ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เล่าเรื่อง ++พระสุธนมโนห์รา++

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
Re: เล่าเรื่อง ++พระสุธนมโนห์รา++
« ตอบกลับ #570 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:44:56 AM »
อ้าวเจ้าจะว่ายังไงล่ะวัลลภ หม่อมฉันขอสนองพระบรมราชองค์การพระเจ้าค่ะ คำตอบของวัลลภสร้างความไม่พอพระทัยแก่เหล่า
พระธิดานี่วัลลภหมายความว่ายังงั้นจริงๆเหรอ สุมาลสิยะถาม น่าละอายจริงๆ แก้วเกศินีตำหนิ ใช่จุฬาเองก็ผิดหวังในตัววัลลภมาเลย
มณีเองก็ไม่ชอบที่วัลลภคิดจะทำแบบนี้

วัลลภเค้าจำใจต้องทำมันไม่เห็นจะเป็นความผิดของวัลลภตรงไหนเลย ภัทราวดีอ้าง ใช่วัลลภเป็นข้าราชบริพารองค์เหนือหัวสั่งมายังไง
ก็ต้องปฎิบัติตามตัวมโนห์ราก็เช่นกัน พิมพารัตน์พูด แต่....มโนห์รากำลังจะพูดแต่พิมพารัตน์บอกว่า ไม่มีแต่มโนห์ราต้องทำหน้าที่รักษา
พระเกียรตฺของเสด็จพ่อ ที่ป่านนี้ถูกติฉินนินทาไปทั่วสวรรค์คาลัยหมดแล้วล่ะ

เอาล่ะพ่อจะให้โอกาสมโนห์ราพูด เพคะลูกยินยอมอภิเษกกับวัลลภเพคะลูกจะเตรียมตัวให้พร้อม สุมาลสิยะเสียใจขณะที่พิมพารัตน์
กับภัทราวดีหัวเราะชอบใจ แต่ในขณะที่ลูกกำลังเตรียมตัวให้พร้อมลูกไม่อยากพบเจอกับใครโดยเฉพาะวัลลภ

• *
  • 5780
  • -1
Re: เล่าเรื่อง ++พระสุธนมโนห์รา++
« ตอบกลับ #571 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 01:24:51 PM »
องค์เหนือหัวรับสั่งอนุญาตทันที ได้สิแต่ลูกจะขอเวลานานเท่าไหร่ล่ะ ลูกขอเวลา 7 ปี 7 เดือนกับอีก 7 วันเพคะ

ทางด้านพระสุธนก็เพียรพยายามจนมุมานะเป็นผลสำเร็จ ภูเขาได้แยกออกจากกัน แผ่นดินสั่นสะเทือนไปทั่วบริเวณ พรานบุญได้แต่
ตื่นเต้นดีใจ พระโอรสภูเขาแยกออกจากกันแล้วพระเจ้าค่ะ พระสุธนจึงลืมตาขึ้นทันที เรารีบไปกันเถอะพระเจ้าค่ะ

ไม่ต้องรีบร้อนนักหรอกพรานบุญ ภูผาสถานแห่งนี้เปิดกว้างขนาดนี้เดินเข้าไปช้าๆก็ได้ เดินเข้าไปหรือพระเจ้าค่ะ เดินทีละก้าวเนี่ยหรือ
พระเจ้าค่ะ ใช่เดินเข้าไป

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #572 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 01:44:28 PM »
จากนั้นพระสุธนกับพรานบุญก็พากันเข้าภายในถ้ำและทำตามที่มโนห์ราได้สั่งเอาไว้คือการก้าวทีละก้าวไป 10 ก้าวเมื่อถึงก้าวที่ 10
พระสุธนจึงบอกกับพรานบุญว่าพอถึงก้าวที่ 10 เราสองคนก็ก้าวไปพร้อมๆกัน

พอพระสุธนและพรานบุญก้าวที่ 10 ก็เกิดแผ่นดินสะเทือน พรานบุญก้าวไปอีกฝั่งไม่ได้จึงบอกให้พระโอรสรีบไปเถิดไม่ต้องเป็นห่วงตน
แต่พระสุธนไม่ต้องการให้เป็นแบบนี้ตนต้องการพรานบุญให้ไปด้วยกันด้วย แต่ก็ไม่เป็นผลเมื่อภูเขาได้กับมาบรรจบกันเช่นเดิมและมีเพียง
พระสุธนเท่านั้นที่ผ่านเข้าไปได้

