ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

photoscape :: โปรแกรมตกแต่งภาพ/เทคนิคการทำภาพวาด/ใส่Effectให้ภาพกับphotofunia

ออฟไลน์ ninda

• *
  • 334
  • 0

ในกระทู้ wallpaper เห็นมีคนสนใจเรื่องการแต่งรูป
นินดาเลยแวะมาแนะนำโปรแกรมค่ะ เป็นโปรแกรมที่ดีมาาาาาาาก จนสาธยายไม่หมด
นินดาคงไม่สามารถบอกวิธีใช้โปรแกรมได้นะคะ แต่อยากให้ลองศึกษาดูเอง
เพราะว่าัมันไม่ยากเลยค่ะ ยิ่งสำหรับคนใช้ photoshop เป็นแล้วยิ่งง่ายไปใหญ่เลยค่ะ

ลองเอาไปใช้ดูนะคะ เป็น freeware ...ของเค้าดีจริงๆ นะคะ ทำนินดาเอาลืม photoshop  ไปเลย

[คลิกที่ Free Download นะคะ]

ลิงค์ดาวน์โหลด โปรแกรม photoscape  Click >>>

ภาพนี้ก็ใช้ photoscape ทำล้วนๆ จ้ะ ^^

...

ฝากหนังสือคอมพิวเตอร์กราฟิกด้วยจ้า

คอมพิวเตอร์กราฟิก-E-book เล่มแรกในชีวิต

การขายหนังสือในปัจจุบัน การเขียนตำราความรู้เวลาส่งสำนักพิมพ์ช่างแสนจะยากเย็นเหลือคำตอบที่ได้คือ "สต็อกบวม" ดังนั้นหนทางที่จะเผยแพร่ความรู้ต่างๆ ที่เรามี E-book จึงเป็นอีกหนใหม่ ที่เราจะได้ขายความรู้ของเราที่สะสมมาตลอดชีวิต ในการสอนมหาวิทยาลัย แต่เราก็ไม่รู้หรอกว่ามันจะเป็นยังไงแต่เราก็อยากลองดูซักตั้ง

สนใจสั่งซื่อ
V

https://www.mebmarket.com/index.php?action=BookDetails&book_id=51502

เราเขียนอะไรในตำราเล่มนี้บ้างน่ะเหรอ เยอะมากจริงๆ ตอนเราสอนวิชานี้ ใน 1 เทอม กับหัวข้อต่างๆ ดังนี้

บทที่ 1 คอมพิวเตอร์กราฟิก
•ประวัติความเป็นมาของกราฟิก   
•บทบาทและความสำคัญของกราฟิก
•ความหมายของกราฟิกและคอมพิวเตอร์กราฟิก
•ประเภทของภาพกราฟิก
•หลักการทำงานของภาพกราฟิก   
•ประเภทของนามสกุลไฟล์ภาพกราฟิก
•การกำหนดค่าความละเอียด ( Resolution)
•ระบบสีที่ใช้กับภาพกราฟิก
•การประยุกต์ใช้คอมพิวเตอร์กราฟิกกับงานด้านต่างๆ
•ประโยชน์ของคอมพิวเตอร์กราฟิก
•สรุปท้ายบท
•คำถามท้ายบท   

บทที่ 2 การออกแบบกราฟิก
•บทนำ
•ความหมายของการออกแบบกราฟิก
•ความสำคัญของการออกแบบงานกราฟิก
•หลักของการออกแบบ
•ขั้นตอนในการออกแบบ
•สิ่งที่ควรคำนึงถึงในการออกแบบ
•องค์ประกอบพื้นฐานในการออกแบบ(Basic Visual Elements)
•องค์ประกอบศิลป์(COMPOSITION)
•การจัดภาพ
•การวางตำแหน่งของจุดเด่น
•สรุปท้ายบท

บทที่ 3 การออกแบบโลโก้และสื่อสิ่งพิมพ์
•บทนำ
•ความหมายของโลโก้(Logo)
•หลักการออกแบบโลโก้(Logo)
•ความหมายของสื่อสิ่งพิมพ์
•ประเภทของสื่อสิ่งพิมพ์
•รูปแบบการเลเอาท์ ( Layout)
•การออกแบบโปสเตอร์(Poster)
•องค์ประกอบของโปสเตอร์
•หลักในการออกแบบโปสเตอร์
•การออกแบบแผ่นพับ(Folder)
•สรุปท้ายบท

