ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

อานุภาพพ่อขุนรามคำแหง ใครได้ดูบ้างคะ ??

ออฟไลน์ air2535

• *
  • 108
  • 0

เรื่องย่อละคร

พ่อขุนรามคำแหง ปกครองบ้านเมืองดุจพ่อปกครองลูก วันหนึ่งพระองค์ได้พบชายแปลกหน้ามาที่โบสถ์ประธานด้วยท่าทางน่าสงสัย เหมือนว่าจะกลัวถูกจับ พระองค์จึงมั่นใจว่ามิใช่ราษฏรของพระองค์แน่นอน จึงแอบซ่อนตัวอยู่เพื่ออยากรู้ว่าชายคนนี้มาที่นี่เพื่ออะไร

ชายคนนี้มีชื่อว่า สามศร บุตรของขุนสามชน เจ้าเมืองฉอดที่ถูกพ่อขุนรามคำแหงตีทัพพ่ายไป และจากการทำยุทธหัตถีครั้งนั้นทำให้ขุนสามชนเสียชีวิตกลางป่า เหลือแต่ภรรยาและลูกชายที่มีอายุเพียง 9 ปี โดยหนีไปอาศัยอยู่กับ ครูดาบ ที่เมืองเมาะลำเลิง (เมืองมอญ) นาน 12 ปี ด้วยความแค้นของสามศรจึงเริ่มฝึกฝนฟันดาบจนเก่งกาจ เพื่อตั้งใจจะมาปลงพระชนม์พ่อขุนรามคำแหง

เรื่องราวของสามศรได้ถูกเปิดเผยจากปากของเขาเอง เมื่อถูกทหารจับตัวไว้ได้ขณะจะเข้าทำร้ายพ่อขุนรามคำแหง แม้ว่าสามศรจะถูกจับได้ แต่ก็ไม่ร้องขอชีวิตสักนิด พ่อขุนรามคำแหงเห็นว่าสามศรนั้นเก็บความลับได้ดี แถมยังเป็นคนกตัญญูรู้คุณคน น่าจะเป็นกำลังของพระองค์ได้ จึงทรงไว้ชีวิตและจะเลี้ยงดู การคิดเช่นนี้พ่อขุนรามคำแหงถูกเหล่าทหารทัดทานมาโดยตลอด แต่พระองค์กลับไม่สนใจในคำทัดทานนี้เลย เวลาผ่านไป สามศรกลายเป็นคนโปรดของพ่อขุนรามคำแหง
อยู่มาวันหนึ่งพระองค์ทรงทราบว่า พระธิดากาบแก้ว ได้ทรงหนีตาม มะกะโท ไปในระหว่างที่พระองค์กำลังไปทำศึกสงคราม มะกะโทเคยเป็นเด็กเลี้ยงช้าง พ่อแม่ตายหมด พ่อขุนรามคำแหง จึงนำมาชุบเลี้ยงไว้จนเป็นที่โปรดปราน แต่แล้วมะกะโทก็ทำร้ายพระองค์อย่างแสนสาหัส ทั้งคู่ถูกจับได้ต่างยอมรับผิดทุกประการและพระธิดาก็ทรงขอพระราชทานอภัยโทษเพื่อให้พระองค์เห็นแก่ความรักของลูกทั้งสอง ในที่สุดพ่อขุนรามคำแหงทรงพระราชทานอภัยโทษให้ด้วยทรงเห็นว่าทุกคนคือลูก พ่อต้องให้อภัยลูกได้เสมอ แม้ลูกจะทำความผิดก็ตาม

อย่างไรก็ตามพ่อขุนรามคำแหงก็ยังถูกคัดค้านจากเหล่าขุนนาง โดยเฉพาะสามศรที่เห็นว่ามะกะโททำทุกอย่างก็เพื่อผลประโยชน์ของตนเองมากกว่า ด้วยความคิดนี้ทำให้สามศรถูกเหล่าขุนนางเข้าใจผิดคิดว่าสามศรน้อยใจที่พระองค์ไม่ได้แต่งตั้งให้มีฐานันดรเทียบเท่ามะกะโท เหล่าขุนนางจึงกราบทูลให้สามศรไปเป็นพ่อเมืองที่ห่างไกลยังถิ่นทุรกันดารและที่สำคัญกลัวสามศรจะกระทำเยี่ยงมะกะโท คือพาเจ้าหญิงเบญจมาศ หนีตามกันไป เพราะรู้ว่าทั้งสองรักใคร่กัน พระองค์จึงคิดหาวิธีป้องกันไว้ก่อน โดยพระราชทานเจ้าหญิงเบญจมาศแก่สามศร แต่สามศรกลับปฏิเสธ เพราะคิดว่าพ่อขุนรามคำแหงคิดจะกำจัดเขาให้สิ้นซึ่งเป็นการเข้าใจผิด อีกทั้งความรักของสามศรที่มีต่อเจ้าหญิงก็เป็นความรักบริสุทธิ์ที่ไม่ได้ต้องการสิ่งตอบแทน ซึ่งความรักหนุ่มสาวของสามศรยังน้อยกว่าความรักประเทศชาติเสียอีก พ่อขุนรามคำแหงทรงเริ่มเข้าใจในความรักของสามศร และก็ยังให้สามศรอภิเษกสมรสกับเจ้าหญิงเบญจมาศอยู่ดี