เมื่อผ่านเขาอีกด้านมาแล้วพระสุธนก็นึกเสียใจและกลัวว่าพรานบุญจะต้องตายเพราะตนจึงตะโกนเรียกพรานบุญสุดเสียง พรานบุญได้ยิน
พระโอรสทรงเรียกหาก็ตะโกนตอบกลับไปว่าตนอยู่นี่พระเจ้าข้า ขอให้พระโอรสรีบเสด็จต่อไปเถิด ไม่ต้องท้ออย่ายอมแพ้ง่ายๆนะพระเจ้าค่ะ
พระสุธนสัญญากับพรานบุญ เราจะไม่ท้อ จากนั้นพระสุธนก็ต้องเดินทางโดยลำพัง

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #573 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 02:07:02 PM »
จากนั้นพระสุธนก็เดินทางต่อมาถึงป่าหนามครุฑคือ ป่าที่มีทะเลเพลิงลุกท่วมไปทั้งบริเวณ เมื่อพระสุธนทอดพระเนตรเห็นก็นึกท้อใจ
ทรุดตัวลงกับพื้นแล้วคิดในใจว่า มโนห์ราพี่จะฝ่าเปลวเพลิงไปหาน้องได้ยังไง

หลังจากนั่งท้อใจอยู่ในที่สุดพระสุธนก็ทอดพระเนตรไปเห็นห่อผ้าแล้วก็รีบกลางผ้ากำพลออกมา และนึกถึงคำมโนห์ราบอกว่าเมื่อถึง
ป่าหนามครุฑให้เสด็จพี่เอาผ้ากำพลคลุมตัวให้แน่นๆนกหัสดีลิงจะคิดว่าเป็นกวางทรายจะโฉบเฉี่ยวพระองค์ข้ามป่าหนามนั้นเมื่อถึงต้น
ไม้ใหญ่รังของมันให้เสด็จพี่ตบพระหัตถ์ดังๆมันจะตกใจบินหนีไป

จากนั้นพระองค์ก็ทำตามที่มโนห์ราแนะนำเอาผ้าคลุมตัวไว้เพียงครู่นกหัสดีลิงก็บินผ่านมาแล้วโฉบพระองค์ไปที่รังของมัน

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #574 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 02:24:26 PM »
จากนั้นพระสุธนก็นึกทวนคำของมโนห์ราอีกครั้งเมื่อถึงรังของมันให้เสด้จพี่ตบพระหัตถ์ดังๆแล้วมันจะบินหนีไป จากนั้นพระองค์ทำ
ตามนกหัสดีลิงตกใจบินหนีไปจริงๆ

ด้านมโนห์ราทอดพระเนตรมองดวงจันทร์ พระจันทร์เจ้าสวามีของข้ากำลังตามข้ามาใช่รึไม่ ข้ารู้พระองค์ต้องตามมาเพราะเป็นลิขิต
ที่ขีดไว้แต่ชาติปางก่อน....ใครกันรถเสน เมรีแล้วเมรีคือใคร

วัลลภแอบปีนหอคอยเพื่อมาหามโนห์รา วัลลภ!  พระเจ้าข้า  เจ้าเข้ามาทำไมเราบอกแล้วอย่ามาให้เราเห็นหน้าอีก  ทรงกำลังจะ
เข้าพิธีแต่งงานกับหม่อมฉันอยู่แล้ว ยัง...ยังไม่ถึงเวลาของเจ้า  ยังไม่ถึงก็จวนแล้วนะพระเจ้าข้า  ไม่มีวันเจ้าจงจำไว้ด้วย

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #575 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 02:44:47 PM »
วัลลภเย้ยว่าจะไม่มีวันได้ยังไงล่ะพระเจ้าข้านี่เป็นเวลาผ่านมา 7 ปี 7 เดือนเหลืออีกแค่ 7 วันเท่านั้น เราจะบอกอะไรให้เจ้ารู้นะพระสุธน
กำลังตามเรามา พระสวามีของเรากำลังตามเรามาเจ้ารู้ไว้ด้วย

