ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

อานุภาพพ่อขุนรามคำแหง ใครได้ดูบ้างคะ ??

ออฟไลน์ galdewis

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
Re: อานุภาพพ่อขุนรามคำแหง ใครได้ดูบ้างคะ ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 11:02:04 PM »
อ๋อ ยุนโซวา กับยุนซุกยอน แซ่เดียวกันอ่ะค่ะ นานะ เห็นในละครบางทีก็เรียกแซ่ บางทีก็เรียกชื่ออ่ะค่ะ แต่ถึงจะเรียกแค่แซ่ก็ไม่สับสน เพราะคนนึงเป็นมเหสี อีกคนเป็นสนม แล้วพอหลังโซวาตายไป เวลาเรียกโซวาก็จะเรียกมเหสีโซวาไปเลย ไม่ได้เรียกแซ่อีก

น้องกาฬ ถ้ารุนแรงกับตัวเองเขาเรียกมาโซคิสม์นะ ไม่ใช่ซาดิสต์อ่ะ ซาดิสต์ต้องรุนแรงกะคนอื่น แต่พี่ว่าพี่คงจะเป็นทั้ง 2 อย่างแหละ 555  :-X

กับเล็บนี่พี่ชอบมีปัญหากะมันบ่อยๆ ตรงขอบๆ ด้านข้างของเล็บบางเล็บอย่างเช่นนิ้วนางกับหัวแม่โป้ง มันชอบยุบลงไปในเนื้อ แล้วพอเราบีบเนื้อตรงนั้น มันก็จะเจ็บๆ มันๆ อ่ะ ชอบบีบ เคยครั้งนึงแทบจะพิมพ์คีย์บอร์ดไม่ได้เหมือนที่น้องกาฬเป็นตอนนี้ แต่ไม่ใช่เพราะเล็บฉีก แต่เพราะตะไบเล็บเมามันเกิน จนเล็บมันเหลือบางนิดเดียว เล็บงี้แดงสวยแทบว่าจะเห็นเลือดที่อยู่ข้างใต้ทุกเล็บเลยอ่ะ โอ๊ยเจ็บแสบเล็บมากๆ แล้วเป็นทุกนิ้วเลยนะ กดแป้นตัวอักษรแต่ละครั้ง แสบเข้าไปถึงทรวงอ่ะ
maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
Re: อานุภาพพ่อขุนรามคำแหง ใครได้ดูบ้างคะ ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 11:07:54 PM »
 :o อ้าวสนมซุกยอน แซ่ เดียวกับมเหสี ยุนโซวาเหรอคะ ไม่รู้มาก่อนเลยนะเนี่ย เหอๆ พี่ galdewis เก่งจัง :D

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 11:32:25 PM »
น้องกาฬ ถ้ารุนแรงกับตัวเองเขาเรียกมาโซคิสม์นะ ไม่ใช่ซาดิสต์อ่ะ ซาดิสต์ต้องรุนแรงกะคนอื่น แต่พี่ว่าพี่คงจะเป็นทั้ง 2 อย่างแหละ 555  :-X

กับเล็บนี่พี่ชอบมีปัญหากะมันบ่อยๆ ตรงขอบๆ ด้านข้างของเล็บบางเล็บอย่างเช่นนิ้วนางกับหัวแม่โป้ง มันชอบยุบลงไปในเนื้อ แล้วพอเราบีบเนื้อตรงนั้น มันก็จะเจ็บๆ มันๆ อ่ะ ชอบบีบ เคยครั้งนึงแทบจะพิมพ์คีย์บอร์ดไม่ได้เหมือนที่น้องกาฬเป็นตอนนี้ แต่ไม่ใช่เพราะเล็บฉีก แต่เพราะตะไบเล็บเมามันเกิน จนเล็บมันเหลือบางนิดเดียว เล็บงี้แดงสวยแทบว่าจะเห็นเลือดที่อยู่ข้างใต้ทุกเล็บเลยอ่ะ โอ๊ยเจ็บแสบเล็บมากๆ แล้วเป็นทุกนิ้วเลยนะ กดแป้นตัวอักษรแต่ละครั้ง แสบเข้าไปถึงทรวงอ่ะ

อ้าวเหรอคะ   อ่อ  ได้ศัพท์มาอีกคำ  ก็เคยได้ยินอยู่ว่ามาโซคิสม์  แต่ไม่รู้ว่าใช้ในฐานะอะไร
งั้นกาฬก็เป็นพวกเดียวกับพี่  galdewis แหละค่ะ   เป็นทั้งซาดิสต์และมาโซคิสม์

