ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

อานุภาพพ่อขุนรามคำแหง ใครได้ดูบ้างคะ ??

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
Re: อานุภาพพ่อขุนรามคำแหง ใครได้ดูบ้างคะ ??
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 08:50:53 PM »

ลองเปลี่ยนจากถามเรื่อง ประวัติรัชกาลที่ 9  ไปถามเรื่องประวัติของดงบังชิงกิสิ  คงตอบได้คะแนนเต็ม 100 ไปเลย

เมื่อวานตอนอ่านที่นานะบอกว่า คนไม่สนใจประวัติศาสตร์ พี่รู้สึกเหมือนนึกถึงประเด็นอะไรขึ้นมาได้ แต่ก็ยังนึกได้ไม่ชัด

แต่ข้อความนี้ของน้องกาฬ ทำให้พี่บิงโก! เลย

นี่ไงคะ กลุ่มคนที่สนใจประวัติศาสตร์อย่างจริงจัง เจอตัวแล้ว

วงการตลาดไงคะ

สังเกตๆ อยู่ว่า หลังๆ นี่ ทำไมเล่นประวัติดารานักร้องกันอย่างเป็นจริงเป็นจังจังเลย ความจริงก็ไม่ใช่เรื่องใหม่หรอก แต่ยุคนี้ เป็นยุคการตลาดครองโลก เลยเห็นชัดหน่อย

นานมาแล้ว พี่แปลกใจมากเลยว่า ทำไมแม่พี่ถึงได้รู้ประวัติฟิล์ม รัฐภูมิดีจัง เล่าได้เป็นฉากๆ ที่แท้ก็ดูมาจากทีวี ซึ่งมีการวางแผนสื่อมาอย่างดี มีการให้ข้อมูลซ้ำๆ เกี่ยวกับประวัติส่วนตัวของฟิล์ม ด้วยการออกรายการต่างๆ มากมายในหลากหลายรูปแบบ แม่พี่นี่ตามดูจนสามารถเล่าได้เป็นฉากๆ เกี่ยวกับฟิล์ม โดยเฉพาะช่วงที่ครอบครัวฟิล์มลำบาก คือแกเล่าหมือนแกเล่าถึงละครอ่ะค่ะ มีอารมณ์ร่วมตลอด สงสารฟิล์มอย่างงั้น สงสารพ่อแม่ฟิล์มอย่างงี้ แม่ฟิล์มสวยนะ อะไรอย่างงี้อ่ะค่ะ ที่สำคัญคือ แกเชื่ออย่างเป็นจริงเป็นจังทุกอย่างซะด้วยสิคะ

แล้วก่อนหน้านั้นก็เห็นเอฟ 4 อ่ะค่ะ ที่เอาวิธีการแบบประวัติศาสตร์มาเป็นเครื่องมือการตลาดมาใช้แบบได้ผลมากๆ จำได้ว่าตอนนั้นไม่มีใครที่จะไม่รู้ประวัติชีวิตอันน่าสงสารของเจอร์รี่ กับเสี้ยวเทียนเลย

ความจริงแล้วคนเราชอบฟังเรื่องเล่าหรือเรื่องในอดีตนะคะ อย่างเรื่องเทพนิยายที่น้องกาฬเอามาตั้งอีกกระทู้นึงไงคะ น่าสนใจจะตายไป แต่ประวัติศาสตร์ในตำราเรียน หรือที่พี่เคยอ่านหรือเคยเห็นทั่วๆ ไปนี่ มันไม่ค่อยจะน่าอ่านเลยอ่ะค่ะ อย่างน้องกาฬกับนานะสามารถอ่านได้และสนใจศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับประวัติศาสตร์นี่ พี่ทึ่งนะคะ เพราะพี่นี่อ่านไม่ได้เลย จะหลับอ่ะค่ะ ขนาดอ่านในวิกิพีเดีย ซึ่งใช้ภาษาง่ายและกระชับ อ่านไปได้ไม่เท่าไหร่ ก็เบื่อซะงั้น