ในคืนวันแต่งงานสามศรก็ตั้งใจว่าจะยังไม่ร่วมหอลงโลงกับเจ้าหญิง ถ้ายังไม่สามารถทำภารกิจเพื่อประเทศชาติได้สำเร็จ นั่นก็คือการไปตีแคว้นศรีวิชัยและแคว้นนครศรีธรรมราช ให้มารวมเป็นปึกแผ่นกับประเทศไทย เพราะรู้ว่าพ่อขุนรามคำแหงต้องการสองแคว้นนี้ สามศรจึงอยากทำให้สำเร็จจะได้นำมาเป็นบรรณาการแด่พ่อขุนรามคำแหง เมื่อเจ้าหญิงทรงทราบก็รู้สึกเสียพระทัย ทรงคิดว่าสามศรไม่รักพระองค์ แต่เมื่อฟังเหตุผลทั้งหมดจึงทรงยินยอมให้สามศรทำตามแผนการที่ตั้งไว้ แต่เจ้าหญิงทรงขอติดตามไปช่วยรบเพื่อบ้านเมืองของตนด้วย และเจ้าหญิงทรงทิ้งจดหมาย(เขียนจดหมาย) ให้พ่อขุนรามคำแหงได้ทรงทราบเรื่องราวทั้งหมด

เมื่อเวลาผ่านไปชาวเมืองนครศรีธรรมราชที่อยู่ภายใต้การปกครองของแคว้นศรีวิชัย เริ่มเห็นความผิดปกติของบ้านเมือง ทหารศรีวิชัยถูกลอบฆ่าเป็นจำนวนมาก จึงทำให้เจ้าเมืองนครศรีธรรมราช เริ่มแข้งข้อไม่ยอมอยู่ใต้อาณัติของเจ้าเมืองศรีวิชัยอีกต่อไป เจ้าเมืองศรีวิชัยโกรธมากจึงสั่งข้าหลวงจับกุมตัวเจ้าเมืองนครศรีธรรมราชมากักขังไว้ แล้วเจ้าเมืองศรีวิชัยได้แต่งตั้งข้าหลวงศรีวิชัยขึ้นเป็นเจ้าเมืองแทน
 พ่อขุนรามคำแหงทรงเดินทางมาประทับที่เมืองเพชรบุรี เพื่อรอฟังข่าวการศึกของสามศร โดยเจ้าหญิงเบญจมาศได้ทรงเดินทางมาทูลเล่าเหตุการณ์ทั้งหมดให้พระองค์ทรงทราบว่า ขณะนี้สามศรได้ยึดเมืองนครศรีธรรมราชได้สำเร็จแล้ว และรอให้พ่อขุนรามคำแหงมาเป็นทัพใหญ่ในการรบกับแคว้นศรีวิชัยด้วยพระองค์เอง ซึ่งพ่อขุนรามคำแหงก็ทรงตั้งพระทัยเช่นนั้น แต่ก่อนที่จะเสด็จออกรบ เจ้าเมืองเพชรบุรีได้กราบทูลว่าทางเกาะลังกามีพระพุทธสิหิงค์รูปงามน่าเคารพบูชา โดยใคร่อยากให้พ่อขุนรามคำแหงส่งพระราชสาส์นเจริญสัมพันธไมตรีกับพระเจ้ากรุงลังกา  พ่อขุนรามคำแหงทรงเห็นชอบเลยมีรับสั่งให้เจ้าเมืองเพชรบุรีดำเนินการด่วน และในที่สุดประเทศไทยก็ได้ขยายปึกแผ่นตามความปรารถนาของพ่อขุนรามคำแหง ส่วนสามศรก็สามารถทำการณ์ที่ตั้งใจไว้ได้สำเร็จ

ชาวเกาะลังกาก็ได้อัญเชิญพระพุทธสิหิงค์มาถวายพ่อขุนรามคำแหง และพระองค์ก็ได้ประดิษฐานไว้บนแท่นหน้าเมืองกรุงสุโขทัย เพื่อให้ไพร่ฟ้าข้าแผ่นดินได้เคารพบูชากันทุกคน ดังจารึกที่ว่า "ในน้ำมีปลา นามีข้าว แผ่นดินของเรา นี่แสนอุดมสมบูรณ์ บ้านเมืองราบคาบ ด้วยอานุภาพพ่อขุนรามคำแหงค้ำจุนให้ชาติไทยไพศาล"

บทละครร้อง อานุภาพพ่อขุนรามคำแหง ออกอากาศวันที่ 2-4 ธันวาคม 2551 เวลาก่อนข่าวภาคค่ำ ทางช่อง 7 สี

