ยินดีต้อนรับสู่บ้านอบอุ่นของคนรัก บอย สพล ชนวีร์

เล่าเรื่อง ++พระสุธนมโนห์รา++

ออฟไลน์ bobenz

• *
  • 5780
  • -1
เล่าเรื่อง ++พระสุธนมโนห์รา++
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 04:34:19 PM »

ติดตามเรื่องพระสุธนมโนราห์ได้เร็วๆนี้ ที่นี่ที่เดียว

http://www.youtube.com/watch?v=pE1v7RIm_OE

<a href="http://www.youtube.com/v/pE1v7RIm_OE&amp;hl=en&amp;fs=1&amp;&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/pE1v7RIm_OE&amp;hl=en&amp;fs=1&amp;&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2009, 11:43:10 AM โดย นานะจัง »

ออฟไลน์ mint_rp

• *
  • 211
  • 1
Re: เล่าเรื่อง ++พระสุธนมโนราห์++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 05:45:03 PM »
 :-* เล่าเลยค่ะเล่าเลย

ออฟไลน์ กาฬฯ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
Re: เล่าเรื่อง ++พระสุธนมโนราห์++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 06:21:15 PM »
มารอชาติต่อไปนะคะ
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

ออฟไลน์ นานะจัง

• *
  • 7234
  • -3
  • นิศาอรพินท์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 07:28:27 PM »
ไม่พลาดแน่นอนค่ะพี่ แล้วขอบอกว่า เมื่อวันจันทร์ที่ 15 ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปกองถ่ายสังข์ทอง
เพื่อเก็บภาพพี่บอย และคลิบอวยพรปีใหม่ แล้วนินดาก็นึกขึ้นได้ว่า ไม่เคยถามพี่บอยเลยนี่นาว่า ตั้งแต่เล่นละครมาตั้งหลายเรื่อง
ชอบบทไหนมากที่สุด ไอ้เราก็คิดว่าน่าจะตอบ อังคาส หรือ รถชเสน แต่คำตอบคของพี่ บอย ก็คือ "พระสุธน" ค่ะ
เซอร์ไพร์กับคำตอบพี่บอยมากๆเลยค่ะ

• *
  • 6333
  • -4
  • ஐ~ เผ่าพันธุ์นาคีซ่อนพิษไว้เสมอ ~ஐ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 07:46:22 PM »
ไม่พลาดแน่นอนค่ะพี่ แล้วขอบอกว่า เมื่อวันจันทร์ที่ 15 ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปกองถ่ายสังข์ทอง
เพื่อเก็บภาพพี่บอย และคลิบอวยพรปีใหม่ แล้วนินดาก็นึกขึ้นได้ว่า ไม่เคยถามพี่บอยเลยนี่นาว่า ตั้งแต่เล่นละครมาตั้งหลายเรื่อง
ชอบบทไหนมากที่สุด ไอ้เราก็คิดว่าน่าจะตอบ อังคาส หรือ รถชเสน แต่คำตอบคของพี่ บอย ก็คือ "พระสุธน" ค่ะ
เซอร์ไพร์กับคำตอบพี่บอยมากๆเลยค่ะ

จริงเหรอ  แล้วทำไมพี่บอยประทับใจบทพระสุธนละเนี่ย 
**จักรวาลนี้กว้างไกลแลไพศาลนัก เราเป็นเพียงละอองธุลีอันน้อยนิดล่องลอย ยากที่จะเรียนรู้ทุกสรรพสิ่งให้จบครบสิ้น
สิ่งที่เรามิเคยเห็น ใช่ว่าจะมิมี แลสิ่งที่มิเคยได้ประสบ ก็ใช่ว่าจะมิเคยเกิดขึ้น**

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 08:32:20 PM »

จริงเหรอ  แล้วทำไมพี่บอยประทับใจบทพระสุธนละเนี่ย 

จริงๆขอสารภาพว่าพวกพี่ก็ลืมถามพี่บอยนะว่าชอบ พระสุธนเพราะอะไร เพิ่งมานึกได้ตอนกลับบ้านมาแล้วอ่ะ 55555555
แต่ถามให้ละม่ะกี๊นี้ พี่บอยบอกว่า 