เคยอ่านเล่มนึงของอาจารย์ชาญวิทย์น่ะค่ะ เป็นประวัติศาสตร์อยุธยา จำได้ว่าอ่านตอนพระเจ้าเสือสนุกมาก แต่พอไปหาซื้อไม่มีขายซะแล้ว หรืออย่างพม่าเสียเมืองของอาจารย์คึกฤทธิ์นี่ก็อ่านเพลินมาก ถ้าอย่างนี้ค่อยอ่านได้หน่อยอ่ะค่ะ

maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: อานุภาพพ่อขุนรามคำแหง ใครได้ดูบ้างคะ ??
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 10:38:16 PM »
ถ้าเช่นนั้น  การจะสื่อให้คนรุ่นใหม่สนใจและรู้เรื่องประวัติศาสตร์ 
ก็คือทางสื่อโทรทัศน์หรือภาพยนตร์
ถึงแม้จะไม่สามารถทำให้ทุกคนสนใจได้  เพราะบางคน ไม่ดูละครพีเรียดเลย  แต่ก็เป็นการสื่อสารที่น่าสนใจที่สุด  โดยมีนักแสดงเป็นสิ่งดึงดูด

ส่วนเรื่องประวัติศาสตร์ที่อ่าน คงเพราะชอบของโบราณมาตั้งแต่เด็ก  แต่บางที  ประวัติศาสตร์บางเรื่องก็ไม่ได้อ่าน เพราะอ่านแล้วไม่เข้าใจ

ไปแล้วค่ะ  พรุ่งนี้กาฬมีสอบ  ซ้าาาาาธุ ขอให้โชค A
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2008, 10:02:41 AM โดย กาฬรหัสย์ »
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 12:10:45 AM »
คุยกันได้อรรถรสดีแท้นะคะเนี่ย อยากจะตอบใจแทบขาด แต่แทบจะไม่มีเวลาเลย แต่อ่านแล้วก็อดใจไม่ไหวต้องตอบซะหน่อยแล้ว
นานะจังไม่ว่าไรหรอกค่ะ ที่คนไม่ค่อยสนใจประวัติศาสตร์และไม่ได้เห็นว่ามันสำคัญ ก็ดูจากตำราที่เขียน ใครอ่านก็รู้สึกว่าทำไมมันช่างหน้าเบื่ออย่างนี้นะ
ก็ลองเอาประวัติศาสตร์มาในลักษณะการเล่าเรื่องสิคะ มันย่อมให้อะไรที่แตกต่างแน่นอน แต่นานะจังก็ไม่ได้สนใจประวัติศาสตร์นะคะ
แต่พอเรียนตอน ป.ตรี แล้วเป็น วิชาโท เพราะตอนแรกจะลง โทละคร แต่มันเต็มแล้วแล้วก็ยังไม่ได้เก็บขา ก็เลยไปเรียนโทประวัติศาสตร์ของ
คณะอักษรแทนพอเรียนแล้วก็รู้สึกว่าไม่ผิดหวังเลย ถ้าไม่ได้เรียนคงเสียดายไปทั้งชาติ มันทำให้เรามองอะไรได้ลึกซึ้งและประยุกต์ใช้ได้กับทุกเรื่องค่ะ
ตอนที่เรียน สมัยธนบุรี รัตนโกสินทร์นะคะ แทบจะกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ตอน ที่ทหารนำพระเจ้าตากสินไปประหาร
ใครได้อ่านพงศาวดารที่บันทึกเหตุการณ์ตอนนั้น คงช็อกได้ ทั้งที่ท่านไม่ได้เสียสติแท้ แต่ก็นะ ...มันคือการเมือง ใครพ่ายแด้ก็ต้องลงจากอำนาจ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 10:15:21 AM »
อ๊ากกกกกกกกกกกกก   พิมพ์ไปตั้งเยอะ หายหมดเลยอ่ะ   :( :( :( :'( :'(

เมื่อกี้พูดไปถึงไหนหว่า

ประวัติศาสตร์ที่ถูกนำมาสร้างเป็นภาพยนตร์ในประเทศไทย ส่วนใหญ่ก็ได้รับผลตอบรับดีนะคะ  อย่าง สุริโยทัย  ตำนานสมเด็จพระนเรศวร  หรือ ปืนใหญ่จอมสลัด   ถึงแม้ว่าเรื่องราวที่แท้จริงจะเป็นอย่างไร  แต่สิ่งที่ถ่ายทอดออกมา  ก็ทำให้คนสนใจศึกษาค้นคว้าต่อไปได้

กาฬก็เสียดายอยู่เหมือนกันที่ไม่ได้เรียนประวัติศาสตร์โดยตรง  แต่มันก็มีหนังสือให้อ่าน  บทความ หรือความคิดเห็นในเน็ตให้วิเคราะห์  เคยไปเจอบอร์ดนึงค่ะ  เค้าทอร์คกันแต่เรื่องประวัติศาสตร์ล้วนๆ เลย  น่าเสียดายลิงค์เสียไปแล้ว

