยอม นางก็จำทนอยู่ต่อไปอีก วันหนึ่งพระฤษีตะลีตะลานจะรีบออกไปนอกอาศรม ปรัมโลจารู้สึกแปลกใจก็ถามว่า “ท่านจะรีบไปไหน” พระฤษีตอบว่า “นางเอย นางไม่ได้สังเกตเลยหรือว่าเวลาผ่านไปนานเท่าใด เราพบนางที่ริมฝั่งน้ำเมื่อเช้านี้และได้พานางมาอยู่ด้วย
กันในอาศรมนี้ บัดนี้ก็เกือบจะสิ้นวันแล้ว พระอาทิตย์กำลังคล้อยต่ำ เราจะต้องรีบออกไปทำพิธีสนธยาก่อนพระอาทิตย์จะตก” ปรัมโลจาได้ฟังก็กลั้นหัวเราะไว้ไม่อยู่กล่าวแก่สามีของนางว่า “พระมุนี ท่านว่าอะไรอย่างนั้น เวลามิได้ผ่านไปวันเดียวหรอก แท้ที่จริงท่านอยู่กับข้าพเจ้านานถึง ๙๐๗ ปี ๖ เดือน๓ วันแล้ว” นั่นแหละพระมุนีจึงรำลึกได้ว่าแท้ที่จริงตนได้เสพสุขกับนางจนลืมวันลืมคืนถึงเกือบพันปีแล้ว มิใช่วันเดียวดังที่เข้าใจ พระฤษีคิดได้ดังนี้ก็เสียใจยิ่งนักที่ตบะซึ่งตนสู้อุตส่าห์บำเพ็ญมาช้านานต้องมาสูญสิ้นเพราะผู้หญิงเพียงคนเดียว นี่ก็แสดงให้เห็นว่าเสน่ห์นางอัปสรผูกมัดรัดรึงใจเพียงใด เมื่อได้คิด พระฤษีจึงขับไล่นางไปทันที นอกจากปรัมโลจาแล้วยังมีนางอัปสรเมนกาที่ใช้เล่ห์ความงามทำลายตบะของฤษีวิศวามิตรจนมีลูกด้วยกันคือ ศกุนตลา ทั้งนี้ก็ด้วยบัญชาของพระอินทร์
ท่านผู้ฟังคะ ไม่เพียงแต่วรรณกรรมต่างชาติเท่านั้นที่จะยกย่องให้อัปสรเป็นยอดแห่งความงาม แม้ในประวัติศาสตร์ไทย ก็มีหลักฐานแสดงว่าความงามของอัปสรนั้นเป็นความงามขั้นอุดมคติ เพราะปรากฏว่าพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงสถาปนาพระราชธิดาที่พระองค์ทรงโปรดปรานที่สุด คือ พระองค์เจ้าวิลาส ให้ดำรงพระอิสริยยศเป็นกรมหมื่นอัปสรสุดาเทพ ทรงได้ชื่อว่าเป็นผู้มีความงามล้ำเลิศและมีอำนาจวาสนาบารมีสูงส่งขนาดที่ต้องจารึกไว้ในพระราชพงศาวดารทีเดียว