"เพราะมันคล้ายๆโรมีโอ จูเลียต เป็นความรักที่คลาสสิค และโรแมนติค จบ"
แต่พี่ก็งงนะ โรมิโอจูเลียตมัน พระรถเมรีไม่ใช่เหรอ พี่บอย !!!!!! 555555555555555 :-[

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 08:42:30 PM »

จริงๆขอสารภาพว่าพวกพี่ก็ลืมถามพี่บอยนะว่าชอบ พระสุธนเพราะอะไร เพิ่งมานึกได้ตอนกลับบ้านมาแล้วอ่ะ 55555555
แต่ถามให้ละม่ะกี๊นี้ พี่บอยบอกว่า 

"เพราะมันคล้ายๆโรมีโอ จูเลียต เป็นความรักที่คลาสสิค และโรแมนติค จบ"
แต่พี่ก็งงนะ โรมิโอจูเลียตมัน พระรถเมรีไม่ใช่เหรอ พี่บอย !!!!!! 555555555555555 :-[

หรือพี่บอยจะสับสนรึเปล่าคะ  ระหว่างพระรถเสน กับ พระสุธน 

• *
  • 7234
  • -3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 08:45:21 PM »

หรือพี่บอยจะสับสนรึเปล่าคะ  ระหว่างพระรถเสน กับ พระสุธน 

ไม่ได้สับสนจ้าน้องกาฬ พี่เค้าบอกว่าเค้าชอบ โรมิโอ กับ จูเลียดแบบ พระสุธน-มโนราห์ จ้า
ตอนแรกคิดว่าพี่เค้าสับสนเหมือนกันแต่ม่ะใช่
พี่เค้าบอกว่า "ก็ชอบแบบนี้อ่ะ"
เอาเป็นว่า ชอบแบบนี้ครายจะทำไม 55555 พี่บอยนะพี่บอย ::) ::)

• *
  • 6333
  • -4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 08:53:39 PM »

ไม่ได้สับสนจ้าน้องกาฬ พี่เค้าบอกว่าเค้าชอบ โรมิโอ กับ จูเลียดแบบ พระสุธน-มโนราห์ จ้า
ตอนแรกคิดว่าพี่เค้าสับสนเหมือนกันแต่ม่ะใช่
พี่เค้าบอกว่า "ก็ชอบแบบนี้อ่ะ"
เอาเป็นว่า ชอบแบบนี้ครายจะทำไม 55555 พี่บอยนะพี่บอย ::) ::)

งั้นคงเป็นโรมิโอ จูเลียตที่จบแบบแฮปปี้ เอนดิ้ง  พี่บอยเลยชอบ  :icon_eek:

ออฟไลน์ ปรเมศวรี

• คนรักเพลิงประลัย
  • *
  • 137
  • 0
  • ทั้งชีวีจะขอมีเธอ
    • myhi5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 09:21:36 AM »
รออยู่จ้าาาาาาา   ;)  บอยน่ารักจัง  O0

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 01:36:07 PM »
ขอต้อนรับเข้าสู่ พระสุธนมโนราห์ นับแต่บัดนี้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 11:58:53 AM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 01:52:58 PM »
ณ ป่าหิมพานต์อันไกลโพ้น เป็นที่อยู่ของเหล่า สิงห์ขร หงส์ทอง และกินนร กินรี เป็นที่ซึ่งอยู่ใกล้เขตแดนสวรรค์ ยากที่
จะมีมนุษย์ผู้ใดผ่านป่าเขาเข้ามาได้

ได้มีกลุ่มกินรีมาเล่นน้ำเป็นประจำ แทบจะเป็นกิจวิสัยของพวกนาง ระหว่างนั้นน้องเล็กก็ได้ยินเสียงเรียกแปลกประหลาด
กังวานอยู่ร่ำไป แต่เสียงนั้นกลับเรียกหาแต่......"เมรี".........