เล็บกาฬนี่  จะไว้เลยเนื้อขึ้นมาตลอดเลย  ถ้าตัดสั้นเหมือนนิ้วด้วน  ใช้งานอะไรไม่ได้  ยังดีที่ไม่ต่อเล็บ  ไม่งั้นคงเจ็บกว่านี้แน่เลย

ตะไบเล็บไม่ดีนะคะ  ทำให้เล็บเสียสุขภาพ  และยิ่งฉีกขาดง่าย  เล็บกาฬไม่ยอมให้ถูกตะไบเลย 

พี่ galdewis น่ากลัวอ่า  เล็บแดงสวยเห็นเลือด  แงๆ

กาฬฉีกแค่นี้  ยังทรมานเลย  ไปชนอะไรนิดหน่อยก็เจ็บ 

แม่บอกว่า ให้หยอดทิงเจอร์อีก  ป่านนี้ยังไม่ได้หยอดเพิ่มเลย

เมื่อวานนี้  หยอดเข้าไปในเล็บ  อ๊ากกก  แสบๆ ตุบๆๆ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 398
  • 0
    • galdewis' blog 4 ภูธฤทธิ์ พรหมบันดาล's lovers Limited
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 10:00:03 PM »

ตะไบเล็บไม่ดีนะคะ  ทำให้เล็บเสียสุขภาพ  และยิ่งฉีกขาดง่าย  เล็บกาฬไม่ยอมให้ถูกตะไบเลย 

พี่ขี้เกียจทาเล็บอ่ะค่ะ คือว่าไม่ได้ใช้ตะไบโลหะไงคะ ใช้ตะไบแบบนิ่มๆ น่ะค่ะ มันทำให้เล็บขึ้นเงาดี เห็นมันนิ่มเลยประมาทไปหน่อย รู้ตัวอีกที เล็บบางจนเห็นเลือดข้างใต้ซะแล้ว กว่าจะรอให้เล็บหนาตัวกลับมาเป็นอย่างเดิม หลายอาทิตย์เลยอ่ะค่ะ ทรมานมาก เข็ดจนตาย

แม่บอกว่า ให้หยอดทิงเจอร์อีก  ป่านนี้ยังไม่ได้หยอดเพิ่มเลย

เมื่อวานนี้  หยอดเข้าไปในเล็บ  อ๊ากกก  แสบๆ ตุบๆๆ

เรื่องหยอดทิงเจอร์นี่ กลัวแค่ครั้งแรกอ่ะค่ะ น้องกาฬ พอครั้งที่สองรู้สึกมันอ่ะ (ไม่รู้จักเจ้าแม่มาโซคิสม์ตัวจริงซะแล้นน)

ความจริงพี่แอบคิดว่า ผู้หญิงเป็นมาโซคิสม์นิดๆ โดยธรรมชาตินะคะ น้องกาฬ เพราะสังเกตว่า ความสุขหรือความรักของผู้หญิง มักจะมาพร้อมกับความเจ็บปวดเสมอ หรือมีความเจ็บปวดมาเกี่ยวข้องด้วยเสมอ อย่างเช่นแม่ทุกคนต้องพบกับความเจ็บปวดที่สุดในชีวิตของผู้หญิงคนนึงกันมาทั้งนั้น จากการคลอดลูก แต่ทำไมแม่ไม่ยักจะเกลียดลูกซึ่งเป็นคนที่ทำให้แม่เจ็บปวดที่สุดในชีวิต แต่กลับเป็นตรงกันข้ามอ่ะค่ะ

maybe-the-beauty-or-the-beast head over heels in solitude

Whosoever is delighted with solitude is either a wild beast or a god. –Bacon

ออฟไลน์ ninda

• *
  • 334
  • 0
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 11:39:41 AM »
อืมมมม ถ้าจะมาแสดงความเห็นเกี่ยวกับเรือ่งนี้มันยังอยู่ในประเด็นอีกไหมเนี่ย 55+