บทที่ 4  การใช้งานโปรแกรม Photoshop เบื้องต้น
•แนะนำโปรแกรม Adobe Photoshop   
•ความสามารถพื้นฐานของ Adobe Photoshop CC
•ส่วนประกอบของโปรแกรม Photoshop CC
•คำสั่งต่างๆ ในเมนูบาร์ (Menu bar)
•เครื่องมือต่างๆ (Toolbox)
•การเปิดไฟล์ภาพ (Open)
•การสร้างไฟล์ใหม่ (New)
•การบันทึกข้อมูลลงบนไฟล์ (Save)
•การใช้งานเลเยอร์(Layer)
•การปรับขนาดของชิ้นงาน
•การตัดกรอบของรูป (Crop)

บทที่ 5 การติดตั้งและการใช้งานฟอนต์ บรัช สไตล์และปลั๊กอินเสริม
•ขั้นตอนการติดตั้งฟอนต์(Font)
•ขั้นตอนการติดตั้งบรัช(Brushes)
•ขั้นตอนการติดตั้งสไตล์(Styles)
•การใช้งานฟอนต์ บรัช และสไตล์
•การติดตั้งปลั๊กอินเสริม

บทที่ 6 การไดคัทด้วย โปรแกรม Photoshop
•การไดคัทภาพด้วยโปรแกรม Photoshop
•การไดคัทด้วยเครื่องมือ Magic Wand Tool
•การไดคัทด้วยเครื่องมือ Quick Selection Tool
•การไดคัทด้วยเครื่องมือ Pen Tool
•การทำภาพหน้าประวัติส่วนตัว(Profile)

บทที่ 7 การรีทัชภาพด้วยโปรแกรม Photoshop
•การรีทัชลบรอยตำหนิที่โดยใช้ Spot Healing Brush Tool
•การรีทัชจากผู้ที่มีรูปร่างอ้วนให้ให้ดูผอมลง
•การรีทัชปรับเปลี่ยนสีผม
•การรีทัชใบหน้าร่วมกับปลั๊กอินเสริม Topaz

บทที่ 8 การทำภาพเทคนิคพิเศษด้วยโปรแกรม Photoshop
•การสร้างภาพเทคนิค Typographic Portrait
•การสร้างภาพเทคนิค Text Portrait Effect
•การสร้างภาพเทคนิค Wood Burning Portrait   
•การสร้างภาพเทคนิค Pixel Explosion Effect

บทที่ 9  การทำโปสเตอร์และหน้าปกดีวีดีด้วยโปรแกรม Photoshop
•การสร้างภาพโปสเตอร์
•การสร้างหน้าปกดีวีดี

บทที่ 10  การใช้งานโปรแกรม Illustrator เบื้องต้น
•แนะนำโปรแกรม Adobe Illustrator
•ความสามารถพื้นฐานของ Adobe Illustrator CC
•ส่วนประกอบของโปรแกรม Illustrator CC
•คำสั่งต่างๆ ในเมนูบาร์ (Menu bar)
•การเปิดไฟล์ภาพ (Open)
•การบันทึกข้อมูลลงบนไฟล์ (Save)
•การนำภาพจากภายนอกเข้ามาใช้งาน
•การแปลงภาพวาดลายเส้นให้เป็นภาพแบบ Vector
•การใช้งาน Symbol ใน Illustrator
•การใช้งานบรัช (Brush) ใน Illustrator

บทที่ 11  การวาดรูปลงสีและการดราฟรูปด้วยโปรแกรม Illustrator
•การวาดรูปด้วยเครื่องมือ Pen Tool
•การวาดรูปด้วยเครื่องมือ Curvature Tool
•การวาดรูปด้วยเครื่องมือพื้นฐาน Ellipse Tool
•การวาดและการลงสีตัวการ์ตูน
•การลงแสงเงาให้ภาพมีมิติด้วยเครื่องมือ Mesh Tool
•การดราฟรูปด้วยโปรแกรม Illustrator

บทที่ 12  การสร้างสรรค์งาน 3D ด้วยโปรแกรม Illustrator
•การสร้างตัวอักษรแบบ 3 มิติ 
•การสร้างภาพแก้วน้ำแบบ 3 มิติ
•การสร้างโลโก้ริบบิ้นแบบ 3D
•การสร้างโลโก้ริบบิ้นแบบไล่แสงเงาให้เป็นแบบ 3D