แต่การดูละครพวกนี้  มันทำให้เลือดรักชาติพลุ่งพล่านขึ้นมาได้เหมือนกันนะ   กาฬก็น้ำตาซึมอยู่หลายครั้ง  เวลาดูเรื่องราวที่เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ 

ถึงแม้หัวใจจะไปญี่ปุ่นแล้ว  แต่เลือดก็ยังเป็นไทยอยู่   :-X
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 10:40:33 AM »
แต่ปัญหาของสื่อโทรทัศน์กับภาพยนต์ของบ้านเราก็คือบทตรงตามความเป็นจริงของประวัติศาสตร์แค่ไหน
พี่เคยอ่านเจอมีคนวิจารณ์ว่าบางทีคนเขียนบทบ้านเรายังไม่รู้จริงเรื่องประวัติศาสตร์ดีพอถ่ายทอดออกเพี้ยนก็มี
แต่โดยส่วนตัวชอบดูละครแนวพรีเลียดอิงประวัติศาสตร์อยู่แล้วไม่ว่าภาพยนต์หรือละครของไทยหรือเทศแต่สิ่ที่ต้องยอมรับคือ
คนเขียนบทบ้านเรายังเล่าประวัตฺศาสตร์ผ่านบทละครหรือภาพยนต์สู้เกาหลีไม่ได้ตรงนี้ก้ต้องพัฒนากันต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2008, 03:03:04 PM โดย bobenz »

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 12:54:54 PM »
แต่ปัญหาของเสื่อโทรทัศน์กับภาพยนต์ของบ้านเราก็คือบทตรงตามความเป็นจริงของประวัติศาสตร์แค่ไหน
พี่เคยอ่านเจอมีคนวิจารณ์ว่าบางทีคนเขียนบทบ้านเรายังไม่รู้จริงเรื่องประวัติศาสตร์ดีพอถ่ายทอดออกเพี้ยนก็มี
แต่โดยส่วนตัวชอบดูละครแนวพรีเลียดอิงประวัติศาสตร์อยู่แล้วไม่ว่าภาพยนต์หรือละครของไทยหรือเทศแต่สิ่ที่ต้องยอมรับคือ
คนเขียนบทบ้านเรายังเล่าประวัตฺศาสตร์ผ่านบทละครหรือภาพยนต์สู้เกาหลีไม่ได้ตรงนี้ก้ต้องพัฒนากันต่อไป

จะสู้ได้ไงละคะพี่ เพราะคนที่เขียนละครประวัติศาสตร์ ถามจริงๆเหอะ มีความรู้ซักแค่ไหน
ถ้าจะทำหนังประวัติศาสตร์จริงๆ ต้องอาศัยผู้เชียยวด้านนี้โดยตรงถึงจะเข้าถึงแก่นแท้ค่ะ
ไม่ว่าเรื่องที่ถ่ายทอด มันจะจริงซักกี่เปอร์เซ็นก็ตาม อย่าเอาไปเทียบละครประวัติศาสตร์เกาหลีเลยค่ะ
กระดูกคนละเบอร์อยู่แล้ว คนที่เค้าทำหนังประวัติศาสตร์ หรือละคร เค้าเวลาศึกษาอย่างเป็นปีๆนะคะ
ละครที่เอาประวัติศาสตร์มาเกี่ยวข้อง มีเรื่องเดียวที่นานะจังประทับใจ คือนิราศสองภพ นอกนั้นยัง
ส่วนภาพยนต์ไม่อยากจะพูด เด๋วจะช็อกกันบอร์ด 5555555555555

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 02:37:28 PM »

ไปแล้วค่ะ  พรุ่งนี้กาฬมีสอบ  ซ้าาาาาธุ ขอให้โชค A

แวะเข้ามาอวยพรน้องกาฬค่ะ ขอให้โชค A ค่ะ
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 09:38:00 PM »

ละครที่เอาประวัติศาสตร์มาเกี่ยวข้อง มีเรื่องเดียวที่นานะจังประทับใจ คือนิราศสองภพ นอกนั้นยัง
ส่วนภาพยนต์ไม่อยากจะพูด เด๋วจะช็อกกันบอร์ด 5555555555555