ที่มา:http://www.uniserv.buu.ac.th/forum2/topic.asp?TOPIC_ID=119

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:31:04 AM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 11:42:18 PM »
อัปสรรัมภา นางฟ้าผู้ถูกสาป
ซึ่งนางอัปสรที่มีชื่อมาและมักกล่าวถึงในภารตนาฏยัมว่าเป็นศิษย์เอกฝ่ายหญิงของฤาษีภรต ก็คือนางอรุณวาสี ครั้งหนึ่งเมื่อพระอินทร์ต้องการหาคนไปทำลายตบะของฤาษีวิศวามิตรเป็นครั้งที่สอง เพราะครั้งแรกส่งนางเมนกาไปทำลายแล้วเกิดลูกสาวคือนางศกุนตลา แล้ว ฤาษีวิศวมิตรและนางเมนกาก็ทิ้งลูกสาวให้นกเลี้ยง ไปบำเพ็ญตบะต่อ (นางศกุนตาก็มีฤาษีคนอื่นรับไปเลียงเป็นลูกจนเจอกับทุษยันต์ฯลฯ) พระอินทร์ก็ต้องการจะให้นางอัปสรไปทำลายตบะฤาษีวิศวมิตรอีก แต่ไม่รู้จะเลือกใครจึงจัดให้มีการเต้นแข่งกันในสวรรค์และเชิญพระวิกรมาทิตย์มาเป็นกรรมการตัดสิน โดยผู้เขารอบสองคนสุดท้ายรอบตัดเชือกคือนางอัปสรอรุณวาสี และนางอัปสรรัมภา เมื่อนางอัปสรอรุณวาสี เต้นนั้น วิกรมาทิตย์ดูอย่างไม่วางตา แต่พอนางอัปสรรัมภาเต้นนั้น วิกรมาทิตย์ตบมือชื่นชมอย่างออกนอกหน้าดังนั้น นางรัมภาจึงได้รับชัยชนะและได้รับหน้าที่ลงไปทำลายตบะฤาษีวิศวามิตร เมื่อแรกฤาษีวิศวามิตรเห็นนางรัมภาก็เกิดไขว่เขวเล็กน้อยด้วยเสน่ห์ของนางแต่พอนึกถึงที่นางเมนกาทิ้งตนไปก็เจ็บใจจึงพาลสาปให้นางรัมภากลายเป็นศิลาหมื่นปีเมื่อพระรามมาจองถนนแล้วขนหินไปทิ้งทะเลจึงพ้นสาป ซึ่งคำสาปนี้คล้ายกับคำสาปที่ฤาษีโคดมในรามเกียรติ์ของไทยสาปนางกาลอัจนา แต่ฤาษีโคดมแค้นมากไม่ให้นางกาลอัจนามี่มีชู้กับพระอินทร์
พ้นสาป แต่ให้จมอยู่ในทะเลเป็นหินอยู่ชั่วกัปป์ชั่วกัลป์ที่เดียว
ที่มา:http://www.oknation.net/…/Bharathanattiy…/2011/07/10/entry-3

นางแบบ : น้ำหวาน รักษ์ณภัค วงศ์ธนทัศน์ The Face Thailand Season 2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:32:37 AM โดย bobenz »

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 03:11:46 PM »

ใส่วิกสิคะจะยากอะไร ไม่ได้แกล้งตอบเล่นๆนะคะ คือทุกภาพที่มีการเปลี่ยนทรงผมก็ใส่วิกมาทุกภาพ เป๊ะเว่อร์มานานแล้วล่ะค่ะ
เริ่มจากการขี้เกียจตัดภาพนี่แหละ เลิศใช่ป่ะล่ะ  :)

เลิศมากกกก แสดงว่ามี ping วิกผมใช่มั้ยครับ
มิน่าล่ะ ตั้งแต่วีนั่งไล่ดูเซตเทพนารีมา เส้นผมนางเป๊ะปังมาก
แบบมันจะมีไรผมพริ้วๆอ่ะครับ ก็ว่าอยู่ทำไมตัดเนียนจัง
ตอนแรกวีคิดว่าพี่ใช้เทคนิควาดต่อเติมเอานะครับ พวกเส้นไรผมเล็กๆอ่ะ
แบบวีเคยอ่านฮาวทูในเวบโชววอลเปเปอรเค้าสอนวาดต่อเติมไรผม
ให้ดูพริ้วเป็นธรรมชาต แต่มันยากเกินวีไม่สามารถ ขี้เกียจวาดผมทีละเส้นด้วย ^^"

ภาพเซตใหม่สวยมากนะครับ น้ำหวานออกแล้ว ขอบคุณมากเลย
สวยหวานสมชื่อ ภาพการตูนก็สวย U///U