บทที่ 13 การใช้งานโปรแกรม Indesign เบื้องต้น
•แนะนำโปรแกรม Adobe InDesign
•ความสามารถพื้นฐานของ Adobe  InDesign CC
•ส่วนประกอบของโปรแกรม InDesign CC
•การเปิดไฟล์โปรเจ็กของ InDesign
•การนำภาพจากภายนอกเข้ามาใช้งาน
•การใช้งาน Pages Panel เพื่อจัดการหน้ากระดาษ
•การกำหนดมุมมองแสดงความละเอียด
•การกำหนดขนาดเฟรมให้สัมพันธ์กับภาพ
•การสร้าง Text Wrap ข้อความล้อมรูปภาพ   

บทที่ 14 การทำแผ่นพับและหน้าปกหนังสือด้วยโปรแกรม InDesign
•การทำแผ่นพับประชาสัมพันธ์
•การทำหน้าปกหนังสือ
•การทำหน้าปกนิตยสาร

บทที่ 15 การจัดหน้าหนังสือด้วยโปรแกรม InDesign
•การแทรกหมายเลขหน้าและการแทรกเนื้อหาไฟล์ wordลงในหน้าหนังสือ
•การจัดหน้า 1 หนังสือพิมพ์
•การจัดหน้าขาวดำในหนังสือพิมพ์
•การสร้าง E-book แบบ EPUB

ผู้เขียนพยายามรวบรวมความรู้ทั้งในด้านการออกแบบกราฟิก ทฤษฎีองค์ประกอบศิลป์ และ WorkShop โปรแกรม Photoshop cc , Illustrator cc และ InDesign cc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 10:12:04 AM โดย นานะจัง »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: photoscape :: โปรแกรมตกแต่งภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:47:15 PM »
ขอบคุณค่า
เดี๋ยวกาฬลองเอาไปใช้บ้าง
ช่วงนี้ปิดเทอมแล้ว เริ่มมีเวลาทำรูป
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
Re: photoscape :: โปรแกรมตกแต่งภาพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 12:05:24 PM »
กรี๊ดดดมีรูปพี่บี่มบี๊มด้วย น่ารักจัง อิอิ

ขอบคุณมั่กมากค่ะ น่าสนใจจัง รูปสวยๆ

ออฟไลน์ PakWaRN

• *
  • 234
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 08:36:50 PM »
ในกระทู้ wallpaper เห็นมีคนสนใจเรื่องการแต่งรูป
นินดาเลยแวะมาแนะนำโปรแกรมค่ะ เป็นโปรแกรมที่ดีมาาาาาาาก จนสาธยายไม่หมด
นินดาคงไม่สามารถบอกวิธีใช้โปรแกรมได้นะคะ แต่อยากให้ลองศึกษาดูเอง
เพราะว่าัมันไม่ยากเลยค่ะ ยิ่งสำหรับคนใช้ photoshop เป็นแล้วยิ่งง่ายไปใหญ่เลยค่ะ

ลองเอาไปใช้ดูนะคะ เป็น freeware ...ของเค้าดีจริงๆ นะคะ ทำนินดาเอาลืม photoshop  ไปเลย

[คลิกที่ Free Download นะคะ]

http://www.photoscape.org/ps/main/download.php

ภาพนี้ก็ใช้ photoscape ทำล้วนๆ จ้ะ ^^

กรี๊ดดด สวยมากๆเลยคะพี่นินดา

ที่สำคัญ มีรูปพี่บิ๊กด้วยยยย :-* :-*

ขอบคุณนะคะพี่ ;D

ออฟไลน์ it530_08

• โอมเพี้ยง - ทุกอย่างสามารถเสกได้
  • *
  • 276
  • 1
เทคนิคการทำภาพวาดจ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 10:48:34 AM »
1. ขั้นตอนแรกหาภาพถ่ายที่เราต้องการจะนำมาตัด