แต่นิราศสองภพทำออกแนวฟิล์มนัวร์จังเลยอ่ะนานะ ไม่มีใครดีเลย ดูแล้วหดหู่พิลึก ค่ายนี้รู้สึกจะชอบสร้างแนวนี้ สงสัยนานะจะชอบหนังฟิล์มนัวร์นะคะ

ส่วนเรื่องว่าจะสร้างออกมาตรงหรือไม่ตรงกับประวัติศาสตร์นี่ แล้วเราจะรู้ได้ไงอ่ะคะ ในเมื่อตัวประวัติศาสตร์เองก็ยังเถียงกันไม่จบเลย

ค่อนข้างเห็นด้วยกับน้องกาฬ ที่ว่าการสื่อประวัติศาสตร์ผ่านสื่ออย่างหนังหรือละคร น่าจะช่วยกระตุ้นความสนใจให้คนไปศึกษาค้นคว้าต่อได้ ล่าสุดพี่ก็เพิ่งไปค้นเรื่องคิมชูซอนมา ก็เพราะดูละครนี่แหละ ถึงได้กระตุ้นต่อมอยากรู้ขึ้นมา

ถ้าละครหรือหนังประวัติศาสตร์เรื่องไหน ไม่ว่าจะสร้างได้ตรงหรือไม่ตรงกับประวัติศาสตร์หรือไม่ก็ตาม แต่สร้างได้อย่างมีคุณภาพ จนคนดูเกิดความรู้สึกร่วมหรือิน จนสามารถกระตุ้นให้เขาอยากไปศึกษาค้นคว้าต่อด้วยตัวเองได้ พี่ก็คิดว่าน่าจะถือได้ว่าหนังหรือละครเรื่องนั้นประสบความสำเร็จอ่ะค่ะ

ยิ่งถ้าหากการที่คนดูหนังดูละครประวัติศาสตร์ แล้วไปค้นคว้าต่อกันมากๆ จนเกิดการถกเถียงในวงกว้างได้ก็ยิ่งดี เพราะหวังว่ามันอาจจะนำไปสู่การชำระประวัติศาสตร์ได้ เราจะได้รู้ว่า ประวัติศาสตร์ที่แท้จริงมันเป็นยังไงหรืออย่างน้อยก็พอจะใกล้ความจริงเข้าไปบ้าง หรืออย่างน้อยที่สุด การได้เห็นการถกเถียงหรือการชำระประวัติศาสตร์ ก็ยังได้รู้ว่ามันถูกบิดเบือนยังไง ก็ยังดีกว่าที่จะไม่รู้อะไรเลย

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 10:41:10 PM »

แวะเข้ามาอวยพรน้องกาฬค่ะ ขอให้โชค A ค่ะ

ขอบคุณมากค่า  กาฬสอบไปเมื่อวาน  ได้รึเปล่าก็ไม่รู้อ่ะ 

มีข้อนึง   ถามว่า  "อาหารชนิดใดที่เอ่ยถึงในวรรณคดีไตรภูมิพระร่วง"

:-\

เรียนไตรภูมิมาตั้งแต่ชั้นประถม  จำไม่ได้แล้วอ่ะ ว่าเอ่ยถึงอะไร   แต่กาฬก็ตอบไปว่า ข้าวตอก  เพราะดูจากรูปการณ์แล้ว ข้าวตอกน่าจะเป็นอาหารที่เด่นในช่วงสมัยสุโขทัย

ส่วนหนังค่ายที่สร้างนิราศสองภพ  คือ  บางกอกการละคร รึเปล่าคะ  จำไม่ได้แล้ว 

ถ้าในเรื่องนิราศสองภพ  การชอบคุณวิทย์สุดๆ เลย  บุคลิกของเค้าเป็นเอกลักษณ์  ตอนแรกคิดว่าดัดเสียง  ที่ไหนได้  เสียงจริงหรือนี่
ส่วนที่กาฬชอบมากที่สุดในเรื่องนี้   ก็คือตอนที่บัว (นางเอก) หลุดกลับมายังปัจจุบันได้แล้ว   ก็พยายามหาทางกลับไป  ไปเรียนวิชาประวัติศาสตร์  ทำทุกวิถีทางเพื่อจะได้กลับไปพบกับเทียน

โดยเฉพาะฉากที่ทั้งสองมาที่เมืองกรุงเก่าเหมือนกัน  แต่คนละภพคนละเวลา  ยืนอยู่ตรงหน้ากัน แต่ไม่สามารถมองเห็นกัน