น้องกาฬกับพี่ galdewis ซาดิสต์&เป็นมาโหรือคะ ????
โอ้ไม่นะ...นินดากลัว

5555+ จะว่าไปโลกเรานี้ัมันก็มีอะไรเกิดขึ้นใหม่ๆ เสมอเนอะ
มีชื่อเรียก มีคำเรียกตลอดเลย
แล้วรู้ไหม สมัยนี้มีคำเรียกของ "หญิงที่รักเกย์" แล้วด้วยนะ
อืมมม เรื่องราวของมนุษย์ช่างซับซ้่อนจนยากหยั่งถึงจริงๆ

เอ่อ...ไปดีกว่าก่อนที่ความเห็นเราจะพาเข้ารกเข้าพง

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 11:49:29 AM »
ไม่ต้องเข้ารกเข้าพง   

แต่ช่วยออกมาจากดง(บังชิงกิ) ก่อนค่ะ

มาตอบหน่อยว่า  คำเรียกผู้หญิงที่รักเกย์  เค้าเรียกว่าอะไรหรอก 

เผื่อจะหาคำจำกัดความของตัวเองได้อีกคำ  5555+

เพราะกาฬรู้สึกว่า  ไม่ว่ากาฬจะชอบใคร   ส่วนมาก  คนนั้นมันเป็นเคะไปหมดเลยอ่ะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 05:21:06 PM »
เห็นฉากทีเซอร์แล้วอยากดูเรื่องนี้มาก แค่เครื่องแต่งกายก็อลังการงานสร้างมาก แต่พอดูเนื้อหา แล้วก็ขอบอกว่าทนดูต่อไปไม่ได้
งงมากจะปลุกกระแสรักชาติ ดันเอาสมัยพ่อขุนราม ซึ่งตอนนั้น คำว่าชาติไทยยังไม่มีเลย เค้าเรียกปริมณฑลแห่งอำนาจ
สุโขทัย ก็เหมือน ล้านนา อยุธยา นครศรีธรรมราช ปัตตานี แต่ช่วงนั้นรุ่งเรื่องที่สุดเท่านั้นเอง
ไม่มีขอบเขตดินเหมือนสมัยปัจจุบัน ชาติไทยเพิ่งมามีจริงๆก็ตอน รัชกาลที่ 5 โน่น สำนึกรักชาติก็สมัยจอมพล ป.
ส่วนภาษที่ใช้ในละครเนี่ย ก็ขัดๆนะ สมัยนั้นเค้าใช้ กู มึง ไม่ใช่ กู เจ้า นะ กู มึง ก็เหมือน เธอ ฉันอ่ะ
 แต่ไม่สันทัดภาษาเท่าไร ไม่วิจารณ์ไรมาก
แต่ประวัติศาสตร์นี่ขอเถียงใจขาดเลย เห็นแล้วเซ็ง

ว่าด้วยภาษากันก่อน ข้อมูลนี้อ้างจากวิทยานิพนธ์บุรุษสรรพนามในภาษาไทย : การศึกษาเชิงประวัติ ของวราภรณ์ แสงสด หน้า 155-156 นะคะ
ภาษาไทยสมัยสุโขทัยในส่วนที่เป็นบุรุษสรรพนาม มีดังนี้ค่ะ

สรรพนามบุรุษที่ 1

เอกพจน์ กู กูข้า   ข้า ข้าพเจ้า ข้าพระเจ้า   ข้าพระบาท ข้าพระพุทธเจ้า  ข้าพระองค์   เรา
พหูพจน์ ตู ตูข้า ตูข้าพเจ้า ตูข้าพระเจ้า  เรา
ทวิพจน์
เผือ

สรรพนามบุรุษที่ 2
เอกพจน์ เกลอ  เจ้า ชาวเจ้า  ท่าน   พระองค์ พระองค์เจ้า  มึง
พหูพจน์ ชาวเจ้า สู สูชาวเจ้า
ทวิพจน์  -

สรรพนามบุรุษที่ 3

เอกพจน์ ตน  ท่าน ธ  พระองค์ พระองค์เจ้า พระองค์ท่าน เพื่อน มัน
พหูพจน์ ตน  เขา  เจ้า ชาวเจ้า
ทวิพจน์     ขา