รายชื่อนักแสดง

1.  ณัฐวุฒิ  สกิดใจ   แสดงเป็น พ่อขุนรามคำแหง
          2.  ศุกลวัฒน์  คณารศ  แสดงเป็น สามศร
          3.  วรัทยา  นิลคูหา  แสดงเป็น เจ้าหญิงเบญจมาศ
          4.  ชนะพล  สัตยา   แสดงเป็น มะกะโท
          5.  อุษามณี  ไวทยานนท์  แสดงเป็น พระธิดากาบแก้ว
          6.  เคลลี่  ธนะพัฒน์  แสดงเป็น ขุนสามชน
          7.  จีรนันท์  มะโนแจ่ม  แสดงเป็น มเหสี
          8.  ภานุ  สุวรรณโณ  แสดงเป็น เสนาบดีศรีวิชัย
          9.  รังสิโรจน์  พันธุ์เพ็ง  แสดงเป็น พ่อขุนศรีอินทราทิตย์
          10.อานัส  ฬาพานิช  แสดงเป็น ฝ่ายเจ้ากรุงลังกา
          11.วัชรบูลย์  ลี้สุวรรณ  แสดงเป็น ฝ่ายเจ้ากรุงลังกา
          12.ฉลอง  ภักดีวิจิตร  แสดงเป็น พระเจ้ากรุงลังกา
          13.ภูธฤทธิ์  พรหมบันดาล  แสดงเป็น เจ้าเมืองเพชรบุรี
          14.ศตวรรษ  ดุลยวิจิตร  แสดงเป็น เจ้าเมืองนครศรีธรรมราช
          15.สุเชาว์  พงษ์วิไล  แสดงเป็น เจ้าเมืองศรีวิชัย
          16.สมบัติ  เมทะนี   แสดงเป็น ครูดาบ
          17.ครรชิต  ขวัญประชา  แสดงเป็น เสนาบดีสุโขทัย
          18.นาท  ภูวนัย   แสดงเป็น เสนาบดีสุโขทัย
          19.วันชัย  เผ่าวิบูล  แสดงเป็น เสนาบดีสุโขทัย
          20.สุรศักดิ์  โชติทินวัฒน์  แสดงเป็น ฝ่ายเจ้ากรุงลังกา
          21.ชาลี  กรรณสูต  แสดงเป็น ทหารเอกของสามศร
          22.มนัญญา  ปานหนวดงาม  แสดงเป็น ชาวบ้าน
          23.กฤษฎี  พวงประยงค์  แสดงเป็น พ่อขุนรามคำแหง(อายุ 17 ปี)
          24.นพพล  พิทักษ์โล่พานิช แสดงเป็น ชาวบ้าน
          25.สุรจิต  บุญญานนท์  แสดงเป็น ทหารเอกของสามศร
          26.ด.ช.ภูริต  เมธีสุทธิภัทร  แสดงเป็น สามศร (อายุ 9 ปี)
          27.นันท์นภัส  ภัทรายุตวรร  แสดงเป็น บานเย็น
          28.หทัยทิพย์  กังพานิช  แสดงเป็น บานเช้า
          29.ธิดารัตน์  จักสิงโต  แสดงเป็น พิมเสน
          30.วิภาวัลย์  ติยะสวัสดิ์กุล  แสดงเป็น ผยอม
          31.วรพรต  ชะเอม   แสดงเป็น ชาวบ้าน
          32.อะตอม  ธนเสนีวัฒน์  แสดงเป็น ชาวบ้าน
          33.ปิยะดา  เพ็ญจินดา  แสดงเป็น ชาวบ้าน
          34.น้ำทิพย์  เสียมทอง  แสดงเป็น ชาวบ้าน
          35.ปาวรา  อภิลพูลลาภ  แสดงเป็น ชาวบ้าน

-----------------------------------------------------------------------------------------------

ดูแล้วคิดยังไงกันบ้างงคะ

ไม่ทราบว่าพระธิดากาบแก้วในเรื่องนี่เป็นลูกครึ่งรึป่าวคะ(ไม่ทราบประวัติแท้จริง) เห็นรับบทโดยขวัญ อุษามณี หน้าฝรั่งมากกกกกกก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2008, 09:38:41 PM โดย air2535 »

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: อานุภาพพ่อขุนรามคำแหง ใครได้ดูบ้างคะ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 10:14:14 PM »
ก็ชอบนะคะ  สนุกอยู่เหมือนกัน   
คงเพราะมันมี 3 วัน  เลยทำให้อยากดู  >:D

แต่มันก็ขัดๆ  เรื่องภาษาเหมือนกัน   

ภาษามันเป็นสำนวนสำเนียงที่สมัยใหม่ไป 

วันสุดท้าย  เจอประโยคนึง ของจุ๋ย  "ข้าบอกแล้วไง  พี่สาม"  ความรู้สึกมันไม่ใช่อ่ะ 

แต่อาจจะเป็นเพราะ  เค้าอยากให้คนดูฟังเข้าใจง่ายมั้ง   เลยพูดกันธรรมดา   ไม่งั้น อาจจะต้องแปลไทยสุโขทัย เป็นไทยปัจจุบัน

พูดถึงไทย ก็มีอีกเรื่องนึง   คือ มักจะพูดว่า ชาติไทย   แต่ในสมัยนั้น  คือ  คำว่า  ไท  ที่หมายถึง อิสระ    ถ้ารวม ชาวนครศรีฯ เป็น ไท ด้วย  ก็น่าจะหมายถึง  พวกเราเป็นอิสระเหมือนๆ กัน   ไม่ควรถูกกดขี่ข่มเหง

(พูดตามที่เข้าใจอ่ะนะคะ)

แล้วก็เรื่อง  ความขัดกันของตัวละคร

ในเรื่องว่า  เจ้าหญิงเบญจมาศ  เป็นลูกชาวบ้านธรรมดาที่พ่อขุนนำมาเลี้ยง   ส่วนสามศรเป็นลูกขุนสามชน   