ละครอิงประวัติศาสตร์ของค่ายนี้เค้าทำดีนะ  อย่างเรื่องเจ้ากรรมนายเวร ถ่ายทอดประเพณีตั้งเสาหลักเมือง ที่จะต้องให้คนที่มีชื่อ อิน จัน มั่น คง อยู่ ดี โยนลงไปในหลุมที่จะตอกเสาด้วย  เพื่อให้ดวงวิญญาณปกปักรักษาบ้านเมือง   
ตอนแรกก็งงว่า  ถูกทำพิธีแล้ว  วิญญาณมาเกิดใหม่ได้ไง  แต่ก็ลองนึกๆ ใหม่   อืม  ตอนที่มาเกิดในปัจจุบัน  มันก็ผ่านมาหลายร้อยปีแล้วเนอะ กรุงศรีอยุธยาล่มสลายแล้ว  ดวงวิญญาณคงได้รับการปลดปล่อยแล้วมั้ง

ต่อมาก็เรื่องปลายเทียน แต่เรื่องนี้คาดหวังมาก เพราะเป็นบทประพันธ์ของแก้วเก้า  กาฬชอบตั้งแต่อ่านนิยายแล้ว  ตั้งแต่เลือกบทตัวละคร  กบ พิมลรัตน์ ยังสวยไม่พอจะเป็นเจ้าสร้อยสุมาลี  แต่เพราะตอนนั้นเธอดังจากเรื่อง สุริโยทัย  จริงๆ ดูไปเธอก็น่ารักนะ  แต่ไม่เหมาะกับบทนี้    เครื่องแต่งตัวสวยมาก  แต่ไม่เข้าใจทำไมเพชรกล้าต้องทาตัวซะทองอร่ามขนาดนั้น

แล้วเนื้อเรื่องก็มีการเสริมอย่างไร้เหตุผล  ขัดกับบทประพันธ์   แต่ก็ยังดีที่เดินไปตามบทประพันธ์ ไม่ออกทะเลไปเลย

ยอมรับเลยค่ะ  ว่า บทกลอนที่เค้าแต่งเพิ่มขึ้นมาเพราะมากๆ   แต่กลับตัดบทที่เจ้าสร้อยอโหสิให้เพชรกล้า จากในหนังสือ...

"ขอให้สิ้นเวราในครานี้
ขอจงไปดีเถิดเพชรกล้า
หากเคยผิดพลั้งไปให้ษมา
หมดสิ้นโทษาทั้งสองเรา"

แต่ในละครเหลือ

"เราอโหสิกรรมให้กับเจ้า"     ^-^

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 10:31:56 AM »
     ที่ชอบเพราะองค์ประกอบหลายค่ะพี่ นอกจากเรื่อง ฉาก เครื่องแต่งกาย นักแสดง สถานที่ถ่ายทำแล้ว

บทโทรทัศน์ ละเมียดละไม สุดยอดดดดดดดมาก ทั้งนิราศสองภพและเจ้ากรรมนายเวร

ชอบตอนฉากที่ หม่อมมังคุด คลอด องค์ชายแขกขาวมาก เค้าถ่ายทอดออกมาได้เหมือนหนังเลยอ่ะ

ส่วนประวัติศาสตร์ที่ผ่าน ก็ไม่มีใครยืนยันได้หรอกค่ะว่ามันเป็นยังไง เพราะตีความจากหลักฐาน

ที่หลงเหลืออยู่เพียงเศษเสี้ยว  อย่างเรื่อง พระสุริโยทัย ถ้าตีความตามหลักฐาน ถือว่าเป็นผู้หญิงในตำนานเท่านั้น

เพราะสมัยนั้น ห้ามผู้หญิงทรงช้าง ส่วนตำนานสมเด็จพระนเรศวร

ถ้าดูจากหลักฐาน พระนเรศวรไม่เคยไปพม่านะคะ

มาว่านิราศสองภพต่อนะคะ ที่ชอบมาก และประทับจนกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่

ก็ตอนที่ บัว กับ เทียนอยู่กันแค่ตรงหน้า แต่อยู่คนภพ คนละเวลา ฉากนี้ประทับใจสุดๆ

และเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่เค้าพยายามจะถ่ายทอด อย่างนางสนมของกษัตริย์