เหล่าพี่นางต่างสงสัย ว่าน้องสาวคนเล็กได้ยินเสียงแปลกประหลาดเพียงคนเดียว แล้วขณะนั้นพวกนางก็สังเกตุเห็นคนมาแอบดู
ตนอยู่จึงรีบหนีบินกลับไปกันจนหมด เหลือก็เพียงแต่ มโนราห์คนเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 11:41:07 AM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 02:10:02 PM »
พระสุธนตัวน้อยเดินตรงไปหาเด็กผู้หญิงคนนั้น พี่เหล่าพวกผู้หญิงคนอื่นๆต่างเรียกนางว่า มโนราห์ พระสุธนจึงไปสะกิด
มโนราห์ แต่ยังไม่ทันจะเห็นหน้า ก็ตื่นจากบรรทมเสียก่อน เพราะแม่นมทำแจกันตกพื้นแตกเสียงดังจนต้องตื่นนอน

พระสุธนตัดพ้อกับแม่นมไปว่า ว้า น่าเสียดายเลยอดเห็นหน้าเลย แม่นมแปลกใจที่พระสุธนโปรดจะเห็นหน้าใคร พระสุธนถามแม่นม
ว่าเข้ามาทำไม แม่นมจะเข้ามาห่มผ้าให้พระโอรสเพราะเห็นนอนคุ๊ดคู๊อยู่ แปลว่าพระโอรสต้องหนาวเพคะ

พระสุธนจึงบอกแม่นมว่า แสดงว่าที่แห่งนั้นจะต้องหนาวแน่ๆมีหมอกผ่านตลอดเวลา ไกลมากด้วย แล้วเราจะไปถึงมั้ยน๊า แม่นมจึงตรัส
ถามพระโอรสว่าพระองค์จะเสด็จไปไหนหรือเพคะ เพราะอยู่อุดรปัญจาก็ดีอยู่แล้ว อีกหน่อยพระองค์เติบโตเป็นกษัตริย์ก็จะต้องปกครอง
เมืองนี้เพคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 11:48:34 AM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 02:29:29 PM »
จะกล่าวถึง นครอุดรปัญจา เป็นนครใหญ่ที่มีข้าวปลาธัญญาหารอุดมสมบูรณ์ชาวบ้านก็อยู่กันร่มเย็นเป็นสุข พอถึงฤดูฝน
ก็มีฝนคตกมีน้ำให้ทำไร่ทำนาสบาย

มีองค์เหนือหัว อาทิตยวงศ์ เป็นกษัตริย์ปกครองนครพร้อมทั้งเหล่าอามาตย์ซ้ายขวาคอยช่วยปรึกษาราชการบ้านเมือง
วันนี้องค์เหนือหัวออกว่าราชการพร้อมกับให้อามาตย์รายงานความเป็นอยู่ของราษฎร ชาวเมืองต่างอยู่กันอย่างร่มเย็นเป็นสุข
กันทุกครัวเรือน

ส่วนทางด้านอำมาตย์พฤกธาที่คุมกองกำลังด้านทหาร ก็กราบทูลรายงานทางด้านการทหารว่าไม่มีผู้ใดเข้ามารุกรานบ้านเมืองของเรา
มีแต่เกรงกลัวพระบารมีกันทั้งนั้นพระเจ้าค่ะ องค์อาทิตยวงศ์ถามไปถึงหมู่สิงห์ หมู่ศร ว่าอาณาเขราชวังที่พวกท่านดูแลนั้นเป็นอย่างไรบ้าง
หมู่ศร จึงรีบกราบทูลไปว่าทุกสิ่งทุกอย่างเรียบร้อยดีพระเจ้าค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 11:52:45 AM โดย bobenz »

• *
  • 5780
  • -1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 02:50:57 PM »
พระมเหสีจึงได้ทีถามหมู่สิงห์หมู่ศรไปว่าที่ว่าเรียบร้อยดี ตอนนี้พระโอรสอยู่ที่ไหน เจ้ารู้รึไม่ หมู่ศรหมู่สิงห์ นิ่ง อึ้ง และก็เงียบ
ไปเลยที่โดยพระมเหสีแขวะเข้าให้ เพราะตนก็ตอบไม่ได้เพราะไม่รู้ว่าตอนนี้พระโอรสเสด็จอยู่ที่ไหน

พระสุธนไปวิ่งเล่นทั่วทั้งบริเวณวัง ตามประสาเด็ก กับพระสหายอีก 2 คน คือ ชนินทร และ บูรภัทร ที่ต่างก็เป็นลูกท่านอำมาตย์เหมือนกัน
จึงเป็นสหายรักกันมาตั้งแต่เด็กๆ

หลังจากเล่นกันจนเละเทอะไปทั้งตัว ก็กลับตำหนัก แม่นมเห็นก็ตกใจ จึงพาพระโอรสปอาบน้ำทันที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 11:56:37 AM โดย bobenz »