แต่กลับกลายเป็นว่า สามศร เทิดทูนบูชาเบญจมาศขนาดจุดธูปเทียนบูชา  ก็น่ารักดีอ่ะนะ  แต่ตัวละครมันขัดแย้งกันเอง
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: อานุภาพพ่อขุนรามคำแหง ใครได้ดูบ้างคะ ??
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 10:21:01 PM »
เห็นฉากทีเซอร์แล้วอยากดูเรื่องนี้มาก แค่เครื่องแต่งกายก็อลังการงานสร้างมาก แต่พอดูเนื้อหา แล้วก็ขอบอกว่าทนดูต่อไปไม่ได้
งงมากจะปลุกกระแสรักชาติ ดันเอาสมัยพ่อขุนราม ซึ่งตอนนั้น คำว่าชาติไทยยังไม่มีเลย เค้าเรียกปริมณฑลแห่งอำนาจ
สุโขทัย ก็เหมือน ล้านนา อยุธยา นครศรีธรรมราช ปัตตานี แต่ช่วงนั้นรุ่งเรื่องที่สุดเท่านั้นเอง
ไม่มีขอบเขตดินเหมือนสมัยปัจจุบัน ชาติไทยเพิ่งมามีจริงๆก็ตอน รัชกาลที่ 5 โน่น สำนึกรักชาติก็สมัยจอมพล ป.
ส่วนภาษที่ใช้ในละครเนี่ย ก็ขัดๆนะ สมัยนั้นเค้าใช้ กู มึง ไม่ใช่ กู เจ้า นะ กู มึง ก็เหมือน เธอ ฉันอ่ะ
 แต่ไม่สันทัดภาษาเท่าไร ไม่วิจารณ์ไรมาก
แต่ประวัติศาสตร์นี่ขอเถียงใจขาดเลย เห็นแล้วเซ็ง

ออฟไลน์ mint_rp

• *
  • 211
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 09:52:12 AM »
หนูก็ดูเหมือนกัน  ;)

ออฟไลน์ Moon

• **
  • 782
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 12:33:20 PM »
ดูแล้วค่ะ  สนุกดี  O0  ชอบสามศรอ่ะ

ออฟไลน์ PakWaRN

• *
  • 234
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 04:05:35 PM »
หวานก็ได้ดูคะ

สนุกดีคะ ชอบๆๆๆ :-*

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 07:06:10 PM »

รู้สึกติดๆ กับภาษาที่พูดในเรื่องเหมือนที่น้องกาฬบอก แล้วก็ติดๆ กับเนื้อหาอย่างที่นานะทักเหมือนกัน
แต่ไม่ได้ติดเรื่องประวัติศาสตร์ เพราะไม่มีความรู้ประวัติศาสตร์ลึกขนาดนานะ

แต่ติดว่า เป็นละครที่ production ช่างกระป๋องกระแป๋งซะจริงๆ อย่างกะละครโรงเรียน
ถ้าเป็นละครโรงเรียนที่เด็กๆ ทำจริงๆ นะ จะไม่ว่าเลย
แต่นี่ละครเฉลิมพระเกียรตินะ เฉลิมพระเกียรติน่ะ เชื่อว่าต้องมีคนรอดูทั่วประเทศอ่ะ (ถ้าหากว่ารู้ล่วงหน้าว่าจะฉายน่ะนะ เพราะประชาสัมพันธ์น้อยมาก) แต่ทำอย่างกะเด็กเล่นขายของ ละครโรงเรียนยังจะดีกว่าเลยมั้ง

ภาษาที่ใช้ก็ฟังทะแม่งๆ ไร้ความประณีตและสมจริงอยู่แล้ว ยังจะกล้าพูดมากอีกนะ ทำให้ยิ่งฟังภาษาที่ใช้ก็ยิ่งขัดหู จนทนไม่ได้อย่างที่น้องกาฬบอกจริงๆ อ่ะ นอกจากนี้ละครยังดูไม่นิ่ง ไม่สง่า ไม่สมกับเป็นละครเจ้าเลย แถมยังเป็นละครที่ดูแล้วไม่เกิดอารมณ์ร่วมอะไรเลย ไร้ความรู้สึกมากๆ มีแต่พูดๆๆๆ ไปตามบทที่ไม่สามารถสร้างความประทับใจอะไรได้เลย

คงจะไม่เกินไปนะ ถ้าอยากจะบอกว่าเป็นละครของช่อง 7 ที่ขัดใจที่สุดในรอบปีนี้เลย
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 08:14:49 PM »

รู้สึกติดๆ กับภาษาที่พูดในเรื่องเหมือนที่น้องกาฬบอก แล้วก็ติดๆ กับเนื้อหาอย่างที่นานะทักเหมือนกัน
แต่ไม่ได้ติดเรื่องประวัติศาสตร์ เพราะไม่มีความรู้ประวัติศาสตร์ลึกขนาดนานะ

แต่ติดว่า เป็นละครที่ production ช่างกระป๋องกระแป๋งซะจริงๆ อย่างกะละครโรงเรียน
ถ้าเป็นละครโรงเรียนที่เด็กๆ ทำจริงๆ นะ จะไม่ว่าเลย
แต่นี่ละครเฉลิมพระเกียรตินะ เฉลิมพระเกียรติน่ะ เชื่อว่าต้องมีคนรอดูทั่วประเทศอ่ะ (ถ้าหากว่ารู้ล่วงหน้าว่าจะฉายน่ะนะ เพราะประชาสัมพันธ์น้อยมาก) แต่ทำอย่างกะเด็กเล่นขายของ ละครโรงเรียนยังจะดีกว่าเลยมั้ง

ภาษาที่ใช้ก็ฟังทะแม่งๆ ไร้ความประณีตและสมจริงอยู่แล้ว ยังจะกล้าพูดมากอีกนะ ทำให้ยิ่งฟังภาษาที่ใช้ก็ยิ่งขัดหู จนทนไม่ได้อย่างที่น้องกาฬบอกจริงๆ อ่ะ นอกจากนี้ละครยังดูไม่นิ่ง ไม่สง่า ไม่สมกับเป็นละครเจ้าเลย แถมยังเป็นละครที่ดูแล้วไม่เกิดอารมณ์ร่วมอะไรเลย ไร้ความรู้สึกมากๆ มีแต่พูดๆๆๆ ไปตามบทที่ไม่สามารถสร้างความประทับใจอะไรได้เลย