2. หาภาพวาดที่มีลักษณะรูปหน้า และการหันหน้า ตรงกับรูปในข้อ 1

3. จัดการตัดภาพถ่ายในข้อ 1 ด้วยเครื่องมือ Magnetic Lasso tool

4. เอาภาพถ่ายที่ตัดได้ไปวางในภาพวาด พร้อมกับจัดขนาด มุมหน้าให้ตรงกับภาพวาด

5.ปรับความสว่างของภาพด้วยคำสั่ง  Image --Adjustments -- Curves

6. ปรับสีสันของภาพด้วยคำสั่ง Image -- Adjustments -- Hue/Saturation

7. ทำภาพให้เป็นภาพวาดด้วยคำสั่ง Filter -- Artistic -- Paint Danbs
แล้วก็ปรับ Brush Size กับ Sharpness ตามความเหมาะสมที่เราต้องการ แค่นี้ก็ได้ภาพวาดสวยๆ ออกมาแล้วจ้า

ออฟไลน์ it530_08

• โอมเพี้ยง - ทุกอย่างสามารถเสกได้
  • *
  • 276
  • 1
Re: เทคนิคการทำภาพวาดจ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 10:50:36 AM »
มาอัพให้ตามสัญญาแล้วนะค่ะ

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 10:57:34 AM »
ขอบคุณค่า เราไม่ได้ทำแบบนี้เลยอ่า 555+ กุ้งบอกแค่ Paint ในคำสั่งฟิตเตอร์ อย่างเดียว
แต่ก็ออกมาอย่างที่เห็น ของเค้าก็ถือว่า โอเคแล้วมั้งเนอะ สวยยัง ผ่านป่าว อิอิ  :icon_idea:

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 02:39:34 PM »
ขอบคุณมากเลยจ้ากุ้ง ที่มาแค๊บบอกเทคนิคนะจ๊ะ เพราะอย่างพี่ bobenz บอกนั่นแหละว่า ใช้แต่ฟิลเตอร์อย่างเดียวมันไม่พอ
ซึ่งตอนที่เราลองทำก็คิดว่า น่าจะมีการปรับภาพมากกว่านี้ ไม่งั้นคงไม่ออกมาเนียนมากขนาดนี้หรอก อิอิ

แต่จริงอยากทำภาพแนวนี้แบบภาพวาดเองเลย แบบไม่เอาภาพวาดมารีทัชอ่ะ แบบภาพเนี้ยอ่ะจ้ะ

ไปเจอมาจากเว็บนี้ แต่ไม่มีวิธรสอนบอกไว้

http://www.taklong.com/photoshop/show-photoshop.php?No=66619

paintshop

• *
  • 7234
  • -3
แนะนำโปรแกรมทำภาพวาดค่ะ พี่ ไม่รู้เคยใช้ยัง

Virtual Painter 5

Link download

ลิงค์นี้น่าจะใช้ได้ ตอนนี้ยังหา crack ไม่ได้เลยซักที มันปล่อยมาแค่นี้ หาทุกเว็บละเนี่ย

http://virtual-painter.en.softonic.com/download

ลองทำดูอีกทีครั้งนะคะ พี่

:-[

รูปตัวอย่างค่ะ พี่ต้องกับการ์ตูน

ขอบคุณภาพต้นฉบับจาก hi5 น้องจิโน่ค่ะ

:icon_evil:

ออฟไลน์ maycute_11

• *
  • 124
  • 0
    • ศรีมหาคเณศดอทคอม
มันมีวิธีทำภาพวาดอยู่แบบไมรีทัชอ่ะค่ะ  ในphotoshop เดี๋ยวเอาไว้หามาแปะให้นะคะ
จึ่งเห็นจารึกอักษร     นามกรพระโอรสา
ชื่อหยังหยังหนึ่งหรัดอินดรา  อุดากันสาหรีปาตี
อิเหนาเองหยังตาหรา  เมาะตาริยะกัดดังสุรสีห์
ดาหยังอริราชไพรี     เองกะหนะกะหรีกุเรปันฯ

--ศรีมหาคเณศดอทคอม-- http://www.srimahaganesh.com

• *
  • 7234
  • -3
มันมีวิธีทำภาพวาดอยู่แบบไมรีทัชอ่ะค่ะ  ในphotoshop เดี๋ยวเอาไว้หามาแปะให้นะคะ

ดีเลยจ้า น้องจ๋า ใครมีเทคนิคอะไรดีๆก็เอามาแบ่งกันบ้างนะจ๊ะ
ความรู้จะได้ไม่สูญสิ้นไง  ;)