อันนี้ขอเมาสนอกเรื่อง ไม่ได้เมาสกะพี่สาวนาน
เวลาเราทำรูปเยอะๆ เหนรูปเดิมๆบ่อยๆซ้ำๆ
เวลาดูรูปรีทัชเราจะจำได้นะครับว่า หน้าออริมาจากรูปนี้นะ
หรือเครื่องประดับมาจากรูปนี้นะ ยิ่งวงการละครพื้นบ้าน
มีรูปให้ใช้สอยน้อยมากกกก เราก็วนลูปกันอยู่แค่นี้
มันทำให้สนุกเวลาดูรูปแล้วเหมือนคิดตามว่า เอ๊ะ ส่วนนี้มาจากรูปนี้นะ อิอิ
สนุกดี เหนือสิ่งอื่นใด ถึงรุปจะน้อยแค่ไหนเราก็สามารถ
ดัดแปลงต่อยอดได้ตลอดเวลา ^.<
บางรูป รูปรีทัชสวยงามกว่ารูปออริก็มี ฮ่าๆๆ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 10:29:02 PM »
บอกข่าวร้ายนิดนึงว่าพี่จะทำภาพที่เป็นไทยๆแบบนี้เป็นเซตสุดท้ายแล้วนะคะ ไม่มีอะไรให้เล่นได้อีกและ นางในวรรณคดี ทำไปตั้งหลายทีหลายรอบหลายแนวมาก อะไรไทยๆก็จัดไปหมดแล้ว เซตเทพนารีจะเป็นเซตไทยๆเซตสุดท้ายแล้วค่ะ หมดมุขแล้วจริงๆ

มาต่อให้ค่ะ คั่นภาพด้วยเซตนางนาคีไปก่อนนะคะ ออกมาปังทุกนาง ดูจากผลตอบรับในเฟสบุ๊ค คือดีงาม

พระนางนพเกตุนาคิณีวิสุทธิเทวี ชายาคู่บารมีท้าววิรูปักษ์เขมหานาคราชเจ้าวิสุทธิเทวา
องค์นางพญานพเกตุนาคิณีวิสุทธิเทวี
อยู่ในตระกลูฉัพยาปุตตะ
มีพระวรกายเป็นสีเงินยวง ปล้องพระนาภี(ท้อง)และพระเศียรเป็นสีทอง
เป็นพระวรชายาขององค์ ท้าววิรุณปักษ์เข มหานาคราชเจ้าวิสุทธิเทวา
เป็นพระธิดาขององค์ฤาษีพระกัศยะปเทพบิดร
และยังเป็นพระพี่นางขององค์จ้าวหล้าธนบดีศรีศตนนาคฯ
เป็นนางพญานาคิณีที่มีพระศิริโสภามาก งดงามอย่างประเสริฐ

เป็นพญานาคิณีที่ร้านบูชาฯสามารถถวายเศียรได้ถึง 9 เศียร
ที่มา : http://www.yantip.com/forum.php?mod=viewthread&tid=17017

ปล.แอดจะทำนางนาคีนะสาบาน แต่งไปแต่งมาทำไมเหมือน คลีโอพัตรา ไอยคุปต์ลุ่มแม่น้ำไนส์ซะงั้น 555

นางแบบ : ปุยฝ้ายaf ณัฏฐพัชร วิพัธครตระกูล

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 10:31:15 PM »
เทวีนาคกัลยาณี กำเนิดจากนาคนากัสซึ่งถือกำเนิดจากบรรลังค์นาคแห่งองค์พระวิษณุเทพนั่นเอง เป็นคนละองค์กับพระแม่มนสาเทวีค่ะ

นางแบบ : แคท ซอนญ่า สิงหะ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 10:33:47 PM »
ภาพสุดท้ายในรอบนี้