ที่ออกมานอกพระราชวัง ก็ต้องมีผ้ากั้น  และอีกมากมายสาธยายไม่หมด 555

ตบท้าย ด้วยพระเจ้าตาก พี่วิทย์ เล่นได้ดีโคตร  จนนานะจังดูแล้วรู้อินว่าเค้าเป็นพระเจ้าตากสิน จริงๆ

ยอมรับว่าคัดเลือกนักแสดงได้เยี่ยมยอด ตอนแรกจะไม่ดูเรื่องนี้

เพราะไม่ค่อยปลื้ม ตั๊ก บงกช เท่าไร แต่พอดูเธอเล่นแล้วยอมรับในความสามารถเลย

เธอถ่ายทอด ความเป็น บัวบุษยา ได้ดีมาก ทั้งรวิช เทิดวงศ์

และนักแสดงคนอื่นๆ ยอมรับ ในความสามารถของ
งัด สุพล วิเชียนรฉาย มากที่ เขียนบทเอง กำกับเอง ถือว่าทำการบ้านมาดีมาก

ส่วนเจ้ากรรมนายเวร ก็แทบจะกินกันไม่ลงเลย  ถึงจะมีบางฉาก

ที่เอาจากหนังต่างประเทศมาบ้างก็เถอะ รู้สึก 2เรื่องนี้ จะเป็นของ บางกอกการละคร

ส่วนอีก 2 ค่ายที่ทำละคร คุณภาพของช่อง 3 ที่นานะจังชอบ
ของค่ายบอร์ดคาส ที่ทำ สะใภ้จ้าว กับละครไท ดงดอกเหมย สวรรค์เบี่ยง 
ส่วนช่อง 7 ก็ต้องค่ายสาระดีของศรันยูค่ะ ซึ่งตอนนี้เลิกทำละครไปแล้ว ทำแต่เรื่องจริงผ่านจอ
ส่วนเรื่อง คิมชูซอน เป็นอีกเรื่อง ที่นานะจังประทับ นับจาก แดจังกึม กับ The Legend
ถึงแม้มันจะน่าเบื่อตอนช่วง กลางๆ ที่มี ออลูตงเข้ามา ซึ่งตอนนั้นานะจังก็ไม่ได้ดู
 มาดูอีกที ตอนที่ประหารมเหสีโซวา ยอมรับว่าเรื่องนี้เขียนบทได้ละเมียดละไมที่สุด
 ตัวละครที่นานะจังชอบที่สุด คือ โชชิคยอม เป็นมนุษย์ที่
สมความเป็นมนุษย์ มีทั้งดีทั้งชั่ว ตัวละครตัวนี้เพอร์เฟ็ก
 กว่าพระเอกซะอีก .ในความเห็นนานะจัง  แต่ออกจะขัดๆตรง องค์ชายวอนจา
 ที่ตอนเด็ก น่ารักโคตร พอโตมา หน้าแก่กว่าพ่อที่เป็นพระราชาซะอีก
แต่ยอมรับเค้าเล่นได้ดีมาก ตอนจบนี่ ร้องไห้ไปเยอะมาก 
แต่เรื่อง คมชูซอนเมืองไทยไม่ค่อยดัง ในเกาหลี เค้าบอกว่าเรื่องนี้ดังมาก
ถึงแม้จะเป็นเรื่องที่ ทั้งพระเอก นางเอก จะหดหู่ทั้งเรื่อง แบบว่า
ชาตินี้ เจอแต่ความทุกข์ทรมาน แต่มันเข้มข้นน่าติดตามจริงๆค่ะ
 เรื่องนี้ให้ 9 เลย แต่ แดจังกึม The Legend ให้ 10 เพราะดำเนินเรื่องกะชับมาก
ส่วนละครของบ้านเล่า เนื่องจากทุนน้อย  คนเขียนบทเก่งๆก็น้อย
 ละครก็คงไม่ไปถึงไหนแน่นอน เพราะผู้ผลิตไม่เคยเปลี่ยนทัศนคติ
 เห็นว่าเงินสำคัญกว่า งานศิลปะที่สรรค์สร้าง คงย่ำอยู่กับที่ตลอดไป  จบข่าว.....