คงจะไม่เกินไปนะ ถ้าอยากจะบอกว่าเป็นละครของช่อง 7 ที่ขัดใจที่สุดในรอบปีนี้เลย

ได้ใจไปเต็มๆค่ะพี่ ขนาดเรื่องนี้ คนเขียนบท สองคนนะคะ วรพันธ์ รวี กับ ภาวิต หรือ พิกุลแก้ว
ถ้าจะทำหนังประวัติจริงๆ ควรศึกษาประวัติศาสตร์ก่อนนะคะ ไม่ใช่หยิบอะไรมา ก็ไม่รู้ การแต่งกายยอมรับว่าสวยงามตระการตาค่ะ
แต่บทนี่ ดูแล้วรู้เลย แทบจะไม่อิงพื้นฐานประวัติศาสตร์เลย ถ้าจะทำให้คนสำนึกรักชาติจริงๆ ต้องทำสมัย รัชกาลที่ 5ค่ะ
นั่นอ่ะเป็น ยุค ที่เริ่มจะเป็นชาติไทยแล้ว เพราะมีขอบเขตดินแดน

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 09:13:00 PM »

ขนาดเรื่องนี้ คนเขียนบท สองคนนะคะ วรพันธ์ รวี กับ ภาวิต หรือ พิกุลแก้ว

ชื่อชั้นคนเขียนบทก็ไม่ใช่ขี้ๆ เลยนะ แต่ไหงบทออกมาถึงได้ดูลวกๆ ลุกลี้ลุกลนไงก็ไม่รู้

พี่เดาว่า คงจะเป็นละครที่รีบสร้างมาก คงไม่มีการวางแผนล่วงหน้ากันเลยมั้ง นี่ขนาดละครเฉลิมพระเกียรตินะ ยังไม่มีการคิดล่วงหน้าเลย ดีนะที่มีแค่ 3 ตอนจบ ถ้ายาวกว่านี้ มีหวังโดนด่าเละ โชคดีที่คนดูยังไม่ทันจะอ้าปากด่า ละครก็จบซะละ

ถ้าจะทำให้คนสำนึกรักชาติจริงๆ ต้องทำสมัย รัชกาลที่ 5ค่ะ
นั่นอ่ะเป็น ยุค ที่เริ่มจะเป็นชาติไทยแล้ว เพราะมีขอบเขตดินแดน

อืมม์...เหรอคะ อันนี้พี่คงรู้ไม่พอที่จะมีความเห็นได้ แต่คิดว่าที่ช่อง 7 เลือกที่จะสร้างเกี่ยวกับพ่อขุนรามฯ ในยามนี้ ก็คงเป็นเพราะสถานการณ์บ้านเมืองในตอนนี้ การเทิดทูนพ่อขุนรามฯ และการปกครองแบบพ่อปกครองลูก ก็เท่ากับเป็นการเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ซึ่งทรงเป็นพ่อหลวงของคนไทยทั้งแผ่นดิน ผู้ทรงเป็นที่เคารพรักและเทิดทูนยิ่งชีวิตของพวกเราทุกคน

เหตุผลอีกอย่างก็อาจจะเป็นเพราะยังไม่ค่อยมีละครเกี่ยวกับยุคสุโขทัยด้วยมังคะ โดยมากก็สร้างกันแต่ยุคกรุงศรีอยุธยา เปลี่ยนเป็นสุโขทัยมั่ง ก็น่าจะให้ความแปลกใหม่ดี แล้วเครื่องแต่งกายก็คงจะได้เห็นความแปลกใหม่ด้วย จากที่เราค่อนข้างชินตากันเยอะแล้ว กับเครื่องแต่งกายยุคกรุงศรีฯ จนไม่มีความแปลกใหม่แล้ว

น่าเสียดายจริงๆ ที่ละครทำออกมาได้ไม่ดี แต่ก็เอาล่ะ ไม่อยากจะว่าแล้ว ต่อไปก็ขอให้ช่อง 7 แก้ตัวใหม่ ทำละครเจ้ายุคสุโขทัยแบบฟอร์มยักษ์ๆ ซักเรื่อง ให้มันดีสุดๆ แบบฟ้าใหม่ไปเลย แก้ตัวที่ทำเรื่องนี้ห่วยละกัน

ถ้าไม่งั้นก็ทำเป็นสารคดีแบบ 100 ปีพระราชนิพนธ์ไกลบ้านบ้างก็ได้ พี่อยากให้มีการทำสารคดีเกี่ยวกับพระราชประวัติของพระมหากษัตริย์ทุกพระองค์ในราชวงศ์จักรีอ่ะค่ะ เพราะพี่คิดว่าคงยังมีคนไทยอีกมาก ที่ไม่รู้พระราชประวัติส่วนพระองค์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่ทั้ง 9 รัชกาลเลย หรือไม่ก็รู้แบบผิดๆ

พี่เคยนั่งแท็กซี่ผ่านถนนนราธิวาสราชนครินทร์ คนขับบ่นขึ้นมาลอยๆ ว่า ถนนในกรุงเทพฯ ทำไมต้องเอาชื่อจังหวัดอื่นมาตั้ง
พี่เลยตอบไปว่า ไม่ใช่เอาชื่อจังหวัดมาตั้ง แต่เป็นการอัญเชิญพระราชทินนามของสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์มาตั้งต่างหาก