ส่วนเรื่องกระแสรักชาติแล้วทำไมต้องเอาสมัยสุโขทัย ไม่เอาสมัยรัชกาลที่ 5 นั้น
เนื่องจากบทประพันธ์เรื่อง อานุภาพพ่อขุนรามคำแหงนี้ เป็นบทประพันธ์ของพลตรีหลวงวิจิตรวาทการ ซึ่งแต่งขึ้นในช่วงที่จอมพล ป. เป็นนายก สมัยที่ต้องการปลุกกระแสรักชาติมากที่สุด หลวงวิจิตรวาทการได้รับมอบหมายให้มาทำงาน "ปลูกต้นรักชาติ" ขึ้นในหัวใจประชาชน โดยการแต่งละครประวัติศาสตร์ และเพลงที่เป็นบทปลุกใจให้รักชาติขึ้นในระยะเวลาติดต่อกัน อาทิ เช่น ละครอิงประวัติศาสตร์เรื่อง น่านเจ้า เลือดสุพรรณ ราชมนู พระเจ้ากรุงธน อานุภาพแห่งความรัก ศึกถลาง เจ้าหญิงแสนหวี แม้กระทั่งอานุภาพพ่อขุนรามคำแหง สังเกตมั้ยคะว่า ไม่มีช่วงเวลาของกรุงรัตนโกสินทร์เลย

นานะจังคะ ที่บอกแทบกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ตอนที่ทหารนำตัวพระเจ้าตากไปตัดพระเศียรหน้าป้อมวิชัยประสิทธิ์ เพราะดำรัสของท่านกับพระยาสรรค์ที่ว่า
"สิ้นบุญเราแล้วอย่าทำเลย"  
กับพระบรมราโชวาทสั่งสอนพระองค์นรินทร์ พระโอรสที่เข้าไปอยู่ในที่จองจำที่ว่า
"...คงไม่รอด บ้านเมืองเป็นของสองพี่น้องเขานั่นแหละ ถ้าไม่ตายก็ฝากตัวเขาให้ดีเถิด"
 ใช่หรือเปล่าไม่รู้นะ แต่สำหรับพี่ ท่อนนี้แหละที่ฟังแล้วสะอึกอึ้งเลย
     อักษรแต่งสาร   จดจารลงไว้                          มอบหื้อน้องไท้   สรรคำเลือกเฟ้น
ความฮักหนักอก   หยิบยกหื้อเห็น                         แป๋งเป็นค่าวส้อย   ส่งเถิงนุชน้อง
หวังเจ้าหันใจ   หวังให้หันพ้อง                              ส่งค่าวไขบอกเค้า
     เอื้องผึ้งหอมหวาน   พี่ขานบอกเจ้า                   เอื้องผึ้งหวังพึ่งพา
เจ้ายอดมิ่งมิตร   ดวงจิตพี่ยา                               ตึงร่างกายา   ถอดวางหื้อเจ้า
เจ้าแก้วรอมแพง   เช้าแลงคอยเฝ้า                       ถนอมฮักอย่าฮู้ร้าง
     ขอเจ้าแพงนาย   อย่าคลายปล่อยคว้าง             หื้อพี่ว้างดายเดียว
อู้แท้จากใจ   บ่ใช่เพียงเกี้ยว                               กลับเวียงครานี้   จะเตรียมแต่งผ้า
คนใหญ่เจียรจา   มาขอน้องหล้า                          เป็นจอมนาฏนางใหญ่
     เขียนสารฝากแม่ไว้                                     แทนพี่แนบเคียงใกล้ 
นิ่มน้องรอมรอมแพง                                         พี่เฮย ”    

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 05:27:14 PM »

ขอบคุณมากค่า  กาฬสอบไปเมื่อวาน  ได้รึเปล่าก็ไม่รู้อ่ะ 

มีข้อนึง   ถามว่า  "อาหารชนิดใดที่เอ่ยถึงในวรรณคดีไตรภูมิพระร่วง"

:-\

เรียนไตรภูมิมาตั้งแต่ชั้นประถม  จำไม่ได้แล้วอ่ะ ว่าเอ่ยถึงอะไร   แต่กาฬก็ตอบไปว่า ข้าวตอก  เพราะดูจากรูปการณ์แล้ว ข้าวตอกน่าจะเป็นอาหารที่เด่นในช่วงสมัยสุโขทัย

[/quote]

อาหารที่ปรากฏในไตรภูมิ นอกจากมะขามป้อม ลูกตาล  อ้อย ผลสมอแล้ว ก็ยังมีข้าวยาคู  ขนมต้ม แล้วก้ข้าวกิสินปายาสด้วยค่ะ น้องกาฬ

ละครที่เอาประวัติศาสตร์มาเกี่ยวข้อง มีเรื่องเดียวที่นานะจังประทับใจ คือนิราศสองภพ นอกนั้นยัง
ส่วนภาพยนต์ไม่อยากจะพูด เด๋วจะช็อกกันบอร์ด 5555555555555