ออฟไลน์ maycute_11

• *
  • 124
  • 0
    • ศรีมหาคเณศดอทคอม
เข้าไปดูวิธีทำแบบไม่รีทัชได้ที่ลิ้งค์ด้านล่างนะคะ  เลือกเอาว่าจะดูเว็บไหนวิธีทำมันคล้ายๆกันค่ะ  แต่ลองทำดูแล้วมันยังไงก็ไม่รู้ 
ลองทำแล้วเป็นยังไงก็มาบอกกันมั่งนะคะ  ขี้เกียจแปะเลยเอาลิ้งค์มาฝากแทนค่ะ หุหุ
http://mono-gokinjo.exteen.com/20070503/entry
http://www.gururu.ioakhost.com/?p=185
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=kenshinwife&month=27-01-2009&group=41&gblog=1
จึ่งเห็นจารึกอักษร     นามกรพระโอรสา
ชื่อหยังหยังหนึ่งหรัดอินดรา  อุดากันสาหรีปาตี
อิเหนาเองหยังตาหรา  เมาะตาริยะกัดดังสุรสีห์
ดาหยังอริราชไพรี     เองกะหนะกะหรีกุเรปันฯ

--ศรีมหาคเณศดอทคอม-- http://www.srimahaganesh.com

• *
  • 7234
  • -3
ขอบคุณน้อง maycute_11  มากเลยจ้า แค่ลิงค์แรกก็ กรี๊ดสุดๆละเจ๋งจริงๆ

เลยขอ copy มาลงไว้ที่นี่เลย เพราะบางคนขี้เกียจคลิกลิงค์ อิอิ

http://mono-gokinjo.exteen.com/20070503/entry

2007/May/03
วิธีทำรูปถ่ายให้กลายเป็นภาพวาด

วันนี้เอาลูกเล่นที่(คิดว่า)น่าสนใจอีกหนึ่งอันนึงมาฝากกันค่ะ
นั่นก็คือการเปลี่ยนรูปถ่ายของเราให้กลายเป็นภาพวาดนั่นเอง
วิธีนี้เป็นหนึ่งในหลายๆวิธีที่ทำได้นะคะ
ไปเจอมาในเวบฝรั่งแล้วเอามาเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย
ลองทำตามดูแล้วกันค่ะ :)

1.
เปิดรูปที่ต้องการขึ้นมาเลยค่ะ
คราวนี้ใช้ Han Ga In มาเป็นแบบนะคะ รูปนี้สวยดี

2.
ก๊อปปี้เลเยอร์ Background ขึ้นมาอีกเลเยอร์นึง
โดยการคลิกขวาที่พาเลทเลเยอร์แล้วเลือก Duplicate Layer ดังภาพ
หรือจะกด Ctrl+J ที่คีย์บอร์ดก็ได้ค่ะ

แล้วเราจะได้อีกเลเยอร์นึงที่เหมือนกันเปี๊ยบ
ซ้อนอยู่ด้านบนของเลเยอร์เดิมแบบนี้
(ชื่อเลเยอร์ไม่ต้องสนใจมันก็ได้ค่ะ ไม่ตั้งก็ได้ แต่ถ้ากลัวสับสนก็ตั้งนิดนึง พอเป็นพิธี)

3.
ทำการ invert เลเยอร์บนเลยค่ะ
โดยไปที่เมนูบาร์ เลือกImage >> Adjustments >> Invert
หรือกด Ctrl+i ที่คีย์บอร์ด รูปของเราก็จะกลายเป็นแบบนี้

4.
ไปที่พาเลทเลเยอร์ เปลี่ยน Blending Mode
ของเลเยอร์ที่เรา invert เมื่อกี๊ จาก Normal เป็น Color Dodge ดังรูป

ตอนนี้รูปของเรากลายเป็นแบบนี้ไปแล้ว ...