แต่คนขับแท็กซี่นอกจากไม่เชื่อแล้ว ยังหัวเราะเยาะทำนองว่า พี่เอาอะไรมาพูด
พี่ก็เลยบอกต่อไปอีกว่า พระราชโอรสหลายพระองค์ของรัชกาลที่ 5 ก็ทรงมีพระนามเหมือนกับชื่อจังหวัดแทบทุกพระองค์เลย
รวมถึงสมเด็จพระบรมราชชนก พระราชบิดาขององค์ในหลวงรัชกาลที่ 9 และสมเด็จพระพี่นางฯ ด้วย ซึ่งทรงกรมเป็นกรมหลวงสงขลานครินทร์ และพระราชทินนาม "นราธวาสราชนครินทร์" ของสมเด็จพระพี่นางฯ ก็ตั้งขึ้นโดยให้สอดคล้องกับพระนามของสมเด็จพระราชบิดานั่นเอง
แต่คนขับแท็กซี่ก็ยังไม่เชื่ออ่ะค่ะ และทำหน้าไม่เชื่อถือพี่เอามากๆ ด้วย พี่ก็เลยเงียบ ป่วยการพูดเปล่าๆ

อีกทีก็มีเด็ก...ก็ไม่เด็ก น้องที่รู้จักกันน่ะค่ะ คิดว่ารัชกาลที่ 8 ทรงเป็นพระราชบิดาของในหลวงองค์ปัจจุบัน
พี่ประหลาดใจมากเลยนะ พี่ก็แก้ให้ว่าไม่ใช่นะ ทรงเป็นพระเชษฐาต่างหาก

แล้วเลยลองถามว่าแล้วรู้มั้ย รัชกาลที่ 5 (ขอใช้ภาษาชาวบ้านนะคะ) ทรงเป็นอะไรกับในหลวงองค์ปัจจุบัน
เชื่อมั้ยว่า นอกจากน้องคนนี้จะไม่รู้แล้ว คนอื่นๆ ที่อยู่แถวๆ ที่เราคุยกันก็ไม่ใช่ว่าจะรู้กันทุกคนด้วยอ่ะค่ะ
พี่นึกในใจว่า ตายแล้ว ยังมีคนไทยอีกกี่คนนี่ ที่ไม่เคยรู้พระราชประวัติของในหลวงเลย
สำหรับพี่แล้ว นี่เป็นเรื่องที่น่าตกใจมากเลยอ่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2008, 09:15:53 PM โดย galdewis »
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 09:22:47 PM »
โหสุดยอด สมเป็นพี่จริงๆเลยค่ะ นี่ขนาดบอกว่าไม่รู้เรื่องประวัติศาสตร์นะคะ ถ้าจะทำเรื่องพ่อปกครองลุกแบบสมัยสุโขทัยจริง
เอาคำว่า "ชาติ" มาเกี่ยวข้องไมได้หรอกค่ะ เพราะคนสมัยนั้นเค้าไม่ได้มีสำนึกถึงความเป็น อย่าแต่สุโขทัยเลย อยูธยา หรือ ธนบุรีก็เช่นกัน
ส่วนเรื่องเข้าใจผิดคิดว่า ร.8 เป็น พ่อ ร.9 นี่ไม่แปลกค่ะ เพราะคนไม่ค่อยใสใจอยู่แล้ว จะมีซักกี่คนที่ตอบได้ว่า ร.8 ร9 เป็นหลาน ร.5
ร.3 เป็นพี่ชาย ร.4 ร.4 เป็นพ่อ ร.5 ร.6 เป็นพี่ ร.7 เพราะคนทั่วไปเค้าก็ไม่ได้ใส่เรื่องนี้กันนักหรอกค่ะพี่ เพราะคนเห้นว่าประวัติศาสตร์นั้นไม่สำคัญ
เป้นจริงๆมันคือรากเหง้าเลยล่ะ เพราะปัญหาประวัติ ทำให้เราต้องมีปัญหา มาจนถึงทุกวันนี้ เพราะประวัติศาสตร์ที่เราเรียนรู้ คือประวัติของผู้ชนะ
หาได้เป็นประวัติที่แท้จริงไม่

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 07:02:26 PM »
ขอบคุณที่ชมนะคะ นานะ ไม่กล้ารับอ่ะค่ะ  :-[

เห็นด้วยค่ะว่า ผู้ชนะเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์ เครดิตหรือความชอบธรรมเลยไม่มีตั้งแต่ต้นอยู่แล้ว ต่อให้เขียนถูกต้องจริงๆ ก็เถอะ ก็คงยากที่ใครจะเชื่อถือได้โดยสนิทใจ ว่าไม่ได้เขียนเข้าข้างตัวเอง อวยฝ่ายชนะ บิดเบือนกลับดำเป็นขาว ยังไม่นับถึงการที่ประวัติศาสตร์ถูกใช้เป็นเครื่องมือทางการเมืองมาทุกยุคทุกสมัย ไม่ได้พูดถึงเมืองไหนเฉพาะเจาะจงนะคะ พูดทั่วๆ ไป