แต่นิราศสองภพทำออกแนวฟิล์มนัวร์จังเลยอ่ะนานะ ไม่มีใครดีเลย ดูแล้วหดหู่พิลึก ค่ายนี้รู้สึกจะชอบสร้างแนวนี้ สงสัยนานะจะชอบหนังฟิล์มนัวร์นะคะ

ส่วนเรื่องว่าจะสร้างออกมาตรงหรือไม่ตรงกับประวัติศาสตร์นี่ แล้วเราจะรู้ได้ไงอ่ะคะ ในเมื่อตัวประวัติศาสตร์เองก็ยังเถียงกันไม่จบเลย

ค่อนข้างเห็นด้วยกับน้องกาฬ ที่ว่าการสื่อประวัติศาสตร์ผ่านสื่ออย่างหนังหรือละคร น่าจะช่วยกระตุ้นความสนใจให้คนไปศึกษาค้นคว้าต่อได้ ล่าสุดพี่ก็เพิ่งไปค้นเรื่องคิมชูซอนมา ก็เพราะดูละครนี่แหละ ถึงได้กระตุ้นต่อมอยากรู้ขึ้นมา

ถ้าละครหรือหนังประวัติศาสตร์เรื่องไหน ไม่ว่าจะสร้างได้ตรงหรือไม่ตรงกับประวัติศาสตร์หรือไม่ก็ตาม แต่สร้างได้อย่างมีคุณภาพ จนคนดูเกิดความรู้สึกร่วมหรือิน จนสามารถกระตุ้นให้เขาอยากไปศึกษาค้นคว้าต่อด้วยตัวเองได้ พี่ก็คิดว่าน่าจะถือได้ว่าหนังหรือละครเรื่องนั้นประสบความสำเร็จอ่ะค่ะ

ยิ่งถ้าหากการที่คนดูหนังดูละครประวัติศาสตร์ แล้วไปค้นคว้าต่อกันมากๆ จนเกิดการถกเถียงในวงกว้างได้ก็ยิ่งดี เพราะหวังว่ามันอาจจะนำไปสู่การชำระประวัติศาสตร์ได้ เราจะได้รู้ว่า ประวัติศาสตร์ที่แท้จริงมันเป็นยังไงหรืออย่างน้อยก็พอจะใกล้ความจริงเข้าไปบ้าง หรืออย่างน้อยที่สุด การได้เห็นการถกเถียงหรือการชำระประวัติศาสตร์ ก็ยังได้รู้ว่ามันถูกบิดเบือนยังไง ก็ยังดีกว่าที่จะไม่รู้อะไรเลย

เห็นด้วยกับคุณ galdewis ค่ะ
ว่าด้วยการเขียนนิยายประวัติศาสตร์ ไปอ่านเจอที่ไหนก็ไม่รู้ จำไม่ได้ เขาบอกว่า
" การเขียนนิยาย ที่มี โครงสร้างของประวัติศาสตร์ร่วมด้วยนั้น ถ้าให้น้ำหนักกับประวัติศาสตร์มากไป ก็จะกลายเป้นประวัติศาสตร์อิงนิยาย แต่ในทางกลับกัน ถ้าให้จินตนานการอยู่เหนือ แล้วใช้ฉากประวัติศาสตร์เพียงบางช่วงบางตอน นั้นคือ นิยายอิงประวัติศาสตร์"
     อักษรแต่งสาร   จดจารลงไว้                          มอบหื้อน้องไท้   สรรคำเลือกเฟ้น
ความฮักหนักอก   หยิบยกหื้อเห็น                         แป๋งเป็นค่าวส้อย   ส่งเถิงนุชน้อง
หวังเจ้าหันใจ   หวังให้หันพ้อง                              ส่งค่าวไขบอกเค้า
     เอื้องผึ้งหอมหวาน   พี่ขานบอกเจ้า                   เอื้องผึ้งหวังพึ่งพา
เจ้ายอดมิ่งมิตร   ดวงจิตพี่ยา                               ตึงร่างกายา   ถอดวางหื้อเจ้า
เจ้าแก้วรอมแพง   เช้าแลงคอยเฝ้า                       ถนอมฮักอย่าฮู้ร้าง
     ขอเจ้าแพงนาย   อย่าคลายปล่อยคว้าง             หื้อพี่ว้างดายเดียว
อู้แท้จากใจ   บ่ใช่เพียงเกี้ยว                               กลับเวียงครานี้   จะเตรียมแต่งผ้า
คนใหญ่เจียรจา   มาขอน้องหล้า                          เป็นจอมนาฏนางใหญ่
     เขียนสารฝากแม่ไว้                                     แทนพี่แนบเคียงใกล้ 
นิ่มน้องรอมรอมแพง                                         พี่เฮย ”    