นาคีศรีปทุมมา
นาคาศรีสุทโธ และ นาคีศรีปทุมมา เป็นพญานาคราชผู้เป็นใหญ่ในประเทศไทย เป็นพญานาคราชขององค์อินทราธิราชเจ้า "มีพรหมประกายโลก" หรือวังนาคินทร์คำชะโนด อำเภอบ้านดุง จังหวัดอุดรธานี เป็นเวียงวังที่ประทับ
องค์นาคาธิบดีศรีสุทโธ มีวรกายสีเขียวมรกต เศียรสีทอง มีเมตตาสูงต่อผู้กราบไหว้บูชา หากอธิษฐานจิตขอในสิ่งที่ไม่เบียดเบียนผู้อื่นจะสัมฤทธิ์ผล จึงมีผู้คนไปกราบไหว้ บนบานศาลกล่าวกันเป็นจำนวนมาก
ประชาชนที่เคารพศรัทธามักจะเรียกท่านว่า "จ้าวปู่ศรีสุทโธ" และ "จ้าวย่าศรีปทุมมา"

นางแบบ : การ์ตูน ฑรัญภัคร เศรษฐีธร
Credit pic: ราชสำนักหงษา

ออฟไลน์ วี

• *
  • 3897
  • 1
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 06:57:17 PM »
นางนาคีสวยทุกงานเลยครับ
เป๊ะ ปัง อลัง เวอร วัง มาก ><
วีชอบนาคเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย
จะตื่นเต้นทุกครั้งที่มแฟนอารตเกี่ยวกับนาค
มีแคทด้วย สวยนางพญาสุดๆ ขอบคุณมากนะครับ
ตอนนี้อาจหมดมุข แต่ถ้าพี่โบวเบนซเจออะไรที่เป็นแรงบันดาลใจ
หรือมีอะไรมาสะกิดใจ อาจจะเกิดเป็นงานใหม่ๆขึ้นมาก็ได้นะครับ
งานศิลปมันไม่มีที่สิ้นสุดหรอก รอติดตามผลงานครับ ^^

พูดถึงนางในวรรณคดี พี่โบวเบนซเคยทำภาพเบเบ้เป็นนางนาคเหมือนกัน
วีนึกถึงเป็นรูปต้นๆเลย งั้นเซตนาคีวีขอรีเควส เบเบ้ อีกครั้งนะครับ
ช่วยพี่โบวเบนซหานางแบบต่อยอดนางนาคี ^.<

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 11:18:03 AM »
นางนาคีสวยทุกงานเลยครับ
เป๊ะ ปัง อลัง เวอร วัง มาก ><
วีชอบนาคเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย
จะตื่นเต้นทุกครั้งที่มแฟนอารตเกี่ยวกับนาค
มีแคทด้วย สวยนางพญาสุดๆ ขอบคุณมากนะครับ
ตอนนี้อาจหมดมุข แต่ถ้าพี่โบวเบนซเจออะไรที่เป็นแรงบันดาลใจ
หรือมีอะไรมาสะกิดใจ อาจจะเกิดเป็นงานใหม่ๆขึ้นมาก็ได้นะครับ
งานศิลปมันไม่มีที่สิ้นสุดหรอก รอติดตามผลงานครับ ^^

พูดถึงนางในวรรณคดี พี่โบวเบนซเคยทำภาพเบเบ้เป็นนางนาคเหมือนกัน
วีนึกถึงเป็นรูปต้นๆเลย งั้นเซตนาคีวีขอรีเควส เบเบ้ อีกครั้งนะครับ
ช่วยพี่โบวเบนซหานางแบบต่อยอดนางนาคี ^.<

น้องไม่เล่นเฟสบุ๊คแล้ว พี่คิดถึงน้องวีจัง ในเฟสมีแต่พวกที่เข้ามาขอๆๆๆๆ
ขอทีละเยอะๆ แล้วมานั่งกดดันอยู่นั่นแหละ ว่าเมื่อไหร่จะทำเมื่อไหร่จะออก
พอทำให้จริงๆก็เงียบหายไปกับสายลม เพลียเน้อแบบนี้  w38
คิดถึงน้องขึ้นมาทันที อย่างน้อยก็ได้ยอดไลท์ จากน้องมันดีกว่าคนอื่นมากมายเลยจริงๆ w27
ตอนนี้ประเด็นใหญ่ๆคือไม่มีคอสตูมจะรีทัชนางนาคี ทำไงดี 55  w30