นานะบอกว่าคนไม่ค่อยสนใจประวัติศาสตร์ แหะแหะ พี่ก็ด้วยอ่ะค่ะ

แต่เรื่องพระราชประวัติของ 9 รัชกาล โดยเฉพาะองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวองค์ปัจจุบัน
ไม่ใช่เรื่องที่ไกลตัวเหมือนประวัติศาสตร์เลยอ่ะค่ะ
คือถ้าคนที่ไม่รู้อยู่ไกลปืนเที่ยง เข้าไม่ถึงข้อมูลนี่ จะไม่ว่าเลยนะคะ
แต่นี่อยู่ในเมืองหลวงแท้ อยู่ใกล้พระองค์ท่านแค่เนี้ยะ ไม่รู้ได้ไงอ่ะ
ธรรมดาคนเราย่อมต้องการอยากจะรู้ทุกเรื่องราวที่เกี่ยวกับคนที่เรารักไม่ใช่เหรอคะ มันเป็นความสุขอย่างหนึ่ง

พี่ก็ใช่ว่าจะรู้เรื่องเกี่ยวกับพระองค์ท่านเยอะอะไรซะเมื่อไหร่ รู้แค่ผิวเผินพื้นฐานมากๆ
แค่เพียงพยายามจะอ่านเรื่องราวของพระองค์ท่านเสมอ ถ้ามีโอกาสเท่านั้นเอง
ถึงได้แปลกใจมากๆ อ่ะค่ะ ที่แค่เรื่องราวพระราชประวัติคร่าวๆ ของในหลวงรัชกาลปัจจุบันและรัชกาลก่อนๆ แค่นี้
ก็ยังมีคนที่ไม่สนใจจะรู้ แปลกใจจริงๆ น้อ

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 09:36:20 AM »
ถ้าเรื่องประวัติศาสตร์  กาฬจะชอบศึกษาหาอ้างอิงอยู่บ่อยๆ
แต่ถ้าถามว่าจำได้มั้ย   จำได้ไม่หมดหรอกค่ะ   

แต่ที่แน่ๆ คือ จำ พระนามกษัตริย์กรุงรัตนโกสินทร์ได้  ทุกพระองค์

แต่ก็นั่นแหละค่ะ เพราะคนไทยไม่สนใจประวัติศาสตร์  ทั้งที่ตอนประถม มัธยม  โดนสั่งให้ท่องแล้วท่องอีกจนขึ้นใจ  (หรือจะมีแต่กาฬที่ได้ท่องก็ไม่รู้)

รัชกาลที่ 1 พระนามว่าอะไร เป็นอะไรกับรัชกาลที่ 2

รัชกาลที่ 7 พระนามว่าอะไรเป็นอะไรกับรัชกาลที่ 8  ตรงนี้มีความเข้าใจผิดกันมาก

มันเป็นอย่างที่พี่ galdewis ว่าแหละค่ะ   

คนรู้เรื่องพูดอะไรไป  ก็โดนหัวเราะเยาะ   แหม ถ้าเป็นกาฬอยู่ในสถานการณ์นั้นด้วยความไวของปาก  คงจะย้อนถามว่า  งั้นพี่ลองบอกให้รู้หน่อยสิ ว่าทำไมเค้าถึงต้องตั้งชื่อถนนเหมือนชื่อจังหวัดอื่น  ถ้าที่หนูพูดมามันไม่ใช่  (แต่ก็ไม่แนะนำ เพราะไม่ปลอดภัยต่อสวัสดิภาพเราเอง)

คนไกลปืนเที่ยงไม่รู้ไม่แปลกหรอกค่ะ  แต่ในชั้นเรียนของมหาวิทยาลัย  เด็กบางคนยังไม่รู้เลย   ใครที่รู้ก็ทำให้เพื่อนในชั้นเรียนอึ้งได้

แต่ถ้าอยู่นอกชั้นเรียน  การพูดถึงประวัติศาสตร์กลายเป็นเรื่องตลก  ไม่ทันสมัย  ยิ่งทำให้คนรุ่นใหม่ไม่สนใจประวัติศาสตร์ของไทยมากขึ้น   

ถึงแม้เรื่องของประวัติศาสตร์จะไปเป็นเรื่องที่เขียนจากผู้ชนะ  แต่อย่างน้อยคนไทยที่ได้รับการศึกษาก็ควรจะเรียนรู้เข้าใจประวัติศาสตร์ในบทเรียนได้ด้วย  เรื่องที่ต้องไปวิเคราะห์ค้นคิดเบื้องหลังประวัติศาสตร์  ก็เป็นอีกเรื่องนึงของผู้ที่ศึกษาโดยตรง

ลองเปลี่ยนจากถามเรื่อง ประวัติรัชกาลที่ 9  ไปถามเรื่องประวัติของดงบังชิงกิสิ  คงตอบได้คะแนนเต็ม 100 ไปเลย
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ ปรเมศวรี

• คนรักเพลิงประลัย
  • *
  • 137
  • 0
  • ทั้งชีวีจะขอมีเธอ
    • myhi5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 12:12:35 PM »
ดูเรื่องอานุภาพพ่อขุนรามแล้วรู้สึกขัดกับหลายๆ อย่างทั้งคำพูดเจรจา ทั้งฉาก เสื้อผ้า ธรรมเนียมวังอะไรต่างๆ เฮ้อ

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 08:17:10 PM »

คนรู้เรื่องพูดอะไรไป  ก็โดนหัวเราะเยาะ   แหม ถ้าเป็นกาฬอยู่ในสถานการณ์นั้นด้วยความไวของปาก  คงจะย้อนถามว่า  งั้นพี่ลองบอกให้รู้หน่อยสิ ว่าทำไมเค้าถึงต้องตั้งชื่อถนนเหมือนชื่อจังหวัดอื่น  ถ้าที่หนูพูดมามันไม่ใช่  (แต่ก็ไม่แนะนำ เพราะไม่ปลอดภัยต่อสวัสดิภาพเราเอง)