5.
ไปที่เมนูบาร์ เลือก Filter >> Other >> Minimum
จะมีหน้าต่างอีกอันนึงเด้งขึ้นมาดังภาพ
ให้เราตั้งค่าในช่อง Radius ให้เป็น 1 หรือไม่ก็ 2 ค่ะ
(ในตัวอย่างใช้ค่า=1)

เสร็จแล้วกด OK รูปที่ได้ก็จะเป็นแบบนี้

เราได้ลายเส้นมาแล้ว
ต่อไปเป็นขั้นตอนของการแต่งสีค่ะ ~~

6.
ไปที่พาเลทเลเยอร์อีกครั้ง
ก๊อปปี้เลเยอร์ Background ขึ้นมาอีกเลเยอร์นึง (วิธีตามข้อ2.)
แล้วย้ายเลเยอร์ใหม่นี้ขึ้นมาไว้บนสุด
ให้หน้าตาของพาเลทเลเยอร์เป็นดังรูป

แล้วเปลี่ยน Blending Mode จาก Normal เป็น Hard Light

รูปของเราตอนนี้เป็นแบบนี้แล้วค่ะ

7.
ก๊อปปี้เลเยอร์จากข้อ 6. ขึ้นมาอีกเลเยอร์นึง
แล้วเปลี่ยน Blending Mode ให้เป็น Color ค่ะ

แล้วผลลัพท์ที่ได้ก็จะเป็นแบบนี้

เสร็จแล้วจ้า!!

ปล. 1**
ขั้นตอนที่ 6 กับ 7 ที่เป็นขั้นตอนแต่งสีเนี่ย
ใครจะทำแค่ขั้นตอนเดียวก็ได้นะคะ
อย่างในตัวอย่าง แค่ข้อ 6 ก็โอเคแล้ว
แต่กับบางรูปสีมันจะดูหลอกๆ ก็ทำข้อ 7 เพิ่ม
หรือจะ blend เป็น color ตั้งแต่แรกเลยก็ได้ (อันนี้วิธีในเวบที่เจอมาอะค่ะ)
แต่สีตรงผมมักจะออกมาแปลกๆ ไม่เข้ม ละก็ไม่สวย

วิธีแก้ ก็คือให้ไปปรับเลเวลของเลเยอร์ล่างสุดให้เข้มขึ้น
โดยไปที่เมนูบาร์ เลือก Image >> Adjustments >> Levels หรือกด Ctrl+L

เลื่อนลูกศรซ้ายสุดของกราฟ(1)ไปทางขวา
ถ้าจะปรับ midtone ด้วยก็เลื่อนลูกศรกลาง(2)ไปทางขวา
คอยดู preview ประกอบไปด้วยนะคะ

ปล. 2**
รูปที่ทำเสร็จออกมาจะสว่างกว่ารูปจริงเยอะเลย
ถ้ามันสว่างเกินไปก็ใช้วิธีใน ปล. 1 แต่งเพิ่มเอานะคะ
แนะนำว่าไม่ต้องปรับเยอะ เดี๋ยวลายเส้นจะหายนะจ๊ะ ^^

สุดท้ายๆ
อันนี้เป็น action ของทั้งหมดที่เราทำมา
ใครขี้เกียจนั่งทำตามขั้นตอนหลายๆครั้งก็โหลดไปใช้ละกันนะคะ
<< คลิกเลยจ้า
สำหรับใครที่ใช้ไม่เป็นแต่อยากใช้ก็เซฟเก็บไว้ก่อนแล้วกันนะคะ
แล้วเดี๋ยวจะเอาวิธีมาบอกคราวหน้าค่า~~

Credit:http://www.tipclique.com
Model: Han Ga In
ใครมีอะไรสงสัย ทำไม่ได้ตรงไหน หรืออยากทราบอะไรเพิ่ม

posted by mono-gokinjo, at 2007-May-03 00:21:4439

ออฟไลน์ ไชยกร

• *
  • 158
  • 0
ขอบคุณโปรแกรม และ เทคนิคดีๆนะคะ จะนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดค่ะ

"ยุคลเดช"
  “ถึงเพลิงผลาญไป่ล้าง ชีวัน ถึงนทีบ่บั่น ชีพด้วย ถึงดาบสักร้อยพัน ฉีกร่าง รานฤๅ ถึงบ่ถึงคราวม้วย ดับได้มีฤๅ”
http://my.dek-d.com/07_70407/writer/view.php?id=564006

ออฟไลน์ Giingz

• *
  • 28
  • 0
ลองเอาปัยทำดูแร้วค่ะ
แต่ว่าปรัปขนาดม่ายด้าย
ช่วยสอนหั้ยละเอียดหน่อยน่ะค่ะ

:-[