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 01:23:41 PM »
ลืมไปว่า มีอยู่อีกฉากนึงที่ชอบใน นิราศสองภพ 

ตอนที่บัวไปอยู่บ้านเทียน  แล้วส้มหอมน้องสาวของเทียนกลับมาที่บ้าน   
บัวก็เลยเล่าให้ฟังว่าในสมัยของบัวนะ พวกวัยรุ่นอายุขนาดส้มหอมนี่แหละ  ก็จะไปเดินสยาม  แล้วก็จะใส่เกาะอก สายเดี่ยว  แล้วก็เจาะสะดือ ใส่จิล  เวลาเดินก็จะให้มันแกว่งกระทบกันดัง กรุ๊ง กริ๊ง กรุ๊ง กริ๊ง
แล้วบังเอิญ เทียนเดินมาได้ยินพอดี  เลยหาว่าบัวบ้า   เจาะสะดือคนเยี่ยงเจาะจมูกวัวจมูกควาย  ::)

ว่าแต่เรื่อง คิมชูซอน  กับ  แดจังกึม เป็นภาคต่อกันรึเปล่าคะ   กาฬไม่ค่อยได้ดู  เพราะว่ามันไม่ตรงกับเวลาดูทีวี

คิมชูซอนเป็นภาคก่อน  แล้วจังกึมเป็นภาคต่อ   แต่ว่าไทยเอาแดจังกึมเข้ามาฉายก่อน   อันนี้กาฬไม่ค่อยรู้เรื่อง  แต่เพื่อนดูแล้วบอกว่า   มันเป็นภาคต่อกัน  เพราะในแดจังกึมเคยเอ่ยถึงตอนที่มเหสีโซวาถูกกรอกยาพิษ  และพ่อแม่ของแดจังกึมก็ถูกใส่ร้ายว่ามีส่วนเกี่ยวข้อง

ไปแล้วค่ะ   นิ้วด้วน  พิมพ์ไม่ถนัดเลยสั้นหน่อย  ;D

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 07:45:42 PM »
ลืมไปว่า มีอยู่อีกฉากนึงที่ชอบใน นิราศสองภพ 

ตอนที่บัวไปอยู่บ้านเทียน  แล้วส้มหอมน้องสาวของเทียนกลับมาที่บ้าน   
บัวก็เลยเล่าให้ฟังว่าในสมัยของบัวนะ พวกวัยรุ่นอายุขนาดส้มหอมนี่แหละ  ก็จะไปเดินสยาม  แล้วก็จะใส่เกาะอก สายเดี่ยว  แล้วก็เจาะสะดือ ใส่จิล  เวลาเดินก็จะให้มันแกว่งกระทบกันดัง กรุ๊ง กริ๊ง กรุ๊ง กริ๊ง
แล้วบังเอิญ เทียนเดินมาได้ยินพอดี  เลยหาว่าบัวบ้า   เจาะสะดือคนเยี่ยงเจาะจมูกวัวจมูกควาย  ::)

ว่าแต่เรื่อง คิมชูซอน  กับ  แดจังกึม เป็นภาคต่อกันรึเปล่าคะ   กาฬไม่ค่อยได้ดู  เพราะว่ามันไม่ตรงกับเวลาดูทีวี

คิมชูซอนเป็นภาคก่อน  แล้วจังกึมเป็นภาคต่อ   แต่ว่าไทยเอาแดจังกึมเข้ามาฉายก่อน   อันนี้กาฬไม่ค่อยรู้เรื่อง  แต่เพื่อนดูแล้วบอกว่า   มันเป็นภาคต่อกัน  เพราะในแดจังกึมเคยเอ่ยถึงตอนที่มเหสีโซวาถูกกรอกยาพิษ  และพ่อแม่ของแดจังกึมก็ถูกใส่ร้ายว่ามีส่วนเกี่ยวข้อง