จากนั้นวัลลภก็ออกจากหอคอยและก็เหาะไปยังรังนกหัสดีลิงเมื่อจะมาดักกำจัดพระสุธน

พระสุธนทอดพระเนตรเห็นวัลลภก็ร้องทักว่าเออะท่านเป็นใคร เราชื่อวัลลภ  ท่านเป็นกินนรแห่งนครไกรลาสใช่รึไม่  ถูกแล้วพระเจ้าข้า
ท่านรู้จักพระชายามโนห์รารึเปล่า พระชายาสบายดีพระธิดามโนห์ราส่งหม่อมฉันให้มารับพระองค์ มารับเราอย่างนั้นเหรอ มโนห์รารู้ได้
ไงว่าเรามา ในขอบขันธสีมาไม่มีชาวไกรลาสคนไหนไม่รู้ ท่านกำลังจะบอกเราเหรอว่าชาวไกรลาสทั้งหมดยินดีต้อนรับเรา

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #576 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 03:00:24 PM »
ท่านพูดกับเราอย่างนี้หมายความว่าอย่างไร วัลลถแสดงกิริยาอย่างมีเลศนัยแอบแฝง คำตอบอยู่ที่ไกรลาสพระเจ้าค่ะ

เมื่อวัลลภพาพระสุธนบินไปถึงเวณเขตนครไกรลาสพระสุธนรำพันว่า นี่เหรอนครไกรลาสสวยงามเหลือเกินเหมือนที่มโนห์ราบอกไว้
ไม่มีผิด วัลลภแสดงสีหน้าไม่พอใจ ทำไมพระองค์ถึงปล่อยให้พระธิดามโนห์ราซมซานกลับมานครไกรลาส ว่าไงนะพระสุธนแปลกใจ
ที่วัลลภถามแบบนั้น แล้วใครจะรับผิดชอบกับวิบาคกรรมที่พระธิดาทรงได้รับ

ท่านก็รู้นี่ว่าพระธิดาทรงทุกข์ทรมาณเพียงใดที่เมืองมนุษย์นั่น เรายอมรับว่าเรารู้แต่ วัลลภพูดต่อพระธิดามโนห์ราถูกพิพากษาให้แต่ง
งานกับกินนรด้วยกัน แล้วมโนห์รารักเค้าคนนั้นรึเปล่า ไม่พระธิดามีพระทัยมั่นคงต่อพระสวามี

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #577 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 03:16:46 PM »
พระธิดามโนห์ราไม่เคยจะฝักใฝ่ต่อชายใดเลย โธ่มโนห์ราของพี่  จากนั้นวัลลภก็พยายามจะปัดให้พระสุธนตกลงไปด้านล่าง พระสุธน
ตกพระทัยร้องว่า เฮ้ยวัลลภจะทำอะไรจะฆ่าเราเหรอ  หม่อมฉันก็แค่จะรักษาวใจของใครบางคนเท่านั้น วัลลภบอกมาซิว่าไอ้กินนรตน
นั้นมันเป็นใคร

จากนั้นวัลลภก็นำพระสุธนมาปล่อยไว้ในถ้ำแล้วก็หัวเราะ 555 ระสุธนจ้องมองวัลลภอย่างเอาเป็นเอาตาย มองอะไรพระสุธน เราพอจะรู้
แล้วว่ากินนรตัวนั้นน่ะเป็นใคร วัลลภไม่สนใจแล้วก็เดินจากไป

ขณะนั้นบรรดานางกำนัลจากในพระนครก็พากันมาตักน้ำ เร็วเข้าเถอะวารินป่านนี้พระธิดามโนห์ราคงรอเราเอาน้ำไปให้สรงแล้ว พระสุธน
ได้ยินก็ปีนขึ้นไปแอบดูบนต้นไม้ จากนั้นพระองค์ก็คิดอะไรดีๆได้

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #578 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 03:34:15 PM »
จากนั้นพระองค์ก็ถอดพระธำมรงค์ออกจากพระหัตถ์ แล้วอธิษฐานจิตในขณะที่นางกำนัลทั้งสองกำลังจะเดินกลับ พระองค์จึงหย่อน
พระธำมรงค์ลงในโถน้ำทันที

มโนห์รากำลังเข้าพิธีสรงน้ำ นี่ก้ใกล้จะถึงเวลา 7 ปี 7 เดือน 7 วันแล้วนะเพคะที่พระธิดาจะต้องทรงน้ำทุกคืนวันเพ็ญนะเพคะ มโนห์รา
ถามว่า เห็นวัลลภมั้ย  คุณท้าวตอบว่าไม่เห็นนะเพคะ