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 05:38:33 PM »

ว่าด้วยภาษากันก่อน ข้อมูลนี้อ้างจากวิทยานิพนธ์บุรุษสรรพนามในภาษาไทย : การศึกษาเชิงประวัติ ของวราภรณ์ แสงสด หน้า 155-156 นะคะ
ภาษาไทยสมัยสุโขทัยในส่วนที่เป็นบุรุษสรรพนาม มีดังนี้ค่ะ

สรรพนามบุรุษที่ 1

เอกพจน์ กู กูข้า   ข้า ข้าพเจ้า ข้าพระเจ้า   ข้าพระบาท ข้าพระพุทธเจ้า  ข้าพระองค์   เรา
พหูพจน์ ตู ตูข้า ตูข้าพเจ้า ตูข้าพระเจ้า  เรา
ทวิพจน์
เผือ

สรรพนามบุรุษที่ 2
เอกพจน์ เกลอ  เจ้า ชาวเจ้า  ท่าน   พระองค์ พระองค์เจ้า  มึง
พหูพจน์ ชาวเจ้า สู สูชาวเจ้า
ทวิพจน์  -

เอกพจน์ ตน  ท่าน ธ  พระองค์ พระองค์เจ้า พระองค์ท่าน เพื่อน มัน

ดีใจที่ได้รู้ว่า คำว่า "เรา" กับ "มัน" เป็นภาษาโบราณตั้งแต่ยุคสุโขทัย
เพราะว่าต่อไปจะได้เที่ยวคุยได้ว่า ฉันยังใช้ภาษาสมัยพ่อขุนรามฯ อยู่นะจ๊ะ
เพราะว่าก่อนหน้านี้ รู้แค่ว่า "กู" กับ "มึง" เป็นภาษายุคพ่อขุนรามฯ ถึงอยากจะใช้ แต่ก็ใช้ไม่ได้

สังเกตว่า สรรพนามเอกพจน์สมัยสุโขทัย ยังใช้มาจนถึงปัจจุบันนี้แทบจะทุกคำเลยนะคะ
แต่ที่เป็นพหูพจน์ กับ ทวิพจน์ เลิกใช้ไปหลายคำเลย ยกเว้นคำว่า "เรา"
ส่วนที่ยังเหลือใช้อยู่ ความหมายก็กลาย อย่าง "ตน" เดี๋ยวนี้ ในภาษาข่าวใช้เป็นบุรุษที่ 1 ไปแล้ว

ทวิพจน์ หมายถึง 2 คนเหรอคะ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2009, 05:41:08 PM โดย galdewis »

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 07:03:18 PM »
นานะจังก็ใช้ภาษาพ่อขุนรามซะเคยชินค่ะ เวลาอยู่กับเพื่อนไม่งั้นมานไม่หนิทใจ อิอิ  :)

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 05:01:46 PM »
ทวิพจน์ หมายถึง 2 คนเหรอคะ  :-\

ใช่ค่ะ หมายถึง 2 คน อย่างโคลงลิลิตพระลอไงคะคุณ galdewis
" สองพี่คิดเองอ้า  อย่าได้ถามเผือ"
เผือในที่นี้ก็คือพระเพื่อนพระแพง 2 คนเท่านั้น

• *
  • 398
  • 0
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 04:33:32 PM »

คุณอิน เราเพิ่งนึกออกว่าคำว่า "ขา" ก็ยังใช้เป็นบุรุษที่ 3 มาถึงสมัยนี้อยู่นะ
จะใช้ตอนเวลาที่เราจะพูดถึงบุรุษที่ 3 ที่ทำอะไรตรงข้ามกับสิ่งที่เราพูดอยู่

เช่น สมมติว่าเรากำลังคุยกันอยู่เรื่องไปเที่ยว แล้วจะพูดถึงคนๆ นึงที่ไม่ชอบไปเที่ยว เราก็จะพูดว่า