ไปแล้วค่ะ   นิ้วด้วน  พิมพ์ไม่ถนัดเลยสั้นหน่อย  ;D

ชอบนิราศสองภพฉากเดียวกันอีกแล้วน้องกาฬ
ส่วนเรื่องคิมชูซอน กับ แดจังกึมจะพูดว่าเป็นภาพต่อกัน คงไม่ได้ซะทีเดียวหรอกจ้า
แค่เค้าเอามาโยงให้มีพื้นประวัติศาสตร์เท่านั้น เพราะฉากแรกในแดจังกึมจะเป็นตอนที่
มเหสีโซวาโดนประทานยาพิษ พ่อของจังกึม เป้นหนึ่งในทหารที่ตามไป เพื่อถวายยาพิษมเหสีโซวา
เพราพ่อจังกึม เป็นทหาร ที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการตาย กับมเหสี ก็เลยหนี แล้วได้ช่วยชีวิตแม่จังกึมไว้ แล้วก็มีจังกึม
แต่จังกึม พูดกับคนอื่นตอนที่พ่อไปแข่งจับหมู ว่าพ่อนางเป้นทหารไม่ใช่ไพร่นะ เท่านั้นแหละพ่อก็เลยโดนจับ
เพราะพระเจ้ายอนซอน สั่งฆ่าทุกคนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการตายของเสด็จแม่
ส่วนพระราชา คนที่มอบยศให้จังกึม จาก ซอจังกึมเป็นแดจังกึม คือน้องชายของพระเจ้ายอนซันลูกมเหสีโซวา หรือองค์ชายจินซาจ้า

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 10:14:24 PM »

เรื่องคิมชูซอนกับแดจังกึมก็อย่างที่นานะอธิบายอ่ะค่ะ น้องกาฬ

แต่ที่น้องกาฬถามว่า เป็นภาคต่อกันหรือเปล่า พี่เข้าใจว่าหมายความว่าเขาตั้งใจสร้างต่อกันหรือเปล่าใช่มั้ยคะ อันนี้ไม่แน่ใจ คิดว่าเขาอาจจะสร้างกันคนละทีหรือเปล่า เพราะดูเหมือนแคแร็คเตอร์ของมเหสียุนในเรื่องคิมชูซอนกับแดจังกึมจะไม่เหมือนกัน

เพราะจำได้ว่า ในแดจังกึม พระพันปี (ซึ่งก็คือมเหสียุน(แม่เลี้ยงของพระราชายอนซัน)ในคิมชูซอน) ก็ร้ายไม่เบาเหมือนกันนี่นา แต่มเหสียุนในเรื่องคิมชูซอนออกจะแสนดีมากมาย (จริงๆ มเหสียุนก็ได้เป็นพระพันปีตั้งแต่ยุคของราชายอนซันในเรื่องคิมชูซอนแล้ว เพราะเป็นแม่เลี้ยงของยอนซัน แล้วพอลูกจริงๆ ของตัวเองได้ขึ้นครองราชย์ต่อ ก็ได้เป็นพระพันปีต่ออีกในเรื่องแดจังกึม)

เรื่องนิราศสองภพชอบตอนจบที่เป็นปลายเปิดอ่ะค่ะ

อ้าว! น้องกาฬนิ้วเป็นอะไรน่ะ

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 10:32:53 PM »
พี่ galdewis คะแม่เลี้ยงพระเจ้ายอนซัน คือ มเหสีสี ซุกยอนค่ะ ส่วนมเหสียุน หรือ ยุนโซวา เป็นแม่แท้ๆของพระเจ้ายอนซัน
ส่วนมเหสีซุกยอน เป็น แม่ขององค์ชายจินซาซึ่งเป็น้องชายต่างมารดากับ พระเจ้ายอนซัน และเป็นพระราชา ที่มอบ ยศ ให้กับ แด ให้กับซอจังกึม แต่เรื่องนี้ทำคนละรอบแน่นอนไม่ใช่ภาคต่อกันด้วย แต่เป้นยุคสมัยที่เชื่อมโยงกัน อย่างแดจังกึม มเหสียุนโซวา ตอนถูกประหาร ดูร้ายๆ บอกว่าไม่ให้พวกไพร่ หรือก็คือทหารมาแตะต้องตัวนาง และนางก็ดื่มยาพิษแต่ ยุนโซวาใน คิมชูซอน กลับเป้นหญิงที่เด็ดเดี่ยวอ่อนโยน และไม่ดูถูกคน

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 10:33:54 PM »
อ๋อ  มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
แสดงว่า เค้าคงไม่ได้ตั้งใจจะสร้างต่อกัน  
แต่ว่า  เผอิญมันมีส่วนเชื่อมโยงกัน

เล็บฉีกเข้าเนื้อค่ะ   นิ้วชี้ขวาซะด้วย  ตอนนี้คงเขียนหนังสือลำบากหน่อย  พิมพ์คอมไม่ค่อยมีปัญหาค่ะ  แต่ถ้ากดแรงก็เจ็บนิดหน่อย

เมื่อวานบรรยายการทำแผลให้พี่นานะฟัง   พี่แกรับไม่ได้กับความซาดิสต์ของกาฬ   :-X :-X