จากนั้นมโนห์ราก้นั่งพนมมือเพื่อให้คุณท้าวและนางกำนัลอุบลกบวารินทรงน้ำให้ คุณท้าวและนางกำนัลบรรจงราดน้ำลงบนร่างมโนห์รา
จนใกล้จนหมดจากนั้นคุณท้าวก็ยกคนโฑเทราดลงไปที่ร่างมโนห์รา ขณะนั้นพระธำมรงค์ก็ไหลมาตามน้ำเข้าสู่นิ้วนางข้างซ้ายของมโนห์รา
มโนห์ราจึงดีใจทันทีและรีบสวมแหวนลงไปกับมือ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #579 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 03:50:39 PM »
จากนั้นวัลลภก็กลับมาที่ถ้าอีกครั้งแล้วก็พยายามจะลากตัวพระสุธนออกไปจากถ้า พระสุธนพยายามดิ้นรนต่อสู้ก็ไม่สามารถจะเอา
ชนะวัลลภได้ วัลลภจึงนำตัวพระองค์ออกไป

วัลลถพาพระสุธนขึ้นไปกลางท้องฟ้าแล้วพูดว่า คราวนี้เจ้าไม่รอดแน่ศัตรูความรักของเรากับมโนห์ราอย่าอยู่เลย พระสุธนสั่งเสียว่า
วัลลภเราฝากบอกมโนห์ราด้วยว่าเราขอลาก่อน และฝากบอกมโนห์ราว่าให้เข้าพิธีอภิเษกสมรสกับเจ้า เรารู้ว่าเจ้าก็รักมโนห์ราไม่น้อย
ไปกว่าเราหรอก จากนั้นพระองค์ก็แกระมือตัวเองออกจากวัลลภแล้วตกไปเบื้องล่าง

ระหว่างที่พระสุธนกำลังตกลงสู่พสุธาก็หวนนึกถึงความหลัง "อธิษฐานเอย..อธิฐานก่อนจากไกล" และแล้วมโนห์ราก็มาคว้าข้อมือพระสุธน
ไว้ทันเวลา

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #580 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:14:08 PM »
พระสุธนเงยพระพักต์ขึ้นไปเห็นมโนห์ราก็ยิ้มให้กันและกัน มโนห์รา  เสด็จพี่  มโนห์ราของพี่  จากนั้นสุมาลสิยะกับแก้วเกศินีก็ตามมา
สมทบและจ้องมองวัลลภอย่างผิดหวัง พระธิดาอย่าทรงมองข้าพเจ้าแบบนั้นซิพระเจ้าค่ะ วัลลภต่อไปนี้อย่ามาให้เราเห็นหน้าอีกเลย
สุมาลสิยะตรัส วัลลภเจ้าไปจากเมืองไกรลาสซะเถอะเจ้าไม่สมควรจะอยู่ที่นี่อีกต่อไปเราไม่อยากเห็นหน้าเจ้าแก้วเกศินีกล่าว

ข้าพเจ้าทูลลา ข้าพเจ้าทูลลาทุกพระองค์บาปครั้งนี้ไม่อาจทดแทนด้วยสิ่งใดนอกจากชีวิตข้าพเจ้าเท่านั้น ทูลลาพระเจ้าข้า จากนั้น
วัลลภเด็ดปีกเด็ดหางของตนเองออกแล้วก็ปล่อยให้ร่างตกลงไปสู่พสุธา สุมาลสิยะและแก้วเกศินีตกใจกับเหตุการณืที่เกิดขึ้น

ท้าวภุมราชกล่าวในท้องพระโรงว่า วันนี้มโนห์ราธิดาแห่งเราได้พลัดผ่อนการแต่งงานกับวัลลภจนป่านนี้ก็ไม่มีวี่แววว่าพระสวามีจะ
ติดตามมาจึงขอประกาศ ณ ที่นี้ว่า... เสด็จพ่อ  อะไรรึมโนห์รา มโนห์ราขอคัดค้านเพคะ มโนห์ราขอให้รู้การควรหรือไม่ควรบ้าง
สงบสติอารมณ์แล้วฟังพ่อประกาศให้ดี ถ้าเสด็จพี่ไม่เสด็จมาจริงๆมโนห์ราขอยอมรับเพคะ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #581 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:32:51 PM »
ดีมาก แต่เออะหมายความว่าไงมโนห์รา มโนห์ราหมายความว่า  มเหสีจุฑามณีตื่นเต้น อะไรกันมโนห์รานี่หมายความว่าพระสุธนตาม
มาเหรอเนี้ย เพคะพระสุธนพระสวามีมโนห์รามาถึงเมืองไกรลาสแล้วเพคะ จากนั้นพระสุธนก็เสด็จเข้ามาในท้องพระโรง