พี่รู้สึกถึงการถูกเหยียดเพศด้วยอ่ะค่ะ น้องกาฬ แล้วก็รู้สึกว่าแกคงรู้สึกเสียหน้า ก็เลยขอเป็นฝ่ายเงียบค่ะ

แต่กระนั้น ปากพี่ก็ไวยั้งไม่อยู่เหมือนกัน แต่ไม่ได้ย้อนถาม แต่เป็นการที่พอเห็นแกไม่เชื่อถือ ก็กลับยิ่งเล่าเพิ่ม เป็นปฏิกิริยาโดยอัตโนมัติเลย ยั้งไม่ทันจริงๆ เวลาเห็นใครไม่เชื่ออะไรที่เราเล่า ก็จะต้องยิ่งพยายามหาข้อมูลมาเพิ่มมาเสริม ทั้งๆ ที่ก็รู้ทั้งรู้นะ ว่ามันไม่มีประโยชน์ คนที่ไม่เชื่อเรา เพราะไม่เห็นว่าเราน่าเชื่อถือนี่ ต่อให้เรามีข้อมูลเหตุผลดีอย่างไร เขาก็ไม่มีวันเชื่อเราอ่ะค่ะ

พี่เล่าตกไปหน่อยด้วย น้องกาฬ พี่ยังใส่ความคิดเห็นส่วนตัวบอกตาลุงแท็กซี่แกไปอีกแน่ะค่ะ
ว่าพี่คิดว่า การที่มีคำว่า “นราธิวาส” เป็นส่วนหนึ่งในพระราชทินนามของสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ
ดูเผินๆ เหมือนเป็นเพียงการถวายพระนามให้สอดคล้องเป็นมงคลกับคำว่า “สงขลา” ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งในพระราชทินนามของสมเด็จพระบรมราชชนก ซึ่งทรงเป็นพระราชบิดาของทั้ง 2 พระองค์

แต่ก็อย่างที่เราก็รู้กันอยู่ว่า กำลังเกิดอะไรขึ้นกับนราธิวาสและจังหวัดชายแดนใต้ของเรา
พี่รู้สึกว่า พระราชทินนาม “นราธิวาสราชนครินทร์” นี้ มีความนัยลึกซึ้งมากๆ และแสดงถึงพระปรีชาญาณอันสูงส่งหาผู้ใดเสมอเหมือนของในหลวงท่านด้วยอ่ะค่ะ อย่าลืมว่า สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ ทรงเป็นพระโสทรเชษฐภคนีเพียงพระองค์เดียว ผู้ซึ่งในหลวงท่านทรงเคารพรักยิ่ง ทั้งยังทรงเป็นพระบรมวงศานุวงศ์ชั้นสูง และทรงดำรงพระอิสรยยศที่สูงยิ่งด้วยอ่ะค่ะ

ตอนพูดกับตาลุง พูดภาษาชาวบ้านๆ นะคะ แล้วก็พูดชัดกว่านี้ด้วยอ่ะค่ะ แต่ตรงนี้เป็นที่สาธารณะ คงจะเป็นการอาจเอื้อมไม่บังควรอ่ะค่ะ

ส่วนที่บอกว่ารู้สึกถูกเหยียดเพศนั้น ก็เพราะการที่ถูกตาลุงหัวเราะเยาะเอาน่ะค่ะ
พี่ว่าแกคงคิดว่า เป็นผู้หญิงสะเออะมาอวดรู้
แต่คงเป็นการคิดที่อาจจะเกิดขึ้นโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะเกิดจากทัศนคติที่ฝังหัวผู้ชายไทยโดยทั่วไปว่า
ผู้หญิงไม่มีวัน...และไม่ควร...เก่งไปกว่าผู้ชาย หรือเป็นผู้หญิงเก่งแค่ไหนก็แค่ผู้หญิง

พี่คิดว่าแกคงไม่ได้จะถึงกับ “ตั้งใจ” หัวเราะเยาะพี่หรอกค่ะ น้องกาฬ
มันคงจะออกมาเองโดยอัตโนมัติน่ะ อันเนื่องมาจากทัศนคติดูถูกผู้หญิงที่ฝังหัวอยู่ในผู้ชายไทย(จำนวนมาก)น่ะค่ะ

แล้วการหัวเราะของแกก็ออกไปทางหัวเราะขำๆ อ่ะค่ะ เหมือนเวลาที่เราได้ยินเด็กๆ พูดอะไรเว่อร์ๆ เล่าอะไรเป็นตุเป็นตะเป็นจริงเป็นจังไปตามความเชื่อของแก แล้วเราก็หัวเราะขำแกด้วยความไม่เชื่อถือในคำพูดของแกเลย คล้ายๆ แบบนั้นอ่ะค่ะ

อีกอย่าง ตาลุงแกก็คงรู้สึกเสียหน้าด้วยอ่ะนะ พี่ว่า คือถึงแม้แกจะมองพี่แบบมองเด็ก คือไม่ให้ความเชื่อถือเลย
แต่ในขณะเดียวกัน แกก็เห็นอยู่แล้วว่าพี่ไม่ใช่เด็ก ลึกๆ แล้วแกเลยคงจะรู้สึกหน้าม้านเหมือนกัน
พี่ว่าแกคงจะมองพี่เป็นเหมือนพวกเด็กอวดรู้มากกว่าผู้ใหญ่ พี่คิดว่างั้นนะคะ
การหัวเราะเยาะพี่ก็คงจะเพื่อกลบเกลื่อนความรู้สึกเสียหน้าด้วย