"อ๋อ ขานั้นน่ะ ไม่ต้องไปชวนหรอก เขาไม่ชอบเที่ยว" อย่างงี้เป็นต้น

สงสัยมาตั้งนานแล้วว่า คำว่า "ขา" ในประโยคข้างบนนี่ มันมาจากไหน
ที่แท้เป็นคำโบราณย้อนยุคไปถึงสมัยสุโขทัยนั่นเอง

แล้วอีกคำนึงนะ คำว่า "หมอ" น่ะ เราก็ใช้กันเป็นบุรุษที่ 3 เหมือนกันนะ เช่น พูดว่า "หมอนั่น" "หมอนี่"

มีใครรู้ประวัติความเป็นมาของคำว่า "หมอ" แบบนี้มั้ยอ่ะ วานบอก

แล้วอย่างคำว่า "กัน" ที่เป็นบุรุษที่ 1 ล่ะ
คำนี้เห็นใช้บ่อยในนิยายรุ่นเก่านิดนึง อย่างพล นิกร กิมหงวน อ่ะ ใช้ประจำ
รู้สึกจะใน เพชรพระอุมา ด้วยใช่มั้ย

เสียดายสมัยนี้ไม่มีใครใช้คำนี้แล้ว แต่เราชอบคำนี้อ่ะ "กัน" น่ารักดีนะ

จะฟื้นกลับมาใช้ที่บอร์ดนี้ได้มั้ยนี่ อิอิ เรามาพูดภาษาโบราณกันเถอะ  ;D

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 05:17:34 PM »

แล้วอย่างคำว่า "กัน" ที่เป็นบุรุษที่ 1 ล่ะ
คำนี้เห็นใช้บ่อยในนิยายรุ่นเก่านิดนึง อย่างพล นิกร กิมหงวน อ่ะ ใช้ประจำ
รู้สึกจะใน เพชรพระอุมา ด้วยใช่มั้ย

เสียดายสมัยนี้ไม่มีใครใช้คำนี้แล้ว แต่เราชอบคำนี้อ่ะ "กัน" น่ารักดีนะ

คำว่า "หมอ" นี่อินก็ไม่ทราบเหมือนกันอ่ะค่ะ ใครรู้วานบอกที

แต่คำว่า "กัน" นี่ เดี๋ยวนี้นานๆ จะได้ยินสักทีนึง แต่เมื่อก่อนนี่แพร่หลายมากๆเลย เพชรพระอุมานี่ก็ใช้ค่ะ
นวนิยายช่วงพ.ศ. 2484 ประมาณนั้น ที่อินได้รับตกทอดมาเป็นมรดก คำว่า "กัน" นี่มีใช้พรึ่บเลยค่ะ

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 06:01:33 PM »
ในเพชรพระอุมา  เป็นนิยายที่อยู่ในช่วงสมัยที่ใช้สรรพนามประเภทนี้  สมัยนี้หายากแล้วค่ะ

ขนาด "กัน" กาฬยังลืมเลยว่าเคยอ่านเจอในเพชรพระอุมา  แต่  "หมอ" เจอบ่อยค่ะ  โดยเฉพาะเวลาเอ่ยพาดพิงไปถึงแงซาย

แล้วก็จะเอ่ยสรรพนามผู้หญิงว่า "หล่อน"

ออฟไลน์ กันย์ณภัทร

• *
  • 2248
  • -1
  • จงปลดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการ ด้วยคมดาบแห่งใจตน
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 06:13:12 PM »
ในเพชรพระอุมา  เป็นนิยายที่อยู่ในช่วงสมัยที่ใช้สรรพนามประเภทนี้  สมัยนี้หายากแล้วค่ะ

ขนาด "กัน" กาฬยังลืมเลยว่าเคยอ่านเจอในเพชรพระอุมา  แต่  "หมอ" เจอบ่อยค่ะ  โดยเฉพาะเวลาเอ่ยพาดพิงไปถึงแงซาย

แล้วก็จะเอ่ยสรรพนามผู้หญิงว่า "หล่อน"

กันย์เจอบ่อยนะคำว่า "กัน "เนี่ย ถ้าใครชอบอ่าน เชอร์ล็อคโฮมก็จะคุ้นชินกับคำนี้^^

เอว่าแต่ไหงกระทู้พ่อขุนรามฯ กลายเป็นกระทู้ภาษาไทยเหมือนกระทู้มะหมาเฝ้าภาษาซะงั้นอ่ะเนี่ย อิอิ :)