จากนั้นพระสุธนก็เข้าไปทำเคารพทุกคนในท้องพระโรง ทำเอาพระมเหสีปลื้มลูกเขยยิ้มน้อยยิ้มใหญ่จนเหนือหัวเข้ามาทัก เป็นอะไรรึ
จุฑามณี ก็ดีพระทัยไงเพคะ พี่ก็ดีใจนะแต่ขอทดสอบความรักของพระสุธนเรื่องอะไรจะยกให้ง่ายๆจริงมั้ย

อุ๊ยตายไม่ทรงโหดไปหน่อยเหรอเสด็จพี่อุตส่าห์ข้ามน้ำข้ามฟ้ามาถึงป่าหิมพานต์นี่ยังว่าไม่ง่ายอีก อืมยังมีอีกอย่างนึงพี่ต้องขอความ
ร่วมมือจากจุฑามณี ได้ซิเพคะเสด็จพี่ก็รีบสั่งมาเลยซิเพคะ

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #582 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:49:01 PM »
พระสุธนเสด็จเข้ามาในงานต้อนรับ องค์เหนือหัวตรัสว่าเอนี่ก็นานมากแล้วนา ถ้าเห็นนางจะจำนางได้มั้ยพระมเหสีตรัสถาม หม่อมฉัน
ไม่เข้าใจทำไมทรงรับสั่งอย่างนั้นพระเจ้าค่ะ  ก็ถามง่ายเข้าใจง่ายถ้าเห็นนางจะจำได้มั้ย หม่อมฉันไม่เคยลืมชายาอันเป็นสุดที่รักของ
หม่อมฉันพระเจ้าค่ะ ดีมากถ้างั้นเจ้ารีบรับนางไปได้เลยเราอนุญาติองค์เหนือหัวตรัสบอก

องค์เหนือหัวรับสั่งว่า เอาล่ะทุกคนออกมาได้ จากนั้นพระธิดาทั้งเจ็ดพระองค์ก็ออกมาร่ายรำถวายพระพร พระมเหสีรับสั่งกับพระสุธน
ว่า พระสุธนรีบเข้าไปรับซิ

จากนั้นเมื่อพระสุธนเสด็จเดินเข้าไปใกล้ๆ องค์เหนือหัวทรงร่ายมนต์แล้วพระธิดาก็หันมาทีล่ะองค์ จนครบทั้งเจ็ดพระองค์พระสุธนได้
แต่ยืนงงเพราะทุกพระองค์หน้าเหมือนกับมโนห์รา

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #583 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:02:20 PM »
หลังจากนั้นพระสุธนพิจารณาอยู่ครู่นึงก็เห็นว่ามีเพียงคนเดียวที่สวมพระธำมรงค์จึงเดินไปจูงมโนห์ราออกมาทำความเคารพองค์เหนือหัว
และพระมเหสี สุธนแห่งอุดรปัญจาไกรลาสมีความยินดีต้อนรับในฐานะราชบุตรเขย

เช้าวันรุ่งขึ้นพระสุธนกับมโนห์ราก็มากราบลาท้าวภุมราชกับมเหสีจุฑามณีเพื่อกลับนครอุดรปัญจาต่อไป

และแล้วพระสุธนกลับมโนห์ราก็บินกลับนครอุดรปัญจาด้วยกันอย่างมีความสุข

.....................................จบบริบูรณ์..................................

ออฟไลน์ aooy

• *
  • 174
  • 0
« ตอบกลับ #584 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:22:19 PM »
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดด
จบแล้วเหรอ ทำไมเร็วจังง่า :icon_frown:
ต่อไปนี้คงคิดถึงพระสุธนกับมโนห์รา แน่เลย :icon_mad:
มีความสุขมาก ๆ นะ ทั้งสองคนเลย  :o(บ้าไปแล้วเรา)

ขอบคุณค่ะสำหรับการแบ่งปัน